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Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete
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Elimu na Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
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ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka 
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Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.

Dibaji

mrefu. Ambao tunauita Mkabala 
wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 

Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) na umejikita katika 

uhalisia kadhaa;

• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahiataji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.

• Umiliki ndiyo ufunguo. Wadau wa ndani 
wanapaswa kuunda mchakato na 
kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje 
unaweza kuwa na manufaa lakini 
haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.

• Ujenzi wa mfumo unahitaji kujenga 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio 
hivyo kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo 
na kiendelee kutumika katika mchakato wote.

Sonja Balete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu hasa kutokana na uzoefu 
wa nchi za Ethiopia na Uganda.Wakati 
huohuo, mkabala huo pia imetumiwa na 
nchi zingine kumi barani Afrika. Mchakato 
huo umeboreshwa kwa kuzingatia kanuni 
za kujifunza kwa vitendo ili kuhakikisha 
kwamba miundo na zana zimeandaliwa na 
kuboreshwa zaidi wakati wa mchakato huu. 
Kujifunza kwa vitendo ni kigezo muhimu 
cha mafanikio ya mkabala huu na 
kinapaswa kutumika wakati wa utekelezaji 
wa mchakato. MKMEUWAWA ni mkabala 
ambao unaweza kuwaongoza wadau katika 
kazi ngumu ya kujenga mifumo, na wakati 
huohuo unaruhusu maboresho, ulinganisho 
na mabadiliko.
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kurekebisha mifumo ya Elimu na 
Ujifunzaji kwa Watu Wazima, na tunatumaini 
uzoefu wetu unaweza kuchangia kuboresha 
kazi yenu. 

Uwe Gartenschlaeger
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akati Baraza Kuu 
la Umoja wa 
Mataifa lilipopitisha 
Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa mara 
ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikubali 
kwamba, kujifunza ni maisha yote na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba, wafanya uamuzi na wadau wakuu 
watapanua sera za elimu na kuweka 
msisitizo mkubwa katika Elimu na Ujifunzaji 
kwa Watu Wazima (EUWAWA). Hata hivyo, 
japo ni dhahiri kwamba maboresho kadhaa 
yamefanyika, EUWAWA ndiyo sekta ndogo 
iliyopuuzwa zaidi katika mifumo mingi ya 
elimu ya kitaifa.
Changamoto kubwa inayozikabili taasisi 
nyingi za Serikali na zisizo za serikali za 
elimu ya watu wazima, ni ukosefu wa 
mfumo wa kuendeleza, kufadhili, kufuatilia 
na kusaidia elimu na ujifunzaji kwa watu 
wazima (EUWAWA) katika ngazi ya taifa, 
kanda na ngazi za chini. Wakati nchi nyingi 
zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya shule 
za msingi na sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali 
sivyo ilivyo kwa upande wa EUWAWA.
Shirikia la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Somo moja tulilojifunza 
linalotokana na juhudi hizi ni kwamba, 
kufanya kazi bila ushirikiano kuna  hatari 
kubwa ya kushindwa. Ndivyo ilivyo kwa 
michakato ambayo inategemea zaidi 
utaalamu wa kigeni na mifumo ya kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vitabu hivi vinawasilisha mbinu 
na uzoefu ambavyo viliandaliwa kwa muda 
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            AWAMU YA NNE – 
                    UTEKELEZAJI NA 
                    MAJARIBIO
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Nne ya MKMEUWAWA ni hatua 
ambapo utekelezaji halisi hufanyika. Ni awamu 
ambayo upimaji, uchunguzi, uchambuzi, 
kufikiri, kupanga na kusanifu mfumo kuanzia 
awamu zilizopita hufanyiwa majaribio katika 
hali halisi ya utoaji wa huduma kwa vijana na 
watu wazima, kama ilivyoelezwa katika dira ya 
Elimu na Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(EUWAWA). Katika kupata matokeo endelevu 
zaidi, utekelezaji lazima usimamiwe kwa 
kupitia mifumo na michakato ya kitaifa. Hii 
inaweza kuimarisha uwezo muhimu kama vile 
usimamizi wa mradi/programu, uratibu wa 
mradi, upangaji shirikishi na kupanga bajeti, 
n.k., na kuhakikisha upatikanaji wa huduma 
kwa walengwa wengi zaidi/kwa kundi kubwa la 
walengwa. Wadau wanaweza kujihisi kama 
sehemu ya umiliki na mafanikio ya mradi kama 
jitihada zao, miradi na programu zao 
zikiingizwa katika mifumo na michakato ya 
kitaifa na kutumika katika utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA (Wignaraja Kanni, 2009).

Awamu ya Nne ya MKMEUWAWA inatoa fursa ya 
kufanya majaribio ya uendeshaji na utekelezaji 
wa mfumo mpya wa EUWAWA (Awamu ya Tatu) 
katika maeneo yaliyochaguliwa na kwa makundi 
lengwa maalumu ya kiwango cha chini kabla ya 
kupitia, kurekebisha na kupanua wigo mpaka 
ngazi ya taifa katika Awamu ya Tano ya 
EUWAWA. 
Kutegemeana na hadhi ya mfumo wa EUWAWA 
na kiwango cha jinsi mfumo huu ulivyoundwa 
upya katika Awamu ya Tatu, awamu ya 
utekelezaji na ya majaribio, inaweza kuchukua 
miaka kati ya mitatu hadi sita ili kutoa muda wa 
kutosha kwa ajili ya majaribio kwa ajili ya kuona 
utendaji kazi wa vijenzi vya mfumo wa EUWAWA 
vilivyoundwa upya na mtiririko wa mchakato 
katika mfumo wa kutoa huduma za EUWAWA.
Awamu ya Tatu inahitimishwa kwa kuandaa 
muundo wa mwitikio wa mfumo wa EUWAWA 
kama waraka mama ambao unaelezea jinsi 
mfumo mpya unavyoonekana na kufanya kazi na 
vipengele, vijenzi na michakato yake. Katika 
kuanza



utekelezaji, muundo wa mwitikio wa mfumo wa 
EUWAWA lazima utafsiriwe katika mpango wa 
utekelezaji unaoonesha majukumu mbalimbali ya 
wadau ambao ni sehemu ya ushirika wa 
EUWAWA. Hivyo basi, Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA inaanza kurejelea muundo wa 
mwitikio wa mfumo na kutoa mwongozo wa 
kuandaa mpango wa uendeshaji ili kutekeleza 
mfumo mpya ulioundwa.
Muundo wa mwitikio wa mfumo wa EUWAWA 
unatoa maelezo ya kitaalamu ya kila kijenzi cha 
mfumo kilichoundwa na pia una taarifa za msingi 
kuhusiana na sera, mikakati, miundo ya 
utekelezaji, na mbinu za kujengea uwezo, n.k.  
Uandaaji wa mpango wa uendeshaji ambao 
unajumuisha shughuli na majukumu yote pamoja 
na muda wa kuanza utekelezaji siyo lazima uwe 
na mafanikio katika awamu ya majaribio ya 
mfumo mpya. Awamu ya Nne pia itafanya 
majaribio kuangalia ni kwa kiwango gani wadau 
ambao waliingia katika ushirika wa 
MKMEUWAWA wanaendelea kudumisha 
maelewano na kuendeleza kanuni kuu na tunu 
katika kufanikisha dira ya EUWAWA. Ubia unatoa 
fursa ya kufanya maendeleo na utoaji bora wa 
huduma, kwa kutambua sifa na umahiri wa kila 
sekta na wadau na kutafuta njia mpya katika 
kuunganisha haya ili kufanikisha dira ya 
EUWAWA pamoja na kuweka mifumo inayofaa 
ambayo inaweza kutoa huduma bora ya 
EUWAWA katika ngazi ya taifa.
Kwa hiyo, Awamu ya Nne imejikita zaidi katika 
kusimamia utekelezaji na majaribio ya awamu 
kwa pande zote za utoaji na mahitaji ya huduma. 

Kusimamia kutokea upande wa utoaji huduma 
kunahusisha utekelezaji wa kitaalamu wa 
vipengele na vijenzi vya mfumo pamoja na kutoa 
kipaumbele kwa jinsi gani ubia utaendeshwa, 
uwezo wa kitaasisi wa wabia wa MKMEUWAWA 
kutimiza majukumu yao, jinsi gani utekelezaji na 
majaribio vitafuatiliwa, ukijumuisha tathmini ya 
vihatarishi, na namna utendaji bora na miongozo 
ya ujifunzaji vinavyoweza kuunganishwa kwa 
kupitia taratibu kama vile duru bora za kujifunza 
kwa ajili ya utetezi na ushawishi wenye ushahidi.
Jaribio la mwisho kwa ajili ya mfumo wenye 
manufaa ni iwapo mfumo utaendelea kuhudumia 
mahitaji na maslahi ya watumiaji wa huduma 
zake. Kwa hiyo, mfumo mpya unapaswa ufanyiwe 
majaribio kwa upande wa mahitaji na Awamu ya 
Nne inaelezea kadi za alama za kijamii kama 
zana muhimu ya kufanya majaribio kuhusu 
mwitikio wa watumiaji wa huduma na huduma zipi 
zinatolewa na mfumo mpya.  
Utekelezaji na majaribio ya mfumo mpya wa 
EUWAWA ni shughuli kubwa, yenye mawanda 
mapana na maudhui ya michakato yote, shughuli 
na mazingatio yote ambayo yamechukuliwa, 
hayawezi kuwekwa katika kijitabu kimoja tu cha 
MKMEUWAWA. Kwa hiyo, Awamu ya Nne 
inalenga kubainisha mada na shughuli muhimu 
zilizochaguliwa ambazo zinapaswa kuzingatiwa. 
Watumiaji wa Seti ya Zana, na kwa namna ya 
pekee kijitabu hiki, wanatarajiwa kutumia 
maudhui kama mahali pa kuanzia ili kusoma, 
kufanya uchunguzi, majaribio na utendaji. Kama 
kawaida, kijitabu cha Awamu ya Nne lazima 
kisomwe kwa pamoja na vijitabu vingine vya 
MKMEUWAWA katika Seti ya Zana ili kuelewa 
mtiririko wa maudhui kati ya awamu hizi. 
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Mpito kutoka Awamu ya Tatu kwenda Awamu 
ya Nne unategemea sana kukamilika kwa 
hatua za usanifu na mipango na kuanza 
kuchukua hatua kwa kutekeleza na kufanya 
majaribio ya kiwango kidogo cha mfumo mpya 
uliobuniwa upya. Baadhi ya nchi zinaweza 
kuwa zimekamilisha muundo wa mwitiko 
katika mfumo wa EUWAWA pamoja na mpango 
wa uendeshaji ili kutekeleza mfumo mpya 
katika Awamu ya Tatu, ilhali wengine wakiwa 
wamekamilisha tu muundo wa mwitiko katika 
mfumo. Kwa hiyo, ni vizuri kuwa na 
ukumbusho mfupi wa maudhui ya muundo wa 
mwitiko katika mfumo na kufafanua mchakato 
wa kuandaa mpango wa uendeshaji. 

Mpango huu utaandaliwa na kutekelezwa na 
wadau wa MKMEUWAWA ambao wamekuwa 
kwenye ubia tangu Awamu ya Kwanza. Kwa 
kuzingatia mamlaka na umahiri wao, kila mbia 
atakuwa na wajibu na majukumu tofauti katika 
mpango. Jambo la muhimu ni masilahi na 
azima yao ya kushiriki, na sehemu hii ya 
kijitabu itagusia aina mbalimbali za ushiriki 
kabla ya kufungua namna utekelezaji 
utakavyofanyika kutoka upande wa watoa 
huduma katika sehemu inayofuata.

2. MPITO KUTOKA AWAMU YA TATU HADI 
    AWAMU YA NNE YA MKMEUWAWA

10                 

Muundo waMfumo waEUWAWA



Muundo wa mwitiko katika mfumo wa EUWAWA 
ni waraka unaoonesha michakato yote na uamuzi 
uliofanyika wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Pia, unarejelea kwenye Awamu 
ya Kwanza na ya Pili ya MKMEUWAWA na 
kuonesha safari nzima ya ujenzi wa mfumo wa 
EUWAWA nchini kwa namna ya muhtasari.

Ni muhimu kuanza mchakato wa kuandaa waraka 
wa muundo wa mwitiko kwenye mfumo wa 
EUWAWA katika Hatua ya Kwanza ya Awamu ya 
Tatu ili waraka uweze kuwa tayari mwishoni mwa 
Awamu ya Tatu. Kila mbia/mdau wa 
MKMEUWAWA anapaswa kuwa na nakala na 
warsha au mkutano lazima ufanyike ili 
kuwashirikisha muundo mpya kwa viongozi 
kuidhinishwa. Waraka huu unapaswa waandamizi 
kwa ajili ya kupitishwa na kuidhinishwa rasmi na  

Ni msingi na ufafanuzi wa mfumo uliosanifiwa 
upya wa EUWAWA na ndiyo unaoitwa muundo 
wa mwitikio, kwa sababu ni waraka unaotoa 
mwongozo kuhusu Awamu ya Nne kuhusiana na 
jinsi ya kutekeleza na kufanya majaribio ya 
mfumo mpya. Kimsingi, waraka huu unatakiwa 
uwe na taarifa zifuatazo:

wadau wote wa MKMEUWAWA ili kuwa muundo 
rasmi wa mwitikio ambao unafafanua mpango wa 
utekelezaji katika kuongoza awamu ya majaribio 
na utekelezaji wa mfumo uliosanifiwa upya. 
Sehemu zilizokolezwa kwenye jedwali ni 
sehemu/taarifa muhimu ambazo zinazovuvia 
uandaaji wa mpango wa uendeshaji ili kuanza 
kufanya utekelezaji na majaribio ya mfumo mpya.

2.1 Muundo wa mwitiko katika mfumo wa EUWAWA
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Mada Maelezo
Muhtasari mkuu Ufupisho/Muhtasari wa maelezo yatakayofuata katika waraka.  

Utangulizi Kusudi la waraka na maelezo ya jumla ya MKMEUWAWA. n.k.   

Usuli Muhtasari wa awamu zilizotangulia za MKMEUWAWA na matokeo makubwa
kwa kurejelea viambatisho. Kuwatambua wadau wa MKMEUWAWA na wabia,n.k.

Dira na kanuni za msingi/
ongozi  

Dira iliyoridhiwa na kupitiwa, kanuni ongozi zilizokubaliwa na wadau wa MKMEUWAWA 
katika Awamu ya Kwanza.     

Muhtasari wa 
changamotoza mfumo
wa EUWAWA kama 
zilivyoanishwa katika 
Awamu ya Pili     

Mfano, jedwali la alama za matokeo la MKMEUWAWA kutokana na utafiti wa 
kiuchunguzi, na tathimini ya mahitaji, n.k. Maudhui yaliyofupishwa ili kuonesha
changamoto/hali ambayo mfumo uliosanifiwa upya unaitikia.   

Vipengele vya mfumo
vilivyosanifiwa upya. 

Wajibu na wajukumu
ya wadau   

Kama ilivyokubaliwa miongoni mwawabia wa MKMEUWAWA.   

Mpango wa uendeshaji
kwa ajili ya utekelezaji  

Mpango unaelezea jinsi muundo wa mwitikio utakavyofanyiwa kazi na kutekelezwa 
katika Awamu ya Nne. Inaonesha vijenzi vipi vilivyosanifiwa upya vitakavyoshughulikiwa 
kwanza na namna vijenzi vingine vitakavyoingizwa baada ya muda, n.k. Rasimu ya 
kwanza ya mpangoinaweza kuandaliwa katika Awamu ya Tatu,lakini maelezo ya kina 
yatatolewa katika Awamu ya Nne. 

Hitimisho Kauli za kuhitimisha na hatua zinazofuata. 

Viambatisho Taarifa za warsha kutoka katika awamu mbalimbali zilizopita na nyaraka 
zingine.  

Viingilio ili kuboresha
mfumo wa EUWAWA 

Maelezo ya vijenzi vilivyochaguliwa na kupewa kipaumbele narejea fupi ya mchakato 
wa uchaguzi na rejea za ripoti za warsha katika viambatisho. (Matokeo ya Hatua ya 
Kwanza–Awamu ya Tatu).

Maelezo ya kila kipengelecha mfumo kilichosanifiwaupya - kwa vijenzi vya mfumo 
vilivyowekewa kipaumbele katika Hatua ya Kwanza na vijenzi vingine vilivyoathiriwa 
kutoka Hatua ya Tatu (kama ilivyoelezwa katika Awamu ya Tatu). Maelezo ya kina 
kuhusu jinsi kijenzi kitakavyofanya kazi, kwa mtindo gani, mbinu, miundo, sera, n.k.., 
zitakavyowekwa. 

2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A



Mchakato wa kupanga unapaswa kuanza na 
ukumbusho kwa kifupi umuhimu wa fikira za 
kimfumo na matumizi ya mkabala wa kimfumo 
ili kupanga kwa ajili ya utekelezaji na majaribio 
ya muundo mpya wa mfumo wa EUWAWA. 
Matumizi ya mkabala wa kimfumo yanamaanisha 
seti ya michakato, mbinu na utendaji wenye 
lengo la kufanikisha mabadiliko ya mfumo. Hii 
itahitaji wabia wa MKMEUWAWA kuachana na 
desturi za zamani za fikira, mipango na 
utekelezaji. Inahitaji uzingativu wakati wa 
mchakato wa kupanga, marekebisho ya mara 
kwa mara wakati wa awamu ya utekelezaji na 
kufanya majaribio na matokeo ya jinsi gani 
taasisi, michakato, ujuzi na wabia wa 
MKMEUWAWA wanapangwa. Kwa kuwa lengo 
limejikita kwenye matokeo ya mfumo, inahitaji 
watendaji/wabia mbalimbali kufanya kazi kwa 
pamoja katika ngazi mbalimbali za utawala na 
sekta zote zinazohusika na EUWAWA. Dira ya 
pamoja iliyoundwa kwa ajili ya matarajio ya 
baadaye na misingi thabiti iliyokubaliwa ikieleza 
jinsi mfumo mpya utakavyokuwa unaonekana na 
kufanya kazi katika muundo wa mwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA uliosanifiwa na 
unaounganisha wadau na mchakato pamoja. 
Hivyo basi, mchakato wa kupanga ni kupanga 
kuhusiana na seti za hatua ambazo zitaanza 
kubadilisha mfumo uliopo kwenda mfumo mpya 
(OECD Public Governance and Territorial 
Development Directorate, 2017).

Kubadilisha mfumo mzima ni kazi ngumu, kwa 
sehemu kwa sababu mfumo hauwezi 
kuangushwa, kuundwa na kuanzishwa upya. 

Huduma za EUWAWA zinatakiwa kuendelea 
kupatikana wakati wote. Kwa kutumia mkabala 
wa kimfumo inaweza kusaidia kukabiliana na hali 
hii kwa kuruhusu utendaji mpya (vijenzi vya 
mifumo vilivyosanifiwa upya) kuanza kutumika 
wakati michakato mama ikiwa inaendelea 
kufanya kazi. Kubadilisha mfumo pia kutahitaji 
ujuzi wa ndani ya asasi mbalimbali ili kusaidia 
kuzikabili na kuzizoea hali mpya kama 
ilivyofafanuliwa katika sehemu 3.3. ya kijitabu hiki.
Kumbuka kwamba sio vijenzi vyote vya mfumo 
vitahitajika kusanifiwa upya, bali ni vijenzi vile tu 
vilivyoainishwa kuwa na changamoto au vyenye 
kuleta vizuizi katika mfumo wakati wa kutoa 
huduma (kama ilivyoainishwa) katika Awamu ya 
Pili na Tatu za MKMEUWAWA. Awamu ya Tatu 
pia ilitoa fursa ya kutathmini vijenzi vilivyosanifiwa 
katika utendakazi wa vijenzi vilivyopo na 
kwendana na mabadiliko ya vijenzi vilivyopo 
iwapo kuna uhitaji (angalia Awamu ya Tatu, 
Hatua ya Tatu). Vile visivyoathirika, vijenzi 
vilivyopo, vitaendelea kufanya kazi lakini wakati 
wa awamu ya utekelezaji na kufanya majaribio 
(angalia sehemu 3.4 katika usimamizi shirikishi na 
tathmini chini). Vijenzi vilivyosanifiwa upya 
vitakuwa vimebainishwa katika muundo wa 
mwitikio wa mfumo wa EUWAWA. Mpango wa 
uendeshaji kwa ajili ya utekelezaji wa mfumo 
mpya wa EUWAWA lazima uzingatie maswali 
yafuatayo kwa kila kipengele cha mfumo 
kilichosanifiwa upya pamoja na vijenzi vipya 
vilivyopewa kipaumbele.

2.2 Mpango wa Uendeshaji kwa 
      Ajili ya Utekelezaji
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Vitu vya kuzingatia katika Upangaji
Ni nini kinahitajika kutekelezwa?
Mpango wa utekelezaji utajikita katika vijenzi 
vipya vya mfumo ambavyo vinachangia katika 
vipengele vinne vya mfumo, pamoja na 
kuzingatia mlolongo wa kuanza utekelezaji (kwa 
kuzingatia vigezo kama vile uharaka wa 
kushughulikia mahitaji ya watumiaji wa EUWAWA, 
unafuu wa gharama, uwezo wa vijenzi kuwa 
kama kichocheo cha kutekeleza vijenzi vingine, 
mtiririko wa kimantiki kati ya shughuli na 
michakato, n.k.). Mlolongo tayari utakuwa 
umeshaelezwa wakati wa Awamu ya Tatu na 
kujumuishwa kwenye muundo wa mwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA. Wabia wa MKMEUWAWA 
wanaweza kupitia tena uamuzi wao na 
kuthibitisha iwapo bado unazingatia hali halisi.

Ni kwa jinsi gani utatekelezwa?
Ni shughuli gani za muhimu zinahitajika katika 
kutekeleza kila kijenzi cha mfumo kilichosanifiwa 
upya? Hii inahitaji utaalamu zaidi na wa kutosha 
kutoka kwa wadau mbalimbali ili kuhakikisha 
kuwa, kila kijenzi kinatekelezwa kwa kuzingatia 
muundo katika muundo wa mwitikio wa mfumo 
wa EUWAWA. Maelezo ya kila kijenzi cha mfumo 
kilichosanifiwa upya katika muundo wa mwitikio 
yanaweza kuundwa kama matokeo ya mfumo 
kwa mfano, ‘Sera ya EUWAWA ambayo 
inashughulikia mahitaji na masilahi ya watumiaji 
na mkakati wa utekelezaji na utaratibu wa 
ufadhili. Hii inatoa nafasi ya kuanzia ya 
kuzibainisha na kuzifahamu kwa undani shughuli 
zinazohitajika kuiwezesha sera ya EUWAWA 
ifanye kazi. Vivyo hivyo, kila kipengele cha 
mfumo kilichosanifiwa upya, lazima kiwe na 
maelezo ya matokeo yake, kama vile ‘Mazingira 
wezeshi ambayo yanawezesha utoaji wa huduma 
bora za EUWAWA kupitia mpangilio wa kitaasisi 
uliyowekwa vizuri, uongozi imara na michakato ya 
kitaalamu’. Vijenzi vilivyopo na vilivyosanifiwa 
upya chini ya kipengele hiki vitachangia katika 
matokeo haya. Angalia sehemu 3.1 kwa taarifa 
zaidi kwa ajili ya kusimamia utekelezaji wa 
kitaalamu wa mfumo uliosanifiwa upya wa 
EUWAWA.

Ni muhimu kuzingatia kuwa, utekelezaji na 
majaribio ya mfumo uliosanifiwa upya havipaswi 
kufanywa kama mradi tofauti, bali huo utekelezaji 
wa vijenzi vya mfumo vilivyosanifiwa upya 
unapaswa kuingizwa katika kazi, miradi na 
programu zilizopo za asasi wabia kwa mujibu wa 
mamlaka, wajibu na majukumu yao. 

Ni wapi utatekelezwa?
Hii inarejelea kiwango chote cha utekelzaji 
(utekelezaji wima kwa mujibu wa muundo wa 
utawala wa nchi, angalia sehemu ya sita katika 
Awamu ya Tatu), kwa mfano, ngazi ya wilaya, 
jimbo/mkoa na/au taifa na maeneo mengine ya 
kijiografia yaliyochaguliwa kwa ajili ya kufanya 
majaribio ya muundo mpya wa mfumo wa 
EUWAWA. Awamu ya Nne inaruhusu kufanya 
majaribio ya utekelezaji wa mfumo mpya wa 
EUWAWA kwa kiwango kidogo. Kwa hiyo, wabia 
wa MKMEUWAWA wanaweza kuchagua sampuli 
ya maeneo ya kijografia katika nchi ili kufanya 
majaribio ya mfumo. Sampuli inaweza 
kuchaguliwa kwa kuzingatia vigezo kama vile 
mielekeo wakilishi ya maisha ya watu au 
mpangilio wa wabia wa MKMEUWAWA waliopo 
katika eneo fulani. Wakati wa Awamu ya Kwanza, 
wabia wa MKMEUWAWA walikamilisha zoezi la 
uchoraji wa ramani ambayo inaeleza tofauti na 
kiasi cha maboresho ya EUWAWA nchini. Zoezi 
hili linaweza kusaidia katika kutoa uamuzi wa 
maeneo ya kufanyiwa majaribio kwa ajili ya 
mfumo mpya au linaweza kurudiwa kufanyiwa 
uamuzi (rejea Awamu ya Kwanza, Sehemu ya 
Nne).

Vipengele na vijenzi vya mfumo wa EUWAWA 
vinaonekana katika maeneo yote ya utawala, 
lakini vijenzi vingine vinachangia katika ngazi ya 
taifa au ngazi ya mtaa. Kwa mfano, vijenzi vyote 
vinavyohusiana na mazingira wezeshi ya mfumo, 
lazima viundwe na kutekelezwa na ngazi ya 
serikali kitaifa, kwa kushirikisha wadau wengine 
pamoja na kutimiza wajibu kwa ajili ya 
kuhakikisha utekelezaji wa sera na mikakati katika 
ngazi ya serikali za mitaa. Kwa hiyo, wajibu wa 
vijenzi hivi vya kimfumo ndani ya vipengele 
utapangwa kwa wadau wa ngazi ya kitaifa katika 
mpango wa utendaji.

13                 

2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A



Ni lini utatekelezwa?
Ilielezwa kuwa, baadhi ya vijenzi vitapewa 
vipaumbele katika utekelezaji na kufanyiwa 
majaribio, wakati vingine vitapotea jinsi muda 
unavyokwenda. Hii inahusiana na kwamba, 
utekelezaji na majaribio ya mfumo mpya wa 
EUWAWA ni mpango mkubwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanaweza wakawa wapya kwa 
zoezi hili, kutokuwa na uzoefu na uwezo wa 
kutosha,  ukosefu wa fedha za kutosha, n.k. 
Shughuli za kutekeleza kila kijenzi cha mfumo, 
lazima kihusiane na kiratibiwe na shughuli 
zinazohusiana na vijenzi vya kimfumo. Makundi 
mbalimbali au migawanyiko ya wadau wa 
MKMEUWAWA watafanya majukumu kwa vijenzi 
vilivyochaguliwa kwa kuzingatia mamlaka, ujuzi 
na majukumu ya awali, mapya au yale 
yaliyopendekezwa, n.k. Hii pia inahusiana na 
kutafuta uwezekano wa kuwa na tukio la pamoja 
na utekelezaji wa shughuli ili kuokoa muda na 
kuongeza muunganiko. Kwa mfano, wadau wa 
MKMEUWAWA wenye wajibu wa kuunda na 
kufanya majaribio ya tathmini ya mpango wa 
tathmini wanaweza kupanga warsha na wadau 
mbalimbali. Inaweza kuwa na manufaa kwa 
wadau wengine ambao wamejitoa katika kuunda 
na kutekeleza mfumo wa sifa za kitaalamu wa 
kitaifa, kuunganisha tukio hilo na kulinganisha 
kazi yao na jitihada ya ngazi za chini. 

Kwa hiyo, mpango wa uendeshaji utazingatia 
muda wa kufanikisha  mambo muhimu miongoni 
mwa vipengele na vijenzi vya kimfumo, wakati 
kila mdau au mbia wa eneo (cluster) vilevile 
atakuwa na muda wa utekelezaji wa shughuli 
nzito zaidi ili kufikia melengo katika mpango wa 
uendeshaji. Muda wote wa awamu ya utekelezaji 
na majaribio unakadiriwa kuwa miaka mitatu hadi 
sita.

Nani anapaswa kuwajibika katika utekelezaji na 
kufanya majaribio?
Wadau wote walioanza harakati za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA ambao wangeweza kuunda 
ubia wa EUWAWA katika Awamu ya Kwanza kwa 
mkataba wa maelewano na dira mama ya 
EUWAWA,  walishiriki katika Awamu ya Pili na ya 
Tatu ya MKMEUWAWA. Wadau hawa wanaotoka 
serikalini, asasi za kiraia, au vyuo vikuu, n.k., 
watakuwa na umahiri, uzoefu, mamlaka 
tofautitofauti, upatikanaji wa rasilimali, n.k. 
Kutumia vizuri kile ambacho kila mdau anatoa, 
kunaweza kuzalisha mfumo mzuri wa EUWAWA. 
Kwa hiyo, tunapendelea kuwarejelea wadau 
hawa kama wabia wa MKMEUWAWA ambao 
wanaweza wakachangia kwa pamoja katika 
kuboresha mfumo uliopo wa EUWAWA. Wakati 
wa kupanga na kutekeleza kuhusiana na kufanya 
majaribio ya mfumo mpya, ni mara chache sana 
wadau watafanya kazi wakiwa peke yao bali 
wataunda makundi na mikusanyiko ya wadau ili 
kufanya kazi na majukumu maalumu. Hii 
itawezesha na kuimarisha:

•  Kuhamasisha ujuzi, weledi, rasilimali na 
uwajibikaji wa kila mbia na kuutumia pale 
penye uhitaji na kuonesha tofauti.

•  Uchangamani wima katika maeneo yote ya 
utawala kuanzia ngazi za chini hadi za kitaifa.

•  Uchangamani mlalo katika sekta mbalimbali 
kwa kulinganisha na mawanda na fasili ya 
EUWAWA nchini.
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Mchakato na miundo ya kupanga uendeshaji 
Kupanga kwa ajili ya utekelezaji na majaribio ya 
mfumo wa EUWAWA ambao kwa kiasi kikubwa 
lazima ufanye kazi katika ngazi ya taifa ni 
shughuli kubwa. Inahitaji uelewa wa dhana ya 
progamu na usimamizi wa mradi na kufanya 
mpangilio wa kitaasisi kufanya mchakato kwa 
kufuata hatua muhimu za upangaji na za 
muundo.

Kuufahamu Mradi na Programu
Usimamizi wa programu na mradi vinahusiana 
lakini ni utaalamu tofauti. Tofauti kubwa kati ya 
usimamizi wa programu na mradi inaweza 
kuelezwa kama ifutavyo: (Martinelli & 
Waddell,2003).
•  Usimamizi wa programu kwa asili ni wa 

kimkakati, wakati usimamizi wa mradi kwa asili 
ni wa kibunifu. Usimamizi wa programu 
unajikita kwenye mafanikio ya matokeo ya 
kimkakati yaliyokusudiwa (kwa mfano, kuuweka 
mfumo endelevu wa EUWAWA katika 
utekelezaji ambao utatoa huduma), kwa kupitia 
uratibu wa miradi mingi. Usimamizi wa mradi 
unajikita katika mbinu za kupanga na 
kutekeleza matokeo ya kazi, kwa maneno 
mengine, shughuli za kutekeleza vijenzi vya 
mfumo vilivyosanifiwa upya. 

•  Usimamizi wa programu unaingiliana na 
shughuli nyingine, wakati usimamizi wa mradi 
una jukumu moja au hauingiliani na shughuli 
nyingine. Hivyo, usimamizi mzima wa mradi wa 
MKMEUWAWA unaweza kueleweka katika 
misingi ya usimamizi wa programu na pia 
kuzigatia kuwa, utekelezaji na majaribio  
hujikita katika kutengeneza mfumo wa kitaifa 
wa EUWAWA.

•  Usimamizi wa programu unaunganisha 
vipengele anuai vya miradi yote ili kufanikisha 
lengo la pamoja. Kazi ya usimamizi wa 
programu ina wajibu wa kutoa “huduma nzima” 
kwa ajili ya mafanikio ya lengo na dira. Kwa 
hiyo, usimamizi wa programu unaweza 
kufasiliwa kama usimamizi ulioratibiwa wa 
miradi inayotegemeana kwa kipindi fulani ili 
kufanikisha baadhi ya malengo kadhaa na dira. 
Hii inamaanisha kwamba, shughuli za kila 
mradi zinaweza kuoanishwa na kiunzi cha 
mzuunguko wa kawaida unaotekelezwa katika 
ngazi ya programu. Hii ingemaanisha uratibu 
na ulinganishaji wa mambo ya msingi ya miradi 
yote.

•  Kazi ya usimamizi wa mradi ni kutoa kipengele 
kimoja au baadhi ya vipengele 
vinavyotegemeana na ‘huduma nzima’ na 
kuhakikisha kwamba kipengele cha huduma 
zilizotolewa kinaunganishwa na vipengele 
vingine. Neno la msingi katika muktadha wa 
MKMEUWAWA linatokana na kutegemeana 
kwa miradi. Hii inamanisha kwamba miradi 
inahusiana kwa karibu na matokeo ya miradi 
mingine ili kifanikisha malengo. Ukamilishaji 
wenye mafanikio wa huduma na kufanikisha 
mambo ya misingi ya mradi mmoja unahitajika 
ili kukamilisha miradi mingine.
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Je, hii ina umuhimu gani katika uandaaji wa 
mpango wa utendaji ili kutekeleza na kufanya 
majaribio ya mfumo mpya wa EUWAWA? Hii 
inamaanisha kwamba lazima tufanye mchakato 
wa kupanga katika ngazi mbili ambazo ni: 
•  Katika ngazi ya usimamizi wa programu, 

ukizingatia kwamba mfumo wa EUWAWA una 
vipengele vinne na vijenzi 20 ambavyo 
vinategemeana na kwamba mfumo huu 
utafanya kazi kwa kiwango kikubwa katika 
ngazi ya taifa. Shughuli zinazohitajika katika 
kuweka vijenzi vya mfumo na vipengele vipya 
katika utekelezaji lazima vioanishwe na 
visimamiwe kwa mtazamo wa mawanda 
mapana ya programu, kuwa na mzunguko wa 
usimamizi wa programu na kiunzi kama 
mwongozo. Kazi ya usimamizi wa mradi 
itachukuliwa na vinara au waendeshaji ambao 
walianzisha mchakato, kama kikundi wakilishi 
cha wabia wa MKMEUWAWA waliounda kamati 
ya utendaji ya taifa au timu ya wabia ya 
usimamizi wa programu. Sehemu ya 3.2 ya 
kijitabu hiki itabainisha mazingatio muhimu ya 
mradi kwa ajili ya utawala wa mradi wa ubia wa 
namna hiyo.

•  Katika ngazi ya usimamizi wa mradi, ambapo 
wadau wa MKMEUWAWA watatimiza 

    majukumu yao, katika vijenzi mbalimbali vya 
mfumo vinavyochangia vipengele vya mfumo 
kwa kuzingatia mamlaka, weledi na wajibu wao. 
Wabia wa MKMEUWAWA watafanya kazi katika 
mikusanyiko/makundi madogo ili shughuli 
katika kufanikisha matokeo ya mradi 
yaliyobainishwa katika kila kijenzi kipya huku 
ikizingatiwa hali kutegemeana kwa vijenzi, 
vipengele na shughuli. Mafanikio ya kila kijenzi 
kilichosanifiwa upya yatachangia mafanikio ya 
vipengele vya mfumo na hatimaye mfumo wa 
EUWAWA kwa ujumla au kama “huduma 
nzima”.

Katika muktadha wa MKMEUWAWA, kikundi cha 
wabia ambao wanashiriki katika utekelezaji na 
kufanya majaribio ya vijenzi vya mfumo au 
vipengele vya mfumo wanaweza kufahamika 
kama wanatekeleza mradi. Utekelezaji na 
majaribio ya vijenzi vilivyopewa kipaumbele 
katika vipengele vyote vinne vya mfumo, 
kuelekea lengo la kuanzisha mfumo wa EUWAWA 
unaofanya kazi vizuri ambao unaweza kutoa 
huduma kwa kundi lengwa lake, unaweza 
kufahamika chini ya fasili ya usimamizi ya 
programu.

Inaweza kuoneshwa kama ifuatavyo:
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Dira ya 

EUWAWA

Usimamizi wa

Programu

Usimamizi 

wa Mradi

Lengo la mfumo 

wa EUWAWA

Vipengele vya mfumo 

(Vinachangia lengo la mfumo)

Vijenzi vya mfumo

(Vinachangia vipengele vya mfumo)

Vijana na watu wazima

 wanapata huduma za 

EUWAWA zinazoshughulikia

 mahitaji yao.

Mfumo endelevu wa

EUWAWA upo na ambao

unatoa huduma.
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Mchakato wa maandalizi ya mipango (na utekelezaji)
Mchakato wa mpango wa uendeshaji utafanyika 
katika ngazi ya programu na mradi na unapaswa 
ufanywe na kundi la wabia wa MKMEUWAWA. 
Kama kundi hili litakuwa halijaundwa, kamati ya 
kitaifa ya uendeshaji ya wabia (steering 
committee) au timu ya usimamizi wa programu 
lazima iteuliwe kuanza utekelezaji kwa ajili ya 
kuendesha mchakato mzima wa ujenzi wa mfumo 
wa EUWAWA, kama ilivyoelezwa hapo juu kwa 
kurejelea usimamizi wa programu (kutoa ‘huduma 
nzima’, yaani mfumo wa EUWAWA).

Kwa ajili ya upangaji na utekelezaji wa vijenzi na 
vipengele vilivyosanifiwa upya vya mfumo, wabia 
wa MKMEUWAWA watafanya kazi kwenye 
makundi madogo au mikusanyiko ya wabia kwa 
mujibu wa mamlaka na maeneo ya ujuzi wao. 
Inaonekana wazi kuwa mkusanyiko wa asasi 
wabia zilizopangiwa majukumu kwa ajili ya 
utekelezaji zitawajibika kuhusu vijenzi mbalimbali

Katika hatua muhimu wakati wa mchakato wa 
kupanga, viongozi waandamizi/wakuu kutoka 
wadau wote, wanapaswa kujiunga na mchakato 
au wapelekewe mipango na uamuzi mbalimbali 
kwa ajili ya uthibitisho na kuweka ahadi ya 
rasilimali zinazohitajika (ziwe za kifedha, watu au 
muda, n.k.). Kwa kadiri inavyowezekana, 
mipango na shughuli lazima zijumuishwe katika 
mipango kazi iliyopo na maelekezo ya kazi ya 
asasi wabia. 

vya mfumo vinavyohusiana chini ya kipengele 
maalumu cha mfumo. Wabia wa MKMEUWAWA 
wanaweza kukubaliana kuhusu makundi manne 
kwa mujibu wa mfumo maalumu wa vipengele 
vya MKMEUWAWA ambao utashughulikia 
mpango na utekelezaji wa vijenzi vyote vya 
mfumo vilivyosanifiwa upya vya mfumo wa miradi 
chini ya vipengele maalumu vya mfumo kama 
ilivyoelezwa hapa chini.

Ileweke kwamba, asasi wabia zinahitaji kuchagua 
baadhi ya wafanyakazi wao, kutegemeana na 
ujuzi unaohitajika na nafasi ya mbia huyo katika 
MKMEUWAWA miongoni mwa makundi ya wabia. 
Wazo siyo kwamba asasi hushiriki katika kundi 
moja tu, ingawa wangeweza kuwa wabia 
wanaohitajika kwa ajili ya kundi maalumu ambalo 
litaratibu wafanyakazi wa makundi mengine. Kwa 
mfano Wizara ya Elimu, inaweza ikawa na 
wafanyakazi kutoka ngazi mbalimbali za uongozi 
na idara tofautitofauti kutoka katika vipengele vya 
makundi yote manne. Hii inakuza uchangamani 
na kuzingatia kanuni ya mkabala wa kimfumo.

Kumbuka kwamba ni kuhusiana na utekelezaji na 
majaribio ya jinsi gani mfumo mpya utafanya kazi 
na kupanuliwa zaidi katika siku zijazo na 
ingepaswa kuwa tu ni suala la wabia kufuata 
mikabala na taratibu mpya ndani ya asasi zao 
zenyewe, badala ya kuangalia MKMEUWAWA 
kama mradi wa kujitegemea katika ujenzi wa 
mfumo wa EUWAWA.
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Kamati ya Kitaifa ya Uendeshaji wa MKMEUWAWA/Timu ya Usimamizi wa Programu

Mazingira Wezeshi ya 

Kundi la Wabia

Matokeo ya Kipengele 

cha Mfumo

Mipangilio ya Kitaasisi ya 

Kundi la Wabia

Matokeo ya Kipengele

 cha Mfumo

Michakato ya Usimamizi 

ya Kundi la Wabia

Matokeo ya Kipengele

cha Mfumo

Michakato ya Kitaalamu 

ya Kundi la Wabia

Matokeo ya Kipengele 

cha Mfumo

Vijenzi: Malengo na

Mipango ya Mradi

Vijenzi: Malengo na

Mipango ya Mradi

Vijenzi: Malengo na 

Mipango ya Mradi
Vijenzi: Malengo na 

Mipango ya Mradi

Mipangilio ya wadau kwa ajili ya upangaji na utekelezaji wa kiwango cha programu na mradi 
unaweza kuoneshwa kama ifuatavyo:
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Kupanga hatua na miundo
Mchakato wa kupanga ulioanishwa hapo chini 
unaweza kufanyika ndani ya muda wa chini wa 
warsha mbili, moja kwa upangaji wa ngazi ya 
programu na nyingine katika ngazi ya mradi. Hii 
ya mwisho, yaani inaweza kufanyika wakati wa 
warsha kwa makundi ya wabia wanaofanya kazi 
sambamba na kuangalia uoanishaji (sychronisation) 
na uratibu wa shughuli za muhimu kwa kila moja. 
Mchakato utaonesha kama kuna uhitaji wa 
warsha au mikutano zaidi inahitajika ili kuhakikisha 
kuwa mipango halisi na ya kivitendo inafanyika 
kwa ngazi ya mradi na programu. 
Inapendekezwa kwamba, wadau wafanye kazi 
kuanzia ngazi za chini kwenda ngazi za juu, kwa 
hiyo, kuanza na warsha katika ngazi ya mradi. 
Kutawezesha ukaguzi wa shughuli, wajibu, 
huduma halisi na muda katika ngazi ya usimamizi 
wa mradi. 

Ngazi ya usimamizi wa mradi
Katika ngazi ya usimamizi wa mradi hatua 
zifuatazo za upangaji zinapendekezwa kwa kila 
mkusanyiko/kundi la wabia:

• Kila mkusanyiko wa wabia lazima urejelee 
muundo wa mwitikio wa mfumo wa EUWAWA 
kama rejea kwa ajili vijenzi vya mfumo. Chini ya 
vipengele vya mfumo, ambavyo 
wanavishughulikia.

•  Kumbuka kwamba, maelezo ya kina ya mbinu, 
mikabala na utaratibu, n.k., (namna utekelezaji 
unapaswa kufanyika). Hii itavuvia shughuli 
zitakazopangwa na kufanyika.

•  Kama haijafanyika bado, andaa matokeo kwa 
kila kijenzi na maelezo ya matokeo kwa 
vipengele vya mfumo. Ieleweke kwamba, hii ni 
kwa ajili ya vijenzi vilivyosanifiwa upya vya 
mfumo ambavyo vitatekelezwa pamoja na 
vijenzi vya kimfumo vilivyopo.

• Fuata maswali ongozi yaliyotajwa chini ya 
“mazingatio ya upangaji” katika kurasa 
zilizotangulia na kujibu maswali yote kwa kila 
kijenzi na kipengele cha mfumo.

•  Kumbuka kwamba, wajibu unahusiana na mbia 
mkuu wa MKMEUWAWA ambaye hatimaye 
anawajibika kutoa matokeo, kwa mfano, 
vipengele vilivyosanifiwa upya vya mfumo. 
Mbia huyu pia atakuwa na jukumu la kuleta 
wabia wengine kwenye kundi au timu ya 
usimamizi wa mradi. Wabia wanaohusika 
watachaguliwa na wadau wote katika mchakato 
wa upangaji.

• Kubaliana jinsi miradi itakavyoingizwa katika 
ratiba za kazi zilizopo za kila asasi wabia. 
Kumbuka kwamba, wabia wanapaswa waunde 
mipango kazi ya ndani ya asasi ili kuchangia 
katika mipango kazi ya mradi. Kwa mfano, 
asasi moja mbia inaweza kuwa na wajibu wa 
kutekeleza na kufanya majaribio ya Mfumo 
mpya wa Usimamizi wa Taarifa (MUT) wa 
kidiJiti, kama kijenzi chini ya kipengele cha 
mfumo ambacho ni michakato ya usimamizi. 
Mbia huyu atajumuisha shughuli zote 
zinazohusiana na mfumo mpya wa MUT 
kwenye shughuli zao zilizopo na kufanya 
majaribio ya namna mpya ya kupanga na 
kutumia MUT ndani ya asasi, wakati pia 
anaratibu na kufanya kazi na wabia wengine 
katika kikundi ambaye anaweza kuchangia 
ujuzi tofauti wa kitaalamu unaohusiana na 
kijenzi hiki.

•  Andaa shughuli zinazohitajika kwa kila kijenzi 
cha mfumo hatimaye kufikia  kiwango kikubwa 
cha matokeo yaliyoandaliwa kwa ajili ya kijenzi 
hicho. Mafanikio ya matokeo ya vijenzi vyote 
yatachangia katika mafanikio ya kipengele cha 
mfumo.

•  Kamilisha muundo uliopendekezwa hapo chini 
ili kukamilisha mpango wa utekelezaji wa mradi 
kwa kila kijenzi cha mfumo kilichosanifiwa 
upya. Kumbuka kwamba watumiaji wa seti ya 
MKMEUWAWA wanapaswa kurekebisha 
muundo kwa mujibu wa mahitaji na muktadha 
wao wenyewe.
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Mfano wa Muundo wa Mpango wa Mradi (Kwa kila 
kijenzi cha mfumo kilichosanifiwa upya)
Kijenzi cha mfumo kilichosanifiwa upya:
Kwa mfano, ‘Mpango wa Kuandaa Zana za 
EUWAWA za Kufundishia’ ukiwa na maelezo ya 
kina kama yalivyoonekana katika muundo wa 
mwitikio wa kimfumo.

Matokeo ya Kijenzi cha Mfumo:
Kwa mfano, ‘Zana za mafunzo na miongozo kwa 
ajili ya vijenzi vyote vya EUWAWA zikijumuisha 
mafunzo ya stadi za kujipatia riziki na mafunzo ya 
stadi za biashara zinaandaliwa katika lugha za 
wenyeji na kuthibitishwa na wadau wote na 
kusambazwa kwa wabia wa MKMEUWAWA. 

Ngazi ya usimamizi wa programu
Mara mradi utakapopanga vijenzi vya mfumo 
ndani ya vipengele vya mfumo vinakamilishwa na 
makundi ya wabia wa MKMEUWAWA, mipango 
hii ya miradi lazima ikaguliwe na kufanyiwa 
uoanishaji katika ngazi ya usimamizi wa 
programu na ndani ya kiunzi cha kimfumo ili 
kuhakikisha mtiririko wa shughuli zote, 
viunganisho kati ya vijenzi, kwa kuzingatia muda 
na vigezo halisi na vilivyoratibiwa vema, n.k. 

Inahusiana na Vipengele vya Mfumo:
Michakato ya Kitaalamu

Kundi la Wabia wa MKMEUWAWA:
Makundi ya Michakato ya Kitaalamu (Ofisi ya 
elimu ya serikali za mitaa, kilimo na vyuo vya 
ufundi, AZISE X, AZISE Y na chuo kikuu Z).

Mbia Anayehusika:
Ofisi za Elimu za Serikali za Mitaa

Eneo la kijiografia la kufanyia majaribio
Wilaya A, B.

Mfano wa Muundo wa Mpango wa Mradi:

Wabia wa MKMEUWAWA wanaweza kutekeleza 
shughuli zote kwa wakati mmoja, kwa mfano 
kutoa matokeo katika Mazingira Wezeshi 
kunaweza kuendelea sambamba na shughuli 
nyinginezo ili kufanya majaribio ya mkabala mpya 
wa EUWAWA chini ya Michakato ya Kitaalamu. 
Hata hivyo, wabia wa MKMEUWAWA lazima 
wajumuishe fursa za kuratibu, kupitia na kukagua 
iwapo bado zinafanya kazi kuhakikisha mfumo 
wa EUWAWA unafanya kazi vizuri ambapo vijenzi 
na vipengele vinaunganishwa na michakato ya 
kutoa huduma za EUWAWA.
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Mfumo wa Vijenzi: Uandaaji wa Zana za Kufundishia za EUWAWA

Shughuli Mbia husika Wabia wengine

wa kundi
Vigezo Muda Gharama/Bajeti Chanzo cha

Bajeti
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Baadhi ya vijenzi vya mfumo pia vinategemea 
vijenzi vingine ili kukamilisha huduma zake kabla 
shughuli hazijaendelea, kwa mfano, zana za 
EUWAWA lazima ziandaliwe na mafunzo 
yatolewe kabla ya mbinu mpya za EUWAWA 
hazijafanyiwa majaribio kwa wanafunzi wa 
EUWAWA. Uandaaji wa miongozo ya utekelezaji 
wa programu katika ngazi ya taifa lazima ufanyike 
kwa mawasiliano ya mara kwa mara na 
michakato katika gazi ya wilaya kuhakikisha kuwa 
mafunzo yaliyopatikana wakati wa kuteleza mbinu 
na mabadiliko yanayohitajika yakijumuishwa 
kwenye miongozo kwa ajili wabia wote katika 
ngazi ya taifa. Hii inamaanisha kwamba vijenzi 
chini ya Mazingira Wezeshi lazima vizingatie 
viunganisho na vijenzi chini ya Michakato ya 
Kitaalamu na mengineyo.

Upangaji katika ngazi ya usimamizi wa programu, 
kwa hiyo ni ama kushughulika na kuunda mfumo 
au ujenzi wa mfumo wa EUWAWA utakaoendana 
na mipango ya mradi na kutoa fursa za 
mawasiliano, mapitio, uchunguzi mtambuko na 
kuunganishwa kwa kina na mfumo jumuishi wa 
EUWAWA. Hii inatumika kwa Awamu ya Nne yote 
ya MKMEUWAWA.

Inapendekezwa kuwa wabia wa MKMEUWAWA 
wafanye warsha ambapo mipango yote ya 
utekelezaji wa mradi wa mfumo wa vijenzi na 
vipengele vyake vinawasilishwa na kila 
mbia/kikundi husika. Timu ya Usimamizi wa 
Programu au Kamati ya Uendeshaji ya 
MKMEUWAWA inatakiwa kuwezesha mchakato ili 
kuhakikisha kuwa mipango yote inaratibiwa na 
kufanya kazi kwa kushirikiana. Sehemu ya 3.2 
itafafanua kuhusu hatua za uwajibikaji na 
ushirikiano wa kiutawala kulingana na muktadha 
huu. Utengenezaji wa mpango wa kusimamia 
mifumo ya programu unapaswa kuzingatia:

•  Ukomo wa muda na mantiki katika shughuli 
zinazohusiana na mipango ya mradi ili 
kuhakikisha kuwa inafanya kazi kwa pamoja.

•  Kutegemeana kwa shughuli na baadhi ya 
athari zinazoweza kutokana na shughuli/vijenzi 
kwa wenziye.

•  Ushiriki wa wabia wa MKMEUWAWA na nia ya 
dhati ya viongozi wandamizi.

•  Kupanga shughuli za utekelezaji mzima na 
muda wa upimaji (kwa mfano, miaka mitatu 
hadi sita) pamoja na upatikanajji wa taarifa za 
mara kwa mara za mpango kulingana na 
mapitio ya kila wakati kwa vipindi tofautitofauti.

•  Kuhakikisha mpango huo unazingatia upangaji 
wa muda unaotekelezeka na inaendana na 
mipango ya mradi.

•  Fursa kwa wadau kukutana, kupitia, 
kurekebisha na kujadili wakati wakiweka 
kumbukumbu ya kile walichojifunza, 
changamoto na kanuni za ujumla ya utendaji 
kazi.

•  Utawala wa jumla wa wabia, namna programu 
itakavyofuatiliwa na wadau watavyowajibika 
katika utoaji wa matokeo.

•  Ahadi za wabia mbalimbali katika kufadhili kila 
kijenzi cha mfumo wa mradi. 

 
Kielelezo cha ukurasa unaofuata ni kama mfano 
pendekezwa wa kutengeneza mfumo wa 
usimamizi wa programu.
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Mfano: Kiunzi cha Usimamizi wa Programu ya 
MKMEUWAWA
Kielelezo cha usimamizi wa programu ni chombo 
muhimu kwa kamati ya Taifa ya usimamizi /timu 
ya usimamizi wa programu katika kuongoza na 
kumiliki utekelezaji mzima wa programu na 
kujaribu mfumo mpya wa MKMEUWAWA wakati 
wa Awamu ya Nne na kuhakikisha kuwa makundi 
ya wadau yanakamilisha ujenzi utekelezaji wa 
mradi na vipengele vyake kulingana na 

kilichotekelezwa kwa muda uliopangwa. 
Kumbuka kwamba, matokeo yaliyofasiriwa na 
kijenzi cha mfumo yanaweza kuwa na matokeo 
tofautitofauti. Mfano, katika kutengeneza vifaa, 
miongozo mbalimbali inaweza kuwasilishwa, kila 
mmoja ukiwa na muda wake wa utekelezaji. Safu 
inaweza kuongezwa kwenye jedwali kama 
inahitajika.
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2.3 Ushiriki wa Wadau
Usimamizi shirikishi wa utekelezaji na upimaji wa 
mfumo mpya wa EUWAWA hauwezi kutokea kwa 
mfuatano. Ni shughuli inayofahamika na 
inayoonesha kuwa inapaswa kutekelezwa katika 
kila ngazi na hatua ya utekelezaji. MKMEUWAWA 
inahitaji ushiriki wa wadau wa sekta mbalimbali 
kwa njia ya ushirikiano katika viwango vya 
utawala, sekta tofauti za serikali na aina tofauti za 
wadau kama vile serikali, Taasisi zisizo za 
kiserikali, na vyuo vikuu, n.k. Kila mbia ana 
mamlaka mahususi, utaalamu na ana majukumu 
ndani ya mfumo uliopo. Awamu ya Kwanza, ya 
Pili na ya Tatu ya MKMEUWAWA inaweza kuwa 
imeakisi jukumu hilo, kuanzia kwenye uchambuzi 
wa wadau wakati wa awamu ya kujenga 
makubaliano, ikiwa ni pamoja na tathmini ya 
mfumo na utambuzi wakati wa Awamu ya Pili, na 
kupelekea kwenye kusanifu mfumo mpya wa 
Awamu ya Tatu. Hata kama wadau wote 
wanaweza kukubaliana kuhusu majukumu mapya 
na wajibu wao katika Awamu ya Tatu na 
kuziunganisha katika mfumo sanifu wa EUWAWA 
na mpango kazi, haina maana kuwa wabia wote 
wanafurahia majukumu haya, au wana uzoefu wa 
kutekeleza majukumu haya. Hii inaweza kuhitaji 
baadhi ya wabia kukaa pembeni ya majukumu 
ambayo wameshayafanya mpaka sasa kama 
‘waziba mwanya’ ambapo wadau husika 
hawatimizi majukumu na kazi zao, au kwa wao 
kuanza kutekeleza majukumu mapya. Hii pia 
itahitaji baadhi ya wadau kusimama kidete na 
kutekeleza majukumu kwa kujituma zaidi.

MKMEUWAWA inalenga kuhamisha majukumu ya 
wabia kwa kuwaelekeza kwenye mfumo  
endelevu wa EUWWA ambao unaweza 
kutekelezwa katika ngazi ya kitaifa. Inaweza kuwa 
mchakato wa taratibu na mgumu, lakini ni 
muhimu kupitia mchakato endelevu wenye 
kujumuisha wadau ili kufanikisha yafuatayo:  

•  Uendelevu na athari. Watu wengi wanaweza 
kufanya shughuli baada ya msaada kutoka nje 
kusimamishwa.

•  Kushiriki kikamilifu: Husaidia kuendeleza ujuzi 
na kujiamini.

•  Kuhisi Umiliki Mkubwa.  Makubaliano ya 
mchakato ili kutimiza malengo.

•  Uwazi na uwajibikaji. Hii inaonekana zaidi kama 
wadau wanapewa habari na wana uwezo wa 
kufanya maamuzi wakati wa mchakato.

Wabia wa maendeleo kama vile wafadhili na 
mashirika ya kimataifa yasiyo ya kiserikali 
ambayo hutoa msaada wa kifedha na utaalamu 
yanaweza kukuza ushirikiano na kutengeneza 
mazingira wezeshi kwa wadau mbalimbali 
kushirikiana kwa pamoja. Miundo ya utawala na 
wadau watayarishaji wanaweza kuhitaji 
kujengewa uwezo ili kutimiza wajibu na 
majukumu yao ndani ya ushirika wa 
MKMEUWAWA.

(Tazama sehemu 3.2 na 3.3). Pia. wadau wa 
maendeleo wanaweza kufanya majukumu 
makubwa, ingawa haiwezi kuongoza mchakato. 

Ushiriki wa wadau katika ubia unasemwa kirahisi 
kuliko vitendo na kanuni na maadili 
yaliyokubaliwa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) yanahitajika kwenda nayo katika 
awamu zote. Pia, kivitendo, imeshauriwa kuwa 
siyo wadau wote wanaoweza kushiriki kwa 
kiwango sawa na kwa uwezo sawa katika 
shughuli zote. Asili ya Mfumo wa Vijenzi na 
mamlaka katika utekelezaji wa haya mara nyingi 
unaamua majukumu na wajibu wa wadau. Kwa 
hiyo, ni muhimu kutofautisha kati ya aina tofauti 
za ushiriki. Jedwali hilo hapo chini linaonesha 
ushiriki uliozoeleka (DFID, 2002). Ushiriki wa 
wadau katika shughuli mbalimbali unaweza kuwa 
katika mawanda mapana ya kielelezo cha 
ushirikiano, ingawa ingependelea kuhamasisha 
aina ya ushirikiano imara katika shughuli zote 
MKMEUWAWA, k.v. kazi, mwingiliano na aina ya 
uhamasishaji wa ushiriki binafsi.

22                 

2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A



Taipolojia ya jedwali la ushiriki
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Pia, aina mbalimbali za ushiriki zinaweza kuwasilishwa katika ngazi za ushiriki kama
inavyooneshwa hapa chini:

Ushiriki pasipo kushirikishwa
Watu hushiriki kwa kuambiwa nini kitatokea au kimeshatokea. Ni tangazo la upande mmoja 

pasipo kusikiliza maoni ya watu.

Ushiriki katika utoaji taarifa
Watu hushiriki kwa kujibu maswali yaliyoulizwa na mameneja programu au mtafiti na hawana

fursa ya kushawishi yanayoendelea.

Ushiriki kwa kutumia ushauri
Watu hushirikishwa kwa kuombwa. Ushauri huo haumaanishi kuwa kuna kushirikiana katika 

kutoa uamuzi na wataalamu huwa hawalazimiki kuchukua maoni ya watu. 

Ushiriki wa kutoa ruzuku Watu hushiriki katika kutoa rasilimali, lakini hawa hawahusiki na matokeo.

Ushiriki wenye manufaa
Watu hushiriki kwa kuunda makundi ili kutimiza malengo waliyojiwekea yanayohusiana na

programu.

Ushiriki changamani 

Watu hushiriki katika uchambuzi wa pamoja ambao hupelekea kupatikana mpango mkakati na

uundaji wa makundi mapya/ubia au kuimarisha yaliyopo. Hupenda kutumia mtiririko wa mchakato

wa ujifunzaji. Makundi haya yana mamlaka juu ya maamuzi kiasi kwamba watu wana nafasi ya

kutunza miundo na maadili.

Uhamasishaji binafsi Watu hushiriki kwa kufanya jitihada huru kwa mambo yaliyo nje ya taasisi katika kubadili mfumo..

Zimeamuliwa na 

sisi wenyewe

Aina za ushiriki 

zinazopendelewa

Zimeamuliwa 

na wengine

Ujifunzaji wa pamoja 

na wenza

Ushirikiano

Mashauriano

Maridhiano

Ushirikiano chaguo,

kulazimishwa, 

2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A



3. KUSIMAMIA UTEKELEZAJI NA MAJARIBIO
    KUTOKA UPANDE WA UTOAJI HUDUMA

Mara baada ya mipango ya uendeshaji kutokana 
na mitazamo ya pande zote mbili, mradi na 
programu inapokamilika, usimamizi wa Awamu 
ya Nne ya MKMEUWAWA hutegemea:

•  Utekelezaji wa shughuli za kiufundi huchangia 
matokeo yaliyofafanuliwa kwa kila kijenzi na 
hatimaye matokeo ya vipengele vya mfumo.

•  Namna gani nzuri ya kusimamia ubia wa 
MKMEUWAWA kupitia miundo  na taratibu 
muhimu za kiutawala, k.v. makundi madogo au 
kikosi kazi kwa ajili ya kutekeleza mradi na 
kamati ya kiutendaji kitaifa au timu ya wadau 
wa MKMEUWAWA ya kusimamia programu ili 
kuratibu ujenzi wa mfumo mzima wa utekelezaji 
na awamu ya majaribio katika ngazi ya kitaifa.

•  Uwezo wa kitaasisi wa wadau wa MKMEUWAWA 
katika kutekeleza majukumu yao.

•  Uhakika wa kutimiza ahadi za ufadhili. 

•  Mfumo na mchakato wa ufuatiliaji na tathimini ili 
kuhakikisha awamu ya utekelezaji na majaribio 
inafikia malengo yake, ikijumuisha ufuatiliaji na 
uchambuzi wa vihatarishi.

•  Kuweka kumbukumbu za maarifa ya kujifunza 
na mbinu bora ambazo zinaweza kutumika kwa 
ajili ya utetezi na ushawishi wenye ushahidi 
kupitia matumizi ya zana kama vile duru bora 
za kujifunza, mikutano ya mara kwa mara ya 
upitiaji, n.k.

Shughuli za utekelezaji wa kiufundi wa vijenzi vya 
mfumo uliosanifiwa iko kwenye mipango ya mradi 
kwa kila kijenzi cha mfumo, vyenye kuchangia 
vipengele vitano vya mfumo. Maelezo ya shughuli 
hizi na matokeo yake vitatokana na upimaji na 
uchunguzi wakati wa Awamu ya Pili na uchambuzi 
na usanifu mbadala wa wa Awamu ya Tatu.
Hivyo, inatabiriwa kuwa shughuli katika mipango 
ya mradi na namna ya kuitekeleza iko katika  

Sehemu inayofuata itatoa dondoo kuhusu mada 
iliyotajwa hapo juu kwa lengo la kuwapa 
watumiaji wa kijitabu hiki ili kuwatambulisha 
katika kusoma, tafiti, majaribio na ugunduzi zaidi. 

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

usikikaji wake. Swali linaloweza kujitokeza ni 
kama wadau wa MKMEUWAWA wana uwezo 
unaojitosheleza kuhusu mbinu mpya, kazi na 
mkabala, na kwa kiwango gani kinahitaji 
kuwajengea uwezo. Hili litashughulikiwa katika 
sehemu ya 3.3.
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3.1 Utekelezaji kitaalamu wa mfumo EUWAWA uliosanifiwa upya



Kutoka katika kupanga hadi kwenye utekelezaji 
(matendo) wadau wa makundi ambao tayari 
wameshapewa kazi ya utekelezaji wa kijenzi 
mahususi cha miradi watatakiwa kuandaa warsha 
ili kujadili kwa kina mipango ya miradi yao, 
kunyoosha maudhui na kufafanua mambo yote 
ambayo hayajafanyiwa kazi ikiwa ni pamoja na 
taratibu za ufadhili  ambao umejumuishwa 
kwenye muundo wa usimamaizi wa programu, na 
maelezo yaliyo katika mipango ya miradi. Warsha 
za mwanzo za makundi ya wadau zinatakiwa 
kutimiza malengo yafuatayo:

•  Kutafsiri ukomo wa mada iliyoko kwenye 
mipango ya miradi ili iwe katika mipango kazi 
ya kipindi kifupi, kati na kirefu, k.v. mipango 
kazi ya robo mwaka. Jambo la kuzingatia ni 
kuwa mpango wa miradi unaweza kukamilika 
kwa kipindi cha kuanzia miaka mitatu hadi sita 
na hapa ni muhimu kugawanya mchakato 
katika mada yenye ukomo ambayo 
inatekelezeka kulingana na mawanda ya 
muundo wa usimamizi wa programu za 
MKMEUWAWA.

•  Weka tarehe kwa ajili ya mapitio ya mara kwa 
mara na vikao vya tafakuri  kusimamia 
maendeleo ya wadau kwa kipindi cha robo 
mwaka au mpango kazi wa mwaka, tafakuri 
kuhusu maelezo ya kiufundi na namna ya 
kutekeleza mradi na kuweka kumbukumbu ya 
kile kilichojitokeza kama mafunzo n.k. 

•  Kubalianeni kuhusu muundo wa utawala kwa 
makundi ya wadau. Kwa maelezo zaidi tazama 
sehemu ya 3.2

•  Zingatia udhaifu wa uwezo wa kitaasisi ambao 
unaweza kuendelea kujitokeza au utaleta 
vihatarishi wakati wa utekelezaji, na tengeneza 
mbinu za kutatua udhaifu huo.

•  Kubalianeni kuhusu taratibu za kifedha na 
kiutawala wakati wa mchakato wa utekelezaji.

•  Hakikisha kila mdau katika kundi anayajua 
vizuri majukumu yake na kutengeneza mipango 
kazi ya ndani ya taasisi katika uchangiaji wa 
kazi, na muda kikomo wa makundi ya mdau.
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Kumbuka kuwa:
Vijenzi vipya na vipengele vya mfumo uliosanifiwa 
unatekelezwa kama miradi ili kupima utendeji kazi 
wake na kuchangia katika mfumo mpya 
uliosanifiwa wa EUWAWA, lakini visichukuliwe 
kama miradi tofauti. Usanifu wa vijenzi wakati wa 
Awamu ya Tatu na mchakato wa kupanga wakati 
wa Awamu ya Nne sharti ujumuishe utekelezaji na 
jaribio la vijenzi vipya vilivyosanifiwa kadri 
iwezekanavyo ndani ya shughuli za mfumo wa 
EUWAWA uliopo ndani ya nchi. Kwa mfano, 
programu na huduma za kisomo zinaweza kuwa 
zimekwisha tolewa. Usanifu wa vijenzi vipya 
unaweza kutazamwa kama njia mpya ya ujifunzaji 
ambayo itahitaji vifaa vipya na kujengeana uwezo 
na hivyo kuathiri taratibu za taasisi na mchakato 
wa usimamizi unaohitajika katika kutekeleza hivi 
vijenzi. Wadau kama vile ofisi za serikali za mitaa 
na taasisi za ndani zisizo za kiserikali, wanaweza 
kuwa sehemu ya kundi hili. Watatekeleza miradi 
katika shughuli zao za kila siku (kwa kutumia pesa 
(ufadhili) iliyopo lakini kwa kutumia mkabala mpya, 
n.k.). Kundi la wadau litaratibu utekelezaji wa 
miradi miongoni mwao, kufanya ufuatiliaji, kuweka 
kumbukumbu ya kile walichojifunza na kuwasiliana 
na makundi mengine kuhusu kujenga na kujaribu 
mfumo mpya wa EUWAWA wakati wa Awamu ya 
Nne.
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Kila kundi la mdau lina ufundi/utaalamu wa 
kuzingatia wakati wa utekelezaji kama 
inavyooneshwa na mifano yake hapa chini:

Mazingira Wezeshi
Vijenzi chini ya kipengele cha mfumo wa 
Mazingira Wezeshi vinaangukia chini ya mamlaka 
ya ofisi za serikali kuu zinazohusika na utoaji 
huduma za EUWAWA nchini. Hii inaweza kuwa ni 
wizara za elimu au maendeleo ya jamii, n.k. 
baadhi ya nchi zimekasimisha jukumu hili wizara 
mahsusi kushughulikia sekta ya EUWAWA. 
Kumbuka kuwa EUWAWA ni sekta mtambuko na 
hii inaifanya kujumuisha sekta za wizara nyingine 
au wakalaa pia. Kutoka kilimo, jinsia, TVET au 
afya, n.k. Hizi wizara zinaweza kufanya kazi na 
makundi ya wadau katika kutengeneza upya au 
kuendana na sera zilizopo kulingana na 
majukumu ya EUWAWA katika mikakati na 
miongozo ya utekelezaji wa programu. Uanzishaji 
wa mfumo wa vigezo vya kitaifa au kupitia mfumo 
uliopo utahitaji ushirikiano na ufundi wa kitaalamu 
wa wadau wote wa makundi husika. Makundi 
mengine kama wafadhili na taasisi zisizokuwa za 
kiserikali za kimataifa zinaweza kuhusika pia 
katika kutoa ufundi wa kitaalamu na ufadhili. 

Kwa mfano, utengenezaji wa sera ya EUWAWA 
unajumuisha hatua mbalimbali na unahitaji 
ushauri wa wadau wengine wa MKMEUWAWA 
wanaofanya kazi katika makundi mengine na 
ngazi za kiutawala.

Mchakato wa Kitaalamu
Vijenzi vya mfumo vinavyohusiana na vipengele 
vya mchakato wa kiufundi wa mfumo una 
mahusiano yanayotegemeana na mfuatano 
wenye mantiki kati ya shughuli na matokeo. K.v. 
vifaa vinahitajika kuandaliwa kabla ya kuanza 
kwa mafunzo, n.k. Hivyo, inafaa kuwa kundi moja 
la mdau kushughulikia mipango yote ya miradi 
kwa ajili ya vijenzi vipya vya mfumo chini ya 
kipengele hiki. Wadau hao pia watajikita zaidi 
katika ngazi ya serikali za mitaa ambako kuna 
shughuli za utekelezaji wa mradi wakiwa na 
ushirikiano imara wa kisekta na kutoa mrejesho 
kwa makundi mengine yanayohusika na mradi. 
Wabia wanaofanya kazi katika mchakato wa 
kiufundi wanatoa maabara kwa lengo la kufanya 
majaribio (kupima) miradi ya MKMEUWAWA (kwa 
maana ya kutekeleza na kujaribu vijenzi vipya vya 
mfumo vilivyosanifiwa) na usanifu wa mfumo 
mpya wa EUWAWA kwa watumiaji wa EUWAWA.
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Mazingira
Wezeshi

Michakato ya Kiufundi



Mipangilio ya Kitaasisi
Miundo ya kitaasisi inajumuisha sekta mtambuko 
na sehemu za kiutawala na makundi ya wadau 
waliopewa jukumu la kutekeleza na kujaribu 
(kupima) miundo ya utekelezaji wa mfumo mpya 
wa EUWWA kwa kufanya kazi kwa ukaribu na 
makundi mengine ambayo yatafanya majaribio ya 
miundo mipya wakati wanatekeleza miradi yao. 
Kundi hili litafanya kazi katika maeneo ya 
maendeleo ya taasisi na watatekeleza miradi 
inayohusiana na uongozi, mgawanyo na 
maendeleo ya rasilimali watu, na kupima mbinu 
mpya za uwajibikaji, n.k. Mtaala wa EUWAWA 
kama zana kwa usimamizi wa mabadiliko ya 
taasisi unaweza kuwa zana muhimu. Kundi 
linahitaji wabia wa taasisi au 
mfanyakazi/mtaalamu kutoka taasisi mbia wa 
MKMEUWAWA ambaye si lazima atokane na 
historia ya EUWAWA isipokuwa nyanja kama 
maendeleo ya taasisi, utawala n.k. Kama 
itahitajika, mtaalamu kutoka nje kwa njia ya OD 
na mshauri wa masuala ya rasilimali watu 
wanaweza kuajiriwa. Kazi za makundi ya wadau  
zinaweza kuendana na mabadiliko ya umma 
yaliyopo, au juhudi za kuwajengea uwezo 
wanajamii.
Michakato ya Usimamizi
Kulingana na miundo ya taasisi, wabia ambao 
wamegawanywa katika makundi watahitaji aina 
mbalimbali za ufundi wa kitaalamu unaohusiana 
na mchakato shirikishi wa upangaji, kupanga 
bajeti na upangaji rasilimali, ufuatiliaji na tathmini 
na mifumo ya usimamizi wa taarifa, n.k. Wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kusaidia 
wataalamu kutoka katika idara zao za mipango 
na fedha, wataalamu wa ufuatiliaji na tathmini, au 
wataalamu wa Teknolojia ya Habari kwa ajili ya   

MIS, kutekeleza miradi mbalimbali chini ya kundi 
hili. Kila kijenzi cha mfumo chini mchakato 
wausimamizi kinahitaji mradi wake ili kuimarisha 
vipengele vya mfumo. Miradi chini ya mchakato 
wa usimamizi unajumuisha kazi zote za wadau 
wa MKMEUWAWA na ngazi za utawala na 
zitahitaji ratiba ya mapitio ya mara kwa mara na 
mikutano ya kiushauri au warsha. 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 

chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.
kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.
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Mipangilio ya
Kitaasisi

Michakato ya 
Kiutawala



3.2  Utawala wa Kiubia

Ushirikiano na ubia uliosambaa wa kisekta 
mtambuka ndiyo pekee unatuhakikishia kuwa 
jitihada za maendeleo endelevu zinaonekana, 
imara na zimechangamanishwa vya kutosha 
katika kutatua changamoto zinazoikabili jamii 
yetu. Ubia unatoa fursa kwa kila mdau kutoa 
mchango wake wa kipekee kulingana na uwezo, 
majukumu na mamlaka yao kwenye kile 
kinachokusudiwa (Tennyson Ros, 2003).

Kuwa katika ubia kunahitaji njia mpya ya kufikiri, 
kufanya kazi na kuwepo kwa mfumo wa utawala 
ambao utaongoza ushirikiano na kusimamia jinsi 
wabia wanavyofanya kazi katika kutimiza 
malengo yao. Katika muktadha wa ubia na 
MKMEUWAWA, hasa Awamu ya Nne, aina mbili 
za utawala wa kiubia zinahitajika, kama vile, i) 

Kamati tendaji ya kitaifa ya MKMEUWAWA au 
timu ya usimamizi wa programu ambao itakuwa 
na wajibu wa kusimamia shughuli zote za 
programu na kutekeleza ujenzi wa miradi ya 
mfumo katika vipengele vyote vya mfumo katika 
kuhakikisha uwepo mfumo endelevu wa 
EUWAWA na ii) kikosi kazi au kikundi kidogo cha 
kamati tendaji kwa kila kundi la wabia 
wanaotekeleza miradi katika vijenzi vya mfumo 
chini ya kipengele mahususi cha mfumo.

Sifa za ubia zinatofautiana kwa kila taasisi moja. 
Maamuzi hayawezi kuchukuliwa sehemu moja, 
bali kutoka sehemu mbalimbali kulingana na 
majukumu, wajibu na mahitaji. Ubia mara nyingi 
hauna muundo kama ilivyo kwa taasisi na umiliki 
umesambaa katika kila taasisi washirika. Vitu hivi 
vyote vina maana yake katika utendaji kazi kiubia 
na hivyo kuhitaji baadhi ya aina za miundo ya 
utawala na miongozo (Charles, Adrien M, 
Anderson G, Garden F, & Montalvan G, 2002). 
Watumiaji wa seti ya zana za MKMEUWAWA 
wanatakiwa pia kurejea Awamu ya Kwanza ya 
kijitabu ambacho kinaelezea ubia na kanuni za 
kufanya kazi kama timu na umuhimu wa kujenga 
makubaliano wakati wote wa mchakato. 
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“…Kama unataka kufanya kazi za kiubia, lazima tuanze na uwajibikaji na utawa wao.”
(Rochlin, Zadek, & Forstater, 2008).



Kwa bahati isivyo, katika ubia, mifumo ya 
kiutawala haifanyi kazi sawasawa na viongozi 
wanapatwa na changamoto za kufanikisha 
malengo yao. Tunaweza kuondoa vihatarishi 
vinavyotokana na ubia kwa kukazania namna 
tunavyovitawala. Kuelezea uwajibikaji na miundo 
ya mifumo ya utawala mara nyingi huwa ni kitu 
kidogo katika ajenda za wabia wanaotaka 
kuendelea na kazi zao. Kuogopa ubia 
ulioshindwa na hivyo kushindwa kufanya 
mabadiliko ya mfumo wa MKMEUWAWA, ni 
muhimu kuzingatia hatua nne ambazo zitasaidia 
ubia na uwajibikaji kuchangia uboreshaji utendaji 
kazi: (Rochlin, Zadek, & Forstater, 2008).

i) Fahamu mahitaji ya kiutawala
Ubia unahitaji vipengele vingi vinavyofanana vya 
utawala kama taasisi vinavyofanya, kama vile:

•  Kuidhinishwa na kuwa na jicho la mbali la 
kimkakati na mipango itakayotekelezwa.

•  Makubaliano ya hatua ana malengo ndani ya 
makundi ya wabia na kamati tendaji kitaifa.

•  Uwazi kimamlaka, m.f. ni mbia gani mwisho wa 
siku atawajibika na hivyo anatakiwa kutoa kazi 
za makundi na kamati tendaji kitaifa.

•  Kushirikishana maarifa kati ya taasisi mojamoja 
na makundi ya wabia.

•  Vigezo vya utendaji kazi wa kila taasisi, 
makundi ya wadau na kamati tendaji kitaifa.

•  Kuendeleza ujuzi ili kuhakikisha kuwa kila 
taasisi mbia anatimiza wajibu na majukumu 
yake.

•  Udhibiti wa fedha na usimamizi wa mali ndani 
ya kila taasisi, vikundi vya wabia na kamati 
tendaji kitaifa.

•  Kupata rasilimali kwa ajili ya mchakato wa 
MKMEUWAWA na kuweka mfumo endelevu wa 
EUWWA.

ii) Tengeneza mfumo wa kiutawala kwa 
kuzingatia utendaji
Kutengeneza mfumo wa utawala unaanza na 
namna wabia wote watavyoutafsiri na kuwajibika 
katika kufanikisha vigezo vya kiutendaji kwa 
ubora. Ubia upo kwa kuzingatia seti ya 
madhumuni na malengo kuelekea kwenye dira. 
Dondoo za utekelezaji mipango juu ya kile 
kinachotakiwa kufanywa, wakati gani ya 
kufanikisha malengo haya na namna gani ya 
kupima malengo haya sharti viwepo. Sambamba 
na hayo, muundo wa ubia unatakiwa kuzingatia 
vipengele vya utendaji kazi kama:

•  Ubora, uboreshaji na ubunifu

•  Uridhishaji, mrejesho chanya kutoka kwa 
wanufaika (watumiaji wa EUWAWA, tazama 
sehemu ya nne kwenye kijitabu hiki)

•  Ujifunzaji wa mfumo kwa mapana

•  Tathminidhidi ya malengo ya kimkatati na 
matarajio ya wadau wakuu

•  Uendelezaji wa ujuzi na umahiri kwa 
wafanyakazi wabia na wabia weenyewe katika 
taasisi.
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iii) Jenga uwajibikaji miongoni mwa wadau
Mfumo wa utawala wa wabia unatakiwa 
kuwajibika kwa:
•  Kupelekea ubia kufanikisha malengo na 

madhumuni ya kimkakati kulingana na vipimo 
vilivyokubaliwa.

•  Kuwezesha ubia kutatua migogoro na mambo 
yanahusiana na mfumo.

•  Kuondoa ushindani miongoni mwa wabia.
•  Kutatua changamoto za rasilimali.
•  Kuhakikisha ujifunzaji endelevu, uboreshaji na 

ubunifu wa mfumo.
•  Kuifanya mifumo iwe na sauti kwa watu wa 

chini.

iv) Tengeneza na kusadia miundo ambayo 
itafanikisha malengo ya ubia na uwajibikaji wa 
mfumo wa utawala

Kuhamasisha utawala ni kazi bure mpaka pale 
wadau/wabia wakuu watakapoamini ubora, 
utendaji kazi na uhalali wa mfumo wa ubia wa 
kiutawala. Timu ya kusimamia programu/ kamati 
tendaji na vikosi kazi vya makundi ya wabia 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa umakini na muundo, 
kazi na majukumu yakubaliwe na wadau wote.  
Wabia hawafurahii urasimishaji kama kitu 
kinachosimama chenyewe kisheria na hivyo kuwa 
na mamlaka finyu kisheria katika kutekeleza 
uwajibikaji wao.  Matarajio na utekelezaji mkubwa 
wa utawala na uwajibikaji wa ubia unaweza 
kukubaliwa na wabia wenyewe chini ya 
makubaliano yao kama kundi rafiki ambalo 
linaorodhesha kipi na namna ambavyo wadau 
watawajibika, hatua zitazochukuliwa kwa wale 
ambao wataenda kinyume.

3.3 Uendelezaji uwezo wa        
      kitaasisi
Swali linaweza kuulizwa ni aina gani muhimu ya 
uwezo unaotakiwa kuendelezwa kwa wabia 
mbalimbali ili watekeleze wajibu wao wa 
mchakato wa kujenga mfumo imara? Inafahamika 
kuwa ubia wa MKMEUWAWA unajumuisha aina 
tofautitofauti za taasisi/wabia wa taasisi kama vile 
sekta za ofisi za serikali katika ngazi mbalimbali, 
vyuo vikuu, taasisi zisizo za kiserikali za kitaifa na 
za kimataifa, na wafadhili, n.k. Ingawa baadhi ya 
machapisho yanaonesha tofauti ya maana kati ya 
taasisi na oganaizesheni, MKMEUWAWA na 
kijitabu hiki vitatumia dhana hizo kwa 
kubadilishana (kama dhana moja). Inaeleweka 
kwa kujumuisha vyeo, madaraka, uhusiano, 
wajibu na namna ya kuchangamana ambavyo 
hufanya miundo ya kimakundi ya watu pamoja na 
kanuni, taratibu na tabia ndani ya muundo husika 
(Bhagavan & Virg 2004).

Hata hivyo, utofauti unatakiwa kufanyika kati ya 
uendelezaji uwezo kitaasisi ambao ni mpana 
zaidi ya uendelezaji wa mtu mmoja. Inaweza 
kueleweka kama umahiri na uwezo iliyonayo 
taasisi kutekeleza shughuli na majukumu 
iliyopangiwa, pamoja na rasilimali  (watu, 
kiufundi, or kifedha, n.k.) na miundo wanaotaka 
kufanya. Umahiri (uwezo) maana yake ni maarifa 
na uwezo uliopo ndani ya watu au rasilimali watu 
ndani ya taasisi.
 
Uendelezaji uwezo kitaasisi, hivyo, unaendana 
zaidi ndani vipengele vya mfumo wa miundo ya 
kitaasisi katika MKMEUWAWA ambavyo 
vinajumuisha vijenzi kama vile miundo ya 
utekelezaji, rasilimali watu, uongozi na usimamizi 
na taratibu za uwajibikaji katika kuendesha 
majukumu ya taasisi. 
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Pia, inamaanisha mawanda mapana ya mpangilio 
wa taasisi unaohusiana na wabia kati ya wadau 
wa MKMEUWAWA, watendaji wa dola na wasio 
wa dola. Uendelezaji uwezo wa taasisi ambao 
unajumuisha uendelezaji wa mtu binafsi 
unaendana na hali halisi kwa kila mbia wa taasisi, 
pia, kwa muundo wa ubia na mpangilio wake wa 
mfumo wa kiutawala kama ilivyojadiliwa katika 
sehemu 3.2.

Kwa nini tunamakinika na vyote viwili juu ya 
umuhimu wa kuendeleza uwezo, hususano 
wakati wa awamu ya utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya wa EUWAWA uliosanifiwa? Taasisi 
bila kujengewa uwezo katika kufanikisha malengo 
na kazi zake ndani ya ubia wa MKMEUWAWA 
kunaashiria kushindwa kwa mfumo mzima.  
Ujengeaji uwezo ni mchakato ambao taasisi, 
watu binafsi, taasisi huupata, huimarisha na 
kutunza uwezo katika kupanga na kufanikisha 
malengo yao ya kimaendeleo muda wote 
(Wignaraja Kanni, 2009). Iko katika kipengele cha 
dhana kielelezo na vijenzi vya MKMEUWAWA 
ndani ya awamu zote tano.

Mchakato wa uendelezaji uwezo wa taasisi nyingi 
unaanzia na uchambuzi wa uwezo uliopo ndani 
ya taasisi. Hii imekuwa ikifanyika kwa kiasi fulani 
wakati wa uchambuzi wa mfumo Awamu ya Pili, 
hususani mchakato wa mpangilio na usimamizi 
wa taasisi, ingawa haujafanyika kwa kina kwa 
wabia wote wa MKMEUWAWA. Kamati tendaji au 
kikosi kazi cha MKMEUWAWA ndani ya makundi 
ya wadau wanatakiwa kufuatilia sababu kwa nini 
baadhi ya wadau hawawezi kutimiza majukumu 
yao. Hii inaweza kuwa inasababishwa na uwezo 
wa taasisi na inaweza kuwa jambo la kumakinika 
katika kulitafutia ufumbuzi.

Hata hivyo, inawezekana kuwajengea uwezo 
wabia ndani ya ubia, ama kwa kuongoza kwa 
mfano, kukochi, na/au kuchangamanisha 
programu mageuzi za sekta za umma au 
programu za uimarishaji jamii ndani ya ubia wa 
MKMEUWAWA. Kimsingi, uendelezaji uwezo 
unatakiwa kuchangamanishwa katika kazi zote 
kuanzia Awamu ya Kwanza mpaka kwenye 
awamu ya utekelezaji na majaribio na kuendelea 
kadri mfumo unavyokua na kuendana na mahitaji 
ya watumiaji. Inatakiwa kusaidia uwezo wa kitaifa 
kwa kufikia madhumuni na malengo ya mfumo wa 
EUWAWA (Wignaraja Kanni, 2009). Nidhamu ya 
uendelezaji uwezo wa kitaasisi ni mpana na 
hauwezi kukamilishwa ndani ya mawanda ya hiki 
kijitabu, lakini watumiaji wa seti ya zana sharti 
wajue umuhimu wake katika kusaidia utendaji 
kazi katika ubia na pia viashiria vinavyoendana 
navyo kama havitatatuliwa pale inapohitajika. 
Rejea mtaala wa DVV International  uitwao 
Curriculum institutionALE  kama zana ya kujifunza 
zaidi kuhusu kujengea uwezo taasisi. 
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3.4 Ufuatiliaji na tathmini shirikishi

Umuhimu wa mchakato wa MKMEUWAWA 
kumilikiwa na washirika wote umesisitizwa katika 
awamu zote. Hili pia linahusu ufuatiliaji na 
tathmini iwe mchakato wa kujenga mfumo bado 
unaendelea na kufikia malengo yake na matokeo 
ya mara moja kutoka upande wa utoaji huduma 
na wa mahitaji. Kwa kuzingatia kanuni za 
MKMEUWAWA na kwa kufuata mkabala wa 
mifumo na ushirika, inapendekezwa kupanga na 
kutekeleza mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 
Shirikishi (UTS) kama seti pana ya utendaji, 
mikabala shirikishi, mbinu na taratibu za ufuatiliaji 
na tathmini ya miradi na mipango ya 
MKMEUWAWA.

Mfumo wa UTS kwa ajili ya MKMEUWAWA 
ungepaswa kuwa umezingatiwa katika Awamu ya 
Kwanza, na kusanifiwa katika Awamu ya Pili 
wakati hali ya msingi ya mfumo wa EUWAWA 
ilipofanyiwa tathmini. Kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vya mfumo 
vinavuvia mfumo wa UTS na kujumuisha viashiria 
kwa ajili ya vijenzi katika jedwali la alama katika 
awamu ya tathmini. Ilipendekezwa kwamba 

mchakato wa tathmini na utambuzi ufanyike kwa 
njia ya upitiaji taalimu ili kuimarisha umiliki na 
kuufahamu mfumo na michakato inayofuata. Hili 
linaweka msingi kwa ajili ya mfumo shirikishi wa 
UT wenye mafanikio ambao utaendelezwa wakati 
wote wa awamu zote zilizobaki. UTS unalenga 
kuongeza ujifunzaji na huhitaji uzingatiaji wa 
mikabala ya usimamizi shirikishi na mtazamo 
chanya kuhusu ushirikiano (DFID, 2002).

Mawanda ya kijitabu hiki hayaruhusu ufafanuzi 
kamili wa mifumo inayowezekana ya UTS ya 
MKMEUWAWA bali kitawasilisha picha ndogo ya 
kile kinachohusika na mazingatio ambayo 
washirika wanapaswa kuyabeba wakati wa 
kusanifu mfumo wa UTS katika awamu zote tano.

Mazingatio kuhusu ufuatiliaji wa mchakato wa 
kujenga mfumo katika MKMEUWAWA
Ufuatiliaji ni ukusanyaji na uchakataji wa data ili 
kuendelea kufahamu masuala mbalimbali kuhusu 
utendaji na maendeleo ya mradi/mpango. 
Ufuatiliaji hufanyika katika hatua ya utekelezaji wa 
mradi. Huwa tunafuatilia ili kuruhusu udhibiti na 
ufanyaji uamuzi kwa ufanisi na kuingilia kati kwa 
wakati pale matatizo yanapojitokeza. Ufuatiliaji 
unamaanisha kuwapo na uchunguzi, tafakuri na 
masahihisho endelevu. 
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“Taratibu zenye maana za upimaji na mrejesho ni misingi ya mabadiliko 
ya mfumo yenye mafanikio”
(OECD Public Governance and Territorial Development Directorate, 2017).



Je tunafuatilia nini katika MKMEUWAWA na 
kwa nini?

•  Shughuli: Kujua hali ya shughuli kuelekea 
kufikia malengo ya mradi (inahusiana na vijenzi 
vya mfumo).

•  Rasilimali: Kuamua matumizi sahihi ya nyenzo 
na pembejeo kwa kuzingatia mpango wa 
mradi.

•  Fedha: Kujua hali ya bajeti, kiasi gani tayari 
kimetumika na kiasi gani kimebaki.

•  Mafanikio ya malengo ya mradi katika muundo 
wa matokeo yanayohusiana na usanifu mpya 
wa vijenzi vya mfumo: kutathmini maendeleo 
yaliyofikiwa na miradi tofauti katika kufanya 
uingiliaji kati wake (ili kuweka vijenzi vya mfumo 
vilivyosanifiwa upya mahali pake). Kwa mfano, 
je sera ipo na imetambulishwa kwa washirika 
wote na ngazi zote za utawala? Zingatia 
kwamba viashiria kwa kila kijenzi cha mfumo 
katika jedwali la alama la MKMEUWAWA 
(Awamu ya Pili) vinaweza kutumika kama 
viashiria vya kupima malengo ya mradi kwa ajili 
ya vijenzi vya mfumo.

•  Mwitiko wa papo kwa papo kutoka kwa 
watumiaji wa EUWAWA kuhusu huduma 
zinazotolewa kupitia miradi mbalimbali na 
vijenzi vya mfumo wa EUWAWA vilivyosanifiwa 
upya; kwa mfano, je, wanahudhuria madarasa, 
na maoni yao ni yapi kuhusu huduma, n.k.? Je, 
huwa wanatumia huduma kufanya mabadiliko 
katika maisha yao? Mchakato wa ufuatiliaji kwa 
ajili ya Michakato ya Kitaalamu/Kiufundi 
inapaswa kujumuisha utaratibu huu wa 
mrejesho na kadi-alama za kijamii 
zinazojadiliwa katika sehemu ya nne zinaweza 
kuwa zana muhimu.

•  Hatari: Ni hatari gani, matatizo/masuala 
yasiyotarajiwa yanaweza kuathiri 
mradi/mpango na/au ushirikiano wa 
MKMEUWAWA.?

•  Ufanyaji kazi wa ushirikiano wa MKMEUWAWA 
na miundo yake ya utawala, uwezo wa 
washirika kutoa huduma, n.k.

Mazingatio ya kutathmini kuanzishwa kwa 
mfumo wa EUWAWA ndani ya MKMEUWAWA

Tathmini ni upimaji wa mara kwa mara wa 
umuhimu, utendaji, ufanisi na athari za mpango 
katika muktadha wa malengo yake dhahiri. 
Tathmini kwa kawaida huwa zinafanyika katika 
vipindi mahususi ndani ya muda fulani, kwa 
mfano, mwanzoni (utafiti wa msingi), upitiaji wa 
katikati ya muda, tathmini ya mwisho na tathmini 
ya baadaye, na huwa zinahitaji ulinganisho katika 
muda, eneo, idadi ya watu, n.k. Shughuli au 
matukio mbalimbali ya tathmini kuhusiana na 
MKMEUWAWA vinaweza kuelezwa kama:

Tathmini endelevu
Upitiaji wa mara kwa mara unaofanywa na 
uongozi wa asasi na/au miundo ya utawala wa 
ushirikiano inaweza kuwa aina ya tathmini,  
ingawa ni rasmi kidogo. Hizi zinaitwa kama 
tathmini endelevu za ndani ambazo zinaweza 
kutumia taarifa zilizotolewa na mfumo wa 
usimamizi wa taarifa (MUT) wa mpango na 
ushuhudiaji wa moja kwa moja wa washirika 
wenyewe. Upitiaji wa mara kwa mara unaofanywa 
na kundi la washirika wa MKMEUWAWA na 
kamati ya uongozi ya kitaifa/timu ya usimamizi wa 
mpango unahamasishwa sana kwa malengo ya 
U&T, lakini pia ili kuweka kumbukumbu za 
mambo ya kujifunza na utendaji bora kwa ajili ya 
ushawishi wenye ushahidi, na utetezi, n.k. Vikundi 
vya utafiti kuhusu ubora vinaweza kutimiza wajibu 
muhimu katika hili (Tazama sehemu ya 3.7).
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Michakato ya 
usimamiziMazin

gira wezeshiMichakato 

ya kiufundi

MKMEUWAWA



Utafiti wa msingi
Utafiti wa msingi (unatofautiana na uchambuzi wa 
hali ambao ni tathmini pana ambayo siyo lazima 
ijikite kwenye viashirio mahususi): hii ni taarifa 
uliyonayo kuhusu hali, kabla hujaanza uingiliaji 
kati. Utafiti wa msingi utakusanya data kuhusu 
kila kijenzi na kipengele cha mfumo wakati wa 
upimaji wa mfumo katika Awamu ya Pili. Unaweza 
kukamilishwa na taarifa kutoka katika tathmini ya 
hali; lakini zingatia kwamba utafiti wa msingi ni 
mahususi kabisa kwa kila kijenzi cha mfumo na 
viashiria vyake vinavyochangia kwenye vipengele 
vya mfumo. Katika muktadha wa MKMEUWAWA 
utakusanya data kuhusu namna mfumo wa 
EUWAWA ulivyofanya kazi wakati mpango 
ulipoanza. Mbinu na zana za upimaji katika 
Awamu ya Pili zitawapatia washirika wa 
MKMEUWAWA taarifa za kitaamuli kuhusu vijenzi 
vya mfumo katika vipengele vyote vinne vya 
mfumo pamoja na alama za utendaji za kila 
kijenzi, kipengele na mfumo mzima (taarifa za 
kitakwimu). Zingatia upimaji wa mfumo wa 
MKMEUWAWA unaweza kufanyika kama utafiti 
wa msingi katika hatua yoyote pale nchi 
itakapofikiria kuanzisha mfumo ulioboreshwa wa 
EUWAWA, hata mfumo wa sasa ukiwapo.

Upitiaji wa katikati ya muda
Upitiaji wa katikati ya muda kwa kawaida 
hufanyika katikati ya utekelezaji wa mradi / 
mpango na hulenga utendaji kujua iwapo 
mpango unaendelea vizuri kufikia malengo yake 
au la. Katika muktadha wa MKMEUWAWA, 
inapendekezwa kwamba mbinu na zana za 
upimaji wa mfumo katika Awamu ya Pili zirudiwe 
katika Awamu ya Nne ili kujua maendeleo 
kuelekea kuanzisha mfumo wa EUWAWA.  

Inaweza kuonesha maendeleo kuelekea matokeo 
ya vipengele vya mfumo na iwapo utoaji wa 
vijenzi vyote vya mfumo (kupitia miradi 
mbalimbali) unachangia ufanyaji kazi vipengele 
vya mfumo ndani ya mfumo wa EUWAWA, kwa 
mfano, je, mfumo wa EUWAWA una mipangilio ya 
kitaasisi ambayo inawezesha utoaji wa huduma 
za EUWAWA kupitia michakato sawia ya 
kitaalamu/kiufundi, n.k?. Je,? hii inachangia kuwa 
na mfumo ulioboreshwa kwa ajili ya utoaji 
huduma? Je, alama za MKMEUWAWA zilibadilika 
kulinganisha na alama za utafiti wa msingi? Je, 
viunganishi vya kimfumo katikati ya vijenzi vya 
mfumo ni fanisi na vinatiririka kuelekea utoaji 
huduma bila kusababisha vizuizi katika mfumo? 
Mitazamo ya watumiaji wa EUWAWA pia 
inapaswa kujumuishwa na viashiria katika 
kadi-alama za jamii zilizoelezwa katika sehemu 
ya nne zinaweza kuwa manufaa katika suala hili.

Tathimini ya mwisho
Tathmini ya mwisho inaweza kuwa upimaji wa 
ndani au nje wa iwapo mradi ulifikia malengo 
yake na matokeo ya moja kwa moja yanayoweza 
kuonekana miongoni mwa kundi lengwa. Kwa 
kawaida, hufanyika mwishoni mwa utekelezaji wa 
mradi. Washirika wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuchagua kufanya tathmini ya mwisho ya nje 
kama ilivyoelezwa mwishoni mwa Awamu ya Nne 
na/au kurudia tena mbinu za upimaji wa mfumo 
katika Awamu ya Pili ili kulinganisha alama katika 
jedwali la alama na kurejelea taarifa za kitaamuli 
zilizokusanywa wakati wa upimaji ili kufanya 
uchambuzi wa kina (kurudia Sehemu ya Pili ya 
Awamu ya Pili) ili kufahamu visababishi vya 
msingi vya mapengo yoyote yaliyobaki katika 
mfumo kabla ya kuanza Awamu ya Tano. Upitiaji 
wa awamu ya majaribio unatakiwa ili kufanya 
marekebisho ya lazima kabla ya kupanua wigo 
wa muundo mpya wa mfumo katika ngazi ya taifa 
katika Awamu ya Tano. Maoni ya watumiaji wa 
EUWAWA ni moja ya sababu kuu za uamuzi wa 
iwapo mfumo wa EUWAWA upo na unafanya kazi 
ili kufanikisha dira yake.
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Tathmini ya baadaye
Tathmini ya baadaye kwa kawaida inafanyika 
wakati fulani baada ya mradi kuwa 
umehitimishwa (yaweza kuwa miaka mitano au 
zaidi) na hulenga athari za kudumu katika maisha 
na mazingira, n.k. ya wanufaika. Kwa 
MKMEUWAWA inapendekezwa kufanyika 
tathmini za mara kwa mara au upimaji wa mfumo 
(kadiri ya Awamu ya Pili) katika Awamu ya Tano. 
Mazingira na mahitaji na maslahi ya watumiaji wa 
EUWAWA yanabadilika na mfumo unapaswa 
kuwa unapima kila wakati ili kujua kama bado 
unafaa, unaendeleza ubora wa huduma na iwapo 
viunganishi vya kimfumo kati ya vipengele na 
vijenzi vyote vya mfumo bado vinaweza kutoa 
huduma kwa mujibu wa dira ya EUWAWA.

Mazingatio ya kuunganisha U&T katika 
MKMEUWAWA
U&T zinatenganishwa na malengo, vipindi vya 
rejea, mahitaji ya uchambuzi linganishi na 
watumiaji wakuu. Zinaunganishwa kupitia mtiririko 
wa taarifa katika MUT na matumizi ya taarifa hii 
kwa shughuli mbalimbali za tathmini kama 
zilivyotajwa hapo juu. Kiunganishi muhimu zaidi 
ni tathmini endelevu – kama ilivyoelezwa hapo 
juu. Tathmini endelevu hujikita katika maswali 
kama vile:

•  Ni matokeo gani yanaanza kujitokeza kutokana 
na matumizi na kurudia matumizi ya uingiliaji 
kati wa mpango?

•  Je, mpango unayo matokeo ambayo katika 
muundo wake hayakutarajiwa?

•  Je, mkakati wa kuchukua hatua ndani ya 
programu (utaratibu wa utekelezaji) bado 
unafaa katika mazingira yaliyobadilika? 

•  Je, ubia wa MKMEUWAWA unafanya kazi vizuri 
na miundo yake ya utawala inafanya kazi 
vizuri?

Aina mbili nyingine za utafiti pia zinaweza 
kuunganisha ufuatiliaji na tathmini, yaani tafiti za 
Kiuchunguzi na Uchanganuzi Kifani. Kwa mfano, 
wakati wa kuchambua taarifa kuhusu mwitikio wa 
kundi lengwa na matumizi ya hatua mbalimbali, 
maswali mengi yanaweza kuuulizwa kuhusu kwa 
nini walijibu kwa namna walivyojibu. Katika hali ya 
namna hii, tafiti za kiuchunguzi na uchanganuzi 
kifani zinaweza kufaa ili kutafuta ni kwa nini na 
kufanya uamuzi kwa muda mwafaka ili  

kurekebisha au kuboresha mfumo wakati wa 
awamu ya utekelezaji na majaribio.

Utafiti wa kiuchunguzi:
Huu ni utafiti mahususi ili kufahamu na kuzalisha 
sababu kwa nini kuchukua hatua mahususi 
haikukubalika na kutumika kwa kiwango 
kilichopangwa na kinachotarajiwa. Utafiti 
unaweza kulenga kikwazo maalumu ndani ya 
mpango. Mara kwa mara tunahitaji uchunguzi 
wenye maelezo na baadae utafiti wa kiuchunguzi 
unaweza kufaa zaidi kutoa taarifa za ziada. 
Sehemu ya Pili ya Awamu ya Pili inatoa zana za 
kufanya tafiti za kiuchunguzi kuhusu mfumo wa 
EUWAWA.

Utafiti wa uchanganuzi kifani:
Unaweza kuwakilisha uchunguzi wa kawaida 
kuhusu matokeo ya mara moja ya matumizi au 
kuchukua hatua zinazokubalika kuhusu programu 
au ufanyaji kazi wa kijenzi/kipengele cha mfumo. 
Unaeleza hali na unaweza kuandikwa, kujadiliwa 
na kutumiwa ili kuchukua hatua.

Mazingatio ya Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa 
(MUT) 
Kuwa na mfumo wa U&TS uliounganishwa na 
Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), ambao 
unaweza kuchukua data kutoka katika mfumo wa 
U&T kwa ajili ya uchambuzi na matumizi zaidi ili 
kuboresha mfumo na huduma kwa watumiaji, ni 
vijenzi viwili muhimu vya mfumo ndani ya 
kipengele cha mfumo cha Michakato ya 
Usimamizi. Wabia wa MKMEUWAWA hawapaswi 
tu kufuatilia na kutathmini mchakato wao 
wenyewe wa kujenga mfumo wa EUWAWA lakini 
wahakikishe mfumo wa U&TS uliounganishwa na 
MUT upo ambao unaweza kuendelea kukusanya 
data na kutoa taarifa kuhusu ufanyaji kazi wa 
mfumo na utoaji huduma za EUWAWA nchini 
kutoka upande wa utoaji wa mahitaji ya huduma. 
Utaratibu unapaswa kuwapo ili kutumia matokeo 
ya U&T kwa ajili ya kuboresha miradi na 
programu nzima ya EUWAWA nchini.
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3.5  Uchambuzi wa vihatarishi
Vihatarishi ni masuala ambayo yanaweza kuathiri 
vibaya matokeo ya shughuli au uchukuaji. 
Vihatarishi vinaweza kuwa vya ndani au nje, 
ambavyo vinaweza kufanya tathmini ya vihatarishi 
iwe ngumu. Vihatarishi vya ndani vinaweza 
kutokana na hali za ndani ya asasi au ushirikiano, 
kwa mfano, pale ambapo washirika 
hawawajibishwi kwa kutokukamilisha kazi fulani. 
Kuna uwezekano mkubwa wa uwezo wa kuweka 
udhibiti na kupunguza vihatarishi inayodhihirika. 
Vihatarishi vya nje vinaweza kutokea kwa sababu 
ya matukio nje ya asasi na uwezo wa kuyadhibiti 
unaweza kuwa na ukomo. Mabadiliko ya uongozi 
wa kisiasa nchini, kwa mfano yanaweza kuathiri 
msaada ambao EUWAWA inaweza kupokea 
kutoka kwa serikali ya kitaifa. Mara nyingi 
vihatarishi vinaweza kuwa na athari kubwa sana; 
chanzo kimoja cha vihatarishi kinaweza kuzaa 
matokeo kadhaa (DFID, 2002).

Uchambuzi wa hatari unaweza kuelezwa kama 
mchakato wa kutambua hatari, kupima uwezo 
hatari mojamoja au zote pamoja wa kusababisha 
uharibifu na kufafanua hatua kinzani. Tathmini za 
hatari ni lazima zipitiwe mara kwa mara, 
kujadiliwa tena ili kuhakikisha kama bado zinafaa. 
Unapaswa kujumuishwa kwenye mfumo wa U&TS 
wa MKMEUWAWA na utawala wa miundo ya 
ushirikiano unapaswa kuchukua wajibu wa 
kufanya tathmini na usimamizi wa hatari. Hatari 
katika mchakato wa kujenga mfumo wa 
EUWAWA zinaibuka kutokana na chochote cha 
vipengele na vijenzi vya mfumo, kutoka kwenye 
mazingira ya nje ya kisiasa, au kutoka kwenye 
ushirikiano wenyewe.

Kila mshirika anatakiwa kutathmini hatari na 
manufaa ambayo yanaweza kuibuka kutokana na 
jitihada na ushirikiano mingoni mwa sekta nyingi. 
Baadhi ya hatari kwa washirika zinaweza kuwa: 

•  Heshima – je, heshima yao itaharibiwa au 
kuimarishwa kwa kuwa katika ushirikiano, au 
iwapo ushirikiano itashindwa huko mbele?

•  Upotevu wa uhuru – kufanya kazi kwa 
ushirikiano inamaanisha uhuru mdogo kwa kila 
asasi katika maeneo ya kazi ya pamoja.

•  Mgongano wa masilahi – ahadi za ubia 
zinaweza kuibua mgawanyiko wa uaminifu au 
maelewano yasiyofaa.

•  Changamoto za utekelezaji – mara baada ya 
ushirikiano kuwa umeanzishwa kutakuwa na 
mjumuiko mpya wa ahadi na changamoto 
zingine kwa kila asasi mshirika kadiri ya 
ushirikiano unavyoendelea katika utekelezaji 
wa mradi na mpango (Tennyson Ros, 2003).

Hatari nyingine za kiushirikiano zinaweza kutokea 
pale asasi mbalimbali washirika zinapoondoka 
kwenye ushirikiano, au wakati ushirikiano mzima 
unapovunjwa. Awamu ya kujenga makubaliano 
katika MKMEUWAWA (Awamu ya Kwanza) inatoa 
fursa za kufanya tathmini ya vihatarishi kuhusu 
ushirikiano wenyewe na kutengeneza mazingira 
ambamo washirika wanatambua kwamba 
manufaa ni makubwa kuliko hatari, kwa mfano;

•  Maendeleo ya kitaalamu ya wafanyakazi.

•  Upatikanaji bora wa taarifa na mitandao.

•  Ufikiwaji mkubwa kwa kundi lengwa (watumiaji 
wa EUWAWA).

•  Huduma zaidi za kufaa na zenye ufanisi.

•  Upatikanaji mkubwa wa rasilimali, n.k.
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3.6 Utetezi na ushawishi wenye  
       ushahidi
Vijenzi vingi vya mfumo wa EUWAWA 
havitapatikana bila mchakato wa utetezi. Hili 
halirejelei tu kwenye sera na mikakati ndani ya 
Mazingira Wezeshi lakini pia kwa vijenzi kama 
vile bajeti za EUWAWA chini ya Michakato ya 
Usimamizi. Wakati wowote mabadiliko 
yanapohitajika, utetezi unalo jukumu la kutimiza. 
Utetezi unaweza kuelezwa kwa maneno rahisi 
kama msaada kwa hoja au suala, sababu au 
sera. Linahusu kuliweka tatizo kwenye ajenda na 
kutoa/kupendekeza suluhu ya tatizo hilo na 
kujenga msaada kwa ajili ya suluhisho hilo na 
kwa hatua muhimu ya kutekeleza suluhisho hilo.

Kwa kuzingatia ufinyu na usaidizi mdogo ambao 
EUWAWA inapokea kama sekta katika nchi nyingi 
na hii inaoneshwa na bajeti ndogo na mgao 
mdogo wa wafanyikazi, na miundo isiyokomaa ya 
utekelezaji, n.k., ni wazi kwamba EUWAWA na 
ujenzi wa mfumo wa EUWAWA inahitaji mkakati 
wa utetezi wake yenyewe. Kutekeleza 
MKMEUWAWA na kuwa mshirika katika 
kuboresha mfumo wa EUWAWA nchini kutahitaji 
utetezi ndani ya asasi (kinachoitwa utetezi wa 
ndani) ili kushawishi uongozi na makundi 
mengine katika asasi hizo kuhusu umuhimu 
wake. Pia, itahitaji utetezi kutoka katika 
ushirikiano wa MKMEUWAWA kwa ajili ya vijenzi 
kadhaa vya EUWAWA, kama vile kuwa na sera 
huru ya EUWAWA, mgao toshelevu wa bajeti, na 
mfumo wa kitaifa wa sifa za kitaalamu, n.k.

Utetezi na ushawishi wenye ushahidi (kuwa na 
uwezo wa kuonesha mifano halisi ya utekelezaji 
kwa vitendo na tafiti zinazoonesha athari zenye 
hoja za ushawishi), kwa hivyo itakuwa na jukumu 
kubwa katika Awamu ya Nne wakati mfumo 
uliobuniwa upya wa EUWAWA unatekelezwa na 
kujaribiwa. Utetezi mara nyingi umepata maana 
hasi na mtazamo wa fadhaa na mahitaji kutoka 
kwa wadau na wengine. Hata hivyo, kuna aina 
mbalimbali za utetezi na washirika wa 
MKMEUWAWA wanapaswa kuunda mkakati wa 
pamoja wa utetezi  ambao utashirikisha washirika 
wote kwa mujibu wa majukumu yao na umahiri 
wao ili kutetea mfumo wa EUWAWA unaoweza 
kutoa huduma - kijenzi - baada ya kijenzi.

Uzoefu wa DVV International nchini Ethiopia na 
Uganda umeonesha kwamba utekelezaji wa 
pamoja na mafunzo kuhusu miradi na mipango 
na washirika wa serikali katika ngazi na sekta 

mbalimbali, inaweza kuchangia utendaji mzuri,  

umiliki wa pamoja na masomo yanayoweza 
kuwahamasisha washirika wa serikali kutetea ili 
rasilimali zipatikane ndani ya miundo yetu 
wenyewe. Vituo vya Jamii vya Kujifunzia (VJK), 
kama mahali ambapo huduma za EUWAWA 
zinaweza kutolewa kwa sasa vinafadhiliwa 
pamoja kwa fedha za serikali na uamuzi tayari 
umefanyika katika ngazi za juu ili kuvijumuisha 
katika mikakati na mipango ya maendeleo ya 
kitaifa. Katika mikoa na wilaya zilizochaguliwa, 
serikali katika nchi zote mbili tayari zimeanza 
kupanua wigo wa uanzishwaji wa VJK kwa fedha 
zao wenyewe katika awamu ya majaribio. 
Ushawishi wenye ushahidi ambao unapaswa 
kujikita kwenye utekelezaji na umiliki wa pamoja 
unabakia kuwa zana yenye nguvu ya kushawishi 
kwa ajili ya utetezi ndani ya MKMEUWAWA.

Aina thabiti na iliyopangiliwa vizuri ya utetezi, 
yaani ushawishi inaweza kuhitajika kwa ajili ya 
kutumia msukumo kwa vijenzi kama vile sheria 
kuhusu EUWAWA ambayo itasimamia haki ya 
watumiaji wa EUWAWA kupata huduma za 
EUWAWA. Vyovyote iwavyo kutumia utetezi, 
ushawishi au ushawishi wenye ushahidi, mikakati 
inapaswa kuamuliwa na washirika wote wa 
MKMEUWAWA kwa kuweka mfumo wa 
EUWAWA. Kwa hakika, washirika wa 
MKMEUWAWA wanapaswa kuamua mkakati wa 
utetezi na ushawishi wenye ushahidi unaohusiana 
na baadhi ya vijenzi vya mfumo katika hatua ya 
kupanga uendeshaji na inapaswa kujumuishwa 
katika muundo wa mrejesho wa mfumo wa 
EUWAWA.

37                 

3 .  K U S I M A M I A  U T E K E L E Z A J I  N A  M A J A R I B I O  K U T O K A  U P A N D E  W A  U T O A J I  H U D U M A



3.7 Maarifa ya kujifunza na      
      namna bora: Jukumu la  duru  
      bora za kujifunza 
Kuanzisha na kuendeleza mabadiliko ya mfumo 
kwa muda fulani, uongozi wa asasi washirika 
unahitaji kushirikishwa, hasa wakati wa kujaribu 
kubadilisha mifumo iliyokaa muda mrefu na 
mifumo tata. Lakini, uongozi pekee hautoshi. 
Umati muhimu wa wadau wa EUWAWA katika 
majukumu na nafasi mbalimbali ambao 
wanaelewa haja ya mabadiliko na wako tayari 
kulifanyia kazi, ni muhimu sana ili kupata matokeo 
(OECD Public Governance and Territorial 
Development Directorate, 2017). Watu wanahitaji 
kuishi na kupata uzoefu kuhusu mabadiliko 
badala ya kuambiwa na mtu wa tatu ili kuyaamini 
na kujizatiti kwa mchakato. Ujumuikaji na ushiriki 
vinapaswa kupangwa na kufanyika kwa njia 
mbalimbali.
Utekelezaji na majaribio ya muundo wa mfumo 
mpya wa EUWAWA katika Awamu ya Nne 
unafanyika katika ngazi tofauti:
•  Ndani ya kila asasi mshirika, ambapo kila moja 

imepangiwa majukumu mbalimbali ya utekelezaji 
wa mradi kwa mujibu wa mamlaka na wajibu 
wao. Viongozi na waajiriwa wa kila asasi mshirika 
ni lazima wajizatiti kikamilifu kwa majukumu 
waliyopangiwa na kuingiza majukumu hayo 
katika mipangokazi, maelezo ya kazi yaliyopo,  

   

    n.k., kwa kutengewa rasilimali muhimu ili 
kuhakikisha muundo mpya wa mfumo 
unajumuishwa katika shughuli na michakato 
iliyopo na inayoendelea.

•  Katika asasi ya washirika, yaani ndani ya 
makundi ya washirika ambayo yanawajibika 
kuhusu vijenzi ndani ya vipengele tofauti vya 
mfumo. Ilipendekezwa kwamba kila 
kundi/kikozi cha washirika liunde muundo wa 
utawala kama vile kikosikazi au timu ya 
kitaalamu ambayo itawajibika kufanya uratibu, 
na hatua za uwajibikaji, n.k., ili kuhakikisha 
utekelezaji wa pamoja na wa miongoni mwa 
sekta mbalimbali katika ngazi zote za utawala 
unaendelea na kufikia malengo ya kila kijenzi 
cha mfumo na hatimaye matokeo ya vipengele 
vya mfumo.

•  Katika ngazi ya usimamizi wa mpango, ambapo 
kamati ya uongozi ya kitaifa au timu ya usimamizi 
wa mpango inawajibika kusimamia ufuatiliaji na 
tathmini nzima ya mchakato wa kujenga mfumo 
wa EUWAWA.

Ili kufanya hili litokee, asasi na makundi ya washirika 
yanapaswa kuwa na taratibu pamoja na zana 
ambazo zinaweza kuimarisha ubunifu, utatuzi wa 
matatizo, mawasiliano na kufanya kazi kama timu. 
Duru bora za kujifunza zinaweza kutimiza jukumu 
muhimu katika kuwezesha ushiriki na kunasa 
maarifa mapya, masomo na kuweka kumbukumbu 
za utendaji bora kwa ajili ya ushawishi unaotegemea 
ushahidi. Duru za namna hizi za waajiriwa ndani 
ya asasi au kundi la washirika zinaweza kujadili 
ufanisi wa michakato, huduma na kuunda sehemu 
ya mfumo wa U&TS wa mchakato wa kujenga 
mfumo wa EUWAWA.
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Duru bora za kujifunza zinajumuisha kundi dogo 
la waajiriwa 5 hadi 10 ndani ya asasi moja na/au 
kundi la washirika (kwa hiyo kutoka asasi tofauti), 
ambao wanakutana kwa vipindi tofauti kutambua, 
kuchambua na kutatua matatizo ndani ya miradi / 
mipango na utekelezaji wa shughuli. Matokeo ya 
mikutano hii yanapaswa kurejeshwa tena katika 
mchakato wa utekelezaji na kushirikishana na 
utawala ili kuhakikisha majitoleo kwa mfano, 
wakati wa matukio ya U&T, au mikutano ya 
washirika, n.k. (Jayakumar & Krishnaraj, 2015 
March). Duru bora za kujifunza kutoka asasi 
washirika mojamoja zinaweza pia kulisha maarifa 
na masomo yao katika duru bora za makundi ya 
wabia, ambao hatimaye wanaweza 
kushirikishana na kamati ya uongozi ya kitaifa. 
Kwa namna hii masomo, mabadiliko ya mfumo 
wakati wa kutekeleza, utendaji bora unaweza 
kuwekwa kumbukumbu na kushirikishana. Hili 
litasaidia katika kusasisha muundo wa mfumo wa 
EUWAWA katika muundo wa mfumo wa 
mrejesho. Uwekaji huu wa kumbukumbu 
unapaswa pia kutengeneza sehemu ya 
kumbukumbu katika MUT (Mfumo wa Usimamizi 
wa Taarifa) na inaweza kuwa muhimu hasa 
wakati wa upitiaji wa awamu ya utekelezaji na 
majaribio kabla ya kupanua wigo katika ngazi ya 
taifa.

Duru bora za kujifunza zina kanuni za msingi 
zifuatazo katika namna zinavyofanya kazi: 
(Carina, 2000).

•  Usawa na demokrasia: Kazi ya duru imejikita 
katika dhana ya usawa miongoni mwa 
washiriki, bila kujali nafasi zao ndani ya asasi 
au ushirika. Inapaswa kuegemezwa kwenye 
roho ya kutokuwa rasmi na duru bora za 
kujifunza ni kuhamasisha mazungumzo na 
kubadilishana maoni na habari kwa njia ya 
utulivu.

•  Uzoefu na ushirikiano: Kazi katika duru huanza 
uzoefu na maarifa ya washiriki kuhusu kazi 
iliyofanyika katika miradi/mipango. Duru ina sifa 
ya ushirikiano na urafiki, wa kufanya kazi 
pamoja kuelekea ushirikishwaji na utatuzi wa 
matatizo na malengo kwa pamoja.

•  Uendelevu, upangaji na ushiriki kamili: 
Mikutano ya duru na malengo/ajenda za kila 
mkutano zinapaswa kupangwa na kuandaliwa. 
Inamaanisha kwamba duru hufuata mpango na 
washiriki lazima washirikishwe kikamilifu. 
Mikutano inapaswa kupangwa kwa vipindi 
fulani.

• Mabadiliko na hatua: Kujifunza na 
kushirikishana kwa ajili ya mabadiliko na hatua 
ndani ya mfumo wa EUWAWA kunaweza kuwa 
na maana na kutia moyo. Duru bora za 
kujifunza zinapaswa kutambuliwa kwa 
michango yake na zinapaswa kuwa sehemu 
muhimu ya mchakato wa kujenga mfumo.

Duru bora za kujifunza zinaweza kuchukuliwa 
kama sehemu ya muundo wa utawala wa 
ushirikiano wa MKMEUWAWA na ni muhimu sana 
sio tu kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini, lakini pia 
kwa ajili ya ufumbuzi bunifu, mawazo mapya na 
uwekaji kumbukumbu za utendaji bora, 
uchanganuzi kifani na kutumia haya kwa ajili ya 
ushawishi unaotegemea ushahidi. Mpangilio wa 
duru bora za kujifunza zinahitaji kuwaelekeza 
washiriki, kuchagua kiongozi/mwezeshaji, 
kukubaliana kuhusu malengo, mpangokazi na 
ratiba ya mkutano, n.k.
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Kutumia mkabala wa kimfumo kumeunganishwa
kwa karibu kabisa na utambuzi kwamba raia ni 
sehemu muhimu ya utoaji huduma na kwa 
hiyo mfumo wenyewe. Siyo tu kwamba raia 
wana jukumu katika kudai huduma wanazohitaji,
lakini

Washirika wa MKMEUWAWA watakuwa 
wamefanya tathmini ya mahitaji ili kufahamu 
masilahi na mahitaji ya wanafunzi/watumiaji wa 
huduma za EUWAWA katika Awamu ya Pili 
(Tathimini na Utambuzi) na matokeo ya tathmini 
hii yatakuwa yamefungamanishwa na matokeo ya 
tathmini ya mfumo kutoka upande wa utoaji 
huduma katika Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa 
Mibadala na Usanifu). Kwa hiyo, muundo mpya 
wa mfumo wa EUWAWA utazingatia maslahi na 
mahitaji ya watumiaji wa huduma za EUWAWA. 
Kwa bahati mbaya, programu nyingi pamoja na 
watoa huduma wengi mara nyingi hawafuatilii ili 
kujua kama huduma bado zinafaa, zinapatikana 
na zinatolewa kwa ubora unaotakiwa.

  

wanashikilia taarifa muhimu kuhusu utendaji 
wa mfumo na kwa hiyo, kutoa njia ya mrejesho 
kwa ajili ya kuboresha upande wa utoaji wa 
huduma katika mfumo (OECD Public Governance
and Territorial Development Directorate, 2017)

Dalili za mwanzo zinaweza kuwa ongezeko la 
viwango vya wanafunzi kuacha shule, 
mahudhurio hafifu na viwango vya chini vya 
uandikishaji, n.k. Watoa huduma wa EUWAWA 
hawapaswi kusubiri ishara hizi, bali wanapaswa 
kupanga kwa makusudi na kutekeleza taratibu za 
maoni ili kujumuisha wanafunzi wa EUWAWA 
katika utendaji kazi wa mfumo na kuzifanya 
taratibu hizo kuwa sehemu ya mfumo wake wa 
U&TS. Sehemu hii ya kijitabu inatoa muhtasari 
mfupi na hatua za kutekeleza kadi za alama za 
kijamii katika muktadha wa utoaji huduma za 
EUWAWA, kwa kuzingatia kwamba huduma za 
EUWAWA ni nyingi kuanzia kisomo cha watu 
wazima hadi stadi za biashara, mafunzo ya stadi 
nje ya mfumo rasmi na elimu kwa watu wengi, n.k.
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Kadi za alama za kijamaii ni nini?
Kadi za alama za kijamii huleta pamoja upande 
wa mahitaji (watumia huduma) na upande wa 
utoaji huduma (watoa huduma) wa huduma au 
programu maalumu ili kuchambua kwa pamoja 
masuala yanayozuia utoaji huduma kwa ufanisi 
na kutafuta njia ya pamoja ya kushughulikia 
vizuizi na changamoto. Kwa hiyo, inaongeza 
ushiriki, uwazi na uwajibikaji kati ya watoa 
huduma na watumiaji wa huduma hizo. Inasaidia 
kutambua namna huduma zinavyowagusa 
watumiaji na watoa huduma, na kuhakikisha 
uamuzi sahihi unafanyika, kufuatilia iwapo 
huduma na programu zinaendelea vizuri, kutoa 
taarifa kuhusu ubora wa huduma kwa vyombo 
vinavyohusika na kushirikiana uwajibikaji katika 
kufuatilia na kuboresha huduma. Sio suala la 
kunyoosheana vidole au kulaumiana, kuweka 
alama au kutengeneza mgogoro (CARE Malawi, 
2013).

Nani anaweza kuzitumia?

•  Taasisi za serikali katika ngazi mbalimbali (taifa 
hadi mtaa) na sekta mbalimbali kama sehemu 
ya mfumo wao wa ufuatiliaji.

•  AZISE katika sekta mbalimbali kufuatilia 
maendeleo ya mradi na kama zana ya 
ufuatiliaji.

•  Miundo ya kijamii kama vile kamati za huduma 
za afya, Kamati za Maendeleo ya Kijiji na 
kamati za VJK, n.k.

Katika muktadha wa MKMEUWAWA, makundi 
yote ya asasi zilizotajwa hapo juu ambazo 
zinafanya kazi katika makundi ya washirika 
yanaweza kutumia kadi za alama za kijamii 
kufuatilia matumizi ya huduma za EUWAWA 
zinazotolewa na mfumo mpya uliosanifiwa.

Je, kadi-alama za kijamii zinatekelezwaje?
Utekelezaji wa Kadi za alama za Kijamii 
unajumuisha hatua tano tofauti, kwa kuanza na 
upangaji mzuri na maandalizi ya kutumia mbinu 
ya kadi za alama. Unaendeshwa kwa kushirikisha 
upande wa mahitaji (jamii) na wa utoaji huduma 
(serikali, AZISE, n.k.) kwa zamu kabla ya kuishia 
katika mkutano jumuishi ambapo pande zote huja 
pamoja ili kutekeleza na kufuatilia utendaji wa 
pamoja (Hatua ya Tano). Ufafanuzi katika 
ukurasa unaofuata ni muhtasari mfupi ya 
kinachohusishwa katika kila hatua.
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Hatua ya Kwanza: Kupanga na maandalizi
Katika hatua ya kwanza, kadi za alama za kijamii 
lazima zitambulishwe kwa washirika wa 
MKMEUWAWA na uamuzi lazima ufanyike 
kuhusu namna ya kusanifu na kukubali mbinu ya 
kadi za alama katika huduma zinazotolewa na 
mfumo mpya wa EUWAWA. Washirika 
wanapaswa kuzingatia yafuatayo:

•  Kwa nini wanataka kutumia mbinu ya kadi za 
alama na ni nini wanatarajia kupata? Je, ni kwa 
namna gani taarifa hizi zitawezesha utendaji 
mzuri wa mfumo upande wa utoaji huduma na 
kuwa sehemu ya mfumo wa U&TS?

•  Nini yatakuwa mawanda ya kisekta ya mbinu 
ya kadi za alama, au kwa maneno mengine ni 
huduma zipi za EUWAWA zitajumuishwa?

•  Je, kadi alama zitatumika wapi? Itakuwa vizuri 
kuanza na maeneo machache ya mfano ili 
kuijaribu mbinu hii kabla ya kuitumia katika 
maeneo yote ambako huduma za EUWAWA 
zinatolewa?

•  Ni nani watashirikishwa, kwa mfano, washirika 
wa MKMEUWAWA ambao moja kwa moja 
wanatoa huduma mbalimbali za EUWAWA kwa 
jamii? Hii inaweza kuwa ofisi za serikali za 
mitaa, au AZISE, n.k. Uamuzi pia lazima 
ufanyike kuhusu nani watakuwa wawezeshaji 
wa mchakato katika jamii na makundi yapi ya 
EUWAWA au jamii lengwa zitashiriki katika 
shughuli hii ili kuwa na mtazamo wa uwakilishi?

•  Ni kwa namna gani wataalamu na wafanyakazi 
kutoka kwa watoa huduma (washirika wa 
MKMEUWAWA) watapatiwa mafunzo?

•  Ni kwa namna gani jamii au watumiaji wa 
huduma za EUWAWA wataelekezwa kuhusu 
mbinu hii?

•  Ni mara ngapi zoezi la kadi za alama 
litarudiwa, kwa mfano, mara moja au mara mbili 
kwa mwaka, n.k.?

•  Ni vigezo gani vya huduma vitatumika kuzipa 
alama huduma za EUWAWA, kwa mfano ubora, 
upatikanaji au umuhimu, n.k.?
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Hatua ya Pili: Kuendesha kadi za alama katika 
jamii
Kulingana na maandalizi, washirika wa 
MKMEUWAWA wanaohusika watatoa maelekezo 
kuhusu mbinu ya kadi za alama kwa 
makundi/watumiaji wa EUWAWA waliochaguliwa. 
Mwezeshaji wa mchakato anapaswa aaminike, 
mtu asiye na upande ambaye atahakikisha 
mwafaka umefikiwa kuhusu malengo ya zoezi na 
namna litakavyoendeshwa. Lengo kuu la 
kuboresha utoaji huduma na kushiriki 
mazungumzo ya pamoja na watoaji huduma 
linapaswa kusisitizwa na muhtasari wa mchakato 

Mfano wa kadi za alama za kijamii

Watumiaji wa EUWAWA watajadili kila alama ili 
kufikia mwafaka kabla ya kuiweka alama hiyo 
katika jedwali. Kumbukumbu za mijadala hii 
zitatunzwa kwa sababu zinatoa taarifa za 
mitazamo kuhusu utoaji huduma.

unapaswa kutolewa. Watumiaji wa UEWAWA 
wanapaswa kufahamu kwamba watoa huduma 
pia watajipatia alama wenyewe na kwamba 
matokeo ya alama za kila kundi yatashirikishwa 
na kujadiliwa katika mkutano wa pamoja. 
Makubaliano yanapaswa kufikiwa kuhusu 
huduma na vigezo vya kutoa alama kabla ya 
zoezi kuanza. Utoaji alama utafanyika katika fomu 
yenye jedwali la viwango mbalimbali vya mazoezi 
kama ilivyooneshwa katika mfano hapa chini 
ambapo moja inamaanisha alama za chini na 
tano alama za juu:

Mara baada ya jedwali kujazwa, mwezeshaji 
anapaswa kutumia maswali ya uchunguzi na 
kuhamasisha mazungumzo ili kufichua sababu 
zaidi kuhusu alama hizo na mapendekezo kwa 
ajili ya kuboresha huduma.
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Huduma za EUWAWA

Vigezo

Mafunzo ya ujuzi nje

ya mfumo rasmi 

o o a s s Mafunzo ya ujuzi wa

biashara
Kisomo cha watu

wazima
Maarifa ya kifedha

Ubora wa huduma 3 3 2 3

Ufikivu wa huduma 2 1 4 2

Uthabiti wa huduma 4 1 3 3

Rasilimali zilizopatikana 3 2 2 3

Umuhimu 5 5 4 5

Jumla ya alama 17 12 15 15
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Hatua ya Tatu: Kuendesha kadi za alama na 
watoa huduma
Kuendesha kadi za alama na watoa huduma 
inamaanisha ushirikishaji wa washirika wote wa 
MKMEUWAWA katika huduma zilizotajwa kwa 
kuchagua kundi la wataalamu muhimu ambao 
hutoa huduma kutoka kwa kila mshirika ili 
kuendesha zoezi hili miongoni mwao wenyewe. 
Hili pia linaweza kufanyika wakati wa mikutano ya 
duru bora za kujifunza. Wataalamu wanapaswa 
kupata nafasi salama ya kutoa maoni yao na 
changamoto kutoka katika mtazamo wa kiasasi 
ambazo zinaweza kukwaza utoaji wa huduma, 
n.k. Jedwali lililojazwa linapaswa kuchambuliwa 
na kujadiliwa ili kujua sababu kuu za utoaji wa 
huduma duni na inaweza kukamilishwa na zana 
zingine shirikishi kama vile uchambuzi wa uwezo 
wa uwandani, n.k. Matokeo yanapaswa 
kushirikishwa kwa uongozi wa kila asasi na 
wajumbe wa kundi la MKMEUWAWA la kipengele 
maalumu cha mfumo, kwa mfano, kundi la 
Michakato ya Kitaalamu.

Kijitabu cha MKMEUWAWA Awamu ya Nne 
kinajaribu kuwapa mwelekeo watumiaji wa Seti 
ya Zana namna ya kuhama kutoka Awamu ya 
Tatu kwenda Awamu ya Nne, na kwa hiyo 
kutoka kwenye mipango kwenda kwenye 
utekelezaji. 

Kwa kuzingatia kwamba Awamu ya Nne inaweza 
kuchukua miaka minne hadi sita kukamilika na 
mawanda ya mipango na shughuli ni makubwa 
kuyajumuisha katika maudhui ya kijitabu kimoja, 
watumiaji wa seti ya zana wanahamasishwa   

Hatua ya Nne: Mikutano ya mjumuiko kati ya 
watoa huduma na watumiaji na mipango ya 
utekelezaji
Hatua inayofuata itakuwa ni kuyaleta pamoja 
makundi ya watoa huduma na watumiaji wa 
huduma ambayo yamekamilisha mazoezi ya 
mwanzo, kwa ajili ya mkutano wa mjumuiko, 
ambapo kila kundi linaweza kushirikisha jedwali 
na alama zao na kufafanua sababu za kupata 
alama hizi pamoja na mapendekezo kuhusu 
uboreshaji wa huduma. Mkutano wa mjumuiko 
unahitaji uwezeshaji makini ili kuepusha 
migogoro na msisitizo uwe kwenye mazungumzo, 
masuluhisho ya pamoja na majukumu ya pamoja. 
Mkutano huo unapaswa kuisha kwa kufanya 
mipango ya utekelezaji ambapo kila kundi 
linapangiwa kazi maalumu kwa ajili ya uboreshaji 
wa huduma.

Hatua ya Tano: Utekelezaji wa mambo 
yaliyokubalika kutekelezwa 
Hatua ya mwisho ni utekelezaji halisi wa mambo 
ya kutekelezwa na mipango iliyokubaliwa wakati 
wa mikutano ya mjumuiko. Mambo haya ya 
kutekelezwa yanapaswa kuunganishwa katika 
mipango na kazi makundi ya washirika 
wanaohusika na kuutaarifu mfumo wa U&TS na 
ajenda za duru bora za kujifunza.

kutumia kijitabu hiki kama rejea au mahali pa 
kuanzia kwa utafiti, uchunguzi na kujifunza zaidi.
Lengo kuu ni kwamba muundo, mipango na 
utekelezaji wa miradi na programu utatoa fursa 
ya kujaribu njia na mbinu tofauti ili kutoa huduma 
bora na zinazofaa zaidi za EUWAWA kwa 
wanafunzi na watumiaji wa huduma. Kijitabu 
kuhusu Awamu ya Tano kitazingatia kuboresha 
mfumo uliojaribiwa wa EUWAWA katika Awamu 
ya Nne kwa ajili ya kutoa huduma za EUWAWA 
kwa kiwango cha kitaifa.
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5. HITIMISHO NA HATUA ZINAZOFUATA  
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Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) inatambua na kurejelea 
istilahi za EUWAWA katika machapisho 
yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong 
Learning: 

    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for 
Lifelong Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult 

Education for a common language and 
common understanding and monitoring of the 
sector. 

   (National Research and Development Centre 
for Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training 
policy: 

    A selection of 130 key terms (second edition) 
    (European Centre for the Development of  

Vocational Training, 2014).

Faharasa
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Shirika la DVV International

DVV Internation ni Taasisi ya Ushirikiano wa Kimataifa ya Deutscher 

Volkshochschul-Verband e. V. (DVV), Chama cha Elimu ya Watu 

Wazima cha Ujerumani. Shirika la DVV  International linawakilisha 

maslahi ya vituo vya elimu ya watu wazima (Volkshochschulen) 

na vyama vyake vya majimbo vipatavyo 900, ambao ni watoaji 

wakubwa wa elimu nje ya mfumo rasmi nchini Ujerumani. Kama asasi 

kiongozi na yenye wataalamu katika fani ya elimu ya watu wazima 

na ushirikiano wa kimaendeleo, DVV International limejizatiti kusaidia 

ujifunzaji bila kikomo kwa zaidi ya miaka 50. Shirika la DVV International 

hutoa misaada duniani kote kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 

miundo na mifumo endelevu ya elimu ya watu wazima kwa vijana 

na elimu na ujifunzaji wa watu wazima. Ili kufanikisha hili, Shirika la 

DVV International hushirikiana na asasi za kiraia, serikali na washirika 

wa kitaaluma katika nchi zaidi ya 30 katika Afrika, Asia, Amerika ya 

Kusini na Ulaya. Shirika la DVV International hufadhili kazi zake kupitia 

fedha kutoka Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya 
Shirikisho la Ujerumani ( ), Ofisi ya Masuala ya Kigeni ya 

Shirikisho la Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na wafadhili 

wengine.

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 

Wazima (MKMEUWAWA) ni zao la Shirika la DVV International 

ambalo linaweza kusaidia nchi mbalimbali katika kujenga mifumo 

endelevu ya Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) 

ambayo inaweza kutoa huduma mbalimbali kwa vijana na watu 

wazima. Seti ya Zana za MKMEUWAWA inajumuisha kiunzi cha 

dhana cha mkabala pamoja na miongozo na zana za utendaji ili 

kutekeleza mkabala katika awamu tano.

Seti ya Zana inajumuisha vitabu vifuatavyo:

1. Utangulizi wa Mkabala na Seti ya Zana

2. Awamu ya Kwanza - Kujenga Makubaliano

3. Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

4. Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu

5. Awamu ya Nne - Utekelezaji na Majaribio

6. Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Kwa taarifa zaidi tembelea:

www.mojaafrica.net

www.dvv-international.de/en/ale-toolbox 

DVV International  Simu: +49 (0) 228 97569-0

Mtaa wa Königswinterer 552 b      Nukushi: +49 (0) 228 97569-55

53227 Bonn info@dvv-international.de

Ujerumani www.dvv-international.de


