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Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

.....................................................................................................................................................................................................................................

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

•  Timu iliyofanya tathimini ya 
upande wa wapokea huduma 

kuhusu mahitaji na maslahi ya 
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msingi kwa uchambuzi zaidi wa Awamu ya 
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•  Wafanyakazi wa makao makuu ya DVV 
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huu na kuwekeza muda wao mwingi katika 
kusoma na kutoa maoni yao. Bila msaada 
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•  Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
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mkabala huu.

•  Wafanyakazi wote wa DVV Internatinal  katika 
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chapishaji wa seti ya 
zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, 
usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa 

wafanyakazi wa shirika la DVV International  
katika ofisi za nchini Ethiopia na Uganda. 
Walitumia muda wao mwingi kusoma, kujadili, 
kupima, kutafakari na kutoa maoni na mawazo 
mpaka kile kilichoanza kama mfululizo wa 
warsha kadhaa kilipoibua mkabala madhubuti 
unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV International  
katika kanda ya Mashariki/Pembe ya Afrika na 
zaidi ya hapo. Mwandishi angependa kutoa 
shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel Hedera 
na Caesar Kyebakola.

Washirika wa DVV International  katika kanda, 
yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini Ethiopia na 
Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Jamii 
(WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa mstari wa 
mbele katika kuthamini uwezo mkubwa wa 
mkabala huo hata katika hatua zake za awali. 

Kwa ushirikiano na ngazi ya serikali za mitaa na 
ofisi nyingine ambazo zilishiriki warsha za 
mafunzo na tafakari, walifanya upitiaji taalimu, 
walichangia mawazo, na kupima seti ya zana, 
nadharia pamoja na awamu za mkabala huu. 
Wanaendelea kuutumia mkabala huu katika 
kazi zao za kila siku ili kujenga Mifumo Bora ya 
Elimu na Ujifunzaji kwa Watu Wazima.

Shukurani maalumu ziwaendee timu mbili 
zilizofanya upitiaji taalimu kuhusu Mfumo wa 
Elimu na Ujifunzaji kwa Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa: 

•  Timu iliyofanya tathimini kwa upande wa 
Elimu na Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).
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Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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mbinu na uzoefu ambavyo 
viliandaliwa kwa muda mrefu. 

Ambao tunauita Mkabala wa 
Kujenga Mfumo wa Elimu na 

Ujifunzaji kwa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) na umejikita katika 

uhalisia kadhaa;
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 

muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahiataji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.

• Umiliki ndiyo ufunguo. Wadau wa ndani 
wanapaswa kuunda mchakato na 
kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje 
unaweza kuwa na manufaa lakini 
haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.

• Ujenzi wa mfumo unahitaji kujenga 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio 
hivyo kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo 
na kiendelee kutumika katika mchakato 
wote.

Sonja Balete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu hasa kutokana na uzoefu 
wa nchi za Ethiopia na Uganda.Wakati 
huohuo, mkabala huo pia imetumiwa na 
nchi nyingine kumi barani Afrika. Mchakato 
huo umeboreshwa kwa kuzingatia kanuni 
za kujifunza kwa vitendo ili kuhakikisha 
kwamba miundo na zana zimeandaliwa na 
kuboreshwa zaidi wakati wa mchakato huu. 
Kujifunza kwa vitendo ni kigezo muhimu 
cha mafanikio ya mkabala huu na 
kinapaswa kutumika wakati wa utekelezaji 
wa mchakato. MKMEUWAWA ni mkabala 
ambao unaweza kuwaongoza wadau katika 
kazi ngumu ya kujenga mifumo, na wakati 
huohuo unaruhusu maboresho, ulinganisho 
na mabadiliko.

Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kurekebisha mifumo ya Elimu na 
Ujifunzaji kwa Watu Wazima, na tunatumaini 
uzoefu wetu unaweza kuchangia kuboresha 
kazi yenu. 

Uwe Gartenschlaeger
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akati Baraza Kuu 
la Umoja wa 
Mataifa lilipopitisha 
Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa mara 
ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikubali 
kwamba kujifunza ni maisha yote na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi na wadau wakuu 
watapanua sera za elimu, na kuweka 
msisitizo mkubwa katika Elimu na Ujifunzaji 
kwa Watu Wazima (EUWAWA). Hata hivyo, 
japo ni dhahiri kwamba maboresho kadhaa 
yamefanyika, EUWAWA ndiyo sekta ndogo 
iliyopuuzwa zaidi katika mifumo mingi ya 
elimu ya kitaifa.
Changamoto kubwa inayozikabili taasisi 
nyingi za serikali na zisizo za serikali za 
elimu ya watu wazima, ni ukosefu wa 
mfumo wa kuendeleza, kufadhili, kufuatilia 
na kusaidia elimu na ujifunzaji kwa watu 
wazima (EUWAWA) katika ngazi ya taifa, 
kanda na ngazi za chini. Wakati nchi nyingi 
zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya shule 
za msingi na sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali 
sivyo ilivyo kwa upande wa EUWAWA.
Shirikia la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Somo moja tulilojifunza 
linalotokana na juhudi hizi ni kwamba hatua 
za pekepeke zina hatari kubwa ya 
kushindwa. Ndivyo ilivyo kwa michakato 
ambayo inategemea zaidi utaalamu wa 
kigeni na mifumo ya kuiga.

Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki au Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vitabu hivi vinawasilisha

W
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tano ya MKMEUWAWA inasogeza 
mbele lengo na ajenda kuelekea mantiki ya 
kujenga au kuimarisha mfumo wa EUWAWA 
kwanza. Ujenzi wa mfumo ni lazima ujikite 
katika kuwezesha serikali, asasi za kiraia na 
vyuo vikuu kushirikiana na kutoa huduma bora 
zaidi kwa matokeo mazuri ya ujifunzaji kwa 
wote, kwa hiyo hufanya kazi kwa kuzingatia 
viwango. Mifumo ya EUWAWA ni anuwai na 
tata, na mifumo yote ni tofauti. Kubadilisha 
mfumo huenda si lazima kubadili matokeo, 
bali kuuimarisha na kuujenga, na kuufanya 
ufanye kazi vizuri, ni hatua muhimu katika 
kutoa matokeo mazuri. Mifumo ina sifa za 
utendaji na kufanya kazi kwa ufanisi kunahitaji 
taratibu za kuwezesha vijenzi kufanya kazi 
pamoja.

Mara nyingi kushindwa kuunganisha vijenzi 
mbalimbali, au masilahi tofauti miongoni mwa 
wadau, ndiko husababisha kupungua kwa 
utendaji wa mfumo, (DEVCO B4 Education 
Discussion Paper, 2024). Ili kuboresha mfumo, 
upitiaji matokeo ya mfumo yaliyofanyiwa 
majaribio kwa kiwango kidogo katika wa Awamu 
ya Nne (Utekelezaji na Majaribio) ni hatua ya 
kwanza muhimu. Upitiaji wa mfumo huunda 
kiungo kikubwa kati ya mwisho wa Awamu ya 

Nne na mwanzo wa Awamu ya Tano. Kwa hiyo, 
upitiaji wa mfumo uliofanyiwa majaribio unatumia 
michakato na zana kutoka Awamu ya Pili, na tena 
hufanya tathmini ya jumla ya mfumo mzima kwa 
pande zote upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma, ikiwamo kutathmini makubaliano 
miongoni mwa wabia.

Matokeo ya upitiaji yanahitaji kuchambuliwa, na 
marekebisho lazima yafanyike ili kuimarisha 
mfumo na kuufanya ufanye kazi vizuri. Upitiaji 
unafanywa kwa kuzingatia dira ya mfumo, yaani, 
nini matokeo yanayotegemewa hapo baadaye? 
Dira ya mfumo wa EUWAWA iliundwa katika 
Awamu ya Kwanza na kupitiwa katika Awamu ya 
Pili ili iingizwe mkabala mpya wa mwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA. Matokeo na mapendekezo 
ya upitiaji yatatoa mwelekeo kuhusu kanuni 
ambazo kwazo, mfumo utalazimika kufanya kazi, 
na seti ya hatua za kuchukua au marekebisho 
ambayo yataanza kubadilisha mfumo uliopo 
(uliofanyiwa majaribio katika Awamu ya Nne) 
kuelekea katika mfumo wa baadaye ambao 
unaweza kutoa huduma za EUWAWA kwa 
kiwango kikubwa zaidi na zenye ubora. 
Kubadilisha mifumo ni kugumu kwa sababu 
haiwezi kuachwa kabisa, kuundwa upya na 
kuanzishwa tena. Huduma za EUWAWA ni lazima 
ziendelee kupatikana kwa wakati wote.
Mikabala ya kimfumo inaweza kusaidia katika 
mpito huu kwa kuruhusu vitendo vipya kuimarika 
wakati michakato muhimu ikiendelea. (OECD 



Public Governance and Territorial Development 
Directorate, 2017). Kwa hiyo, jinsi gani ya 
kufanya marekebisho kwa mfumo uliofanyiwa 
majaribio kwa mtazamo wa kuupanua mfumo ni 
sehemu ya pili ya Awamu ya Tano. Kifungu 
kinachohusu marekebisho kinakopa kutoka 
kwenye michakato na zana katika Awamu ya 
Tatu, ambayo inaweza kutumika kutafuta sehemu 
za kuingilia kwa ajili ya kuuboresha na kuunda 
upya mfumo wa EUWAWA kwa ajili ya kuupanua.

Kuelewa changamoto na marekebisho 
yanayohitajika katika mfumo haitoshi. Mara nyingi 
hatuangalii kinachoweza kufanya kazi kwa 
kiwango fulani. Je, tunahitaji kuunda upya 
utaratibu wa kutoa huduma? Au je, ni utendaji wa 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma na ambao 
utazuia ufanyaji kazi wa mfumo kwa kiwango 
kikubwa? Hatimaye, tunahitaji kuwa na mfumo wa 
kitaifa wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa wanafunzi wa EUWAWA na 
makundi yaliyolengwa. Tunahitaji kwenda mbali 
zaidi ya mradi mmojammoja pekee. Mara nyingi 
tunatoa mifano ya miradi bora ambayo ina 
mafanikio, lakini muundo wa miradi hii hauangalii 
masuala ya ubora, ufanisi na uendelevu wa 
miradi ambao unahitajika kuzidisha miradi hii kwa 
kiwango kikubwa. Kwa hiyo, maana ya kivitendo 
ya kutafuta mkabala wa upanuzi wa kimfumo 
ndiyo lengo hasa la sehemu ya tatu ya Awamu ya 
Tano. 

Mpito kutoka Awamu ya Tatu kwenda Awamu ya 
Nne unategemea sana kukamilika kwa hatua za 
usanifu na mipango na kuanza kuchukua hatua 
kwa kutekeleza na kufanya majaribio ya kiwango 
kidogo cha mfumo mpya uliobuniwa upya. 
Baadhi ya nchi zinaweza kuwa zimekamilisha 
muundo wa mwitiko katika mfumo wa EUWAWA 
pamoja na mpango wa uendeshaji ili kutekeleza 
mfumo mpya katika Awamu ya Tatu, ilhali 
wengine wakiwa wamekamilisha tu muundo wa 
mwitiko katika mfumo. Kwa hiyo, ni vizuri kuwa na 
ukumbusho mfupi wa maudhui ya muundo wa 
mwitiko katika mfumo na kufafanua mchakato wa 
kuandaa mpango wa uendeshaji. 

Mpango huu utaandaliwa na kutekelezwa na 
wadau wa MKMEUWAWA ambao wamekuwa 
kwenye ubia tangu Awamu ya Kwanza. Kwa 
kuzingatia mamlaka na umahiri wao, kila mbia 
atakuwa na wajibu na majukumu tofauti katika 
mpango. Jambo la muhimu ni masilahi na azima 
yao ya kushiriki, na sehemu hii ya kijitabu itagusia 
aina mbalimbali za ushiriki kabla ya kufungua 
namna utekelezaji utakavyofanyika kutoka 
upande wa watoa huduma katika sehemu 
inayofuata.
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Ujenzi wa mfumo wa elimu na ujifunzaji kwa watu 
wazima (EUWAWA) unachukua muda na ni 
mchakato endelevu. MKMEUWAWA unazingatia 
suala hili na unatekelezwa katika awamu tano 
ambazo zinaweza kuchukua mpaka miaka 12 au 
zaidi kukamilika, kutegemeana na hadhi ya 
mfumo wa EUWAWA katika nchi wakati safari ya 
MKMEUWAWA ilipoanza. 

Kwa hiyo, Awamu ya Tano ni kilele cha kazi 
iliyofanyika katika awamu nne. Angalizo dogo la 
ujumbe muhimu na dhamira zinazojirudia katika 
vijitabu vitano vilivyopita na awamu nne vinasaidia 
katika lengo la kuhakikisha kuwa Awamu ya Tano 
inajengeka juu ya awamu zilizopita na kwamba 
dhana muhimu na kanuni za MKMEUWAWA 
zinazingatiwa.

2. TAFAKURI KUHUSU SAFARI YA MKMEUWAWA: 
    UJUMBE MUHIMU NA DHAMIRA ZINAZOJIRUDIA
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Kijitabu cha Kwanza: 
Utangulizi wa Mkabala 
na Seti ya Zana
•  EUWAWA ni sehemu 

ya duru ya ujifunzaji 
endelevu na ni sekta 
mtambuko. Nchi lazima 
ziangalie mawanda ya 
EUWAWA ili matumizi 
ya MKMEUWAWA 
yazingatie mahitaji yao, 
changamoto na 
muktadha.

•  Madhumuni ya malengo ya jumla ya 
MKMEUWAWA ni kuhakikisha kwamba mfumo 
endelevu wa EUWAWA unakuwapo ambao 
unaweza kutoa aina mbalimbali za huduma za 
EUWAWA kwa vijana na watu wazima.

•  MKMEUWAWA inategemea seti ya kanuni 
anuai kama vile kuendeleza mkabala unaojali 
haki wa EUWAWA, uchangamanishaji wa 
sekta na masuala na maeneo ya utawala, 
ushawishi wenye ushahidi, ushirikishaji na 
ubia, umiliki, kujenga uwezo, na uendelevu.

•  MKMEUWAWA unashughulikia vyote, yaani 
upande wa mahitaji na wa utoaji wa huduma. 
Lengo la kuboresha utoaji huduma za 
EUWAWA limeweka mkazo wa mkabala 
upande wa utoaji huduma wa mfumo. Kwa 
hiyo, watumiaji wakuu wa mkabala ni kama vile 
serikali (katika ngazi zote na katika sekta 
mbalimbali), watendaji wa asasi za kiraia, 
taasisi za kitaaluma na asasi za kimataifa.

•  Katika moyo wa MKMEUWAWA kuna kiunzi 
cha dhana ambacho kinajumuisha vipengele 
vinne na vijenzi ishirini vya mfumo madhubuti 
wa MKMEUWAWA. Kiunzi cha dhana hiki 
kinavuvia shughuli na michakato yote katika 
awamu zote za tano za mkabala huu.

Awamu ya Kwanza - 
Kujenga Makubaliano
•  Serikali peke yake 

haziwezi kukidhi 
mahitaji ya huduma na 
zinahitaji kushirikiana 
na sekta zingine kama 
vile asasi za kiraia 
(AZISE, AZAJA, n.k.,), 
vyuo vikuu na sekta 
binafsi. Asili mtambuko 
na changamani ya 
EUWAWA inahitaji 

mikabala inayogusa sekta nzima.
•  Mchakato wa kujenga makubaliano unahitajika 

kwa wadau wote ili kuwa na dira yenye 
uelekeo mmoja kuhusiana na nini 
MKMEUWAWA utafanikisha.

•  Kujenga makubaliano ni awamu ya kwanza ya 
MKMEUWAWA, lakini pia mchakato endelevu 
ambao unafanyika katika awamu zote za 
MKMEUWAWA.

•  Kujenga makubaliano kunapitia katika hatua 
kuu tatu:
-  Kipindi cha maandalizi ili kuwashawishi 

wadau wajihusishe na MKMEUWAWA na 
ujenzi wa mfumo wa EUWAWA.

-  Mwanzo wa kujenga makubaliano mahususi 
ya shughuli kama vile kutengeneza dira, n.k. 

-  Kuendeleza ujenzi wa makubaliano katika 
awamu zote za MKMEUWAWA na kufanya 
kazi kama timu, ubia, n.k.

Seti ya Zana za Utekelezaji
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2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A

Awamu ya Pili - 
Tathimini na Utambuzi

•  Mara tu wadau 
wanapokuwa 
wamefikia makubaliano 
kuanzisha ujenzi wa 
mfumo wa EUWAWA, 
hali ya mfumo uliopo 
wa EUWAWA lazima 
ifanyiwe tathmini. 
Tathmini inatoa msingi 
wa taarifa ambazo 

zitasaidia katika kuunda mfumo mpya 
ulioboreshwa.

•  Tathmini ya mfumo inafanywa kutoka upande 
wa mahitaji na upande wa utoaji huduma kwa 
kuzingatia mkabala wa MKMEUWAWA. 
Tathmini ya upande wa utoaji huduma inatoa 
taarifa za kitakwimu na za kitaamuli kuhusiana 
na hali ya mfumo.

•  Mara tu tathmini inapokamilika, uchunguzi 
lazima ufanyike kuangalia vyanzo vikuu vya 
vizuizi na kushindwa kufanya kazi kwa mfumo.

•  Fikira za kimfumo zinaelekeza mchakato wa 
uchunguzi na zinasaidia kuielewa mienendo 
msingi ya mfumo.

•  Zana za tathmini na uchunguzi katika Awamu 
ya Pili zinaweza kutumika muda wowote wakati 
wa awamu zingine za MKMEUWAWA na kuwa 
sehemu ya zana za U&T za MKMEUWAWA.

Awamu ya Tatu – 
Uchambuzi wa Mibadala 
na Usanifu
•  Awamu ya Tatu ni 

matokeo ya Awamu ya 
Pili katika mchakato wa 
ufanyaji wa maamuzi ili 
kuunda mfumo mzuri 
na ulioboreshwa. Kila 
maamuzi 
yatakayochukuliwa 
kuna mibadala ya 
kuzingatiwa na 

kulinganishwa na mingine.

•  Awamu ya Tatu inajumuisha hatua kuu nne:

-  Tafuta na uweke kipaumbele kwa sehemu 
bora za kuingilia ili kuboresha mfumo wa 
EUWAWA.

-  Zingatia mibadala kwa ajili ya kusanifu upya 
vijenzi vya mfumo vilivyopewa kipaumbele.

-  Tathmini matokeo ya muundo mpya kwa 
mfumo mzima.

-  Unganisha muundo mpya kwa kufuata 
mkabala thabiti wa kimwitikio wa mfumo wa 
EUWAWA.

•  Zingatia upya majukumu na wajibu, ubia na 
miundo ya kiutawala ya MKMEUWAWA 
kama inavyoelekezwa na muundo mpya wa 
mfumo.
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Dhamira zinazojirudia katika MKMEUWAWA

•  Ujenzi wa mfumo: Mfumo unafahamika kuwa 
kama chombo chenye vipengele, miundo, 
michakato mbalimbali ambayo inaungana kwa 
kupitia njia za mrejesho. Mfumo wa EUWAWA 
unarejelea mchakato wa kujenga makubaliano 
miongoni mwa wadau wote muhimu na 
kutathmini hali ya mfumo, kuchunguza sababu 
kuu za vizuizi vya mfumo kabla ya kusanifu 
mfumo mpya ulioboreshwa ambao unawezwa 
kutekelezwa na kufanyiwa majaribio kwa ajili ya 
upanuzi kwa kundi lengwa kubwa zaidi na 
eneo kubwa zaidi la kijiografia.

•  Fikra za kimfumo: Fikra za kimfumo ni mkabala 
wa kimuundo ambao unasisitiza kuchunguza 
tatizo kikamilifu kabla ya kuandaa na 
kutekeleza masuluhisho. Fikra za kimfumo ni 
muhimu katika awamu, hatua na zana zote za 
MKMEUWAWA.

•  Utoaji wa huduma: Utumishi wa umma 
unaweza kufahamika kama miingiliano yote kati 
ya serikali na raia iwe huduma zinatolewa moja 
kwa moja au kupitia vyombo vya kati kama vile 
asasi za kiraia, sekta binafsi, n.k. Njia 
mbalimbali za kutoa huduma zipo, lakini lazima 
ikumbukwe kwamba serikali ndiyo inabaki 
kuwa na jukumu kubwa. Upande wa utoaji 
huduma unarejelea wenye jukumu au asasi 
zinazowajibika kutoa huduma kwa umma. 
Upande wa wahitaji huduma unarejelea 
wahusika/wenye wajibu wa kutoa haki kama 
vile watu binafsi na makundi ambayo yana haki 
ya kupata na wanaohitaji huduma ya 
EUWAWA.
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2 .  M P I T O  K U T O K A  A W A M U  Y A  T A T U  H A D I  A W A M U  Y A  N N E  Y A  M K M E U W A W A

Awamu ya Nne: 
Utekelezaji na Majaribio
•  Awamu ya Nne inatoa 

fursa ya kutekeleza na 
kufanyia majaribio 
mfumo uliosanifiwa 
upya katika maeneo 
yaliyochaguliwa na kwa 
kundi lengwa maalumu 
kabla ya kupitia, 
kurekebisha na 
kupanua katika Awamu 
ya Tano.

•  Mkabala wa kimwitikio wa mfumo wa 
EUWAWA umetafsiriwa katika mpango wa 
uendeshaji ili kutekeleza na kufanya majaribio 
ya mfumo mpya.

•  Kamati ya kitaifa ya uendeshaji wa 
MKMEUWAWA imeundwa ili kuongoza 
utekelezaji na kufanya majaribio ya mfumo 
mpya. Makundi madogo ya wadau yatafanya 
kazi katika miradi mbalimbali hasa yale 
yaliyopangwa kwa mujibu wa vipengele vinne 
vya mfumo.

•  Ushiriki wa wadau katika Awamu ya Nne nzima 
ni muhimu katika mafanikio ya mfumo mpya.

•  Uwezo wa kitaasisi wa kila mdau mmojammoja 
unaweza kuhitaji kuimarishwa ili kutimiza 
majukumu na wajibu wao.

•  Utekelezaji wa mfumo mpya lazima ufuatiliwe 
na kutathminiwa kwa uangalifu. Takwimu 
lazima zirekodiwe katika mfumo wa MUT ili 
kuitaarifu Awamu ya Tano.

•  Maarifa ya kujifunza na namna bora ya 
ufanyikaji lazima virekodiwe ili kutoa 
mwongozo kwa ajili ya uwezekano wa upanuzi. 

•  Taarifa lazima zikusanywe kutoka upande wa 
mahitaji ili kujua kama mfumo mpya 
umeyashughulikia matakwa na masilahi ya 
kundi lengwa.

Education for Everyone. Worldwide. 
Lifelong.
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Awamu ya Tano ya MKMEUWAWA 
inatekelezwa kwa kupitia hatua na awamu 
ndogo kuu tatu. Hatua hizo ni:

Upitiaji:
Upitiaji jumuishi lazima ufanyike mwishoni mwa 
Awamu ya NNE/ na mwanzoni mwa Awamu ya 
Tano ili kuona kama mfumo mpya uliofanyiwa 
majaribio unafanya kazi vizuri na kuboresha 
taarifa kwa kwa kuzingatia hali ya mfumo ya sasa. 
Hii itawataarifu wadau wa MKMEUWAWA kama 
mfumo mpya unatoa huduma za EUWAWA 
ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa wa 
EUWAWA. Pia, upitiaji huo utatoa maelezo 
kuhusiana na ushirika wa wadau na uendeshaji 
wa ubia katika Awamu ya Nne.

Marekebisho: 
Upitiaji wa mfumo utatoa maelezo kuhusiana na 
mapengo, changamoto zilizosalia, utendaji bora 
na maeneo ya kujifunza na kueleza aina ya 
marekebisho ambayo yanahitajika kabla ya saula 
la upanuzi kuzingatiwa. Marekebisho haya lazima 
yapangwe kwa ajili ya utekelezaji kabla na wakati 
wa mchakato wa upanuzi wa Awamu ya Tano.

Upanuzi: 
Mara tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA 
kujiridhisha kwamba hatua ya mwisho ya mfumo 
inaweza kutumika katika kiwango kikubwa kwa 
kuzingatia kundi lengwa na maeneo ya kijiografia, 
mchakato wa upanuzi (up-scaling) unaweza 
kuanza.

Kila awamu ya MKMEUWAWA itatoa matokeo 
mahususi kuhusiana na safari ya ujenzi wa 
mfumo wa EUWAWA. Matokeo yote haya 
yatapitiwa mwanzoni mwa Awamu ya Tano ili 
maboresho yaweze kufanywa kwa ajili ya upanuzi 
(up-scalling). Jedwali la hapa chini linatoa 
ufafanuzi wa jumla kuhusiana na michakato 
mikuu mitatu ya Awamu ya Tano:
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3 .  M U H T A S A R I  W A  A W A M U  Y A  U P I T I A J I , \  M A R E K E B I S H O  N A  U P A N U Z I

Awamu Nini kinatakiwa kupitiwa katika awamu zote nne 

zilizokamilika za MKMEUWAWA?
Nini kinatakiwa kirekebishwe? Nini kinatakiwa kupanuliwa?

Awamu ya

Kwanza

•  Umuhimu na mshikamano wa mawanda na muktadha

vilivyofasiliwa vya mfumo wa MKMEUWAWA.

•  Umuhimu na mshikamano wa dira ya EUWAWA katika

awamu zote za MKMEUWAWA.

•  Miundo ya ubia na utawala waMKMEUWAWA na 

majukumu na wajibu wa wadau.

•  Uhusiano wa wadau na kiwango cha makubaliano 

kuhusu mfumo wa EUWAWA/mchakato wa MKMEUWAWA.

•  Usimamizi wa ujenzi wa makubaliano kupitia kufanya 

kazi kama timu, usimamizi wa migogoro na upatanisho.

•  Maendeleo ya jumlakuhusu mchakato wa ujenzi wa 

mfumo wa EUWAWA kwa mujibu wa mpango wa 

MKMEUWAWA kuanzia Awamu ya Kwanza mpaka Awamu ya Nne.

Kwa kuzingatia matokeo ya upitiaji 

katika awamu zote marekebisho 

yafuatayo yanaweza kutakiwa 

kufanywa kabla upanuzi haujafanyika.

Zingatia kwamba marekebisho 

hayajaorodheshwa kwa kuzingatia 

awamu, kwa kuwa yanaathiri 

mfumo kwa jumla, ila jaribio 

limefanyika ili kuonesha ni awamu 

ipi yanatokea.
•  Mawanda na muktadha wa 

mfumo wa EUWAWA. Je,baadhi

ya makundi lengwa au huduma

zinahitaji kujumuishwa?

•  Je,dira ya EUWAWA inatakiwa

kusasishwa?

•  Miundo ya utawala ya 

MKMEUWAWA/ubia mbalimbali 

katika sekta na maeneo 

ya utawala.

•  Kiwango cha makubaliano.

•  Vijenzi vya mfumo ambavyo 

vimetekelezwa katika Awamu 

ya Nne lakini bado havifanyiwakazi 

vizuri ndani ya mfumo.

•  Vijenzi bora ambavyo vinatakiwa 

kuwekwa.

•  Aina ya huduma ambazo mfumo 

wa EUWAWA huwa unazitoa na/

au taratibu za utoaji huduma za 

EUWAWA.

•  Muundo wa mfumo wa EUWAWA

uliotekelezwa katika Awamu ya 

Nne wa weza kuhitaji kusasishwa

na marekebisho kabla ya 

kuandikwa kama muundo wa 

mwisho wa mfumo na upanuzi 

uweze kufanyika.

•  Kanuni za msingi ambazo 

zinaelekeza mfumo wa EUWAWA.

•  Uanzishwaji wa viwango na

vigezo unaweza kufikiriwa 

kuzingatiwa.

•  Kujenga uwezo wa kitaasisi 

na kibinafsi.

•  Mfumo wa U&T kwa ajili ya 

mfumo wa EUWAWA, 

ukijumuisha MUT.

•  Taratibu za kushirikisha na 

maarifa,namna bora na 

kuyajumuisha kwa msingi 

endelevu. 

Hatimaye muundo mpya wa 

mfumo wa EUWAWA unapaswa 

kukubaliwa kwa ajili ya upanuzi. 

Masuala tofauti ya naathiri upanuzi. 

Hatua kadhaa zinapaswa kufuatwa 

na mazingatio yanazingatiwa ili 

kuwezesha mchakato huo.Kwa 

kuzingatia upitiaji wa mfumo na 

marekebisho yanayotakiwa, 

yafuatayo ni baadhi ya masuala 

muhimu yatakayozingatiwa 

wakati wa kupanua mfumo:

•  Kwa kuzingatia dira ya mfumo 

wa EUWAWAkama nyenzo 

ya kuongoza upanuzi.

•  Kupanua kundi lengwa la 

EUWAWA kwa vigezo vya 

aina na idadi.

•  Kupanua kundi lengwa la 

EUWAWA kwa vigezo vya 

mahali na maeneo ya kijiografia. 

•  Kushirikisha sekta na wabia

zaidi ili kutoa huduma za 

EUWAWA.

s•  Vigezo vya vijenzi vya mfumo

wa EUWAWA, kwa mfano,

upangaji na bajeti 

vitafanyikaje ndani ya mfumo

wa kitaifa, n.k.?

•  Mazingatio ya kujenga uwezo

na kuzifanya asasi na watu 

binafsi kuwa na utaalamu 

ndani ya mfumo wa 

EUWAWA.

•  Mifumo ya U&T na MUT na 

kuzingatia uanzishwaji wa 

mifumo ya kidijiti, n.k.

Sehemu ya sita katika kijitabu

hiki inaeleza kwa kinamchakato

wa upanuzi wa mfumo wa 

EUWAWA katika ngazi ya kitaifa.

Awamu ya

Pili

•  Hali ya mfumo wa EUWAWA upande wa utoaji huduma: 

Je,vijenzi vipo, ni namna gani mfumo unafanya kazi vizuri?

•  Mitazamo kutoka kundi lengwa la EUWAWA (upande 

wa wahitaji huduma) kuhusu aina za huduma, ubora, 

ufikikaji, n.k.

•  Je,sababu kuu na vizuizi vimeshughulikiwa? (Kama 

ilivyoelezwa katika taarifa ya uchunguzi).

Awamu ya 

Tatu

•  Ufanisi wa muundo wa kimwitikio wa mfumo wa 

EUWAWA na muundo wa mfumo mpya katika 

kushughulikia changamoto za mfumo uliopita? 

•  Je,kanuni za msingi zilizokubaliwa za mfumo 

zimefuatwa,kwa mfano,umiliki, n.k.?

Awamu ya

Nne

•  Je,mpango wa utendaji katika Awamu ya Nne unatafsiri 

muundo wa mfumo mpya wa EUWAWA katika mpango

wa utekelezaji wa mradi na programu ya kivitendo na 

inayowezekana?

•  Ufanisi wa ushirikiano wa wadau ndani ya muundo 

wa utawala na ubia ulirasimishwa?

•  Je, wadau / wabiawa MKMEUWAWA walijengewa 

uwezo wa muhimu kitaasisi na kibinafsi ili kutekeleza

mpango wa utendaji na mfumo mpya wa EUWAWA?

•  Ni kwa kiwango gani mfumo wa U&T unaonesha 

maendeleo na changamoto katika utekelezaji wa 

mpango wa utendaji na ufanyaji kazi wa mfumo mpya 

kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma?

•  Je,MUT umekuwa unafikiwa na wabia wote wa 

MKMEUWAWA na taarifa zimetumikaje?

•  Je,wadau wa MKMEUWAWA wamepata fursa za 

kufanya tafakuri na kujumuisha maarifa ya kujifunza na

namna bora wakati wamajaribio na utekelezaji wa 

mfumo mpya katika Awamu ya Nne? Kwa vipi?

•  Je,tafiti zozote za tathmini kama vile upimaji 

mbalimbali wa hali ya mfumo, uchunguzi au changanuzi

kifani zimefanyika katika Awamu ya Nne?Je,matokeo 

yake yametumikaje?

Zingatia:
Jedwali linajaribu kuonesha maudhui ya michakato katika kila moja ya hatua ndogo tatu za awamu ya tano, lakini 
hakuna vipimo tofauti kabisa ambavyo vitaonesha waziwazi ni wapi hatua moja inaishia na inayofuata inaanzia. Mbali 
na kuwa na ripoti za mwisho za upitiaji, hatua za marekebisho na upanuzi zinaweza kwenda pamoja na kukiwepo na 
uwezekano wa baadhi ya shughuli za hatua hizi mbili kuingiliana. Zaidi ya hayo, kama itakavyo fafanuliwa baadae 
katika kijitabu, upanuzi unaweza kuwa tayari umeanza wakati wa majaribio katika awamu ya nne.



4.1 Utangulizi wa mchakato wa upitiaji.
Dhana ya “Upitiaji” inatumika kuelezea aina 
yoyote ya tathmini au utafiti utakaofanywa kama 
shughuli ya ndani na wabia wa MKMEUWAWA 
wenyewe au na wakaguzi wa nje au wote, Katika 
muktadha wa MKMEUWAWA ukiangalia umiliki 
wa michakato na maamuzi, inapendekezwa 
kwamba muunganiko wa tathmini zote mbili. 
Yaani ile ya ndani na ya nje zitumike. Fasili ya 
“Upitiaji” kama ilivyoelezwa katika Oxford 
Advanced Learners’s Dictionary (Jonathan 
Crowther, 1999) kiwango cha upitiaji katika 
awamu ya tano ijulikanayo kama “Kuchunguza au 
kuzingatia kitu kwa uwezeakano wa kukibadilisha 
kama kitaonekana kinafaa au cha umuhimu”, 
kimefafanuliwa vizuri. Hii ni muhimu ikizingatiwa 
kwamba ifanyike kwenye mfumo wa EUWAWA 
kwa lengo la kuelewa marekebisho katika 
maandalizi ya upanuzi. Hivyo basi, neno “upitiaji” 
na “tathmini” yatatumika kwa pamoja kwa 
kupokezana yakimaanisha kitu katika hatua ya 
tano. 

Mapitio mwishoni mwa awamu ya nne/ na 
mwanzoni mwa awamu ya tano yatachukua sura 
ya tathmini kwamba yanapima umuhimu, ubora, 
ushikamani, ufanisi, athari/matokeo na uendelevu 
wenye tija wa mfumo wa EUWAWA uliofanyiwa 
majaribio (Awamu ya nne). Yatajikita zaidi katika 
mafanikio ya malengo yaliyokusudiwa vilevile 
kuangalia uwezekano wa kufikia dira ya mfumo 
wa EUWAWA iliyopitia michakato yote 
iliyokuwepo katika awamu ya kwanza, ya pili na 
tatu. Mfumo uliofanyiwa majaribio katika awamu 
ya nne umekuwa ndiyo kiini kikubwa cha 
upitiaji/tathmini.

Kiunzi dhana cha MKMEUWAWA chenye 
vipengele vinne vya mfumo na vijenzi ishirini 
pamoja na misingi, dhana na muktadha ambao 
unafafanua mkabala unabaki kuwa mkabala wa 
rejea kwa ajili ya upitiaji/tathmini.
Tathmini mbalimbai za shughuli au matukio 
zimebainishwa katika kijitabu cha awamu ya nne 
ya MKMEUWAWA kama ilivyoelezewa hapa chini 
(rejea kipengele namba 3.4 katika kijitabu cha 
nne (Utekelezaji na majaribio).

•  Tathmini zinazoendelea kama upitiaji wa kipindi 
fulani kwa taasisi na wabia wakati wa 
utekelezaji hukusanya taarifa kwa njia zisizo 
rasmi zaidi, kwa mfano, wakati wa mkutano wa 
tafakuri ya washirika kuhusiana na utekelezaji 
wa mfumo uliofanyiwa majaribio, kwa kutumia 
taarifa za mfumo wa MUT na ripoti kutoka duru 
za tafiti zisizo za kitakwimu.

•  Tafiti za msingi kama vile tathmini ya mfumo wa 
EUWAWA ambayo ilifanyika kwa kupitia upitiaji 
taalimu kwa matokeo ya kitakwimu na ya 
kitaamuli matakwa ya walengwa wa EUWAWA 
kuhusiana na mahitaji ya tathmini. Wakati wa 
awamu ya pili ya MKMEUWAWA.

•  Upitiaji wa nusu muhula kwa kawaida hufanyika 
katikati kupitia miradi /programu na kujikita 
zaidi katika utendaji hata kama mradi/programu 
inayoendelea inaonekana kuelekea kufikia au 
kutofikia malengo. Washirika wa MKMEUWAWA 
watakuwa wamefanya tathmini ya nusu muhula 
wakati wa awamu ya nne ya hatua ya utekelezaji, 
hususani ni kama awamu ya majaribio ya 
mfumo mpya itakuwa imechukua muda mrefu 
zaidi ya miaka mitatu.

•  Tathmini tamati ni tathmini ya ndani au ya nje 
kuonesha kama mradi/programu imefikia 
malengo na kutoa matokeo ya haraka ambayo 
yanaweza kuangaliwa baina ya kundi lengo.

•  Tathmini tangulizi au tathmini ya baadaye mara 
nyingi hufanyika baada ya programu 
kuhitimishwa na kujikita katika athari za muda 
mrefu kuhusiana na maisha ya wanufaika na 
mazingira, n.k.
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Upitiaji mwishoni mwa awamu ya nne/mwanzoni 
mwa awamu ya tano unaweza kuelezewa vizuri 
kama muunganiko wa upitiaji wa nusu muhula na 
upitiaji tamati/wa mwisho wakati pia unaingiza 
vipengele vya aina nyingine za tathmini. Sababu 
ni kama ifuatavyo: 

• Mchakato wa ujenzi wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kutumia MKMEUWAWA bado haujafanyika 
na hali ya utendaji kazi wa mfumo wa majaribio 
kutoa awamu ya nne bado iko chini ya upitiaji 
kwa ajili ya maboresho/mabadiliko kabla ya 
upanuzi. Katika muktadha huu, tathmini 
inachukua kutoka kwenye misingi ya mfumo na 
nyenzo za tathmini ya nusu muhula.

•  Mradi wa majaribio umetekelezwa kwa muda 
mrefu wa kutosha kiasi cha kutoa mahitimisho 
iwapo umefikia malengo yake, uwezeakano wa 
kufanikisha dira ya EUWAWA na baadhi ya 
athari za hapohapo kwa walengwa. 
Kutegemeana na hali ya mfumo katika nchi 
mbalimbali na muundo mpya wa mfumo 
unaotakiwa kufanyiwa majaribio, mchakato wa 
majaribio unaweza kuchukua miaka mitatu hadi 
sita. Katika suala hili, upitiaji unaazima maswali 
ya utafiti na mbinu kutoka kwenye muundo wa 
tathmini ya muhula/ya mwisho.

•  Taarifa za msingi zilizokusanywa kutoka 
upande wa mahitaji na utoaji huduma katika 
awamu ya pili lazima zitumike kwa lengo la 
ulinganishaji, kwa mfano, je, alama za mfumo 
zilibadilika? Je, maelezo kuhusu vijenzi vya 
mfumo yanaonesha kwamba mfumo unafanya 
kazi na kutoa huduma?

•  Kama ilivyo kwa tathmini yoyote ile upitiaji 
lazima ubebe taarifa kutoka katika upitiaji na 
tafiti zozote zilizofanyika kama tathmini 
zinazoendelea, tafiti za uchanganuzi kifani na 
uchunguzi ambazo inaziba pengo la Ufuatiliaji 
na Tathimini, pamoja na taarifa katika Mfumo 
wa Usimamizi wa Taarifa (MUT). 

Ingawa mfumo uliofanyiwa majaribio katika 
awamu ya nne umetekelezwa na wabia wa 
MKMEUWAWA katika mfumo wa vikundi vya 
miradi iliyopangwa kwa kuzingatia vipengele 
vinne vya mfumo na kufungwa pamoja chini ya 
mwamvuli wa mkabala wa usimamizi wa 
programu ya MKMEUWAWA (Rejea awamu ya 
nne, sehemu 2.2), shughuli zinazofanyika ndani 
ya mradi na programu hasa zinazochangia 
kwenye majaribio ya kina ya mfumo wa EUWAWA 
kama ilivyoainishwa katika mkabala wa kimwitikio 
wa mfumo sanifu wa EUWAWA. Kwa hiyo, upitiaji 
usiangaliwe tu kama mradi/programu halisi 
iliyofanyiwa tathmini bali lazima ijikite katika 
kuonesha ni kwa kiwango gani utoaji wa huduma 
za EUWAWA ni endelevu katika mfumo wa 
EUWAWA. Kwa hiyo, timu ya upitiaji lazima 
iazime zana kutoka fani ya utawala wa umma na 
serikali za mitaa ili kupata utoaji huduma na 
semina elekezi kuhusu mfumo.

Shughuli zilizofanyika katika awamu ya kwanza 
hadi ya nne zimetoa matokeo makubwa, matokeo 
na taarifa kuhusiana na mfumo wa EUWAWA na 
jinsi unavyofanya kazi. Kumbuka kwamba taarifa 
hizi zimekusanywa kwa zaidi ya miaka 12 au 
zaidi, na zinashirikisha wabia mbalimbali, sekta 
na maeneo mbalimbali ya utawala. Zaidi ya hayo, 
zimejumuisha utekelezaji wa mfumo katika miradi 
midogomidogo ndani ya mfumo mpana wa 
programu. Kufanya upitiaji wa hali na ufanisi wa 
mfumo mwishoni mwa Awamu ya Nne na 
mwanzoni mwa Awamu ya Tano, siyo kitu rahisi. 
Inaweza kuchukua miezi miwili au mitatu zaidi, 
kama siyo zaidi, kukamilisha kwa kuwa utalenga 
masuala mbalimbali ya mfumo, kama 
itakavyooneshwa katika sehemu inayofuata.

Mchakato mzima wa upitiaji hauwezi kufunguliwa 
ndani ya mawanda ya kijitabu hiki, lakini 
majaribio yanafanywa ili kutoa mwongozo ambao 
utapendekeza zana na vifaa, vinong’onezo na 
vidokezo ambavyo vitasaidia wabia wa 
MKMEUWAWA kwenye nchi mbalimbali katika 
kutekeleza mchakato. Mahali pazuri pa kuanzia ni 
kuuliza maswali ya msingi ya “kwa nini, lini, wapi, 
nini, nani, na vipi”. Sehemu inayofuata inalenga 
kuwapatia watumiaji wa MKMEUWAWA 
mwongozo wa namna ya kuandaa usanifu wa 
mchakato wa upitiaji.
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4.2. Kusanifu mchakato wa upitiaji
Mada zifuatazo zitapitiwa ili kushughulikia usanifu 
wa mchakato wa upitiaji:
•  Hatua katika kusanifu na kutekeleza upitiaji.
•  Kujibu maswali ya msingi kuhusu upitiaji kama 

vile ni nini upitiaji unapaswa kushughulikia, nani 
atafanya upitiaji, kwa jinsi gani, na lini, n.k?

•  Kuchanganua jinsi gani ya kufanya kutoka 
upande wa mahitaji na upande wa utoaji 
huduma na kufanya upitiaji wa ubia na 
mchakato wa MKMEUWAWA.

4.2.1 Hatua katika kusanifu na kutekeleza  
         upitiaji 
Upitiaji utajumuisha hatua/awamu zifuatazo 
(EuropeanAid Co-operation Office Joint Evalua-
tion Unit, 2006):
•  Awamu ya maandalizi ambapo wakati huo 

wabia wa MKMEUWAWA wataandika hadidu 
za rejea, waajiri timu ya nje ya upitiaji na/au 
kuchagua timu ya ndani ya upitiaji. Mbinu za 
kina za upitiaji na maswali vitaandaliwa katika 
awamu hii.

•  Awamu ya kazi ya mezani ambapo wakati huu 
timu ya upitiaji (ya ndani na ya nje) itapitia 
nyaraka zote za mchakato wa MKMEUWAWA 
zilizozalishwa tangu awamu ya kwanza na 
hususani ni kipindi cha awamu ya nne. Nyaraka 
hizi zitajumuisha yafuatayo:

-  Makubaliano ya ubia na mkataba wa maelewano. 
-  Mpango wa uendeshaji wa MKMEUWAWA 

ulioandaliwa katika awamu ya kwanza, ambao 
unaonesha jinsi awamu zote zitakavyotekelezwa 
na hatua muhimu mbalimbali kwa kipindi fulani.

-  Ripoti mbalimbali kutoka kwenye warsha 
kadhaa na mikutano kuanzia awamu ya kwanza 
hadi ya nne.

-  Tathmini ya mahitaji iliyofanyika katika awamu 
ya pili kama taarifa za msingi.

-  Tathmini ya upande wa mahitaji ya huduma 
iliyofanywa pamoja na upitiaji taarifa katika 
awamu ya pili (taarifa za kitakwimu na za 
kitaamuli) kuhusiana na hali ya mfumo) kama 
taarifa za msingi.

-  Ripoti ya warsha ya uchunguzi katika awamu ya 
pili inayoonesha visababishi vikuu na chan-
gamoto kubwa ambazo mfumo mpya unapaswa 
kuzishughulikia. 

-  Mkabala wa kimwitikio wa mfumo wa EUWAWA 
kutoka awamu ya tatu, vikiwemo maelezo ya 
dira na malengo ya mfumo mpya wa EUWAWA, 
muundo wa utawala, n.k

 
-  Mpango wa uendeshaji kutoka awamu ya nne 

ukijumuisha mipango ya mradi mmojammoja 
wa makundi ya wabia wanaofanyia kazi 
vipengele mbalimbali vya mifumo na mfumo wa 
usimamizi wa programu ya MKMEUWAWA.

-  Taarifa kutoka mfumo wa U&T wakati wa 
majaribio, ripoti za wabia, taarifa za mikutano, 
ripoti za duru bora za kujifunza, na upitiaji au 
tathmini zozote zilizofanyika katika awamu ya 
majaribio, n.k.

•  Awamu ya uwandani ambapo timu za upitiaji 
zitafanya mahojiano na kundi lengwa la 
EUWAWA, wabia watekelezaji, wadau wakuu 
na kuhakikisha kwamba taarifa msingi zinaku-
sanywa, zinachambuliwa na kujibu malengo ya 
upitiaji.

•  Awamu ya majumuisho na uchambuzi ambapo 
timu ya upitiaji itachambua taarifa (data msingi 
na data za upili) na kuandaa ripoti ambayo 
inajumuisha matokeo na hitimisho kuhusiana na 
maswali yaliyoulizwa pamoja na tathmini nzima. 
Hii pia itajumuisha mapendekezo ambayo 
yatawasaidia wadau wa MKMEUWAWA katika 
hatua ya marekebisho katika awamu ya tano. 
Mara tu wadau wa MKMEUWAWA watakaposo-
ma ripoti na kutoa mrejesho kwa timu ya wapi-
tiaji, masahihisho/marekebisho ya lazima 
yanaweza kufanyika na ripoti itahitimishwa. 
Zingatia kwamba upitiaji wa ripoti unaweza 
kufanyika katika sehemu au vipengele mbalim-
bali kulingana na mawanda ya mfumo wa 
EUWAWA, kwa mfano, upitiaji wa upande wa 
mahitaji na utoaji wa huduma kila mmoja 
pamoja na upitiaji kuhusu ubia. Hii inamaanisha 
kwamba mara tu baada ya kila ripoti ya upitiaji 
kuwa imekamilishwa kama ilivyoelezwa hapo 
juu, timu kuu ya watathmini (wa ndani/nje) bado 
itapaswa kuandaa ripoti kubwa kuhusu mfumo 
wa EUWAWA. Sehemu ya 4.3 inatoa mfumo wa 
kuisaidia timu katika jukumu hili.

•  Awamu ya usambazaji na ufuatiliaji ambapo 
ripoti mbalimbali ambazo zina muhtasari wa 
jumla zitawasilishwa kwa wabia wote wa 
MKMEUWAWA, hususani kwa viongozi waand-
amizi, katika warsha au mfululizo wa matukio ya 
uchambuzi na kufanya uamuzi katika hatua ya 
marekebisho ya Awamu ya Tano. Sehemu ya 
tano ya kijitabu hiki inaelezea jinsi gani 
matokeo ya upitiaji/tathmini yatatumika katika 
kufanya marekebisho ya mfumo wa EUWAWA 
kwa ajili ya maandalizi ya upanuzi.
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4.2.2 Kujibu maswali muhimu kuhusu upitiaji 
Kujibu maswali ya msingi kuhusiana na upitiaji 
itawapa wabia wa MKMEUWAWA taarifa ambazo 
zitatumika kuandikia habibu za rejea kwa ajili ya 
mchakato wa upitiaji na kuanza upitiaji wenyewe.

Kwa nini upitiaji ni muhimu?
Upitiaji unahitajika ili kuona kama mfumo 
uliofanyiwa majaribio unafanya kazi vizuri kiasi 
kwamba unaweza kupanuliwa au kama 
marekebisho/maboresho zaidi yanahitajika. Je, 
mfumo unafikia malengo yake na uwezekano wa 
kufanikisha dira ya mfumo wa EUWAWA? Hili 
ndilo lengo kuu la upitiaji/tathmini.

Je, upitiaji utafanyika lini?
Upitiaji lazima upangwe na kufanyika mwishoni 
mwa awamu ya nne na unaunda hatua au awamu 
ndogo ya kwanza ya awamu ya tano ya 
MKMEUWAWA.

Je, upitiaji utafanyika wapi?
Mfumo uliofanyiwa majaribio katika awamu ya 
nne ulisanifiwa ili kutatua changamoto muhimu ya 
makundi lengwa ya EUWAWA ambayo 
yanawakilisha kundi lengwa la kitaifa pamoja na 
maeneo mbalimbali ya kijiografia ambayo 
yanatoa fursa za kimajaribio ili kutathmini 
uwezekano wa kutekeleza mfumo katika ngazi ya 
kitaifa. Kwa hiyo, upitiaji lazima uelekezwe 
kwenye maeneo yaliyofanyiwa utafiti na pia kwa 
makundi lengwa kwa mujibu wa muundo na 
mpango wa uendeshaji wa awamu ya nne. Pia, 
unapaswa kufanyika katika maeneo yote ya 
utawala, kuanzia ngazi ya taifa mpaka ngazi ya 
mtaa kuhusiana na muundo wa utawala katika 
nchi. Watathmini wanaweza kuamua kujumuisha 
makundi ya udhibiti ambapo majaribio ya mfumo 
hayajatekelezwa ili kuwa na taarifa linganishi 
kuhusu namna gani nzuri mfumo unafanya kazi 
na kutoa huduma ubora.

Nani wanapaswa kufanya upitiaji?
Ama kwa hakika, upitiaji utafanywa na 
mchanganyiko wa timu ya watathmini wa ndani 
na wa nje wakati sehemu nyingine zitafanywa na 
wabia wa MKMEUWAWA na nyingine kwa kupitia 
washauri elekezi. Ni muhimu kwamba wabia wa 
MKMEUWAWA wanachukua umiliki wa mchakato 
wa upitiaji kwa kuandaa hadibu za rejea, kuajiri 
washauri elekezi na kuunganisha timu ya 
wawakilishi wa ndani kutoka wadau/wabia wote 
na kusimamia mchakato kwa ushirikishaji wa 
kundi rejea, kwa mfano, kamati ya kitaifa ya 
uendeshaji wa MKMEUWAWA. Hatimaye, 
matokeo ya upitiaji yanapaswa kuaminiwa na 
kutumiwa na wabia wa MKMEUWAWA. Kamati ya 
uendeshaji ya MKMEUWAWA inayojumuisha 
wabia wote wa MKMEUWAWA inapaswa kushika 
jukumu kubwa la uendeshaji.

Mawanda ya upitiaji ni makubwa na 
yanajumuisha upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma wa mfumo pamoja na miundo ya utawala 
na uhusiano wa ubia. Kwa hiyo, unaweza kuhitaji 
timu kadhaa za upitiaji ili kuchukua wajibu katika 
sehemu mbalimbali za upitiaji. Timu hizi lazima 
zifanye kazi ndani ya mfumo mpana ili 
kuhakikisha kwamba majumuisho na uchambuzi 
wa matokeo na mapendekezo yanatatua 
changamoto za mfumo mzima wa EUWAWA. 
Itahitaji viongozi wa timu wenye uzoefu na 
maarifa. Sehemu inayofuata inalezea kile 
ambacho kitatakiwa kupitiwa na inatoa mwelekeo 
wa timu za upitiaji ambazo zinapaswa 
kutafutwa/kuchaguliwa ili kufanya upitiaji.

Nini kinafanyiwa upitiaji?
Jedwali katika sehemu ya tatu linaonesha nini 
kinapitiwa katika awamu zote za MKMEUWAWA. 
Orodha ya matokeo inaweza kupangwa katika 
makundi yanayofanana ambayo yatashughulikiwa 
kwa kina zaidi katika sehemu ndogo zilizobakia 
za mchakato wa upitiaji. Ama kwa hakika, wabia 
wa MKMEUWAWA wanapaswa kujumuisha na 
kuingiza vigezo vya tathmini vya OECD (Tazama 
ukumbusho kuhusu vigezo hivyo katika ukurasa 
wa 20) katika hadidu za rejea kwa makundi 
tofauti ya upitiaji katika ukurasa unaofuata.
Muhtasari wa matokeo yatakayofanyiwa upitiaji ni:
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Upande wa mahitaji na utoaji wa huduma za mfumo 
wa EUWAWA uliofanyiwa majaribio
•  Umuhimu wa jumla, ufanisi na mshikamano wa 

mfumo mpya wa EUWAWA uliofanyiwa 
majaribio ili kutatua changamoto ya mfumo 
uliopita. Je, visababishi vikuu na changamoto 
vimetatuliwa? Kwa kiwango gani?

•  Hali ya mfumo wa EUWAWA kutoka upande wa 
utoaji huduma: Je, vijenzi vipo, je, ni kwa jinsi 
gani mfumo unafanya kazi vizuri? Nini mitazamo 
kuhusiana na uendelevu wa mfumo na 
utaasisishaji wa mfumo?

•  Mtazamo kutoka kwa kundi lengwa la EUWAWA 
(upande wa mahitaji/watumiaji) kuhusiana na 
aina za huduma, ubora, ufikiwaji n.k. Je, ni athari 
gani za moja kwa moja za mfumo ulifanyiwa 
majaribio katika maisha ya kundi lengwa?

•  Je, kanuni za msingi zilizokubalika za mfumo 
zimefuatwa? Kwa mfano umiliki n.k.?

•  Je, mpango wa uendeshaji katika awamu ya nne 
umetafsiri mfumo mpya wa EUWAWA 
uliosanifiwa upya katika mpango wa utekelezaji 
wa kivitendo wa miradi na programu 
zinazoonekana?

•  Ni kwa kiasi gani mfumo wa U&T ulibainisha 
maendeleo na changamoto katika utekelezaji 
wa mpango wa uendeshaji na utendaji kazi wa 
mfumo mpya wa EUWAWA kwa upande wa 
mahitaji na wa utoaji huduma.

•  Je, MUT umeweza kufikiwa na wabia wote wa 
MKMEUWAWA na je, taarifa zimetumikaje?

•  Je, kuna utafiti wowote wa tathimini kama vile 
tathmini ya hali ya mfumo, tafiti za kiuchunguzi 
au za uchanganuzi kifani ambazo zimefanywa 
wakati wa awamu ya nne? Je, matokeo ya utafiti 
yametumikaje?

• Je, mabadiliko na marekebisho gani yanahitajika?

Wadau na wabia.
•  Je, kuna uhusiano gani miongoni mwa wadau 

na kiwango gani cha makubaliano kuhusiana na 
mfumo wa EUWAWA/mchakato wa 
MKMEUWAWA?

• Je, ni ubia wa aina gani wa MKMEUWAWA 
ulioundwa na upo kiwango gani cha 
kutaasisishwa?

•  Je, wadau/wabia wa MKMEUWAWA walijengewa 
uwezo katika ngazi ya taasisi na watu binafsi ili 
kutekeleza mpango wa uendeshaji na mfumo 
mpya wa EUWAWA?

Mchakato wa MKMEUWAWA
•  Je, wadau wa MKMEUWAWA walipata fursa ya 

kutafakari na kuingiza mambo ya kujifunza na 
njia bora wakati wa majaribio na utekelezaji wa 
mfumo mpya katika awamu ya nne?

•  Je, ni maendeleo gani ya jumla kuhusiana na 
mchakato wa kujenga mfumo wa EUWAWA kwa 
kuzingatia mpango wa MKMEUWAWA kuanzia 
Awamu ya Kwanza hadi Awamu ya Nne? Je, 
malengo yamefikiwa? Je, nini mafanikio na 
changamoto?
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Je, upitiaji unapaswa kufanyika kwa njia gani?
Mawanda ya upitiaji ni mapana si tu kwa kigezo 
cha maudhui ya kile kinachopaswa kupitiwa bali 
pia kwa idadi ya wabia wanaohusika, kundi 
lengwa la EUWAWA na maeneo ya kijiografia 
yatakayohusishwa, kutegemeana na muundo wa 
majaribio. Katika kuandaa hadidu za rejea kwa 
ajili ya upitiaji, uamuzi lazima ufanyike kwa 
kuzingatia:
•  Malengo makuu ya upitiaji.
•  Mawanda na muundo wa sampuli bila 

kujumuisha ukusanyaji wa data kuhusiana na 
mada kuu na dhamira za mfumo wa EUWAWA.

•  Jinsi ya kugawanya upitiaji katika sehemu 
mbalimbali (m.f., upande wa mahitaji na 
upande wa utoaji huduma na ubia mbalimbali), 
wakati huohuo kuendelea kuhakikisha kwamba 
kuna mshikamano na ufungamano katika ripoti 
kuu ya mwisho.

•  Aina ya timu ya upitiaji iliyohitajika (kwa mfano, 
watathmini wa ndani/wa nje au mjumuiko wa 
wote.

•  Mapendekezo kuhusiana na mbinu. Mfano, 
upitiaji taalimu, data msingi na data za upili, 
kutoa kipaumbele kwa mbinu shirikishi, n.k.

•  Maswali ya utafiti.
•  Muda ulipangwa kwa ajili ya upitiaji.

Timu za upitiaji lazima ikubaliane na kanuni za 
utafiti kama vile mbinu mseto. Kufanya marudio 
na uhalali, wakati huohuo wakitambua na kufanya 
kazi ndani ya mipaka ambayo inaweza kuwepo 
katika timu. Vijitabu vya Awamu ya Kwanza hadi 
ya Nne vya MKMEUWAWA vinatoa mifano ya 
zana na mbinu mbalimbali ambazo zinaweza 
kutumika katika kufanya upitiaji. Sehemu ya 4.2.3 
itaelezea kuhusu na kurejelea mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na utoaji huduma ikiwemo 
upitiaji wa ubia wa MKMEUWAWA na muundo wa 
utawala.

Kumbukumbu kuhusiana na vigezo sita vya 
tathmini vya OECD (OECD DAC, 2019): 
Umuhimu
Kwa kiasi gani mfumo wa EUWAWA ulioundwa 
uliitikia kundi lengwa upande wa mahitaji na wabia 
wa MKMEUWAWA upande wa utoaji huduma na 
kuendelea kufanya hivyo kama hali ikibadilika? Hii 
inamaanisha kwamba utekelezaji wa muundo na 
majaribio ya mfumo mpya wa EUWAWA 
unaendana na uchumi, mazingira, masuala ya 
kijamii, siasa na hali ya uwezo ambamo mfumo 
unajitokeza. Pia, inachunguza kwa kiasi gani 
malengo ya majaribio ya mfumo na muundo 
vimezingatia sera na vipaumbele vya nchi. Kwa 
hiyo, umuhimu unaweza kutathiminiwa kwa 
kuzingatia muktadha wa vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA kwa kuunganisha na upande wa 
mahitaji na wa utoaji huduma. Inahitaji kufanya 
uchambuzi wa mabadiliko katika muktadha 
kutathimini mawanda ambayo mfumo unaweza au 
umesasishwa ili kubakia muhimu. Umuhimu 
endelevu wa mawanda na muktadha wa 
EUWAWA uliofasiliwa kama ilivyokubaliwa na 
wabia wa EUWAWA unapaswa kuchunguzwa. 
Tathmini ya upande wa mahitaji itathibitisha hili au 
kubainisha mabadiliko yanayohitajika.

Mshikamano.
Ni kwa jinsi gani hatua mbalimbali 
zilizochukuliwa/muundo wa mfumo na majaribio 
vinafaa katika muktadha mzima wa nchi? 
Mshikamano unarejelea ushirikiano wa mfumo wa 
EUWAWA na hatua nyingine zilizochukuliwa 
nchini, sekta au taasisi. Aidha, unarejelea 
mshikamano wa ndani na wa nje. Mshikamano wa 
ndani unashughulikia mfungamano na 
mwingiliano katika hatua iliyochukuliwa na hatua 
zingine zilizochukuliwa na taasisi ileile. Kumbuka 
kwamba wabia wa MKMEUWAWA walifanya kazi 
katika makundi yao kwa kuzingatia mipaka ya 
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vipengele vya mfumo wa MKMEUWAWA na 
kutekeleza miradi mbalimbali katika kufanya 
majaribio ya mfumo mpya uliosanifiwa. Kijitabu 
cha awamu ya nne kinasisitiza kwamba majaribio 
lazima yawekwe kwenye mfumo uliopo kadiri 
inavyowezekana kwa ajili ya uendelevu wa 
baadaye. Kigezo cha mshikamano kitachunguza 
suala hili. Mshikamano wa nje unazingatia uwiano 
na hatua zilizochukuliwa na watendaji wengine 
katika muktadha uleule na utajumuisha uoanishaji 
na uratibu.

Ufanisi. 
Kiwango ambacho mfumo uliojaribiwa ulifikia au 
unatarajiwa katika kutimiza malengo yake, 
yakiwemo matokeo yoyote yanayoonesha tofauti 
katika makundi yote. Mkabala wa kimwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA unajumuisha dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo kufanyiwa majaribio. 
Ingawa ni mapema sana kutathmini kama mfumo 
unaweza kufikia dira yake, ni muhimu angalau 
kuchunguza iwapo muundo mpya ulichangia 
kiwango kikubwa cha matokeo ya malengo.

Tija.
Tija inarejelea ni kwa jinsi gani rasilimali 
zinatumika vizuri. Je, mfumo unatoa au 
unatarajiwa kutoa matokea kwa muda 
uliopangwa? Hii inajumuisha kutathmini tija ya 
kiuendeshaji, kwa maneno mengine jinsi gani 
utekelezaji wa majaribio ya mfumo umesimamiwa 
miongoni mwa wabia wa MKMEUWAWA. Tija ni 
muhimu zaidi kwenye vijenzi chini ya vipengele 
vya michakato ya usimamizi wa mfumo na 
utaratibu wa kitaasisi na namna gani vijenzi hivi na 
vipengele vinaleta matokeo chini ya michakato ya 
kitaalamu ambapo huduma zinalifikia kundi 
lengwa. Taarifa kuhusu gharama za kutoa 
huduma za EUWAWA na namna huduma hizi 
zinavyoweza kufikishwa kwa namna bora zaidi 
itasaidia katika michakato ya kupanga na kuweka 
bajeti wakati wa mchakato wa upanuzi.

Athari.
Hii inarejelea ni kwa kiwango gani mfumo na utoaji 
wa huduma umetoa au unatarajiwa kutoa athari za 
hali ya juu ambazo ni chanya au hasi, 
zinazotarajiwa au zisizotarajiwa. Kwa maneno 
mengine, ‘Ni tofauti gani, au ni maboresho gani ya 
mfumo yanafanya?’ Athari hizo zinashughulikia 
umuhimu mkubwa na mabadiliko tarajiwa 
yanayotokana na maboresho hayo. Kwa mfano, je, 
huduma za EUWAWA zilizotolewa na kupokelewa 
na kundi lengwa zimeleta mabadiliko katika 
mkondo wa elimu na fursa za maisha ya watu? 
Athari zinachunguza mabadiliko ya jumla na ya 
kudumu katika mifumo na miiko na matokeo 
muhimu yanayotarajiwa katika maisha ya watu. 
Ingawa, upitiaji hautaweza kutathmini athari kwa 
undani zaidi. Lazima uchunguze athari za 
hapohapo kuhusu mfumo na huduma zilizotolewa 
ili kujua iwapo muundo wa mfumo uko kwenye 
mwelekeo sahihi au unahitaji marekebisho.

Uendelevu 
Uendelevu unachunguza kwa kiasi gani faida za 
mfumo ulioboreshwa zitaendelea au zinaelekea 
kuendelea. Unajumuisha uchunguzi wa masuala 
ya fedha, kiuchumi, kijamii, kimazingira na uwezo 
wa kitaasisi unaohitajika kuendeleza faida katika 
kipindi fulani. Katika muktadha wa MKMEUWAWA 
uendelevu wa vijenzi vyote vya mfumo na jinsi 
vinavyoingiliana katika mfumo ili kutoa huduma 
endelevu zenye ubora kwa kundi lengwa 
zinaohitajika kuchunguzwa. Utaasisishaji wa 
mabadiliko utachangia katika uendelevu na swali 
kuu la utafiti kuangalia kama mfumo uko tayari kwa 
ajili ya upanuzi. 
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4.2.3 Kufanya upitiaji wa upande wa mahitaji 
ya huduma.
Muundo mpya wa mfumo wa EUWAWA utajikita 
katika mawanda na muktadha uliokubaliwa wa 
mfumo wa EUWAWA kama ilivyoamuliwa na 
wabia wa MKMEUWAWA na kama ulivyoandikwa 
katika mkabala wa kimwitikio wa mfumo wa 
EUWAWA katika awamu ya tatu. Majaribio ya 
mfumo mpya katika awamu ya nne, kwa hiyo 
yatajikita katika mawanda na muktadha tu. 
Inaweza kujumuisha huduma changamani 
zikiwemo kisomo cha watu wazima, mafunzo ya 
ujuzi nje ya mfumo rasmi, stadi za biashara, elimu 
ya masuala ya fedha, n.k. Upitiaji mwishoni mwa 
awamu ya nne utajikita zaidi katika kufanya 
majaribio ya mfumo lakini uzingatie mawanda na 
muktadha ujao wa mfumo wa EUWAWA nchini 
ambao utakuwa mpana na muundo wa upitiaji 
lazima ujumuishe maswali kuhusu makundi 
lengwa na huduma ambazo zilikuwepo kwenye 
majaribio. Hii itasaidia kuhakikisha iwapo 
mawanda na muktadha wa mfumo wa EUWAWA 
bado una umuhimu.

Je, upitiaji wa upande wa mahitaji una 
masilahi gani?
Upitiaji kwa upande wa mahitaji ya utoaji huduma 
za EUWAWA unavutiwa na yafuatayo:

•  Kiwango ambacho huduma zimefikia makundi 
lengwa yaliyobainishwa yakiwa na ubora 
unaohitajika, ufikiwaji, uthabiti na upatikanaji wa 
rasilimali zinazohitajika. 

•  Kiwango ambacho huduma zilitumiwa na kundi 
lengwa.

•  Kiwango ambacho huduma hizi zimeleta 
mabadiliko katika maisha ya kundi lengwa.

•  Aina nyingine za huduma ambazo kundi 
lengwa linaweza kuzifurahia.

•  Makundi mengine lengwa ambayo majaribio ya 
kimfumo hayajawafikia.

Timu ya upitiaji ina jukumu la kuandaa maswali ya 
kina ya utafiti na madodoso ili kushughulikia 
mada hizi.
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Je, ni vyanzo gani vya data / taarifa vitakavyojibu 
maswali ya utafiti?

Taarifa za upili.
Wabia wa MKMEUWAWA watakuwa wamefanya 
tathmini ya mahitaji katika  awamu ya pili (kama 
wasingekuwa na taarifa zilizopatikana tayari). 
Tathmini ya mahitaji inachunguza mitazamo ya 
kundi lengwa wa EUWAWA kuhusiana na 
huduma za EUWAWA zilizopo pamoja na 
huduma zingine watakazozihitaji. Lazima pia 
izingatie watumiaji wapya muhimu ambao 
hawakujumuishwa katika progamu na miradi 
iliyopo ya wadau na nini mahitaji/masilahi yao 
yatakavyokuwa. Wasifu wa watumiaji wa sasa na 
muhimu wa huduma za EUWAWA unatakiwa 
kuwekwa kwenye maandishi kwa ajili ya miktadha 
ya mjini na vijijini. Ripoti ya tathmini ya mahitaji 
itasaidia kama utafiti wa msingi na chanzo kikuu 
cha taarifa kwa ajili ya upitiaji.

Wakati wa kufanya majaribio ya mfumo mpya, 
wabia wa MKMEUWAWA wanaweza kutumia 
zana kama vile kadi za alama kuchunguza 
mtazamo wa kundi lengwa kuhusiana na 
huduma. Kadi za alama zinatoa chanzo zaidi cha 
taarifa ili kujibu maswali ya utafiti ya upitiaji kwa 
upande wa mahitaji na pia inaweza 
kuchambuliwa ili kuangalia umuhimu wa huduma 
zinazotolewa.

Mfumo wa U&T ambao ulitumika wakati wa 
kufanya majaribio ya mfumo utatoa data na 
taarifa, ni kwa kiwango gani kundi lengwa 
linatumia huduma zinazotolewa, kwa mfano:
•  Viwango vya mahudhurio ya masomo, mafunzo 

ya stadi na aina zingine za mafunzo 
zinazotolewa.

•  Kiwango cha wahitimu na wanaoacha masomo 
(mdondoko).

•  Matumizi ya stadi hizi katika maisha ya kila siku 
ya washiriki.

•  Kama kundi lengwa limeweza kuboresha 
maisha, na kuendelea na fursa za elimu ya juu, 
n.k.

Ripoti kutoka kwa wawezeshaji na wataalamu wa 
kiufundi kutoka katika majaribio zitakuwa 
zimehifadhiwa katika MUT na zinapaswa 
kupatikana kwa timu ya upitiaji. Aina yoyote ya 
upitiaji, tathmini, tafiti za uchanganuzi kifani au za 
chunguzi zilizofanyika katika awamu ya nne pia 
zipatikane.

Taarifa msingi.
Taarifa zilizopo za upili zitatoa taarifa nyingi 
kuhusiana na kundi lengwa na watumiaji wa 
huduma za EUWAWA, lakini timu ya upitiaji 
inapaswa pia kukusanya taarifa msingi ili kupata 
taarifa zilizosasishwa kuhusu kundi lengwa. 
Muundo bunifu wa upitiaji unaweza kuwa na 
muundo unaofafana na tathmini ya mahitaji 
iliyofanyika katika awamu ya pili ukiunganishwa 
na mbinu ya kadi za alama na zana nyingine 
shirikishi ambazo zitawezesha mawasiliano na 
kundi lengwa, kama vile mbinu ya majadiliano ya 
vikundi na mahojiano ya mtu mmojammoja.

Je upitiaji unaweza ukafanyikaje?
Timu ya upitiaji inaweza kufanya utafiti wa kina 
wa mezani kwa kutumia taarifa za upili zilizopo, 
pamoja na ukusanyaji wa taarifa za msingi. 
Mawanda na uchukuaji sampuli ya ukusanyaji wa 
taarifa msingi vitategemea upatikanaji wa fedha 
na muda. Ukusanyaji wa taarifa msingi 
zilizosasishwa ni muhimu kusaidia aina ya 
maboresho kwa huduma ambazo mfumo 
utakapopanuliwa utazitoa. Umuhimu wa huduma 
kwa mahitaji ya kundi lengwa utakuwa ndiyo 
kichocheo kikuu cha kuamua mfumo uliopanuliwa 
utakavyoonekana. Iwapo muda na fedha 
vitakuwa havitoshi wabia wa MKMEUWAWA 
watafanya upitiaji taarifa kadhaa (tathmini ya 
ndani) kwa kutumia mbinu shirikishi za tathmini 
vijijini pamoja na mbinu ya majadiliano ya vikundi. 
Hii inatoa fursa ya kukusanya taarifa nyingi 
muhimu ndani ya muda mfupi ambazo zinaweza 
kuchangamanishwa na taarifa za upili na 
kushirikishana matokeo miongoni mwa wabia wa 
MKMEUWAWA kwa jili ya kuchangamanisha na 
kuhalalisha matokeo hayo. Zana zilizogusiwa 
katika awamu zilizopita zinaweza kutumika tena. 
Kama vile kadi za alama (awamu ya nne, sehemu 
ya nne) na upangaji wa viwango vya huduma za 
EUWAWA (awamu ya tatu, sehemu ya 4.1).
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4.2.4 Kufanya upitiaji wa upande wa utoaji 
huduma za EUWAWA 
Kufanya upitiaji wa upande wa watoa huduma na 
utoaji huduma wa mfumo EUWAWA 
kunamaanisha kupitia vipengele na vijenzi vyote 
vya mfumo wa EUWAWA katika dhana mkabala 
wa MKMEUWAWA na namna zilivyofanya kazi 
kama mfumo wakati wa majaribio ya awali. 
Matokeo ya majaribio ya mfumo huu katika 
awamu ya nne yatakuwa ndiyo kiini cha upitiaji.

Ni upitiaji gani ambao watoa huduma wana 
maslahi nao?
Upitiaji ambao watoa huduma wana maslahi nao 
ni:
•  Maelezo yaliyohuishwa kuhusu hali ya mfumo:
-  Je, vijenzi vyote vya mfumo vipo?
-  Ni kwa kiwango gani vijenzi vya mfumo 

vinafanya kazi?
-  Ni kwa kiwango gani vijenzi vya mfumo 

vinafanya kazi kwa pamoja kama mfumo mzima?
•  Alama zilizohuishwa za vijenzi, vipengele vyote 

vya  mfumo na mfumo mzima kwa jumla.
•  Kama vizuizi vya mfumo na changamoto zake 

vimebainishwa katika sehemu ya pili ya awamu 
ya pili (uchunguzi) vimefanyiwa kazi ipasavyo.

•  Ulinganishaji wa hali ya uhuishaji na upimaji 
wa utafiti wa msingi.

•  Kama muundo wa mwitikio wa mfumo wa 
EUWAWA umetafsiriwa katika mpango wa 
ufanyaji kazi kwa vitendo katika awamu ya nne.

•  Kama malengo ya mipango ya miradi na 
muundo wa usimamizi wa programu vimefikiwa 
wakati wa majaribio na ni kwa kiwango gani?

•  Je, vihatarishi, masomo ya kujifunza, namna 
gani bora ya ufanyaji kazi vilivyobainishwa 
wakati wa  majaribio?

Ni vyanzo gani vya taarifa vinavyojibu maswali 
ya utafiti?

Taarifa za upili
Vyanzo vya taarifa za upili katika kujibu maswali 
ya utafiti na kwa ajili ya uchambuzi wa baadaye 
ni:
 
•  Upimaji wa mfumo wa EUWAWA ambao 

umefanyika na upitiaji taarifa wakati wa awamu 
ya pili, maelezo kuhusu hali ya kila kipengele 
na kijenzi cha mfumo pamoja na alama za 
mfumo.

•  Taarifa ya warsha za uchunguzi ambazo 
zinabainisha chanzo kinachosababisha vizuizi 
katika mfumo.

•  Muundo wa mkabala wa mwitikio wa EUWAWA 
kutoka awamu ya Tatu ambao unaonesha 
muundo wa mfumo mpya ulioboreshwa kwa 
ajili ya kufanyiwa majaribio.

•  Mpango kazi kwa ajili ya kufanyiwa majaribio 
katika awamu ya nne ikiwa katika mipango ya 
miradi na muundo wa usimamizi wa programu.

•  Ripoti na taarifa zilizotokana na mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini na kuhifadhiwa kwenye 
MUT. Hizi zitajumuisha ripoti kutoka kwenye 
taasisi wabia inayohusika na utekelezaji wa 
majaribio mbalimbali wakati wa Awamu ya 
Nne, pamoja na taarifa za kumbukumbu za 
warsha na mikutano iliyofanywa na wabia wa 
MKMEUWAWA. 

•  Taarifa za tathmini au upitiaji wa aina yoyote, 
uchanganuzi kifani, n.k. ambavyo vinaweza 
kuwa vimefanyika wakati wa awamu ya 
majaribio.
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Taarifa msingi
Inashauriwa kuwa wadau wa MKMEUWAWA 
wanawekeza katika mfumo wa upimaji kwa kina, 
kwa namna moja kama ilivyotekelezwa wakati wa 
awamu ya pili. Wadau wanaweza kutumia tena 
upitiaji taalimu lakini pia wanaweza kuleta 
wataalamu washauri kutoka nje ya taasisi ili 
kupata mtazamo wa watu wa nje kuhusu 
MKMEUWAWA. Upitiaji taalimu utaendelea 
kuwajengea uwezo wabia na hivyo kuhalalisha 
matokeo kuhusu hali ya sasa ya mfumo. 
Kumbuka kwamba, tangu awamu ya pili, watu 
wengi wanaofanya kazi katika taasisi wabia wa 
MKMEUWAWA wanaweza kuwa wamebadilisha 
nyadhifa zao na/au taasisi na hivyo ni muhimu 
kujengeana tena uwezo na makubaliano. 

Ni namna gani upitiaji unaweza kufanyika?
Njia na vifaa vinavyotumika katika kupima mfumo 
kwa upande wa utoaji huduma vimeelezwa vizuri 
katika kijitabu cha awamu ya pili ya 
MKMEUWAWA na kinaweza kutumika hapa tena. 
Vilevile, kinaweza kutumika wakati wa kufanya 
warsha za uchunguzi katika sehemu ya pili 
(Awamu ya Pili) kujua chanzo cha vizuizi vya 
mfumo vilivyobaki na changamoto zake. 
Vikiunganishwa na uchambuzi wa data za upili na 
watu sahihi waliochaguliwa na majadaliano ya 
vikundi, upimaji wa mfumo utatoa data na taarifa 
za kutosha kwa ajili ya upitiaji.
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Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA inasisitiza 
umuhimu wa ubia na makubaliano miongoni mwa 
wadau katika kujenga mfumo wa EUWAWA kwa 
mafanikio. Inarudia kusema kuwa kujenga 
makubaliano si tukio la mara moja bali ni 
mchakato endelevu ambao unahusu awamu zote 
za MKMEUWAWA na ujenzi wa mfumo wa 
EUWAWA. Mafanikio ya kufanya majaribio ya 
mfumo mpya au ulioboreshwa katika awamu ya 
nne yanategemea namna nzuri wadau 
tofautitofauti waliopangwa kulingana na mahitaji 
ya muundo wa utawala wa utoaji huduma wa 
EUWAWA. Mahitaji ya ubia yataendelea kuwapo 
na yatakuwa na umuhimu mkubwa katika awamu 
ya tano wakati mfumo utakapokuwa umefikia 
ngazi ya kitaifa. Hivyo, upitiaji utahitajika pamoja 
na maswali kuhusu ubia uliotengeneza, 
makubaliano na ushirikiano miongoni mwa wabia.
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Je, upitiaji kuhusu miundo ya ubia unauhitaji 
nini?

•  Majukumu, wajibu na mamlaka waliyopatiwa 
wadau mbalimbali wa ubia na MKMEUWAWA. 
Haya yataelezwa katika usanifu wa mkabala 
wa mwitikio wa EUWAWA.

•  Ubia ulioundwa na hatua za makubaliano 
haya, k.m. mkataba wa makubaliano ya awali, 
kushirikiana rasilimali, n.k.

•  Namna ambavyo ubia huwekwa katika 
muundo wa mfumo wa utawala wa EUWAWA 
ndani ya taasisi zao.

•  Hatua za makubaliano miongoni mwa wabia 
kuhusu hali na changamoto ndani ya mfumo 
wakati wa upimaji na wakati wa awamu za tatu 
na nne.

•  Uchangamano mlalo na wima uliosababishwa 
na kufanya kazi kwa ubia.

•  Uhusiano kati ya aina mbalimbali za wadau  
kama vile serikali, mashirika ya kiraia na vyuo 
vikuu.

•  Njia na michakato waliyotumia wadau katika 
kutatua migogoro, kufanya kazi kwa pamoja na 
kufanya majadiliano.

•  Njia zilizotumika katika kuwafanya wadau 
wawajibike.

•  Uwezo wa kuendeleza taasisi ambao wadau 
wa MKMEUWAWA waliupata na namna 
ulivyotumika katika kuimarisha ubia na ujenzi 
wa mfumo.

•  Umuhimu wa baadaye wa muundo wa ubia na 
utawala katika awamu ya tano. Kumbuka kuwa 
ubia unatarajiwa kuendelea zaidi ya awamu ya 
majaribio.

Ni vyanzo gani vya taarifa za kujibu maswali 
ya utafiti?

Taarifa za upili
•  Usanifu wa mkabala mwitikio wa mfumo wa 

EUWAWA utatoa dondoo za majukumu, wajibu 
na mamlaka waliyopewa wabia pamoja na 
muundo wa utawala ambao utatumika wakati 
wa awamu ya majaribio.

•  Muundo wa mipango ya usimamizi wa 
programu na miradi ambayo inajenga sehemu 
ya mpango kazi katika kutekeleza mfumo 
mpya katika awamu ya nne. Mipango hii 
itaonesha aina ya shughuli na kazi za kila 
kundi la wadau na wabia wanaohusika.

•  Kumbukumbu za vikao vya upangaji na uratibu 
kati ya miundo mbalimbali ya wadau, kama 
vile. makundi ya wadau wanaohusika na 
vipengele vya mfumo, uratibu wa mikutano kati 
wa wawezeshaji jamii, wataalamu, mikutano ya 
sekta mtambuko, n.k.

•  Taarifa za warsha na mafunzo yaliyo ratibiwa 
na wadau kwa pamoja.

•  Taarifa za shughuli za U&T zilizofanywa na 
wadau kwa pamoja.

•  Taarifa zote zinazohusu MUT  ambazo 
zilipatikana kupitia mfumo wa U&T wakati wa 
awamu ya majaribio.

•  Mkataba wa makubaliano ya awali na 
makubaliano mengine ya ubia yaliyosaniwa.

Taarifa msingi
Taarifa msingi zinaweza kupatikana kwa kutumia 
muunganiko wa uhojaji wa kila mtu na 
majadiliano ya kivikundi ndani ya kila taasisi na 
makundi ya wabia, ikijumuisha kamati tendaji ya 
kitaifa ya MKMEUWAWA. Sehemu inayofuata 
inahusu zana mbalimbali kuhusu ubia na 
ushirikiano ambao tayari ulishafanyika hapo awali 
katika kijitabu cha MKMEUWAWA na unaweza 
kutumika kwa namna tofauti kujibu maswali ya 
utafiti kuhusu ubia na ujenzi wa makubaliano 
wakati wa ukusanyaji wa taarifa msingi.

26                 

4 .  K U P I T I A  M A T O K E O  Y A  A W A M U  Y A  K W A N Z A  H A D I  N N E



Je, ni namna gani upitiaji utafanyika?
Mbali na mapitio yanayofanyika kwenye dawati 
yanayotokana na taarifa za upili na taarifa msingi 
zinaweza kupatikana pia kwa kutumia zana na 
mbinu zilizo orodheshwa hapa chini:
•  Fanya uchambuzi wa wadau na linganisha 

taarifa za uchambuzi wa wadau zilizofanyika 
awamu ya kwanza kwa kutumia mchoro wa seti 
kama shirikishi, zana oneshi katika kuchambua 
umuhimu wa majukumu yaliyofanywa na 
wadau mbalimbali na uhusiano kati yao, 
ikijumuisha ya kundi lengwa la EUWAWA 
(Tazama awamu ya kwanza, sehemu ya nne).

•  Tumia jedwali la uchangamani kuchambua 
uhusiano wa sekta mtambuko miongoni mwa 
wabia katika kufanya kazi (Tazama awamu ya 
pili, sehemu ya 2.4).

•  Uchambuzi wa uwezo uwandani ili 
kuchunguza kinachowezesha na kile 
kilichowazuia wabia kuanzisha makubaliano na 
ushirikiano toshelevu kuhusu malengo ya 
mfumo wa EUWAWA (Tazama awamu ya tatu, 
sehemu ya sita).

•  Mchoro wa visababishi na athari katika 
kuonesha madhara ya changamoto ndani ya 
ubia (Tazama Awamu ya Pili, sehemu ya 2.4).

•  Jedwali la ushirikiano wa wadau na ushiriki 
wao (Tazama awamu ya tatu, sehemu ya sita).

•  Kupima ngazi ya ushiriki wa wadau na wabia 
mbalimbali kulingana na jedwali la aina ya 
ushiriki na kubainisha sababu za ushiriki katika 
ngazi mbalimbali (Tazama awamu ya nne, 
sehemu ya 2.3).

4.2.6 Kuupitia mchakato wa MKMEUWAWA
Kufikia sasa, maelezo na taarifa zote za 
mchakato wa upitiaji zimejikita katika mfumo wa 
EUWAWA na mchakato wa utekelezaji na 
majaribio ya mfumo mpya uliosanifiwa upya. Hata 
hivyo, wadau wa MKMEUWAWA wanatakiwa 
kufuatilia wapi wameshafika katika safari yote ya 
MKMEUWAWA ili kutengeneza mwelekeo wa 
kwenda nao katika awamu ya tano na zaidi yake. 
Wakati wa awamu ya kwanza wadau walikusanya 
mpango wa muda mrefu wa mfumo kwa ajili ya 
ujenzi wa mfumo wa EUWAWA wenye kuonesha 
hatua walizopiga katika awamu zote. Mchakato 
wa upitiaji mwishoni mwa Awamu ya Nne ni 
sehemu ya muda mzuri wa kupumzika na 
kufanya tafakuri kuhusu safari nzima ya ujenzi wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kutumia 
MKMEUWAWA. Baadhi ya maswali ya kujiuliza ni:
•  Je, hatua muhimu katika mpango wa 

MKMEUWAWA zimefikiwa kwa muda 
uliopangwa kulingana na matarajio?

•  Nini kilichosaidia au kilichozuia kufikia 
mafanikio ya hatua muhimu?

•  Je, mchakato wa ujenzi wa mfumo ulichukua 
muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa?

•  Ni nini changamoto, mafanikio na mafunzo 
yaliyopatikana wakati wa mchakato?

•  Ni namna gani mchakato wa MKMEUWAWA 
utakapo sogezwa mbele wakati wa awamu ya 
tano na zaidi hapo?
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4.3 Chambua na kukusanya matokeo 
ya upitiaji
Sehemu za 4.1 na 4.2 hapo juu zilielezea 
mchakato wa upitiaji na kutoa miongozo ya 
namna ya kusanifu na kufanya upitiaji. Kulingana 
na mawanda ya mfumo wa EUWAWA, ilishauriwa 
kuwa upitiaji ujumuishe sehemu mbalimbali za 
mfumo. Baada tu ya upitiaji kufanyika washauri 
wa kitaalamu na wadau wa MKMEUWAWA 
watatoa ripoti zifuatazo:
•  Upande wa wahitaji wa mfumo wa EUWAWA.
•  Upande wa watoa huduma wa mfumo wa 

EUWAWA.
•  Ubia wa MKMEUWAWA.
•  Safari ya MKMEUWAWA.

Ripoti hizi zote zinawakilisha sehemu kubwa ya 
mfumo wa EUWAWA na zinatakiwa 
kuchambuliwa kwa pamoja kwa ajili ya kupata 
mtazamo wa jumla kuhusu hali ya mfumo wa 
EUWAWA mwishoni mwa awamu ya nne na kama 
changamoto na vizuizi katika mfumo uliopita 
vimeshughulikiwa vya kutosha. 

Kwa kuzingatia uchambuzi wa ripoti hizi, 
washauri wa kitaalamu na wabia wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kutoa ripoti ya 
mwisho ya awamu ya nne ambayo inatoa 
muhtasari na mapendekezo ya matokeo kwa ajili 
ya mfumo mzima wa EUWAWA kuhusu namna 
ambavyo mfumo wa majaribio unaweza kuwa 
kwenye kiwango cha juu na au kufanya 
marekebisho ya baadaye. 

Uchambuzi wa ripoti zilizowasilishwa kuhusu 
upande wa wahitaji, mchakato wa ubia na 
MKMEUWAWA si kazi rahisi. Pia, ni muda wa 
kuhakikisha kuwa vigezo sita vya tathmini 
vilizingatiwa na kwamba mantiki yote ya upitiaji 
mwishoni mwa awamu ya nne/mwanzoni mwa 
awamu ya tano yameshughulikiwa. Sehemu 
inawaongoza washauri wa kitaalamu na wadau 
wa MKMEUWAWA kwa kuwasilisha mkabala 
msingi ambao unaweza kutumika katika 
mchakato. Kumbuka kuwa baadhi ya maswali 
chambuzi yanarudiwa katika ripoti zote 
kuhakikisha kuna mseto wa mbinu na uhalali wa 
matokeo.
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Mkabala chambuzi katika kukusanya na kuunganisha upitiaji wa ripoti za mfumo wa EUWAWA.

Upitiajiwa ripoti

na mchakato Hatimaye, nini tunataka kujua kutoka katika hii ripoti Aina ya mapendekezo yanayohitajika

Upande wa 

wahitajihuduma

•  Je, watumiaji wa EUWAWA waliridhika na huduma za 

EUWAWA zilizotolewa (aina ya viwango, upatikanaji, n.k.)?

•  Je, njia za utoaji huduma ni fanisi na zinafanya kazi kama 

inavyotakiwa?
Je, kuna huduma zingine mpya zinazotakiwa kujumuishwa 

kama sehemu ya utoaji huduma za EUWAWA?
•  

•  Je, kumewahi kuwapo vikwazo katika ushiriki?

•  Namna gani matakwa ya wajifunzaji yamejumuishwa?

•  Je, kuna kundi lengwa linalotakiwa kujumuishwa? Je, 

wanapendelea huduma gani?

•  Ni aina gani ya athari au mabadiliko ya haraka katika maisha ya 

kundi lengwa yanayoweza kuonwa kutokana na matumizi ya 

huduma za EUWAWA? Ni mabadiliko gani chanya na/au hasi 

yameshafanyika katika maisha ya kundi lengwa?

•  Unawezaje kulinganisha upimaji wa mahitaji ya sasa na upimaji 

wa awali/tafiti za msingi zilizofanyika Awamu ya Pili?

•  Ni maboresho gani ambayo yameshafanyika tangu mwanzo na

ni changamoto gani zilizobaki?

Uhusiano/Muhimu: Je, mfumo na huduma zinazotolewa bado 

zina mwitikio kwa mahitaji ya kundi lengwa navipaumbele vya 

wadau wa MKMEUWAWA, sera za nchi, mipango ya maendeleo 

ya taifa/sekta.

Athari: Ni kwa kiwango gani mfumo wa utoaji huduma za 

EUWAWA unatoa athari chanya au hasi, zilizokusudiwa au 

zisizokusudiwa?

•  Kama huduma bado ni muhimu kwa mahitaji/

masilahi ya makundi lengwa, ni mabadiliko/

maboresho gani yameshafanyika kwa ajili ya 

kuboresha, upatikanaji, utaratibu, n.k.?

•  Ni huduma gani zingine na au makundi gani 

lengwa ambayo yanatakiwa kujumuishwa katika 

mfumo wa EUWAWA? Hii inaathirije mawanda 

na muktadha wa EUWAWA?

•  Namna gani mfumo wa EUWAWA unaweza 

kupokea huduma za nyongeza na makundi 

lengwa?

•  Mapendekezo ya kuimarisha athari chanya na 

kupunguza athari hasi.

•  Ni zipi changamoto zilizobaki katika utoaji 

huduma ukilinganisha na upimaji wa mahitaji ya 

msingi? Nini chanzo cha mambo haya?

•  Nini kinatakiwa kufanyika kwa kiwango cha juu 

cha utoaji huduma zilizopo kwa eneo 

kubwa la kijiografia na makundi lengwa?



Vigezo endelevu vya tathmini ni mtambuko na 
vinatakiwa kupimwa kwa kuzingatia:
•  Je, athari chanya kwa maisha ya makundi 

lengwa ni endelevu kwa kipindi chote? Ni nini 
mfumo wa EUWAWA unatakiwa kutoa ili 
kuhakikisha mabadiliko endelevu?

•  Je, mfumo wa EUWAWA utafanya kazi katika 
mazingira endelevu na kuendelea kutoa 
huduma bora? Nini kinatakiwa kufanyika 
kuhakikisha kuwa taasisi inakuwa na mfumo 
endelevu katika ngazi za juu, za kati na chini?

•  Ni kwa namna gani muundo na uhusiano wa 
ubia unaendelea kuchangia mfumo endelevu 
kwa upande wa wahitaji na watoa huduma?

Kujibu Mantiki na Kufanya Upitiaji
Uchambuzi na ripoti vilivyounganishwa kwa 
pamoja, vinatakiwa kujibu maswali yote na 
mantiki ya upitiaji, kwamba, je, mfumo uliofanyiwa 
majaribio wa EUWAWA ulifanya kazi vizuri ili 
kuongezwa katika awamu ya tano. Na ni 
marekebisho gani, kama yapo, yanahitajika kabla 
ya kuendelea nao katika ngazi ya kitaifa? 
Inawezekana kuwa baadhi ya marekebisho 
yatafanyika wakati unaendelezwa katika ngazi ya 
juu. Haya yataelezwa katika sehemu inayofuata 
ya kijitabu hiki.
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Upitiajiwa ripoti

na mchakato Hatimaye, nini tunataka kujua kutoka katika hii ripoti Aina ya mapendekezo yanayohitajika

Upande wa 

utoajihuduma.

•  Hali ya mfumo wa sasa ikoje ikilinganishwa na upimaji wa 

msingi uliofanyika wakati wa awamu ya pili?

•  Je, vijenzi vyote vinafanya kazi na ni kwa kiwango gani?

•  Ni kwa namna gani mfumo unafanya kazi katika kutoa huduma 

za EUWAWA katika vipengele na vijenzi vyote vya EUWAWA?

•  Ni kwa namna gani mfumo unafanya kazi katika sekta zote za 

nyanja za utawala?

•  Je, chanzo cha vizuizi na changamoto zake vimebainishwa 

na vimeshughulikiwa? Kwa kiwango gani au kwa nini 

havikushughulikiwa? 

•  Ni kwa kiwango gani mkabalamwitikio wa mfumo sanifu wa 

EUWAWA (awamu ya tatu) umetekelezwa katika awamu ya nne?

•  Je, malengo yote ya mpango kazi wa awamu ya nne yamefanikiwa 

na ni kwa kiwango gani (mipango ya miradi vikundi na mkabala 

wa usimamizi wa programu za MKMEUWAWA)?

•  Je, kunaulinganifu wa upande wa utoaji na upande wa uhitaji?

Umuhimu/Uhusiano: Nini utangamano wa mfumo wa EUWAWA 

na programu zingine zinazohusiana na haya katika sekta na nchi? 

Kazi zinazofanana kuratibiwa,zinafanyika?

Ufanyaji kazi: Je, mfumo mpya sanifu wa EUWAWA unafanikiwa

au unatarajiwa kutimiza malengo yake?

Ufanisi? Je, mfumo mpya sanifu wa EUWAWA unafanikiwa au 

unategemewa kutimiza malengo yake?

Mapendekezo kuhusu:

•  Vijenzi vya mfumo bora.

•  Vijenzi duni vya mfumo na nini chanzo chake kwa 

ajili ya ufumbuzi?

•  Kufanya kazi kwa mfumo wote na uhusiano kati 

ya vijenzi na vipengele vya mfumo kwa nyanja za 

utawala.

•  Uchangamani miongoni mwa sekta.

•  Uboreshaji ufanisi wa mfumo.

•  Mkabala wa mwitikio wa usanifu wa mfumo wa 

EUWAWA: Je, bado ni wa kiwango cha juu au 

mfumounahitaji kusanifiwa upya ili kuendana na 

upande wa wahitaji?

•  Je, marekebisho na/au usanifu mpya unahitajika 

ili kuufanya mfumo kuwa wa kiwango cha juu?

Ubia wa EUWAWA •  Je, jinsi ubia ulivyoundwa wakati wa awamu ya nne (na 

kuelezewa katika mkabala mwitikio wa mfumo sanifu wa 

EUWAWA) unachangia katika mchakato wa kutoa huduma?

•  Ni hatua gani ya makubaliano iliyofikiwa miongoni mwa wadau

 wa MKMEUWAWA kuhusu ujenzi wa mfumo wa EUWAWA?

•  Je, wabia wametimiza mamlaka, majukumu na wajibu wao?

•  Nini changamotokubwa na mifano bora ya ubia?

Umuhimu wa ndani: Nini michango na uhusiano kati  ya majukumu 

ya wadau katika mfumo wa majaribio, na kazi za ndani, majukumu 

na mamlaka ya taasisi?

•  Kushughulikia changamoto kwa makubaliano 

miongoni mwa mahusiano ya wabia na ubia.

•  Kuunda upya ubia kama unahitajika.

Mchakato wa

MKMEUWAWA

•  Je, kuna ushahidi wowote dhahiri wa ujenzi wa mfumo wa 

EUWAWA katika Awamu za MKMEUWAWA? Je, malengo 

yamefikiwa?

  

•  Ni kwa namna gani MKMEUWAWA inasaidia wabia kujenga 

mfumo wa EUWAWA kipindi chote?

•  Ni kwa namna gani mchakato wa MKMEUWAWA 

utafanywa wakati wa Awamu ya Tano?
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5.1 Utangulizi wa Mchakato wa      
      Marekebisho

Hatua kubwa inayofuata au ndogo ya awamu  ya 
tano inajishughulisha na kufanya marekebisho ya 
msingi ya mfumo ili kufanya upanuzi, hasa kufikia 
ngazi ya kitaifa. Mapitio yatakuwa yametoa taarifa 
kuhusu hali ya sasa ya mfumo na kipi kinatakiwa 
kufanyika ili kuwa na mfumo utakaofanya kazi 
katika eneo kubwa na kwa ubora kuliko awamu 
ya nne ya majaribio. Hivyo, hatua ya 
marekebisho/nusu awamu itaanza kwa 
kukumbuka kuwa ni hatua ya mwisho. Hii 
inaongoza maboresho muhimu ambayo 
yanahitajika kufanyika, kwa maneno mengine, 
kufanya marekebisho kuelekea kwenye malengo, 
madhumuni na dira. Wadau wa MKMEUWAWA 
sharti wafanye uamuzi kama:

•  Wako tayari kuendelea na mfumo uliofanyiwa 
majaribio katika ngazi ya kitaifa: au

•  Wanaendelea nao katika awamu, ama kwa 
kuchagua kundi lengwa na maeneo ya 
kijiografia kwa ajili ya kufanya awamu 
tofautitofauti ya kuendelea na mfumo (mfano, 
idadi ya wilaya au mikoa kwa wakati mmoja); au

•  Wanaweza kuunganisha vipengele na vijenzi 
vya mfumo ambavyo vilionesha matokeo 
mazuri wakati wa majaribio ya awamu ya nne 
wakati wa uchangamani wa mfumo wa 
EUWAWA, hivyo, ufundi zaidi unahitajika katika 
kuendelea na mfumo (zingatia tahadhari 
iliyoelezwa mwishoni mwa sehemu hii kwa ajili 
ya kuendelea na mfumo huu).

Inakadiriwa kuwa baada ya kujaribu mfumo 
wakati wa awamu ya majaribio, wadau na kundi 
lengwa la MKMEUWAWA wanaweza kuwa na 
hamu ya kuendelea na huduma za EUWAWA ili 
kuwafikia walengwa wengi zaidi na eneo kubwa 
la kijiografia. Uzoefu katika nchi za Ethiopia na 
Uganda umeonesha kwamba mafanikio ya 
programu changamani na vituo vya kujifunzia 
jamii vya EUWAWA ambavyo vinajishughulisha 
na maslahi na mahitaji ni muhimu, si kwa 
watumiaji wa EUWAWA peke yake, bali wadau 
wa serikali za mitaa na asasi za kiraia ndani ya 
jamii na wilaya sambamba na sehemu 
zilizofanyiwa majaribio. Hii inaweza kusabisha 
msukumo kwa jamii kuhusu mwenye wajibu 
katika ngazi za serikali za mitaa ambao baadaye 
atatoa msukumo kwa serikali za mikoa/majimbo 
na serikali kuu kuanza kutekeleza mchakato. Pia, 
inaweza ikaonesha kwamba uchangamani wa 
huduma za EUWAWA ambazo zilikuwa bado 
zinafanyiwa kazi sambamba na majaribio, 
zimedhoofika sana ukilinganisha na zile za 
majaribio, kwamba hii itahitaji hatua za haraka za 
mchakato wa kusonga mbele.

Hii inamaanisha kuwa wadau wa MKMEUWAWA 
hawana muda wa kupumzika/kufurahia huku 
wakisubiri mchakato wa majaribio wa mfumo wa 
EUWAWA ukamilike wote kabla ya kuanza hatua 
inayofuata. Hivyo, sehemu za mfumo zinaweza 
kuwa zimeanza kutumika kwa kiwango cha juu 
wakati wa mchakato wa majaribio. Kwa hali hii, 
wadau wa MKMEUWAWA lazima wahakikishe 
kwamba sehemu hizo zimejaribiwa barabara na 
zinaweza zikaunganishwa katika maboresho ya 
baadaye ya mfumo yanayoweza kuhitajika baada 
ya majaribio kukamilika. 

Tukio la Kuboresha na Kupanua
Jedwali hapa chini linawakilisha matukio tofauti 
kuhusu matokeo ya upitiaji yatavyoonekana na 
namna ambavyo yatashawishi uwezekano wa 
kupanuka zaidi kulingana na marekebisho 
ambayo bado yanahitajika kufanywa. Kumbuka 
kuwa kunauwezekano wa kuwa na mseto wa 
matokeo ya upitiaji ambayo yataathiri 
marekebisho yanayohitajika. Mfano wa matukio 
ambayo yamewasilishwa ukurasa unaofuata 
yanajikita zaidi katika changamoto zinazolazimu 
marekebisho ingawa inaweza kuwa pia namna 
bora ya mifano ambayo inaweza kutumiwa kama 
njia ya kufanya upanuzi zaidi.
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Kwa hiyo, marekebisho katika mfumo wa 
EUWAWA kabla ya kufanya upanuzi 
yanategemea matokeo ya upitiaji na uamuzi 
katika ngazi ya kufanya upanuzi (kitaifa, mkabala 
kiawamu), dira ya EUWAWA na viwezeshi vyake 
ambavyo vitasaidia kufanya upanuzi, mfano. 

rasilimali toshelevu, makubaliano miongoni mwa 
wadau, n.k. Hatua za marekebisho zilizopangwa 
na zilizochukuliwa, sharti zitokane na mtazamo 
wa mfumo. Inaweza ikaonesha kwamba matokeo 
ya upitiaji yanabainisha usanifu mpya wa mfumo 
au sehemu za mfumo.
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Mifano ya matokeo ya 

upitiajiyanayowezekana
Mifano ya uboreshajiunaohitajika Uwezekano wa kupanua

Mfumo wa majaribiohautoi aina ya huduma 

zinazohitajika kwa kundi lengwa.

Kutazamwa upya kwa pande zote mbili za wahitaji 
huduma na watoa huduma katika mfumo hii inaweza 
kusababisha kuundwa upya kabisa kwa mfumo ili 
kuleta uwiano.Upande wa wahitaji na watoa huduma 
wa mfumo wanahitaji utazamwe upya na wanaweza 
kuhitaji kusanifu upya mfumo ili uendane na mahitaji yao.

Upanuzi utacheleweshwa mpaka pale huduma 

sahihi ya EUWAWA na mawanda na muktadha 

wa mfumo utakaposhughulikiwa.

Huduma zinaendana na mahitaji ya kundi 

lengwa lakini zinatolewa bila mpangilio na 

kwa ubora hafifu.

Mapendekezo kuhusu marekebisho, 

maboresho na kuwapo kwa vijenzi sharti 

kuzingatiwe (mapendekezo ya upande wa 

watoa huduma).

Kutegemeana na idadi ya vijenzivinavyotakiwa 

kuwapo/kurekebishwa, kufanya upanuzi 

kunaweza kufanyika kwa awamu.

Mazingira wezeshi ya mfumo hayapo/hayafanyi 

kazi sawasawa na hayawezi kutoa mwongozo

 kwa serikali za mitaa.

Upimaji wa vijenzi vinavyohitaji marekebisho 

madogo (matengezneo ya haraka) na vile 

vinavyohitaji kufanyiwa kazi kwa muda mrefu. 

Tafuta ufumbuzi wa muda.

Kufanya upanuzi kunaweza kuendelea, lakini 

lazima iwe katika awamu, kufanyike taratibu

wakati changamoto za mfumo zikishughulikiwa 

katika ngazi ya juu.

Miundo ya kitaasisi inazuia uwezeshaji wa 

utoaji huduma katika sekta na nyanja za 

utawala.

Tengeneza upya muundo wa taasisi na kufanya

 tena majaribio wakati unatafuta fursa za 

kuweka njia bora za utendaji kazi kitaasisi.

Hii inaweza kuchelewesha kufanya upanuzi

kulingana na umuhimu wa vipengele vya mfumo. 

Kufanya upanuzi kwa awamu unaweza 

kuendelea iwapo marekebisho ni madogo.

Bajeti na mgawanyo wa rasilimali (mchakato 

wa usimamizi) bado hautoshelezi kwa ajili ya 

mchakato wa majaribio.

Uwezo wa taasisi na wafanyakazi katika utoaji

huduma za EUWAWA haujafikia kiwango cha

kutoa huduma kwa makundi lengwa mengi 

zaidi. 

Tafuta mbinu mbalimbali za ukusanyaji rasilimali,

mf. Ufadhili wa sekta mtambukona bajeti. 

Tafuta namna ya uboreshaji wa utendaji kazi 

kutoka kwa waendeshaji na watoa fedha kwa 

mfuatano.

Labda kama kuna mbadala wakukabiliana na 

changamoto, haya ni matokeo muhimu sana 

na yanaweza kuhitaji majaribio na utafiti zaidi 

kwa njia mbalimnali katika kukusanya rasilimali 

nyingi/fedha zaidi na/au kufanya kazi kwa ufanisi zaidi.

Tafuta njia za kurudia na nguvu ya uwezeshajiwa

fursana kutengeneza muundo wa taasisi ambao

 unaweza kushughulikia masuala hayo.

Hii inaweza kuchelewesha upanuzina inatakiwa 

kushughulikiwa kwa muda mrefu endelevu. 

Kufanya upanuzi kunaweza kufanyika kwa 

awamu wakati unaendelea kufanya majaribio 

ya mipango ya kuwajengea uwezo na vijenzi 

vya mfumo unaohusiana nao. 

Vifaa vilivyotengenezwa wakati wa awamu ya

majaribiovinahitajika na vinatumiwa na wadau

katika miradi na programu mbalimbali

Kurudianjia bora ndani ya muktadha uliopo 

wa vijenzi unaweza kuzisaidiawakati unazuia 

na kufanyia kazi udhaifu mwingine wa mfumo,

 mf. kukosekana kwa rasilimali zilizopo.

Matokeo haya na mpango wa namna bora ya 

kufanya kazi yanaweza kupanuliwazaidi kwa 

awamu mpakapale vijenzi vya mfumo saidizi 

vitakapokuwepo.

Wabia wa MKMEUWAWA walifanikiwa 

kuendeleza makubaliano na ushirikiano wakati

wa awamu ya majaribio kwa mpango na 

utekelezaji wa pamoja.

Tumia matokeo ya upitiajichanya na tafuta 

namna ya kuyatumia katika kushughulikia 

madhaifu ya mafumo na kuwapo mkabala 

bora wa kiutendaji kadili iwezekanavyo.

Hiki ni kichocheo muhimu kwa upanuzilakini 

kinaonekana tu kamakiwezeshi katika kusaidia 

awamu ya upanuzipale inapowezekana.
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Kuendeleza Fikira za Kimfumo
Michakato na zana katika awamu ya tatu ya 
MKMEUWAWA (uchambuzi mbadala na Usanifu) 
bado unaweza kuendelea kutumika ili kubaini njia 
mbalimbali mbadala na kusanifu upya mfumo au 
vijenzi mahususi wakati ikimakinika na athari za 
vijenzi vilivyobaki katika mfumo. Wadau wa 
MKMEUWAWA wanatahadharishwa kuendelea 
na fikira za mifumo na mitazamo ya mfumo. Siyo 
jambo zuri kuchukua kipengele muhimu cha 
mfumo kinachofanya kazi vizuri na kukiweka 
sehemu ya kile ambacho hakifanyi kazi na bado 
ukategemea kupata matokeo yanayofanana 
kama kilivyokuwa kinafanya kazi katika mfumo 
uliokuwa unafanya kazi vizuri (Tucker, 2016). 
Hatua na kanuni za Awamu ya Tatu katika 

MKMEUWAWA vinabaki kuwa muhimu na pindi 
wadau wa MKMEUWAWA wanapokutana na 
matokeo ya upitiaji  na mapengo na changamoto 
zilizobaki ndani ya mfumo, wanatakiwa kurudia 
mchakato wa kutafuta hatua za kuingilia na 
kusawazisha ambazo zitatatua changamoto 
nyingi za kimfumo. Hizi ni sehemu ndani ya 
mfumo ambamo mabadiliko madogo katika 
kijenzi kimoja yanaweza kuzalisha mabadiliko 
mengi katika vijenzi vingine na namna mfumo 
mzima unavyofanya kazi (Meadows, 1999).
Inaweza kuwa ni jambo ambalo halihusiani tu na 
usanifu mpya bali pia utekelezaji na majaribio ya 
vijenzi fulani na visehemu vya mfumo tena kama 
michakato na zana zilizoelezewa katika kijitabu 
cha Awamu ya Nne. Sehemu inayofuata 
inaelezea mambo mbalimbali ya kuzingatia katika 
kurekebisha kwa upande wa kutoa/kupokea na 
mipangilio ya wadau wakiwa na mawazo ya 
upanuzi. Wanahitimisha na maelekezo kuhusu 
upangaji wa utekelezaji marekebisho.
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5.2 Marekebisho katika utaratibu 
wa utoaji huduma za EUWAWA
Matokeo ya upitiaji yanatafsiriwa kwa upande wa 
kutoa huduma za EUWAWA. Kwa mfano, kama 
watumiaji wa EUWAWA wataelezea kutoridhika 
kwao, ubora na upatikanaji wa huduma za 
EUWAWA kama vile madarasa ya kisomo au 
mafunzo dhaifu ya ufundi yenye kuambatana na 
vifaa pungufu na vifaa vya kujifunzia, chanzo cha 
haya yote kinaweza kuwa ni upande wa utoaji.

Yanapofanyika marekebisho ya kuboresha utoaji 
huduma, wadau wa MKMEUWAWA, kama watoa 
huduma za EUWAWA wanaweza kutafuta 
machaguo mbalimbali na utaratibu wa kutoa 
huduma kwa ufanisi. Wanaweza kuzingatia:

Kuchangamanisha utoaji huduma za EUWAWA
Kuchangamanisha huduma za EUWAWA 
kunaweza kuleta maana zaidi katika uzoefu wa 
ujifunzaji kwa watumiaji wa huduma za EUWAWA 
kwamba wanaweza kuzitumia kuanzia mwanzoni 
mwa mafunzo. Pia, inafaidisha wadau wa 
MKMEUWAWA kwa kuwapa mawanda mapana 
ya kuwafikia wajifunzaji  na uwezo wao katika 
kuonesha athari ya wanachokifanya. Huduma 
zinazohusiana na mafunzo ya ujuzi katika ufundi 
au kilimo yakiunganishwa na mafunzo ya ujuzi 
katika biashara na mafunzo ya mambo ya kifedha  
au upatikanaji wa huduma za kifedha na mikopo 
kama mtaji wa kuanzisha biashara. Huduma hizi 
zinaweza kutolewa na wadau mbalimbali wa 
MKMEUWAWA kutoka sekta mtambuko na 
nyanja za kiutawala. Kuchangamanisha huduma 
katika fungu kubwa kwa ajili ya wajifunzaji / 
watumia huduma za EUWAWA kuhitaji ushirikiano 
na marekebisho katika vijenzi vingi vya mfumo, 
mf.

•  Mtaala unaweza kuhitaji marekebisho ili kutoa 
nafasi kwa mada na michango/vifaa 
mbalimbali.

•  Vifaa vinaweza kutengenezwa kwa kuzingatia 
muundo wa vijarida vya wakufunzi, na vijitabu 
vya wajifunzaji.

•  Upimaji wa wajifunzaji sharti ujumuishe 
vipengele vyote vya huduma.

•  Wakufunzi wanaweza kuhitaji uwezeshaji wa 
ziada ili kuelewa mada mbalimbali kwa njia 
changamani.

•  Taasisi zinaweza kurekebisha mipango na 
bajeti zao ili kuwa na utaratibu mpya wa utoaji 
huduma.

•  Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini sharti utambue 
athari zitokanazo na vipengele mbalimbali na 
hivyo kujumuisha viashirio hivyo.

Mchakato changamani katika sekta mtambuko na 
nyanja za utawala haujawahi kuwa rahisi na 
unaweza kuhitaji wabia wa MKMEUWAWA kupitia 
upya dira ya mfumo wa EUWAWA, kubangua 
bongo kwa namna mbalimbali kuhusu utoaji 
huduma changamani, kugundua njia bora ya 
mafunzo yaliyopatikana kutokana na majaribio ya 
awamu na kama inawezekana, kubainisha 
majukumu na wajibu wa wadau ili kujenga tena 
makubaliano. Vijitabu vilivyopita vinajumuisha 
vifaa shirikishi katika kusaidia mchakato huu, 
kama vile jedwali, uchangamani, uchambuzi wa 
wadau, jedwali la ushiriki wa wadau.
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Uanzishaji na ufanyaji kazi wa Vituo vya Jamii 
vya Kujifunzia (VJK)
Vituo vya Jamii vya Kujifunzia ni mahali ambapo 
wajifunzaji wa EUWAWA wanaweza kupata 
huduma mbalimbali za EUWAWA katika sehemu 
moja karibu na mazingira wanayoishi. Vituo vya 
Jamii vya Kujifunzia vinaweza kuanzishwa katika 
majengo yaliyopo ambayo yanaweza 
kukarabatiwa na kuwekewa vifaa ili kutoa 
huduma mbalimbali za EUWAWA. Kama kuna 
fedha za kutosha, Vituo vya Jamii vya Kujifunzia 
vinaweza kujengwa. Vituo vya Jamii vya 
Kujifunzia vitahakikisha kuna vifaa ambapo 
huduma za EUWAWA zinaweza kutolewa kwa 
muda mrefu na zinaweza kutolewa kwa utaratibu 
wa taasisi inayo husika ndani ya mfumo wa 
EUWAWA. Wabia wa MKMEUWAWA 
watagawana majukumu kwa ajili ya huduma 
zitakazotolewa kwa kugawa wafanyakazi na 
rasilimali nyingine. Vituo vya Jamii vya Kujifunzia 
vitatoa fursa kwa wabia kupanua huduma zao 
kwa kundi lengwa kubwa zaidi na kujikita katika 
utoaji huduma bora. Hii itahitaji mfumo wa 
MKMEUWAWA kurekebishwa na kuhakikisha 
kwamba:

•  Sera, mikakati, na miongozo ya utekelezaji wa 
programu ndani ya kipengele cha mazingira 
wezeshi vinatambua na kuelezea vituo vya 
jamii vya Kujifunzia kama moja ya utaratibu 
muhimu wa kutoa huduma za mfumo wa 
EUWAWA. Bila kuviweka Vituo vya Jamii vya 
Kujifunzia katika kijenzi cha mazingira wezeshi, 
uendelevu wa miundo hii utaathiriwa. 

•  Vijenzi chini ya miundo ya kitaasisi 
vinarekebishwa kupitia nyanja na sekta za 
kiutawala, ikijumuisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA. Hii inaweza kuhitaji 
makubaliano rasmi kuhusu ugawaji wa 
wafanyakazi kwenye vituo vya Jamii vya 
kujifunzia lakini pia kurekebisha miundo katika 
ngazi ya kati na ya juu ambazo zitasaidia vituo 
vya jamii vya kujifunzia. Taratibu za uratibu 
ndani ya taasisi na kati ya serikali, vyama vya 
kiraia na vyuo vikihitaji uundwaji na 
kuvitaasisisha ili kuhakikisha kuwa kuna 
utaratibu endelevu. 

•  Michakato ya usimamizi kama vile mipango, 
bajeti, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini n.k. 
utatakiwa kuzingatia marekebisho ya utaratibu 
wa utoaji huduma wa ngazi za chini 
utakaoonesha mabadiliko makubwa katika 
vijenzi vyote katika kipengele hiki. Itahitaji 
mipango na bajeti za sekta mtambuko, 
kusanifu upya mifumo ya ufuatiliaji na tathmini 
na mifumo ya usimamizi wa taarifa.

•  Michakato ya kiufundi na namna huduma 
zinavyotolewa pamoja na mitaala, vifaa vya 
mafunzo, upimaji wa wajifunzaji utatakiwa 
kurekebishwa ili kuhakikisha utoaji wa huduma 
bora katika ngazi ambazo utoaji huduma za 
EUWAWA unalenga moja kwa moja watumiaji.

Ingawa marekebisho ya utaratibu wa utoaji 
huduma yanaweza kuwa muhimu, ni sehemu 
muhimu ya kuingilia katika kufanya uamuzi ili 
kuhakikisha kuwa mfumo wa EUWAWA unafikia 
malengo yake na dira ya muda mrefu. Matokeo 
na mapendekezo katika ripoti za upitiaji 
hayatakiwi kuchukuliwa kwa mtindo wa kijenzi 
kimoja baada ya kijenzi kingine, isipokuwa kwa 
kutumia fursa kufikia uamuzi wa kimkakati katika 
utoaji huduma za EUWAWA kama vile kubadili 
utaratibu na baadaye kurekebisha vijenzi vya 
mfumo kwa upande wa kutoa huduma ili 
kuwezesha utaratibu huu wa utoaji huduma.
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5.3 Marekebisho Katika Ufanyaji  
      kazi wa mfumo wa EUWAWA
Kurekebisha mfumo kwa upande wa utoaji 
huduma unaanza kwa kubainisha kama mfumo 
wa EUWAWA umeshughulikia mahitaji ya upande 
wa wahitaji wakati wa awamu ya majaribio. Hii 
itawezesha kutoa uamuzi kuhusu marekebisho ya 
utaratibu wa kutoa huduma na huduma zenewe 
kama ilivyojadiliwa katika sehemu iliyopita. Kwa 
kuzingatia uamuzi huo, vijenzi chini ya kila 
kipengele cha mfumo vinatakiwa kuzingatiwa 
kulingana na mapendekezo yaliyo katika ripoti ya 
upitiaji. Mchoro ufuatao katika sehemu ya 4.1 
(ukurasa 15)  katika kijitabu cha awamu ya tatu 
ya MKMEUWAWA (uchambuzi na usanifu 
mbadala) unatoa maelezo ya mchakato wa 
kufuata wakati wa kufanya uamuzi.

Wabia wa MKMEUWAWA hawawezi kujikita 
kwenye vijenzi vinavyohitaji marekebisho peke 
yake au ambavyo vinatakiwa kuwapo. 
Marekebisho ya moja ya vijenzi vya mfumo 
yanaweza kuchanua mahitaji ya marekebisho 
katika vijenzi vya mfumo uliopo na unaofanya kazi 
vizuri. Mifano ya marekebisho katika vipengele 
vya mfumo pamoja na vijenzi vyake vimeelezewa 
hapa chini. Hii itatofautiana kati ya nchi na nchi 
kulingana na matokeo na mapendekezo ya 
upitiaji.

Mazingira wezeshi
Nchi nyingi zina matatizo katika sera za elimu, 
lakini EUWAWA kama sekta ndogo, mara nyingi 
imekuwa ikiwakilishwa kwa kiwango cha chini 
katika mapana ya sera za elimu au ikichukuliwa 
kwa mtazamo finyu kama sera za kisomo, wakati 
wengine hawana sera  na wanategemea mikakati 
katika kutekeleza programu na utoaji wa huduma. 
Uhalisia wa sekta mtambuko wa EUWAWA si 
rahisi kuuona katika ngazi ya sera. Matokeo ya 
upitiaji yataelezea kama sera za kisekta za sasa 
zinatoa mwanya kwa mawanda na muktadha wa 
EUWAWA na mfumo wa majaribio uliosanifiwa 
wakati wa Awamu ya Nne. Kama mfumo wa 
majaribio uliweza kushughulikia mahitaji ya 
watumiaji wa EUWAWA na kuanza kuonesha 
athari, itakuwa ni ya muhimu katika kufanikisha 
dira. Hii inamaanisha kuwa sera na mikakati 
itahitaji marekebisho pia. Sera hazifanyiwi upitiaji 
au hazibadilishwi mara kwa mara na zinahitaji  
ushawishi wa matokeo na utetezi. Wabia wa 
MKMEUWAWA wanaweza kutumia fursa za 
upitiaji na ripoti zilizotolewa katika kunadi kwa 
mapana mabadiliko yanayohitajika katika ngazi 
za juu. Hii pia inahusisha miongozo ya kisheria 
ambayo inaweza kuhitaji michakato ya kuendelea 
kutangaza wakati wa upanuzi.
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Mkabala wa mwitikio wa mfumo sanifu wa 
EUWAWA kutoka awamu ya tatu, utakuwa tayari 
umezingatia vijenzi vya miongozo ya kina ya 
utekelezaji wa programu ili kuwawezesha wabia 
wote wa MKMEUWAWA kutekeleza majaribio. 
Kulingana na matokeo ya upitiaji haya yanaweza 
kuhuishwa na kurekebishwa kulingana na uzoefu 
uliopatikana wakati wa awamu za majaribio. 
Vijenzi, kama vile, mkabala wa vigezo, na muda 
wa kuwapo; kama hii iliwezekana wakati wa 
awamu ya majaribio, inawakilisha mafanikio 
makubwa ya mfumo. Hili pia litakuwa suala la 
kujumuisha EUWAWA katika mkabala wa vigezo 
uliopo kwa maana pana zaidi. Kama kijenzi hiki 
hakijashughulikiwa wakati wa awamu ya 
majaribio, kinatakiwa kijumuishwe katika mpango 
wa utekelezaji kwa ajili ya upanuzi. 

Taratibu za Kitaasisi
Kuanzisha na kuendeleza mabadiliko ya mfumo 
wa ushirikishaji viongozi kutoka taasisi wabia wa 
MKMEUWAWA ni muhimu, hasa pale unapojaribu 
kufanya mabadiliko ya muda mrefu na magumu. 
Mikabala ya mfumo inahitaji kufanya kazi katika 
mipaka yote na ngazi za utawala za taasisi na 
katika muktadha wa EUWAWA inahitajika kufanya 
kazi katika sekta zote. Wakati mabadiliko 
yanapotaasisiwa,? inakuwa ngumu kurudi nyuma 
kwenye ‘mfumo wa zamani wa ufanyaji kazi’ 
(OECD Public Governance and Territoial 
Development Directorate, 2017). Hii ina matokeo 

chanya na hasi. Ni vigumu kuifanya kuwa ya 
kitaasisi na kuchukua mapendekezo ya mfumo 
mpya lakini  inaonesha mchango wa utendaji kazi 
mzuri wa taratibu za kitaasisi unavyoweza 
kufanya kazi katika mfumo. 

Miundo ya EUWAWA kwa kila taasisi mbia  
inaweza kuhitaji marekebisho kulingana na 
matokeo na mapendekezo ya upitiaji. Haya 
hayana budi kuzingatia marekebisho katika 
nyanja zote za utawala na namna, kwa mfano, 
serikali itakavyohakikisha kuwa kila nyanja ya 
serikali inatekeleza majukumu na wajibu wake 
ndani ya mfumo mkuu. Upangaji toshelevu wa 
rasilimali watu mahiri unaweza kuwa moja ya 
changamoto kubwa  ndani ya mfumo wa 
EUWAWA na unaweza kuua kwa kuhisi kuwa 
unaweza kushawishi ama mfumo kupanuka au 
hapana. Hii inaweza kuhitaji uamuzi katika ngazi 
ya juu kutengeneza nafasi kwa wataalamu wa 
EUWAWA ndani ya miundo ya taasisi ya 
utekelezaji iliyopo.

Mbinu dhaifu za uzembe na uwajibikaji ni moja ya 
sababu kubwa za kushindwa kwa mfumo. Ikiwa 
mbinu zinazotumika katika kupima utendaji kazi 
dhidi ya kanuni na vigezo mara nyingi ni dhaifu, 
inaweza kuwa kwenye makaratasi lakini haiko 
katika vitendo, pamoja na taratibu dhaifu na 
kanuni hazipo au hazitekelezi ipasavyo (DEVCO 
B4 Education Discusion Paper, 2014). Usimamizi 
wa wawezeshaji na wawezeshaji wasaidizi wa 
EUWAWA unaweza kufanyika, lakini ripoti 
zimekuwa zitumika mara chache. Uwajibikaji wa 
vijenzi ni kigezo muhimu sana ili kubaini kama 
mfumo wa majaribio ulitimiza malengo yake au 
hapana na marekebisho yatafanyika kwa ajili ya 
upanuzi. 
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Vijenzi katika muundo wa ubia, hasa kati ya sekta 
za serikali na zisizo za serikali kwa kiasi fulani 
zimeshaelezewa katika sehemu ya 5.4 hapa 
chini. Inatakiwa kusisitizwa kuwa, mpaka pale 
miundo hii iliyopo na itakapotaasisishwa kama 
miundo rasmi katika mifumo ya EUWAWA, 
haiwezi kupanua mfumo wa EUWAWA. Serikali 
peke yake haiwezi kutoa huduma zote za 
EUWAWA zinazohitajika katika nchi. Vipengele 
vya mfumo wa taratibu za kitaasisi zinabeba uzito 
muhimu katika kubaini umuhimu wa kupanua 
mfumo majaribio.

Michakato ya usimamizi
Vijenzi chini ya michakato ya usimamizi ni 
mtambuko na vina uwezo wa kushawishi utendaji 
kazi wa vijenzi vingine. Mpango shirikishi, 
upangaji wa bajeti na rasilimali stahiki ni vijenzi 
vikubwa katika kufanikisha utekelezaji wa 
majaribio wakati wa Awamu ya Nne na 
utabainisha kama upanuzi unawezekana na ni 
kwa kiwango gani. Kumbuka kuwa msisitizo 
umewekwa katika mpango shirikishi na 
mapendekezo ya upitiaji hayana budi kubainisha 
iwapo wadau wote wamehusishwa na namna 
upangaji unavyosambazwa katika nyanja 
mbalimbali za utawala na uhusishaji wa sekta 
nyingi. Marekebisho yanaweza kuhitajika katika 
mchakato huu na mfumo wa upangaji, n.k.

Kama awamu ya majaribio haikufanikiwa katika 
kupanga vijenzi vya bajeti na rasilimali kwa 
malengo ya muda mrefu ndani ya taasisi, 
inaweza kusisisha upanuzi wa mfumo wa 
EUWAWA. 

Inaweza kumaanisha kuwa wabia wa 
MKMEUWAWA wanaweza kuamua kuendelea na 
awamu ya upanuzi wakati wanaendelea kufanyia 
kazi ushahidi wa kushawishi kwa ajili ya ugawaji 
kitaifa na serikali za mitaa pamoja na kutafuta njia 
yenye ubunifu ya udhamini wa sekta zote na 
taratibu za kutoa huduma kwa ufanisi na 
ukamilifu. Vijenzi hivi havitakiwi kuachwa mpaka 
mwishoni mwa Awamu ya Nne, lakini mikakati ya 
utangazaji makini na ushahidi wa kushawishi 
lazima uendelee wakati wa awamu ya majaribio 
kwa ajili ya kushawishi upatikaji wa fedha na 
kuhakikisha kuwa pale Awamu ya Tano 
inapofikiwa fedha inakuwapo angalau kwa ajili ya 
kuanza awamu ya upanuzi.

Ufuatiliaji na tathmini na usimamizi wa mifumo ya 
taarifa ya awamu ya majaribio utakuwa chini ya 
uangalizi wakati wa upitiaji, kwa ufanyaji kazi na 
usanifu wao, pamoja na kuthibitisha aina ya data 
na taarifa walizoweza kuipatia timu ya upitiaji. 
Mifumo inaweza kuhitaji marekebisho katika 
viashirio, namna data zilivyokusanywa, 
uchambuzi, uhifadhi na zilivyotumika. Uratibu na 
mchakato wa kuratibu unategemea miundo 
iliyokwishawekwa, lakini michakato yenyewe 
inaweza kuhitaji marekebisho, mf. Aina gani ya 
ajenda inatakiwa kuendelezwa na namna gani 
wabia wanawajibika katika kuiratibu, n.k.
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Michakato ya kiufundi
Kama ilivyotajwa hapo juu, nchi nyingi zimelezea 
sera na mikakati ambayo inaonesha namna 
ambavyo sera itatolewa, lakini wanashindwa 
kuelewa hali halisi iliyopo na uwezo na vijenzi 
vinavyohitajika katika kutoa huduma. Vijenzi chini 
ya mchakato wa kiufundi vinajiegemeza katika 
kiini cha utoaji huduma na haya ndiyo makutaniko 
ya mfumo na watumiaji wa EUWAWA. Mkabala 
wa mfumo sanifu wa mwitikio wa EUWAWA 
umeelezea aina ya huduma zinazotolewa na 
mfumo na miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ngazi ya kitaifa utakapowapa wabia wa 
MKMEUWAWA maelezo ya namna ya utoaji 
huduma utakavyofanyika. 

Mtaala na mbinu za programu katika utoaji 
maudhui ya mtaala (mf. aro, mbinu ya Fuine ya 
REFLEKI, FAL, n.k.) utajaribiwa wakati wa Awamu 
ya Nne. Timu ya upitiaji itaonesha namna 
maudhui na mbinu zinavyopokelewa na 
wajifunzaji wa 

MKMEUWAWA na namna walivyofaidika nazo 
katika kubadili maisha yao. Marekebisho 
yanaweza kufanyika kulingana na mahitaji  ili 
kuhakikisha kuwa mtaala unaendana na wakati 
na njia za ufundishaji ni shirikishi na 
kuwawezesha vijana na watu wazima kupata 
programu zenye ubora. Vifaa vitakavyotumika 
katika kuwezesha ujifunzaji vitarekebishwa ili 
kuendana na mapendekezo.

Vijenzi vya kujengea uwezo vinaweza kufanyiwa 
mabadiliko ya kimfumo. Hailengi tu wawezeshaji 
na wawezeshaji wasaidizi wa ndani, bali 
uwezeshaji wa mfumo mzima, ikijumuisha 
mameneja wa mfumo. Inaweza kuhitaji vyuo vikuu 
na vyuo kufikiria upya kuhusu mitaala na namna 
watakavyowaandaa wataalamu kuchukua 
majukumu mapya ya mfumo wa EUWAWA. 
Upanuzi unamaanisha kuwa wafanyakazi wengi 
watahitajika. Ni namna gani hawa wafanyakazi 
watapewa mafunzo na nani atawafundisha? Pia, 
inaweza kuhitaji namna ya kufikiria kuhusu taasisi 
fulani inayoweza kutoa baadhi ya mafunzo ya 
kuwajengea uwezo na mafunzo ya kufanya kazi 
kwa watoa mafunzo wa EUWAWA. Kipaumbele 
sharti kiwe kwa wataalamu wa sekta. Wabia wa 
MKMEUWAWA wanaweza kufikiria pia nguvu ya 
mafunzo wakati wanazingatia ubora.

Upitiaji utaonesha namna ambavyo upimaji wa 
wajifunzaji umefanyika, matokeo yalikuwaje na 
kama upimaji wa wanafunzi unaonesha kuwa ni 
toshelevu  kwa lengo la kuwafanya wanafunzi 
kuendelea na fursa nyingine za kimasomo. 
Msisitizo sharti uwekwe kwenye mahitaji ya 
mkabala wa vigezo na namna unavyohusiana na 
upimaji wa wajifunzaji, ufuatiliaji na tathmini, n.k. 
Wabia wa MKMEUWAWA watafanya 
marekebisho muhimu ili kuhakikisha kuwa kuna 
uhusiano kati ya vijenzi hivi vya mfumo.
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5.4 Marekebisho katika ubia 
Umuhimu wa uongozi katika marekebisho na 
uboreshaji wa mfumo wa EUWAWA umejadiliwa 
chini ya mabadiliko yaliyotajwa hapo juu na 
yanayohitajika katika kipengele cha mipangilio ya 
kitaasisi. Hata hivyo, uongozi pekee hautoshi. 
Umati muhimu wa watendaji au mtu mmojammoja 
miongoni mwa wabia wa MKMEUWAWA katika 
majukumu na nafasi mbalimbali, ambao 
wanafahamu haja ya mabadiliko na wanayo nia 
ya kuyafanyia kazi, ni muhimu sana kwa ajili ya 
kubadilisha mfumo (OECD Public Governance 
and Territorial Development Directorate, 2020). 
Kufanya marekebisho kunahusu tu mabadiliko. 
Hili linaturejesha kwenye umuhimu wa kujenga 
makubaliano miongoni mwa wabia wa 
MKMEUWAWA kama ilivyofafanuliwa katika 
Awamu ya Kwanza na kusisitizwa kama kiungo 
muhimu cha mafanikio katika awamu zote za 
MKMEUWAWA.

Upitiaji wa mfumo utakuwa umejumuisha upitiaji 
wa ubia pia. Hili linajumuisha mipangilio ya 
kimuundo na kitaasisi miongoni mwa wabia, 
ambalo linashughulikiwa katika kipengele cha 
mfumo wa kitaasisi, lakini kwa namna wabia 
wanavyofanya kazi na kiwango cha makubaliano 
miongoni mwao. Kadiri awamu za MKMEUWAWA 
zilivyokuwa zikiendelea kwa muda fulani, 
makubaliano miongoni mwa wabia wanaweza 
kuwa yameathiriwa na masuala mbalimbali kama 
vile:

•  Mabadiliko katika uongozi wa asasi ambazo ni 
sehemu ya ubia wa MKMEUWAWA.

•  Mabadiliko ya wataalamu wa kiufundi ambao 
wana wajibu wa kutekeleza MKMEUWAWA, 
hasa wakati majaribio katika Awamu ya Nne.

•  Mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi, kimazingira 
na kijamii na changamoto katika nchi 
inayohusika.

•  Mabadiliko katika sera na mikakati ambayo 
inaweza kuathiri mabadiliko katika mipango na 
ugawaji wa rasilimali.

•  Mabadiliko katika miundo ya kitaasisi na 
namna ilivyopangiliwa kwa ndani.

Kuendeleza makubaliano katika hali za namna hii 
siyo rahisi na inahitaji nia ya dhati kutoka kwa 
kundi muhimu la wabia wa MKMEUWAWA ili 
kuendeleza dira na muundo wa mfumo wa 
EUWAWA wenye malengo yake wenyewe. 
Inahitaji unyumbufu ili kuitikia mabadiliko na 
kuyajumuisha katika muundo wa mwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA katika mchakato wa 
majaribio.

Ubia bora kabisa wa MKMEUWAWA utakuwa na 
makubaliano ya dhati ili kusukuma marekebisho 
yanayohitajika ili kuufanya mfumo ufanye kazi 
katika ngazi ya taifa au angalau katika mawanda 
mapana kuliko awamu ya majaribio. Baadhi ya 
viashirio vya ‘kujaribu’ kiwango cha makubaliano 
na utayari wa wabia wa EUWAWA kukumbatia 
mabadiliko ya mfumo ni pamoja na (OECD Public 
Governance and Territorial Development 
Directorate, 2020):

•  Ajenda ya ubunifu na mabadiliko ya mfumo 
imeota mizizi miongoni mwa wabia wa 
MKMEUWAWA.

•  Wanafunzi/watumiaji wa huduma za EUWAWA 
wamekuwa kipaumbele katika michakato ya 
kufanya uamuzi.

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA 
vimefunika mitazamo ya asasi mojamoja.

•  Kuna imani na mahitaji ya kufanya majaribio na 
kuyakumbatia mabadiliko ya mfumo.

•  Mistari kati ya wadau kama vile serikali, asasi 
za kiraia na vyuo vikuu imefifishwa na matatizo 
yanayotatuliwa kwa kutazama kile kilicho bora 
zaidi kwa mfumo wa EUWAWA.
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Ili kufikia kiwango cha makubaliano na uhusiano 
wa kiubia, utendaji bora uliobainishwa katika 
zoezi la upitiaji unapaswa kukumbatiwa na 
kutaasisishwa, wakati changamoto zinapaswa 
kushughulikiwa kwa kufanya kazi kama timu, 
utatuzi wa migogoro na kutumia zana katika 
vijitabu vilivyopita vya MKMEUWAWA kama vile 
uchambuzi wa wadau, kuanzisha majukumu na 
wajibu upya, kuchunguza mamlaka na kutafuta 
njia za kila mbia kutimiza majukumu yao katika 
mfumo.

Ubia unapaswa kujumuisha utambuzi wa kanuni, 
ratiba za asasi na miiko ya kitamaduni ya kila 
asasi mbia na jinsi inavyoweza kuchangia katika 
muundo wa ubia wa MKMEUWAWA. 
Marekebisho katika ubia yanaweza kujumuisha 
marekebisho ya muda mfupi kama vile kuainisha 
majukumu na wajibu, jambo ambalo linaweza 
kuangazia maeneo yenye migogoro na 
kuwafanya wabia kuyatazama upya malengo ya 
mfumo, lakini pia kunaweza kuwapo na 
marekebisho ya muda mrefu ambayo yatafanyika 
wakati wa kupanua mfumo, kwa mfano, kurejesha 
tena uaminifu, kuhakikisha uwajibikaji unafanyika, 
kuwajengea uwezo wadau, n.k.

5.5 Mpango wa kuyatendea kazi     
      marekebisho katika mfumo wa  
      EUWAWA na utoaji huduma
Hatua ya marekebisho katika Awamu ya Tano 
inajumuisha yafuatayo:

•  Wadau wa MKMEUWAWA watapokea taarifa 
za upitiaji na kamati ya utendaji ya taifa ya 
MKMEUWAWA inapaswa kupanga warsha, 
mikutano na fursa za wadau kujumuika pamoja 
na kuidhinisha matokeo ya taarifa hizo.

•  Warsha ya uchambuzi au mfululizo wa warsha 
hizo, zitatakiwa kwa ajili ya wabia kuchukua 
mapendekezo kutoka kwa timu za upitiaji 
kuhusu mtazamo wa kimfumo. Wabia 
wanapaswa kuzingatia hali ya mfumo baada ya 
majaribio, namna unavyolinganishwa na hali 
iliyobainishwa na utafiti wa msingi katika 
Awamu ya Pili na changamoto zipi pamoja na 
vizuizi vya mfumo vimebakia. Kama 
hayajabainishwa katika taarifa, basi uchunguzi 
kama ule wa Sehemu ya Pili wa awamu ya pili 
unapaswa kufanywa ili kutambua sababu kuu 
za masuala yaliyobainishwa.

•  Michakato iliyoelezwa katika awamu ya tatu, 
inaweza kurudiwa kwa sababu wabia kwa sasa 
wapo katika ngazi inayofanana na ile ya kipindi 
cha baada ya Awamu ya Pili wakati mfumo 
ulipotathminiwa na sababu kuu za changamoto 
za mfumo zilipotambuliwa.
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•  Sehemu bora za kuingilia ili kushughulikia 
changamoto za mfumo zilizobakia zinapaswa 
kuchunguzwa na machaguo mbadala kupimwa 
moja dhidi ya lingine (Angalia kijitabu cha 
Awamu ya Tatu, Sehemu ya Nne).

•  Athari ambazo marekebisho haya yanazo kwa 
kila kijenzi mahususi zinaweza pia kuathiri 
vijenzi vilivyopo na vinavyofanya kazi. Hivyo, 
athari hii inapaswa kutathminiwa, iwapo 
yatahitajika mabadiliko/marekebisho 
yanapaswa kufanywa katika vijenzi vilivyopo 
(Angalia kijitabu cha Awamu ya Tatu).

•  Hatimaye, mibadala bora zaidi kwa majaribio 
inapaswa kuchaguliwa na usanifu mpya wa 
mfumo unapaswa kuoneshwa katika andiko la 
muundo mpya/uliosasishwa wa mwitikio wa 
mfumo wa EUWAWA kama ilivyofafanuliwa 
katika Awamu ya Tatu.

Kutegemeana na kiwango na idadi ya 
marekebisho yanayotakiwa, wadau wa 
MKMEUWAWA wanaweza kuamua kuingia katika 
awamu ya muda mfupi ambapo katika awamu 
hiyo marekebisho haya yatafanywa kabla ya 
kuanza kupanua wigo au kuanzisha upanuzi wa 
awamu wakati marekebisho yanafanywa. 
Mpango wa utendaji kama ule wa Awamu ya Nne 
unaweza kuandaliwa ili kuwezesha utekelezaji wa 
marekebisho kabla na/au wakati wa kupanua 
wigo.
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6.1 Utangulizi wa mchakato wa   
      kupanua wigo
Kupanua wigo kunafasiliwa kama ‘kuongeza, 
kuzidisha, kurekebisha na kudumisha sera, 
programu na miradi katika eneo la kijiografia na 
kwa muda fulani ili kufikia idadi kubwa zaidi ya 
watu’ (Linn, 2014). Katika muktadha wa kujenga 
mfumo wa EUWAWA na MKMEUWAWA hili 
linahusu kulifikia kundi lengwa kubwa zaidi 
(katika idadi na utofauti) katika eneo kubwa zaidi 
la kijiografia (ikiwezekana nchi nzima) kuliko 
wakati wa awamu ya majaribio. Pia, zingatia 
kwamba, mfumo wa kawaida uliopo wa EUWAWA 
ambao ulikuwa ukifanya kazi sambamba na 
mfumo wa majaribio inawezekana haukuwa na 
uwezo wa kuifikia nchi nzima na wanafunzi wote 
kama inavyotakiwa. Tathmini ya mfumo katika 
Awamu ya Pili inakuwa imebainisha sababu kwa 
nini hali ilikuwa hivi. Moja ya sababu inaweza 
kuwa ukosefu wa ushirikiano uliotaasisishwa 
miongoni mwa wadau wa EUWAWA. Hili mara 
nyingi linadhihirishwa na serikali kutekeleza 
programu za kiwango kikubwa za ubora duni 
(kwa sababu nyingi) na asasi za kiraia hutekeleza 
miradi ya kiwango kidogo ambayo inaweza 
kuonesha matokeo na athari nzuri lakini siyo 
lazima iwe imeandaliwa kwa kuzingatia vigezo 
vya kuipanua baadaye.

Sehemu iliyopita kuhusu marekebisho ambayo 
yanapaswa kufanywa kwa ajili ya kupanua wigo 
pia ilibainisha kwamba, wabia wa MKMEUWAWA 
huenda wasiweze mara zote kuwa na ujasiri wa 
kusubiri mpaka awamu ya majaribio na majaribio 
ikamilike lakini wanaweza kulazimika kuanza 
kupanua sehemu za mfumo zilizojaribiwa katika 
awamu ya majaribio. Mifano inaweza kujumuisha 
mitaala, mbinu za mafunzo na uandaaji wa zana 
za kujifunzia ambazo zinaweza kupanuliwa katika 
mfumo uliopo wa kawaida. Zingatia hadhari 
kwamba mara baada ya mfumo uliofanyiwa 
majaribio kupanuliwa athari za uamuzi huu 
zinapaswa kutathminiwa katika vijenzi vyote vya 
mfumo ili kudumisha mtazamo wa mfumo mzima.
Upitiaji mwanzoni mwa Awamu ya Tano, 
utawafahamisha wabia ni changamoto zipi 
zimebaki katika mfumo na kwa kiwango gani 
mfumo uliojaribiwa upo tayari kupanuliwa. Kwa 

msingi wa taarifa hii, wabia wa MKMEUWAWA 
wanaweza kuamua kuwa na mchakato wa 
kufanya upanuzi taratibu, kwa mfano, kupanua 
katika maeneo fulani ya kijiografia 
yaliyochaguliwa na/au na makundi lengwa 
yaliyochaguliwa kwa muda fulani. Hii 
inamaanisha kwamba upanuzi unaweza 
kufanywa kwa kipindi cha miaka kadhaa kukiwa 
na mpango wa namna upanuzi utakavyofanywa. 
Matokeo hasi ni kwamba, yanaweza kuchukua 
muda mrefu zaidi kuwafikia walengwa wa 
EUWAWA katika nchi nzima, lakini faida ya 
mkabala wa upanuzi wa awamu ni kwamba, 
wabia watajifunza masomo njiani na bado 
wanaweza kufanya marekebisho katika mfumo 
wakati wakiendelea kuusambaza katika nchi 
nzima. Ushawishi wenye ushahidi utaendelea 
kutumika, hasa katika kuwashawishi wafanya 
uamuzi katika ngazi za sera na mkakati. Dira ya 
mfumo wa EUWAWA itaendelea kuongoza 
mchakato wa kupanua wigo wakati ikitathmini 
uendelevu na athari kadiri utekelezaji 
unavyoendelea. Wabia wa MKMEUWAWA 
watatakiwa kujikita kwenye utaasisishaji wa 
mfumo na kuhakikisha kwamba, wabia wote 
wana uwezo wa kutimiza majukumu na mamlaka 
yao. Vipengele na masuala muhimu yanayoathiri 
upanuzi wa mfumo yamejadiliwa katika sehemu 
ya 6.2.

Njia za kupanua wigo zinaweza kuwapo kwa 
miaka mingi na kujumuisha mfululizo wa miradi 
na hatua nyingi na za miaka mingi. Mahali 
ambapo hili linahusika, zingatio muhimu ni kuwa 
na njia ya upanuzi yenye mafanikio ambayo kila 
hatua inayochukuliwa baadaye (au mradi) 
unapaswa kujengwa kimfumo kuhusu mradi 
uliotangulia ili kutengeneza athari mkusanyiko 
ambazo zitaendana na lengo na dira ya muda 
mrefu ya mfumo wa EUWAWA uliopanuliwa. Kila 
mradi unapaswa kuchangia matokeo endelevu 
(Linn, 2014). Muundo wa usimamizi wa programu 
ya MKMEUWAWA uliowasilishwa katika Awamu 
ya Nne, unatoa utaratibu muhimu wa kuratibu 
miradi hii na kuhakikisha kuwa, kuna mchakato 
changamani wa kujenga mfumo katika mchakato 
wa kupanua wigo. Mazingatio na hatua katika 
kupanua wigo vimeelezwa katika sehemu ya 6.3.
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6.2 Masuala yanayoathiri       
      mchakato wa kupanua wigo
Masuala mengi yanaweza kuathiri uwezo wa 
upanuzi wa mfumo wa EUWAWA uliofanyiwa 
majaribio. Baadhi ya masuala haya tayari 
yalishajadiliwa wakati wa hatua za upitiaji na 
marekebisho na yanaweza kuwa mazito sana 
kiasi kwamba, yanaweza kusimamisha au 
kupunguza mchakato wa upanuzi. Masuala hayo 
yanahusiana kwa karibu na ufanyaji kazi wa 
mfumo na vijenzi vyake vyote, lakini unajumuisha 
mashinikizo ambayo mfumo unawekewa kutoka 
upande wa mahitaji na mazingira ya nje pamoja 
na mienendo miongoni mwa wabia wa 
MKMEUWAWA. Masuala haya kwa asili 
yanaweza kuwa hasi au chanya. Kwa kuzingatia 
masuala haya, wabia wa MKMEUWAWA 
wanaweza kupanga na kutekeleza mchakato 
bora wa kupanua mfumo.

Masuala muhimu zaidi yanayoathiri mchakato wa 
kupanua wigo wa mfumo ni pamoja na (Linn, 
2014):

•  Ubunifu na ujifunzaji: Kwa kawaida upanuzi 
huanza na wazo jipya, muundo au mkabala 
katika umbo la mradi au programu ya 
majaribio (Awamu ya Nne). Kwa kujifunza 
kutokana na uzoefu huu, kwa ufuatiliaji na 
tathmini, kwa michakato ya kujifunza ya ndani 
ya asasi (mfano, kupitia duru bora za kujifunza 
kama ilivyopendekezwa katika Awamu ya Nne) 
na aina zingine za ujifunzaji wenye ushahidi, 
maarifa yanatengenezwa na yanaweza 
kutumika kupanua majaribio kupitia upanuaji, 
uzidishaji na uendanishaji vikiwa na athari 
nyingi.

•  Njia za kupanua wigo: Njia ni mfululizo wa 
hatua ambazo zinatakiwa kuchukuliwa katika 
mchakato wa kupanua wigo. Njia inaanza na 
ubunifu, majaribio au utendaji  unahitaji dira ya 
kiwango cha mwisho kinachochukuliwa 
kwamba, kinafaa kwa ajili ya kuchukua hatua. 
Pia, unahitajika mkakati kwa ajili ya kufikia 
kiwango hicho kupitia hatua za kati. Hii 
inaweza kujumuisha mradi mmojammoja 
ambao unaweza kusaidia kuhakikisha kwamba 
maendeleo yanakuwapo kuelekea lengo la 
mwisho. Zinaweza kuja njia nyingi tofauti kwa 
ajili ya kupanua hatua iliyochukuliwa yenye 
mafanikio. Changamoto ni kuipata njia yenye 
mafanikio zaidi. Sehemu ya kijitabu inayohusu 
kurekebisha mfumo uliofanyiwa majaribio 
ilianza kuchunguza njia hizi na zitafafanuliwa 
zaidi katika sehemu ya 6.3 hapo chini.
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•  Waendeshaji/wasukumaji: Kama ilivyokuwa 
mwanzoni mwa MKMEUWAWA katika Awamu 
ya Kwanza, nguvu au waendeshaji wanatakiwa 
ili kusukuma mbele mchakato wa upanuzi kwa 
kufuata njia. Hawa wanaweza kuwa:

-  Kama ilivyotajwa hapo juu, masilahi katika 
mafanikio ya mkabala wa majaribio yanaweza 
kuongeza mahitaji kutoka jamii na wilaya za 
jirani kuanza kufanya upanuzi mapema zaidi 
katika maeneo yao.

-  Viongozi wenye maono au vinara mara nyingi 
husukuma mbele mchakato wa upanuzi. Dira 
inahitajika ili kutambua kuwa upanuzi 
unatakiwa, unapendwa na unawezekana.

-  Vichocheo vya nje kama vile migogoro ya 
kisiasa na kiuchumi au mashinikizo kutoka 
kwa watendaji wa nje, wafadhili, AZISE au 
mahitaji ya jamii, yanaweza kusukuma mbele 
mchakato wa upanuzi. Suala la ukosefu wa 
ajira kwa vijana barani Afrika ni moja ya 
mifano inayosukuma kipengele cha mafunzo 
ya ujuzi nje ya mfumo rasmi katika mfumo wa 
EUWAWA.

-  Motisha ni muhimu kwa ajili ya kusukuma 
mabadiliko ya tabia za wadau na wabia kwa 
ajili ya kufanya upanuzi endelevu uwezekane. 
Hii inaweza kujumuisha zawadi, mashindano 
na misukumo kupitia michakato ya kisiasa, 
upitiaji taalimu na tathmini mbalimbali. 
Ufuatiliaji na tathmini dhidi ya malengo, 
vigezo na viwango vya utendaji ni vipengele 
muhimu ili kuweka motisha na uwajibikaji. 
Zana ya MKMEUWAWA ya tathmini za 
kitakwimu ya kutoa alama katika Awamu ya 
Pili, tayari imethibitisha kuwapo kwa 
mashindano na motisha kati ya wilaya, mikoa 
na nchi mbalimbali kufanya vizuri zaidi katika 
kujenga mfumo.

•  Nafasi mbalimbali: Kwa ajili ya upanuzi wenye 
mafanikio, vikwazo na vizuizi vya mfumo 
vinatakiwa kuondolewa na hali wezeshi, 
zinazojulikanazo pia kama ‘nafasi mbalimbali’, 
lazima zitengenezwe kwa ajili ya kuchukua 
hatua mbalimbali ili mfumo uweze kukua. 
Vizuizi hivi vya mfumo pamoja na utendaji bora 
vitakuwa tayari vimedhihirishwa wakati wa 
awamu ya upitiaji na kupendekezwa 
kuchukuliwa kama marekebisho. Kwa mfano, 
vinajumuisha miongoni mwa vingine:

-  Nafasi za kifedha: Katika MKMEUWAWA hizi 
zitakuwa kijenzi cha mfumo cha bajeti na 
mgawo wa rasilimali. Kupanua wigo 
hakutawezekana, isipokuwa kama rasilimali 
zitakusanywa ili kusaidia hatua ya kupanua 
wigo, na/au gharama za hatua hivyo 
kuchukuliwa kama nafuu na fanisi zaidi na za 
kutosha katika nafasi iliyopo ya kifedha. Hili 
linajumuisha viashirio vinavyohusiana na 
ufanisi na kwa hiyo, litajumuisha pia vijenzi 
vyote chini ya kipengele cha mfumo cha 
michakato ya usimamizi.

-  Nafasi ya sera: Mfumo wa kisera na kisheria ni 
lazima uruhusu au urekebishwe kusaidia 
kupanua wigo. Hili linahusu vijenzi vyote vya 
mfumo katika kipengele cha mazingira 
wezeshi. Kama ilivyodokezwa, huenda 
isiwezekane kufanya marekebisho haya kabla 
ya kuanza mchakato wa upanuzi, lakini 
lazima angalau iwapo nafasi ya kutosha ndani 
ya vijenzi vilivyopo kwa sasa ili kuwezesha 
upanuzi. Halafu, marekebisho zaidi na 
kuviweka vijenzi mahali pake kunapaswa 
kuendelea wakati wa mchakato wa upanuzi.
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-  Nafasi na uwezo wa kitaasisi: Uwezo wa 
rasilimali za taasisi na asasi (wafanyakazi, 
uongozi, n.k.), unapaswa kuandaliwa ili 
kuendeleza mbele mchakato wa upanuzi. 
Umuhimu wa kipengele cha mfumo cha 
mipangilio ya kitaasisi tayari umeshatajwa 
kutajwa katika kijitabu pamoja na vijenzi vyote 
katika kuamua iwapo upanuzi unawezekana 
au la. (Angalia hali mbalimbali katika sehemu 
ya 5.1). Inagusa pia vijenzi chini ya kipengele 
cha michakato ya kitaalamu vinavyohusiana 
na kujenga uwezo.

-  Nafasi ya ubia: Wabia wanahitaji kuhamasishwa  
pia makubaliano yanapaswa kudumishwa ili 
kuunga mkono juhudi za upanuzi. Wadau 
muhimu (wote, wanaounga mkono mchakato 
wa upanuzi na wanaopinga) wanahitaji 
kushughulikiwa kwa kuwafikia ili kuhakikisha 
uungwaji mkono wa kisiasa unapatikana kwa 
ajili ya hatua ya kupanua wigo.

•  Ufuatiliaji na tathimini: Ujifunzaji kupitia 
ufuatiliaji na tathmini, kushirikishana maarifa, na 
mafunzo ni muhimu wakati wa mchakato wa 
upanuzi. Maarifa kuhusu nini kinafanya kazi na 
kile kisichofanya kazi unapaswa kutumiwa 
kupitia mfumo wa U&T, kuhifadhiwa katika MUT 
na kutumiwa na wabia wa MKMEUWAWA 
wakati wa upanuzi ili kufanya marekebisho 
zaidi pale yanapohitajika. Haupaswi kulenga 
athari pekee lakini pia kutathmini masuala 
mbalimbali yanayochangia kuamua njia 
zinazowezekana za upanuzi ambazo unaweza 
kuzitumia.

6.3 Mazingatio na hatua katika       
      upanuzi
Wabia wa MKMEUWAWA ni lazima waamue:

•  Ni kwa kiwango gani mfumo wa EUWAWA 
uliofanyiwa majaribio upo tayari kwa upanuzi. 
Hili litaamuliwa na matokeo ya upitiaji, kiwango 
cha marekebisho yanayohitajika na masuala 
yanayoathiri mchakato wa upanuzi kama 
yalivyojadiliwa katika sehemu ya 6.2.

•  Vipi ni vipimo vya upanuzi kuhusiana na kundi 
lengwa na nafasi ya kijiografia? Je, vinaweza 
kupanuliwa mpaka ngazi ya taifa au vinapaswa 
kufuata mpango wa hatua kwa hatua, mkabala 
wa polepole wa upanuzi?

•  Je, hatua na njia ni zipi za upanuzi, au kwa 
maneno mengine, mkakati wa upanuzi na 
mpango wa usambazaji ni upi?
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Hatua au njia za upanuzi zinaweza kufafanuliwa 
kama ifuatavyo (Linn, 2014):

Hatua ya Kwanza: Weka masharti ya upanuzi
Hatua ya kwanza inahitaji kuchagua vipimo vya 
upanuzi. Wakitilia dira maanani, wabia 
wanapaswa kufasili kipimo cha mwisho ambacho 
kwacho mfumo unapaswa au unaweza 
kueleweka, kwa kuzingatia mahitaji ya watu 
lengwa na muda ambao mchakato wa upanuzi 
unapaswa kuchukua ili kufanikisha kipimo cha 
mwisho kinachotakiwa. Tafiti zimeonesha 
kwamba, upanuzi wa programu wenye mafanikio 
mpaka ngazi ya taifa unaweza kuchukua kati ya 
miaka kumi hadi kumi na mitano au hata zaidi. Hili 
ni muhimu kulifahamu iwapo wabia watachagua 
kufuata mkabala wa upanuzi wa hatua kwa hatua.

Upanuzi unaweza kuelezwa kama usambazaji wa 
huduma kwa wanafunzi zaidi/watumiaji wa 
huduma za EUWAWA katika kila nafasi ya 
kijiografia au unaweza pia kutazamwa kama 
uzidishaji mlalo wa huduma kutoka eneo moja la 
kijiografia kwenda jingine, au upanuzi ‘wa 
kiutendaji’ wa huduma kwa kuongeza maeneo ya 
ziada ya utekelezaji. Mfano huu umetajwa wakati 
wa kuzungumzia upanuzi wa sehemu za mfumo 
(au vijenzi) ambao hufanya kazi vizuri wakati wa 
hatua ya marekebisho kwenye mfumo wa 
kawaida wa EUWAWA. Linaweza pia kuwa suala 
la upanuzi wima ambao unahusisha kusogea 
kutoka utekelezaji wa ngazi ya mtaa kwenda 
jimboni/mkoani hadi utekelezaji wa taifa zima, 
mara nyingi ukihusisha mazungumzo ya kisera na 
msaada wa kitaalamu ili kusaidia kupata hali ya 
mazingira wezeshi kwa ajili ya upanuzi wenye 
mafanikio katika ngazi ya taifa.
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Hivyo, wabia wa MKMEUWAWA watafasili vipimo, 
kiwango kinachohitajika na muda uliopangwa 
kwa ajili ya upanuzi, wakati wakijadili masuala 
yote yanayoathiri mchakato wa upanuzi, kama 
ilivyojadiliwa katika sehemu ya 6.2, hili linaweza 
ama kuleta hatari kwa upanuzi au kutengeneza 
nafasi ambamo mfumo unaweza kukua. 
Upungufu wowote wa habari ambao bado uapo 
unapaswa kuzibwa vilevile. 
Uhamasishaji na makubaliano miongoni mwa 
wabia wa MKMEUWAWA unabakia kuwa sharti 
muhimu la upanuzi wenye mafanikio. Upanuzi 
wenye mafanikio unahitaji kuanzisha na 
kudumisha ubia na wadau wengi. Hili 
linajumuisha uhalalishaji wa mabadiliko ya mfumo 
na uongozi wa taifa na serikali za mitaa katika 
nchi. Bila michakato rasmi kufuatwa ambayo 
itahalalisha mabadiliko ya mfumo, litabakia kuwa 
ni zoezi jingine la majaribio.

Hatua ya Pili: Andaa mpango wa upanuzi
Hatua inayofuata itakuwa ni wabia wa 
MKMEUWAWA kuandaa mpango wa upanuzi, 
kimsingi chini ya mwongozo na maelekezo ya 
kamati ya utendaji ya taifa ya MKMEUWAWA 
ambayo inajumuisha wabia wote wa 
MKMEUWAWA. Sambamba na njia ya upanuzi, 
programu inapaswa kutoa matokeo ya kati au 
kufanikisha mambo ya msingi. Hili litaruhusu 
mabadiliko endelevu, hasa wakati wa kufanya 
upanuzi kwa awamu, masomo yanaweza 
kukusanywa kwa ajili ya awamu inayofuata. Hili 
pia litachangia katika kujenga makubaliano ya 
wadau kuhusu njia. Kutegemeana na rasilimali 
kuna taratibu mbalimbali za utendaji zinazotakiwa 
kuchunguzwa, kwa mfano:
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•  Wabia wa MKMEUWAWA wanaweza kutumia 
rasilimali zao za fedha na watu kwa ajili ya 
upanuzi.

•  Wabia tofautitofauti wanaweza kutimiza 
majukumu mbalimbali katika maeneo yao ya 
kijiografia na ujuzi wao wa kitaalamu.

•  Kupanga upya na kuhamasisha rasilimali 
zinazotakiwa, n.k.

Muundo wa mwitikio wa mfumo wa EUWAWA 
ulioboreshwa wakati wa hatua/awamu ndogo ya 
marekebisho utaupatia taarifa mpango wa 
upanuzi. Na mpango huo wa upanuzi kwa asili 
yake ni wa kimkakati zaidi ukiwa na dira ya muda 
mrefu ikionesha awamu za upanuzi na mambo ya 
msingi, makundi lengwa na maeneo ya kijiografia 
yatakayoshughulikiwa wakati wa kila awamu, n.k. 
Inapaswa kurejelea vijenzi vyote vya mfumo, 
ikijumuisha kuwa na mfumo wa U&T wenye MUT 
unaofanya kazi kukusanya data na taarifa kuhusu 
njia hiyo na kuonesha athari ya mfumo. Hili 
linajumuisha tathmini ya mara kwa mara au 
upitiaji katika maeneo ya kimkakati katika awamu 
zote na mambo ya msingi. Vijenzi ambavyo 
havikuwa vimewekwa wakati wa awamu ya 
majaribio (Awamu ya Nne) au bado vinahitaji 
marekebisho zaidi pia vinapaswa kushughulikiwa 
katika mpango.

Ni muhimu sana kupanga kwa kurudi nyuma kwa 
kujikita kwenye upanuzi kuanzia mwanzo. Wabia 
wanapaswa kuanza kwa kuangalia viwango 
wanavyotaka kupanua, gharama za kila kimoja na 
maana yake kwa watoa huduma na kupanga 
wakiwa na jambo hili kichwani. Maswali ya 
kutunga katika jedwali upande wa kulia yanaweza 
kuwaongoza wabia wakati wa mchakato wa 
kufanya mipango (Linn, 2014):
 

Mawazo Ni hatua ipi itakayopanuliwa?Je,yapi ni matokeo 

ya upitiaji wa awamu ya majaribio?

Dira Je,kiwango cha mwisho cha upanuzi kinachofaa ni 

kipi? Kwa hatua hii? Ni watu, wilaya, n.k., ngapi 

ambazo hatimaye zinapaswa kufikiwa?

Rasilimali Nirasilimali zipi zinazopatikana kwa ajili ya upanuzi, 

kwa mfano, rasilimali fedha, watu, miundombinu, n.k.?

Waendeshaji Nini au nani ni waendeshaji ambao wanasukuma 

au wanatarajiwa kusukuma mbele mchakato wa 

upanuzi? (Viongozi wa mahali, vinara, vichochezi 

vya nje, motisha, n.k).

Nafasi Ni nafasi gani zilizopo au lazima zitengenezwe ili 

uchukuaji hatua uweze kukuzwa ili kufikia 

kiwango kinachotakiwa?

Njia Ni njia gani ambazo zinafasili namna ya uchukuaji 

wa hatua katika nchi utakavyopanuliwa?Ni muda 

gani ambao utachukuliwa ili njia (hatua) hizo 

ziweze kudumu?Ni vizuizi gani vya mfumo na 

vihatarishi vipi vinaweza kuathiri mchakato na ni 

nini kinaweza kufanyika ili kukomeshamasuala 

haya?

Majukumu ya 

wabia wa 

MKMEUWAWA

Je,majukumu ya kamati ya utendaji ya taifa ya 

MKMEUWAWA, migawanyo ya wabia na wabia 

kwa ujumla ni yapi katika mchakato wa upanuzi?

AWAMU YA TANO - PITIA, REKEBISHA NA PANUA WIGO
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Hatua ya Tatu: Tekeleza mpango wa upanuzi
Wakati wa mchakato wa upanuzi ni muhimu zaidi 
kwa wabia wa MKMEUWAWA kufikiria kuhusu:

•  Kuweka kumbukumbu za mchakato, 
ikijumuisha masomo yaliyopatikana, kupata 
fursa za tafakuri na kuingiza taarifa kutoka 
katika MUT, kwa ajili ya uboreshaji zaidi wa 
mfumo.

•  Fanya tathmini ya unafuu wa gharama na 
ufanisi wa mfumo ili kutoa taarifa na kufanya 
mipango kwa ajili ya awamu zijazo za upanuzi.

•  Fanya uchambuzi wa mara kwa mara kuhusu 
mahitaji na matakwa ya watumiaji wa huduma 
za EUWAWA, kwa kutumia kadi za alama 
katika jamii na zana  zinazofanana na hizo.

•  Fanya uchambuzi wa mahitaji ya kitaasisi 
yanayotakiwa kwa ajili ya upanuzi, ikiwa ni 
pamoja na ubia wa MKMEUWAWA. Unaweza 
kuhitaji marekebisho wakati wa utekelezaji. 
Miundo ya utawala katika nchi kwa kiwango 
kikubwa ndiyo itaelekeza muundo wa upanuzi. 
Ushahidi unatakiwa kukusanywa unaohusu 
iwapo mfumo unaweza kupanuliwa ndani ya 
miundo iliyopo au iwapo marekebisho 
yanahitajika.

•  Fanya uchambuzi iwapo vijenzi katika 
mazingira wezeshi vinawezesha mchakato wa 
upanuzi.

•  Kuwa na mfumo thabiti wa U&T.

•  Endelea kuratibu shughuli zote na kufuatilia 
utendaji unavyofanyika katika utekelezaji.

•  Dumisha kasi ya mchakato.
Kama ilivyotajwa, mpango wa upanuzi unaweza 

kuchukua sura ya waraka wa kimkakati. 

Utawataka wabia kuandaa mipango na bajeti za 
uendeshaji, kupitia makubaliano ya ubia, n.k., 
ambayo ni sawa na mipango iliyopo katika 
Awamu ya Nne ili kuhakikisha mpango wa 
upanuzi unatekelezwa.
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Uchanganuzi kifani wa Uganda

Uzoefu wa Uganda unatoa mfano wa namna 
shughuli katika Awamu ya Nne na ya Tano 
zinavyoweza kuunganishwa. Unaonesha ugumu 
katika kupitia, kurekebisha na kupanua wigo wa 
mfumo wa EUWAWA. Wizara ya Kazi na 
Maendeleo ya Jamii (WKMJ) nchini Uganda 
inahusika na kisomo cha watu wazima na 
maendelea ya jamii ilifanya uamuzi mwaka 2014 
kutafuta programu mrithi ya kuchukua nafasi ya 
programu iliyokuwapo ya KIWAWACHEMA 
(Kisomo cha Watu Wazima Chenye Manufaa) 
ambacho ilitekelezwa nchi nzima. Utafutaji wa 
programu mrithi ulitokana na utambuzi kwamba:

•  Programu ya KIWAWACHEMA, ilikuwa 
haishughulikii tena mahitaji na masilahi ya 
kundi lengwa la EUWAWA.

•  Programu ya KIWAWACHEMA, haikuwa na 
fedha za kutosha ili kutekelezwa nchi nzima, 
ilitegemea zaidi wawezeshaji ngazi ya jamii 
wanajitolea.

•  Baadhi ya vijenzi vya EUWAWA havikuwapo 
kabisa, wakati vingine havikuwa vinafanya kazi 
kama vinavyopaswa.

•  Uganda ilihitaji mfumo thabiti zaidi wa 
EUWAWA, ambao unaweza kutoa huduma 
mbalimbali za EUWAWA.

•  Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Ujuzi 
(WJKMU) ililazimika kufanya uchunguzi kuhusu 
ubia na wadau mbalimbali ili kusaidia kutoa 
programu mpya ya EUWAWA nchini kote.

Shirika la DVV International na WJKMU walifanya 
makubalino ya ubia kuelekea mwishoni mwa 
mwaka 2014 na kuanza uchunguzi wa pamoja 
kuhusu programu mrithi ya KIWAWACHEMA. 
DVV International waliwasilisha uzoefu wao 
kuhusu ujifunzaji changamani ambao msingi 
wake ni mkabala wa mbinu ya Paulo Freire ya 
REFLEKTI katika Mkoa wa Karamoja nchini 
Uganda, ambayo ilijumuisha kisomo cha watu 
wazima, mafunzo ya ujuzi wa maisha, mafunzo ya 
stadi za biashara, Mipango ya Akiba na Mikopo 
Vijijini (MAMV) na maendeleo ya jamii.
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Mbinu na taratibu za mkabala na mafanikio 
dhahiri ya majaribio huko Karamoja yaliishawishi 
WJKMU kuifanyia majaribio mrithi wa 
KIWAWACHEMA, kwa vipengele na mbinu 
zilezile kama mradi wa kule Karamoja. Shughuli 
za kuanzisha na kuwajengea uwezo watumishi 
wa WJKMU katika ngazi ya taifa, wilaya na tarafa 
zilianza mwaka 2015 na majaribio yalianza rasmi 
katika wilaya tatu na tarafa sita mwaka 2016. 
Majaribio yaliitwa programu ya Ujifunzaji 
Changamani wa Jamii kwa ajili ya Kuzalisha 
Utajiri (UCHAJAKUU) ikiendana na Dira ya 
Uganda ya 2040. Katika mwaka 2018 wilaya ya 
nne iliongezwa pamoja na tarafa mbili zaidi na 
mwaka 2019, tarafa mbili zaidi ziliongezwa kwa 
kila moja ya wilaya tatu za mwanzo.

Majaribio yalitoa fursa WJKMU na DVV 
International kufanya majaribio iwapo matarajio 
katika upande wa mahitaji yalikuwa yamefikiwa, 
lakini pia kuhusu namna mfumo wa sasa wa 
EUWAWA unaweza kushughulikia programu 
mpya. Wakati huohuo, programu ya 
KIWAWACHEMA iliendelea katika wilaya zingine 
nchini. Masomo yaliyopatikana wakati wa 
majaribio tayari yalionesha kwamba:

•  Utofauti wa huduma zinazotolewa  programu 
mpya ya UCHAJAKUU, haukukidhi tu matakwa 
ya wanafunzi, lakini mahitaji yalikuwa makubwa 
sana, na majaribio hayakuweza kuwahudumia 
wanafunzi wote waliohitaji.

•  Tarafa na wilaya jirani ziliwasiliana na WJKMU 
na kuomba utekelezaji wa UCHAJAKUU, 
uanze katika wilaya zao kabla majaribio 
hayajaisha.

•  Huduma/vipengele maalumu vya 
UCHAJAKUU vilifanikiwa sana kiasi kwamba 
miongozo na mbinu mbalimbali za huduma hizi 
(kwa mfano, MAMV) tayari imekwisha panuliwa 
zaidi ya UCHAJAKUU mpaka programu 
zingine ndani ya WJKMU.

•  WJKMU haikuwa na fedha na watumishi wa 
kutosha kutekeleza majaribio ya UCHAJAKUU, 
achilia mbali kupanua majaribio hayo.

•  Ingawa sera mpya za kisomo cha watu wazima 
na maendeleo ya jamii zinatoa mazingira 
wezeshi, hazikuwa zinaendana na utaratibu wa 
programu mpya na vijenzi vipya kama vile 
mfumo wa taifa wa sifa za kitaaluma, mfumo 
wa U&T na MUT wa kidijiti vilikuwa ni mahitaji 
ya haraka.

•  Taratibu mpya kama vile Vituo vya Jamii vya 
Kujifunzia (VJK) zinaweza kuongezwa kama 
majaribio madogo katika majaribio makubwa 
zaidi ili kujaribisha machaguo kadhaa ya utoaji 
huduma kwa kuzingatia uwezekano mkubwa 
wa kuwafikia watu wengi zaidi.
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•  Kufanya tathmini mbalimbali wakati wa awamu 
ya majaribio kunaongeza thamani ili kuonesha 
iwapo majaribio yanaendelea vizuri na yana 
uwezekano wa kuanuliwa.

•  Maeneo ya kijiografia, makundi lengwa na 
vipengele vilivyochaguliwa kwa ajili ya upanuzi 
vinaweza kuanza katika awamu ya majaribio 
(Awamu ya Nne ya MKMEUWAWA.

Katika kipindi cha majaribio 2016 – 2021 (miaka 
sita), WJKMU katika ngazi za taifa na wilaya 
ilifanya shughuli kadhaa na ilitumia 
MKMEUWAWA, kuongoza mchakato wa kujenga 
mfumo kwa mtazamo wa kupanua UCHAJAKUU. 
Vijenzi kadhaa vya mfumo tayari vimewekwa 
mahali pake na ushawishi thabiti na endelevu 
wenye ushahidi na mchakato wa utetezi wa ndani 
(ndani ya WJKMU) imesababisha UCHAJAKUU 
kujumuishwa katika Mpango wa Maendeleo ya 
Taifa wa III wa Uganda. UCHAJAKUU 
imetangazwa rasmi kama mrithi wa 
KIWAWACHEMA na WJKMU imeandaa mpango 
wa upanuzi wa hatua kwa hatua ambao 
utahakikisha UCHAJAKUU unapanuliwa katika 
wilaya na makundi lengwa zaidi baada ya miaka 
kadhaa.

Ingawa baadhi ya fedha na rasilimali tayari 
zimepatikana, lakini hazitoshi na mchakato wa 
utetezi utaendelea wakati wa awamu za upanuzi 
katika miaka ijayo.

Uzoefu wa Uganda unaonesha umuhimu wa 
kuufanyia majaribio mfumo mpya, kuzifanyia 
majaribio taratibu mbalimbali na mikabala ya 
utoaji huduma kwa kuangalia zaidi upande wa 
utoaji huduma na kuhakikisha vijenzi vipo mahali 
pake na vinafanya kazi vizuri, huku wakiangalia 
mikakati thabiti ya utetezi na ushawishi kwa nia ya 
kuupanua. Pia, unaonesha umuhimu wa kufanya 
marekebisho mapema, katika awamu ya 
majaribio.

6 .  P A N U A  W I G O  W A  M F U M O  U L I O B O R E S H W A

AWAMU YA TANO - PITIA, REKEBISHA NA PANUA WIGO
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7. HITIMISHO NA HATUA ZINAZOFUATA 

Kutumia miwani ya kimfumo kwa matatizo 
magumu ni muhimu ili kuelewa na kuchora 
ramani ya mienendo ya mfumo ambayo 
inaujengea msingi. Hii inajumuisha namna 
uhusiano kati ya vipengele vya mfumo 
unavyoathiri ufanyaji kazi wake na ni hatua gani 
zinaweza kusababisha matokeo bora zaidi. 
Fikira za kimfumo zinatusaidia kuelewa namna 
mifumo ilivyoundwa na kufanya kazi, nini kilicho 
katikati ya sehemu mbalimbali za mfumo 
(vipengele na vijenzi), uhusiano wake na 
mapengo. Pia, inamaanisha kutafakari namna 
ya kuchukua hatua kwa uelewa huu kwa kubuni 
mapendekezo na miundo ya mifumo ambayo 
inaweza kufanyiwa majaribio kabla ya kupanuliwa 
na wapi inaweza kuwa na athari kubwa zaidi 
(OECD Public Governance and Territorial 
Develeopment Directorate, 2017). Hili linaweza 
kuwa na athari zote mbili chanya na hasi, na 
upo wajibu mkubwa kwa wabia wa kuupitia 
vizuri mfumo uliojaribiwa, kufanya uamuzi 
makini kuhusiana na marekebisho ya muundo 
na hatimaye kuupanua mfumo uliosanifiwa 
upya. Hili linaathiri maisha ya kundi lengwa la 
EUWAWA, kama ilivyofafanuliwa katika dira ya 
mfumo.

Ingawa hiki ni kijitabu cha mwisho katika mfululizo 
wa MKMEUWAWA na inaweza kuonekana kama 
Awamu ya Tano ndiyo awamu ya mwisho, 
kimsingi ni mwanzo wa awamu mpya. Mara 
baada ya mfumo uliofanyiwa majaribio kurekebishwa 
na shughuli nzito na ndefu ya upanuzi kuanza, 
wabia wa MKMEUWAWA watalazimika kuendelea 
kutumia mikabala ya mfumo kama njia pekee 
inayoweza kuwasaidia kuwa makini,   

kuuelewa mfumo wanaoutumia kufanya kazi na 
kutekeleza mabadiliko mara moja kama 
inavyotakiwa kutoka pande zote za mfumo wa 
mahitaji na wa utoaji huduma. Shughuli ya kutoa 
huduma za EUWAWA ni kubwa mno kwa mdau 
mmoja kulitekeleza na wabia wa MKMEUWAWA 
watalazimika kuendelea kushirikiana, kujenga 
makubaliano na kutaasisisha miundo yao kwa ajili 
ya utoaji wa huduma za EUWAWA kwa ukamilifu.
Kwa hiyo, zana na michakato katika safari ya 
MKMEUWAWA vitatumika kwa kurudiarudia, siyo 
tu katika awamu ya upanuzi, lakini pia katika 
safari kuelekea upanuzi kama ilivyodhihirishwa 
katika kijitabu hiki/Awamu ya Tano. Mchakato wa 
upitiaji ulitumia zana za Awamu ya Pili na 
mchakato wa marekebisho ulitumia zana kutoka 

Awamu ya Tatu. Mchakato wa upanuzi 
utategemea zana na michakato iliyotumika katika 
Awamu ya Nne, wakati mfumo mpya ulikuwa 
unafanyiwa majaribio na kujaribiwa. Awamu zote 
hizi zimeimarishwa na zinategemea makubaliano 
miongoni mwa wabia wa MKMEUWAWA na 
utawategemea wabia na kwa vipindi fulani zana 
za Awamu ya Kwanza. Safari ya MKMEUWAWA 
huwa haiishi na upanuzi wa mfumo utahitaji hata 
mengi zaidi kutoka kwa wabia wa MKMEUWAWA. 
Kiunzi cha dhana cha MKMEUWAWA, dhana na 
kanuni vilivyoelezwa katika kijitabu cha kwanza, 
‘Utangulizi wa Mkabala na Seti ya Zana’, 
vitabakia kuwa muundo wa marejeo kwa awamu 
na vijitabu vyote. Hatimaye, kufikia lengo la 
huduma bora kwa wanafunzi wote wa EUWAWA 
daima kutaifanya safari kuwa ya thamani zaidi.



Faharasa
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