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chapishaji wa seti ya 
zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu 
hivi, usingeweza 
kukamilika bila ya 

ushiriki wa karibu wa wafanyakazi 
wa Shirika la Kimataifa la DVV 
katika ofisi za nchini Ethiopia na 
Uganda. na Uganda. Walitumia muda 
wao mwingi kusoma, kujadili, kupima, 
kutafakari na kutoa maoni na mawazo 
mpaka kile kilichoanza kama mfululizo wa warsha 
kadhaa kiliibua mkabala madhubuti unaotoa mwelekeo 
wa kazi za DVV kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/
Pembe ya Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel Hedera 
na Caesar Kyebakola.

Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika kanda, 
yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini Ethiopia na Wizara 
ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Jamii (WJKMJ) nchini 
Uganda, wamekuwa mstari wa mbele katika kuthamini 
uwezo mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua 
zake za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo zilishiriki 
warsha za mafunzo na tafakuri. Walifanya upitiaji 
taalimu, walichangia mawazo, na kuzijaribu Seti ya 
Zana, nadharia pamoja na awamu za mkabala huu. 
Wanaendelea kuutumia mkabala huu katika kazi zao za 
kila siku ili kujenga mifumo bora ya EUWAWA.

Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili zilizofanya 
upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa Mafunzo na Elimu 
ya Watu Wazima nchini Ethiopia katika ngazi zote za 
utekelezaji. Rejea maalumu inafanywa kwa:
 Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 

huduma  wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(EUWAWA) na utoaji wa huduma ya EUWAWA 
mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji taalimu haikutoa 
tu taarifa nyingi za msingi kuhusu mfumo huu 
nchini Ethiopia, bali pia kuzifanyia majaribio zana 
za Awamu ya Pili katika Mkabala wa Kujenga 
Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

 Timu iliyofanya tathmini kwa 
upande wa wapokea huduma 
kuhusu mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi wa EUWAWA kwa 
mwaka 2019/2020. Matokeo 
ya utafiti yalitoa msingi wa 
uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili 

na kusaidia uandaaji wa Awamu ya 
Tatu.

 Wafanyakazi wa makao 
makuu ya Shirika la Kimataifa la DVV 

waliona umuhimu wa mkabala huu na kuwekeza 
muda wao mwingi katika kusoma na kutoa maoni 
yao. Bila msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana hii 
usingekamilika. Neno la shukurani linaelekezwa 
kwa wafuatao:
 Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, ambaye 

alisimamia maandalizi ya Seti ya Zana hii na kutoa 
mwongozo, mchango, maoni na muda mwingi 
katika mchakato mzima. Msaada wake ulikuwa wa 
thamani sana.

 Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa kutoa 
fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya Zana hii.

 Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther Hirsch 
kwa kuwa tayari kupokea na kuendeleza mkabala 
huu.

 Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha na 
kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na zana za 
MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru washiriki 
wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa msaada wa 
kiutafiti na mchango kuhusu misingi ya kinadharia 
ya mkabala huu; Penny Ward kwa kufafanua zana ili 
kuwezesha michakato na uhariri wa lugha ya Kiingereza 
(kwa aili ya toleo la Kiingereza); Zerihun Gebrewold 
aliyeboresha kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo 
vya rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa picha, 
na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; kazi yenu bora 
ya kitaalamu sana ilisaidia maandalizi ya nyenzo hii na 
kuifanya kuwa halisi.

Sonja Belete
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Dibaji

akati Baraza 
Kuu la Umoja 
wa Mataifa 
lilipopitisha 
Malengo ya 

Maendeleo Endelevu mwaka 
2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa 
ilikiri kwamba, kujifunza hakuna kikomo, 
na fursa za kutosha za kujifunza zinapaswa 
kutolewa kwa watu wa rika, jinsi, jamii na 
makabila yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau wakubwa 
watapanua sera za elimu na kuweka msisitizo mkubwa 
katika Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba maboresho kadhaa 
yamefanyika, EUWAWA ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa 
zaidi katika mifumo mingi ya elimu kitaifa.

Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi za 
serikali na zisizo za serikali za elimu ya watu wazima 
zinakumbana nayo ni ukosefu wa mfumo wa 
kuendeleza, kufadhili, kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa 
elimu ya watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya taifa, 
kanda na ngazi za chini. Wakati nchi nyingi zikiwa na 
mifumo thabiti kwa ajili ya shule za msingi, sekondari, 
elimu ya juu na wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, 
hali ni tofauti kwa upande wa EUWAWA.

Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa zaidi ya 
miaka 50 katika kusaidia uanzishwaji na uboreshaji wa 
mifumo ya EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano kuna hatari 
kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo ilivyo kwa michakato 
ambayo inategemea zaidi utaalamu wa kigeni na 
mifumo ya kuiga.

Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya kimataifa ya 
DVV ya Mashariki/Pembe ya Afrika chini ya uongozi wa 
Sonja Belete, ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya EUWAWA. 
Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu na uzoefu ambao 
umeandaliwa kwa muda mrefu. Tuliuita “Mkabala 

wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita 
katika misingi anuwai ya ukweli:

 jenzi wa mfumo endelevu 
unatumia muda mwingi, mchakato 

wa muda mrefu ambao unahitaji 
uvumilivu na unyumbufu mkubwa.

 Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. Wadau 
wa ndani wanapaswa kuunda mchakato na 

kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje unaweza 
kuwa na manufaa lakini haupaswi kuongoza 
mchakato au kulazimisha masuluhisho.

 Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa makubaliano 
kati ya washirika muhimu. Kigezo hiki ni muhimu 
kwa mafanikio; hivyo kinapaswa kuwekwa tangu 
mwanzo na kiendelee kutumika katika mchakato 
wote.

Sonja Belete na wenzake walibuni MKMEUWAWA 
kwa utaratibu wa kuanzia chini kwenda juu (bottom-
up manner) hasa kutokana na uzoefu wa nchi za 
Ethiopia na Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani Afrika.
 
Mchakato huo umeboreshwa kwa kuzingatia kanuni za 
kujifunza kwa vitendo ili kuhakikisha kwamba miundo 
na zana zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni kigezo muhimu 
cha mafanikio ya mkabala huu na kinapaswa kutumika 
wakati wa utekelezaji wa mchakato. 

MKMEUWAWA ni mkabala ambao unaweza 
kuwaongoza wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu maboresho, 
ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika kujenga na 
kuboresha mifumo ya Ujifunzaji wa Elimu ya Watu 
Wazima na tunamatumaini kwamba uzoefu wetu 
unaweza kuchangia katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1.	UTANGULIZI

Kwa kutumia zana na michakato kutoka elimu ya watu 
wazima, nadharia ya mifumo, uboreshaji wa utoaji huduma, 
utawala, usimamizi wa masuala ya umma, maendeleo 
ya ushirika, na mbinu kadhaa shirikishi, kama vile Mbinu 
ya Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLECT), mbinu hii ya Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji 
wa Watu Wazima ilikuwa kikaboni kwa kupima zana na 
michakato kwa muda na washirika wa serikali. Kadiri eneo la 
Mashariki/Pembe ya Afrika lilivyoanza kufanya majaribio kwa 
Vituo vya Jamii vya Kujifunzia (VJK), kama mahali ambapo 
huduma mbalimbali za elimu ya watu wazima zingeweza 
kutolewa, uzoefu huu wa kiutendaji uliingizwa katika 
maendeleo ya MKMEUWAWA.

Mkabala wa Ujengaji wa Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji 
wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) unalenga kuhakikisha 
kuwa aina mbalimbali za huduma za elimu na elimu ya watu 
wazima zinatolewa kwa vijana na watu wazima kupitia njia 
zinazofaa na zinazoweza kufikiwa na ubora unaohitajika 
wa programu. MKMEUWAWA unatambua kwamba ili 
kuimarisha utoaji huduma ni muhimu kuchambua vipimo 
na mchakato halisi wa utoaji na mfumo mzima wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima. Aidha, mfumo huu unabainisha 
sifa kuu za mfumo na unachunguza urekebishaji upya, 
upangaji wa michakato ya biashara na mbinu zingine ili 
kushughulikia changamoto kwa ujumla wake. Kujaribu 
kushughulikia vyanzo vya changamoto badala ya 
kushughulika na dalili au matokeo ya changamoto.

Jukumu muhimu la Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) katika maendeleo ya jamii 
na kupunguza umaskini, limetambuliwa kwa 
muda mrefu. Hakuna shaka kwamba EUWAWA 
ni jambo muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii, zaidi ya kuwa haki ya kibinadamu. Inaweza 
kusaidia kukuza ushiriki hai wa raia katika mambo 
mbalimbali, kuimarisha ukuaji wa mtu binafsi na 
kulinda ushirikishwaji wa kijamii na hivyo, kwenda 
mbali zaidi na kupata ujuzi wa kuajiriwa. Elimu 
na Ujifunzajji wa Watu Wazima ni sehemu ya 
mzunguko wa kujifunza kwa maisha yote na ni sekta 
tofauti ya elimu. Ni zaidi ya ujuzi wa watu wazima 
kusoma na kuandika na inajumuisha fursa anuwai 
za kujifunza kwa watu wazima ikiwa ni pamoja na 
mafunzo nje ya mfumo rasmi, mafunzo ya ujuzi wa 
biashara, mafunzo ya ujuzi wa maisha na kadhalika. 
Uchangamani wa sekta hii ya elimu unapaswa 
kutupa changamoto ya sisi kuingiliana vizuri zaidi 
na vipengele hivi na kuviimarisha kwa ukweli thabiti 
(Süssmuth, 2009).

Shirika la Kimataifa la DVV kama shirika linaloongoza 
kitaaluma katika nyanja ya elimu ya watu wazima na 
ushirikiano wa maendeleo, limejizatiti kusaidia elimu 
endelevu kwa zaidi ya miaka 50. Kama shirika linalofanya 
kazi duniani kote la EUWAWA, DVV kimataifa, serikali na 
washirika wa mashirika ya kiraia, inalenga kujenga mifumo 
endelevu ya elimu ya watu wazima ili kufikia utoaji wa 
huduma bora katika elimu ya vijana na watu wazima. Hili 
linahitaji mkabala wa kijumla unaozingatia mfumo wa elimu 
ya watu wazima kwa ujumla pamoja na vipengele vyake 
vyote. Katika muktadha huu, Shirika la Kimataifa la DVV 
limetengeneza Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) kwa muda wa 
miaka sita kupitia mchakato wa kujifunza kwa vitendo nchini 
Ethiopia na Uganda.

78

“Labda tuingilie kati, hatutaweza 
kujifunza baadhi ya mienendo 
muhimu ya mfumo ikoje hasa.” 
Kurt Lewin alivyonukuliwa na Schein (Schein, Vol, Number 1)
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1.	 UTANGULIZI

Kiunzi cha dhana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa 
Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima kinaweka mfumo 
katika vipengele vinne vikuu ambavyo vimegawanywa 
zaidi katika vijenzi vya mfumo. Vipengele na mahitaji 
wezeshi vimeunganishwa na hutegemeana na mianya ya 
maoni. Mfumo wa dhana unakubali kwamba mawanda 
ya mifumo ya elimu na ujifunzaji wa watu wazima ina asili 
jumuishi ambayo inazingatia huduma kama vile kisomo 
chenye manufaa, pamoja na stadi za ujuzi nje ya mfumo 
usio rasmi n.k., yaani ‘uchangamani mlalo’. Huduma hizi 
zilizochangamana zinaeleweka na hutolewa katika nyanja 
zote za utawala (ngazi za juu-kati-chini) ‘uchangamani 
wima’, humaanisha kuwa viunganishi na mianya ya maoni 
vipo kati ya kila nyanja/ngazi ya utekelezaji.

Mtazamo huu unajumuisha awamu tano ambazo zinaweza 
kusaidia serikali, mashirika ya kiraia na wahusika wengine:

•	 Kujenga maafikiano na wadau wote wa mfumo wa 
elimu ya watu wazima katika nchi fulani na kufafanua 
wigo wa mfumo unaohitaji kuboreshwa (Awamu ya 
Kwanza - Ujenzi wa Maafikiano).

•	 Kutathmini hali ya mfumo katika muktadha wa miradi 
na programu ambazo ni sehemu ya mfumo wa elimu na 
elimu ya watu wazima nchini, kubainisha ni vipengele 
vipi na vizuizi vya ujenzi vya mfumo vilivyopo na jinsi 
vinavyofanya kazi vizuri (Awamu ya Pili - Sehemu ya 
Kwanza: Tathmini).

•	 Kutathmini zaidi sababu za msingi za vizuizi 
vya mfumo kupitia tafiti za uchunguzi (Awamu ya Pili - 
Sehemu ya Pili: Utambuzi).

•	 Kutafuta namna nzuri zaidi ya kuanza ili 
kushughulikia changamoto za mfumo kupitia 
uchanganuzi mbadala na kubuni mfumo mpya (Awamu 
ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu).

•	 Kutekeleza na kuujaribu mfumo mpya ulioundwa 
katika maeneo yaliyochaguliwa baada ya muda (Awamu 
ya Nne - Utekelezaji na Upimaji).

•	 Kukagua mfumo uliojaribiwa, kufanya marekebisho 
yanayohitajika na kupanua wigo wa kuboresha utoaji wa 
huduma za elimu ya watu wazima. (Awamu ya Tano - 
Pitia, Rekebisha na Panua Wigo).

Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na  Ujifunzaji 
wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inakusudia kuwasaidia 
watumiaji wake:

•	 Kufahamu zaidi Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima na mfumo wake wa 
dhana, awamu, vipengele na vizuizi vya ujenzi vya 
mfumo.

•	 Kubainisha wajibu wao kama wadau na watambue 
ni eneo gani mahususi la mfumo wa EUWAWA 
wangependa kushughulikia katika nchi zao.

•	 Kuchunguza na kutumia mbinu na zana katika kila 
awamu na kuziweka katika muktadha.

•	 Kuchangia katika kujenga mfumo ulioboreshwa wa utoaji 
huduma wa EUWAWA.

Hivi sasa, Seti ya Zana hutoa taarifa za kina zaidi juu ya 
Awamu ya Kwanza na ya Pili ya mbinu hiyo kwa kuwa 
Awamu ya Tatu, Nne na Tano bado zinajaribiwa kwa 
kujifunza kwa vitendo katika eneo la Mashariki na pembe 
ya Afrika. Hata hivyo, mfumo na zana zilizochaguliwa kwa 
awamu tatu zilizopita zimejumuishwa kwenye kisanduku 
cha zana. Kwa kuzingatia kwamba ujenzi wa mfumo wa 
EUWAWA unaweza kuchukua miaka mingi kukamilika, 
Seti ya Zana itasasishwa mara tu zana katika awamu tatu 
zilizopita zitakapotumika na kujaribiwa.

Seti ya Zana ina msururu wa vijitabu vinavyosababisha 
mtumiaji kupitia mbinu kulingana na awamu tofauti za 
utekelezaji. Kijitabu cha kwanza kinajumuisha Utangulizi wa 
Mkabala na Seti za Zana. Ni sehemu muhimu ya kuanzia 
kwa vijitabu vilivyosalia ambavyo vimepangwa kulingana na 
awamu za mkabala. Vijitabu vifuatavyo vinapatikana kwenye 
Seti ya Zana:

•	 Utangulizi wa Mkabala na Seti za Zana

•	 Awamu ya Kwanza - Ujenzi wa Makubaliano 

•	 Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

•	 Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu 
wa Mkabala 

•	 Awamu ya Nne - Utekelezaji na Upimaji.

•	 Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Mkabala huu unakusudiwa kutumika kwa wadau wote wa 
EUWAWA wanaohusishwa katika kuboresha mifumo katika 
nchi zao. Ni hati hai, zana na uzoefu vinaweza kushirikishwa 
na watumiaji wote katika nchi zote. Zana hii inaunganisha 
na bidhaa zingine za DVV International kama vile Curriculum 
globALE na Curriculum institutionALE.

Yaliyomo katika kijitabu cha kwanza yanampa mtumiaji 
muhtasari wa mbinu. Maelezo ya dhana na michakato 
yametiwa ndani zaidi katika vijitabu vilivyosalia, kulingana na 
kila awamu ya mbinu. Hivyo, kijitabu cha kwanza kinatoa 
usuli kuhusu mantiki ya mbinu na jinsi ilivyotengenezwa. 
Kinaweka kanuni za msingi zinazounda msingi wa kuelewa 
mbinu. Msingi wa kinadharia na ulinganisho na mbinu 
zinazofanana husaidia kuiweka MKMEUWAWA ndani 
ya mazungumzo na mazoezi ya EUWAWA. Kijitabu hiki 
pia kinatoa muhtasari wa mfumo wa dhana na awamu 
za mkabala, majukumu na wajibu wa wadau mbalimbali, 
na upeo na muktadha ambamo mbinu hiyo zinaweza 
kutumika. Inahitimisha kwa kuonesha athari kwa mashirika 
yanayopenda kutumia mbinu na miongozo ya kutumia Seti 
ya Zana.
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2.	USULI NA MADHUMUNI

Kwa mujibu wa Taarifa ya 4 ya Dunia Kuhusu Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima ya UNESCO, karibu 
katika theluthi ya nchi zote, chini ya asilimia tano ya 
watu wazima wa umri wa miaka 15 na zaidi, ndiyo 
wanaoshiriki katika programu za elimu na ujifunzaji. 
Baadhi ya nchi zinaweza kutoa taarifa ya maendeleo 
zaidi, ingawa bado inadhihirika kwamba sehemu 
nyingi duniani ujifunzaji wa watu wazima hauko 
mahali ambako panatarajiwa. Changamoto zifuatazo 
zinaendelea kujitokeza (UNESCO Institute for Lifelong 
Learning, 2019):

•	 Ushiriki hafifu wa makundi yaliyotengwa na yaliyo katika 
mazingira magumu, hasa wale walionyimwa nafasi ya 
kupata fursa za ujifunzaji bila ukomo. Hili linaathiri moja 
kwa moja kazi za riziki na stadi za maisha wanazohitaji 
ili kuishi katika ulimwengu wenye uchangamano 
unaoongezeka.

•	 Mifumo hafifu ya ukusanyaji wa data, ufuatiliaji na 
tathmini inayomaanisha kwamba hatujui ni akina 
nani wanaoshiriki, ubora wa programu ukoje, hivyo, 
mabadiliko na maboresho gani yanahitajika.

•	 Ingawa nchi nyingi zimetunga na kuidhinisha sera 
mpya za EUWAWA, sera hizi hazijapanuliwa au 
hazijasambazwa nchi nzima pamoja na mifumo muhimu 
ya kiutawala ili kuwezesha utekelezaji wake.

•	 Fedha za kugharimia EUWAWA bado hazitoshi katika 
nchi zilizo nyingi.

Bara la Afrika, linakabiliwa na changamoto za mahitaji ya 
elimu na maisha kwa sababu ya ongezeko la watu. Hata 
baada ya kufanyika kwa juhudi kadhaa za kupambana na 
ujinga wa kutojua Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) 
kwa watu wazima kwa miongo kadhaa iliyopita, viwango vya 
ujinga vinaendelea kuwa juu, tena kukiwa na kutofautiana 
kijinsia na kati ya mijini na vijijini. Ongezeko la dhati la utoaji 
wa elimumsingi kwa wote linaweza kutatua tatizo hili kadiri 
muda unavyokwenda. Hata hivyo, viwango vilivyopo vya 
wanaoacha shule vinaendelea kutengeneza makundi ya 
vijana na watu wazima wasiojua Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu, wanaojua kidogo Kusoma na Kuandika na wasio 
na ujuzi au wenye ujuzi kidogo ambao wana fursa finyu za 
kutengeneza maisha bora.

Mahitaji ya kuwekeza katika elimu na ujifunzaji wa watu 
wazima yanaendelea kuwapo. Wakati uhusiano kati ya elimu 
na kupungua kwa umasikini ukifahamika kwa muda mrefu, 
ushawishi wa kisiasa bado haujafanikiwa. Bado kuna hali ya 
kukosekana kwa uelewa wa wazi wa dhana kuhusu upana 
wa sekta ya EUWAWA na jinsi ya kuchangamanisha

kisomo cha watu wazima na mafunzo ya stadi nje ya mfumo 
rasmi, stadi za ufundi na stadi za maisha n.k. Kila wahusika 
wanakazia utofauti katika misingi, malengo na vitendo 
badala ya kuweka muunganiko na kutafuta ushirikiano 
mtambuko. Sekta hii imeendelea kuwa na weledi wa 
viwango vya chini na yenye masharti hafifu ya ajira ambayo 
hatimaye yameathiri ubora wa elimu inayotolewa.

Shirika la Kimataifa la DVV Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika, hususani ofisi za nchi za Ethiopia na Uganda pamoja 
na serikali washirika, walianza kuuliza maswali kama vile:

•	 Kwa nini viwango vya kutojua Kusoma Kuandika na 
Kuhesabu na vya umasikini vinaendelea kuwa juu katika 
nchi nyingi za Afrika licha ya kuwapo kwa programu za 
kitaifa za elimu ya watu wazima na elimu nje ya mfumo 
rasmi?

•	 Kwa nini jitihada za serikali na mashirika yasiyo ya 
kiserikali hazijabadili takwimu hizo?

•	 Ni jinsi gani tunaweza kufasili elimu na ujifunzaji wa watu 
wazima katika namna yenye uchangamani?

•	 Kwa nini mfumo wa elimu na ujifunzaji wa watu wazima 
unaonekana kushindwa kutoa huduma bora kwa 
makundi ya walengwa wake?

•	 Mfumo wa elimu na ujifunzaji wa watu wazima 
unajumuisha vitu gani? Sehemu zake ni zipi na 
zinahusianaje?

•	 Tunapimaje maendeleo katika ujenzi wa mfumo wa elimu 
na ujifunzaji wa watu wazima?

•	 Ni ofisi zipi za sekta za serikali, wadau na wahusika 
wengine wanaoshirikishwa na majukumu yao na wajibu 
wao ni upi?

•	 Je, kazi ya sasa ya serikali, Shirika la Kimataifa la DVV 
na mashirika mengine yasiyo ya kiserikali vinachangia 
kuleta mfumo endelevu unaoweza kutoa huduma 
zinazotakiwa?

•	 Je, maeneo ya kuanzia yanapaswa kuwa yapi katika 
kujenga na kuimarisha mfumo uliopo wa elimu ya watu 
wazima?

•	 Ni awamu zipi zinazohusika katika kujenga mfumo 
endelevu wa elimu ya watu wazima kadiri muda 
unavyokwenda?

“Namna zote za kujifunza na kutaka mabadiliko 
huanza na namna fulani ya kutoridhika au 
kuchanganyikiwa” 
Kurt Lewin kama ilivyonukuliwa na: (Schein, Vol 1, Number 1)
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2.	 USULI NA MADHUMINI

Kupitia mfululizo wa warsha za majadiliano, michakato na 
mikutano, tulitambua kwamba, kama ilivyo kwa wadau 
wengine wengi, jitihada zetu za kutegemea sehemu ya 
ufundi ya elimu ya watu wazima hazitoshi na hazijikiti katika 
kushughulikia mzizi wa tatizo la udhaifu wa utoaji wa elimu 
na ujifunzaji wa watu wazima na utoaji wa huduma zake. 
Kuwapo kwa sera na mkakati hakutoshi kuleta uhakika wa 
utoaji wa huduma bora na zinazoendana na mahitaji kwa 
makundi ya walengwa. Kutoa mafunzo kwa wakufunzi na 
wawezeshaji, kuunda mtaala mpya.

na vifaa ni hatua muhimu katika kuimarisha ubora wa 
huduma hizo. Lakini, hayo hayatakuwa na matokeo mazuri 
mpaka kuwapo na muundo wa kiutawala ulioidhinishwa, 
wenye watumishi wa kutosha na unaogharimiwa ili uweze 
kuendeleza utoaji wa huduma hizi. Inaonekana kama 
jitihada zilizopo sasa mara nyingi zinashughulikia tu matokeo 
ya uwapo wa mfumo dhaifu uliopo katika elimu ya watu 
wazima, badala ya kushughulikia mzizi wa tatizo.

Tuligundua kwamba elimu na ujifunzaji wa watu wazima 
kwa mapana yake, kama mfumo wenye uchangamani, 
haipewi umakini wa kutosha. Taarifa kuhusu sera, utawala, 
ugharimiaji, uundaji wa mitaala, vifaa vya kufanyia mafunzo 
na uendeshaji wa mafunzo vinaweza kupatikana katika 
maandiko na taarifa za utekelezaji. Kinachokosekana ni 
kiunzi kipana cha dhana ambacho kinaweka pamoja 
vipengele vyote hivyo katika namna ya kimfumo 
kwa kusudi kuu la kutoa huduma bora za elimu na 
ujifunzaji wa watu wazima. Hili lilisababisha kufanya 
kazi ya kuchunguza mtazamo na mikabala ya kimfumo 
ili kuelewa zaidi mfumo unaoweza kutumika na namna 
unavyoweza kufanya kazi. Hali hiyo ya elimu na ujifunzaji 
wa watu wazima kuwa tata na mtambuko ilileta msukumo 
wa kutaka kuchunguza mikabala na mifano mbalimbali ya 
kidhana.

Huu mfumo wa ruwaza wa dhana unaitaka timu ya 
kikanda ya Shirika la Kimataifa la DVV na washirika kupiga 
hatua na kutoka nje ya wigo wa elimu ya watu wazima 
na kuchukua dhana na mawazo kutoka kwenye fikira za 
kimfumo, uongozi wa umma, maendeleo ya shirika na 
mambo ya utawala. Kadiri muda ulivyopita, mkabala mpya 
wa kazi hii uliibuka kimfumo, ukiwa na mafunzo ya kujifunza 
katika kila hatua. Hili lilihitimisha katika kukuza Mkabala wa 
Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA), ukiwa na malengo yafuatayo:

•	 Kuzifanya huduma za elimu na ujifunzaji wa watu wazima 
kuwa bora. Utoaji wa huduma ndilo kusudi kuu la 
mfumo unaofanya kazi. Msisitizo unakuwa kwenye jamii 
inayohitaji huduma hiyo.

•	 Kupata kiunzi cha dhana cha jumla kinachoweza 
kuwasaidia wadau kuelewa na kujenga mfumo wa 
EUWAWA kwa utaratibu endelevu katika awamu zote 
mbalimbali.

UTANGULIZI WA MKABALA NA SETI YA ZANA 11
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3.	MCHAKATO NA MBINU ZA KUENDELEZA 
    MKABALA HUU

Mchakato wa kukuza MKMEUWAWA ulianza mwaka 
2014 na ulihusisha mfululizo wa matukio, warsha, 
mikutano na fursa za tafakuri, pamoja na kazi za 
kuendelea zilizokuwa sehemu ya utekelezaji wa 
mradi wa Shirika la Kimataifa la DVV nchini Ethiopia 
na Uganda. Uzoefu kutoka katika nchi hizo mbili 
ulisaidia kuzijaribu, kuongezea na kuendeleza dhana 
na zana mbalimbali. Kadiri Ukanda wa Mashariki/
Pembe ya Afrika ulivyoanza kuyashirikisha uzoevu 
maeneo mengine jirani ya Afrika, mapenzi kwa 
mkabala huo yalikuwa na kusababisha warsha ya 
mafunzo ya Afrika kuhusu Mkabala wa Kujenga 
Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
mwaka 2019. Warsha hiyo ilizihamasisha nchi 
kadhaa za Afrika kuufuata mkabala huo na ilitoa 
fursa ya kuimarisha zaidi MKMEUWAWA ikija 
pamoja na uzoefu anuwai na zana za kutumia.

Mbinu iliyotumika kuendeleza mkabala huo imejikita 
kwenye vitendo shirikishi vya ujifunzaji na utafiti. Mambo 
yaliyofundishwa kutokana na matukio haya na utekelezaji 
wa programu/miradi, yakiunganishwa na utafiti wa 
mazungumzo katika maeneo tofauti kama vile: Uongozi wa 
Umma, Maendeleo ya Kiasasi na Elimu ya Watu Wazima, 
yanaendelea kuhimiza maendeleo zaidi ya mkabala huo. 

Dhana ya utafiti/ujifunzaji kwa vitendo inamaanisha juhudi 
za mtendaji kuelewa vizuri yale yanayoendelea katika 
mazingira ya kujifunzia na ya kazi. Ingawa kwa miaka 
kadhaa aina mbalimbali zimepatikana, mikabala mingi 
imechukua mwelekeo wa kimbinu na kijumuishi ambao 
unatumia utambuzi wa tatizo, kupanga utendaji, utekelezaji, 
tathmini na tafakuri. Uzoefu wa kujifunza, pamoja na 
maarifa yaliyopatikana katika mzunguko wa kwanza 
yanatoa mwelekeo wa mzunguko wa pili, huku mpango 
kazi na utekelezaji vikiwa vimerekebishwa kadiri mchakato 
unavyojirudia. Mchakato pia una sifa ya uwezeshaji wa 
washiriki, ushirikiano kupitia ushiriki, kupata ujuzi na maarifa 
na hatimaye mabadiliko katika vitendo na mazingira, n.k. 
Watendaji siyo tu kwamba hutafuta njia za kuboresha 
utendaji wao katikati ya vikwazo mbalimbali katika mazingira 
wanamofanya kazi, pia huwa mawakala muhimu wa 
mabadiliko na kutangaza ujifunzaji wao kwa umma (Cilliers, 
n.d.).

Sifa na kanuni hizi zimezingatiwa katika mchakato wa 
kutengeneza MKMEUWAWA. Lengo la mwanzo lilikuwa 
ni kuboresha mifumo ya EUWAWA katika Ukanda wa 
Mashariki/Pembe ya Afrika. Lakini baada ya muda, kadiri 
ujifunzaji na utendaji ulivyoendelea faida nyingine zilionekana 
wazi na mkabala kamili wa mifumo ya kujenga ujifunzaji na 
elimu ya watu wazima uliibuka. Mkabala na seti ya zana 
vinanufaika kutokana na nadharia na vitendo. Mkabala 
haulengi kuwa nyenzo ya kitaaluma, ila mkabala wa vitendo 
wenye mbinu na zana zinazoweza kuboresha utoaji wa 
huduma ya EUWAWA.

“Huwezi kuuelewa mfumo hadi 

utakapojaribu kuubadili”
Kurt Lewin kama alivyonukuliwa na Schein: (Schein, Vol. 1, No. 1)
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4.	KANUNI ZA MSINGI NA MAZINGATIO

Katika kiini cha MKMEUWW kuna mfululizo wa 
kanuni za msingi na mazingatio ambayo yanaathiri 
namna mkabala unavyofahamika na kutumiwa. 
Kanuni hizi zimeungana na kwa ufupi zimebainishwa 
na kufafanuliwa hapa chini:

Mkabala unaojali haki ya maendeleo, elimu na 
ujifunzaji kwa watu wazima

MKMEUWAWA unaielezea EUWAWA kama haki na 
utatumia mkabala unaojali haki katika utoaji wa huduma ya 
EUWAWA. Matumizi ya mkabala unaojali haki yanahamisha 
namna tunavyoifikiria EUWAWA na maendeleo na namna 
tunavyoshughulikia changamoto ndani ya mfumo wa utoaji 
huduma. Katika kukiita kitu fulani kwenye haki ya binadamu, 
kuna maana ya harakaharaka inayokuja na kudokeza 
kwamba watu wote wana haki sawa ya kupata huduma 
hiyo. Hivyo mtu yeyote anao wajibu wa kutimiza haki hiyo 
na anaweza kuwajibishwa ili kuitoa (Lindsey, 2006). Kwa 
hiyo, MKMEUWAWA pia unarejelea huduma ya EUWAWA 
sawasawa na utoaji wa EUWAWA. Huduma zina mtazamo 
zaidi kwamba ni wajibu wa dola na asasi za kiraia.

Mkabala unaojali haki hutofautisha kati ya wanaostahili 
haki (mtu mmojammoja, makundi yenye madai halali ya 
EUWAWA kama haki) na watimiza haki wanaojumuisha 
dola/serikali na watendaji wasio wa serikali. Lengo ni 
kwamba badala ya haki kutolewa pale tu inapokuwa 
inapatikana, elimu ni haki iliyohakikishwa ambayo ni lazima 
itolewe na watimiza haki (Avramovska, 2015).

MKMEUWAWA unatambua watendaji wote wa serikali na 
wasio wa serikali kama watimiza haki; lakini unaitambua 
serikali kama mtimiza haki mkuu kwa mujibu wa sheria 
za kitaifa na kimataifa. Mantiki yake ni kwamba watendaji 
wasio wa serikali, hasa watendaji wa asasi za kiraia, wakati 
wote hawana rasilimali za kutoa huduma hizo kiuendelevu, 
kipekee kwa idadi kubwa ya vijana na watu wazima nchini. 
Majukumu na wajibu wa watimiza haki hawa yanatofautiana 
kati ya nchi na nchi na yanapaswa kupatikana katika Awamu 
ya Kwanza ya mkabala (Kujenga Makubaliano) ili kutambua 
ni jukumu gani kila mtendaji atalitimiza katika kujenga mfumo 
wa EUWAWA.

Uchangamani

Muundo wa miradi/programu na huduma za EUWAWA 
zinazotolewa kwa hatua hizi mara nyingi hufanyika kwa 
namna ya uchangamani. Kwa mfano, zinaweza kujumuisha 
kisomo chenye manufaa kwa watu wazima na maendeleo 
ya jamii, na mafunzo ya stadi za kujikimu, n.k. Asili 
changamani ya huduma hizi mara nyingi huhitaji ushiriki wa 
utaalamu wa zaidi 

ya sekta moja – na hivyo huhitaji watendaji kutoka 
sekta mbalimbali za serikali na/au asasi zisizo za serikali 
(AZISE). Asili mtambuko ya ujifunzaji na elimu ya watu 
wazima imetambuliwa katika muundo na utekelezaji wa 
MKMEUWAWA na imerejelewa kama ‘uchangamani mlalo’ 
katika sekta mbalimbali.

Utoaji wa huduma za EUWAWA unaweza kuibuka kutoka 
kwenye sera na/au mkakati wa kitaifa, lakini hatimaye 
inatolewa katika ngazi ya serikali za mitaa na katika jamii. 
Hii inamaanisha kwamba utoaji wa huduma unatakiwa 
kueleweka katika maeneo au ngazi zote za mfumo wa 
utawala wa nchi. Hili linarejelewa kama ‘uchangamani wima’ 
katika muktadha wa MKMEUWAWA.

Ngazi ya chini-kati-juu

Istilahi hii imenasibishwa na mkabala wa Shirika la 
Kimataifa la DVV wa kubuni muundo lakini pia unatumiwa 
na watendaji wengine. Ngazi ya juu inaeleweka kuwa 
ngazi ambapo sera na mikakati inabuniwa na kutungwa 
ikiambatana na miongozo yake, upangaji bajeti, n.k. Hii 
kwa kawaida, hufanyika katika ngazi ya taifa, kulingana na 
muundo wa utawala wa nchi. Ngazi ya kati inarejelea aina 
zote za kuwajengea uwezo watendaji (katika muktadha wa 
Shirika la Kimataifa la DVV) na mara nyingi ni ngazi ambapo 
sera na mikakati hutafsiriwa na kuingizwa katika muundo 
wa programu/miradi ili kutoa huduma. Kwa kawaida, hii 
hufanyika katika ngazi ya chini katika mfumo wa utawala, 
mfano ngazi ya jimbo, mkoa au wilaya. Ngazi ya chini 
inaeleweka kuwa ni ngazi ambapo huduma zinatolewa na 
ndiyo kuna mwingiliano kati ya utoaji (utoaji huduma) na 
upande wa kuhitaji huduma (watumia huduma). Hii kwa 
kawaida hujumuisha ngazi za chini za watendaji wa serikali 
za mitaa.

Ushawishi wenye Ushahidi

Miradi ya majaribio mara nyingi inaweza kutoa ushahidi 
kwamba mbinu au mkabala mpya unafaa sana, una 
matokeo na uwezekano wa kupanuliwa kwa kundi kubwa 
la EUWAWA au maeneo ya kijiografia. Pia, ina uwezekanao 
wa kushawishi utungaji wa sera na mikakati. Kutokana 
na uzoefu kutoka Ukanda wa Mashariki/Pembe ya Afrika, 
MKMEUWAWA unafuata kanuni hii ilimradi mahitaji 
yafuatayo yatimizwe:

•	 Kwamba ili ushawishi wenye ushahidi uwe na mafanikio, 
wadau na wahusika wote wahusishwe na kushirikishwa 
tangu mwanzo wa mradi. Siyo tu kama watazamaji 
mwishoni mwa mradi bali kama washiriki wenye 
majukumu na wajibu wakati wa utekelezaji wa mradi.
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4.	 KANUNI ZA MSINGI ZA MAZINGATIO

•	 Fursa lazima itengenezwe kwa ajili ya tafakuri na 
marekebisho ya papo kwa papo katika awamu ya 
majaribio/utekelezaji.

•	 Njia za mawasiliano na mrejesho lazima zitengenezwe 
katika sekta zote na ngazi zote za utawala/utekelezaji.

•	 Ujifunzaji kwa vitendo kwa tafakuri muhimu unapaswa 
kuwa sehemu muhimu ya mchakato.

Ushiriki, ubia na umiliki

Ushiriki, ubia na umiliki ni kanuni muhimu zilizopachikwa 
ndani ya MKMEUWAWA. Wadau wote wanaohusika katika 
kujenga mfumo ni washiriki na wabia katika mchakato. 
Hakuna watazamaji wala wateja. Katika mwelekeo kwa 
kujifunza kwa vitendo shirikishi, mkabala wa kujenga mfumo 
huchukua sura ya kuchunguza kwa pamoja, kujitafakari 
kunakofanywa na wadau wote walioshiriki katika awamu 
zote za mkabala. Wadau wanafanya upimaji kwa njia ya 
upitiaji taalimu na kujifunza kutokana na kupitia uchunguzi 
muhimu wa ushirikiano. Wanamiliki matokeo ya upimaji wa 
mfumo na kwa pamoja huchambua machaguo mbadala ya 
kusanifu na kuboresha mfumo. Bila ushiriki na umiliki huu, 
kunyosheana vidole na lawama hutokea na kupunguza 
fursa ya kujenga mfumo wa mkabala mpya na shirikishi wa 
EUWAWA. Matumizi ya wataalamu washauri yanapunguzwa 
na hata hivyo wanapewa majukumu ya uwezeshaji na 
usaidizi. Vinginevyo wadau wataendesha mchakato wa 
kujenga mfumo na kuipima mifumo yenyewe, mara nyingi 
matokeo hayaaminiki na watapata shida kushiriki katika 
utatuzi wa matatizo kibunifu. Wadau hawana budi kuwa 
waleta mabadiliko katika mchakato.

Kujenga uwezo

Wadau wote wanapaswa kupewa mafunzo na kuelekezwa 
kuhusu MKMEUWAWA na kanuni zake za msingi, kuelewa 
dhana, zana na michakato ili kutimiza wajibu wao katika 
shughuli za kila awamu. Kazi ya kuwajengea uwezo 
inasaidia kukuza umiliki, ushiriki na uendelevu. Kila awamu 
ya mkabala inahitaji stadi tofauti, hivyo lazima mafunzo 
yatolewe ipasavyo. Vitabu vilivyobaki katika Seti ya Zana 
vinatoa maudhui na miongozo ya mafunzo haya. 

Uendelevu

Lengo la kujenga mfumo wa EUWAWA ni kutengeneza 
mfumo endelevu unaoweza kutoa huduma. Uendelevu 
unaweza kupimwa katika ngazi tofauti kwa kutathmini 
masuala yafuatayo:

•	 Ni kwa kiwango gani sera, mikakati na sheria 
zinahakikisha haki ya EUWAWA inapatikana?

•	 Ni kwa kiwango gani huduma za EUWAWA zinapangwa 
na kutengewa bajeti kwa mipango ya maendeleo ya 
kitaifa na sekta?

•	 Je, taasisi zinazoshughulikia huduma za EUWAWA zina 
uwezo wa rasilimali watu na wa kitaasisi kutoa huduma 
kwa makundi yote lengwa kwa muda?

•	 Je, huduma hizo zinafaa, zinapatika na zinatolewa kwa 
ubora unaotakiwa ili kuwa na matokeo na kubadilisha 
maisha ya wanafunzi watu wazima?
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5.	VIASHIRIO KUHUSU NADHARIA NA ULINGANISHI

Uwezo mkubwa umo katika kuuleta Mkabala wa 
Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (MKMEUWAWA) karibu kabisa na mjadala 
unaofanyika katika maeneo mengine ya kisera na 
kinadharia, hasa pale mjadala unapogusa ujifunzaji 
na elimu ya watu wazima (EUWAWA) kama sekta 
ndogo ya mfumo wa elimu na kipengele muhimu cha 
Ujifunzaji bila Kikomo.

Katika zama hizi za utandawazi na kidijiti ipo haja ya 
kuhakikisha kwamba elimu kama haki ya binadamu 
inaangaliwa kwa mtazamo wa ujifunzaji bila kikomo 
kwa wote. Hii inajumuisha EUWAWA kwa vijana, watu 
wazima na wazee. Siku zijazo wakati ujifunzaji bila kikomo 
itakapotambuliwa kama haki ya binadamu EUWAWA 
itaibuka kama kipengele muhimu cha haki hii (Dunbar, 
2020). Ahadi za kitaifa na kimataifa zilizotolewa hadi sasa 
na kwa kiwango ambacho EUWAWA imetambuliwa 
kama utaalamu na taaluma ni ushahidi wa maendeleo 
yaliyopatikana japo changamoto zinaendelea kuwapo. 
Utaasisishaji wa EUWAWA unabaki kuwa wa muhimu sana 
ili kuhakikisha kwamba EUWAWA inadaiwa kama haki.

Mhamo wa ruwaza kwenda ujifunzaji bila kikomo

Kwa mujibu wa UNESCO: “Ujifunzaji wa maisha yote 
umekita mizizi yake katika uchangamani wa kujifunza na 
kuishi. Unajumuisha shughuli za ujifunzaji kwa watu wa 
kila umri (watoto, vijana, watu wazima na wazee) katika 
mazingira yote ya maisha (familia, shule, jumuiya na mahali 
pa kazi, n.k.), na kupitia njia mbalimbali (rasmi, nje ya mfumo 
rasmi na isiyo rasmi) ambazo kwa pamoja hutosheleza 
haja na mahitaji mbalimbali ya kujifunza. Mfumo wa elimu 
unaokuza ujifunzaji wa maisha yote unatumia mkabala 
jumuishi na unaogusa sekta zote na kuhusisha sekta zote 
ndogo na ngazi za elimu ili kuhakikisha utoaji wa fursa za 
kujifunza kwa watu wote mmojammoja” (UIL, 2010).

Maana hii inaendana na mhamo muhimu wa ruwaza kutoka 
elimu kwenda ujifunzaji ambao umetokea katika nyanja ya 
sera za kimataifa katika miongo ya hivi karibuni. Mwaka 
1990, Tamko la Dunia la Elimu kwa Wote lilipitishwa huko 
Jomtien (UNESCO, 1990). Muongo mmoja baadaye 
mwaka 2000 Mkutano wa Elimu Duniani ulihitimishwa kwa 
Mwongozo wa Utekelezaji wa Elimu kwa Wote wa Dakar 
kwa kipindi cha 2000 – 2015 (UNESCO, 2000). Katika 
kipindi kilichotangulia, Asasi ya Ushirikiano wa Uchumi na 
Maendeleo (OECD) ilichapisha Ujifunzaji bila Kikomo kwa 
Wote (OECD, 1996), na UNESCO ilitoa ripoti ya

Tume ya Delors kuhusu Ujifunzaji: Hazina ya Ndani (Delors, 
1996). Wakati Benki ya Dunia ilipochapisha Mkakati wake 
mpya wa Elimu wa 2020 waliuita Ujifunzaji wa Wote. 
Kuwekeza katika Maarifa na Stadi za Watu ili Kukuza 
Maendeleo (World Bank, 2011).

Mhamo wa ruwaza kwenda ujifunzaji unaweka msisitizo 
mpya katika kuimarisha EUWAWA kama mfumo na sekta 
ndogo ya elimu. EUWAWA inaweza kufanikiwa kwa kiwango 
kikubwa tu iwapo ina taratibu za utawala na mifumo saidizi 
inayofanana na ya sekta zingine ndogo katika mfumo wa 
elimu, kama vile shule, ufundi stadi au elimu ya juu. Hata 
hivyo, EUWAWA inahitaji kanuni, sera, sheria na bajeti yake 
ili kufanya kazi vizuri kivitendo, kutengeneza na kuendeleza 
fursa za elimu na ujifunzaji wa watu wazima katika nyanja 
zote za maisha na kazi.

EUWAWA kama kipengele muhimu cha ujifunzaji 
bila kikomo

EUWAWA ina sifa ya utofauti katika upeo, maudhui, 
programu, washiriki, utawala na miundo. Utofauti huo pia 
unaonekana katika ngazi za chini za kuipa EUWAWA mfumo 
wa kitaasisi na kitaalamu kutegemeana na maendeleo 
ya kihistoria na kiutamaduni katika nchi na mikoa/kanda 
zinazohusika. 

Hata misamiati unaotumika duniani kote unatofautiana, na 
hubadilika baada ya muda, zikiwamo njia za ujifunzaji rasmi, 
nje ya mfumo rasmi na usio rasmi (Rogers, 2014). Utofauti 
huu ni mpana zaidi kuliko ule wa shule na vyuo vikuu, na 
unakaribiana zaidi ya utofauti wa aina za Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi (EMAU). Hata hivyo, maeneo na nyanja zote hizi 
za elimu, ujifunzaji na mafunzo ni sehemu ya usomaji bila 
kikomo na lazima zionekane kuwa  ni sekta ndogo za elimu 
zenye umuhimu sawa. UNESCO inafafanua EUWAWA 
kama: “Kipengele muhimu cha ujifunzaji wa maisha yote. 
Inajumuisha aina zote za elimu na ujifunzaji zinazolenga 
kuhakikisha kwamba watu wazima wote wanashiriki katika 
jamii zao na ulimwengu wa kazi. 

Inaashiria mfumo mzima wa michakato ya ujifunzaji, rasmi, 
nje ya mfumo rasmi na usio rasmi, ambapo EUWAWA 
wanaochukuliwa kama watu wazima na jamii wanamoishi, 
hupata na kuimarisha uwezo wao wa kuishi na kufanya kazi, 
kwa maslahi yao wenyewe na yale ya jumuiya, asasi na jamii 
zao. Ujifunzaji na elimu ya watu wazima hujumuisha shughuli 
na michakato endelevu ya kupata, kutambua, kubadilishana 
na kupitisha uwezo. Ikizingatiwa kwamba mipaka ya ujana 
na utu uzima inabadilika katika tamaduni nyingi, katika 
muktadha huu neno ‘mtu mzima’ linaashiria wale wote 
wanaohusika katika ujifunzaji na elimu ya watu wazima, hata 
kama hawajafikia umri wa kisheria wa ukomavu” (UNESCO, 
2015b).

“Hakuna kitu kinachotekelezeka kama nadharia 
nzuri”
Lewin alivyonukuliwa na Schein, Vol. 1, No. 1).
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Mabadiliko ya idadi ya watu yanaonyesha kuwa watu 
wengi sasa wanaishi muda mrefu zaidi. Mabadiliko ya 
kiteknolojia yanataka maarifa, umahiri, na stadi tulizonazo 
ziendelee kuboreshwa. Mabadiliko ya kijamii na kiutamaduni 
yanatudai kuangalia kwa umakini mkubwa mitazamo, 
mienendo na tunu kwa mtazamo wa ujifunzaji wa maisha 
yote. Hivyo, EUWAWA itahitaji kupata kiwango cha juu cha 
umakini, utolewaji, na usaidizi ndani na nje ya mfumo wa 
elimu. Hamasa, utayari na sifa za kujifunza katika maisha 
yote vimewekwa vizuri mapema iwezekanavyo. EUWAWA 
inaweza kufidia kile ambacho hakikufundishwa mapema 
katika maisha. Fursa nyingine zote za ziada za ujifunzaji 
katika maisha ya utu uzima ni muhimu pia kuzizingatia. 
Inafaa kutazama ujenzi wa viunzi, kushinda vikwazo, 
kuwezesha muunganiko na kuhusiana, siyo tu ndani ya 
mfumo wa elimu, lakini pia kwenye maeneo na sekta 
nyingine muhimu za maisha na kazi kwa mtu na jamii.

Ahadi za kitaifa na kimataifa

Kila nchi itatakiwa kutafuta namna yake ya kuanzisha mfumo 
wake wa sekta ndogo ya EUWAWA ndani ya mfumo wake 
wa elimu na mwelekeo wa ujifunzaji bila kikomo. Hata 
hivyo, nchi zote ni sehemu ya Umoja wa Mataifa (UN) na 
wanachama wa UNESCO ambapo zote zinatia ushawishi 
katika utungaji wa sera za elimu. Mwaka 1949, UNESCO 
ilianzisha mfululizo wa Mikutano ya Dunia kuhusu Elimu ya 
Watu Wazima (CONFINTEA). 

Mwaka 1972 mfululizo wa mikutano hii uliofanyika 
Tokyo (CONFINTEA III) ulisaidia kufafanua vipengele vya 
EUWAWA kama taaluma. Zaidi ya mahitaji ya miundo ya 
kiutawala kupitia sera, sheria na fedha, mapendekezo ya 
kiuongozi na kimpangilio, mipango na mitaala, nyenzo na 
media vilitengenezwa, na mijadala ya mwanzo ilifanywa 
kuhusu kuwa sekta ya kitaasisi na kitaalamu. Mwaka 
2009, CONFENTIA ya IV ulishuhudia nchi wanachama 
zikipitisha Mkakati wa Utendaji wa Belem, ambao ulifafanua 
maeneo matano muhimu, yakiwamo sera, utawala, fedha, 
ushiriki na ubora, ili kuwapo na ufuatiliaji wa mara kwa 
mara utakaofanywa na Taasisi ya UNESCO ya Ujifunzaji 
wa Maisha Yote kupitia Ripoti ya Dunia kuhusu Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (UIL, 2010).

Kwa kuangalia mafanikio ya wakati uliopita na changamoto 
za wakati ujao, mkutano wa Jukwaa la Elimu Duniani, 
uliofanyika mwaka 2015 huko Incheon, ulikuja na Ajenda 
ya Elimu 2030, ambayo pia ilikuwa imechangamana kabisa 
kama lengo la 4 katika Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu 
(MME). Malengo hayo 17 yalipitishwa na Mkutano wa 
Umoja wa Mataifa wa Maendeleo Endelevu ili “kuhakikisha 
fursa sawa na bora za elimu na kukuza ujifunzaji wa 
maisha yote kwa wote” (UNESCO, 2015a). Malengo 17 
ya Maendeleo Endelevu (MME) yalikubaliwa na nchi zote 
wanachama wa Umoja wa Mataifa, na utekelezaji wake 
ni sehemu ya mipango ya kitaifa ya elimu pamoja na 
ushirikiano wa kimataifa. 

EUWAWA iliratibiwa zaidi mwaka 2015 katika mapendekezo 
kuhusu Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) 
yaliyopitishwa katika Mkutano Mkuu wa UNESCO na nchi 
zote wanachama wa UNESCO (UNESCO, 2015b). Serikali 
zinapaswa kufanya kila linalowezekana kuhakikisha utimilifu 
na kuwezesha utekelezaji. Asasi zisizo za serikali zinaweza 
kusaidia, wakati huohuo kuziwajibisha serikali zao na asasi 
za kimataifa. Mapendekezo kuhusu Elimu na Ujifunzaji wa 
Watu Wazima yanajumuisha dhana ya wazi ya jumla kuhusu 
michakato ya kuifanya EUWAWA ya kitaasisi na kitaalamu. 
Hata hivyo, mapendekezo yanahitaji marekebisho ili kufaa 
katika miktadha tofautitofauti:

•	 Kuweka au kuimarisha miundo ya kitaasisi kama vituo 
vya ujifunzaji katika jamii, kwa ajili ya kutoa EUWAWA 
na kuwahamasisha watu wazima kuvitumia kama vitovu 
vya mtu mmojammoja kujifunza na kwa ajili ya kuleta 
maendeleo ya jamii.

•	 Kuandaa maudhui mwafaka na njia za kujifunzia, 
labda hasa kwa kutumia lugha mama, kama lugha ya 
kujifunzia na kufundishia na kutumia uwezeshaji ambao 
mwanafunzi ndiye kitovu chake, ikisaidiwa na teknolojia 
ya habari na mawasiliano, na rasilimali huria za elimu.

•	 Kuboresha mafunzo, kujenga uwezo, masharti ya ajira 
na kuwapatia utaalamu wawezeshaji wa watu wazima 
(UNESCO, 2015c, kur. 4-5).

Ujifunzaji bila Kikomo, EUWAWA na Sekta isiyo 
Rasmi

Vijana na watu wazima katika sekta isiyo rasmi wanakosa 
fursa za elimu rasmi au ujifunzaji bila kikomo nje ya mfumo 
rasmi. EUWAWA bado ni kama ndugu maskini kama sekta 
ndogo ya mfumo wa elimu. Katika nchi nyingi EUWAWA 
haiongozwi na sera, sheria na bajeti yoyote thabiti, hasa 
kwa wale walioachwa pembezoni na wanaofanya kazi katika 
mfumo usio rasmi. “Utawala na sera zinazohusu ujifunzaji 
wa maisha yote katika uchumi usio rasmi,
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Elimu ya juu inaweza kusaidia kuandaa wawezeshaji 
wa baadaye wa elimu ya watu wazima. Vyuo vikuu vina 
masomo ya shahada ya kwanza na ya pili katika elimu 
zenye lengo, taratibu na ubobevu mbalimbali, baadhi hutoa 
fursa za shahada za uzamivu, pamoja na tafiti na mafunzo 
linganishi kuhusu EUWAWA. Inapendeza kwamba utaalamu 
huo ukitumiwa katika EUWAWA katika fani zake nyingi za 
utendaji, kama vile maendeleo ya jamii, kufundisha kisomo, 
kuendeleza asasi au rasilimali watu, mitazamo ya kimataifa 
au linganishi (international or comparative dimension), 
zimekuwa kipengele cha kawaida kama kuwafundisha 
walimu au wasimamizi wa shule. Shahada hizi za chuo 
kikuu kwa wawezeshaji wa elimu ya watu wazima zitakuwa 
muhimu kama masharti ya ajira hapo baadaye. Kazi ya utafiti 
kwa vyuo vikuu inapaswa kuwapo kwa ajili ya EUWAWA 
na ujifunzaji bila kikomo kwa mitazamo ya taaluma 
mbalimbali na mchango ili kuimarisha uwezo wake kama 
fani ya kitaaluma. Kwa muda huu, tafiti nyingi katika elimu 
zinahusiana na shule au elimu ya juu. Hali bado iko hivi 
katika nchi ambamo katika EUWAWA kuna watu wazima 
wengi kuliko vijana katika shule na vyuo vikuu. Hali iko hivyo 
kuhusiana na upatikanaji wa data na takwimu, ambapo za 
shule na elimu ya juu ziko tayari, lakini zile za EUWAWA ni 
mara chache hukusanywa na kutumiwa.

EUWAWA kuwa ya kitaalamu na kitaasisi
MKMEUWAWA unao uwezo wa kuichambua na kuiweka 
EUWAWA ndani ya mfumo wa elimu kama sekta ndogo 
yenye utawala imara, yenye vyombo na taratibu za kuifanya 
kuwa ya kitaasisi na kitaalamu. Pia, kuna miongozo na 
vifaa vya kuikuza EUWAWA kama sekta ndogo. Mtaala 
wa Kimataifa (MK) umeandaliwa na Shirika la Kimataifa 
la DVV na washirika wake ili kuwafunza watendaji katika 
usimamizi, utawala na ufundishaji (Avramovska, 2015). MK 
umetafsiriwa katika lugha zaidi ya kumi na hivyo kuwapo 
kwa ajili ya matumizi katika mazingira mbalimbali. Hivi 
karibuni, Mtaala wa Taasisi (MT) umeongezwa kama zana ya 
kuchambua na kuendeleza zaidi mahitaji ya kitaasisi (Denys, 
2020). Mitaala yote miwili ni muhimu katika ngazi za kati na 
chini, kwa njia hii pia husaidia ngazi ya juu.

Hatimaye, taasisi muhimu kwa wanafunzi watu wazima 
na washiriki ni zile zilizomo katika jumuiya zao. Pia, kuna 
mapendekezo kutoka ngazi ya kimataifa yaliyojumuishwa 
kwenye MME: “Kutengeneza mahali na mazingira ya 
kujifunzia elimu nje ya mfumo rasmi na elimu ya watu 
wazima na elimu ili ipatikane kwa mapana, ikiwamo 
mitandao ya vituo na mahali pa kujifunzia katika jamii, 
utoaji wa rasilimali za TEHAMA kama vipengele muhimu 
vya ujifunzaji wa maisha yote” (UNESCO, 2015a, uk. 52). 
Hili linaelekeza kwenye kuwapo kuchuja aina za ujifunzaji 
mchanganyiko ambapo taasisi na njia za ujifunzaji kidijitali 
zinatengenezwa kwa maslahi ya wanafunzi.

vinakabiliana na changamoto mbili na zinazoingiliana 
kutokana na asili mparaganyiko ya mfumo unaoshughulika 
na masuala yanayogusa maisha yote na kona zote za 
maisha. Hili linachagizwa na changamoto ya nyongeza ya 
kujaribu kushughulikia muktadha usio rasmi kupitia zana za 
kiutawala na kisera pamoja na mikabala ambayo kimsingi 
ni rasmi. Ukubwa hasa wa uchumi usio rasmi – watu bilioni 
2 – na asili yake mchanganyiko inamaanisha wapo katika 
miktadha mbalimbali katika nchi na kanda mbalimbali” 
(Palmer, 2020, uk.50).

Katika kujaribu kuiwasilisha MKMEUWAWA kwa jamii kubwa 
ya wataalamu katika serikali, asasi zisizo za serikali na 
wasomi, inasaidia kutumia matokeo ya utafiti kwa kutazama 
aina mpya za uongozi wa elimu au usimamizi wa umma. 
Hapa, serikali inabaki kuwa muhimu katika ngazi zote, 
ila siyo peke yake, na sio tu kwa njia ya maagizo kutoka 
juu kwenda ngazi za chini. Zaidi ya njia za mpangilio wa 
madaraka, utendaji mlalo wa mitandao au mikoa ya ujifunzaji 
katika jamii za wenyeji ndani ya vijiji au miji ya ujifunzaji inazidi 
kuongezeka. Mitazamo mingine lazima iheshimiwe, mfano 
kuhusu uongozi wa elimu ambapo mgawanyo wa serikali 
na soko unapotea kwa sababu ya ubia mbalimbali kati ya 
serikali na sekta binafsi ambazo zinajumuisha majukumu 
muhimu ya asasi za kiraia na mipango ya jamii husika.

EUWAWA kama utaalamu na uga wa taaluma

Nchi nyingi zimefanya mpango katika mazingira na mifumo 
ya kitaasisi ambayo inaweza kusaidia mipango ya kijamii 
ya EUWAWA. Kuna vituo vingi vya kujifunzia katika jamii 
vyenye majina na kazi tofauti vinavyogharimiwa na serikali 
za mitaa au na mashirika ya hiari. Makampuni makubwa 
yana wafanyakazi wataalamu kwa ajili ya kuwafundisha 
wafanyakazi wao. Kuboresha umahiri na stadi mara nyingi 
pia hufanywa na wataalamu wa nje kutoka taasisi za 
mafunzo. Waajiriwa wenye sifa na wa kudumu hufanya 
kazi pamoja na wale wa muda mfupi, na watoa mafunzo 
zaidi huchanganya njia za analojia na dijitali kupitia 
ujifunzaji mchanganyiko. Katika nchi ambapo EUWAWA 
ni sehemu ya ujifunzaji bila kikomo na hupata msaada wa 
serikali, ushiriki zaidi na imara huhitaji utaalamu zaidi kama 
eneo muhimu la kuingilia kati kwa ajili ya maendeleo ya 
wasimamizi na wawezeshaji tarajali wa EUWAWA. Baadhi ya 
watahiniwa wanatakiwa kufundishwa kutambua, kuhalalisha 
na kuthibitisha EUWAWA waliojifunza kabla, wengine 
wanahitaji kufundishwa ufuatiliaji na tathmini ili kuhakikisha 
ubora na kujulisha sera na matokeo. Kundi muhimu 
linajumuisha wale wanaotaka kuboresha maarifa yao ndani 
ya EUWAWA.
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Wakati huohuo, ufafanuzi zaidi unatakiwa ili kufahamu tofauti 
kati ya taasisi mbalimbali za ngazi ya jamii, kama vile Vituo 
vya Elimu ya Watu Wazima (VEWW), Vituo vya Jamii vya 
Kujifunzia (VJK), Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi (VMW), 
na sasa katika muktadha wa MT, pendekezo la kutumia 
Taasisi za Elimu ya Watu Wazima na Elimu (TEWWE). 
Mikabala kuhusiana na uanzishaji wa VJK nchini Ethiopia 
na Uganda imeripotiwa (DVV International East Africa 
Regional Office, 2020). Wakati wa mkutano wa kimataifa 
kuhusu VEWW na VJK, washiriki walikubaliana kuhusu 
ujumbe muhimu ambao zinaweza kutumiwa katika miktadha 
mbalimbali (DVV International, 2017 na Avramovska, 
2015). Katika ngazi ya kati ya kujenga na kuimarisha 
mitandao, vyama, na mabaraza ya ushauri ya EUWAWA, 
inasaidia sana. Na katika nchi zingine, kuna taasisi za kitaifa 
zinazoshughulikia utafiti na maendeleo ya EUWAWA.

Tunachoweza kujifunza kutokana na mifano na uzoefu 
kutoka ulimwenguni kote ni kwamba EUWAWA inakuwa 
suala la kikatiba, kupitia sera mbalimbali, sheria na bajeti 
na kudai utoaji zaidi ni jambo lenye umuhimu mkubwa ili 
kuongeza ubora, ushiriki, na kutengeneza fursa sawa kwa 
vijana na watu wazima. Kwa mfano, nchini Ujerumani, sera, 
sheria na bajeti ya elimu, ikijumuisha EUWAWA, ipo chini ya 
mamlaka ya Länder (majimbo au mikoa). Volks-hochschulen 
(vhs), au shule za sekondari za juu, kwa Ujerumani zinaweza 
kuonekana sawa na Vituo vya Jamii vya Kujifunzia (VJK). 
Vituo hivi ni sehemu ya muundo wa utawala katika kijiji au 
mabaraza. Kwa kweli, vhs ni sehemu ya fursa za ujifunzaji 
bila kikomo kwa watu wazima (DVV International, 2011; 
(Hinzen, 2020).
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6.	DHANA ZA MKMEUWAWA, MUKTADHA NA 
    MAJUKUMU YA WADAU

Sehemu hii ya mwongozo inaandaa msingi wa 
kutambulisha kiunzi cha dhana cha MKMEUWAWA 
na awamu za mchakato. Imejikita zaidi katika 
vigezo vifuatavyo:

•	 Dhana muhimu zinazotumiwa na 
zinazozungumziwa ndani ya mkabala.

  6.1   Kuelewa dhana

Zifuatazo ni dhana ambazo mara nyingi hurejelewa na 
kutumiwa katika Seti ya Zana za MKMEUWAWA.

Vijana na watu wazima

Maana na umri wa vijana na watu wazima inatofautiana kati 
ya nchi na nchi na hakuna maana moja iliyokubaliwa. Kwa 
lengo la kitakwimu, Umoja wa Mataifa unaelezea vijana 
kuwa ni wale walio katika umri wa miaka 15 mpaka 24. 
Baadhi ya nchi zinaelezea kuwa vijana ni wale wenye umri 
wa miaka 18 mpaka 30. MKMEUWAWA unalenga kutoa 
huduma ya EUWAWA kwa watu wazima na vijana wenye 
umri wa miaka 15 na kuendelea. Mkabala huu unatambua 
makundi mbalimbali ya wanafunzi ambao wanaweza kuwa 
na masilahi, mahitaji, pia upangaji na utekelezaji wa huduma 
unaweza kutakiwa kurekebiswa ipasavyo.

Kujenga mfumo

Zipo fasili nyingi za mfumo, kwa mfano:

•	 Mfumo ni seti ya michakato mbalimbali ambamo 
uhusiano wa sababu na athari unaweza kupatikana.

•	 Mfumo hujumuisha safu za dhana au vipengele 
vinavyotakiwa ili kutimiza mahitaji yaliyopo.

•	 Mifumo huundwa na mahitaji, uchakataji, matokeo, 
mrejesho na mazingira (Daryani, 2012).

Kwa kawaida, mfumo unajulikana kama ni kitu 
kinachojumuisha vipengele na hatua mbalimbali 
zinazoingiliana na kutegemeana zenye njia za mrejesho. Kila 
kipengele na hatua vinahitajika ili kufanya mfumo kamili na 
wenye kutosheleza wajibu na kazi zake. Katika muktadha 
wa mfumo wa EUWAWA, vipengele na michakato yote 
vinavyotakiwa kutoa huduma ya EUWAWA vinazingatiwa. 
Mfumo unategemea fasili maalumu ya ujifunzaji na elimu ya 
watu wazima kwa muktadha wa nchi na hugusa sekta na 
ngazi mbalimbali za utawala. Kujenga mfumo wa EUWAWA 
ungehusu mchakato wa kupima na kugundua mfumo na 
kutafuta namna mbadala za kuusanifu/kuuboresha upya, 
kuujaribu mfumo mpya ulioboreshwa, kufanya marekebisho 
na kuupanua ili kulifikia kundi la walengwa wengi zaidi.

Mkabala wa fikira za kimfumo

Fikira za kimfumo ni mkabala wa kusoma kwa makini na 
kusimamia mifumo tata ya kuleta mrejesho. Kiini cha fikira za 
kimfumo ni kwamba zinazingatia uhusiano wote ndani na nje 
ya mfumo ili kuelewa nini kinaendelea, na kutumia maelezo 
yake ili kuuboresha. Mkabala huu unatambua kwamba 
sehemu zote za mfumo zinahusiana moja kwa moja au 
isivyo moja kwa moja. Mara mabadiliko yanapotokea katika 
sehemu mojawapo yataathiri sehemu zote za mfumo (iwe 
chanya au hasi).

Mkabala huu unadai mabadiliko ya mara kwa mara na una 
matokeo na athari juu ya namna taasisi, michakato, ujuzi na 
watendaji walivyojipanga. Mkabala huu unahitaji ufanyaji kazi 
na mipaka ya kitaasisi na ngazi za utawala na ushughulikiaji 
wa matatizo kwa pamoja. Mikabala ya kimfumo inalenga 
matokeo, inahitaji watendaji mbalimbali ndani na katika ngazi 
zote za serikali na watendaji wengine kufanya kazi pamoja.

Fikira za kimfumo hutupatia fursa ya kutathimini ugumu 
wa kazi tunazofanya na kupima namna tunavyoyaangalia 
matatizo. Hutusaidia kutambua kiini cha matatizo na 
kuona hatua za kuchukua pale ambapo marekebisho 
yataleta maana zaidi. Inahusisha kubadilika kimtazamo 
ili kuona ni kwa namna gani sehemu zote zinahusiana, 
vilevile kutengeneza zana za kusaidia kuboresha mfumo. 
Inachukua mtazamo wa muda mrefu wa kutatua matatizo 
kiuendelevu (CPS HR Consulting).

Utawala

Dhana ya utawala inaweza kuelezewa kama uwezo wa 
serikali kutengeneza na kutekeleza sheria, taratibu na 
kutoa huduma (Fukuyama, 2013). Maana hii inafanana na 
ile ya Umoja wa Mataifa inayofafanua utawala kama hatua 
ya kufanya uamuzi, na hatua ya kutekeleza uamuzi (au 
kutotekeleza). Utawala unaweza kutumika katika mazingira 
tofautitofauti kwa mfano, utawala wa kampuni, kimataifa, 
kitaifa na serikali za mitaa.

Hivyo, uchambuzi wa utawala umejikita kwa watendaji 
rasmi na wasio rasmi ambao hufanya uamuzi na kutekeleza 
mipango mbalimbali katika ngazi rasmi na zisizo rasmi 
zilizowekwa kutekeleza 

•	 Upeo na muktadha ambamo mkabala huu 
unaweza kutumiwa (mf. kisomo kwa watu 
wazima, na mafunzo ya ujuzi nje ya mfumo 
rasmi, n.k.)

•	 Wadau na watimiza majukumu watakaohusika 
katika mchakato.
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uamuzi. Serikali ni miongoni na ndio mtendaji mkuu wa 
utawala, na wadau wengine ni asasi zisizo za kiserikali, 
vyama vya ushirika, taasisi za utafiti na makundi ya kiraia 
kama vile vyama, n.k.

Muundo na mchakato

Muundo na mchakato unahusiana na mpangilio wa muundo 
wa taasisi na vile zilivyopangiliwa kwa mfano mfumo wa 
utawala, n.k. Pia, inahusisha ushirikiano na uratibu wa ndani 
kwa mfano kati ya sehemu mbalimbali (Kamati na timu za 
wafanyakazi) na nje ya mfumo inahusisha sekta mbalimbali 
za serikali na taasisi za kiraia na wajibu wao.

Hivyo, muundo wa utawala utahusisha ngazi mbalimbali za 
serikali, wajibu wao na rasilimali, jinsi gani zimepangiliwa, 
namna yake ya kufanya kazi pamoja na kushirikiana na 
wadau wengine kubainisha, kutekekeleza na kuboresha 
sera katika kufanikisha matokeo bora kwa jamii (Eropean 
Comission, 2017). Muundo wa utawala unaakisi kazi za 
taasisi au shirika. Kazi za taasisi ni zile zinazohusu matokeo 
mbalimbali ya kazi za taasisi au shirika hilo kwa mfano 
bidhaa na huduma ambazo hutolewa. 

Michakato husaidia taasisi kufanya kazi. Kuna shughuli 
mbalimbali zinazohusiana na kila moja ambazo hubadilisha 
mahitaji (watu, taarifa na fedha, n.k.) kuwa matokeo 
(huduma zilizotolewa) kufanikisha malengo ya kisera na 
kiutekelezaji. Mara nyingi, zina changamoto kubwa, hasa 
kama zinaendeshwa na taasisi zaidi ya moja au hata kazi na 
vitengo tofauti ndani ya taasisi moja (European Commission, 
2017).

Utoaji wa huduma

Utumishi wa umma (afya, elimu na ustawi wa jamii n.k.) 
unaweza kueleweka kama ni mwingiliano kati ya serikali 
na raia, iwe zinatolewa moja kwa moja au kupitia wakala. 
Kila nchi inapangilia utumishi kutokana na taasisi zake, 
utamaduni, mahitaji na huhusisha mipaka ya utoaji wa 
huduma za umma na za binafsi (European Commission, 
2017). Ni wazi kwamba serikali peke yake haziwezi kutatua 
uhitaji unaokua wa huduma za jamii kwa kutekeleza 
yenyewe tu na zinahitaji kutafuta msaada kutoka katika 
sekta nyingine za jamii. 

Modeli mbalimbali zilizopo na huduma zinaweza kutolewa 
na serikali moja kwa moja, kupitia ubia kati ya umma na 
sekta binafsi, au kwa kushirikisha asasi za kiraia, n.k., 
Ikumbukwe kwamba serikali inabaki kuwa mtoaji huduma 
bila kujali aina ya utaratibu au mtindo inaoufuata. 

Hivyo, EUWAWA ni huduma zinazotolewa kwa vijana na 
watu wazima kwa mfumo rasmi, usio rasmi au nje

ya mfumo rasmi. Inaweza kujumuisha madarasa ya kisomo 
cha watu wazima, madarasa ya kujifunza

kuinua hali za maisha au mafunzo ya biashara, n.k. Ni lazima 
yazingatie uhitaji (mahitaji na maslahi ya kundi lengwa) na 
upande wa ‘utoaji huduma,’ mipangilio na michakato ya 
serikali na ushirikiano na wadau katika kutoa huduma.

Upande wa wahitaji huduma 

Upande wa wahitaji wa huduma za umma ni wale wenye 
haki za msingi. Hii inamaanisha raia mmojammoja na 
makundi ambayo yana haki na yanahitaji huduma. 
Maslahi, mahitaji na madai yao ni lazima yachunguzwe na 
kufahamika katika kupanga na kutekeleza huduma. Vilevile, 
lazima wawe na fursa ya kuingiliana na watoa huduma na 
kushauri kuhusu ubora na upatikanaji wa huduma hizo. 

Upande wa watoa huduma

Upande wa watoa huduma unawahusu watekelezaji au 
vyombo na mashirika yanayowajibika kutoa huduma za 
umma. Kimsingi, hii ni miundo ya serikali kutoka ngazi ya 
serikali za mitaa na inajumuisha sekta mbalimbali na ofisi za 
serikali kama vile elimu, afya, na kilimo n.k. kutegemeana 
na aina ya huduma. Kama ilivyoandikwa hapo juu, huduma 
zinaweza kutolewa kupitia wakala wa kati.

Miradi / Programu 

Mara kwa mara huduma hutolewa kwa mtindo wa programu 
zinazoendeshwa na sekta za serikali, kama vile “Mpango 
wa Taifa wa Kisomo cha Watu Wazima”. Inapotekelezwa 
na Asasi isiyo ya serikali hujulikana kama mradi hivyo ni 
muhimu kutofautisha kati ya miradi na programu.

Programu hujikita katika uratibu wa miradi mbalimbali na 
shughuli nyingine kwa kipindi fulani ili kuleta matokeo 
fulani. Kwa asili, usimamizi wa programu ni wa kimkakati 
na huwa na kazi nyingi. Miradi inachukua eneo dogo la 
kiutekelezaji na inajikita katika kuleta matokeo, viashirio na 
kazi za jitihada moja. Miradi inaweza kuhusianishwa na 
mkakati au EUWAWAmpango wa programu. Miradi midogo 
inayotekelezwa na wadau wasio wa serikali inaweza kutoa 
ushahidi wa mfano kwa kupanua upeo wa utekelezaji na 
kushawishi sera za serikali. Matokeo ya mradi yanaweza pia 
kutumika kuimarisha matokeo ya programu kubwa.

6.	 DHANA ZA MKMEUWAWA, MUKTADHA NA MAJUKUMU YA WADAU
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 6.2   Kutoa fasili ya kimuktadha na   	
         wigo wa kutumia mkabala 

Ikumbukwe kwamba EUWAWA haiishii kwenye Stadi za 
Watu Wazima za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK) 
na siyo elimu kwa watu masikini. Bali ni zana ya maendeleo 
ya binadamu na kujitegemea. Ni jumuishi kwa umri, jinsia, 
kabila, historia na lazima ichukue vipengele mbalimbali vya 
maisha ya watu ili kuelewa mahitaji ya kujifunza na kusanifu 
programu na huduma ambazo zinaweza kutimiza mahitaji 
hayo (ICAE, 1994).

Inatambulika kwamba nchi mbalimbali kwa kuzingatia 
mazingira yake hufafanua umri wa mtu mzima na kujikita 
katika maeneo ya vipaumbele vya programu katika maana 
pana ya EUWAWA na mafunzo ya maisha. Kwa mfano, 
Ethiopia ina elimu ya juu, EMAU (Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi) na elimu nje ya mfumo rasmi ya katika muundo wa 
Elimu Changamani ya Watu Wazima. Katika nchi nyingi, 
mifumo ya elimu ya juu na ufundi imeendelezwa vizuri, 
na zaidi ni taasisi na mifumo ambayo inajishughulisha na 
elimu isiyo rasmi na elimu nje ya mfumo rasmi ambayo 
inakumbana na changamoto, kama vile ukosefu wa 
vipaumbele, bajeti finyu kwa sekta ya elimu na ukosefu wa 
wafanyakazi wenye sifa, n.k.

MKMEUWAWA na Kiunzi cha nadharia ni pana, kinadharia, 
zinaweza kufaa katika sehemu yoyote ya sekta husika. 
Vilevile, mkabala unalenga miradi na programu za elimu isiyo 
rasmi inayojikita katika kisomo cha watu wazima chenye 
manufaa, ufundi na ujuzi wa kujikimu kama vile kilimo, 
biashara, stadi za maisha na mfumo mwingine wa mafunzo 
ambao unaweza kuwa mzuri kwa jamii zao katika mazingira, 
afya, vijana au wanawake na elimu ya uraia.

Hivyo, kabla ya kutumia MKMEUWAWA hatua ya kwanza ni 
kwa wadau kutambua eneo la kujikita katika kujenga mfumo 
ndani ya fikra pana ya EUWAWA. Hii hutegemea uelewa 
wa nchi na ufafanuzi wa EUWAWA. Kwa upande fulani, hii 
ina maana finyu kuhusu kisomo cha watu wazima na katika 
njia nyingine changamani. Kwa hiyo, ni muhimu kuelezea 
maana, msamiati na vipengele ya programu mahususi, 
ambazo sekta na watekelezaji watashirikishwa, vilevile 
sehemu ya umri wa kundi lengwa, n.k.

6.3   Wadau na watekeleza wajibu 

MKMEUWAWA unawahusu watoa huduma na watumiaji wa 
mafunzo na elimu ya watu wazima. Kwa kuwa lengo lake 
kuu ni kuboresha huduma za mafunzo ya watu wazima, 
watumiaji wakubwa wa mkabala huu wapo katika upande 
wa watoa huduma kama inavyoainishwa:

•	 Ofisi za serikali katika ngazi za taifa na serikali za mitaa 
na sekta zote zinazojishughulisha na masuala ya watu 
wazima mfano; Sekta za elimu, kilimo, ufundi, jinsia, 
n.k.).

•	 Asasi za kiraia zikiwamo mashirika yasiyo ya serikali ya 
kitaifa na kimataifa.

•	 Taasisi za elimu kama vile vyuo vikuu na vyuo vya kati.

•	 Mashirika ya misaada na washirika wa maendeleo.

Kila mdau atawajibika kutokana na mamlaka na wajibu 
wake ndani ya mfumo. Mkabala unatambua watumiaji wa 
huduma kwa kutoa tathmini ya watumiaji kupima uhitaji 
na matamanio ya vijana na watu wazima binafsi au katika 
vikundi vya kijamii vilivyoratibiwa. Maoni yao katika huduma 
ya mafunzo ya watu wazima yanapimwa mwanzoni na 
wakati wa mchakato wa kujenga mfumo ili kuhakikisha 
kwamba mfumo unabaki kuwa halisi na unatatua mahitaji 
ya kundi lengwa. Zana za kadi za alama zinajumuishwa 
kuwezesha wanafunzi kutaja mahitaji yao na ubora wa 
huduma inayotolewa.

Wajibu wa serikali kutoa huduma ya mafunzo ya watu 
wazima unapata mashiko kwa kuwa mashirika ya kimataifa 
na kitaifa hayana rasilimali za kuendesha programu au 
miradi mikubwa inayoweza kuwafikia wanaohitaji huduma ya 
mafunzo ya watu wazima. MKMEUWAWA unataka wadau 
kufikiria wajibuna majukumu kuhusu mafunzo ya watu 
wazima. Ukweli kwamba mafunzo ya watu wazima ni haki 
ya binadamu una matokeo katika kutoa huduma. Kwa hiyo, 
MKMEUWAWA unasisitiza kusaidia serikali kutimiza wajibu 
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wake kama mtekelezaji katika ngazi zote za utekelezaji. 
Katika hali hii, wajibu wa mashirika yasiyo ya serikali na 
wadau wengine wanaweza kuelezewa katika mazingira ya 
nchi husika. Sehemu ya kwanza ya mkabala inajikita katika 
kujenga makubaliano kuhusiana na wajibu na majukumu 
yao.

Mashirika yasiyo ya serikali yanaweza kutekeleza wajibu 
mbalimbali kama vile kujaza maeneo wazi ya huduma, 
kuishauri serikali kukubali baadhi ya tofauti katika kutatua 
matatizo kupitia ushawishi wenye ushahidi, utetezi 
wa utengenezaji na utekelezaji wa sera, ushiriki katika 
kurekebisha programu za umma kulingana na maslahi ya 
kundi lengwa na kushirikiana na maofisa wa serikali na 
mawakala (Nocoleta, 2019). 

MKMEUWAWA unachukulia kwamba mifumo ya Asasi 
Zisizo za Serikali na serikali inasaidiana. Kwa kuelezea 
wajibu na majukumu kupitia kujenga mchakato wa kujenga 
maelewano kila mdau anaweza kuchangia kwa usahihi 
na jitihada inayotakiwa zaidi, ujuzi na rasilimali za kujenga 
mafunzo endelevu ya watu wazima. Zana mbalimbali 
za ushirikiano zinaweza kutumika kutokana na uwezo 
unaoletwa na kila mdau katika mchakato. Vyuo vikuu vina 
wajibu kuendeleza utaalamu wa kitaaluma wa watu wazima, 
utafiti katika masuala mbalimbali ili kushawishi sera na 
utendaji bora na mengineyo. 

Wadau wote wanatakiwa kutathmini wajibu, majukumu, 
uimara na udhaifu na kupangilia kazi zao na uwezo wa 
kuendeleza dira ya maendeleo ya taifa ya elimu na mafunzo 
ya watu wazima. Hivyo, ushirikiano na umiliki wa mchakato 
huu ni wa msingi katika mafanikio ya kujenga mfumo 
endelevu. 

6.	 DHANA ZA MKMEUWAWA, MUKTADHA NA MAJUKUMU YA WADAU
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7.	KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE

Katika kiini cha MKMEUWAWA kuna kiunzi cha 
dhana ambacho huchukua vipengele na vijenzi 
vya mfumo mzima wa elimu na ujifunzaji wa watu 
wazima. Kiunzi cha dhana kimewasilishwa hapo 
chini kikifuatiwa na maelezo ya vipengele na vijenzi 
vyake (Angalia sehemu ya 7.1). MKMEUWAWA 
unatekelezwa katika awamu tano, ambazo 
zinafafanuliwa katika sehemu ya 7.2. Kila sehemu 
inaelezwa kwa kina katika vitabu vinavyosalia 
katika Seti ya Zana za MKMEUWAWA.

Kwa kawaida, mfumo unaeleweka kama kitu 
kinachoundwa na vipengele tofauti, miundo na 
michakato

ambayo inaingiliana na kutegemeana na njia za 
mrejesho. Kila kipengele na mchakato kinahitajika 
kukamilisha mfumo kamili na inahitajika kutimiza 
wajibu na kazi zake. Katika muktadha wa EUWAWA 
kila kipengele kinachohitajika kufanikisha 
huduma hizi, lazima kifikiriwe. Inahusisha maana 
maalumu na eneo la EUWAWA katika mazingira 
ya nchi. Kujenga mfumo kunajumuisha mchakato 
wa kutathmini na kupima mfumo na kutafuta 
njia mbadala za kusanifu tena/kuboresha 
mfumo, kuujaribu mfumo ulioboreshwa, kufanya 
marekebisho na kupanua utekelezaji ili kulifikia 
kundi kubwa la walengwa katika eneo la kijiografia, 
mfano nchi nzima.

 7.1  Kiunzi dhana cha MKMEUWAWA  
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Kiunzi dhana cha MKMEUWAWA

Kiunzi dhana katika kurasa zilizopita kinapendekeza kwamba 
mfumo wa EUWAWA unapaswa kuangalia sehemu zote za 
utawala katika ngazi mbalimbali. Hii hutegemea muundo wa 
utawala katika nchi husika. Mzunguko wa duara huwasilisha 
kila sehemu ya utawala na inaashiria kile kiitwacho 
‘mwingiliano wima’ ikimaanisha muunganiko wa maeneo na 
katika kila ngazi. Kama mawanda na fasili ya EUWAWA zina 
mwingiliano wa asili, ambao unaangalia huduma kama vile 
kisomo chenye manufaa kwa watu wazima ukichanganya 
na mafunzo ya stadi nje ya mfumo rasmi ‘mwingilino wa 
mlalo’ huduma hizi za EUWAWA zinaeleweka na kutolewa 
kwa pamoja katika maeneo ya utawala (ngazi za juu, kati na 
chini).

Vipengele na vijenzi vya mfumo

Ili kuwa na mfumo kamili unaofanya kazi kikamilifu, vipengele 
vinne vifuatavyo vinahitajika, navyo ni:

•	 Mazingira wezeshi: haya yanahusu sera, mikakati, 
maelekezo na utekelezaji wa miongozo ya programu 
n.k. Haya huleta mazingira wezeshi kwa utekelezaji 
wa programu. Ingawa mazingira wezeshi kwa kawaida 
yanatengenezwa katika ngazi za kitaifa na watekelezaji 
wa wajibu wa kutengeneza sera, mikakati na miongozo 
n.k., (Mfano Wizara za kitaifa), vitabu hivi vinapaswa 
kutafsiriwa katika ngazi za chini za serikali na kutekelezwa 
katika ngazi za jamii. Hivyo, muunganiko kati ya ngazi 
hizo ni muhimu kuuendeleza. 
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•	 Mpangilio wa kitaasisi: Mfumo unaofanya kazi 
unaonesha kwamba wadau wanawajibika katika ngazi 
mbalimbali kadiri ya mamlaka yao kuhakikisha huduma 
za EUWAWA zinatolewa katika jamii (kadiri ya upeo 
na maana yake katika nchi). Mpangilio wa kitaasisi 
unamaanisha utaratibu ndani ya taasisi kwa mfano 
(muundo wa utawala na mipangilio mingine ndani ya 
taasisi, wafanyakazi, maelekezo ya kazi, vilevile uratibu 
na mwingiliano wa kazi za kisekta kama vile; vyombo 
vya uratibu, kamati za kitaalamu zinazojumuisha sekta 
tofauti ili kupanga, kutekeleza na kufuatilia kwa pamoja. 
Pia, inajumuisha ubia na asasi za kiraia au asasi zisizo za 
serikali na wadau wengine nje ya serikali pia wajibu na 
mchango wanaoweza kuuleta. 

•	 Michakato ya kitaalamu: Inahusu kazi ya kiini 
cha mafunzo ya watu wazima kadiri ya maana yake 
na mawanda ndani ya mazingira ya nchi husika. 
Inajumuisha michakato kama vile utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa vitabu/zana na mafunzo kwa 
wawezeshaji kuhakikisha mafunzo na elimu ya watu 
wazima vinatolewa. 

•	 Michakato ya usimamizi: Inahusu uwezeshaji wa 
mafunzo ya watu wazima kadiri ya maana yake na 
mchakato ambapo bila hiyo michakato ya utaalamu 
haiwezi kuendelea, kwa mfano mipango, bajeti, ufuatiliaji, 
tathmini na michakato ya uratibu/ushirikiano.
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MUHIMU SANA

Kumbuka kwamba mistari katika kiunzi dhana kati ya 
vipengele hivi vinne siyo migumu, inaonesha kwamba 
michakato inaenda kati ya vipengele vinne vyote kwa 
uelekeo mlalo na wima. Zaidi, kila kipengele kina umuhimu 
katika ngazi za utawala na huzingatia maana halisi ya 
ujifunzaji wa watu wazima na wadau wanaotoa huduma. 

Kila kipengele cha mfumo kina vijenzi ambavyo ni lazima 
viwapo ili mfumo ufanye kazi. Seti ya Zana inaonesha inatoa 
kipaumbele kwa vijenzi vitano

katika kila kipengele, lakini vinaweza kuwa zaidi. Uchaguzi 
wa vijenzi vitano vya mfumo kwa kila kipengele hufanya 
mchakato usimamiwe kwa urahisi. Kwa kuwa tunarejelea 
mfumo ambao una viungo vinavyoingiliana na kutegemeana, 
ieleweke kwamba vipengele na vijenzi vya mfumo havifanyi 
kazi peke yake, bali vinaunganishwa kupitia michakato 
kadhaa. Michakato huwezesha taasisi kufanya kazi. 
Michakato inajumuisha shughuli mbalimbali zinazoingiliana 
ambazo hufanya taasisi kugeuza rasilimali (watu, taarifa na 
fedha n.k.) kuwa mazao (huduma zilizotolewa), ili kufikia 
malengo ya sera na malengo ya utendaji. Vijenzi katika kila 
kipengele ni:

Kumbuka kwamba: 

Vipengele na vijenzi kimsingi vinamaanisha mfumo uliowekwa na serikali kama mtoa huduma mkuu na anawajibika katika 
huduma za EUWAWA. Msisitizo upo katika mfumo endelevu unaoweza kutoa huduma kwa wajifunzaji ambao ni watu wazima 
katika taifa, vilevile unaendana na utaratibu ambao unatumika katika mfumo wa afya, au mfumo mzima wa elimu. Inaeleweka 
kwamba serikali peke yake haiwezi kutimiza wajibu huu. Kama ilivyooelezwa katika kitabu cha Awamu ya Kwanza: Kujenga 
Makubaliano, aina tofauti za uhusiano wa wadau unaweza kuwapo ambao unashawishi kusanifu na kuendesha EUWAWA 
katika nchi.

Hivyo, MKMEUWAWA unatambua kwamba miundo, wajibu na majukumu ya wadau tofauti unaweza kuwapo kwa mfano AZISE 
na watendaji wengine wasio wa serikali wanaweza kutoa huduma kwa niaba ya serikali au kuongezea kwa zile zinazotolewa na 
serikali. Hatua huchukuliwa kwa vijenzi maalumu ili kutambua wajibu unaofanywa na wadau wasio serikali – tazama Mpangilio 
wa Kitaasisi na Michakato ya Usimamizi. Mchango wa miradi midogo katika mfumo wa kitaifa unatambulika katika kipande cha 
kujengea ukiakisi miundo ya ushirikiano (Mipangilio ya Kitaasisi) na iwapo michango hii inatambulika katika ufuatiliaji na tathimini, 
Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa na wakati wa michakato ya upangaji (tazama maswali ya upimaji ambayo yanajumuisha wajibu 
wa wadau wasio wa serikali).

Kutokana na matokeo ya kujenga makubaliano katika Awamu ya Kwanza, kila nchi itaelezea tafsiri yake ya kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA na awamu zake, vipengele na vijenzi katika muktadha wa lengo zima la mkabala – yaani, kujenga mfumo 
endelevu wa EUWAWA ambao unaweza kutoa huduma kwa wanafunzi katika nchi. Hivyo, wadau wanaohusika na huduma hii 
watakuwa ni muhimu sana kwa upimaji, ugunduzi na michakato katika awamu zilizobakia, lakini pia kwa kutambua na kuingiza 
wajibu na mchango wa wadau wengine walio ndani ya mfumo. Uchambuzi na usanifu mbadala (Awamu ya Tatu) unaweza hata 
kusababisha mpango mpya na miundo ya wadau ili kutoa huduma bora ya EUWAWA nchini.

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE

Vipengele vya Mfumo
Mazingira Wezeshi Mpangilio wa Kitaasisi Mchakato wa Usimamizi Mchakato wa Kitaalamu

Sera ya EUWAWA Muundo wa utekelezaji wa 

EUWAWA

Njia shirikishi za mipango Mtaala unaozingatia mazingira 

husika 

Mkakati wa EUWAWA Rasilimali watu Bajeti toshelevu na ugawaji wa 

rasilimali

Mpango na njia za EUWAWA 

Mwongozo wa utekelezaji wa 

EUWAWA 

Uongozi na menejimenti Ufuatiliaji na tathmini Kujenga uwezo wa ngazi zote za 

utekelezaji

Mfumo wa sifa Mbinu za uwajibikaji Mfumo wa TEHAMA Kuandaa zana za kufundishia 

Mfumo wa kisheria Muundo wa ushirikiano wa 

serikali na wadau.

Uratibu na mchakato wa 

ushirikiano 

Tathimini ya mwanafunzi 

Vipengere na vjenzi vyote vimeunganika na vinategemeana na njia za mrejesho.

V
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i
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Vijenzi vya mfumo vimeelezewa kwa mapana hapa chini:

•	 Uwapo wa miundo fanisi ya utekelezaji wa 
EUWAWA inayojumuisha wadau wote. Hii inajumuisha 
ngazi zote na sekta za kiutawala, kwa mfano, miundo, 
madaraja, mgawanyo wa kazi na mtiririko wa madaraka. 
Kwa mfano, hii inamaanisha kuwapo kwa, Kurugenzi ya 
Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima ndani ya Wizara au 
Wakala yenye mfumo thabiti katika ngazi za serikali za 
mitaa. Pia, inaweza kumaanisha mfumo unaojumuisha 
watoa huduma wasio wa serikali wanaojishughulisha na 
utoaji wa huduma za EUWAWA kitaifa, kutegemeana na 
mfumo uliopo katika kila nchi. Zingatia kwamba msisitizo 
hapa umewekwa katika utoaji wa kiwango kikubwa na 
endelevu cha huduma za EUWAWA na muundo wa 
utekelezaji unaoweza kutoa huduma hizo.

•	 Uwapo wa rasilimali watu ya kutosha na yenye 
sifa ili kutekeleza programu za EUWAWA katika ngazi 
zote za utekelezaji, hususani ndani ya muundo wa 
serikali. Rasilimali watu ya EUWAWA itaidhinishwa na 
chombo rasmi katika jamii kama vile: Utumishi wa Umma 
kwa kuonesha majukumu, viwango vya mshahara na 
taratibu kuhusu sifa na uzoefu. Hii pia itahusisha watoa 
huduma wasio wa serikali ambao wanafanya kazi hiyo 
kwa niaba ya serikali au kwa kuisadia serikali. 

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE

•	 Sera inayoangazia mabadiliko endelevu ya mahitaji ya 
wanafunzi katika hali ya ushirikishaji na yenye utaratibu 
wa ufadhili na ubainishaji mzuri wa majukumu ya wadau. 
MKMEUWAWA unamaanisha sera za umma, una maana 
ya mfululizo wa mielekeo na uamuzi unaohusiana nayo 
ambao ulitokana na mazingira na watu kwa muda husika. 
Kilele chake ni nyaraka rasmi zilizofafanuliwa ikiwa na 
lengo kwamba serikali inakusudia kujishughulisha na jamii 
au kikundi cha jamii. Huu ni mfumo mpana wa kiutendaji 
(Cloete, 2006).

•	 Mkakati unaobeba maana na kuzingatia ujifunzaji na 
elimu ya watu wazima na kuchangia katika utekelezaji 
wa sera kwa ngazi zote zinazohusika na utekelezaji. Ni 
mpangokazi wa kutekeleza Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima kwa muda mrefu ulioelezwa katika sera na 
mipango muhimu ya maendeleo ya taifa. 

•	 Kuwapo kwa miongozo ya utekelezaji wa 
programu ya EUWAWA kwa wadau wote na 
watekeleza majukumu kwa kuzingatia maana na 
programu za EUWAWA. Mwongozo utaelezea mawanda 
ya EUWAWA, kutenganisha aina za mbinu za EUWAWA 
(mfano, kisomo chenye manufaa kwa watu wazima, 
mbinu za maarifa ya usomaji za Freire zilizohuishwa, 
na mkabala changamani, n.k.), vigezo na viwango vya 
utekelezaji bora wa programu, hatua za utekelezaji, 
mfumo na viashirio vya ufuatiliaji na tathmini, n.k. Huu ni 
waraka wa kiutendaji unaofasili mkakati katika hatua za 
utekelezaji kwa wadau wote. 

•	 Mfumo wa kutambua ujuzi na sifa ambao 
unaangazia umahiri wa kiwango cha chini, tathimini ya 
mitaala, ulinganifu, na maelekezo ya uhamishaji wa sifa 
na ujuzi. Ni chombo kwa ajili ya maendeleo, uainishaji, 
na utambuzi wa ujuzi, maarifa, kabla ya kujifunza, na 
umahiri pamoja na hatua endelevu zilizokubaliwa. Ni njia 
ya kuunda vigezo vilivyopo na vigezo vipya ambavyo ni 
matokeo ya kujifunza (Bateman na Giles, 2003). Baadhi 
ya nchi zinaweza zisiwe na mfumo wa kutambua ujuzi na 
sifa ila zimekuwa zikitumia miongozo ya kitaifa ambayo 
inaelezea kukubalika kwa ujuzi na sifa (ikijumuisha 
zinazopatikana kupitia nje ya mfumo rasmi) na njia ya 
kuendelea kuzifikia fursa za ujifunzaji na elimu. 

•	 Uwapo wa mfumo wezeshi wa kisheria kwa ajili ya 
utekelezaji wa mipango ya elimu na ujifunzaji wa watu 
wazima. Hii inahusu sheria na miongozo ya kisheria kwa 
ajili ya utoaji wa huduma za Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima. Kuwapo kwa mifumo ya udhibiti kunaimarisha 
haki za utoaji huduma za EUWAWA. Baadhi ya nchi 
zinaweza kuwa na sheria ya elimu inayojumuisha 
EUWAWA.

Mazingira wezeshi

Mipango ya kitaasisi
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•	 Uongozi na usimamizi wenye kutoa maagizo, 
mamlaka na maelekezo ya utekelezaji wa EUWAWA. 
Kimsingi, hii inaihusu serikali, lakini pia inahusisha watoa 
huduma wengine ambao wana wajibu wa kutoa huduma 
za EUWAWA kwa kiwango cha juu. 

•	 Mbinu na taratibu za uwajibikaji zinazohusiana 
na ugawaji wa majukumu na ufuatiliaji wa shughuli 
zilizokamilika kulingana na matokeo yaliyotarajiwa. Hii 
inahusisha miongozo ya utoaji taarifa, na miundo yake, 
n.k. Uwajibikaji unahusu kubeba majukumu ya kiutendaji 
na matokeo, na kuchukua hatua iwapo shughuli husika 
haijakamilika kwa viwango vilivyotarajiwa. Pia, uwajibikaji 
ni muhimu ndani ya ushirikiano wa kujenga mfumo. Hii 
inaweza kufanikiwa kupitia majukumu na wajibu bayana 
na kufuatilia kufikiwa kwa hatua muhimu, malengo na 
matarajio yaliyowekwa kwa muda husika.

•	 Uwapo wa ushirikiano madhubuti na miundo ya 
kimtandao kati ya serikali na watoa huduma mbalimbali 
wasio wa serikali wanaotekeleza na kutoa huduma za 
EUWAWA. Kipande hiki cha kujenga mfumo hugundua 
uwapo wa muundo na aina zake huku mchakato wa 
shughuli/uratibu na ushirikiano unagunduliwa katika 
kipengele cha Mchakato wa Usimamizi. Kwa mfano, 
unaweza kuwa na muundo wa Kamati ya AZISE ambazo 
rasmi hukutana, hutambuliwa na hushauriana na serikali 
au AZISE za kimataifa zinazofanya kazi kama kundi 
tendaji la wafadhili, n.k.

•	 Mipango ya mara kwa mara kwa namna shirikishi 
yenye kutimiza madhumuni na hatua muhimu. Hii 
inajumuisha mpangomkakati na mpango wa mwaka 
n.k. Ndani ya muundo wa serikali kwa kuzingatia ofisi 
za sekta mbalimbali za serikali zinazohusika, kitaifa hadi 
serikali za mitaa, mitandao na mashirikiano na watendaji 
wasio wa serikali, mfano, mchakato wa mpangokazi wa 
pamoja wa wadau wote wa Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima (MKMEUWAWA).

•	 Uwapo wa bajeti toshelevu na mgawanyo wa 
rasilimali. Hii inahusu mgawanyo wa bajeti katika 
sekta mbalimbali, Serikali Kuu na Serikali za Mitaa, 
na michango mingine inayotoka katika asasi zisizo za 
serikali, na wafadhili, n.k., itakayodumu kwa muda 
mrefu, bajeti inayotolewa na serikali ambayo hupewa 
kipaumbele katika kipande hiki cha mfumo. Inaweza pia 
kuhusisha ufadhili wa serikali/msaada kwa ajili ya watoa 
huduma wasio wa serikali kutoa huduma kwa niaba ya 
serikali.

•	 Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ambao 
unakusanya na kuchambua data na taarifa mara kwa 
mara. Mfumo unatakiwa uwe na viashirio na utofautishe 
shughuli za ufuatiliaji, fedha, matokeo, kufanya tathmini 
ya matokeo na taathira zake. Inapaswa iwe na njia 
mbadala za kukusanya takwimu na taarifa kutoka kwa 
wadau wote. 

•	 Mfumo wa usimamizi wa taarifa unaotunza takwimu 
na taarifa zilizokusanywa kutokana na ufuatiliaji na 
tathmini na kuruhusu upatikanaji wa taarifa kwa ajili ya 
kufuatilia na kuchambua maendeleo ya programu kwa 
ajili ya utekelezaji wa huduma za EUWAWA.

•	 Mchakato wa uratibu na ushirikiano kwa ajili ya 
mawasiliano/uratibu wa ndani ya taasisi pamoja na 
mawasiliano/uratibu nje ya taasisi zenye miundo ya sekta 
nyinginezo na wadau. Hii inamaanisha aina ya mchakato 
wa uratibu na ushirikiano. Tofauti zinaweza kufanyika 
katika vikao vinavyotoa taarifa kwa kila mmoja kuhusu 
mchakato imara wa kuratibu ambao unaweza kuimarisha 
uchangamani na ushirikiano, kwa mfano, ushirikiano wa 
pamoja wa ufuatiliaji na tathmini, kupanga na kuandaa 
zana. 

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE

Mchakato wa usimamizi
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Mchakato wa kiufundi

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE

•	 Mitaala ya ndani inayoendana na maslahi na mahitaji 
ya kundi lengwa la EUWAWA. Zinaweza kufanywa na 
wafanyakazi wanaofanya shughuli za utekelezaji katika 
ngazi za chini za serikali ambao wanajua muktadha 
na taarifa za maslahi na mahitaji ya wajifunzaji. Pia, 
inazingatia hali ya kimuktadha ya mtaala wa nchi 
kwa ngazi za chini kama ilivyo katika baadhi ya nchi. 
Watendaji wasio wa serikali wanaweza kuchangia 
ufanikishaji katika hatua hii. Inatoa fursa kwa ushirikiano 
miongoni mwa wabia wa EUWAWA. Msisitizo unawekwa 
katika mitaala ambayo inaendana na maslahi na mahitaji 
ya wanafunzi wa EUWAWA na mchakato wa kuendeleza 
na kuhuisha mitaala/muundo huu. 

•	 Muundo na mbinu za programu ya EUWAWA ili 
kukidhi mahitaji/maslahi ya wajifunzaji. Hii inamaanisha 
a) vipengele au mawanda mbalimbali ya programu za 
EUWAWA, kwa mfano, je, programu imechangamana 
na elimu ya watu wazima, mafunzo ya stadi za maisha 
n.k? Pia, inamaanisha b) mbinu iliyotumika kuwezesha 
EUWAWA ni uchangamani kwa wanafunzi (mfano, 
kisomo chenye manufaa kwa watu wazima, mbinu za 
maarifa ya usomaji za Freire zilizohuishwa na kisomo 
cha familia, n.k.). Muundo wa programu utaelekeza aina 
ya vifaa ambavyo vitatakiwa kuandaliwa, maudhui ya 
mafunzo ya miongozo ya wawezeshaji, na wanafunzi, 
n.k. 

•	 Kukuza uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
kwa mfano, kujumuisha mafunzo ya wakufunzi, 
wasimamizi, wawezeshaji jamii pamoja na wafanyakazi 
wanaoshughulika na kupanga, kuandaa bajeti, na 
ufuatiliaji na tathmini ndani ya mwongozo wa mfumo. 
Vigezo vya mafunzo havina budi kubainishwa, kwa 
mfano, kiwango cha chini cha mafunzo kiwe majuma 
mawili kwa wawezeshaji, n.k. Ama kwa hakika, programu 
za EUWAWA hazina budi kuwa na mkakati wa kukuza 
uwezo ambao unahusu weledi wa waelimishaji wote wa 
watu wazima ndani ya mfumo kuanzia kabla ya kutoa 
huduma ya mafunzo hadi ngazi za elimu ya juu. 

•	 Maandalizi ya zana yanahusu vifaa vyote 
vinavyohitajika katika kutekeleza programu za EUWAWA, 
kwa mfano, miongozo ya mafunzo, miongozo ya 
wawezeshaji, vifaa vya ziada vya usomaji kwa wanafunzi, 
miongozo ya stadi za biashara, na miongozo ya ufuatiliaji 
na tathmini, n.k. 

•	 Upimaji wa wanafunzi unatakiwa kufanyika mwanzoni 
na mwishoni mwa programu pamoja na kila robo mwaka 
au kwa mwaka ili kufuatilia maendeleo ya wanafunzi. 
Taarifa hizi zinatakiwa kuwekwa vizuri katika kumbumbuku 
na kuchambuliwa kama sehemu ya mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini. Upimaji wa wanafunzi unatakiwa kujikita 
katika vipengele vyote vya programu ya EUWAWA, 
kwa mfano, kupima uwezo wa kusoma na kuhesabu, 
programu ya tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) 
na mizani hesabu, miongoni mwa zana zinazoweza 
kutumika katika sehemu hii.
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 7.2  Awamu za utekelezaji wa mkabala 
MKMEUWAWA haujishughulishi na hali ya kutathmini mfumo 
wa elimu ya watu wazima peke yake bali pia ni mbinu ya 
muda mrefu yenye lengo la kujenga mfumo endelevu wa 
elimu ya watu wazima. Kwa kuzingatia hali ya mfumo wakati 
wa upimaji inaweza kuchukua kuanzia miaka sita hadi 12 au 
zaidi ili kupata mfumo kamili unaofanya kazi ambao unaweza 
kutoa huduma za elimu ya watu wazima zinazolengwa na 
mahitaji. MKMEUWAWA unajumuisha awamu tano kama 
zinavyoelezwa kwa kifupi hapa chini. Kila awamu inazingatia 
vipengele vyote na vijenzi vya mfumo kwa mujibu wa kiunzi 
cha dhana cha MKMEUWAWA katika ngazi zote. Kiunzi hiki 
nacho huzingatia maana 

ya programu za EUWAWA na programu nyingine za kisekta. 
Ingawa awamu hizi hufuatana moja baada ya nyingine, si 
lazima ziwe katika mfuatano wa aina moja. Kwa mfano, 
kujenga makubaliano ni mchakato endelevu na tathmini 
ya hali ya mfumo (Awamu ya Pili) inaweza kurudiwa baada 
ya kuanza utekelezaji (Awamu ya Nne) ili kujua maendeleo 
yaliyofikiwa. Mara nyingi wadau wanapenda kujua matokeo 
ya tathmini (Awamu ya Pili) ili kuelewa udharura wa kujenga 
mfumo – na kwa hiyo, Awamu ya Pili inaweza kuchangia 
katika kujenga makubaliano. Maelezo ya kila awamu 
yamejitosheleza katika mfululizo wa vijitabu vya seti hii ya 

zana.

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE
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Awamu ya Kwanza: Kujenga makubaliano

Kabla ya kuanza kujenga mchakato wa muda mrefu wa 
mfumo wa EUWAWA, wadau wote wanatakiwa kukubaliana 
kwa pamoja kuhusu maslahi, dira na umuhimu wa 
kuimarisha mfumo wa elimu ya watu wazima kwa kuboresha 
utoaji wa huduma za elimu ya watu wazima. Wanatakiwa 
kufikia makubaliano kuhusu mawanda na maana ya mfumo 
wa EUWAWA utakaoboreshwa na wajibu na kazi za wadau 
katika mchakato. Awamu hii inaweza kujumuisha hatua za 
awali za zoezi la kutengeneza dira.

Awamu ya Pili: Upimaji na utambuzi

Awamu ya pili inajumuisha sehemu mbili.

Sehemu ya Kwanza: UPIMAJI

Sehemu ya kwanza ya awamu ya pili inahusisha upimaji 
wa mfumo uliopo wa EUWAWA. Mchakato huu unaweza 
kuelezewa kama “vitu muhimu katika mfumo” au kwa 
maneno mengine, kuzingatia hali na masuala muhimu ya 
mfumo kulingana na kiunzi cha dhana cha ujenzi wa mfumo. 
Zana za tathmini hutoa taarifa kwa ajili ya uchambuzi zaidi na 
taarifa za takwimu katika hali ya zana na alama inayoonesha 
hali ya mfumo kupitia alama. Hii inaweza kutumika kama 
takwimu za msingi.

Sehemu ya Pili: UTAMBUZI

Mara tu baada ya upimaji kufanyika, changamoto kadhaa 
zitakuwa zimebainishwa katika vipengele vya mfumo. 
Hizi changamoto au vikwazo vya kimfumo zinahitaji 
kuchambuliwa zaidi kwa kutumia zana gunduzi na utafiti ili 
kujua chanzo cha msingi cha kushindwa kwa mfumo. Hii ni 
sehemu ya pili ya Awamu ya Pili - utambuzi wa mfumo. 

Awamu ya Tatu: Uchambuzi wa mibadala na usanifu 

Mara tu picha halisi ya mfumo inapodhihirika kupitia 
tafiti za upimaji na utambuzi, wadau wanaweza kuanza 
kubainisha machaguo mbadala ya kuzuia changamoto, 
kurahisisha mchakato na kubadili muundo wa utekelezaji, 
n.k. Machaguo mbadala haya yanatakiwa yalinganishwe 
na muda unaohitajika katika kuyatekeleza, gharama 
zinazohusika, na rasilimali zilizopo. Jambo la msingi hapa 
ni kutafuta njia mbadala na sehemu za kuingilia ambazo 
zinaweza kuwa na faida zaidi, hii ina maana ya kubainisha 
sehemu za kuingilia katika mfumo zinazoweza kuleta 
mabadiliko katika mfumo na kuwa na matokeo chochezi 
kwa vipengele na vijenzi vingine. Awamu hii itahitimishwa 
kwa usanifu mpya unaoweza kufanyiwa majaribio katika 
maeneo yaliyochaguliwa (kwa kuzingatia kiunzi jumuishi cha 
dhana cha mfumo).

Awamu ya Nne: Utekelezaji na jaribio

Mfumo mpya uliosanifiwa unaweza kutekelezwa ndani ya 
miaka mitatu hadi sita ambapo ufanyaji kazi wa mfumo 
unatakiwa kufuatiliwa kwa karibu na kuweka kumbukumbu. 
Kwa hiyo, marekebisho ya “papo kwa papo” sharti 
yafanyike, na yanatakiwa kujaribiwa na kuwekwa katika 
kumbukumbu pia. Zana za upimaji zilizoelezwa katika 
awamu ya pili zinaweza kutumika wakati wowote kufuatilia 
maendeleo na mabadiliko. Inashauriwa kuwa zana kama 
“mizunguko ya ubora” inayojumuisha wadau wote, itumike 
mara kwa mara kwa ajili ya utekelezaji na ufanisi wa mfumo 
mpya uliosanifiwa.

Awamu ya Tano: Pitia, rekebisha na panua wigo

Mfumo uliojaribiwa sharti ufanyiwe upitiaji mwisho wa mwaka 
ama miaka mitatu au sita (tena kwa kutumia zana za upimaji 
kama ilivyoelezwa katika awamu ya Pili) na kulinganisha 
na takwimu za msingi za upimaji wa kwanza, zilizofanyika 
katika awamu ya pili. Pia, mabadiliko yatakayofanyika wakati 
wa majaribio na athari zake sharti zizingatiwe. Mabadiliko 
ya ziada sharti yafanyike na usanifu wa mwisho sharti 
ukubaliwe kabla ya kupanua zaidi mfumo wa EUWAWA 
katika wilaya, mikoa na majimbo mengine au ngazi ya kitaifa. 
Hii lazima ionekane katika nyaraka rasmi, miongozo na 
maagizo rasmi, kama toleo rasmi la mfumo wa EUWAWA 
katika nchi husika. Kwa kuwa mfumo unabadilika na 
unaingiliana na mazingira ya nje, unapaswa kufuatiliwa 
wakati wote na kufanya marekebisho muhimu kila baada 
ya muda. Mifumo yenyewe sio malengo, ila ni njia ya 
kuboresha utoaji wa huduma. 

7.	 KIUNZI DHANA CHA MKMEUWAWA NA AWAMU ZAKE
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8.	MWONGOZO WA KUTUMIA SETI YA ZANA

 8.1  Muundo wa Seti ya Zana

Seti ya Zana ya MKMEUWAWA inajumuisha mfululizo wa vijitabu. Vijitabu hivi vinafuatana kimoja baada ya 
kingine kwa mfuatano sahili na vimepangwa kwa utaratibu ufuatao:

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima: Seti ya Zana za Utekelezaji

Kijitabu Maudhui

Utangulizi wa mkabala na Seti 
ya Zana

Kijitabu cha kwanza kinatoa muhtasari wa kina kuhusu mkabala, namna na sababu za 
kutengeneza, kanuni za msingi, kiunzi cha nadharia, na dhana muhimu. Kinaweka msingi 
kwa kutambulisha kiunzi kikuu cha nadharia ambacho kinatoa mwongozo wa mkabala ndani 
ya vipengele, vijenzi na awamu. Ni mwanzo wa vijitabu vinavyofuata.

Awamu ya Kwanza:  Kujenga 
Makubaliano

Kijitabu kinaelezea mchakato wa kujenga makubaliano miongoni mwa wadau pamoja na 
vifaa vya kufanyia kazi ili kutengeneza dira, uchambuzi wa wadau, kielelezo cha ushirikiano, 
n.k. 

Awamu ya Pili:  Upimaji na 
ugunduzi

Sehemu ya Kwanza:  Upimaji 

Sehemu ya Pili:  Ugunduzi

Hiki ni kijitabu kikubwa katika mlolongo wa vijitabu ambacho kinaelezea kwa kina sehemu 
ya kwanza na ya pili ya Awamu ya Pili. Sehemu ya kwanza inatoa maelezo ya mwongozo 
wa namna ya kufanya tathmini kuhusu hali iliyopo ya mfumo wa EUWAWA kupitia mbinu ya 
upitiaji katika data taarifa na data takwimu (mbinu alama) katika mfumo. Matokeo na ripoti 
hizi baadaye huchambuliwa kwa kutumia tafiti gunduzi (Sehemu ya Pili) ili kubaini chanzo cha 
udhaifu na kushindwa kwa mfumo katika utoaji huduma za EUWAWA. Zana za tathmini kwa 
pande zote mbili, mtoaji na mhitaji huduma, vimejumuishwa katika kijitabu hiki. 

Awamu ya Tatu:  Uchambuzi 
wa mibadala na usanifu

Kijitabu hiki kinaelezea namna ya kutumia matokeo ya utafiti yaliyopatikana katika Awamu 
ya Pili. Kinaelezea mchakato na zana zinazoweza kutumika katika kuchambua matokeo na 
kufanya uchambuzi mbadala ili kupata sehemu nzuri ya kuanzia ambayo inaweza kuchochea 
athari katika kuboresha mfumo. Kinaelezea hatua za kusanifu mfumo mpya ambao unaweza 
kujaribiwa katika awamu ya majaribio.

Awamu ya Nne:  Utekelezaji 
na jaribio

Kijitabu hiki kinapendekeza vifaa na mchakato unaotakiwa kufuatwa wakati wa majaribio 
ya utekelezaji wa mfumo ulioboreshwa. Vifaa hivi hujumuisha ujifunzaji kwa vitendo, na njia 
ya tathmini binafsi, ubora, n.k. Vifaa hivyo vinasadia katika shughuli za majaribio kukusanya 
taarifa muhimu kwa ajili ya mafunzo na marekebisho ya Awamu ya Tano.

Awamu ya Tano:  Pitia, 
rekebisha na panua wigo

Kijitabu hiki kinaelezea kuhusu zana na namna ya kuzitumia katika majaribio ya upitiaji 
(tena kwa kutumia zana za upitiaji kutoka Awamu ya Pili zikiunganishwa na zingine), kutoa 
mapendekezo kwa ajili ya kurekebisha na kuorodhesha mambo ya kuzingatia ili kupanua 
mfumo ulioboreshwa katika nchi nzima/kitaifa.

Kila kijitabu kimeelezea maudhui na hatua za mchakato 
pamoja na zana za majaribio na kisha mafunzo kama 
mifano. Jukwaa la kidigiti la Shirika la Kimataifa la DVV 
kwa Afrika linahifadhi taarifa zote kuhusu MKMEUWAWA, 
ikijumuisha na zana zingine, uwasilishaji wa pawapointi na 
zana za mafunzo/uwezeshaji.
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 8.2  Kabla ya kutumia mkabala na 		
        Seti ya Zana

Asasi na wadau wanaopendelea kutumia mkabala huu 
wanatakiwa kujadiliana na kufikia makubaliano kuhusu 
muktadha, upeo, wadau watakaohusika na azma ya 
kuzingatia mchakato wa kujenga mfumo wa EUWAWA. 
Asasi yoyote ambayo inapenda kutumia MKMEUWAWA 
sharti itambue kuwa mkabala huu haulengwi kutumiwa 
na taasisi moja pekee. Unaangazia mahitaji ya mfumo 
wa EUWAWA ndani ya nchi na hivyo kuhusisha wadau 
mbalimbali na wanaotimiza majukumu. Asasi zinaweza 
kuamua majukumu yatakayotekelezwa kwa kutumia 
mkabala huu. Asasi yoyote inaweza kuanzisha matumizi 
ya mkabala huu, wadau wote kwa pamoja ili kujadili 
pendekezo, na kukubaliana kuanza awamu ya kwanza. 
Asasi anzilishi inaweza kuanza mchakato kwa kuwaalika 
wadau teule kwa ajili ya kuhudhuria mkutano wa kwanza, 
ingawa zoezi la uchambuzi wa wadau katika awamu ya 
kwanza linatoa fursa ya kubainisha nani atahusika katika 
mchakato ujao.

MKMEUWAWA ni mkabala wa kina na unahitaji mafunzo na 
kuyahusisha na maudhui ili yaendane na hali ya nchi husika 
kabla ya kuanza kutumika. Utekelezaji wa mkabala sharti 
iwe kazi ya wadau wote na kwa pamoja wamiliki matokeo, 
mipango na utambuzi wa mafunzo unaosaidia kufanikisha 
mbinu husika. Kwa hiyo, wadau wote lazima wapate 
mafunzo katika kila awamu ya mkabala kila baada ya muda 
na hatimaye kutumia nyenzo na njia za kwao.

Kutumia mkabala kunamaanisha azma ya muda mrefu 
na wadau wanaweza kusaini mkataba wa makubaliano. 
Kukamilika kwa awamu zote tano za MKMEUWAWA 
kunaweza kuchukua miaka sita hadi kumi na mbili, 
kutegemeana na hali ya nchi husika. Mchakato unahitaji 
fedha na matumizi ya mkabala yanatakiwa kuwekwa 
kwenye mapendekezo ya sasa ya ufadhili, bajeti ya serikali 
na uwezekano wa kuongeza fedha za ziada. Kuhusiana 
na Bara la Afrika, pendekezo la Shirika la Kimataifa la DVV 
kwa wafadhili BMZ lilihusu kanuni na awamu za mkabala, 
ili kupata fedha za kufanya upimaji wa mfumo, n.k. Zingatia 
kuwa awamu za mkabala sio mpya katika elimu ya watu 
wazima, na fedha iliyotengwa kwa ajili ya tathmini inaweza 
kutumika katika kufanya upimaji wa hali ya mfumo. Umakini 
sharti uwekwe katika kunadi faida za mkabala na umuhimu 
wa uendelevu wake wa muda mrefu kwa wafadhili na 
serikali.

Matumizi ya mkabala yanaathiri mtindo wa ufanyaji kazi. 
Michakato ya mipango na bajeti inatakiwa kuwa na 
vipengele vya shughuli kwa kila awamu. Mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini unaweza kuimarishwa kwa kujumuisha vipengele 
na vijenzi vya mfumo pamoja na zana za alama za taarifa 
na takwimu. Asasi pia zinaweza kuchagua vipengele vya 
MKMEUWAWA kutegemeana na hali na mazingira. Maelezo 
ya shughuli hizi yametolewa kwa mapana katika mfululizo 
wa vijitabu katika Seti ya Zana.

8.	 MWONGOZO WA KUTUMIA SETI YA ZANA
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Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) 
inatambua na kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•	 Towards an operational definition of Lifelong Learning: 

•	 UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong Learning, 2015c).

•	 European Adult Learning Glossary, level2: 

•	 Study on European Terminology in Adult Education for a common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•	 Terminology of Europen education and training policy: 

•	 A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shirika la DVV International

DVV Internation ni Taasisi ya Ushirikiano wa Kimataifa ya Deutscher 
Volkshochschul-Verband e. V. (DVV), Chama cha Elimu ya Watu 
Wazima cha Ujerumani. Shirika la DVV  International linawakilisha 
maslahi ya vituo vya elimu ya watu wazima (Volkshochschulen) 
na vyama vyake vya majimbo vipatavyo 900, ambao ni watoaji 
wakubwa wa elimu nje ya mfumo rasmi nchini Ujerumani. Kama asasi 
kiongozi na yenye wataalamu katika fani ya elimu ya watu wazima 
na ushirikiano wa kimaendeleo, DVV International limejizatiti kusaidia 
ujifunzaji bila kikomo kwa zaidi ya miaka 50. Shirika la DVV International 
hutoa misaada duniani kote kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 
miundo na mifumo endelevu ya elimu ya watu wazima kwa vijana 
na elimu na ujifunzaji wa watu wazima. Ili kufanikisha hili, Shirika la 
DVV International hushirikiana na asasi za kiraia, serikali na washirika 
wa kitaaluma katika nchi zaidi ya 30 katika Afrika, Asia, Amerika ya 
Kusini na Ulaya. Shirika la DVV International hufadhili kazi zake kupitia 
fedha kutoka Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya 
Shirikisho la Ujerumani (MBZ), Ofisi ya Masuala ya Kigeni ya Shirikisho 
la Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na wafadhili wengine.

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) ni zao la Shirika la DVV International ambalo linaweza 
kusaidia nchi mbalimbali katika kujenga mifumo endelevu ya Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) ambayo inaweza kutoa 
huduma mbalimbali kwa vijana na watu wazima. Seti ya Zana za 
MKMEUWAWA inajumuisha kiunzi cha dhana cha mkabala pamoja 
na miongozo na zana za utendaji ili kutekeleza mkabala katika awamu 
tano.

Seti ya Zana inajumuisha vitabu vifuatavyo:

1.  Utangulizi wa Mkabala na Seti za Zana

2.  Awamu ya Kwanza - Kujenga Makubaliano 

3.  Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

4.  Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu 

5.  Awamu ya Nne - Utekelezaji na Majaribio

6.  Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Kwa taarifa zaidi tembelea:

www.mojaafrica.net

www.dvv-international.de/en/ale-toolbox 

DVV International		             Simu: +49 (0) 228 97569-0

Mtaa wa Königswinterer 552 b      Nukushi: +49 (0) 228 97569-55

53227 Bonn		              info@dvv-international.de

Ujerumani	                           www.dvv-international.de


