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chapishaji wa seti ya 
zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu 
hivi, usingeweza 
kukamilika bila ya 

ushiriki wa karibu wa wafanyakazi 
wa Shirika la Kimataifa la DVV 
katika ofisi za nchini Ethiopia na 
Uganda. na Uganda. Walitumia muda 
wao mwingi kusoma, kujadili, kupima, 
kutafakari na kutoa maoni na mawazo 
mpaka kile kilichoanza kama mfululizo wa warsha 
kadhaa kiliibua mkabala madhubuti unaotoa mwelekeo 
wa kazi za DVV kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/
Pembe ya Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel Hedera 
na Caesar Kyebakola.

Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika kanda, 
yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini Ethiopia na Wizara 
ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Jamii (WJKMJ) nchini 
Uganda, wamekuwa mstari wa mbele katika kuthamini 
uwezo mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua 
zake za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo zilishiriki 
warsha za mafunzo na tafakuri. Walifanya upitiaji 
taalimu, walichangia mawazo, na kuzijaribu Seti ya 
Zana, nadharia pamoja na awamu za mkabala huu. 
Wanaendelea kuutumia mkabala huu katika kazi zao za 
kila siku ili kujenga mifumo bora ya EUWAWA.

Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili zilizofanya 
upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa Mafunzo na Elimu 
ya Watu Wazima nchini Ethiopia katika ngazi zote za 
utekelezaji. Rejea maalumu inafanywa kwa:
 Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 

huduma  wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(EUWAWA) na utoaji wa huduma ya EUWAWA 
mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji taalimu haikutoa 
tu taarifa nyingi za msingi kuhusu mfumo huu 
nchini Ethiopia, bali pia kuzifanyia majaribio zana 
za Awamu ya Pili katika Mkabala wa Kujenga 
Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

 Timu iliyofanya tathmini kwa 
upande wa wapokea huduma 
kuhusu mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi wa EUWAWA kwa 
mwaka 2019/2020. Matokeo 
ya utafiti yalitoa msingi wa 
uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili 

na kusaidia uandaaji wa Awamu ya 
Tatu.

 Wafanyakazi wa makao 
makuu ya Shirika la Kimataifa la DVV 

waliona umuhimu wa mkabala huu na kuwekeza 
muda wao mwingi katika kusoma na kutoa maoni 
yao. Bila msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana hii 
usingekamilika. Neno la shukurani linaelekezwa 
kwa wafuatao:
 Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, ambaye 

alisimamia maandalizi ya Seti ya Zana hii na kutoa 
mwongozo, mchango, maoni na muda mwingi 
katika mchakato mzima. Msaada wake ulikuwa wa 
thamani sana.

 Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa kutoa 
fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya Zana hii.

 Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther Hirsch 
kwa kuwa tayari kupokea na kuendeleza mkabala 
huu.

 Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha na 
kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na zana za 
MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru washiriki 
wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa msaada wa 
kiutafiti na mchango kuhusu misingi ya kinadharia 
ya mkabala huu; Penny Ward kwa kufafanua zana ili 
kuwezesha michakato na uhariri wa lugha ya Kiingereza 
(kwa aili ya toleo la Kiingereza); Zerihun Gebrewold 
aliyeboresha kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo 
vya rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa picha, 
na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; kazi yenu bora 
ya kitaalamu sana ilisaidia maandalizi ya nyenzo hii na 
kuifanya kuwa halisi.

Sonja Belete
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Dibaji

akati Baraza 
Kuu la Umoja 
wa Mataifa 
lilipopitisha 
Malengo ya 

Maendeleo Endelevu mwaka 
2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa 
ilikiri kwamba, kujifunza hakuna kikomo, 
na fursa za kutosha za kujifunza zinapaswa 
kutolewa kwa watu wa rika, jinsi, jamii na 
makabila yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau wakubwa 
watapanua sera za elimu na kuweka msisitizo mkubwa 
katika Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba maboresho kadhaa 
yamefanyika, EUWAWA ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa 
zaidi katika mifumo mingi ya elimu kitaifa.

Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi za 
serikali na zisizo za serikali za elimu ya watu wazima 
zinakumbana nayo ni ukosefu wa mfumo wa 
kuendeleza, kufadhili, kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa 
elimu ya watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya taifa, 
kanda na ngazi za chini. Wakati nchi nyingi zikiwa na 
mifumo thabiti kwa ajili ya shule za msingi, sekondari, 
elimu ya juu na wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, 
hali ni tofauti kwa upande wa EUWAWA.

Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa zaidi ya 
miaka 50 katika kusaidia uanzishwaji na uboreshaji wa 
mifumo ya EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano kuna hatari 
kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo ilivyo kwa michakato 
ambayo inategemea zaidi utaalamu wa kigeni na 
mifumo ya kuiga.

Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya kimataifa ya 
DVV ya Mashariki/Pembe ya Afrika chini ya uongozi wa 
Sonja Belete, ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya EUWAWA. 
Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu na uzoefu ambao 
umeandaliwa kwa muda mrefu. Tuliuita “Mkabala 

wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita 
katika misingi anuwai ya ukweli:

 jenzi wa mfumo endelevu 
unatumia muda mwingi, mchakato 

wa muda mrefu ambao unahitaji 
uvumilivu na unyumbufu mkubwa.

 Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. Wadau 
wa ndani wanapaswa kuunda mchakato na 

kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje unaweza 
kuwa na manufaa lakini haupaswi kuongoza 
mchakato au kulazimisha masuluhisho.

 Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa makubaliano 
kati ya washirika muhimu. Kigezo hiki ni muhimu 
kwa mafanikio; hivyo kinapaswa kuwekwa tangu 
mwanzo na kiendelee kutumika katika mchakato 
wote.

Sonja Belete na wenzake walibuni MKMEUWAWA 
kwa utaratibu wa kuanzia chini kwenda juu (bottom-
up manner) hasa kutokana na uzoefu wa nchi za 
Ethiopia na Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani Afrika.
 
Mchakato huo umeboreshwa kwa kuzingatia kanuni za 
kujifunza kwa vitendo ili kuhakikisha kwamba miundo 
na zana zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni kigezo muhimu 
cha mafanikio ya mkabala huu na kinapaswa kutumika 
wakati wa utekelezaji wa mchakato. 

MKMEUWAWA ni mkabala ambao unaweza 
kuwaongoza wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu maboresho, 
ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika kujenga na 
kuboresha mifumo ya Ujifunzaji wa Elimu ya Watu 
Wazima na tunamatumaini kwamba uzoefu wetu 
unaweza kuchangia katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Mfumo wa elimu ya watu wazima unajumuisha 
wote wanaoshiriki katika utoaji, ufadhili, udhibiti na 
utumiaji wa huduma za ujifunzaji. Utoaji wa elimu 
kwa watu wazima na huduma za elimu hutegemea 
watoa huduma kama vile serikali na asasi za 
kiraia kwa msaada wa wadau wengine kama vile 
taasisi za elimu (vyuo vya kati na vyuo vikuu, n.k.), 
ushiriki wa mashirika ya kimataifa na wafadhili na 
kutekeleza majukumu yao kulingana na mamlaka 
yao. 

Ni dhahiri kuwa serikali haiwezi kukidhi mahitaji ya huduma 
yanayoendelea kuongezeka kwa kufanya kazi peke yake. 
Kuna haja ya kushirikiana na kutafuta msaada kutoka 
kwa sekta nyingine za kijamii zikiwamo AZISE, vyuo vikuu 
na sekta binafsi. Hali mtambuka na jumuishi ya elimu na 
ujifunzaji wa watu wazima inahitaji mikabala ya kisekta 
inayohusisha ofisi mbalimbali za sekta za serikali (kama 
elimu, kilimo na afya, n.k.) kulingana na mawanda na fasili 
ya huduma za MKMEUWAWA.

Kuimarisha mifumo ya elimu na ujifunzaji wa watu wazima 
katika utoaji wa huduma ulioboreshwa kunamaanisha 
kwenda mbele zaidi ya kutoa vifaa pekee, wawezeshaji 
waliofunzwa zaidi, na sehemu za kujifunzia, n.k. Vifaa 
na rasilimali vinahitajika kutumika kwa ufanisi zaidi ili 
kuharakisha ujifunzaji. Kuimarisha mfumo kunamaanisha 
kuoanisha mazingira wezeshi, mipangilio ya kitaasisi, 
usimamizi na michakato ya kiufundi kupitia mfululizo wa 
hatua zinazohusiana. Pamoja na mengine, inahusisha 
kurekebisha uhusiano wa kiuwajibikaji miongoni mwa 
wadau mbalimbali katika mfumo ili uhusiano uwe 
wazi, uendane na majukumu, upimwe, ufuatiliwe na 
kuwezeshwa. Pia, inamaanisha kuanzisha taratibu za 
mawasiliano na mfumo dhahiri wa kupeana mrejesho. 
Uhusiano wa kiuwajibikaji ni kipengele muhimu 
kinachofanya mfumo mzima ufanye kazi (World Bank 
Group Education Strategy 2020, 2011). Inamaanisha, 
kwanza kabisa, kutambua watoa huduma na wadau 
wengine na majukumu waliyonayo katika mfumo.

Uhusiano kati ya wadau hawa, uwe wa kimkataba au 
usio rasmi, unawaunganisha na rasilimali zao na hatimaye 
kuwezesha utoaji wa huduma. Uhusiano huu wa wadau na 
miundo unaweza kuwa wa aina mbalimbali, kama vile:

• Mifumo ya serikali kuu ambapo mamlaka na udhibiti wa 
rasilimali yapo katika serikali.

• Mifumo iliyogatuliwa kabisa ambapo mamlaka za mitaa 
zina uhuru mkubwa.

• Mifumo iliyogatuliwa kiasi ambacho kinaeneza uhuru 
katika ngazi zote za utawala na mamlaka tofauti katika 
ngazi tofauti. Hii pia inafanana na mifumo ya shirikisho.

• Uhusiano mlalo na miundo vinaweza kutofautiana 
kuanzia kuwa na mbinu jumuishi zaidi, miundo na 
mifumo ya EUWAWA hadi miundo ambapo sehemu 
tofauti za EUWAWA ni za mifumo tofauti, kwa mfano, 
EMAU kwa sekta ya EMAU, kisomo na elimu ya msingi 
hadi nyingine, mafunzo ya stadi za kilimo na ufugaji, n.k.

• Ndani ya yaliyoelezwa hapo juu, mifumo mingi ni ya 
pamoja kwa kuwa kazi fulani zinatekelezwa na mashirika 
yanayojitegemea au mashirika yaliyo chini ya vyombo 
vingine yanayofadhiliwa kupitia serikali. Ubia kati ya 
sekta ya umma na binafsi ni jambo la kawaida katika 
nchi nyingi na hutumiwa kutoa elimu ya watu wazima na 
huduma nyinginezo.

• Pia, kuna mifumo inayohusisha usimamizi mkubwa 
wa kujitegemea unaotegemea mashirika binafsi, 
jumuiya, AZISE au mashirika ya hisani kutoa huduma 
na kufadhiliwa na mchanganyiko wa vyanzo vya serikali 
na visivyo vya serikali. Hapa, jukumu la serikali ni la 
kusimamia ilihali utoaji halisi unafanywa na vyombo 
vingine (DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).
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Muundo wa kijitabu una asili ya kuzingatia vitendo ili 
kuwawezesha watumiaji kujenga makubaliano. Kijitabu hiki 
kinaelezea mchakato wa kujenga makubaliano na kutoa 
seti ya zana ambazo zinaweza kutumika kwa madhumuni 
tofauti. Ni mwongozo, na watumiaji wa seti ya zana hii 
wanahimizwa kuwa wabunifu na kutumia zana kutoka 
katika mikabala mbalimbali ili kufikia lengo la kujenga 
makubaliano miongoni mwa wadau kwa ajili ya kuimarisha 
mfumo wa elimu na ujifunzaji kwa watu wazima.

Mkabala huo pia unatambua kwamba uhusiano wa wadau 
katika kila nchi una tabia zake na makubaliano yanaweza 
kuendelezwa zaidi katika baadhi ya nchi kuliko nyingine. Hii 
itaathiri muda unaoweza kutumiwa ili kujenga makubaliano 
ya kutosha kuanza ujenzi wa mfumo. Ingawa watumiaji 
wa huduma hiyo ni sehemu ya mfumo, MKMEUWAWA 
kimsingi, unajihusisha hasa na wadau wa upande wa 
watoa huduma kwenye utoaji wa huduma katika Awamu 
ya Kujenga Makubaliano. Zana na vifaa vya kushughulikia 
masilahi na mahitaji ya watumiaji kwa upande wa wapokea 
huduma, vimeshughulikiwa katika Awamu ya Pili.

Bila kujali aina au muundo ambao uhusiano wa wadau 
unachukua, inakubalika kuwa uhusiano huu kamwe hauwi 
wa moja kwa moja na mara nyingi huja na mitazamo 
tofauti kuhusu majukumu na wajibu. Historia ya kila nchi 
inachangia mitazamo ambayo wadau wanaweza kuwa 
nayo kuhusu kila mmoja wao. Mitazamo hii inaweza 
kusababisha mvutano na mgongano ambao unaathiri 
utoaji bora wa huduma za EUWAWA. Ili kuimarisha mfumo 
wa kuboresha utoaji wa huduma ni muhimu kuanza 
mchakato wa kujenga makubaliano miongoni mwa wadau 
kuhusu aina gani ya mfumo unaohitajika ili kutoa huduma 
mbalimbali kulingana na mahitaji ya makundi lengwa 
yaliyoainishwa, na jukumu la kila mdau pamoja na wajibu 
wake. 

Kwa kuzingatia uchangamani wa uhusiano wa wadau, 
kujenga makubaliano si hatua ya mara moja tu, bali ni 
hatua muhimu inayofanywa katika muda wote wa ujifunzaji 
wa watu wazima na kujenga mfumo wa elimu katika 
awamu zote tano za mchakato. Kijitabu hiki kinafichua 
uelewa wa dhana na kanuni za ujenzi wa makubaliano 
miongoni mwa wadau kama kiungo muhimu kwa ajili 
ya ujenzi wa mfumo wa elimu ya watu wazima wenye 
mafanikio. Kijitabu hiki pia kinaonesha dira ya makubaliano 
ambayo inajumuisha hatua zifuatazo:

• Maandalizi: Kipindi cha maandalizi ya kuwashawishi 
wadau kushiriki katika kujenga mfumo wa elimu na 
ujifunzaji wa watu wazima.

• Kuanza: Shughuli za kuanzisha makubaliano ni pamoja 
na utekelezaji wa  maono, kufanya uchambuzi wa 
wadau, kupanga mipango ya awamu nyingine ya ujenzi 
wa mfumo, n.k.

• Njiani: Mazingatio muhimu ya kujenga makubaliano 
kwa muda wa awamu za ujenzi wa mfumo, k.m., kazi 
ya pamoja, ubia, kukabiliana na hatari, ushawishi na 
mazungumzo, n.k.

1. UTANGULIZI

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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Makubaliano maana yake ni “mapatano yenye 
nguvu”. Makubaliano yanapaswa kuwa matokeo 
ya juhudi zinazofanywa kwa nia njema ili kukidhi 
maslahi ya wadau wote. Zoezi la kujenga 
makubaliano yenye maana linapaswa kufanywa 
na sekta mbalimbali na wadau ili kujenga uelewa 
kwamba:    

• Mfumo uliopo wa EUWAWA unaweza kuhitaji 
kuboreshwa na kuimarishwa.

• MKMEUWAWA una uwezo wa kuongoza mchakato 
wa uimarishwaji wa mfumo na uboreshwaji wa utoaji 
huduma.

• Wajibu na majukumu ya sasa ya wadau wote vinahitaji 
kubainishwa na miundo mipya ya uhusinao na uwajibikaji 
inapaswa kuzingatiwa.

• Hali ya sasa ya mfumo inahitaji kutathminiwa na vizuizi 
katika utoaji wa huduma vinahitaji kuchunguzwa ili kujua 
sababu za msingi.

• Ubunifu/muundo mbadala wa mfumo unahitaji 
kuchunguzwa kwa kina kuhusu unafuu wake ili 
kuboresha utoaji wa huduma.

• Lazima kuwapo nia na dhamira miongoni mwa wadau ya 
kuujaribu na kuupima muundo mpya wa mfumo kwa nia 
ya kuupanua na kuusambaza.

• Kiashirio kikuu cha iwapo makubaliano yamefikiwa au 
la ni kwamba, baada ya kila juhudi kufanywa ili kukidhi 
maslahi yoyote ya muhimu, kila mtu anakubali kwamba 
anaweza kuishi na pendekezo la mwisho (UNDP Public-
Private Partnership for the Urban Environment, 2005). 
Makubaliano yanahitaji pendekezo ambalo limeandaliwa 
baada ya kusikiliza kwa makini maslahi ya wadau 
wote. Maslahi sio sawa kama ilivyo kwa misimamo au 
madai ya watu kuhusu kile wanachodai kuwa ni lazima 
wawenacho. Bali, maslahi ni mahitaji ya msingi au 
sababu za kwa nini watu wana misimamo waliyonayo.

Kujenga makubaliano kunahusu uhusiano baina ya wadau, 
unaoweza kuleta mkinzano wa misimamo na maslahi, na 
hivyo kuhitaji uwezeshaji makini. Kama uhusiano mwingine 
wowote, unahitaji uvumilivu, jitihada na muda.

Unaweza kuwa na maumivu lakini ni mchakato wa lazima. 
Kufasiri malengo ili yaendane na uhalisia katika ngazi za 
chini za jamii ni zoezi shirikishi lenye changamoto ambalo 
linahitaji unyumbufu, uaminifu na uelewa. Haiwezekani 
kusubiri makubaliano ya mwisho kabla ya kuanza kwa 
MKMEUWAWA, lakini makubaliano ya kutosha na kujitolea 
miongoni mwa wengi wa wadau muhimu yanapaswa 
kufikiwa ili kuanza mchakato wa muda mrefu wa kujenga 
mfumo. Wakati wa awamu za utekelezaji za mkabala, 
migogoro na wasiwasi mpya vinaweza kuibuka na 
vinaweza kushughulikiwa kwa kutumia zana na taratibu 
mbalimbali. Kwa hiyo, kujenga makubaliano, kunazunguka 
kama uzi ndani ya MKMEUWAWA nzima.

Uzoefu katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya Afrika 
umebainisha kuwa mijadala iliyofanywa na wadau wote 
katika Awamu ya Pili (Upimaji na Utambuzi) ilichangia 
kujenga makubaliano. Kwa kushiriki kikamilifu katika kupima 
hali ya mfumo wa sasa wadau wote wanashuhudia uimara 
na udhaifu wa mfumo uliopo na majukumu yao katika 
mchakato. Kuweka mazingira salama ya kuchambua 
matokeo bila shutuma na lawama, iliongeza ari ya kushiriki 
katika hatua za kufanya kitu fulani kuhusu changamoto 
na vikwazo ndani ya mfumo. Hii iliimarisha makubaliano 
kuhusu haja ya kujenga mfumo.

Ili kuwezesha mchakato wa kujenga makubaliano yenye 
tija na mafanikio, zifuatazo ni baadhi ya kanuni za msingi 
zinazopaswa kuzingatiwa na wadau wote katika mchakato:

• Ushiriki na Umiliki: Wadau wote wanapaswa 
kushirikishwa kikamilifu kama wabia katika kila awamu 
ya MKMEUWAWA. Ubia wa kujenga mfumo unapaswa 
kuundwa badala ya mielekeo ya wadau binafsi. Wabia 
wote ambao ni wadau wanawajibika kwa utekelezaji na 
kutoa michango yenye maana. Wadau wote wanamiliki 
mafanikio na changamoto ndani ya mfumo.

• Mawasiliano: Wabia wanaelimishana na kutumia 
muda kujadili historia ya jambo, mitazamo na wasiwasi 
wao na mawazo ya kupata suluhu. Wabia wote 
katika MKMEUWAWA wanafahamishwa, michakato 
yote inaandikwa na kushirikishwa. Mafanikio 
yanasherehekewa kwa mchakato endelevu. 

2. KUELEWA DHANA YA KUJENGA MAKUBALIANO 
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Sababu kuu zinaibuliwa ili kwamba sehemu zenye 
unafuu zinaweza kugunduliwa na machaguo mengi 
yanaweza kutambuliwa na kupimwa dhidi ya kila moja 
ili kupata masuluhisho yanayoweza kutekelezeka. 
Fikira za kimifumo zinatafuta kukuza usikivu wa wadau 
kuhusu kutegemeana kwa mfumo mzima na matokeo 
(yaliyokusudiwa na yasiyokusudiwa) ya vitendo (CPS 
HR Consulting).

Kanuni na mbinu za fikira za kimfumo ambazo, kama 
iliyofafanuliwa katika kijitabu cha kwanza cha seti hii ya 
zana (Utangulizi wa Mkabala na Seti ya Zana) na vijitabu 
vinavyoshughulikia awamu zilizobaki (Mbili hadi Tano), 
zinapaswa kudumishwa wakati wa kujenga makubaliano, 
hasa wakati wa maandalizi na kuanza awamu za juu ili 
msingi uweze kuwekwa kwa kazi ngumu zaidi katika 
Awamu ya Pili hadi ya Tano za MKMEUWAWA. Kwa 
kutumia mitazamo na zana za fikira za kimfumo, wadau 
wanapaswa kujenga mtazamo wa pamoja wa matatizo 
na changamoto, kuepuka kuwa na malengo-tofauti, 
kuimarisha ushirikiano na kukuza mazingira ya kujifunzia na 
kuongeza uzalishaji wa mawazo.

Kwa kutumia mbinu madhubuti za kuchambua matatizo 
magumu, ni muhimu kubainisha mienendo ya kimfumo na 
jinsi uhusiano kati ya vipengele vya mfumo unavyoathiri 
utendaji, pamoja na hatua gani zinaweza kusababisha 
matokeo bora. Hii ni pamoja na kuhusianisha mipangilio 
ya kitaasisi, ambayo ni mojawapo ya vipengele vinne vikuu 
katika mfumo wa dhana ya wadau wa MKMEUWAWA. 
Wadau ni wachochezi wa ujenzi wa mfumo wa EUWAWA 
pamoja na vipengele vyote na vijenzi ndani ya mfumo. 
Kujenga makubaliano ni kiungo muhimu cha mafanikio. 
Sehemu inayofuata inabainisha mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano na inaelezea njia ya kuanza Awamu ya 
Kwanza na kusaidia makubaliano katika awamu zingine 
zote za ujenzi wa mfumo.

• Ulinganifu na makubaliano ya pande zote: Wadau 
wanatafuta kuwa na malengo ya mfumo yanayolingana 
na kukamilishana. Malengo haya mara nyingi hupatikana 
katika sera na mikakati ya kitaifa. Si lazima yawe sawa, 
ilimradi yaendane tu. Uamuzi hufanywa kwa makubaliano 
ya pande zote. Jambo hili linahitaji uwezeshaji makini 
hadi kila mtu akubali kuwa uamuzi bora umefikiwa.

• Ushughulikiaji wa Migogoro: Migogoro inashughulikiwa 
mapema iwezekanavyo katika mchakato.

• Uaminifu na uwazi: Kuaminika kwa wadau wanaoongoza 
mchakato wa kujenga mfumo na uwazi wakati wa 
mchakato huo ni viambato muhimu kwa mafanikio ya 
muda mrefu ya ujenzi wa mfumo.

• Kujifunza kwa vitendo: Wadau wote wanajifunza 
kutokana na mchakato, wakati wa kutekeleza, kuzalisha 
maarifa na kuelewa zaidi ya kile ambacho kila mdau 
mmoja tayari anakijua.

• Fikira za kimifumo zimejumuishwa ndani ya 
MKMEUWAWA. Kwa hiyo, wadau wanapaswa 
kutambua kwamba wanaanza njia mpya ya kufikiri na 
kufanya kazi. Fikira za kimfumo zinahitaji mabadiliko ya 
kifikira ambayo yanapima mifumo yetu ya kiakili na jinsi 
tunavyofikiri kimapokeo kuhusu matatizo. Huu ni mkabala 
uliopangiliwa ambao unasisitiza kuchunguza matatizo 
kwa ukamilifu zaidi kabla ya kufanya na kutekeleza 
masuluhisho. Ufafanuzi na uelewa wa pamoja wa 
matatizo ni muhimu katika kujenga makubaliano. 

2. KUELEWA DHANA YA KUJENGA MAKUBALIANO

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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3. NJIA YA KUJENGA MAKUBALIANO 

Kama ilivyokwisha kuelezwa, kujenga makubaliano 
sio hatua ya kuchukua mara moja tu au awamu 
moja katika MKMEUWAWA, bali inagusa awamu 
zote. Hata hivyo, zipo shughuli maalumu za 
kufanywa mwanzoni mwa mchakato, pale wadau 
wanapotafakari kutumia MKMEUWAWA. Awamu ya 
Kwanza ya mkabala inajihusisha na awamu ndogo/
shughuli kuu mbili, yaani:

1) Maandalizi ya kuanza na MKMEUWAWA Awamu ya 
Kwanza (Kujenga Makubaliano).

2) Shughuli za mwanzo za kujenga makubaliano. 

Mara baada ya makubaliano ya kutosha kuwa yamefikiwa 
ili kuanza mchakato mrefu wa kujenga mfumo na shughuli 
zote muhimu za mwanzo kuwa zimekamilika, baadhi 
ya zana na taratibu, zinaweza kuhitajika njiani wakati 
wa Awamu ya Pili mpaka Tano, za MKMEUWAWA ili 
kuhakikisha kwamba wadau wamefikia makubaliano 
kuhusu mchakato wakati wa utekelezaji. Sehemu ya Tatu 
ya kijitabu hiki inafafanua mchakato wa kujenga mfumo 
wakati Sehemu ya Nne inahusu baadhi ya zana ambazo 
zinaweza kutumika katika mchakato. Kwa hiyo, sehemu 
mbili hizo zimeungana kwa karibu sana na watumiaji wa 
Seti ya Zana wanapaswa kurejelea zana katika sehemu 
ya nne ili kubuni mchakato wao wenyewe kwa kuzingatia 
maudhui ya sehemu ya tatu.
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 3.1 Maandalizi ya Awamu ya Kwanza

Kushirikiana na wadau katika ngazi nyingi katika kujenga 
mfumo endelevu wa EUWAWA, mwanzoni linaweza 
kuonekana kama chaguo lisilotakiwa. Baadhi ya mashirika 
yanapendelea kubaki kwenye njia wanazozijua au kufanya 
kazi katika vikundi vidogo kama vile washirika na wadau 
wenye lengo moja. Mchakato wa kushirikiana unaanzaje? 
Nani anaweza au anatakiwa kuuanzisha? Tunajiandaaje 
kwa ajili ya kuanza awamu ya kwanza ya mkabala? 
Kwanza, tunahitaji kufanya matayarisho ya baadhi ya kazi 
kama ilivyobainishwa hapa chini.

Tafuta bingwa au mwendeshaji

Kila mdau ana uwezo wa kutambulisha dhana na mkabala. 
Ofisi za Shirika la Kimataifa la DVV katika nchi mbalimbali 
ambazo zinafahamu MKMEUWAWA na zina uhusiano na 
wadau wa aina mbalimbali, zipo katika

nafasi nzuri ya kuutambulisha mkabala na kuanzisha 
majadiliano ya awali kabla ya kuendelea na mchakato. 
Hata hivyo, serikali, wadau wa maendeleo au AZISE 
nyingine na hata vyuo vikuu ambao wanafahamu mkabala 
huo wanaweza pia kuanza majadiliano kuhusu hali ya 
mfumo wa elimu ya watu wazima katika nchi husika na nini 
MKMEUWAWA unaweza kutoa ili kuimarisha mfumo huo.

Kinachohitajika hapa ni mwakilishi au mwezeshaji wa 
kuanzisha mchakato. Mtu yeyote, kikundi, mtandao 
au asasi ambao wametambua utendaji uliojitenga, 
usioratibiwa na kusababisha kukosa sifa na fursa za 
kutumia rasilimali kwa ufanisi zaidi, au kuboresha utoaji 
huduma, wanaweza kutekeleza majukumu ya ‘mwezeshaji. 
Mwakilishi anatakiwa kutambua mfumo wa sasa na 
upungufu wake na afahamu na/au awe na maelekezo na/
au mafunzo ya MKMEUWAWA. Ili wadau wengine waweze 
kuvutiwa, mwezeshaji anatakiwa awe na sifa ya kuaminiwa 
katika eneo la elimu
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Kwa isivyo bahati, huduma za elimu ya watu wazima 
zinaonekana kutopewa uharaka na inaweza kuhitaji 
maelekezo ya Waziri Mkuu, Rais au Waziri kuzifanya wizara 
kuchukua hatua. Mara nyingi, maelekezo haya hayatokani 
moja kwa moja na mahitaji ya kisomo cha watu wazima, 
lakini yanaweza kuunganishwa na utekelezaji wa sera, 
elimu ya uraia au yanayofanana na mahitaji ya sekta 
mtambuko yaliyoainishwa katika ngazi zote. Mahitaji ya 
ujuzi na kazi kutoka kwa vijana katika nchi nyingi, hususani 
Afrika, yanaweza kuelezeka katika mgogoro wenyewe. 
Ukosefu wa ajira na viwango vya umaskini vimekuwa 
vikisababisha maandamano na migongano katika nchi 
nyingi. Elimu ya watu wazima inayo fursa ya kuwa kiungo 
kati ya ukosefu au upungufu wa huduma za EUWAWA na 
ukosefu wa ujuzi na ajira.

Katika muktadha wa EUWAWA, mara nyingi, kichocheo 
kinaweza kusababisha kuchukua hatua na kuwapo kwa 
ushirikiano miongoni mwa wadau. Kama ilivyotajwa hapo 
juu, inaweza kuwa ni maelekezo kutoka kwa maofisa wa 
ngazi za juu za serikali au wanasiasa au sekta kama vile 
kilimo ambazo zinaweza kubainisha mahitaji ya huduma 
changamani ya elimu na ujifunzaji wa watu wazima. 
Uwajibikaji wa nchi katika kufikia Malengo ya Milenia (MyM) 
na Ajenda ya Mwaka 2030 navyo vinaweza kutumika kama 
kichocheo. Kwa vyovyote itakavyokuwa, ni vyema kukawa 
na mahali pa kuanzia ili kuwaleta wadau pamoja na kukuza 
uelewa kuhusu hali ya sasa ya mfumo na umuhimu wa 
kuanza mchakato wa kujenga mfumo wa EUWAWA. 
Mahali pa kuanzia hapatakiwi kutokana na mgogoro au 
kichocheo, lakini wadau watalazimika kukusanya nguvu 
za kutosha na kuwa na nia ya kuboresha hali ya mambo 
nchini.

ya watu wazima. Hii inamanisha awe na uzoefu wa 
kitaalamu wenye kuthibitika, ujuzi katika sekta husika 
na uadilifu usio na shaka kwa ajili ya kujenga imani kwa 
wadau wengine. Makubaliano na ushirikiano kuhusiana 
na kujenga mfumo havitakuwapo au hautafanikiwa bila 
msukumo na kujitoa kwa asasi na watu binafsi. Wadau 
wanaweza kuamua kuchagua kikosi kazi au timu ya 
usimamizi kutoka miongoni mwao kwa lengo la kusukuma 
mbele mchakato.

Kubainisha mgogoro, kichocheo au mahali pa 
kuanzia

Uzoefu unatufundisha kuwa ni faida kuwa na kichocheo 
au fursa ya mgogoro ambayo inaweza kuchochea nia na 
kuonesha uhitaji wa kujenga mfumo wa EUWAWA. Ingawa 
hii haielezwi kama masharti ya awali, ni vizuri kuwa na 
uelewa kuhusu hali hizo na kuzitumia katika kuimarisha nia 
ya kujenga mfumo. 

Inakubalika bayana kuwa mara nyingi mgogoro hutokea 
kabla ya washirika kujua umuhimu wa kushirikiana katika 
kutatua tatizo husika. Kukosekana kwa maji au huduma 
za afya mara nyingi husababisha kuchukua hatua. 
Ingawa maendeleo yanaweza kupatikana pasipo kuwa na 
mgogoro, hali ya kuridhika inayoziweka asasi katika njia 
yake huwa inavunjwa kwa shinikizo la uhitaji wa kufanya 
kazi kwa pamoja – kama ilivyo kwa mgogoro.

3. NJIA YA KUJENGA MAKUBALIANO

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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Kuanza shughuli za maandalizi
Asasi zinazoanzisha na kuhamasisha mchakato wa 
kujenga mfumo wa EUWAWA zinapaswa kuifahamu Seti 
ya Zana za MKMEUWAWA na kuomba maelekezo na 
mafunzo kama vitahitajika, kutoka kwa waanzilishi wa 
mkabala. Lazima pia ziifahamu sekta na wadau muhimu. 
Kwa kawaida, asasi zinazoongoza katika kuanzisha 
mkabala zitakuwa na uhusiano mzuri uliojengeka 
miongoni kwa wadau wengi na zinaweza kuaminiwa kama 
wawezeshaji waaminifu wa mchakato. 

Shughuli zilizopendekezwa wakati wa awamu za 
maandalizi zinajumuisha hizi zifuatazo: Yajaribu maji!

Kuwa na mfululizo wa vitu viwili au mikutano ya kundi dogo 
lenye wadau mbalimbali katika sekta ya EUWAWA ndani 
ya mawanda ya mfumo uliopo na programu au miradi 
katika nchi. Mikutano hii inaweza kutumika katika kuanzisha 
MKMEUWAWA na ‘kupima’ kiwango cha nia kwa mbinu 
husika. Pia, taarifa zinaweza kukusanywa kuhusu maoni 
ya wadau ya utendajikazi wa mfumo uliopo, na maeneo 
ambayo hayaridhishi, n.k.

Kusanya taarifa kwa ajili ya awamu ya kuanzia!

Kusanya taarifa za kutosha ama kwa kutumia mikutano 
mfululizo, warsha ndogo au kubwa na/au kupitia mapitio 
ya maandishi katika mada kama vile:

• Nani ni wadau muhimu?

• Nini maoni yao kuhusu mfumo wa sasa wa elimu ya 
watu wazima na utoaji huduma zake?

• Mawanda ya sasa na muktadha wa programu za 
EUWAWA na miradi yake katika nchi yakoje?

• Nini maoni ya wadau kuhusu majukumu na wajibu wao 
katika mfumo?

• Ni changamoto zipi kubwa zimebainika kuhusu mfumo?

• Uelewa wa malengo na madhumuni ya mfumo wa 
EUWAWA ukoje?

Taarifa kuhusu haya na mada nyingine zinaweza 
kusaidia katika kufanya uamuzi kwa kuunda mchakato 
wa kuanzia na shughuli za awamu ya kwanza. Kwa 
mfano, kama kuna mgogoro miongoni mwa makundi 
fulani ya wadau, haitakuwa vema kuanza na warsha 
kubwa inayowajumuisha wadau wote. Bali itisha warsha 
ndogondogo mfululizo kwa makundi yaliyoteuliwa ili 
kutafuta njia ya kuwaleta pamoja watekelezaji muhimu.

Inachukuliwa kuwa mwezeshaji anayeanzisha mchakato 
anaweza kuwa na fungu la fedha kwa ajili ya maandalizi 
ya awamu ya kwanza. Kama inawezekana, utekelezaji 
wa awamu tano unatakiwa ujumuishwe ndani ya mpango 
uliopo na kuzigharimia kama mbinu mpya ya kufikia 
malengo. Vingineyo, mbinu ya kugharimia inatakiwa 
kuzingatiwa kwa kutafuta fedha kwa ajili ya utekelezaji 
wa awamu zote. Awamu ya kwanza inaweza kutumika 
katika kukusanya rasilimali nyingi kulingana na matakwa na 
uwajibikaji uliooneshwa na wadau wengine. 
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Hakuna shughuli maalumu ya kuandaa Awamu ya Kwanza 
ya kujenga makubaliano. Kila nchi ina mazingira tofauti na 
kulingana na kiwango cha makubaliano kilichopo, wadau 
wanaweza kuanza moja kwa moja na shughuli za kuanzia 
kama zilivyobainisha hapa chini. Mipaka kati ya utayarishaji 
na uanzishaji Awamu ya Kwanza pia hazijafungwa na 
shughuli na michakato bali zinafanyika kulingana na 
mwitikio kutoka kwa wadau. Kwa hiyo, shughuli za 
maandalizi zitafanyika katika shughuli za kuanzia pamoja 
na matokeo yanayosaidia awamu inayofuata ya kujenga 
mfumo wa EUWAWA.

3.2  Kuanza kwa Awamu ya Kwanza
Mwisho wa awamu ya kwanza, wadau wote wakubwa 
hawana budi kukubaliana kuwa mfumo wa sasa una 
changamoto katika utoaji wa huduma bora za EUWAWA 
na kuna nafasi ya kuuboresha. Pia, wadau hawana budi 
kukubaliana na kuwajibika katika kuanzisha mchakato 
wa muda mrefu wa kujenga mfumo kwa kutumia mfumo 
kielelezo, awamu, vifaa na michakato ya MKMEUWAWA. 
Kutokana na uelewa kuwa mfumo wa EUWAWA 
unategemea wadau mbalimbali katika utoaji huduma, 
wadau hawana budi kukubaliana juu ya majukumu na 
wajibu ndani ya mchakato wa uundaji mfumo.

Muda uliotumika katika kufikia makubaliano na mwafaka 
unategemea muundo wa wadau uliopo na uhusiano wa 
muda wa kuanza kujihusisha na mbinu ya uundaji wa 
mfumo. Hivyo, sio rahisi kuweka muda maalumu kwa ajili 
ya awamu ya kwanza au awamu nyingine katika mchakato 
wa uundaji wa mfumo. Hata hivyo, orodha ya shughuli na 
michakato yake inaweza kuwekwa ili kujenga mchakato 
wa makubaliano. Shughuli na michakato hii ni mwongozo 
na mapendekezo. Kila nchi itakuwa na shughuli zake 
kwa kuzingatia makubaliano ya ujenzi wa mchakato 
kulingana na hali na mahitaji yake. Pindi matayarisho 
yatakapokamilika, shughuli kubwa na matukio yafuatayo 
yanaweza kuchangia uanzishaji wa mchakato wa kujenga 
mwafaka:

Hakuna shughuli maalumu ya kuandaa Awamu ya Kwanza 
ya kujenga makubaliano. Kila nchi ina mazingira tofauti na 
kulingana na kiwango cha makubaliano kilichopo, wadau 
wanaweza kuanza moja kwa moja na shughuli za kuanzia 
kama zilivyobainisha hapa chini. Mipaka kati ya utayarishaji 
na uanzishaji Awamu ya Kwanza pia hazijafungwa na 
shughuli na michakato bali zinafanyika kulingana na 
mwitikio kutoka kwa wadau. Kwa hiyo, shughuli za 
maandalizi zitafanyika katika shughuli za kuanzia pamoja 
na matokeo yanayosaidia awamu inayofuata ya kujenga 
mfumo wa EUWAWA.

• Kubainisha eneo husika au mawanda na muktadha 
wa ujifunzaji wa watu wazima na programu za elimu 
na huduma zinazohitaji kuboresha mfumo. (Nini 
tunacholenga?)

• Kutenganisha na kukubali kuhusu changamoto kubwa 
na upungufu ndani ya mfumo uliopo. (Kwa nini ni 
muhimu?)

• Kufanya zoezi la uchambuzi wa wadau ili kujua 
wanachotaka, majukumu na uwajibikaji wa watendaji 
mbalimbali. (Nani atahusishwa?)

• Endesha zoezi la awali la kiuchunguzi kuhusu 
namna mfumo utakavyoonekana na aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo. (Ni wapi tunaelekea na huu 
mfumo?)

• Kutambulisha Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji kwa Watu Wazima (MKMEUWAWA). 
(Tutafanyaje hilo?)

• Kuandaa mpango wa hatua muhimu na uwajibikaji katika 
utekelezaji wa mpango na uimarishaji wa mfumo. (Lini 
tutautekeleza?)

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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Shughuli hizi zinaweza kufanyika kwa kutumia mikutano na 
warsha. Baadhi ya shughuli zinaweza kuwekwa pamoja 
na kufanyika kwa warsha ya kati ya siku tatu hadi tano, 
ambayo katika hatua za awali, inajumuisha wadau wote. 
Mikutano ya baadaye na/au warsha inaweza kufanyika 
ili kuongeza uelewa na kutenganisha mambo na mahitaji 
ya kujenga makubaliano miongoni mwa wadau. Mafunzo 
elekezi ya maofisa wa menejimenti na watoa uamuzi ni 
muhimu kwa ajili ya kujenga uwajibikaji juu ya mchakato. 
Muundo wa Awamu ya Kwanza hauna budi kuzingatia 
namna ya kuwaleta pamoja hawa

maofisa wakuu kutoka mashirika ya wadau kwani 
hawawezi kuhudhuria warsha au mikutano inayochukua 
muda mrefu. Hii inaweza kufanyika kupitia warsha fupi 
au mikutano na baadaye wataalam wataendelea kupewa 
maelezo ya kina juu ya mchakato. Hata hivyo, ushiriki 
wa maofisa wakuu wa menejimenti na watoa uamuzi 
sharti ufanyike wakati wote wa mchakato na wakati wa 
awamu zote za kujenga mfumo. Ni muhimu kuelewa kuwa 
mchakato hauwezi kuharakishwa na wadau wanaweza 
kuhitaji muda wa kutosha ili kuelewa mchakato katikati ya 
shughuli, na kufanya majadiliano
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ndani ya mashirika yao na mitandao ili kutengeneza/kutoa 
maoni yao. 

Kujenga makubaliano sio tukio la kukamilisha orodha 
ya shughuli bali kutumia shughuli hizi kama sehemu ya 
mchakato katika kujenga makubaliano na uelewa. Ndani 
ya mchakato huu, kunaweza kuwapo kutoelewana na 
kukawa na migogoro; na baadhi ya shughuli zinaweza 
kuchukua muda zaidi kuliko nyingine. Mlolongo wa 
shughuli haujaelezwa hapo awali, lakini zimewasilishwa ili 
kuonesha mtiririko wake na mantiki ndani ya mfumo.

Shughuli pia zinajirudiarudia ndani ya marejeleo mtambuko 
yanayofanyika ndani ya mchakato mzima. Kila nchi 
itatumia mkabala katika kutengeneza mchakato wake na 
inaweza kuongeza shughuli kama zinavyohitajika katika 
kufikia makubaliano. Kiashirio kinachofanikisha maafikiano 
kinapofikiwa, na kwamba wadau wako tayari kuendelea 
na Awamu ya Pili, itakuwa ni makubaliano ya kiwango cha 
juu kati ya wadau walio wengi baada ya kuwa kila juhudi 
zimeshafanyika katika kutatua tofauti za kimaslahi miongoni 
mwao ili kuendelea na ujenzi wa mfumo wa EUWAWA. 
Hatua hii ya makubaliano itaongezwa kwenye michakato 
ya awamu zilizobaki.

Zingatia kuwa kila mdau atakuja kwenye warsha na 
mikutano akiwa na maslahi, matarajio na malengo tofauti. 
Mikutano na warsha zilizopangwa zinaweza kuendeshwa 
na mwakilishi au mtaalamu mshauri. Tafadhali tambua 
kuwa, iwe inawezeshwa na mdau au mtaalamu mshauri 
mmoja au zaidi, wawezeshaji wa warsha hizi lazima 
wafunzwe na MKMEUWAWA na lazima wazijue kila awamu 
ili kuunganisha matokeo yote kwa pamoja.

Kama ilivyosisitizwa hapo juu, inashauriwa kuwa wadau 
wafanye shughuli muhimu wao wenyewe na kama 
mtaalamu mshauri atakuwapo kwa ajili ya shughuli 
hiyo afanye kazi ya uwezeshaji tu. Kanuni za kujenga 
makubaliano na mifumo iliyobainishwa katika sehemu ya 
pili ya kijitabu hiki sharti zirejelewe. Shughuli na michakato 
iliyobainishwa hapa chini navyo ijenge uwezo katika 
MKMEUWAWA.

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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i. Bainisha mawanda na muktadha wa mfumo wa 
ujifunzaji na elimu ya watu wazima

ii. Kubainisha na kukubaliana kuhusu changamoto 
kubwa zinazoathiri mfumo uliopo na utoaji 
huduma 

Matokeo: Maana ya mawanda na muktadha wa ujifunzaji 
wa watu wazima na programu za elimu/sekta ndogo 
zimeelezewa.

Matokeo: Changamoto kubwa ndani ya mfumo wa 
EUWAWA wa utoaji huduma zimeorodheshwa na 
kupangwa kimakundi.

Linapokuja suala la kuimarisha mfumo wa elimu kwa ajili ya 
maboresho ya utoaji wa huduma za EUWAWA, muktadha 
na mawanda ya sasa lazima vizingatiwe. Kunaweza 
kuwa na maana na dhana iliyopo kwa programu za kitaifa 
za EUWAWA, mfano, nchini Ethiopia, Wizara ya Elimu 
imepitisha Elimu Changamani ya Watu Wazima (ECWAWA) 
ambayo inajumuisha Kusoma, Kuandika na Kuhesabu na 
mafunzo ya ujuzi nje ya mfumo rasmi, stadi za maisha n.k. 
Nchini Uganda, Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya 
Jamii (WJKMJ) inatekeleza programu ya ujifunzaji jumuishi 
wa jamii wa kuzalisha mali (UJJKM) yenye vipengele sita 
ambavyo ni kisomo, stadi za maisha, maendeleo ya jamii, 
mafunzo ya stadi za biashara, mafunzo ya stadi za kujikimu 
na fedha kupitia mpango wa kuweka na kukopa vijijini 
(MKKV). Kiuhalisia, programu hizi changamani zinahitaji 
ushirikishaji wa ofisi zaidi ya moja za serikali. Asasi za kiraia 
za ndani na za kimataifa zinaweza kutekeleza miradi yenye 
mambo yanayofanana lakini kwa kutumia njia na utaratibu 
tofauti.

Jambo muhimu wakati wa uanzishaji wa awamu za 
kujenga makubaliano sio aina ya programu, miradi au njia 
inayotoa huduma nzuri, bali kuwa ndani ya muktadha wa 
programu na miradi na maana ya EUWAWA katika nchi 
husika, haja ya kuanzisha ujengaji wa mchakato wa mfumo 
wa EUWAWA. Hii inaweza kuwahitaji wadau kutenganisha 
na kuorodhesha miradi na programu zilizopo, kuzingatia 
vipengele vya sekta mtambuko, makundi lengwa, 
ufanano, utofauti, n.k. pamoja na maana na malengo ya 
EUWAWA nchini. Wakati mawanda mapana ya EUWAWA 
yanapoonekana, wadau wanatakiwa kuanzisha zoezi ili 
kuelezea maana ya mawanda na eneo lengwa kwa ajili ya 
mchakato wa ujenzi wa mfumo wa EUWAWA.

Rejea kwenye zana

• Uchambuzi wa ratiba ya kihistoria na mwenendo. 

• Kuonesha masafa na kiwango cha kudhibiti programu 
za EUWAWA.

Wadau watakuwa wanajua changamoto za mfumo uliopo 
zinazokwamisha kutoa huduma kwa ufanisi. Wakati 
wa kuanza awamu ya kujenga makubaliano, si lazima 
kufanya uchambuzi wa kina kuhusu sababu na athari ya 
matatizo na changamoto. Lakini, panahitajika kuwapo kwa 
makubaliano kuhusu matatizo na changamoto za msingi 
kwa sababu zifuatazo:

• Inaonesha mantiki ya kwa nini ujenzi wa mfumo ni 
muhimu katika awamu ya kwanza.

• Inaonesha msingi wa kutengeneza dira kwa ajili ya 
mfumo wa baadaye.

• Inawakilisha mawazo na mitazamo ya wadau 
mbalimbali inayotakiwa kuzingatiwa wakati wa kujenga 
makubaliano.

Mwezeshaji anatakiwa kuhakikisha kuwa wadau hawaendi 
mbali zaidi na kuwakumbusha washiriki kuwa tathmini 
na utambuzi wa kina utafanyika katika Awamu ya Pili. 
Kubungua bongo na kupanga katika makundi changamoto 
zinazofanana kutokana na mitazamo ya wadau mbalimbali 
inatosha kujadiliwa katika hatua hii. Ikiwa muda unaruhusu, 
michoro ya visababishi na matokeo inaweza kuchorwa ili 
kuchunguza faida za fikira za kimfumo na kuorodhesha nini 
cha kufanya kwa awamu zinazofuata. 

Rejea kwenye zana

• Kifaa cha betri.

• Uchambuzi wa visababishi na matokeo.
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iii.  Fanya zoezi la awali la uchunguzi

Matokeo: Dira ya awali inayoelezea namna mfumo 
mpya wa EUWAWA utakavyofanana na namna ambavyo 
utachangia malengo ya kitaifa na utoaji huduma. 

Ingawa awamu za mchakato wa kujenga mfumo ni lazima 
zikamilike ili kuwa na dira na mpango unaoeleweka kwa 
ajili ya mfumo imara, ni muhimu kujumuisha zoezi la 
awali la kutengeneza dira wakati wa awamu ya awali ya 
kujenga makubaliano. Zoezi hili litawapatia wadau fursa 
ya kutoa maoni mbalimbali na kujenga makubaliano 
kuhusu mchakato utakapowapeleka. Pia, inawapatia 
nguvu na matumaini yanayolifanya kundi kuwa pamoja. 
Dira itadurusiwa upya baada ya kufanya tathmini na 
utambuzi wa mfumo wa sasa na kuzingatia njia mbadala 
ya kutengeneza mfumo mpya iliyofanyika katika mkabala 
wa Awamu ya Pili na Awamu ya Tatu. Maelezo ya dira 
sharti yaoneshe matamanio ya hali ya baadaye baada 
ya kujenga mfumo endelevu wa EUWAWA. Wadau nao 
wanaweza kujumuisha maelezo ya dhima yenye kuelezea 
madhumuni makuu na mbinu ya kuyafikia.

Kutengeneza dira ni mbinu inayotumika katika kusaidia 
wadau kutengeneza dira shirikishi kwa ajili ya siku za 
baadaye. Inaweza kutumika katika kuandaa mpangokazi, 
mabadiliko ya kitaasisi na kutengeneza mipangomikakati 
ya kimaendeleo, n.k. kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa 
utoaji huduma. Inajihusisha na kufanya tathmini ya hali ya 
sasa na mahali ambapo kundi linatakiwa kwenda. Mara 
nyingi, hukamilika baada ya kufanya uchambuzi wa tatizo. 
Matokeo ya uchambuzi wa tatizo husaidia kuelezea hali ya 
sasa ya mfumo wa elimu (DFID, 2002).

Mahali pazuri pa kuanzia katika kutengeneza dira ni 
kutumia dira ya taifa, mipango ya maendeleo, sera na 
mikakati na mipango ya maendeleo ya kisekta ya nchi. 
Washiriki wanaweza kufanya mapitio ya vipaumbele vya 
malengo ya taifa kwa ajili ya kubainisha eneo mahususi 
la kujenga mfumo. Malengo haya yanaweza kuwa 
sehemu ya kuanzia katika kueleza makusudi ya mfumo 
wa baadaye. Pia, inaweza kuanzisha mdahalo juu ya kile 
kinachotegemewa kufanyika katika kufikia malengo hayo 
na vikwazo vilivyopo. Wadau wanaweza kujadili kama 
mafanikio ya malengo hayo yako ndani ya uwezo wao 
na kuonesha sababu za kuwa au kutokuwa. Kutafuta 
malengo yanayofanana ni mahali pazuri pa kuanzia. 
Wanaweza kufanya mabadiliko wanayotegemea kuyaona 
ndani ya miaka ijayo. Ni vizuri wasirudishwe nyuma na 
utendaji wa sasa wa mfumo, bali wajikite juu ya namna 
mfumo utakavyobadilishwa. Mwezeshaji anaweza kutumia 
njia mbalimbali kufikia dira shirikishi miongoni mwa wadau.

Rejea kwenye zana

• Fanya zoezi la uchunguzi wa awali.

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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iv.  Fanya uchambuzi wa wadau

Matokeo: Wadau wakuu wamebainishwa ikiwa ni pamoja 
na majukumu yao ya sasa na ya baadaye katika mchakato 
wa kujenga mfumo wa ujifunzaji na elimu ya watu wazima.

Mdau anaweza kufasiriwa kama mtu binafsi, jamii, kikundi 
au asasi yenye maslahi katika matokeo ya programu, ama 
kama matokeo ya kuathirika kwake au mwenye uwezo 
wa kushawishi shughuli hiyo. Wadau hawa wanaweza 
kubainishwa kama ifuatavyo:

• Wadau wakuu: Hawa ni wale ambao wanaweza 
kushawishi au ni muhimu katika ufanikishaji wa shughuli.

• Wadau wa msingi: Hawa ni watu binafsi na makundi ya 
watu ambao mwisho wa siku wanaathirika na shughuli 
fulani (ama kwa kupata faida au hasara) kama wafaidika. 
Hili kundi linawakilisha kundi lengwa la shughuli husika.

• Wadau wa pili: Hawa ni watu wote au mashirika yenye 
hisa, maslahi au jukumu la kati katika shughuli husika. 
Hawa hujumuisha maofisa wa serikali wa ngazi zote, 
asasi zisizo za serikali (AZISE), wafadhili, vyuo vikuu, n.k.

Katika muktadha wa MKMEUWAWA, uchambuzi wa 
wadau wakati wa kujenga awamu ya makubaliano 
unahusisha zaidi wadau wa pili na wadau wakuu. Kuna 
mwingiliano baina ya makundi haya. Wadau wa msingi 
wanatambulika katika hatua hii kwa kuchambua matatizo 
na kama mahitaji yametimizwa au la. Kundi hili linatakiwa 
kuwa makini zaidi katika Awamu ya Pili ya mchakato 
kwani ni awamu ya kufanya tathmini ya mahitaji kwa ajili ya 
kubainisha maslahi na mahitaji yao. 

Katika muktadha wa sekta ya EUWAWA wadau wakuu 
hujumuisha wafuatao:

Serikali

Wizara ya serikali au wizara na idara za serikali zinawajibika 
kutekeleza EUWAWA. Kwa kuzingatia kuwa EUWAWA 
ina asili mtambuko, sekta nyingi za wizara kuanzia ngazi 
ya serikali kuu hadi ngazi ya serikali za mitaa zinaweza 
kujumuishwa katika utekelezaji wa EUWAWA. Kuna 
majukumu mbalimbali ambayo serikali inaweza kuyafanya 
kulingana na miundo na historia ya EUWAWA katika 
nchi. Baadhi ya majukumu au majukumu ya pamoja ni: 
(Oxenham, 2008). 

• Serikali kama chombo kinachohodhi ambacho 
kinasimamia mambo yote ya programu za kisomo na 
EUWAWA,  huwajibika kwa mambo yote.

• Serikali kama mamlaka ya kutoa vibali pale ambapo 
serikali inakuwa na jukumu hilo lakini inaweza kutoa 
leseni kwa wakala/asasi ili watoe huduma kwa gharama 
zao wenyewe, ilimradi tu wamekubali kutumia mtaala 
na zana za kufundishia na njia/mbinu zilizoidhinishwa na 
serikali. 

• Serkali kama mfanyakazi mwenza pale ambapo serikali 
inaendesha yenyewe programu za kisomo na programu 
za EUWAWA lakini wakati huohuo ikiruhusu asasi 
kuchukua hatua zake zenyewe kwa kutumia rasilimali 
zake, vifaa na mbinu katika kuendesha EUWAWA. Njia 
hii mbadala inapatikana katika nchi ambazo serikali 
na AZISE zinafanya kazi sambamba katika kutekeleza 
programu na miradi.

• Serikali kama mtoa ruzuku, kuendesha programu zake 
na wakati huohuo ikitoa ruzuku kwa mawakala, ama 
kama wadau tanzu kwa kutumia mbinu na utaratibu wa 
serikali au kutoa programu zao walizotengeneza ambazo 
zimeidhinishwa na serikali.

• Serikali kama mkandarasi msimamizi ambapo mbali 
na kusimamia programu zake, serikali inaweza kuingia 
mkataba na asasi zenye sifa zisizoendeshwa kwa faida 
na zinazoendeshwa kwa faida kutekeleza programu 
kulingana na viwango vya serikali. 

• Serikali kama mdhamini ambapo serikali inaweza 
kuanzisha msingi au taasisi ya kukuza na kutekeleza 
programu za kisomo/EUWAWA kwa niaba yake.
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Vyuo Vikuu

Vyuo vikuu vina jukumu la kutoa mafunzo na kuwajengea 
uwezo waelimishaji watu wazima. Ukiwa na waelimishaji 
watu wazima na mameneja mifumo kunachangia utoaji 
huduma kwa ufanisi. Vyuo vikuu hutoa vyeti mbalimbali, 
stashahada na shahada za waelimishaji watu wazima. 
Kozi hizi mara nyingi huhusianishwa na huduma za jamii 
ambapo wanafunzi wanaweza kupata uzoefu kwa vitendo 
na wakati huohuo wakichangia muda na nguvu zao. Vyuo 
vikuu navyo hufanya tafiti ambazo huchangia kuunda sera, 
mipango mikakati na maendeleo ya sekta ya EUWAWA 
kwa ujumla wake. Utaalamu walionao wafanyakazi wa 
vyuo vikuu husaidia kutimiza jukumu la kutoa ushauri kwa 
wadau wengine wa sekta ya EUWAWA. 

Wabia wa Maendeleo

Washirika/wabia wa maendeleo wanaweza kujumuisha 
AZISE za kimataifa, wafadhili na mashirika mbalimbali kama 
vile UNICEF, UNESCO, na Benki ya Dunia, n.k. AZISE 
za kimataifa zinaweza kutekeleza majukumu yake kama 
yalivyoainishwa katika sehemu ya AZISE katika kijitabu hiki, 
lakini pia zinaweza kutoa vyote viwili, pesa na huduma 
za kitaalamu katika mchakato. Wadau wa maendeleo 
wanaweza kusaidia:

• Michakato ya uchambuzi;

• Kuiwezesha serikali kutunga sera na mikakati;

• Kusaidia miradi ya majaribio;

• Kuwajengea uwezo; na 

• Kutoa fedha, n.k. (OECD Development Centre, 2019).

Ni muhimu kwamba wadau wa maendeleo, ama kama 
wafadhili au watoa huduma za kitaalamu na fedha, 
wanathamini jukumu la kujenga mfumo katika kufanikisha 
madhumuni endelevu ya muda mfupi na muda mrefu. Kwa 
hiyo, wadau hawa sharti wahusishwe katika awamu zote 
za kujenga mfumo kwa kuanza na kujenga makubaliano.

Kwa ujumla, jukumu la serikali kuu linaweza kuonekana 
katika kutoa viunzi vya kisera, kuunda miongozo ya 
utekelezaji, kutoa taratibu na viwango vya ubora na 
msaada ya usimamizi, ufuatiliaji na tathmini. Majukumu 
ya idara au ngazi za chini za serikali kimuundo, mfano, 
mikoa na serikali za mitaa, mara nyingi yameelezwa kama 
wawajibikaji wa kutekeleza sera, kutengeneza mipango na 
kuhakikisha utoaji huduma.

Asasi Zisizo za Serikali (AZISE)

Sehemu iliyopita imeonesha kuwa majukumu ya 
AZISE za ndani au za kimataifa yanategemea zaidi 
sera na miongozo ya serikali. Ingawa kuna majukumu 
mahususi yanayofanywa na serikali na miundo na kanuni 
wanazotumia zitaathiri majukumu yanayofanywa na AZISE, 
AZISE pia zina njia mbadala kulingana na majukumu 
muhimu zinayoyafanya katika kutoa huduma za EUWAWA. 
Njia mbili mbadala kati ya hizo ni:

• Kama mtoa huduma: AZISE zinaweza kutoa huduma na 
ufadhili ili kuunga mkono juhudi za serikali. Mashirika ya 
kiraia yanaweza kutoa huduma mbalimbali katika sekta 
tofautitofauti, hasa katika miradi kwa kuzingatia muda wa 
utekelezaji miradi husika. Jukumu hili linaweza kutafsiriwa 
kama “kiziba- nafasi” kwa kuongezea na kufika sehemu 
ambazo serikali haiwezi fika. Mara nyingi inasemwa 
kuwa AZISE zina faida linganishi dhidi ya serikali kwa 
sababu ya uwezo wao wa kuvumbua na kufanya 
majaribio, unyumbufu katika kukabiliana na mbinu mpya, 
na uhusiano wake na jamii ya chini (Banks, 2012). Pia, 
inaweza kusemwa kuwa AZISE hazipo katika nafasi ya 
kusambaza kwa kiwango kikubwa programu za muda 
mrefu na huduma. 

• Kama watoa huduma: AZISE zinaweza kubeba jukumu 
la kiutetezi ili kuhakikisha kwamba serikali inatoa huduma 
zake kwa wananchi na makundi lengwa kwa ufanisi. 
Jukumu hili limekuwa likisababisha uhusiano mbaya 
kati ya serikali na AZISE, ambapo baadhi ya AZISE 
zimekuwa zikijipa jukumu la usimamizi/uangalizi mkali 
zaidi. Inasisitizwa kuwa kuna aina tofautitofauti za utetezi 
na kuisaidia serikali katika kuboresha huduma inazozitoa, 
mfano, kupitia kuwajengea uwezo, ushirikiano wa 
pamoja na ushawishi unaozingatia ushahidi, n.k. 

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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Wadau wengine

Wadau wengine muhimu wanajumuisha wafuatao:

• Asasi za jamii (AZAJA) ambazo zinafanya kazi muhimu 
ya kuwakilisha sauti ya wanafunzi (wajifunzaji).

• Wanamitandao ambao wana jukumu kubwa la kutetea 
na kukuza EUWAWA.

Uchambuzi wa wadau unakusudia kugundua wadau ni 
akina nani na kuwaelewa:

• Mawanda yao ya kazi na majukumu yao katika sekta ya 
EUWAWA.

• Maslahi yao katika ujenzi wa mfumo wa EUWAWA.

• Uhusiano uliopo kati ya wadau na migogoro na 
vihatarishi vinavyoweza kuathiri mchakato.

• Majukumu muhimu ya baadaye ambayo wanaweza 
kuyafanya katika kujenga mfumo.

Wakati wa kufanya uchambuzi wa wadau, ni muhimu kujua 
mabadiliko ya uchumi wa kisiasa yaliyopo kati ya wadau 
ambayo yanaweza kuchochea motisha na tabia ya watoa 
huduma. Uchambuzi wa uchumi wa kisiasa unaangazia 
maslahi ya msingi, motisha, nia na uhusiano miongoni 
mwa watendaji. Hii imekuwa ikielezewa kama tofauti kati 
ya utawala rasmi na usio rasmi. Kwa maneno mengine, 
ni tofauti kati ya kinachotakiwa kutokea na matokeo 
halisi. Wakati wa kuzingatia mambo ya uchumi wa kisiasa 
yanayotendeka katika mfumo wa elimu, ni muhimu 
kuelewa jinsi mambo haya muhimu yanavyoathiri utoaji 
huduma na yanavyoweza kusaidia au kuzuia ufanikishaji 
wa ujenzi wa mfumo (DEVCO B4 Education Discussion 
Paper, 2004). 

Rejea kwenye zana

• Uchambuzi wa wadau.

v. Tambulisha MKMEUWAWA

Matokeo: Wadau wote wameelekezwa kuhusu 
MKMEUWAWA na kiunzi chake cha dhana, kanuni za 
msingi, awamu za madhumuni, vifaa na njia zake. 

Wakati wa kujenga makubaliano, wadau wanatakiwa 
kuelekezwa kuhusu maudhui yote ya MKMEUWAWA 
kama yalivyowasilishwa kwenye kijitabu cha “Utangulizi wa 
Mbinu na Seti ya Zana”. Wadau wanatakiwa kuhusisha 
hali halisi waliyonayo na majukumu ya kikanuni, kiunzi cha 
dhana, elementi na vitalu vya ujenzi, na mbinu za awamu 
tofautitofauti. Wanatakiwa washawishiwe kuwa mbinu 
na mfumo unaofikirika vina thamani katika mchakato wa 
ujenzi wa mfumo katika nchi zao na majukumu yao. Vifaa 
vilivyopo katika sehemu ya nne vinaonesha muktadha 
wa mfumo uliopo katika nchi ndani ya mfumo wa 
MKMEUWAWA.

Halikadhalidha, inafaa wadau waoneshwe fikira za 
kimfumo na mhamo wa ruwaza vinavyohitajika wakati wa 
kujenga mfumo. Mazoezi mbalimbali yanaweza kufanyika 
ili kuwajengea uelewa kuhusu namna fikira za kimfumo 
zinavyoathiri utendaji wetu wa kazi na kuchambua hali zetu. 
Wadau wanatakiwa kutiwa moyo ili wayatazame mazingira 
katika pande tofauti kwa uaminifu zaidi.

Mawasilisho ya Powerpoint kwa MKMEUWAWA yapo 
kama sehemu ya Seti ya Zana, na mwezeshaji wa 
kujenga mfumo wa makubaliano anaweza kukusanya ya 
mawasilisho yao na vijitabu kuhusu kijitabu cha kwanza 
katika seti ya zana. 

Rejea kwenye zana

• Tazama Adult Education Africa – Moja platform for 
PowerPoint presentations: www.mojaafrica.net
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vi.  Andaa mpango pamoja na hatua muhimu na 
wajibu kwa ajili ya utekelezaji wa mkakati ule na 
uimarishaji wa mfumo

Matokeo: Mpango wa awali upo, ukionesha shughuli 
kuu, hatua muhimu na wajibu katika kutekeleza awamu 
tano za Mkakati wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji 
kwa Watu Wazima.

Mara yanapofikiwa makubaliano ya kuanza mchakato wa 
kujenga mfumo wa EUWAWA, inafaa kuandaa mpango 
wa awali ambao unabainisha kila awamu ya mkakati 
huo, shughuli muhimu zilizochaguliwa na hatua muhimu 
katika ratiba inayotarajiwa. Wadau wanapaswa wapewe 
majukumu na wajibu tofauti katika mchakato huo. Mfano 
wa muundo kwa ajili ya hatua hii ya mpango unajitokeza 
katika sehemu ya nne ya Seti ya Zana. Mpango huo 
utakuwa unapitiwa na kutengenezwa upya mara kwa 
mara kadiri mchakato wa Mkakati wa Kujenga Mfumo 
utakavyoendelea. Wadau wanaweza pia wakaamua 
kuunda kikosikazi au timu ya uongozi ili kuendesha 
utekelezaji wa mpango huo. Kikundi hiki kinaweza 
kujumuisha wawakilishi kutoka miongoni mwa wadau 
mbalimbali. Ni muhimu kutokutengeneza mpango tu, bali 
mchakato wa wazi unaotoa fursa kwa ajili ya mikutano, 
uchambuzi na tafakuri miongoni mwa wadau pamoja na 
kanuni zinazoongoza ushirikiano wa ubia. Angalia sehemu 
inayofuata kuhusu mambo muhimu ya kuzingatia wakati 
wa kutekeleza mpango huo na awamu za MKMEUWAWA.

Rejea kwenye zana:

• Andaa mpango wa kuonesha hatua.

Mara baada ya makubalino kufikiwa kuhusu kutumia 
MKMEUWAWA, wadau wataendelea na Awamu ya Pili 
ya mkakati huo inayohusu kupima na kukagua mfumo 
uliopo. Ikisimamiwa vema, Awamu ya Pili inaweza kutoa 
fursa nyingi za kujenga makubaliano ambazo zinaweza 
kwenda hadi katika awamu iliyobaki ya ujenzi wa mfumo. 
Hata hivyo, kila awamu ya MKMEUWAWA inapaswa 
kushughulikiwa kwa uangalifu ili kutokupoteza makubaliano 
na hamasa ya mchakato. Mazingira ya ushirikiano wa 
ubia na kufanya kazi kama timu vinaweza kusaidia 
katika mchakato huu na migogoro inatakiwa kutatuliwa 
mara moja. Stadi za kushawishi na kufanya mjadala 
wa kuafikiana zinaweza kuhitajika na kuwashughulisha 
wadau pale kunapotokea hali ya kutokukubaliana. 
Mchakato wa kujenga mfumo unaathiriwa na mazingira 
ya ndani na nje na vihatarishi vinapaswa vishughulikiwe 
ili mchakato usipotoshwe. Inafaa kuwe na hali ambayo si 
ya kujielekeza katika maudhui na matokeo ya awamu ya 
mchakato tu bali pia kuangalia mara kwa mara jinsi wadau 
wa ubia wanavyohisi kuhusu mchakato na kiwango cha 
makubaliano. Sehemu inayofuata inabainisha kila moja ya 
mambo haya muhimu ya kuzingatiwa katika kipindi cha 
mchakato wa kujenga mfumo. Zana zinazopendekezwa 
zinapatikana katika sehemu ya nne.

Ubia

Neno ‘ubia’ linatumika kwa mawanda mapana kuelezea 
mipangilio anuwai ya kitaasisi iliyoundwa kwa lengo 
la kushirikisha na kubadilishana rasilimali na taarifa na 
kuzalisha matokeo ambayo mbia mmoja hawezi

 3.3 Njiani (Awamu ya Pili mpaka ya 
      Tano) 

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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kuyapata akiwa peke yake. Mambo haya yanaweza 
kuanzia kwenye mikusanyiko isiyo rasmi hadi 
kushirikishana uzoefu na kuunda miundo mipya na 
hata taasisi zinazotoa bidhaa na huduma zilizokuzwa au 
kufanywa bora zaidi. Ubia hubadilika kulingana na wakati 
kadiri ya mabadiliko ya malengo, uhusiano na muktadha. 
Kwa hiyo, inafaa kufikiria kuhusu ubia kama mchakato 
na wala siyo matokeo, kwa sababu ya tabia yake ya 
kubadilikabadilika (DFID, 2002).

Baadhi ya sababu za kufanya ubia ni pamoja na: (Belete, 
2006)

• Mikabala ya sekta mojamoja haikufanikiwa na ushirikiano 
mpana zaidi unahitajika kwa ajili ya maendeleo endelevu.

• Rasilimali nyingi zaidi zinaweza kupatikana kwa 
kujumuisha pamoja rasilimali za kiufundi, watu, fedha na 
vitu kutoka kwa wabia wote.

• Mtandao mpya wa wabia unawezesha kupatikana kwa 
fursa nzuri zaidi za kufanya kazi na uwezo wa kushawishi 
sera, mipango na mifumo.

Hii ni kweli hasa katika awamu zote za MKMEUWAWA. 
Katika hatua za awali za kujenga makubaliano, wadau 
mmojammoja bado wanatafuta kujua majukumu yao na 
wajibu wao na wanatakiwa wajitoe kuwa katika mchakato 
na mkakati huo mpya katika kufanya kazi pamoja kwa 
kutumia njia mpya za kiufundi, zana mpya na mazingira 
mapya. Mchakato wa kujenga mfumo utambadili kila 
mdau kwenye ngazi ya kitaasisi, pamoja na wabia katika 
lengo kubwa zaidi la kujenga mfumo. Jambo muhimu 
ni kwamba, ubia unahitajika ili kuhuisha ujengaji na 
uimarishaji wa mfumo huo. Wadau wanapaswa wajikabidhi 
kuwa sehemu ya taasisi mpya (ubia wa MKMEUWAWA) 
ambayo ina dira yake, dhima yake, tunu zake, kanuni 
zake, malengo yake na mpango wake wa utekelezaji, 
wajibu wake na njia zake za kuwajibika. Kwa hiyo, ubia wa 
MKMEUWAWA unaweza kufuata hatua tofauti.

Wadau wanaweza kuamua kufanya ubia wakati wa 
warsha ya kuchambua wadau (kutegemea kiwango cha 
makubaliano yaliyofikiwa), au mitandao iliyopo, vyombo vya 
uratibu na miundo inaweza kuwa ipo tayari.

Ikiwa miundo na vyombo vilivyopo vitaongoza mchakato 
wa kujenga mfumo, ni lazima miundo hii itumie muda fulani 
kujizoeza kazi hii mpya na kanuni mpya kama ilivyoelezwa 
hapo juu. Katika mambo mengine, kutengeneza muundo 
wa ubia wa kuendesha mchakato huo kunaweza 
kuchukua muda mrefu na inaweza kuhitajika michakato 
zaidi ya kujenga makubaliano. Wakati wa kuunda ubia 
kwa ajili ya kujenga mfumo, uamuzi ufuatao utatakiwa 
kufanywa:

• Wadau ni akina nani – sasa wanaitwa wabia?

• Matarajio yao ni yapi?

• Majukumu na wajibu wao katika kujenga mfumo 
yatakuwa yapi – na majukumu na wajibu wao katika ubia 
ni yapi (kuendesha mchakato wa kujenga mfumo)?

• Yapi madhumuni ya ubia huo na kauli ya dira 
(inayoundwa wakati wa awamu ya kujenga 
makubaliano)?

• Ubia huo utachukua aina gani ya muundo, k.m. zipo 
kamati za kiufundi, kikosi-kazi n.k.?

• Kanuni na taratibu za msingi za kuwa mbia ni zipi?

• Mchakato wa ubia utakuwa na sura gani, k.m. wabia 
watakuwa wanakutana mara ngapi, njia zao za 
mawasiliano na utunzaji wa kumbukumbu ni zipi, n.k.?

• Wabia watawajibishwaje na nini kitafanyika ikiwa mbia 
hatekelezi majukumu yake?

• Ni kwa namna gani wabia watajitolea muda wao, 
rasilimali na ujuzi wa wao, n.k.?

• Je kazi na majukumu ya kutekeleza mpango wa 
utekelezaji wa kujenga mfumo pamoja na hatua muhimu 
yamegawanywa kwa namna ya kueleweka?

• Ujifunzaji kazini na tafakuri kuhusu mchakato wa ujenzi 
wa mfumo utafanyikaje, n.k.?

• Migogoro itatatuliwa kwa namna gani?

Wabia wanaweza kuamua kutunza kumbukumbu ya 
masuala haya katika maandishi ambayo yatasambazwa 
kwa wabia wote na wanaweza hata wakatia saini Mkataba 
wa Makubaliano ili kurasimisha ushirikiano wa ubia. 
Makubaliano haya yanasalia kuhusika kwa kipindi cha 
awamu zote katika mchakato wa ujenzi wa mfumo. 
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Kufanya kazi kama timu

Njia ya msingi ya kufanya kazi ni kufanya kazi kama timu. 
Inaeleweka kwamba ndani ya ubia mpana wa kujenga 
mfumo, kufanya kazi kama timu kutakuwapo baina ya 
wadau wote na pia ndani ya vikundi vidogo vya wadau 
kwa kuzingatia utaalamu, majukumu na wajibu katika 
mchakato. Timu zinajitokeza katika muundo na ukubwa 
tofauti na zinaweza kuwa za fani mbalimbali, tamaduni 
mbalimbali na zikiwa zimeundwa kujumuisha taasisi na 
sekta mbalimbali. Bila kujali muundo wa ubia, majukumu 
na wajibu na kanuni zilizowekwa, timu zina tofauti zake, 
hasa kama kundi la watu wanaotoka katika taasisi 
mbalimbali na sekta mbalimbali wamekutana kwa mara ya 
kwanza kutekeleza kazi ya pamoja.

Wanatimu wote kila mmoja wana haiba zao binafsi na 
wanabeba thamani na malengo ya taasisi zao kama 
wajibu. Baadhi ya wanatimu wanaweza kuwa kama 
watazamaji tu wakisubiri kuona kwamba ni kipi kinatarajiwa 
kutoka kwao, wakati wengine wanapenda kuhodhi 
mchakato. Mwanzoni, majukumu na matarajio yanaweza 
yasiwe wazi, lakini taratibu mchakato wa maendeleo ya 
timu unatokea kadiri wanatimu wanavyoona nafasi yao, 
wanavyopata namna ya kufanya mambo na kupata uelewa 
wa tabia za timu. Nyakati fulani timu zinazojumuisha 
zaidi ya taasisi moja au timu zenye zaidi ya sekta moja 
zinaweza kuunda mshikamano wenye nguvu na utiifu kwa 
madhumuni ya kazi kiasi cha kuwa vigumu kutofautisha 
kwamba wanatimu wanatoka katika taasisi au sekta ipi. Hii 
ni hatua ya juu ya utendaji kazi na maendeleo ya timu.

Kwa ujumla, hatua zifuatazo za kufanya kazi kama timu 
zinaweza kubainishwa:

• Kuunda: Wanatimu wanapewa mwelekeo kuhusu 
majukumu yao, kazi zao na malengo ya timu. 
Wanafahamiana kwa haiba zao binafsi na pia kwa 
mtazamo wa kitaasisi. Wanatimu wanaweza kufanya 
kazi kwa uangalifu unaotakiwa katika hatua hii mpaka 
wanapokuwa na uelewa zaidi wa tabia za timu. Tabia 
zinaweza kuwa za upole na za juujuu.

• Kuingia kwa kishindo: Kadiri timu zinavyobadilika, 
wanatimu wanajihisi kuwa na ujasiri zaidi kuonesha haiba 
zao na kusisitiza mitazamo ya taasisi zao. Migogoro 
inaweza kujitokeza ndani ya timu katika hatua hii.

• Kuweka miiko: Licha ya migogoro kuwapo, lazima 
kufanya kazi kama timu kuendelee na wanatimu 
hatimaye watapata njia ya namna ya kushughulikia 
migogoro na tofauti za haiba ndani ya timu. Timu itaanza 
kuunda miiko yake na kujikita kwenye kazi. Jambo hili 
linaweza kuhitaji uongozi mzuri na hatua za wanatimu 
kadhaa ili kuhakikisha kwamba timu inafanya kazi yake 
vizuri.

• Kutenda: Timu inakuwa na ufanisi na kujivunia 
mafanikio yake na inakuwa na utendaji wa kazi zote 
zinazotakiwa.

• Kubadilisha: Wanatimu wanazama katika kazi yao na 
wanabadilishwa katika namna wanavyojiona kwamba 
wao ni sehemu ya kazi hiyo waliyoifanya kwa mafanikio. 
Hii inaweza pia kuwa hatua ambapo timu zinavunjika 
kwa sababu kazi inakuwa imekamilika. Inafaa kuizingatia 
sana hatua hii ya kufanya kazi kama timu na kugawa 
majukumu na wajibu mpya kwa timu zinazofikia hatua hii.

Thamani ya kufanya kazi kama timu isipuuzwe wakati 
wa mchakato wa kujenga mfumo. Timu zinazofanya 
kazi pamoja vizuri zinaweza kuinua kazi ambazo 
zinaweza kushawishi michakato mingine na mitazamo 
ya wadau.

Kushughulikia migogoro

Ingawa wadau wanaweza kujitahidi wawezavyo kujenga 
makubalino imara, wakazingatia kanuni zote za kazi, 
kuweka wazi majukumu na wajibu, n.k., kusaidia mchakato 
wenye tija wa kujenga mfumo wa EUWAWA, bado 
migogoro inaweza kuibuka miongoni mwa wadau tofauti, 
miongoni mwa wanatimu mmojammoja, n.k. Ni muhimu 
kushughulikia migogoro mara tu inapotokea ili kuzuia 
isiwe mikubwa zaidi na kuathiri mchakato mzima. Baadhi 
ya kanuni za msingi zinazoongoza katika kushughulikia 
migogoro ni:

• Bainisha chanzo cha mvutano, malalamiko na migogoro 
kwa wakati mara inapotokea.

• Uelewe mgogoro vizuri kwa kufanya uchambuzi mpana 
na shirikisha wadau muhimu katika kupata uelewa wa 
muktadha na sababu za kihistoria za mgogoro huo.

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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• Jikite kwenye kiini cha mgogoro na usiende nje ya tatizo.

• Bainisha wale wadau wenye ushawishi na 
wanaoaminiwa ili wawashirikishe wadau walio katika 
mgogoro au wanatimu.

• Jihusishe katika mazungumzo na majadiliano na wale 
wanaohusika katika mgogogo.

• Tumia njia za ushawishi na mapatano.

• Andaa suluhu za migogoro zinazowezekana au njia za 
kupunguza migogoro.

Zingatia kufanya yafuatayo:

• Kukataa kukubaliana na mawazo, na si watu. 
Usishutumu wala kulaumu.

• Kutamka tatizo kama tatizo la wote.

• Kutokuafiki jambo haraka. Kuafiki haraka 
kunaweza kumaanisha kwamba mzizi wa mgogoro 
haukuchunguzwa kwa kiasi cha kutosha.

Kufanya ushawishi na mapatano 

Kufanya ushawishi na mapatano ni stadi muhimu katika 
hatua zote za mkakati wa kujenga mfumo na zinawasaidia 
wadau kusogea kutoka mfumo uliopo kwenda mfumo 
ulioboreshwa. Kushawishi hakuhusu kutia motisha wala 
kulazimisha wengine kufanya kile ambacho mdau mmoja 
anataka wafanye, wala siyo kugeuza na kuunda utumishi 
wa ubia kwa kuwa mbia mmoja ana rasilimali nyingi kuliko 
mwingine. Wala mapatano hayahusu kutengeneza pande 
mbili ambamo mbia mmoja husubiri mwingine ashindwe. 
Bali kufanya ushawishi na mapatano kunahusiana na 
kutambua kwamba maendeleo yanaweza kukuzwa 
au kuzuiwa na vitendo fulani vinavyofanywa na mbia 
mwenzako.

Zinaweza kuwapo hali ambazo zinatakiwa ziwekwe 
wazi kwamba ni kiasi gani cha thamani kinachotakiwa 
kuongezwa katika kufanya kazi au mchakato kwa njia 
fulani mahsusi au kufanya uamuzi fulani kuhusu vijenzi vya 
mfumo na namna ya kuviweka mahali pake. Inaweza kuwa 
muhimu pia kuonesha madhara ya kutofanya kazi kwa njia 
fulani na vihatarishi vinavyoweza kujitokeza. 

Wawakilishi au waendeshaji, ikiwa ni wadau muhimu 
wawili au watatu au kikosikazi/kundi la uongozi linaloundwa 
na wabia, wanapaswa kutumia stadi za ushawishi na 
mapatano ili kuhakikisha kwamba mchakato wa kujenga 
mfumo unasonga mbele. Hii si kazi ya mshauri rasmi, bali 
ni kazi ya wabia ambao wote ni wamiliki wa mchakato 
wa kujenga mfumo. Mshauri anaweza kuongeza thamani 
kwa ustadi wa mbinu za uwezeshaji na mawasiliano 
kutengeneza hali ambayo inawawezesha wabia wote 
kutoa mawazo yao na kuingia katika mchakato wa 
mazungumzo mpaka wanapofikia makubaliano.

Ufanisi wa ushawishi na mapatano hufikiwa kwa: (DFID, 
2002)

• Kusisitiza kuhusu thamani ya kazi inayohusika kwa muda 
mrefu ujao.

• Kuomba msaada wa mdau kutatua tatizo.

• Kuonesha kutambua mawazo, mafanikio na mchango.

• Kutoa fursa kwa ajili ya ushirikiano baina ya wadau.

• Kushirikishana taarifa, kuwa wazi na kuweka malengo 
pamoja na pande zote zinazohusika.

• Kuwa wanyumbufu na kufikiria kutumia njia mbalimbali. 

Kushughulikia vihatarishi

Mapengo mbalimbali yanayoweza kuwapo, kutoelewana 
na ukosefu wa uwezo vinaweza kuzuia uundaji na 
kuendelea kwa ubia wenye mafanikio. Kunaweza kukawa 
na kutoaminiana kwa muda mrefu baina ya wadau fulani 
au kukosa kuelewana kuhusu maslahi na mahitaji ya 
mmojammoja.
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Vikwazo vya kisiasa na kitaasisi vinaweza kusababisha 
ugumu zaidi wa mambo. Mapengo haya yanaweza kuleta 
mjadala mrefu katika kutatua tatizo. Kwa hiyo, inafaa 
kufanya uchambuzi wa vihatarishi wakati wa awamu 
ya kujenga makubaliano ili kuwa tayari kwa kihatarishi 
chochote kinachoweza kuibuka wakati wa awamu za 
utekelezaji (UNDP Public-Private Partnership for Urban 
Environment, 2005). Uchambuzi huo unaweza kutumiwa 
na wadau kufanya mambo yafuatayo:

• Bainisha aina za vihatarishi (k.m. vihatarishi vya kisiasa, 
kitaasisi, kiutekelezaji, kifedha na kimazingira).

• Chambua vihatarishi vinavyohusika.

• Tafuta njia za kuondosha, kupunguza au kufifisha 
vihatarishi.

• Wapangie kazi ya kushughulikia vihatarishi wadau 
wanaoweza kuvishughulikia.

• Shirikisha wengine kuhusu vihatarishi vilivyosalia.

Vihatarishi fulani vitakuwa ndani ya uwezo wa wabia 
wa MKMEUWAWA, k.m. vihatarishi vinavyotokea kwa 
sababu ya mipango hafifu, kutokutekeleza kazi kwa 
wakati, kukosekana kwa uwajibikaji, n.k. Vihatarishi vingine 
vinaweza kutoka katika mfumo mpana ambao ndani yake 
mchakato wa kujenga mfumo unafanyika na ambao ni 
sehemu ya kile kinachopaswa kubadilishwa, kwa mfano, 
mazingira hafifu ya sera, kukosekana kwa utashi na kujitoa 
kisiasa, udhaifu wa kitaasisi, n.k. Katika muktadha wa 
MKMEUWAWA, vihatarishi hivi ndivyo shughuli kuu ya 
mchakato wa kujenga mfumo.

Kwa hiyo, uchambuzi wa vihatarishi katika muktadha wa 
MKMEUWAWA unahusu zile aina za vihatarishi ambavyo 
vinaweza kupindisha mchakato wa kujenga mfumo kadiri 
muda unavyoenda, k.m. nia ya mbia, fedha kwa ajili ya 
mchakato, kubadilika kwa serikali, kujitoa kwa ajili ya 
mchakato, kupatikana kwa watumishi katika taasisi mbia, 
na kadhalika. Uwezekano wa kihatarishi uchambuliwe 
pamoja na athari tarajiwa zinazoweza kuwapo kwenye 
mchakato wa kujenga mfumo. Mikakati ya kuepusha, 
kupunguza au kufifisha vihatarishi hivi inapaswa 
kuandaliwa, hasa katika Awamu ya Kwanza, na ufuatiliaji 
wa vihatarishi unapaswa ufanyike wakati wa mchakato 
wa kujenga mfumo na hatua zichukuliwe haraka mara 
vihatarishi vinapobainika.

Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa makubaliano 
miongoni mwa wadau

Kama ilivyokwisha kusemwa, kiwango au hali ya 
makubaliano inapaswa kufuatiliwa au kudhibitiwa mara kwa 
mara katika awamu zote za kipindi chote cha mchakato 
wa kujenga mfumo. Makubaliano miongoni mwa wabia 
yanabaki kuwa kiungo muhimu kwa ajili ya mafanikio ya 
ujenzi wa mfumo. Ni muhimu kutokujikita tu kwenye kazi na 
shughuli za kujenga mfumo na kuona kama hatua muhimu 
zimefikiwa kwa wakati, bali pia kuzingatia ni jinsi gani 
wabia wanahisi kuhusu maendeleo na wajibu wao katika 
mchakato huo. Mafanikio na hatua muhimu vinapaswa 
kumilikiwa na kufurahiwa kwa pamoja na sifa kutolewa pale 
panapostahili, wakati uwajibikaji pia unapaswa kutekelezwa 
kulingana na miongozo ya utaratibu wa ubia.

Kwa hiyo, waendeshaji wa mchakato huo wanapaswa 
watafute muda na nafasi ili kuruhusu wabia kutoa maoni 
yao kuhusu:

• Maendeleo ya mchakato wa kujenga mfumo na 
mafanikio na chanagamoto zake.

• Mtazamo wao kuhusu nafasi yao katika mchakato huo.

• Maoni yao kuhusu uhusiano wa kiubia na namna ubia 
huo unavyoendeshwa.

• Mapendekezo kuhusu namna ambavyo wangependa 
kuendelea na ubia huo.

Tukio la namna hii linaweza kufanyika wakati wa mkutano 
wa wabia au katika warsha wakati wa mchakato huo. 
Muda wa tukio au siku unapaswa kupangwa kwa 
mgawanyo wa robo mwaka au mara mbili kwa mwaka ili 
kupima mchakato wa kujenga mfumo pamoja na kupima 
mwenendo wa ubia wenyewe. Zana na mbinu mbalimbali 
zinaweza kutumika kupima kiwango cha makubaliano 
miongoni mwa wabia au kwa kujikita katika masuala 
mahsusi ya ubia huo.

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 
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Sehemu hii inaelezea kuhusu uchaguaji wa zana 
zinazoweza kutumika mwanzoni mwa Awamu 
ya Kwanza na kwa kipindi cha utekelezaji wa 
MKMEUWAWA, kwa kuwa ujenzi wa makubaliano 
ni mchakato endelevu. Watumiaji wa Seti ya 
Zana hii wanashauriwa kutumia zana zao na 
uzoefu wao wenyewe wakitilia mkazo matumizi 
ya zana shirikishi na zinazoonwa ambazo zitaleta 
uelewa wa pamoja na kujenga makubaliano. Zana 
zinazopendekezwa zimewasilishwa kuendana na 
hatua za kuanza kwa Awamu ya Kwanza. Zana 

zote zinapaswa kuwekwa

katika muktadha unaoendana na mahitaji ya nchi 
na miundo ya ubia wa MKMEUWAWA. Zingatia 
kuwa zana zote na michakato yote inayofafanuliwa 
katika kijitabu hiki ni ya kujirudiarudia na matokeo 
ya zana moja yanaweza kutumika kuathiri au 
kuongeza kina cha uchambuzi pale inapotumika 
zana nyingine au wakati wa kuwezesha hatua 
nyingine inayofuata katika mchakato. Zana nyingi 
zaidi, chunguzi kifani, kushirikishana uzoefu 
na mawasilisho kwa PowerPoint yanapatikana 
kwenye Adult Education Africa – Moja platform: 
www.mojaafrica.net.

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO

1. Baini upeo na muktadha wa   
    mfumo wa elimu na ujifunzaji kwa   
    watu wazima

Machaguo mawili tofauti ya zana yanawasilishwa hapa 
chini. Watumiaji wa Seti ya Zana wanaweza kuchagua 
chaguo linalowafaa zaidi au wakatumia zana za machaguo 
yote mawili katika mfuatano au mwunganiko kulingana na 
muktadha na mahitaji ya kikundi.

Zana 1:  Uchambuzi wa matukio ya kihistoria na   
mienendo

Lengo: Kujadili mabadiliko makuu ambayo yametokea 
katika sekta ya EUWAWA na kiwango cha matokeo 
ambayo yamesababishwa na matukio hayo kwa wadau na 
wahusika, wakiwamo wanawake, wanaume na vijana.

Vifaa vinavyotakiwa: Bango kitita, kalamu rashasha, 
tepu, vikaratasi vya notisi vya kubandika (rangi mbili tofauti 
za vikaratasi vya notisi vya kubandika kama inawezekana). 
Na tengeneza mahali pa kuwasilisha matokeo, k.m. ukuta 
mpana.

Matokeo: Fasili ya upeo na muktadha wa programu/sekta 
ndogo ya elimu na ujifunzaji kwa watu wazima ambazo 
zinashughulikiwa.

Hatua za mchakato 

i.  Mwanzo

Bandika karatasi za bango kitita mbili au tatu ukutani kwa 
kutumia tepu. Chora mstari chini ya sehemu ya katikati ya 
karatasi hiyo. Andika “Zamani” mwanzoni mwa mstari huo 
na “Sasa” mwishoni mwa mstari. Andika “Matukio yenye 
changamoto” upande wa kushoto wa mstari na “Matukio 
chanya/mafanikio” upande wa kulia wa mstari huo.

ii. Kuchora mstari wa matukio

Fafanua kusudi la mstari wa matukio ya historia, hasa ni kwa 
nini kufahamu habari za matukio yaliyopita ni muhimu katika 
kuchambua matukio ya sasa, ukitumia mifano inayofaa.

Waulize washiriki waandike kumbukumbu ya matukio 
ambayo yametukia katika sekta ya elimu na ujifunzaji wa 
watu wazima kwenye vikaratasi vya notisi vya kubandika, 
kama vile utungaji wa sheria, mwanzo wa programu 
muhimu za kisomo cha watu wazima, kampeni au utoaji wa 
matokeo ya utafiti, n.k. (Kama zipo, tumia rangi tofauti za 
vikaratasi vya notisi vya kubandika kuashiria changamoto 
dhidi ya mafanikio.) Bandika vikaratasi hivyo katika mfuatano 
wa wakati kwenye mstari wa matukio. Weka matukio ya 
changamoto chini ya mstari na matukio chanya juu ya mstari.

2000                                         2010                                        2020

Matukio Chanya

Sasa

Matukio yenye Changamoto

Kielelzo 1: Mfano wa mchoro wa mstari wa wakati wa historia (Ward)

Zamani
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Jadili ni kwa nini washiriki wanahisi kwamba kila tukio 
lilikuwa ni changamoto au mafanikio.

Andika tarehe muhimu kwenye mstari wa matukio 
kuwasaidia washiriki wapange vikaratasi vya notisi kwa 
mfuatano wa wakati. Endelea kuuliza maswali ya kufuatilia 
mpaka kikundi kione kwamba kimejumuisha matukio yote 
muhimu, mafanikio na changamoto.

iii.  Majadiliano ya kikundi

Jadilini uhusiano wa matukio hayo na mwunganiko 
wowote uliopo baina yake. Wakati masuala haya 
yanapojadiliwa, maeneo yenye matatizo na maoni mapya 
yanaweza kutafutwa pia. Mara mjadala unapokamilika, 
fanyeni muhtasari wa hoja muhimu na kufanya hitimisho.

Zoezi limechukuliwa kutoka “Time Line” (Coninck, 2000).

Zana ya 2: Kubainisha tofauti na ukubwa wa 
jitihada za programu za EUWAWA

Lengo: Bainisha aina na mipaka ya jitihada kuu za 
programu za EUWAWA katika nchi yote.

Vifaa vinavyotakiwa: Bango kitita, kalamu rashasha, 
tepu, vikaratasi vya notisi vya kubandika, na kadi za rangi. 
Pia, andaa mahali pa kuwasilisha matokeo, k.m. ukuta 
mpana au meza.

Hatua za mchakato 

i. Mwanzo

Tumia tepu kubandika karatasi kadhaa za bango kitita 
ukutani kutengeneza mraba. Kwenye karatasi hizo, chora 
mchoro unaowakilisha ramani ya nchi unayofanyia kazi. 
Onesha miji mikubwa na baadhi ya alama muhimu za 
ardhini. Weka ramani hiyo ukutani kwa kutumia tepu.

ii. Kuchora ramani

Watake washiriki kutumia kalamu rashasha, alama, 
vikaratasi vya notisi vya kubandika, au kadi za rangi 
kuonesha mahali ambapo kwa sasa jitihada za programu 
ya EUWAWA zinafanywa na wadau mbalimbali nchini. 
Weka programu mahsusi zinazotekelezwa na serikali, asasi 
zisizo za serikali, vyuo vikuu, washirika wa maendeleo, na 
wadau wengine.

Weka kumbukumbu za kina kuhusu jitihada muhimu za 
programu za EUWAWA kwenye kadi tofauti au vikaratasi 
vya notisi vya kubandika, na uzibandike kwenye ramani, 
zikiwa na taarifa kama vile:

• Jina la programu/mradi/huduma;

• Wabia/wahusika wanaotekeleza;

• Muda unaotumika kuutekeleza;

• Lengo la programu/mradi;

• Mahali panapolengwa/jamii (kama inahusika);

• Makundi ya walengwa (k.m. jinsi/umri, n.k.) na idadi ya 
wanufaika (kama inahusika).

Mara ramani inapokamilika, weka muhtasari wa hoja 
muhimu zilizojitokeza. Jadili mawazo au mafundisho mapya 
yaliyojitokeza wakati wa mazoezi haya. Maswali ya msingi 
yanayopaswa kujibiwa wakati wa uchambuzi na mjadala 
wa kutambua mapana ya programu za EUWAWA ni:

• Yapi maeneo makuu yanayohusika katika programu/
miradi/huduma katika ramani? K.m, zaidi ni kisomo cha 
watu wazima, mafunzo ya stadi za elimu nje ya mfumo 
rasmi au programu chanagamani. Jibu la swali hili 
litaamua mipaka ya jitihada za EUWAWA zilizopo.

• Yapi makundi makuu ya walengwa wanaoshughulikiwa 
na programu hizi?

• Je, miradi ya sasa inashughulikia mahitaji ya makundi 
haya ya walengwa?

• Kitu gani kimebadilika kwa wakati? Rejea uchambuzi wa 
mstari wa matukio na mwenendo wa historia.

• Je, jitihada za EUWAWA zinafika katika sehemu zote za 
nchi kwa usawa?

• Kwa kuzingatia majibu ya maswali haya na mjadala kwa 
ujumla, lipi liwe ndilo eneo linalohusika la mchakato wa 
kujenga mfumo wa EUWAWA, k.m. kisomo cha watu 
wazima, njia changamani kwa kuzingatia uchangamani 
wa vitu gani vya EUWAWA (kuendeleza stadi, elimu ya 
uraia, n.k.)?

• Ni wadau gani wanaochukua nafasi kubwa au ya 
majukumu ya kukamilisha mchakato? Rejea sehemu 
inayohusu uchambuzi wa wadau.

Sisitiza kwamba uchambuzi wa muktadha utatumika katika 
sehemu inayofuata ya mchakato huu, ambayo itaanza 
kubainisha na kukubali kuhusu changamoto kuu ndani 
ya mfumo wa elimu ya watu wazima na kuhusu utoaji wa 
huduma. 

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 



32

2. Bainisha na kubaliana na     
    changamoto kubwa ndani   
    ya mfumo uliopo na utoaji wa   
    huduma

Zana mbili zimewasilishwa, yaani Zana ya Betri na 
Uchambuzi wa Visababishi na matokeo. Kwa mara 
nyingine, watumiaji wanaweza kuchagua zana moja au 
kutumia zote mbili kwa mfululizo au mjumuiko wa zana 
kadhaa ili kufikia matokeo yaliyoelezwa hapo juu.

Zana 1:  : Zana ya Betri

Lengo: Kubainisha uwezo na changamoto kuu katika kila 
kipengele cha mfumo wa EUWAWA.

Vifaa vinavyotakiwa:Bangokitita, kalamu rashasha na 
vikaratasi vya notisi vya kubandika.

Hatua za mchakato 
i. Kuanza
Chora kwenye bangokitita betri nne na kuziweka lebo hivi:
a)  Mazingira wezeshi      b)  Mipangilio ya kitaasisi
c)  Michakato ya kitaalamu      d)  Michakato ya kiutawala

ii. Kuelezea betri “iliyojaa”

Wakumbushe washiriki kuhusu vijenzi vya kila moja ya 
vipengele vikuu vinne vya MKMEUWAWA. Tambulisha 
kielelezo cha betri na viwango vya kujaa, kwa kutumia 
mfano wa simu ya mkononi, betri ya gari, au kurunzi. Wazo 
hapo ni kwamba betri iliyojaa ni ile ambayo ipo katika 
kiwango cha juu kabisa, na kuwa inaweza kufanya kazi 
yake vizuri. Kwa upande mwingine, betri tupu ni ile ambayo 
inahitaji kujazwa nguvu kwanza ndipo ifanye kazi.

Wagawanye washiriki katika makundi manne na uwapatie 
kila kundi betri moja kati ya zile nne, au kipengele kimoja 
cha mfumo wa EUWAWA. Hakikisha kila kundi linajadili 
vipengele lilivyopewa, na lieleze namna ambavyo betri 
iliyojaa ingeonekana kwao. Wanapaswa kuorodhesha 
kwenye bangokitita vipengele muhimu vya mfumo 
unaofanya kazi vizuri wakielezea jinsi itakavyofanya kazi 
pale vijenzi vyote vitakapokuwa vimekamilishwa katika 
mfumo uliobuniwa vema.

Mara baada ya washiriki kupata nafasi ya kujadili maelezo 
yao, watake washiriki wa kila kundi kuwasilisha majibu yao 
kwa kundi zima. Katika kikao, fafanua au ongezea hoja za 
nyongeza katika orodha iliyoko kwenye bangokitita.

iii. Mjadala wa kikundi

Kwa kutumia maelezo ya betri ‘zilizojaa’ kwa kila kipengele, 
hakikisha washiriki wanajadili maswali yafuatayo:

• Ni vipengele gani muhimu zaidi vya betri vinavyoifanya 
iwe na chaji iliyojaa? Shughulikia kipengele kimoja baada 
ya kingine na tumia alama au stika kuonesha maeneo 
yaliyochaguliwa.

• Ni kitu gani kinachomaliza nguvu ya betri kwa sasa? Na 
kwa nini?

• Kama inafaa, chagua sababu kuu 2-3 za kufanya 
uchambuzi wa kina kuhusu visababishi-matokeo katika 
zoezi linalofuata. (Angalia zoezi la visababishi-matokeo 
hapa chini).

• Kuna mwunganiko gani kati ya zile betri nyingine na hizo 
sababu zinazofanya nguvu ya betri kuisha?

• Ni maeneo yapi matatu makuu zaidi yanayofanya 
nguvu ya kila betri kuisha sasa? Andika maeneo yote 
yaliyochaguliwa na utoe sababu ya kila hoja.

Matokeo: Changamoto kubwa ndani ya mfumo uliopo wa 
kutoa huduma za EUWAWA zinaorodheshwa na kuwekwa 
katika makundi.

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO

Kilelelezo 2: Mfano wa mchoro wa Zana ya Betri (Kata)

Mazingira wezeshi

Mipangilio ya kitaasisi

Michakato ya kitaalamu

Michakato ya kiutawala



32 33

• Je, kila betri imejaa kiasi gani? Na kwa nini? Orodhesha 
sababu kuu tatu kwa majibu uliyopata kwa kila betri. 
Na kila kundi lipake rangi kwenye betri yao kuonesha 
kiwango cha kujaa kwa betri na kuwasilisha kwa watu 
wa makundi mengine sababu za kiwango cha betri yao.

 iv. Kuonesha namna ya ‘kuchaji tena’ betri

Rejea katika maelezo yaliyotolewa na washiriki hapo juu 
kuhusu betri zilizojaa na ulinganishe na viwango vya betri 
vya sasa. Jadili kuhusu kinachohitajika ili kuchaji tena betri 
hizo nne:

• Kipi ungependa kuboresha kwa miaka mitano ijayo 
kuhusu kila moja ya betri hizo ili kupata kipengele kamili 
kinachofanya kazi vizuri katika mfumo wa EUWAWA?

• Nini ambacho: a) serikali, b) asasi za kiraia na c) 
watendaji wengine wanatakiwa kufanya ili ‘kuchaji upya’ 
kila betri?

• Ni msaada na rasilimali gani ambavyo kila kundi la 
wadau/watendaji linahitaji ili kuhakikisha kwamba betri 
hizo ‘zinachajiwa upya’ kwa namna endelevu?

Malizia mjadala kwa kuwataka washiriki kubainisha na 
kukubaliana pande zote kuhusu mambo makuu muhimu 
matatu ya kufanya ili ‘kuchaji upya’ betri hizo nne na 
kuupata mfumo madhubuti wa EUWAWA wanaoutamani. 
Wafanye washiriki watoe sababu za kuweka vipaumbele 
walivyoweka na uandike majibu yao kwenye bangokitita.

Zingatia: Wawezeshaji wanaweza kujumuisha viwango 
tofauti vya zana/mazoezi ili kuchagua vipaumbele kama 
vinahitajika, mfano kuweka viwango vya kupendwa, 
kuweka viwango kwa jozi, na kuweka viwango kwa 
kupanga safu. Hitimisha zoezi kwa kuwataka washiriki 
wafanye muhtasari wa mambo muhimu waliyopata katika 
zoezi hilo na wajadili maana yake katika kuimarisha mfumo 
wa EUWAWA katika ngazi mbalimbali nchini kote.

Zoezi hilo limechukuliwa kutoka “Using the Battery Tool” 
(VSO Bangladesh, N.D.)

Zana ya 2: Uchambuzi wa Visababishi na Matokeo

Lengo: Kuchambua sababu za msingi na matokeo ya 
suala kwa kina zaidi, pamoja na uhusiano na mabadiliko 
kati ya ngazi tofauti za sababu na dalili.

Vifaa vinavyotakiwa: bangokitita, kalamu rashasha na 
kadi.

Zingatia kwamba mchoro unaweza kuchorwa pia moja 
kwa moja kwenye karatasi ya bangokitita na visababishi 
na matokeo vikabainishwa wakati wa mchakato wa 
uchambuzi na mjadala, au visababishi na matokeo 
vinaweza kupatikana kwa kubunguabongo na kuandikwa 
kwenye kadi, kadi hizo zinaweza kupangwa kwenye 
mchoro au mti wa tatizo.

Tazama kijitabu cha Awamu ya Pili (Upimaji na Utambuzi), 
kwa habari zaidi kuhusu uchambuzi wa visabishi na 
matokeo na mifano ya michoro. Zingatia kwamba 
uchambuzi huu wa awali unaweza kulinganishwa na 
uchambuzi wa kina mara baada ya zoezi la tathmini 
lililofanywa wakati wa upitiaji taalimu linapokuwa 
limehitimishwa. Ulinganishaji wa michoro ya kabla na 
baada ya tathmini ya mifumo inaweza kuleta mambo ya 
kuvutia kuhusu dhana walizonazo wadau kuhusu utendaji 
kazi wa mfumo au upungufu wake.

Hatua za mchakato 

i. Kuanza

Anza kwa kueleza kuhusu kusudi la zoezi na kwa nini picha 
ya mti wenye mizizi na matawi inafaa kutumika. Fafanua 
kuhusu matokeo yanayotarajiwa ya zoezi hilo. Kwa kutumia 
changamoto na sababu za kudhoofisha zilizobainishwa 
katika zoezi la betri hapo juu, chagua mambo matatu ya 
kufanyiwa uchambuzi zaidi. Kama inafaa, wagawe washiriki 
katika makundi matatu na wapatie kila kundi jambo lake la 
kujadili. Kama inafaa na muda unaruhusu, wagawe 

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO

AWAMU YA KWANZA - KUJENGA MAKUBALIANO 



34

washiriki katika makundi tofauti ya wadau ili kupata 
mitazamo tofauti kuhusu suala hilohilo. Hii inaweza kusaidia 
kuibua maoni na mawazo tofauti kuhusiana na suala fulani. 
Mbinu hii ni fanisi sana iwapo wadau watahitaji muda 
zaidi katika kufikia makubaliano hasa kuhusu jambo lenye 
changamoto ya mfumo wa elimu ya watu wazima.

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO

Key:

Mfano wa Mchoro wa Visababishi na Matokeo

Mazingira wezeshi

Mpangilio wa kitaasisi

Michakato ya usimamizi

Michakato ya kiufundi 

Vijitabu vya EWAWA havigusi mada zote kwa 
mbinu iliyo dhahiri. 

Mtaala haujakidhi mahitaji 
ya jamii husika

EWAWA haina njia sahihi 
za kujifunzia 

Upungufu wa wafanyakazi 
waliohitimu katika sekta ya 

EWAWA

Upungufu wa wafanyakazi 
waliohitimu katika sekta ya 

EWAWA

Sekta nyingine hazichangii bajeti ya EUWAWA

Mpango wa utekelezaji wa EWAWA hauna 
ushirikishwaji wa wadau

Mipango haishirikishi 
sekta/wadau wote 

Michakato ya uratibu 
/ushirikiano sio rasmi

Hakuna sheria 
ya EUWAWA

Hakuna Sera za 
EWAWA

Miongozo ya utekelezaji wa programu haibainishi 
majukumu/wajibu wa sekta/wadau wengine 

Mafunzo hayatolewi katika 
ngazi zote 

Hakuna mkakati wa 
kujengea uwezo

Mifumo ya uwajibikaji ni dhaifu na 
haitekelezwi

Uongozi au menejimenti kukosa 
mwamko na kujitoa kwenye 

EWAWA

Mwongozo wa kuhama/Kiunzi cha 
sifa cha taifa hakitekelezeki kwa 

data sahihi

Mifumo ya usimamizi haikusanyi 
na kuhifadhi data sahihi

Hakuna tathmini 
inayofanana na ya EWAWA

Tathmini ya awali na ya 
mwisho hazijafanyika 

Mifumo ya Tathmini na ufuatiliaji 
haifanyi kazi na vipengele vya 

EWAWA
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ii.  Kuchora michoro ya visababishi na matokeo 

Waombe wanakikundi wafupishe jambo litakalojadiliwa 
(maneno yasizidi 5 mpaka 6) na andika maneno hayo 
katikati ya ubao. Anza kwa kujadili ni kwa namna gani 
jambo hilo limeibuliwa. Bainisha visababishi vya awali 
na ikiwezekana orodhesha katika ubao, chukulia kila 
kilichoorodheshwa kuwa ni mzizi wa tatizo.  

Endelea kuuliza na kudadisi maswali na “kwa nini” 
visababishi vya awali kubaini mizizi ya ndani ya visababishi.  
Tumia mistari kuonesha muunganiko wa visababishi. 
Endelea kuuliza “kwa nini” visababishi vilitokea ili kutambua 
kwa upana vyanzo vya kutokea kwake na matokeo yake. 

Rejea katika suala la awali na jadili matokeo ya tatizo hilo. 
Seti ya matokeo ya awali inaweza kuorodheshwa katika 
mchoro kwa mtindo wa “matawi” na “majani”. Endelea na 
majadiliano yanayohusu matokeo na bandika matokeo 
yaliyoorodheshwa katika mchoro. 

Tumia alama ya + au – au rangi kuonesha matokeo chanya 
na hasi.  Unaweza pia kutumia mishale yenye upana 
tofautitofauti kuonesha nguvu, uelekeo na uhusiano wa 
makundi tofauti ya matokeo au sababu.

Usikuchue muda mrefu katika zoezi hili kwa sababu 
tathmini ya kina itafanyika na uchambuzi wa mfumo 
utafanyika katika awamu ya pili. Bunguabongo ya 
visababishi na madhara kwa mitazamo ya wadau 
mbalimbali yatafanyika katika hatua hii.

iii. Majadiliano ya vikundi

Vikundi vidogovidogo vitakapomaliza michoro yao ya 
visababishi na matokeo, waombe wawasilishe mchoro 
wao kwa wanavikundi wengine. Jadili ufanano na utofauti 
wa michoro yao.  

Hitimisha zoezi hili kwa kuwauliza aina mpya za uelewa 
waliojifunza kutokana na zoezi hilo. Sisitiza umuhimu wa 
kufikiria kimfumo na waambie ni kwa jinsi gani maelezo 
haya yatatumika katika hatua mbalimbali za kujenga 
makubaliano. 

Zoezi hili limechukuliwa kutoka Mti wa Uchambuzi 
(Coninck, 2000).

3. Fanya zoezi la awali la maandalizi   
    ya dira

Lengo: Kutengeneza dira ya pamoja itakayoongoza 
kupanga mfumo mpya wa EUWAWA. 

Vifaa vinavyotakiwa: bangokitita, kalamu rashasha, 
rangi za kuchorea, stika, kadi za rangi.

Hatua za mchakato

i. Andaa Dira ya Jamii

Gawa washiriki katika vikundi vidogo vinne au vitano. 
Tumia matokeo ya zana za betri ya zoezi lililopita, omba 
vikundi vibainishe changamoto tatu au nne ambazo 
wanataka kukabiliana nazo. Omba kila kundi kuandika 
changamoto hizo katika bangokitita. 

Waombe washiriki wafikirie jamii ambapo changamoto 
hizo zimetatuliwa na kisha wachore picha itakayoonesha 
mwonekano wa jamii hiyo. Tumia maswali yafuatayo 
kuwasaidia wanakikudi kufikiria kuhusu dira ya jamii 
yao:

• Mnataka kuwa jamii ya aina gani katika miaka 10-15 
ijayo?

• Kwa jinsi gani changamoto hizi zimeshughulikiwa?

• Wanawake, wanaume na vijana wanaweza kufanya vitu 
gani kwa utofauti?

• Wadau gani wengine mnafanya nao kazi na uhusiano 
wenu ukoje?

• Kazi zenu zina ubora gani?

• Nini mchango wako katika sekta ya elimu ya watu 
wazima?

• Nini mabadiliko makubwa yatakayofanyika? 

Washauri washiriki watumie rangi za kuchorea, 
maumbo, maneno na michoro kuwasilisha dira zao za 
baadaye.

Matokeo: Dira ya awali inayoelezea nini maana ya mfumo 
mpya wa EUWAWA pia mwonekano wake na kwa jinsi gani 
utachangia katika malengo ya nchi na utoaji wa huduma. 
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Mara baada ya kila mmoja kumaliza kuchora, waombe 
kila kikundi kiwasilishe picha zake kwa washiriki wengine 
na kielezee maana yake. Wakati washiriki wakiwasilisha, 
mwombe mshiriki mmoja aandike maneno ya msingi 
na yenye thamani katika bangokitita tofauti. Kwa mfano, 
wanawake, fursa sawa, yenye umuhimu, elimu ya watu 
wazima jumuishi na inayokidhi. 

Weka picha katika ukuta kwa namna ambayo kila mshiriki 
ataweza kuona. 

ii. Kuandaa Kauli ya Dira 

Kauli ya dira inaonesha jambo ambalo kikundi, asasi au 
taasisi inatamani kufanikisha kwa kipindi kirefu. Inaonesha 
dira ambayo jamii au sekta itakavyokuwa katika siku za 
usoni na kuweka mazingira au uelekeo wa mipango na 
utekelezaji wa mikakati ya maendeleo. (Corporate Financial 
Institute, N.D)

Ili kutengeneza kauli ya dira baada ya uwasilishaji, 
waombe washiriki wasome maneno na misemo ambayo 
imeorodheshwa. Mpatie kila mshiriki stika tatu na waombe 
wazitumie kuchagua maneno au misemo ambayo 
inawavutia zaidi. Wabandike stika zao karibu na neno 
linalohusika lililopo katika bangokitita. Mara baada ya kila 
mshiriki kuchagua maneno, zungushia maneno na misemo 
ambayo imechaguliwa na wengi. 

Waombe wanakikundi wachague wajumbe watatu ambao 
watatengeneza kauli ya dira ambayo inasadifu maneno na 
misemo iliyochaguliwa na kikundi. 

Kisha, wasilisha dira inayopendekezwa kwa washiriki. Jadili 
na rekebisha kauli ya dira mpaka kundi liridhike na matokeo 
na kuyachukulia kama yao.

iii. Kuandaa Kauli ya Dhima 

Kama muda utaruhusu, andaa sentensi ya dhima ya 
pamoja. Hii ni sentensi inayoelezea jambo ambalo kikundi 
kinafanya, wadau ambao kinafanya nao kazi na walengwa 
wake.

Gawa washiriki katika vikundi vyenye watu wanne mpaka 
watano. Waombe kila kikundi kubainisha mtu muhimu au 
kikundi ambacho watanufaika na fursa za elimu ya watu 
wazima zilizobainishwa katika zoezi lililopita. Omba kila 
kikundi kijadili maswali yafuatayo:

• Je, wanufaika wanatarajia kupata nini kutokana na hatua 
hizo, mfano, huduma, bidhaa, faida za muda mrefu, na 
mfumo ulioimarishwa wa elimu ya watu wazima?

• Je, wanaweza kupoteza nini, mfano, ushawishi fulani, 
wateja, wanachama?

• Je, wanaweza kuchangia nini kwenye jitihada, mfano 
msaada, rasilimali, utaalamu, imani ya kisiasa?

Kutokana na mjadala huu, tengeneza kauli ya dhima 
inayojumuisha:

• Jina la jitihada au mradi.

• Nini jitihada au mradi utafanya au kutoa.

• Jitihada au mradi utafanya kazi na nani.

• Jitihada au mradi unamlenga nani.

Omba vikundi kushirikishana kauli zao za dhima na 
washiriki wengine wote. Waombe ‘kikundi cha dira’ 
watumie sentensi tofauti kuandaa kauli ya dhima 
iliyochanganywa. Jadili na kurekebisha kauli ya dhima 
mpaka kikundi chote kitakaporidhia matokeo na kuyamiliki.

Kuandaa kauli za dira na dhima kwa pamoja kunatoa 
mwanga wa maelewano ya pamoja, pia ni hatua muhimu 
ya kukubaliana kuhusu utekelezaji. Hivyo, hii ni hatua 
muhimu katika mchakato wa kujenga makubaliano 
na itashawishi na kuelekeza awamu zilizosalia katika 
mchakato. 

Zoezi hili limechukuliwa kutoka “Developing a Vision 
Statement” (Thaw, 1997).

37

4. ZANA ZA AWAMU YA KUJENGA MAKUBALIANO



36 37

4. Uchambuzi wa Wadau 

Lengo: Kuchambua wadau mbalimbali, watendaji na 
wafanya uamuzi wa sekta ya elimu ya watu wazima.  
Ushawishi wao na namna wanavyohusiana. 

Vifaa vinavyotakiwa: Bangokitita, rangi za kuchorea, 
kalamu, stika na kadi za rangi tofauti zenye vipimo 
mbalimbali. Hakikisha una kadi angalau 20-30 zenye 
ukubwa na rangi tofauti. 

Hatua za mchakato 

i. Anza 

Fafanua lengo la zoezi hili, jikite kuelezea zaidi kwa nini 
kuna umuhimu wa kuelewa makundi ya wadau tofauti 
na ushawishi wao ni muhimu katika kuandaa mfumo 
wa EUWAWA. Elezea kwamba mchoro wa Venni ni 
kutumia mduara wa aina tofauti na ushawishi wa wadau 
na uhusiano kati ya makundi au wadau tofauti. Miduara 
inayopishana ina ufanano na wakati ile isiyopishana 
inajitegemea. Michoro ya Venni husaidia kuwakilisha 
ufanano, utofauti na uhusiano wa nguvu kati ya wadau 
tofauti.  

Waombe washiriki kubainisha wadau tofauti walio hai 
katika sekta ya EUWAWA na waziorodheshe katika 
bangokitita. Wadau hujumuisha watu binafsi, jamii, 
asasi, wakala au taasisi yenye maslahi na matokeo 
ya utekelezaji wa elimu ya watu wazima, ama kama 
matokeo ya kuathiriwa nayo au kuathiri shughuli zake. 

Mara baada ya wadau kutoa orodha ya wadau, waombe 
watenganishe wadau katika makundi matatu:

• Wadau wakuu: Hawa ni wale ambao wanaweza 
kushawishi au ni muhimu kwa mafanikio ya utekelezaji.

• Wadau wa msingi: Hawa ni watu binafsi na makundi 
ambayo yanaathirika na utekelezaji wa elimu ya watu 
wazima kama wanufaika chanya au hasi. Kundi hili la 
wadau huwakilisha kundi lengwa la mradi au jitihada.

• Wadu wa pili: Hawa ni wadau wengine binafsi, asasi 
au taasisi zenye hisa, maslahi na wajibu muhimu katika 
utekelezaji. Kundi hili linajumuisha serikali katika ngazi 
mbalimbali, AZISE, wafadhili mbalimbali, mashirika ya 
Umoja wa Mataifa na vyuo vikuu. 

Wakati wa kujenga makubaliano, umuhimu mkubwa 
utawekwa kwa wadau wakuu, na wadau wa pili. Wadau 
wa msingi wanatambuliwa, lakini sio muhimu kwa zoezi 
hili. Umakini zaidi utawekwa kwao katika Awamu ya Pili 
ya mchakato wa kujenga mfumo wa elimu na ujifunzaji 
kwa watu wazima.  

ii. Kuchora mchoro wa Venni
Waombe washiriki wachore mduara mkubwa katika 
bangokitita na waandike wadau wa msingi au kundi 
lengwa katikati ya mduara. Mfumo wa EUWAWA na 
majukumu ambayo wadau wanatarajiwa kushughulikia 
mahitaji na maslahi ya kundi hili. 

Amua kuhusu wajibu au ushawishi wa kila mdau

Kisha waombe washiriki kupitia orodha ya wadau (wadau 
wakuu na wadau wa msingi) ambao wamewaorodhesha 
na kisha waandike jina la kila mdau ndani ya mduara 
wa kadi (mdau mmoja kwa kila kadi). Kama ilivyoelezwa 
hapo juu, kadi za ukubwa tofauti lazima zikatwe kabla 
– labda ukubwa wa aina tatu mpaka tano, na idadi ya 
kadi kwa kila ukubwa lazima iwapo.

Matokeo: Wadau wakuu wamebainishwa na majukumu 
yao ya sasa na ya baadaye katika kujenga mfumo wa elimu 
ya watu wazima.
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Kabla ya kuandika jina la mdau kwenye kadi, washiriki 
wanapaswa kujadiliana na kukubaliana kuhusu jukumu 
la sasa na ushawishi wa mdau huyu katika mfumo na 
utoaji huduma wa sasa wa EUWAWA. Iwapo jukumu la 
sasa ni kubwa na la ushawishi, chagua duara kubwa 
la kuandika jina la mdau. Iwapo jukumu la mdau ni la 
ushawishi mdogo, chagua duara dogo zaidi. KUMBUKA 
kwamba, mchoro unakamilishwa kwa kuangalia 
majukumu ya sasa ya wadau – sio kwa majukumu 
wanayopaswa kuyafanya. Kwa hiyo, inaweza kuwa 
serikali ambaye ni mdau mkuu na anayepaswa kuwa 
na jukumu kubwa katika mfumo na utoaji huduma za 
EUWAWA, anaweza kwa sasa kuwa na jukumu dogo 
tu na jina lake linaweza kuandikwa katika kadi ndogo 
zaidi. Endelea kwa kuuliza swali, ‘Je, ni nini jukumu na 
ushawishi wa sasa wa mdau huyu katika mfumo na 
utoaji huduma za EUWAWA?’ na chagua ukubwa wa 
kadi ipasavyo. Kwa hiyo, ukubwa wa duara utaonesha 
jukumu na hatua ya sasa ya ushawishi wa wadau katika 
kutoa huduma kwa kundi lengwa.

Kubalianeni uhusiano uliopo miongoni mwa wadau

Waombe washiriki waweke mduara katika bangokitita 
mahali ambapo mduara umechorwa kuwasilisha kundi 
lengwa kiasi kinachoweza kuonesha uhusiano wake 
na wengine. Tumia nafasi ya duara au ujirani wake 
kuonesha uhusiano wamakundi mbalimbali, asasi na 
taasisi. Kugusana au kuingiliana kwa miduara inaonesha 
kuwa taasisi zimeungana na kushirikiana kwa namna 
fulani, wakati ukubwa wa miduara unaonesha umuhimu 
wake katika mfumo wa elimu na ujifunzaji wa watu 
wazima. Kiwango ambacho mdau anatoa huduma kwa 
mfano ukubwa wa mradi/programu/huduma unaweza 
kuoneshwa kwa kuweka kadi ya mdau ndani ya mduara 
uliochorwa, kwa kuingiliana kidogo au kwa kuwa nje 
ya duara kabisaa. Maana yake inaweza kuwa AZAKI 
iliyowajibika kushawishi ujenzi wa mfumo na utoaji 
wa huduma ya EUWAWA inaweza kuwekwa na kwa 
kuingiliana kidogo na kundi lengwa, hivyo, kuonesha 
kwamba ukubwa wa miduara unamaanisha zimefanya 
kazi kubwa, lakini wadau waliofikiwa ni wachache – 
labda kwa sababu ya uhaba wa fedha, n.k.

Chora viunganishi au mishale kati ya asasi na taasisi 
kuwasilisha uhusiano kati yao. Mishale inaweza 
kutumika kuonesha uelekeo wa ushawishi (njia moja 
au mbili). Mistari ya upana tofauti inaweza kutumika 
kuwakilisha viwango tofauti vya uwezo na ushawishi. 
Tumia alama au rangi kuonesha washirika, wapinzani 
na wana ushirikiano wa baadaye.
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iii. Majadiliano ya vikundi 

Kumbuka kwamba Mchoro wa Venni unatoa maelezo 
machache. Hivyo ni muhimu kujadili na kuandika 
maelezo zaidi juu ya kila mdau. Ni muhimu pia kuelewa 
ushawishi na mabadiliko ya kisiasa kati ya wadau, 
ambao wanaweza kushawishi msukumo wao na tabia 
wakati wa mradi pendekezwa (uchumi wa siasa). 
Mabadiliko haya yanaelezwa kama utawala rasmi na 
usio rasmi, au utofauti wa kile kinachotakiwa kutokea 
katika nadharia na jambo halisia linalotokea. Ni muhimu 
kuchambua na kuelewa mienendo hii ya hii ya msingi

na yenye nguvu kwa kuwa itakuwa na madhara katika 
utoaji huduma na utekelezaji wa mfumo. Mienendo 
hii yenye nguvu inaweza kuwezesha au kuhatarisha 
mafanikio ya mfumo mpya wa elimu na ujifunzaji wa 
watu wazima.

Hivyo, ni muhimu kuuliza maswali ya udadisi ili kuibua 
uwezo uliopo, changamoto na fursa zinazomhusisha 
kila mdau na kuandika majadiliano kwa kumalizia 
jedwali lifuatalo kwa kuchora Mchoro wa Venni.

Katika kuhitimisha, fupisha hoja zote zilizojitokeza 
wakati wa zoezi hili na elezea kwa namna gani maelezo 
hayo

yatatumika kwa kila hatua inayofuata.  
Zoezi hili limetolewa “Mchoro wa Venni” (Conninck, 
2000). 

Jina la mdau  Aina ya mdau 
(Msingi, wa 
kawaida)

Upeo wa kazi 
na wajibu 
wake kwa 
sasa katika 
kujenga 
mfumo wa 
EUWAWA

Lengo kuu 
& msukumo 
kuhusu 
ushiriki 
katika 
kujenga 
mfumo wa 
EUWAWA

Wajibu 
muhimu 
unaoweza 
kuchangia 
kujenga 
mfumo wa 
EWAWA (ujuzi, 
uwezo)

Masuala mengine 
ya kusimamia 
au kuimarisha 
uhusiano na 
wadau (Vikwazo 
muhimu kwa 
ushiriki wao)

5. Tambulisha Mkabala wa Kujenga 
Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)

Tazama wasilisho la Powerpoint kuhusu 
MKMEUWAWA linalopatikana kwenye Adulit 
Education Africa - Moja platform: www.mojaafrica.
net

Matokeo: Wadau wote waelekezwe kuhusu 
MKMEUWAWA pamoja na kiunzi chake cha dhana, kanuni 
za msingi, malengo ya awamu zake, zana na mbinu zake.
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6. Andaa mpango wenye shughuli   
    kuu na wajibu kwa utekelezaji   
    wa mkabala na kuimarisha mfumo

Lengo: Kuelezea mpango wa awali, majukumu na 
wajibu unaoongoza utekelezaji wa hatua tano za 
ujifunzaji wa watu wazima na kujengea uwezo wa elimu. 

Vifaa vinavyotakiwa: Bangokitita, kalamu rashasha, na 
stika.

Hatua za mchakato

i. Kuanza
Kuandaa mpangokazi husaidia kuziba nafasi kati ya 
majadiliano ya warsha na utekelezaji. Michakato mingi sana 
iliyo shirikishi huishia kwenye mapendekezo yasiyomilikiwa 
vya kutosha, yasiyoeleweka, au yasiyoweza kutumika 
kuboresha hatua inayopendekezwa. Ili kutatua tatizo hili, 
mpango kazi wa awali unapaswa kujikita katika matokeo 
na mawazo yanayozalishwa kwenye vikao vya warsha, na 
wale wanaohusika katika kujenga makubaliano. 

Anza mchakato wa kuandaa mpango wa awali kwa kujadili 
maswali yafuatayo na kikundi:

• Nini matokeo makuu, matokeo au mitazamo iliyotokana 
na warsha mpaka sasa?

• Je, matokeo haya yana maana gani kwa utekelezaji wa 
hatua hii?

• Ni nini tunataka kufanya au nini kitokee? 

• Jambo hili litafanyikaje?

• Hatua zipi zifuatwe kujenga mitazamo hii mipya katika 
kazi yetu?

Hitimisha zoezi kwa kuelezea hatua inayofuata na kwa 
namna gani hatua ya pili mpaka ya tano ya kujenga mfumo 
wa elimu ya watu wazima utatekelezwa.

eni njia bunifu na zinazoingiliana kwa ajili ya kuandika na 
kutoa taarifa za kikaokazi na mpangokazi wa awali kwa 
wadau wengine na wanaoathiriwa nao. 

Matokeo: Mpango wa awali umeandaliwa, unaonesha 
shughuli kuu, matokeo na wajibu wa kutekeleza maeneo 
matano ya MKMEUWAWA. 

Shughuli Matokeo & 
shughuli kuu

Nani 
anawajibika

Nani 
anashiriki

Lini Rasilimali 
& misaada 
inayohitajika
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Faharasa

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) 
inatambua na kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

• Towards an operational definition of Lifelong Learning: 

• UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong Learning, 2015c).

• European Adult Learning Glossary, level2: 

• Study on European Terminology in Adult Education for a common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for Adult Literacy and Numeracy, 2008).

• Terminology of Europen education and training policy: 

• A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shirika la DVV International

DVV Internation ni Taasisi ya Ushirikiano wa Kimataifa ya Deutscher 
Volkshochschul-Verband e. V. (DVV), Chama cha Elimu ya Watu 
Wazima cha Ujerumani. Shirika la DVV  International linawakilisha 
maslahi ya vituo vya elimu ya watu wazima (Volkshochschulen) 
na vyama vyake vya majimbo vipatavyo 900, ambao ni watoaji 
wakubwa wa elimu nje ya mfumo rasmi nchini Ujerumani. Kama asasi 
kiongozi na yenye wataalamu katika fani ya elimu ya watu wazima 
na ushirikiano wa kimaendeleo, DVV International limejizatiti kusaidia 
ujifunzaji bila kikomo kwa zaidi ya miaka 50. Shirika la DVV International 
hutoa misaada duniani kote kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 
miundo na mifumo endelevu ya elimu ya watu wazima kwa vijana 
na elimu na ujifunzaji wa watu wazima. Ili kufanikisha hili, Shirika la 
DVV International hushirikiana na asasi za kiraia, serikali na washirika 
wa kitaaluma katika nchi zaidi ya 30 katika Afrika, Asia, Amerika ya 
Kusini na Ulaya. Shirika la DVV International hufadhili kazi zake kupitia 
fedha kutoka Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya 
Shirikisho la Ujerumani (MBZ), Ofisi ya Masuala ya Kigeni ya Shirikisho 
la Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na wafadhili wengine.

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) ni zao la Shirika la DVV International ambalo linaweza 
kusaidia nchi mbalimbali katika kujenga mifumo endelevu ya Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) ambayo inaweza kutoa 
huduma mbalimbali kwa vijana na watu wazima. Seti ya Zana za 
MKMEUWAWA inajumuisha kiunzi cha dhana cha mkabala pamoja 
na miongozo na zana za utendaji ili kutekeleza mkabala katika awamu 
tano.

Seti ya Zana inajumuisha vitabu vifuatavyo:

1.  Utangulizi wa Mkabala na Seti za Zana

2.  Awamu ya Kwanza - Kujenga Makubaliano 

3.  Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

4.  Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu

5.  Awamu ya Nne - Utekelezaji na Majaribio

6.  Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Kwa taarifa zaidi tembelea:

www.mojaafrica.net

www.dvv-international.de/en/ale-toolbox 

DVV International              Simu: +49 (0) 228 97569-0

Mtaa wa Königswinterer 552 b      Nukushi: +49 (0) 228 97569-55

53227 Bonn              info@dvv-international.de

Ujerumani                           www.dvv-international.de


