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Shukurani

U
chapishaji wa seti ya 
zana hii na mfululizo 
wa kuandaa vitabu 
hivi, usingeweza 
kukamilika bila ya 

ushiriki wa karibu wa wafanyakazi 
wa Shirika la Kimataifa la DVV 
katika ofisi za nchini Ethiopia na 
Uganda. na Uganda. Walitumia muda 
wao mwingi kusoma, kujadili, kupima, 
kutafakari na kutoa maoni na mawazo 
mpaka kile kilichoanza kama mfululizo wa warsha 
kadhaa kiliibua mkabala madhubuti unaotoa mwelekeo 
wa kazi za DVV kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/
Pembe ya Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel Hedera 
na Caesar Kyebakola.

Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika kanda, 
yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini Ethiopia na Wizara 
ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Jamii (WJKMJ) nchini 
Uganda, wamekuwa mstari wa mbele katika kuthamini 
uwezo mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua 
zake za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo zilishiriki 
warsha za mafunzo na tafakuri. Walifanya upitiaji 
taalimu, walichangia mawazo, na kuzijaribu Seti ya 
Zana, nadharia pamoja na awamu za mkabala huu. 
Wanaendelea kuutumia mkabala huu katika kazi zao za 
kila siku ili kujenga mifumo bora ya EUWAWA.

Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili zilizofanya 
upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa Mafunzo na Elimu 
ya Watu Wazima nchini Ethiopia katika ngazi zote za 
utekelezaji. Rejea maalumu inafanywa kwa:
 Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 

huduma  wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(EUWAWA) na utoaji wa huduma ya EUWAWA 
mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji taalimu haikutoa 
tu taarifa nyingi za msingi kuhusu mfumo huu 
nchini Ethiopia, bali pia kuzifanyia majaribio zana 
za Awamu ya Pili katika Mkabala wa Kujenga 
Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

 Timu iliyofanya tathmini kwa 
upande wa wapokea huduma 
kuhusu mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi wa EUWAWA kwa 
mwaka 2019/2020. Matokeo 
ya utafiti yalitoa msingi wa 
uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili 

na kusaidia uandaaji wa Awamu ya 
Tatu.

 Wafanyakazi wa makao 
makuu ya Shirika la Kimataifa la DVV 

waliona umuhimu wa mkabala huu na kuwekeza 
muda wao mwingi katika kusoma na kutoa maoni 
yao. Bila msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana hii 
usingekamilika. Neno la shukurani linaelekezwa 
kwa wafuatao:
 Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, ambaye 

alisimamia maandalizi ya Seti ya Zana hii na kutoa 
mwongozo, mchango, maoni na muda mwingi 
katika mchakato mzima. Msaada wake ulikuwa wa 
thamani sana.

 Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa kutoa 
fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya Zana hii.

 Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther Hirsch 
kwa kuwa tayari kupokea na kuendeleza mkabala 
huu.

 Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha na 
kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na zana za 
MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru washiriki 
wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa msaada wa 
kiutafiti na mchango kuhusu misingi ya kinadharia 
ya mkabala huu; Penny Ward kwa kufafanua zana ili 
kuwezesha michakato na uhariri wa lugha ya Kiingereza 
(kwa aili ya toleo la Kiingereza); Zerihun Gebrewold 
aliyeboresha kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo 
vya rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa picha, 
na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; kazi yenu bora 
ya kitaalamu sana ilisaidia maandalizi ya nyenzo hii na 
kuifanya kuwa halisi.

Sonja Belete
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Dibaji

W
akati Baraza 
Kuu la Umoja 
wa Mataifa 
lilipopitisha 
Malengo ya 

Maendeleo Endelevu mwaka 
2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa 
ilikiri kwamba, kujifunza hakuna kikomo, 
na fursa za kutosha za kujifunza zinapaswa 
kutolewa kwa watu wa rika, jinsi, jamii na 
makabila yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau wakubwa 
watapanua sera za elimu na kuweka msisitizo mkubwa 
katika Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba maboresho kadhaa 
yamefanyika, EUWAWA ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa 
zaidi katika mifumo mingi ya elimu kitaifa.

Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi za 
serikali na zisizo za serikali za elimu ya watu wazima 
zinakumbana nayo ni ukosefu wa mfumo wa 
kuendeleza, kufadhili, kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa 
elimu ya watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya taifa, 
kanda na ngazi za chini. Wakati nchi nyingi zikiwa na 
mifumo thabiti kwa ajili ya shule za msingi, sekondari, 
elimu ya juu na wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, 
hali ni tofauti kwa upande wa EUWAWA.

Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa zaidi ya 
miaka 50 katika kusaidia uanzishwaji na uboreshaji wa 
mifumo ya EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano kuna hatari 
kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo ilivyo kwa michakato 
ambayo inategemea zaidi utaalamu wa kigeni na 
mifumo ya kuiga.

Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya kimataifa ya 
DVV ya Mashariki/Pembe ya Afrika chini ya uongozi wa 
Sonja Belete, ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya EUWAWA. 
Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu na uzoefu ambao 
umeandaliwa kwa muda mrefu. Tuliuita “Mkabala 

wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita 
katika misingi anuwai ya ukweli:

 Ujenzi wa mfumo endelevu 
unatumia muda mwingi, mchakato 

wa muda mrefu ambao unahitaji 
uvumilivu na unyumbufu mkubwa.

 Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. Wadau 
wa ndani wanapaswa kuunda mchakato na 

kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje unaweza 
kuwa na manufaa lakini haupaswi kuongoza 
mchakato au kulazimisha masuluhisho.

 Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa makubaliano 
kati ya washirika muhimu. Kigezo hiki ni muhimu 
kwa mafanikio; hivyo kinapaswa kuwekwa tangu 
mwanzo na kiendelee kutumika katika mchakato 
wote.

Sonja Belete na wenzake walibuni MKMEUWAWA 
kwa utaratibu wa kuanzia chini kwenda juu (bottom-
up manner) hasa kutokana na uzoefu wa nchi za 
Ethiopia na Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani Afrika.
 
Mchakato huo umeboreshwa kwa kuzingatia kanuni za 
kujifunza kwa vitendo ili kuhakikisha kwamba miundo 
na zana zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni kigezo muhimu 
cha mafanikio ya mkabala huu na kinapaswa kutumika 
wakati wa utekelezaji wa mchakato. 

MKMEUWAWA ni mkabala ambao unaweza 
kuwaongoza wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu maboresho, 
ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika kujenga na 
kuboresha mifumo ya Ujifunzaji wa Elimu ya Watu 
Wazima na tunamatumaini kwamba uzoefu wetu 
unaweza kuchangia katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Inaweza kudhaniwa kuwa nchi yoyote ambayo inatoa 
aina fulani ya huduma za elimu na ujifunzaji kwa 
watu wazima, ina mfumo unaohakikisha kuwa 
huduma hizo zinawafikia walengwa. Kama huduma 
hizo zinafaa kwa mahitaji na maslahi ya walengwa, 
au zinatolewa kwa njia inayoweza kufikiwa, ya 
gharama nafuu, na ubora unaotakiwa, hili linapaswa 
kuwa jukumu la wadau wote waliojizatiti kuanza 
safari ya kujenga mfumo endelevu wa Elimu na 
Ujifunzaji kwa Watu Wazima (EUWAWA), katika 
Awamu ya Kwanza (Kujenga Makubaliano).
 
Kijitabu cha tatu katika Mkabala wa Kujenga Mfum o wa 
Elimu na Ujifunza kwa Watu Wazima (MKMEUWAWA) 
kinahusika na kupima hali ya sasa ya mfumo wa 
EUWAWA na kisha kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini 
sababu hasa za msingi zilizosababisha kushindwa kwa 
sehemu za mfumo, au mfumo mzima. Tathmini na 
uchunguzi vinafuata Awamu ya Kwanza, baada ya 
kuhakikisha kwamba kuna makubaliano baina ya wadau 
wote muhimu wa EUWAWA yaliyofikiwa ili kuboresha 
mfumo huo. Tathmini inatoa taarifa za msingi kuhusu hali 
ya sasa ya mfumo, wakati uchunguzi wa sababu za 
msingi unasaidia kubuni mbinu mbadala, na hatimaye 
kuboresha, mfumo katika Awamu ya Tatu ya Mkabala 
(Uchambuzi na Usanifu Mbadala).

Inafaa kusisitizwa tangu mwanzo kwamba ingawa 
Tathmini na Uchunguzi zinaelezwa kama Awamu ya 
Pili katika MKMEUWAWA, mbinu na zana zilizoelez-
wa katika awamu hii zinaweza kutumika kwa vipindi 
tofauti wakati wa mchakato wa kujenga mfumo. 

Kwa mfano, ni muhimu kutathmini hali ya mfumo mara 
kwa mara wakati wa utekelezaji na awamu ya majaribio 
(Awamu ya Nne), ili kubaini kama mfumo mpya uliosanifi-
wa unatoa huduma kwa ubora zaidi kuliko mfumo wa 
zamani, na kutambua vizuizi na changamoto mapema 
kabisa katika awamu ya majaribio. Mara baada ya 
majaribio ya mfumo mpya kukamilika na wadau kuzingatia 
upanuzi wa mfumo kwa kiwango kikubwa, upimaji wa 
kina unapaswa kufanywa kwa namna ya tathmini ya 
mwisho katika awamu ya majaribio. Ni jambo lenye 
manufaa kutumia mbinu, zana, na utoaji alama zilezile 
ambazo zilitumika wakati wa utafiti wa msingi ili kulingani-
sha maendeleo na changamoto. Kwa hiyo, mbinu na 
zana zilizobainishwa katika kijitabu hiki ni nyenzo 
muhimu za kufuatilia na kutathmini mifumo ya elimu 
na ujifunzaji kwa watu wazima na zinaweza kutumi-
ka katika hatua yoyote ya kujenga mifumo hiyo.

Kijitabu hiki kimegawanyika katika sehemu mbili. 
Sehemu ya Kwanza inahusu tathmini ya mfumo wa 
elimu na ujifunzaji kwa watu wazima; na Sehemu ya 
Pili inahusu utambuzi wa vizuizi na changamoto za 
mfumo. Watumiaji wa seti ya zana hii wanapaswa 
kurejelea vitabu vya ‘Utangulizi wa Mkabala na Seti 
ya Zana’ na ‘Awamu ya 1 - Kujenga Makubaliano’ ili 
kuhakikisha kanuni, fasili za dhana na kiunzi cha 
dhana vinaeleweka vizuri na kuzingatiwa katika 
Awamu ya Pili.

Sehemu ya kwanza ya kijitabu hiki inalenga zaidi katika 
kutathmini huduma za EUWAWA kutoka pande zote mbili, 
wa mahitaji (watumiaji wa huduma) na upande wa utoaji 
(wadau wanaotoa huduma za EUWAWA mf. Serikali, 
AZISE, n.k.). 
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I .  U T A N G U L I Z I

Kwa kuwa jukumu la kujenga mifumo endelevu ya elimu 
na ujifunzaji kwa watu wazima liko kwa watoa huduma, 
kijitabu hiki kinaangalia zaidi upande wa utoaji huduma. 
Hata hivyo, kutathmini maslahi na mahitaji kwa upande 
wa mahitaji kunaelezwa kwa ufupi, msisitizo ukiwa 
kwenye umuhimu wake katika uchunguzi (Sehemu ya Pili) 
na kwa Awamu ya Tatu katika kubuni mfumo mpya. 
Inapendekezwa zaidi kwamba tathmini zote za mahitaji na 
upande wa utoaji huduma zifanywe kwa mbinu ya upitiaji 
taalimu ili kukuza ushiriki, uwazi, uaminifu, na kujenga 
uwezo kwa washirika na wadau wa MKMEUWAWA katika 
zana na michakato. Kwa hivyo, Sehemu ya 1.2 ya kijitabu 
hiki inaeleza jinsi ya kutumia mbinu ya upitiaji taalimu.

Tathmini (Sehemu ya Kwanza) inaweza kuelezewa kama 
‘kuchukua vitu muhimu sana vya mfumo’ – au kwa 
maneno mengine, kuamua hali muhimu ya sasa na 
masuala mengine kulingana na kiunzi cha dhana. Zana ya 
tathmini hutoa taarifa za kitaamuli kwa ajili ya uchambuzi 
zaidi na taarifa za kitakwimu katika muundo wa zana ya 
alama inayoonyesha hali ya mfumo kwa alama mpaka 
100.

Utambuzi (Sehemu ya Pili) hutumia maelezo ya tathmini 
na alama ili kubainisha vizuizi na changamoto katika 
vipengele vya mfumo na vijenzi. Changamoto au vizuizi 
hivi vinahitaji kuchanganuliwa zaidi kwa kutumia zana za 
uchunguzi na tafiti ili kupata sababu kuu za kushindwa 
kwa mfumo.

Awamu ya Pili inachukulia shughuli na kazi zote za Awamu 
ya Kwanza kama zimekamilika na kwamba wadau wengi 
wakuu wanashiriki na wamefikia makubaliano ya kufanya 
tathmini na utambuzi wa mfumo. Shughuli katika Awamu ya 
Pili zina uwezekano wa kuongeza maelewano na 
makubaliano kati ya wadau na ubia ili kujenga mfumo bora 
wa EUWAWA. Hili linapaswa kufanywa kwa uangalifu na 
kujumuisha mambo yafuatayo:

•Wadau wote wapate mafunzo kuhusu mbinu na zana za     
  Awamu ya Pili.

•Tathmini na uchunguzi vinapaswa kufanywa na wadau  
  wenyewe ili kuwapa uzoefu wa moja kwa moja katika    
  kuangalia hali ya mfumo na vizuizi vilivyopo. Wataalamu   
  washauri wanapaswa kufanya jukumu la uwezeshaji au     
  usaidizi tu (k.m., mafunzo, uwekaji kumbukumbu,         
  udhibiti wa ubora, n.k.). Ripoti zinazotolewa na wataalamu   
  washauri mara nyingi huibua mijadala kati ya wadau   
  kuhusu uhalali wa matokeo na kuhoji majukumu na wajibu    
  wa kila mmoja katika kushindwa kwa mfumo.

•Mchakato unapaswa kuendeshwa na wadau/washirika wa   
  MKMEUWAWA kama wamiliki wa mchakato ambao    
  wanautekeleza. Rejelea kijitabu cha Awamu ya Kwanza –    
  Kujenga Makubaliano kwa maelezo zaidi.
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Tathmini na utambuzi wa mfumo wa EUWAWA vinaongo-
zwa na kanuni na kiunzi dhana cha MKMEUWAWA. Ni 
muhimu kujikumbusha kuhusu kiunzi, vipengele na vijenzi 
vya mkabala vilivyofafanuliwa katika kijitabu cha ‘Utanguli-
zi wa Mkabala na Seti ya Zana’.

Tathmini itaamua ni kwa kiwango gani cha vijenzi vipo, 
namna michakato inavyotiririka ndani ya mfumo, na wapi 
kuna udhaifu ambao unahitaji uchunguzi zaidi. Kiunzi 
dhana cha MKMEUWAWA kwenye ukurasa unaofuata 
kinahitaji kuwekwa katika muktadha ili kiendane na 
mfumo wa utawala wa nchi inayohusika.

a) Kiunzi cha Dhana cha Mkabala (MKMEUWAWA)
Kiunzi cha dhana hapa chini kinaonesha vipengele vyote 
vya mfumo kamili wa elimu na ujifunzaji kwa watu wazima. 

Tazama maelezo kwenye ukurasa unaofuata ambao pia 
unarejelea michakato ndani ya vipengele:

Rejea: Adult Learning and Education System – Conceptual Framework: S. Belete (Belete, 2018)

Mazingira 
Wezeshi

Michakato ya 
Kitaalamu

Mipangilio ya
Kitaasisi 

Michakato ya
Kiusimamizi

Jamii

Wilaya

Mkoa/Jimbo

Kitaifa
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Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima - 
Kiunzi cha Dhana cha MKMEUWAWA
Kiunzi cha dhana kwenye ukurasa uliotangulia kinapende-
keza kuwa mfumo wa EUWAWA unapaswa kuzingatia 
matabaka/ngazi zote za utawala katika ngazi tofauti. Hii 
inategemea muundo wa utawala wa nchi inayohusika. 
Miduara mkolezo inawakilisha kila ngazi ya utawala na 
kuashiria kinachoitwa kama 'uchangamani wima’, 

Ili kuwa na mfumo kamili wa elimu ya watu wazima 
unaofanya kazi vizuri, vipengele vinne vikuu (au vipengele) 
vinatakiwa, yaani:

•Mazingira Wezeshi: Hili linahusu sera, mikakati, 
maagizo, na miongozo ya utekelezaji wa programu, n.k., 
ambavyo hutoa mazingira wezeshi kwa utekelezaji wa 
programu. Ingawa kwa kawaida mazingira wezeshi hutoka 
katika ngazi ya kitaifa na watendaji wanaowajibika kutunga 
sera, mikakati, na miongozo, n.k. (k.m., wizara za kitaifa), 
nyaraka hizi zinapaswa kutafsiriwa katika ngazi za chini za 
serikali na hatimaye kutekelezwa katika ngazi ya jamii. Kwa 
hiyo, uhusiano kati ya ngazi mbalimbali unatakiwa kudu-
mishwa.

•Mipango ya Kitaasisi: Mfumo unaofanya kazi vizuri 
unamaanisha kuwa wadau wanawajibika katika kila ngazi 
kulingana na mamlaka yao ili kuhakikisha kwamba huduma 
za EUWAWA zinatolewa katika ngazi ya jamii (kwa mujibu 
wa mawanda na fasili ya nchi inayohusika). Mipangilio ya 
kitaasisi inahusu mipangilio ndani ya taasisi, k.m., mpangil-
io na mipango mingine ya kimuundo, watumishi, maelezo 
ya kazi, pamoja na miundo ya uratibu na ushirikiano kati ya 
taasisi za kisekta kama vile vyombo vya uratibu, kamati za 
kiufundi zinazoundwa na ofisi mbalimbali za kisekta ili 
kupanga, kutekeleza na kufuatilia pamoja. Pia, inazingatia 
ubia na asasi za kiraia na watendaji wengine wasio wa 
serikali na majukumu na michango ambayo wanaweza 
kutimiza na kutoa.

kumaanisha viungo na njia za mrejesho katika kila ngazi. 
Iwapo mawanda na fasili ya EUWAWA ina asili changam-
ani, ambayo inazingatia huduma kama vile kisomo chenye 
manufaa pamoja na mafunzo ya ujuzi, n.k., (‘uchangama-
ni mlalo’) huduma hizi za EUWAWA zinaeleweka kuwa 
zinatolewa kwa pamoja katika matabaka/ngazi za utawala 
(ngazi za juu-kati-chini).

b) Vipengele na Vijenzi vya Mkabala •Michakato ya Kiufundi: Inahusu shughuli kuu ya 
EUWAWA kulingana na fasili na mawanda ndani ya 
muktadha wa nchi. Inajumuisha michakato kama vile 
muundo wa mtaala, uandishi wa vitabu, mafunzo kwa 
wakufunzi, n.k., yaani michakato yote inatakiwa kuhakiki-
sha huduma za elimu na ujifunzaji kwa watu wazima 
zinatolewa.

•Michakato ya Usimamizi: Inahusu michakato/shughuli  
  za usaidizi ambazo bila hizo michakato ya kitaalamu  
  haiwezi kufanyika, mfano, kupanga, kupanga bajeti,  
  ufuatiliaji na tathmini, na michakato ya uratibu/ushirikiano.
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Zingatia kwamba mistari katika kiunzi cha dhana kati ya 
vipengele hivi vinne si thabiti, ikionyesha kwamba 
michakato hutiririka kati ya vipengele vinne katika miele-
keo ya mlalo na wima. Zaidi ya hayo, kila kipengele 
kinashiriki katika ngazi zote za utawala na kuzingatia fasili 
ya EUWAWA na sekta/wadau wote wanaohusika katika 
utoaji huduma.

Kila kipengele cha mfumo kina vijenzi kadhaa ambavyo 
vinapaswa kuwa mahali pake ili mfumo ufanye kazi. Seti 
ya zana inabainisha vijenzi vitano vilivyopewa kipaumbele 
ndani ya kila kipengele,

M U H I M U  S A N A !
 lakini vinaweza kuwa zaidi. Uteuzi wa vijenzi vitano kwa 
kila kipengele hufanya mchakato uweze kusimamiwa. 
Kwa kuwa tunazungumzia mfumo wenye viungo vinavyo-
husiana na kutegemeana, inapaswa kueleweka kwamba 
vipengele na vijenzi havifanyi kazi peke yake, bali vinaun-
ganishwa na michakato kadhaa. Michakato hujumuisha 
shughuli kadhaa zilizofungamana ambazo hubadilisha 
‘malighafi’ (watu, taarifa, na fedha, n.k.), kuwa bidhaa 
(huduma iliyotolewa), ili kutimiza malengo ya kisera na 
kiutendaji. Vijenzi ndani ya kila kipengele cha mfumo ni:

  

ALE Policy ALE Implementation Structures Participatory Planning
Processes Localised Curricula

ALE Strategy Human Resources Appropriate Budget and 
Resource Allocation

Clear ALE Programme Design 
& Methodology

ALE Programme 
Implementation Guidelines Leadership & Management M&E System Capacity Development at all 

Implementation Levels

Qualifi cations Framework Accountability Mechanisms Management Information 
System Material Development

Legal Framework Partnership Structures between 
State/Non-state Actors

Coordination and Cooperation 
Processes Learner Assessments

V
ij
e

n
z
i

Vipengele vya mfumo

Mazingira Wezeshi Mpangilio wa Kitaasisi Mipango ya Usimamizi Michakato ya Kiufundi

Sera ya EUWAWA Miundo ya Utekelezaji wa 
EUWAWA 

Michakato ya Mipango 
Shirikishi

Mitaala Iliyojanibishwa

Mkakati wa EUWAWA Rasilimali watu Kupanga Bajeti na Rasilimali  Muundo na Mbinu za 
programu ya EUWAWA 

Mwongozo wa Utekelezaji 
wa EUWAWA  

Uongozi na Utawala Mfumo wa Ufuatiliaj na 
Tathmini 

Kujenga Uwezo katika Ngazi 
zote za Utekelezaji 

Mfumo wa Sifa za Kitaaluma Njia za Uwajibikaji
Mfumo wa 

Kusimamia Taarifa
Kuandaa Nyenzo

Mfumo wa Kisheria
Miundo ya Ubia kati ya 
Watendaji wa Serikali na 
Wasio wa Serikali

Michakato ya Uratibu 

na Ushirikiano
Upimaji wa Wanafunzi
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Kumbuka kwamba:
Vipengele na vijenzi vya msingi vinarejelea mfumo uliowekwa na serikali kama mtoa huduma mkuu na 
mtekelezaji wajibu wa huduma za kitaifa za EUWAWA. Msisitizo ni mfumo endelevu unaoweza kutoa huduma 
kwa wanafunzi wote wa EUWAWA nchini kwa njia ileile ambayo mfumo wa afya, au mfumo wa elimu ya jumla, 
n.k., ungefanya. Inafahamika kuwa serikali pekee haiwezi kutekeleza jukumu hili, kama ilivyofafanuliwa katika 
kijitabu kuhusu Awamu ya Kwanza - Ujenzi wa Makubaliano, aina tofauti za uhusiano wa wadau zinaweza 
kuwepo zinazoathiri muundo na uendeshaji wa mfumo wa EUWAWA nchini.

Kwa hivyo, MKMEUWAWA unakubali kwamba miundo tofauti ya wadau, majukumu, na wajibu yanaweza 
kuwepo, k.m., AZISE na wahusika wengine wasio wa serikali wanaweza kuchukua jukumu kwa niaba ya au 
ziada kwa serikali. Utoaji unafanywa kwa vijenzi mahususi ili kutambua majukumu yanayotekelezwa na 
watendaji wasio wa serikali - tazama Mipangilio ya Kitaasisi na Michakato ya Usimamizi. Mchango wa miradi 
midogo katika mfumo wa kitaifa pia unatambuliwa katika kijenzi kuakisi miundo ya ubia (Mipangilio ya Kitaasi-
si) na pia kama michango hii inakubaliwa katika mfumo wa ufuatiliaji na tathmini, mifumo ya kusimamia taarifa, 
na wakati wa michakato ya kupanga (angalia mfumo wa maswali ya tathmini yanayohusisha zaidi jukumu la 
watendaji wasio wa serikali).

Kwa msingi wa matokeo ya michakato ya ujenzi wa makubaliano katika Awamu ya Kwanza, kila nchi itaamua 
tafsiri yao ya kiunzi cha dhana ya MKMEUWAWA, vipengele, na vijenzi ndani ya muktadha wa lengo la jumla la 
mkabala, yaani kujenga mifumo endelevu ya EUWAWA inayoweza kutoa huduma kwa wanafunzi wote wa 
EUWAWA nchini. Kwa hivyo, wadau wanaohusika na huduma hii watakuwa na lengo kuu la tathmini ya 
mchakato, utambuzi, na michakato katika awamu zilizosalia, huku pia wakitambua na kujumuisha majukumu 
na michango ya wadau wengine ndani ya mfumo. Uchambuzi na Usanifu Mbadala (Awamu ya Tatu) inaweza 
hata kusababisha miundo na miundo mipya ya wadau ili kutoa huduma za EUWAWA nchini.
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Vijenzi vya mfumo vimefafanuliwa kwa undani 
zaidi hapa chini: 

Mazingira Wezeshi 

Mipango ya Kitaasisi 

• Sera inayoshughulikia mahitaji ya wanafunzi yanay-
obadilika kila mara kwa njia shirikishi kwa utaratibu wa 
ufadhili na majukumu yaliyoainishwa vyema ya wadau. 
MKMEUWAWA unarejelea sera ya umma, ikimaanisha 
msururu wa mifumo na uamuzi unaohusiana ambao 
hali nyingi na watu walichangia kwa muda. Inakamilika 
kwa hati iliyoelezwa rasmi kwa lengo ambalo serikali 
inakusudia kufuata na jamii au kikundi cha kijamii. Ni 
mfumo mpana wa utekelezaji (Cloete, 2006).

•Mkakati unaonasa ufafanuzi na mwelekeo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima na kuchangia 
katika utekelezaji wa sera katika ngazi zote za 
utekelezaji. Ni mpango kazi ili kufikia malengo ya 
muda mrefu yaliyoelezwa katika sera na mipango 
mingine muhimu ya maendeleo ya taifa. 

•Kuwepo kwa Mwongozo wazi wa Utekelezaji wa 
Programu ya EUWAWA kwa wadau na wahusika 
wote kulingana na ufafanuzi na umakini wa programu 
ya EUWAWA. Mwongozo huo unaweza kuelezea 
mawanda ya EUWAWA, kubainisha aina za mbinu za 
ujifunzaji za EUWAWA (km, Kusoma na Kuandika kwa 
Watu Wazima Utendaji, REFLEKTI, na Mbinu Iliyoung-
anishwa, n.k.), viwango na viwango vya utekelezaji wa 
programu bora, hatua za utekelezaji, mfumo wa 
UFUATILIAJI NA TATHMINI na viashirio, n.k. Ni 
waraka wa vitendo unaotafsiri mkakati kuwa hatua za 
utekelezaji kwa wadau wote. 

• Mfumo wa sifa ambao unashughulikia viwango vya 
chini vya umahiri, tathmini ya mitaala, usawa na 
maagizo ya uhamisho. Ni chombo cha ukuzaji, 
uainishaji, na utambuzi wa ujuzi, maarifa, mafunzo ya 
awali, na ustadi pamoja na mwendelezo wa viwango 
vilivyokubaliwa. Ni njia ya kupanga sifa zilizopo na 
mpya ambazo huamuliwa na matokeo ya kujifunza. 
(Bateman na Giles, 2013). Baadhi ya nchi zinaweza 
zisiwe na mfumo wa sifa za kitaifa na zinategemea 
maagizo ya kitaifa ambayo yanabainisha kutambuliwa 
kwa sifa (ikiwa ni pamoja na zisizo rasmi) na njia ya 
kufikiwa kwa fursa zaidi za kujifunza na elimu. 

• Kuwepo kwa mfumo wezeshi wa kisheria wa 
utekelezaji wa programu za Elimu na Mafunzo kwa 
Watu Wazima. Hii inarejelea sheria na mfumo wa 
udhibiti wa kutoa huduma za EUWAWA. Kuwa na 
mfumo wa udhibiti huimarisha haki ya huduma za 
EUWAWA. Baadhi ya nchi zinaweza kuwa na sheria 
ya elimu inayojumuisha EUWAWA.
 

• Kuwepo kwa miundo ya utekelezaji wa kitaasisi 
ya EUWAWA kwa kuzingatia wadau wote wa 
EUWAWA. Hii ina maana kwamba katika viwango 
vingine na sekta za utawala k.m., mpangilio, safu, 
mgawanyiko wa wafanyakazi, na safu za amri. 
Inamaanisha kuwa na kwa mfano kurugenzi ya 
EUWAWA ndani ya Wizara au Wakala yenye miundo 
muhimu katika ngazi za serikali za mitaa. Inaweza pia 
kurejelea miundo inayohusisha watendaji wasio wa 
serikali wanatekeleza majukumu tofauti katika utoaji 
wa huduma wa EUWAWA kitaifa, kulingana na mfumo 
katika kila nchi. Kumbuka kuwa msisitizo ni katika 
kiwango cha juu, utoaji wa huduma endelevu wa 
EUWAWA, na miundo ya utekelezaji ambayo inaweza 
kutoa huduma hizo. 

• Rasilimali watu ya kutosha na watu wenye sifa 
zinazotakiwa kutekeleza programu za EUWAWA 
katika ngazi zote za utekelezaji, hasa ndani ya miundo 
ya serikali. Nafasi za rasilimali watu za EUWAWA 
zinafaa kuidhinishwa na shirika rasmi katika sekta ya 
umma kama vile Utumishi wa Umma lenye maelezo 
ya kazi, viwango vya mishahara na kanuni kuhusu sifa 
na uzoefu. Hali hiyohiyo itatumika kwa watendaji 
wasio wa serikali wanaotekeleza shughuli ya utoaji 
huduma kwa niaba ya au inayosaidia serikali. 

• Uongozi na usimamizi unaotoa mwelekeo, 
mamlaka, na maelekezo yanayohusiana na utekelezaji 
wa EUWAWA. Hii inarejelea hasa serikali, lakini pia 
watoa huduma wengine ambao wana jukumu katika 
utoaji wa huduma kwa kiwango cha juu cha 
EUWAWA. 

• Mbinu na taratibu za uwajibikaji zinazohusiana 
na ugawaji wa majukumu na ufuatiliaji wa kazi 
zilizokamilishwa hadi matokeo yaliyotarajiwa. Inaju-
muisha miongozo ya kuripoti, na miundo, n.k. Uwa-
jibikaji unahusu kuwajibika kwa utendaji na matokeo 
na kuchukua hatua endapo kazi hazijakamilika kwa 
kiwango kinachotarajiwa. Uwajibikaji pia ni muhimu 
ndani ya ushirikiano wa kujenga mfumo. Inaweza 
kuafikiwa kupitia majukumu na wajibu wa wazi na 
ufuatiliaji wa mafanikio ya hatua muhimu, malengo, na 
malengo kwa muda, 

• Kuwepo kwa ushirikiano wenye ufanisi na 
miundo ya mitandao kati ya serikali na watendaji 
mbalimbali wasio wa serikali kwa ajili ya utekelezaji wa 
programu za EUWAWA na kutoa huduma. Jengo hili 
linachunguza kuwepo na aina ya miundo, huku 
shughuli/uratibu na michakato ya ushirikiano ikichun-
guzwa chini ya kipengele cha Michakato ya Usimami-
zi. Inaweza, kwa mfano, kuchukua fomu ya Kamati ya 
AZISE ambayo hukutana rasmi na kutambuliwa na 
kushauriwa na serikali au kikundi cha kimataifa cha 
wafadhili wa AZISE, n.k.
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Michakato ya Usimamizi Michakato ya Kiufundi

• Mipango Shirikishi ya Mara kwa Mara ili kufikia 
malengo na hatua muhimu. Hii inajumuisha upangaji 
wa kimkakati, na upangaji wa kila mwaka, n.k., ndani 
ya miundo ya serikali - kwa kuzingatia ofisi mbalimbali 
za sekta za serikali zinazohusika, ngazi za kitaifa hadi 
za mitaa, na mitandao na ushirikiano na watendaji 
wasio wa serikali, k.m., michakato ya pamoja ya 
kupanga kila mwaka na washirika wote wa MKMEU-
WAWA.
 
• Kuwepo kwa bajeti inayofaa na ya kutosha na 
mgao wa rasilimali. Inahusu mgao wa bajeti na 
sekta mbalimbali, serikali ya kitaifa na serikali za mitaa, 
na michango mingine ya AZISE, na wafadhili, n.k. Kwa 
uendelevu wa muda mrefu, mgao wa bajeti na serikali 
unapewa kipaumbele cha juu katika kijenzi hiki. 
Inaweza pia kuzingatia ufadhili wa serikali/kusaidia 
watendaji wasio wa serikali kutoa huduma kwa niaba 
yake.
 
• Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathimini (U&T) 
unaokusanya na kuchambua data na taarifa mara kwa 
mara. Inapaswa kuwa na viashiria na kutofautisha kati 
ya shughuli za ufuatiliaji, fedha, matokeo, na kutath-
mini matokeo na athari. Inapaswa kuwa na machaguo 
ya kukusanya data na taarifa kutoka kwa wadau wote.
 
• Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za MUT, 
unaohifadhi data na taarifa zinazokusanywa kupitia 
ufuatiliaji na tathmini na kuruhusu ufikiaji wa taarifa 
kufuatilia na kuchambua maendeleo ya programu kwa 
ajili ya uboreshaji wa huduma za EUWAWA.
 
• Michakato ya uratibu na ushirikiano kwa ajili ya 
mawasiliano/uratibu wa ndani ya taasisi pamoja na 
mawasiliano/uratibu wa nje na miundo na wadau 
wengine wa kisekta. Inahusu aina za mchakato wa 
uratibu na ushirikiano. Utofautishaji unaweza kufany-
wa kati ya mikutano rahisi ya kufahamishana na 
michakato thabiti ya uratibu inayoweza kuimarisha 
ujumuishaji na ushirikiano, k.m. ufuatiliaji na tathmini 
ya pamoja, kupanga, na uandaaji wa nyenzo, n.k.

• Mitaala mahalia ambayo inaendana na maslahi na 
mahitaji ya kundi lengwa/wanafunzi wa EUWAWA. 
Inaweza kutayarishwa na wafanyakazi katika ngazi ya 
chini ya serikali ya utekelezaji ambao wapo katika 
muktadha na taarifa kuhusu mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi. Pia, inazingatia uwekaji muktadha wa 
mtaala wa kitaifa katika ngazi ya ndani kama ilivyo 
katika baadhi ya nchi. Watendaji wasio wa serikali 
wanaweza kuchangia kwa mafanikio katika ngazi hii. 
Mitaala inatoa fursa ya ushirikiano kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA. Msisitizo uko kwenye mitaala 
ambayo inaendana na mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi wa EUWAWA na mchakato wa kuunda na 
kusasisha mtaala/mfumo huu. 

• Safisha Muundo wa Programu ya EUWAWA na 
Mbinu ili kukidhi mahitaji/maslahi ya wanafunzi. Hii 
inarejelea a) vipengele au mawanda tofauti ya progra-
mu ya EUWAWA, kwa mfano, ni programu iliyoungan-
ishwa na Kisomo cha Watu Wazima, au Mafunzo ya 
Stadi za Kujikimu, n.k. Pia, inarejelea b) mbinu 
inayotumika kuwezesha EUWAWA kwa namna 
changamani na wanafunzi (kwa mfano Kisomo 
Chenye Manufaa kwa Watu Wazima, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), na Kisomo cha Familia, n.k.). Muundo wa 
programu utabainisha aina ya nyenzo zinazopaswa 
kutayarishwa, maudhui ya miongozo ya mafunzo kwa 
wakufunzi, na wawezeshaji, n.k. 

• Uendelezaji wa uwezo wa viwango vyote vya 
utekelezaji, kwa mfano, vingejumuisha mafunzo ya 
wakufunzi, na wasimamizi, wawezeshaji wa jamii 
pamoja na wafanyakazi wanaohusika na mipango, 
kupanga bajeti, na ufuatiliaji na tathmini, n.k., ndani ya 
muundo wa mfumo. Vigezo vya mafunzo vinapaswa 
kuainishwa, kwa mfano, angalau wiki mbili za mafunzo 
kwa wawezeshaji, n.k. Kimsingi, programu ya 
EUWAWA inapaswa kuwa na mkakati wa kuendeleza 
uwezo ambao unaweza kukidhi utaalamu wa waelim-
ishaji watu wazima wote ndani ya mfumo kuanzia 
elimu ya awali hadi ngazi ya elimu ya juu.

• Uandaaji wa nyenzo unarejelea nyenzo zote 
zinazohitajika katika kutekeleza programu ya Mafunzo 
na Elimu ya Watu Wazima, kwa mfano, miongozo ya 
wakufunzi, miongozo ya wawezeshaji, nyenzo za 
ziada za wanafunzi kujisomea, miongozo ya stadi za 
biashara, na miongozo ya ufuatiliaji na tathmini, n.k. 

• Upimaji wa wanafunzi ufanywe mwanzoni na 
mwishoni mwa programu na vilevile kwa kipindi cha 
robo mwaka au mwaka ili kufuatilia maendeleo ya 
wanafunzi. Upimaji unapaswa kuandikwa vyema na 
kuchambuliwa kama sehemu ya mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini. Upimaji wa mwanafunzi unapaswa 
kuzingatia vipengele vyote vya programu ya 
EUWAWA, k.m., kutathmini kusoma na kuandika na 
kuhesabu, programu ya tathmini na ufuatiliaji wa 
kisomo (LAMP) na mizani ya kuhesabu, miongoni 
mwa zana nyingine, zinaweza kutumika.
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SEHEMU YA KWANZA
TATHMINI
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1.1 UTANGULIZI WA TATHMINI YA MFUMO 
WA EUWAWA

Sehemu ya Kwanza ya Awamu ya Pili inalenga 
kutathmini hali ya sasa ya mfumo wa EUWAWA 
katika nchi inayohusika. Inafuata Awamu ya Kwanza 
na hutoa data ya msingi mwanzoni mwa mchakato 
wa kujenga mfumo. Tathmini inapaswa kufanywa 
kutoka kwa mtazamo wa ‘upande wa mahitaji’ au 
watumiaji wa huduma za EUWAWA pamoja na 
‘upande wa utoji’ au watoa huduma. Kwa kuwa 
mchakato wa ujenzi wa mfumo unajihusisha na 
kuweka mfumo endelevu, mkazo katika zana ni 
kuelezea tathmini ya upande wa utoaji kwa undani 
zaidi. Hata hivyo, inapaswa kusisitizwa kwamba 
mfumo ambao haujui mahitaji, maslahi, na matarajio 
ya kundi lengwa hauwezi kuwa wenye ufanisi na 
endelevu, bila kujali kama vijenzi vyote vya mfumo 
vipo au la.
 
Iwapo watoa huduma hawana taarifa za sasa kuhusu 
mahitaji na masilahi ya kundi lengwa, hatua ya kwanza 
itakuwa kufanya tathmini kwa upande wa mahitaji. 
‘Tathmini hii ya mahitaji’ inaweza kuwa ama tathmini ya 
programu iliyopo ya EUWAWA ili kutathmini ni kwa 
kiwango gani inakidhi mahitaji na masilahi ya wanafunzi 
waliopo au inaweza kuwa tathmini ya masilahi na mahitaji 
ya makundi mapya yanayotarajiwa ambayo hayajashu-
ghulikiwa katika programu iliyopo. Inaweza pia kuwa 
mchanganyiko wa zote mbili. 

Kwa hiyo, tathmini ya mahitaji inaweza kuchukua mfumo 
wa tathmini, upitiaji, tathmini ya mahitaji, na/au uchanga-
nuzi wa hali. Sehemu ya 1.3 inatoa muhtasari wa kile 
ambacho tathmini ya mahitaji inapaswa kuzingatia 
na jinsi inavyoweza kutekelezwa. Sehemu ya 1.4 
itashughulikia tathmini ya mfumo wa EUWAWA 
kutoka upande wa utoaji. Tathmini ina mtazamo wa 
ubora na kiasi, kila moja ikiwa na zana zake. 

Umuhimu wa tathmini (pande zote mbili za mahitaji 
na utoaji) zinazofanywa na washirika wa MKMEU-
WAWA wenyewe haziwezi kusisitizwa vya kutosha. 
Mbinu inayopendekezwa ya tathmini ya upande wa 
mahitaji na wa utoaji, kwa hiyo ni upitiaji taalimu. 
Mbinu ya upitiaji taalimu inawaruhusu washirika wa 
MKMEUWAWA kuwa wajumbe hai katika mchakato 
na kujenga uwezo kwa awamu zilizosalia. Sehemu 
ya 1.2 inabainisha mantiki na maelezo ya mbinu ya 
upitiaji taalimu.
 
Washirika wa kujenga mfumo wa EUWAWA wanaweza 
kufanya uamuzi ufuatao: 

• Kufanya tathmini mbili za upande wa mahitaji na upande 
wa utoaji huduma. 

• Kufanya tathmini ya upande wa utoaji huduma pekee 
(inapendekezwa tu ikiwa/mara taarifa za kutosha zinapo-
patikana kuhusu mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
lililopo na jipya linalotarajiwa, yaani, taarifa za upande wa 
mahitaji). 

• Kufanya tathmini ya mahitaji kwanza au kuanza na 
tathmini ya utoaji huduma. Kwa njia yoyote inayowezeka-
na. 

Taarifa kutoka kwa tathmini ya mahitaji na utoaji huduma 
hatimaye itaingia katika Sehemu ya Pili ya Awamu ya Pili 
wakati wa kutambua vizuizi na changamoto za mfumo, na 
hasa katika Awamu ya Tatu wakati washirika wa kujenga 
mfumo wa EUWAWA wanapaswa kuzingatia ni muundo 
gani wa mfumo mbadala ambao utatoa huduma bora 
kulingana na mahitaji na matarajio ya kundi lengwa.



1.2 MBINU YA UPITIAJI TAALIMU 

Upitiaji taalimu ni nini? 
Upitiaji taalimu unaweza kuelezewa kama upitiaji/tathmini 
ya kazi iliyofanywa na mtu mmoja au watu zaidi ya mmoja 
walio na ujuzi sawa na uzoefu wa kazi. Inafanya kazi 
kama aina ya kujisimamia kwa wataalamu waliohitimu wa 
taaluma ndani ya fani husika. Mbinu za upitiaji taalimu 
hutumiwa kudumisha viwango vya ubora, kuboresha 
utendaji kazi na kuonesha uaminifu. Mbinu ya upitiaji 
taalimu ni muhimu katika kutathmini mfumo wa EUWAWA 
kutokea upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 

Kwa nini utumie upitiaji taalimu kwa tathmini ya 
mfumo wa EUWAWA?
Matumizi ya upitiaji taalimu kufanya tathmini ya mfumo wa 
EUWAWA (upande wa mahitaji na wa utoaji huduma) 
yana faida zifuatazo kwa mchakato wa ujenzi wa mfumo 
wa muda mrefu:

• Inatoa fursa kwa wadau wote katika ubia wa ujenzi wa 
mfumo kuzingatia vijenzi vyote vya mfumo na michakato 
ndani ya mfumo uliopo kwa uwazi. 

• Hali ya uwazi na ushirikishwaji wa upitiaji taalimu 
huchangia katika kujenga imani na uhalali wa matokeo. 
Inatoa fursa ya mazungumzo na mjadala wa kiubunifu.
 
• Kuchunguza mahitaji na maslahi ya kundi 
lengwa/wanafunzi wa EUWAWA na hali na changamoto 
za mfumo uliopo kwa wadau wote hujenga maelewano ya 
jinsi ya kufanya uamuzi kuhusu mfumo mpya, ulioboresh-
wa na majukumu na wajibu wao katika mchakato.
 
• Ni fursa ya kujenga uwezo ndani ya MKMEUWAWA.
 
• Inatoa fursa ya kuchangamanisha mitazamo ya kisekta 
na maslahi tofauti ya wadau. 

Katika muktadha huu, matumizi ya washauri elekezi 
lazima yawe tu kusaidia katika masuala ya kiufundi, 
uwekaji kumbukumbu, na majukumu ya uwezeshaji. 
Wamiliki, waendeshaji, na watekelezaji wa mchakato wa 
upitiaji taalimu wanapaswa kuwa ‘wapitiaji’ - washirika 
katika mchakato wa kujenga mfumo wa EUWAWA.

Nani anashiriki katika upitiaji taalimu? 
Washirika katika upitiaji taalimu kwa kawaida ni wataala-
mu waliochaguliwa ambao wanafanya kazi na wadau 
tofauti wa MKMEUWAWA, ikijumuisha ofisi za sekta ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali kulingana na 
mawanda ya EUWAWA katika nchi husika. Inaweza 
kujumuisha wataalamu wa serikali kutoka Elimu, Kilimo, 
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EMAU, Vijana na Masuala ya Wanawake, n.k. Wataalamu 
kutoka vyuo vikuu na AZISE, n.k., ambao ni sehemu ya 
ubia wa ujenzi wa mfumo wa EUWAWA ulioundwa katika 
Awamu ya Kwanza (ujenzi wa makubaliano) pia wanapas-
wa kuunda timu ya upitiaji taalimu. Wataalamu wanapas-
wa kuchaguliwa na wasimamizi wakuu katika ngazi zote 
kitaifa, mkoa/jimbo na wilaya/mitaa. Kumbuka kwamba 
tathmini ya mfumo inafanywa katika ngazi zote na sekta 
za EUWAWA. Masuala ya lugha na kufahamu tamaduni ni 
lazima yazingatiwe pia. 

Mawanda ya upitiaji taalimu (ni mikoa, majimbo, wilaya 
ngapi, n.k.), utaamua ni wataalamu wangapi wanahitajika. 
Kwa mfano upitiaji taalimu wa Ethiopia (upande wa utoaji 
huduma) ulifanyika katika majimbo sita ya kanda na 
kuhusisha wajumbe 36 wa timu ya upitiaji taalimu (sita 
kwa kila jimbo) na washauri wanne waliosaidia katika 
kuhakikisha ubora, msaada wa kiufundi na uwekaji wa 
kumbukumbu. Kwa sababu ya ukubwa na muda 
unaohitajika kufanya tathmini ya mfumo, wasimamizi 
waandamizi hawashiriki katika upitiaji taalimu halisi bali 
wanahusika katika hatua tofauti kabla, wakati na baada 
ya upitiaji taalimu kama ilivyoainishwa katika sehemu ya 
1.4.1. Nchi zinapaswa kujaribu kuwa na sampuli wakilishi, 
kulingana na rasilimali zilizopo, k.m., kuchagua sampuli 
kutoka majimbo, mikoa, au wilaya ambazo zina mifumo 
sawa ya maisha, mifumo ya vijijini na mijini, mtawanyiko 
wa kijiografia (kaskazini, mashariki, n.k.) kwa ajili ya 
tathmini ya mfumo.
 
Wakati wa kuunda timu zinazohusika na maeneo tofauti, 
mchanganyiko wa sekta na kiwango cha utawala na 
wadau unahitajika. Kila timu inapaswa, kwa mfano, kuwa 
na mtaalamu wa kitaifa, mkoa/jimbo, na wilaya/mtaa 
pamoja na uteuzi wa wataalamu wa sekta nyingine na 
wadau wataalamu. Majukumu na wajibu wa wajumbe wa 
timu wakati wa upitiaji taalimu yanapaswa kufafanuliwa 
wakati wa mafunzo ya upitiaji taalimu. 
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Majukumu pia yanaweza kubadilishwa wakati wa mazoezi 
tofauti ya ukusanyaji data ili kujenga utaalamu, kwa 
mfano, wahojaji, mwezeshaji, mwandishi/mweka kumbu-
kumbu, mwangalizi wa mchakato, n.k. Majukumu haya 
hayajalishi shirika au vyeo vya wajumbe wa timu. Timu 
inapoundwa, wajumbe wote huwa na uzito sawa na 
majukumu na wajibu vinaweza kubadilika kwa kila zoezi la 
tathmini. Viongozi wa timu wanabaki kuwajibika wakati 
wote kwa uratibu na kuhakikisha kuwa data zote zinakus-
anywa na kurekodiwa kulingana na mbinu.

Inachukua muda gani kufanya upitiaji taalimu wa 
tathmini ya mfumo wa EUWAWA?
Kufanya upitiaji taalimu kwenye mfumo wa EUWAWA 
kunaweza kuchukua wiki mbili hadi tatu kulingana na 
mawanda ya tathmini na sampuli zilizoamriwa na washiri-
ka wa ujenzi wa mfumo wa EUWAWA. Katika kipindi hiki, 
wajumbe wa timu ya upitiaji taalimu wanahitaji siku tatu 
hadi tano za mafunzo kuhusu MKMEUWAWA na mbinu 
ya upitiaji taalimu, pamoja na kubuni miundo ya usaili 
nusu-funge, n.k. Tathmini halisi inaweza kuchukua siku 
tano hadi sita na timu za upitiaji taalimu sambamba katika 
mikoa/majimbo/wilaya tofauti ikijumuisha mfumo wa 
kitaasisi ngazi taifa. Siku nyingine tano zinaweza kuhitajika 
katika kuunganisha data ya mwisho na kuandaa ripoti 
kwa kila eneo la sampuli kwenye tathmini ya mfumo wa 
EUWAWA. Wiki hizi tatu zinaweza kuwa matokeo au za 
kukumbukwa baada ya muda. Hata hivyo, ni muhimu 
kufanya upitiaji katika sehemu moja ili kufanya mafunzo 
changamshi na yafaayo, na kumbukumbu hai kuhusu 
matokeo kwa ajili ya kuripoti. Katika Awamu ya Kwanza – 
kujenga makubaliano, wadau wanapaswa kutoa ahadi 
hizi kwa njia ya wafanyakazi na rasilimali. Wasimamizi 
wanapaswa kushawishika kutoa ahadi kulingana na 
manufaa ya kujenga uwezo kwa wafanyakazi/wajumbe 
wa timu, dira ya kuboresha huduma za EUWAWA, n.k. Hii 
inamaanisha (kutegemeana na upeo na idadi ya wajumbe 
wa timu), muda wa takribani wiki tatu kila mmoja kwa 
tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Aina hizi mbili za tathmini zinaweza kufanywa kwa kuwa 
na mapumziko katikati, kwa mfano, Ethiopia ilikamilisha 
tathmini moja kwa mwaka.

Je upitiaji taalimu unafanyika wapi?
Washirika wa kujenga mfumo wa EUWAWA watafanya 
uamuzi kuhusu mawanda ya upitiaji taalimu, yaani, ni 
mikoa, majimbo, wilaya ngapi nchini zitatoa sampuli na 
mtazamo wa kutosha kuhusu hali ya mfumo wa 
EUWAWA. Ni muhimu kukumbuka kuwa upitiaji taalimu 
unapaswa kuzingatia fasili na mawanda ya EUWAWA 
yaliyo tengenezwa wakati wa awamu ya kujenga 
makubaliano ambayo yataamua sekta za serikali na 
wadau wengine wanaohitaji 
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kufanyiwa upitiaji. Kulingana na kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, ngazi zote za utawala zinazotoa huduma 
zinapaswa kutathminiwa. Kwa hiyo, uamuzi kuhusu 
usampulishaji unapaswa kufanyika kutoka ngazi ya taifa, 
mkoa/jimbo na wilaya/serikali za mitaa. Ni muhimu 
kufanya tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma katika maeneo ya sampuli sawa ili kufanya 
uchambuzi wa kina wa huduma na watumiaji.

Malengo ya upitiaji taalimu wa mfumo wa tathmini ya 
EUWAWA
Malengo ya upitiaji taalimu yanaweza kuelezwa kama:
•Kutathmini hali ya sasa ya mfumo wa EUWAWA nchini 
katika ngazi zote za kuingilia kati. 

•Kukusanya data za msingi kuhusu uwepo na utendaji wa 
mfumo wa sasa wa EUWAWA katika mikoa, majimbo, 
wilaya zilizosampulishwa (tathmini ya upande wa utoaji 
huduma).

•Kutathmini mahitaji na maslahi ya watumiaji waliopo na 
watarajiwa wa huduma za EUWAWA (tathmini ya upande 
wa mahitaji ya huduma).

•Kuwa na muhtasari kamili wa mfumo wa EUWAWA 
ambao unaweza kutumika kutafakari mibadala na 
uwezekano wa kubuni mfumo mpya unaoweza kukidhi 
mahitaji ya nchi.

•Kujenga uwezo wa wataalamu kutoka serikalini na 
wadau wengine katika ngazi za taifa, mkoa na wilaya 
katika MKMEUWAWA kwa nia ya kuanza mchakato wa 
muda mrefu na kushirikisha awamu zote za mkabala.

•Kutumia taarifa kama mahali pa kuanzia kubuni ramani 
ya kimkakati yenye matukio muhimu kwa miaka ijayo.

Kanuni za upitiaji taalimu
Mbinu ya upitiaji taalimu iliyowasilishwa hapa haidai kuwa 
ni muundo kamili wa utafiti wa kisayansi, lakini kadiri 
inavyowezekana, inafuata kanuni na taratibu za kimsingi 
zinazokubalika za upitiaji taalimu, tathmini na kanuni za 
utafiti kama ilivyobainishwa hapa chini. Faida yake kubwa 
ni kwamba uhakiki unafanywa na watu binafsi ambao 
wanahusika na utekelezaji wa EUWAWA na kwa kukagua 
kazi zao wenyewe kwa wenyewe wanaweza kupata 
ufahamu mpya na kujitafakari. Kwa hiyo, inakubalika 
kuwa upitiaji taalimu unafanya ubadilishanaji kati ya 
uthabiti wa mbinu ya kisayansi na manufaa ya upitiaji.

Upitiaji taalimu kimsingi utatumia mbinu za utafiti wa 
kitaamuli na kukusanya data za msingi (data kutoka 
vyanzo vikuu, kwa mfano, wanafunzi, wataalamu, n.k.), na 
data za upili (data zilizokwishakusanywa kutokana na tia 
kanuni zifuatazo ili kuhakikisha kuwa matokeo ya upitiaji 
na ripoti ni halali na ina mwelekeo wa mtumiaji: vyanzo 
vya msingi na zinapatikana kwa watafiti katika nyaraka, 
n.k.) katika ngazi zote za kuingilia kati. Wakati wa 
mchakato wa kukusanya na kuchambua data, wajumbe 
wa timu ya upitiaji taalimu wanapaswa kuzinga
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Uhalali
Ili kuhakikisha kuwa mchakato wa upitiaji taalimu na ripoti 
vina hoja zinazofaa, zinazoeleweka na zenye mantiki. 
Wakati huohuo, ubadilishanaji itabidi utafutwe kati ya 
kiasi, usahihi, kwenda na muda na ufaaji wa taarifa 
(Angalia mapungufu).

Ulinganishi wa data tofauti
Kwa kulinganisha taarifa kwa kutumia mbinu tofauti, 
vyanzo vya taarifa na taaluma, na kufanya uhakiki ili 
kuukaribia ukweli. Tafuta njia za uthibitishaji kadiri iweze-
kanavyo, mfano, data za upili, nyaraka, n.k.

Kurudia
Ukusanyaji data ni wa haraka, unaoendelea, na unaorudi-
wa, unaojengwa kupitia mbinu nyumbufu, za kiuchunguzi, 
shirikishi na za kurudia ukusanyaji wa data (za msingi na 
za upili). Mbinu hii husaidia kuimarisha mchakato kwa 
kutafuta kwa undani zaidi na kutafuta ukweli wa maele-
zo-fafanuzi na visababishi, na taarifa zaidi.

Upendeleo wa mhojaji
Hii inarejelea upendeleo ambapo wahojiwa huwa wanaji-
bu kwa vile wanashuku kuwa mhojaji anavutiwa au 
anataka kusikia. Wajumbe wa timu ya upitiaji taalimu 
wanapaswa kufahamu hili, hasa kwa vile uhakiki unafany-
wa na wenzao. Mazingira wezeshi yafaayo yanapaswa 
kutengenezwa ili kuhakikisha kwamba majibu ya uaminifu 
kulingana na hali halisi ya sasa yanapatikana.

Halisi dhidi ya fikirika
Wajumbe wa timu ya upitiaji taalimu wanapaswa kuhakiki-
sha kwamba wanakusanya taarifa kuhusu hali HALISI YA 
SASA na SIYO hali FIKIRIKA. Maswali-fuatilifu, ushuhudia-
ji, na mbinu za utatuzi zitumike ili kuhakikisha kuwa data 
zinakusanywa kuhusu hali ya sasa na halisi.

Kujitambua zaidi na kukumbatia makosa
Wanatimu ya upitiaji taalimu wanapaswa kuendelea 
kuchunguza tabia zao wenyewe na upendeleo kadhaa. 
Makosa yanapaswa kukaribishwa kama fursa ya kujifun-
za. Vipindi vya kujitafakari mara kwa mara kati ya 
wajumbe wa timu ya upitiaji taalimu vitatoa fursa ya 
kutafakari maudhui na mchakato.

Udadisi wenye kuthamini
Udadisi wenye kuthamini , kama mchakato wa kuweze-
sha mabadiliko chanya, unapaswa kukubaliwa na 
kuendelezwa. Mbinu hii inachukulia kwamba kila mfumo 
wa binadamu una kitu kinachofanya kazi sawa, na huanza 
kwa kutambua kiini chanya na kuuliza maswali kwa njia 
ambayo inathamini kilicho chanya huku pia ikifichua na 
kuuliza kuhusu changamoto.

Upungufu
Baadhi ya mapungufu ya asili katika upitiaji taalimu 
yanaweza kujumuisha:

• Mawanda makubwa ya programu ya kitaifa ya elimu na 
ujifunzaji kwa watu wazima – na sampuli kikomo.

• Muda kikomo wa kukusanya na kuchambua data na 
kuandaa ripoti.

• Kupunguza uthabiti wa kisayansi ili kuwa na mkabala 
shirikishi zaidi na zoezi la kujifunza kwa kutumia mbinu ya 
upitiaji taalimu.

• Uwezo wa wataalamu wanaofanya upitiaji taalimu.

Kufanya kazi kama timu 
Kama ilivyofafanuliwa katika Awamu ya Kwanza, ufanyaji 
kazi kama timu ni muhimu hasa wakati wa upitiaji taalimu. 
Wanatimu watapitia awamu za kuunda timu (kuunda, 
dhoruba, kanuni, utendaji, na kubadilisha) kwa manufaa 
kwamba vizuizi vya kitaasisi vinaweza kuondoka na timu 
imara inayopenda kujenga mfumo bora wa EUWAWA 
inaweza kuundwa. Ari hii ya timu hukua katika kipindi cha 
wiki tatu nzito na inaweza kukamilishwa kwa mafanikio 
mpaka kwenye utambuzi na Awamu ya Tatu ya mchakato 
wa kujenga mfumo.

Uzoefu wa Ethiopia
Ethiopia ilitumia wataalamu wa serikali (katika ngazi zote 
na sekta) na wataalamu kutoka vyuo vikuu kufanya 
tathmini ya mahitaji ya haraka na timu ya wajumbe 40 
(wataalamu 36 kutoka ngazi zote na sekta za EUWAWA 
na washauri wanne) kufanya upitiaji taalimu katika mikoa 
sita ya kikanda. Ethiopia inafuata mfumo wa utawala wa 
shirikisho wenye majimbo 10 ya kikanda na tawala mbili 
za miji kila moja ikigawanywa katika wilaya kadhaa. Wilaya 
mbili zilisampulishwa katika kila mkoa wa kikanda.

Tathmini ya upande wa utoaji huduma ilifanyika kwa 
muda wa wiki tatu mwaka 2018 na tathmini ya mahitaji 
katika muda wa wiki tatu mwaka 2019. Mara baada ya 
tathmini ya upande wa utoaji huduma kukamilika, ripoti 
zimeonyesha hitaji la utafiti mpya wa tathmini ya mahitaji. 
Wafanyakazi wa Shirika la Kimataifa la DVV walitengeneza 
miongozo, waliendesha mafunzo, walitoa usaidizi wa 
vifaa, na uratibu wa jumla wa mchakato, kuhakikisha 
malengo yote yamefikiwa. Timu imara ya wataalamu 
inaendelea kufanya mchakato katika awamu zilizobaki za 
kujenga mfumo nchini Ethiopia. Wanajulisha wasimamizi 
wakuu kila hatua na awamu inavyoendelea.
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1.3 MUHTASARI WA TATHMINI YA MAHITAJI 
Mfumo wa EUWAWA upo ili kutoa huduma zake 
kwa watumiaji wake. Maslahi na mahitaji ya 
watumiaji kwa mantiki hiyo yaelekeza aina za 
huduma ambazo mfumo unatakiwa kuzitoa. Mara 
nyingi utayarishaji wa huduma za EUWAWA umejiki-
ta katika mtazamo uliopitwa na wakati kuhusu 
mahitaji ya kundi lengwa na hauendani na uhalisia 

wa mazingira ya sasa kuhusiana na fursa za kimai-
sha, stadi za maisha, na utambuzi wa kijamii. Kama 
hakuna taarifa za sasa kuhusiana na mahitaji na 
maslahi ya kundi lengwa, ni muhimu sana kuanza 
na tathmini ya mahitaji (tathmini/upimaji wa mahita-
ji/uchambuzi wa hali ya sasa).

Tathimini inapaswa ijikite katika:

Mtazamo wa watumiaji wa sasa wa huduma zinazotolewa 
za EUWAWA
Wakati tunapoangalia upitiaji wa huduma zilizopo kwa 
watumiaji, upitiaji taalimu unachukua sura/umbo la tathmini ya 
programu zilizopo kutokana na mtazamo wa makundi lengwa 
na unaweza kujumuisha maswali ya utafiti kama:

•Ni kwa kiwango gani watumiaji wa sasa wanahudhuria 
madarasa ya Elimu na Elimu ya Watu Wazima (wanaitumia 
huduma)?

•Je, nini kiwango cha wahitimu na wale walioacha?

•Je, wanatumiaje ujuzi walioupata katika maisha yao ya kila 
siku?

•Kwa kiasi/kiwango gani sifa na ujuzi uliopatikana unawapa 
wanafunzi ajira na fursa za kimaisha, n.k.?

•Je, ni taarifa (profile) zipi za watumiaji? (hasa wanawake, 
vijana, n.k)?

•Ni kwa namna gani mahitaji na mielekeo/ mitazamo inatofau-
tiana kati ya watumiaji wa mjini na vijijini (kama yapo?)

•Je, huduma hizi zinapatikana kwa urahisi, kwa unafuu, n.k.?

•Je, muundo wa huduma za EUWAWA unakidhi matakwa ya 
mahitaji ya watumiaji wote na kiwango gani (zinahusiana na 
vijenzi/ vielelezo tofauti tofauti, na uchangamani, n.k.? 

•Je, ni huduma gani nyingine za EUWAWA wangependa 
kuwa nazo na kwa nini?
•Je, huduma za EUWAWA zinawapatia ujuzi wa kufikia fursa 
za mafunzo na elimu zaidi?
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Mtazamo wa watumiaji wapya wa huduma za 
EUWAWA
Huduma za EUWAWA zilizopo zinaweza kujikita zaidi kwa 
kundi moja la walengwa kuliko jingine. Vijana, kwa mfano, 
wanaweza kukosa uelekeo unaofaa katika uandaaji na 
utoaji wa huduma zilizopo. Hayo pia yanatokea/ yanahusi-
ka na masuala ya jinsia au makundi lengwa tofautitofauti, 
kwa mfano wafanyakazi wa viwandani, wafanyakazi wa 
nyumbani, n.k. Tathmini ya mahitaji na maslahi ya 
makundi mapya ya walengwa muhimu itachukua sura ya 
uchambuzi wa kiyakinifu. Maswali ya utafiti lazima 
yaundwe kwa kuzingatia uhalisia wa sasa na mazingira ya 
hawa watumiaji muhimu.

Hatua kuu katika kuandaa na kufanya tathmini ya 
mahitaji
Wakati wa kutathmini mahitaji ya watumiaji waliopo na 
wapya hatua zifuatazo zinaweza kuchukuliwa katika 
kuandaa na kufanya tathmini ya mahitaji:

•Amua kwamba tathmini ya mahitaji inahitajiwa na 
wadau/ washirika wa MKMEUWAWA na kufafanua 
umuhimu wa kiunzi na malengo ya tathmini.

•Amua mawanda ya tathmini, kwa mfano watumiaji 
wapya waliopo wa huduma za EUWAWA, eneo la 
kijiografia la tathmini, usampulishaji, muda wa kufanya 
tathmini n.k. Washirika/ wadau wa MKMEUWAWA lazima 
watafute uwiano kati ya rasilimali zilizopo na umuhimu wa 
tathmini ya mahitaji.
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•Unda timu ya upitiaji taalimu ili kukusanya taarifa. 
Ukubwa wa timu utategemea mawanda ya tathmini ya 
mahitaji. Lakini, kiuhalisia, lazima ijumuishe wataalamu 
mbalimbali kutoka kwa wadau mbalimbali.

•Andaa mahitaji ya tathmini, yakiwemo maswali makuu 
ya utafiti (kama ilivyopendekezwa hapo juu), mwongozo 
wa mahojiano, na zana za kukusanyia data, mbinu, na 
hatua/ michakato. Tathmini lazima ikusanye taarifa 
kutoka vyanzo vya msingi na vyanzo vya upili na inaweza 
kuhusisha utafiti wa mezani (desk review), usaili nusu 
funge, majadiliano ya vikundi lengwa kwa kutumia njia 
shirikishi na zana za uoni (kama vile Tathmini Shirikishi ya 
Kijijini kwa wale wasiojua kusoma na kuandika na 
makundi lengwa ambayo yana uwezo wa kati, n.k.) 
Jedwali la maelezo kama lilivyowasilishwa kwenye 
viambatisho vya kijitabu hiki litakuwa nyenzo muhimu 
kuandaa mbinu za tathmini. Litafafanua kuhusu aina za 
taarifa zitazotakiwa kukusanywa, zana za kukusanyia 
data kwa ajili ya kundi lengwa, na muda utakaotumika.

•Toa mafunzo kwa timu na kupitia maswali ya mahojiano, 
kurekodi miongozo, majukumu na wajibu, n.k.

•Jiandae kwa ajili ya tathmini kwa kuzingatia mapangilio 
wa mahitaji, kufanya miadi na makundi lengwa, usafiri, 
malazi, n.k.

•Fanya tathmini ya mahitaji na rekodi data / taarifa 
zilizokusanywa.

•Andaa ripoti yenye matokeo na uchambuzi wa data. Kazi 
hii inahitaji wajumbe wote wa timu ya wapitiaji taalimu 
kurekodi na kuripoti data na taarifa zao wenyewe na 
baadaye kuwa na warsha ndogo ya kuchambua data za 
makundi lengwa yote na maeneo ya kijiografia na 
wajumbe wengine wa timu ya wapitiaji taalimu ili kupata 
matokeo halisi ya utafiti na mapendekezo kwenye ripoti 
jumuishi kwa maeneo yote ya sampuli/makundi lengwa.

•Wasilisha na thibitisha matokeo ya utafiti kwa wajumbe 
wote wa ubia wa kujenga mfumo wa EUWAWA wa katika 
warsha/kikao. Mawazo yatakayotolewa katika warsha hii 
yataweza kuingizwa katika ripoti ya mwisho.

•Tumia ripoti ya tathmini ya mahitaji kuchambua matokeo 
kutoka kwa tathmini ya watoa huduma na kuchunguza 
vikwazo vya kimfumo (Awamu ya pili, katika sehemu ya 
pili) na kuandaa mfumo mpya ulioboreshwa (Awamu ya 
Tatu) kwa kuzingatia maslahi na mahitaji ya makundi 
lengwa na aina ya huduma za EUWAWA zinazohitajika.
Washauri wa kitaalamu wanaweza kusaidia katika kutoa 
msaada wa kitaalamu kuandaa tathmini, kutoa mafunzo 
kwa timu ya upitiaji taalimu, wataalamu wawezeshaji 
wakati wa upitiaji taalimu halisi, kusaidia katika uandishi 
wa ripoti ya mwisho, na kuwezesha warsha ya wadau 
kuhuisha na kuchambua ripoti ya mahitaji ya tathmini. 
Tathmini halisi lazima ifanywe na wadau wa MKMEUWA-
WA wenye weledi na mameneja waandamizi wafanye 
maamuzi ya msingi jinsi ya kutumia matokeo ya utafiti wa 
tathmini.

Uzoefu kutoka Ethiopia
Ethiopia iliunda timu ambayo ilijumuisha vyuo vikuu na 
wataalamu wa serikali kupitia sekta na kada mbalimbali 
za utawala. Timu ziligawanyika katika makundi mawili ili 
kufanya tathmini ya haraka ya mahitaji kwa kuzingatia 
watumiaji waliopo na wale wapya mbao ni muhimu kwa 
huduma za EUWAWA. Mwongozo wa tathmimi ya 
mahitaji uliandaliwa ukijumuisha matumizi ya muundo wa 
usaili nusu-funge, nyenzo za Tathmini Shirikishi ya Kijijini, 
uhakiki wa mezani na majadiliano ya vikundi lengwa, n.k. 
Mwongozo unabainisha michakato ya mahitaji ya 
tathmini, majukumu, wajumbe wa timu ya wataalamu 
taalimu, aina ya utafiti na kanuni, muundo wa kurekodi 
na kuandika, n.k. Mafunzo ya siku tatu yalifanyika kwa 
timu ya wapitiaji taalimu kwa ajili ya kufanya tathmini 
ambayo ilichukua siku sita kwa kila moja katika mikoa 
miwili ya kitaifa huko Ethiopia.
Ripoti ya mwisho iliandaliwa kwa zaidi ya siku tano, 
ambapo baada ya hapo matokeo yaliwasilishwa na 
kujadiliwa kwa mapana na wadau katika warsha hiyo. 

Wajumbe wa timu ya upitiaji taalimu waligawanywa 
katika timu za data ya upili kufanya utafiti wa mezani 
(kwa kuzingatia mawanda finyu na mkabala wa haraka 
wa tathmini) na timu ya ukusanyaji wa data za msingi 
iliyokwenda wilayani kwa mikoa miwili iliyochaguliwa na 
makundi mapya muhimu ya walengwa wa EUWAWA na 
kuchangamanisha na watoa huduma pale ilipowezeka-
na. Wataalamu wa chuo kikuu walichukua jukumu la 
kuwa viongozi wa timu katika tathmini. Wafanyakazi wa 
Shirika la Kimataifa la DVV na Wizara ya Elimu walitoa 
mafunzo, msaada wa mahitaji na wawezeshaji. Ijapoku-
wa tathmini ya mahitaji ilitoa picha ya jumla ya mahitaji 
na maslahi ya wanafunzi, washirika wa MKMEUWAWA 
waligundua kwamba kwa muktadha wa Ethiopia 
ingekuwa na umuhimu (kama bajeti ingeruhusu) kuwa 
na tathmini ya kina ya programu za EUWAWA zilizopo 
na uchambuzi yakinifu wa mahitaji kwa makundi lengwa 
mapya na muhimu (kwa mfano, wafanyakazi wa 
viwandani). Hatimaye, data kutoka kwenye tafiti hizo 
mbili zitasaidia katika tathmini ya kina ya mahitaji. 
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1.4 KUPIMA MFUMO WA ELIMU NA UJIFUNZAJI 
      WA WATU WAZIMA (UPANDE WA UTOAJI HUDUMA)

Sehemu hii ya kijitabu inaelezea namna ya kupima 
mfumo wa EUWAWA kwa upande wa utoaji huduma. 
Sehemu hii inawezeshwa na kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA chenye vipengele vinne na vijenzi 
ishirini. Usanifu mzima na hatua za kufanya upimaji 
kwa njia ya upitiaji taalimu umeelezewa kabla ya 
kueleza undani wa: a) upimaji wa kitaamuli na b) 
upimaji wa takwimu, namna ya kutunza matokeo na 
kuanza kufanya utambuzi wa vizuizi na changamoto 
za mfumo katika Sehemu ya Pili. Kumbuka kuwa 
upimaji umejikita katika utekelezaji wa mfumo kama 
jukumu la msingi la mtumiaji wa EUWAWA na kuzin-
gatia muundo na kazi za wadau ndani ya mfumo kwa 
kila nchi.

Taarifa zilizokusanywa wakati wa upimaji wa taarifa 
zitawezesha wabia wa ujenzi wa mfumo kufanya 
upimaji wa takwimu katika namna ya kukamilisha 
zana ya upimaji wa alama. Hivyo, upimaji wa taarifa 
sharti ufanyike kwanza ili kutoa msingi wa uhakika 
kwa ajili ya vijenzi vya kipimo cha uhakiki wa mfumo 
wa alama za EUWAWA. Zana ya alama haitakiwi 
kutumiwa peke yake kabla ya kukamilisha namna 
fulani ya upimaji wa taarifa katika mfumo wa 
EUWAWA. Upimaji wa taarifa hutoa taarifa ya kina na 
inayofafanua kuhusu hali ya sasa kwa kila kijenzi na 
kipengele. 

1.4.1 Kubuni mchakato wa upimaji
Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kubuni 
upimaji wa mfumo wa EUWAWA (upande wa utoaji 
huduma).
Kutumia MKMEUWAWA na kiunzi dhana chake kuelekeza 
muundo wa utafiti wa upimaji wa mfumo kwa upande wa 
utoaji huduma kuna athari zifuatazo:

•Upimaji utafanyika katika mfumo wa EUWAWA kitaifa 
kwa kila nchi – kadiri ya mawanda  ya mfumo na miundo 
ya wadau, majukumu na wajibu uliofafanuliwa katika 
Awamu ya Kwanza – Ujenzi wa Makubaliano.

•Kiunzi dhana cha MKMEUWAWA kitahuishwa katika 
muktadha wa mfumo wa utawala wa nchi, (mfano, ngazi 
za utawala, n.k.)

•Takwimu zitakusanywa kwa vijenzi vyote ndani ya 
vipengele vinne vya mfumo katika kila ngazi ya utekelezaji.

•Miunganiko kati ya vipengele na vijenzi lazima ichungu-
zwe na kufahamika, mfano, ushawishi wa bajeti (michaka-
to ya usimamizi) katika kuwajengea uwezo wasimamizi na 
wawezeshaji jamii (michakato ya kiufundi).

•Kwa msingi wa fasili na mawanda ya mfumo wa 
EUWAWA, mtazamo wa sekta mtambuka unaweza 
kuhitajika ndani ya kila kipengele na vijenzi kwa uhusiano 
wote wa kiutawala (uchangamani ulalo). Hii ina maana ya 
kutazama vipengele mbalimbali vya EUWAWA kama vile, 
mafunzo ya ujuzi wa kujikimu, n.k. ndani ya kila kijenzi cha 
mfumo.

•Miunganiko kati ya pande/ngazi za utawala itachunguzwa 
ndani ya kila kipengele na kijenzi, mfano, ingawa sera 
zinaweza kutungwa katika ngazi ya taifa, timu ya upitiaji 
inapaswa kuchunguza namna zilivyofasiriwa na kutekelez-
wa katika ngazi ya wilaya/serikali za mitaa na ngazi ya 
kijamii (uchangamani wima).

•Nchi zinaweza kuwa na mifumo tofauti ya utoaji 
huduma wa EUWAWA. Katika baadhi ya nchi, 
serikali inaweza kubeba jukumu kubwa, wakati 
katika nchi nyingine, watendaji wasio wa serikali 
wanaweza kutoa huduma kwa niaba ya serikali au 
kutoa huduma sambamba na serikali. Wadau 
mbalimbali wanaweza kuwa na majukumu na wajibu 
mbalimbali katika mfumo. Rejea kijitabu kuhusu 
Kujenga Makubaliano (Awamu ya Kwanza) ili kujua 
muktadha wa nchi na kurekebisha maswali ya 
upimaji ipasavyo. Vijenzi vinabaki kama vilivyo. 

•Fasili ya mfumo inapaswa izingatiwe - vipengele vinne na 
vijenzi viwe vimeunganishwa kupitia michakato. Michakato 
hii huwa inaathiriana. Timu za upitiaji zinatakiwa kuchungu-
za uhusiano huu. Maswali katika sehemu ya 1.4.2 yana-
zingatia uhusiano huu, na utambuzi katika Sehemu ya Pili 
utachochea zaidi fikira za kimfumo na uchambuzi. 

•Ingawa kijitabu hiki kinatoa mfano wa maswali ya 
kawaida ya utafiti kwa kila kijenzi na kipengele cha mfumo, 
timu za upitiaji zinatakiwa kuyaweka kwenye muktadha na 
kuongeza maswali kulingana na mazingira ya nchi. 
Wakiongozwa na maswali ya utafiti, wanaweza kutengen-
eza maswali hojaji ya dodoso kwa ajili ya mahojiano, 
majadiliano ya 



kikundi, orodha za ushuhudiaji, upitiaji takwimu za upili, 
zana za ushirikishaji na za uonaji, na mazoezi ya kukusan-
ya na kuchambua data (upangaji kimatriksi, uchambuzi wa 
uwandani n.k.). Mifumo katika nchi inatofautiana na hivyo 
uwekaji muktadha ni muhimu ili kukusanya data sahihi.

•Timu za upitiaji taalimu zinapaswa kuwa na fursa ya 
kukusanya data kutoka kwa wadau wanaofanya kazi 
katika ngazi mbalimbali na sekta kadhaa na taasisi. Ili 
kuzingatia mtiririko wa utoaji huduma hadi chini katika jamii 
na kwa ajili ya utatuzi, timu zinapaswa kutembelea sampuli 
ya kundi la wanafunzi wa EUWAWA, mahali pa kujifunzia 
kama vile Vituo vya Jamii vya Kujifunzia, n.k. Hii ni mifano, 
inayotegemeana na huduma, miradi na programu zilizopo 
katika nchi. Ni muhimu kuthibitisha data kuhusu michaka-
to ya kiufundi kupitia watumiaji wa EUWAWA.

Hatua za kubuni upimaji wa mfumo wa EUWAWA na 
mbinu za kufanya upitiaji taalimu

Hatua zifuatazo zinaweza kufuatwa katika kujitayarisha 
kufanya upitiaji ili kupima hali ilivyo katika mfumo wa sasa 
wa EUWAWA kwa upande wa utoaji huduma katika hatua 
au awamu yoyote ya mchakato wa kujenga mfumo. 

•Makubaliano kati ya wadau wote (wadau wa 
MKMEUWAWA waliopatikana Awamu ya Kwanza – 
Kujenga Makubaliano) ili kufanya upimaji kuhusu hali ya 
sasa ya mfumo wa EUWAWA katika nchi kwa kutumia 
mbinu ya upitiaji taalimu. Mameneja waandamizi katika 
taasisi hizi wanatakiwa kujumuishwa na kukubaliana na 
mchakato na hatua zote zilizoainishwa hapa chini, ikiwa ni 
pamoja na upangaji wa rasilimali, kuteua wataalamu 
watakaoshiriki katika mchakato, upatikanaji wa taarifa za 
upimaji, n.k. Wabia sharti wakubaliane kuhusu mantiki na 
malengo ya upitiaji taalimu. Uamuzi huu unaweza kufikiwa 
kupitia vikao mbalimbali na/au warsha fupifupi miongoni 
mwa wabia wa MKMEUWAWA.

•Kuteua timu ya kiufundi  ambayo itasimamia upitiaji 
taalimu, kuangalia vifaa, uratibu, n.k. Timu hii itaundwa na 
wawakilishi kutoka wabia wote wa MKMEUWAWA, 
ingawa inaweza kukubaliwa kwamba mbia mmoja awe 
kiongozi na kubeba wajibu mkubwa zaidi. 

•Matayarisho kuhusu upitiaji taalimu kwa kuzingatia 
yafuatayo, miongoni mwa mengine:

-Mawanda ya upitiaji taalimu, mfano, ni wilaya, mikoa/ma-
jimbo na ofisi/taasisi zipi katika ngazi zote (kitaifa hadi 
kimtaa) zitakuwa katika sampuli?

-Akina nani wataunda timu ya upitiaji taalimu (kimsingi, 
wanachama wanatakiwa kutoka katika ngazi zote za 
utekelezaji, sekta na taasisi zote, n.k.)?

-Vifaa na uratibu wake, usafiri, kumbukumbu, miadi na 
wasailiwa (Serikali, AZAKI, VJK, makundi ya kijamii n.k.).

-Ratiba ya muda wa kufanya kazi na hatua muhimu katika 
kufanya mchakato wa upitiaji taalimu.

-Programu ya mchakato wa kufanya upitiaji unaojumuisha 
mafunzo na usanifu.
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•Mafunzo na maelekezo kwa timu ya upitiaji taalimu 
(siku tatu hadi tano) kuhusu MKMEUWAWA na mbinu za 
upitiaji taalimu, ikijumuisha kuelezea mambo yafuatayo kati 
ya yote (Tazama kiambatanisho cha sehemu II katika 
kijitabu hiki kwa ajili ya mfano wa mafunzo):

-MKMEUWAWA na kanuni zake zote, dhana kielelezo na 
vijenzi (Tazama sehemu II katika kijitabu hiki na katika 
kijitabu cha “Utangulizi wa Mkabala na Zana”).

-Kanuni katika kufanya upitiaji taalimu (Tazama sehemu ya 
1.2 ya kijitabu hiki).

-Majukumu na wajibu wa wajumbe wa timu (muwezeshaji, 
mhojaji, mtunza kumbukumbu, mwangalizi, kiongozi wa 
timu, msaidizi wa mchakato, wafasiri, na mpitiaji wa data 
za upili.

-Maswali ya utafiti (Tazama sehemu 1.4.2) kwa ajili ya 
kuipa fursa timu iweze kuyapitia na kuongeza maswali 
mengine kulingana na muktadha wa nchi husika.

-Tumia maswali ya utafiti katika kutengeneza maelezo ya 
maswali hojaji, orodha hakiki, n.k. kwa ajili ya kukusanya 
data kwa wadau mbalimbali, makundi yote katika ngazi 
zote za utekelezaji, upitiaji ya data za upili, n.k.

-Mbinu ya kukusanya data na vifaa, mfano, hojaji, kikundi 
cha majadiliano, zana za Tathmini Shirikishi ya Kijijini, 
orodha hakiki, kielelezo cha upitiaji katika dawati, progra-
mu za warsha ndogo kwa ajili ya kukusanya taarifa, n.k.

-Namna ya kuweka taarifa (tengeneza muundo, fikiria vifaa 
vya kidigitali, n.k…Tazama sehemu 1.4.4).

-Ratiba na programu ya upitiaji taalimu, vifaa na uratibu 
wake, n.k. Programu itabainisha namna wajumbe wote wa 
timu ya upitiaji (wajumbe 20-40 kulingana na mawanda) 
watafanya kazi katika timu zinazofanana (wajumbe wanne 
hadi sita kwa kila timu) ambao kulingana na eneo la 
kijiografia na wadau, watakuwa na wajibu huo, n.k. Timu 
hizi ndogo zitakuwa na wajibu wa kupanga ratiba ya 
kukutana na kupanga mchakato wa eneo walilopangiwa, 
mfano, wilaya iliyochaguliwa katika mkoa/jimbo/serikali za 
mtaa ndani ya mkoa/jimbo/ makundi ya wadau na 
wanajamii walioteuliwa kama sampuli. 

-Timu moja ndogo inaweza kupewa kazi ya kukusanya 
taarifa kutoka ofisi za sekta mbalimbali za serikali katika 
ngazi ya kitaifa na ofisi za watendaji wengine wasio wa 
serikali katika ngazi hii pia.

-Timu inaweza kupewa majumu ya kupitia data za awali 
ingawa pia inatakiwa kuelewa kuwa katika kila mkoa/jimbo 
na wilaya inatakiwa kuwapa kazi mjumbe mmoja au wawili 
wa timu kufanya upitiaji ya data za awali zilizowasilishwa 
kwao na wadau katika kipindi cha ukusanyaji wa data za 
msingi. Hii inaweza kujumuisha nyaraka kama data za 
upimaji wanafunzi, mipango na bejeti, n.k. Nyaraka hizi ni 
muhimu katika ukusanyaji wa data za msingi na taarifa 
zilizokusanywa wakati wa uhojaji na majadiliano ya vikundi.

AWAMU YA PILI  –  TATHMINI NA  UTAMBUZI
22



24

-Katika kukusanya taarifa za ziada, warsha ndogo 
zinaweza kufanyika mwishoni mwa ratiba ya kazi za 
uwandani kwa kuhusisha washiriki kutoka wilaya nyingi 
zaidi ya sampuli ya awali na kwa wadau wengine 
muhimu. Hii itatoa fursa kwa wadau wote (kupitia 
mtindo wa kulinganisha data za vyanzo tofauti) na 
kutoa uhalali wa data zilizokusanywa kutoka katika 
mikoa na wilaya wakati wa kuanza kazi za uwandani.

•Fanya upitiaji taalimu katika mikoa, wilaya mbalim-
bali na ndani ya ngazi ya taasisi za kitaifa. Data za 
mkoa/jimbo zitajumuisha data zilizokusanywa kutoka 
katika wilaya mikoa/majimbo sampuliwa pamoja na 
ngazi za kitaasisi kimkoa/kimajimbo zikiwa ni pamoja na 
majukumu, mamlaka na wajibu wake.

•Hifadhi matokeo ya kila ngazi ya mkoa/jimbo na 
taifa: Kila timu ndogo za upitiaji taalimu zinakusanya 
pamoja taarifa na kuripoti kwa mkoa/jimbo na wilaya 
zinazozihusu ikiwa ni pamoja na timu inayowajibika kwa 
ngazi ya kitaifa. Ripoti zinajumuisha data za taarifa na 
uchambuzi wa awali wa taarifa kulingana na muundo 
wa uandishi wa ripoti. Timu za upitiaji taalimu zinaweza 
kupanga ratiba ya siku ya kutoa taarifa hizo wakati wa 
upitiaji kwa ajili ya kubaki na taarifa za sasa za data 
zilizokusanywa (tazama mfano wa ratiba ya upitiaji 
taalimu katika sehemu ya kiambatanisho katika kijitabu 
hiki) au inaweza kufanyika wakati wa muda wa mwisho 
wa ukusanyaji data. Wakati shughuli za uandani za 
upitiaji zinapokamilika kundi dogo la wataalamu na 
washauri wa kitaalamu ambao wamekuwa sehemu ya 
mchakato wanaweza kuweka pamoja ripoti yenye 
maelezo ya kina kwa kila mkoa/jimbo na wilaya zake 
pamoja na taasisi kwa ngazi ya kitaifa.

•Jadiliana na kuchambua data za taarifa za upitiaji 
taalimu na wabia wote wa MKMEUWAWA katika 
warsha baada ya ripoti zote za ngazi za mkoa/jimbo na 
taifa kukamilika. Ripoti hizi zinaweza kuongezewa data za 
upili kama zipo. Lengo la warsha hii ni kuzifanya timu 
ziwasilishe na kushirikishana matokeo ya upitiaji na wabia 
wa MKMEUWAWA na kuanza mchakato wa uchambuzi. 
Ripoti za mwisho za mkoa/jimbo na taifa zinaweza 
kuwekwa pamoja baada ya warsha, na zitajumuisha 
mawazo na uchambuzi wa washiriki wa warsha.

•Tengeneza mfumo wa alama wa EUWAWA (upima-
ji wa kitakwimu): Tumia ripoti za taarifa za upimaji 
katika ngazi za mkoa/jimbo na taifa kuhusu hali ya kila 
kijenzi na kipengele kukamilisha zoezi la uwekaji alama 
kwa kila mkoa/jimbo. Uchambuzi wa matokeo kutoka 
kwa wadau wilayani na mkoani/jimboni utasaidia wabia 
wa MKMEUWAWA kutumia kifaa alama na hatimaye 
kukubaliana alama za kila kijenzi (kwa kila mkoa/jimbo). 
Taarifa zilizokusanywa kutoka kila ngazi ya taasisi za 
kitaifa kama vile wizara, zitasaidia kutoa taarifa kuhusu 
mazingira wezeshi na taarifa za wadau wote watatu za 
mkoa/jimbo. Alama za mikoa yote zinaweza kukokotole-
wa kama kiwakilishi cha mfumo wa wastani kwa nchi 
kulingana na sampuli. Zoezi hili la alama na vifaa 
limeelezewa katika sehemu ya 1.4.3 na linatakiwa 
kufanyika tu kwa kuzingatia matokeo ya taarifa za 
upimaji. Alama zinaweza kuwekwa wakati wa warsha 
iliyotajwa hapo juu na wabia wa MKMEUWAWA baada ya 
matokeo yote kuwasilishwa, kujadiliwa na kuchambuliwa. 
Alama sharti ijumuishwe katika ripoti za mkoa/jimbo 
kama ilivyotajwa hapo juu.

•Weka pamoja ripoti fupi ya nchi nzima inayojumui-
sha taarifa na muhtasari kutoka sampuli za wilaya na 
mikoa/majimbo na katika ngazi ya kitaifa, ikijumuisha 
uchambuzi wa taarifa kati ya mahusiano ya kiutawala, 
sekta na wadau. Alama za sampuli za mikoa/majimbo 
zinaweza kutumika katika kutafuta alama za wastani za 
kitaifa kama ilivyoelezwa hapo juu.

•Sambaza ripoti katika ngazi zote za nchi, kitaifa na 
kimkoa/kijimbo kwa wadau husika kwa sababu ina 
data za msingi kwa mkoa/jimbo na sekta zao. Sambaza 
ripoti ya ngazi ya kitaifa kwa wabia wa MKMEUWAWA na 
wadau muhimu.

•Endelea na Sehemu ya Pili ya Awamu ya Pili 
(utambuzi)
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Sehemu hii inahusu maswali ya utafiti kwa kila kipenge-
le na kijenzi. Mwishoni mwa kufanya upitiaji uwandani, 
maswali haya yatakuwa yamejibiwa kupitia data za 
msingi na data za upili zilizokusanywa na upitiaji wa 
maoni na vifaa na mbinu mbalimbali za ukusanyaji data. 
Kijitabu hiki kinawasilisha mifano ya maswali kulingana 
na mifumo ya vipengele na vijenzi, lakini kila nchi 
inatakiwa: a) kuziweka katika mazingira yake na b) 
kuongeza maswali kulingana na mazingira yake. Taarifa 
za msingi zitatoa maelezo ya maendeleo ya miundo ya 
madodoso na maswali hojaji, n.k. kwa mahojiano 
binafsi, kikundi cha majadiliano, upitiaji wa data za awali 
n.k. pamoja na orodha hakiki na mbinu nyinginezo 
ambazo timu itaona zinafaa kutumiwa. Timu za upitiaji 
taalimu zinashauriwa kutumia vifaa shirikishi katika 
kukusanya taarifa wakati wa majadiliano 

 ya vikundi na warsha ndogo. Dhumuni lake ni kukus-
anya taarifa, maelezo yenye taarifa kuhusu mfumo wa 
EUWAWA na kuelewa hali na uhusiano sahili ndani ya 
mfumo.
Kumbuka kuwa maswali ya utafiti yatafasiliwa kulingana 
na kila hatua ya ukusanyaji wa data, mfano, maswali 
kuhusu mgawanyo wa bajeti yanaweza kuulizwa moja 
kwa moja katika ngazi za kitaifa, mkoa/jimbo na wilaya. 
Lazima kutenga muda wakati wa mafunzo kwa timu za 
upitiaji taalimu ili kuwaweka katika mazingira halisi na 
kufafanua maswali hojaji na vifaa vya utafiti. Tazama 
Sehemu hii ya kijitabu kama kikumbushi na sehemu ya 
maelezo ya kina kuhusu vipengele na vijenzi. Mifano ya 
maswali kwa vipengele na vijenzi vyote yanafuata hapa 
chini:

1.4.2 Kufanya upimaji wa taarifa
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Enabling Environment

e 

t  

A qualifi cations framework 
that addresses minimum 
competencies, curriculum 
assessment, equivalence 
and transfer directives.

Existence of an enabling legal 
framework for the implementa-
tion of ALE programmes.

Sera ya EUWAWA inayoelezea 
mabadiliko ya mahitaji ya 
walengwa katika hali ya 
ushirikishwaji, njia ya utoaji 
fedha na majukumu yaliyoain-
ishwa vizuri ya wadau.

Mkakati unaohusu dhana na 
kuzingatia EUWAWA na 
mchango wake katika 
kutekeleza sera katika ngazi 
zote za utekelezaji.

Uwepo wa miongozo ya 
utekelezaji wa programu za 
EUWAWA kwa wadau na 
watendaji wote kulingana na 
dhana na mwelekeo wa 
programu za EUWAWA.

•Je, nchi ina sera ya EUWAWA?
•Ni kwa kiwango gani na ni kwa namna gani sera inaelezea mahitaji na maslahi wa wanafunzi?
•Ni kwa kiwango gani sera inaelezea uchangamani wa kisekta katika EUWAWA?
•Ni kwa namna gani sera ya utafiti na mchakato wa utungaji wake ulifanyika?
•Ni kwa kiwango gani wadau walishirikishwa?
•Ni mbinu gani zilizopo za utekelezaji wa sera (ikiwa ni pamoja na kuipatia fedha za utekelezaji)?

•Je, nchi ina mkakati wa kitaifa wa EUWAWA?
•Ni kwa namna gani inazungumzia dhana na kujikita katika EUWAWA?
•Je, mkakati unaelezea uchangamani wa sekta mtambuka?
•Ni kwa namna gani mkakati unafasili malengo ya muda mrefu na mipango na bajeti ya mwaka  
  katika kufanikisha malengo na madhumuni yake?
•Ni namna gani mkakati unafasiliwa katika kila ngazi ya utekelezaji, mfano, je, kuna mikakati ya  
  EUWAWA ya kimkoa na kiwilaya?
•Ni kwa namna gani mkakati unahusiana na mikakati mingine ya kitaifa na kimkoa, mipango na 
ajenda, mfano, Mipango ya Maendeleo ya Taifa?

•Je, kuna miongozo ya programu ya utekelezaji kwa wadau wote?
•Je, ni miongozo ya aina gani iliyopo na nini madhumuni ya kila moja?
•Miongozo inaelezea nini (mfano, vipengele vya EUWAWA, njia za ujifunzaji, mtaala na upimaji 
wa wanafunzi, n.k.)?
•Je, miongozo imesambazwa katika kila ngazi ya utekelezaji wa EUWAWA kwa wote, serikali/ 
watendaji wasio wa serikali?
•Nini utoshelevu wa miongozo katika kuongoza utekelezaji bora wa programu za EUWAWA na 
ni changamoto zipi zilizoonekana wakati wa kutumia miongozo?
•Ni kwa namna gani ngazi mbalimbali, mfano, mikoa na wilaya inatumia miongozo hiyo?

•Je, kuna muundo wa vigezo/sifa uliopo?
•Kana sivyo, ni mbinu gani inayofanana na hiyo inayotumika? (kwa mfano, maelekezo ya  
  kuhama/kuhamisha  kuonesha njia zaidi kwa wanafunzi wa EUWAWA).
•Je, kuna mipango yoyote ya kuzalisha muundo wa vigezo kitaifa?
•Je, kuna muundo wa sasa au vitendea kazi katika kila ngazi ya utekelezaji? Kwa namna gani?
•Kwa namna gani muundo/kifaa zinafaidisha wanafunzi wa EUWAWA?
•Ni chngamoo zipi zinazotokana na utekelezaji wa muundo?

Mwongozo wa vigezo/sifa  
unaoelezea umahiri wa 
kiwango cha chini, upimaji 
mitaala, ufanano na maeleke-
zo ya kuhama/kuhamisha.

Uwepo wa mwongozo 
wezeshi wa kisheria kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu za 
EUWAWA.

•Je, kuna sheria zilizopo na/au kanuni kuhusu elimu na ujifunzaji wa watu wazima?
•Nini maudhui na madhumuni ya sheria kuhusu EUWAWA?
•Kama sivyo, kuna juhudi zozote zile za kuandaa muswada?
•Je, jitihada hizi zimefikia kiwango gani?
•Je, kuna faida gani zilizopo au umuhimu wa sheria/kanuni za EUWAWA kwa sekta nyingine?
•Ni changamoto zipi zinazoukabili utengenezaji muswada au kupitisha sheria/kanuni ndani ya 
sekta?

Mazingira Wezeshi

AWAMU YA PILI  –  TATHMINI NA  UTAMBUZI
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Institutional Arrangement

Existence of effective ALE 
institutional implementation 
structures.

• Who are the primary duty bearers involved in delivering ALE services and what roles do they play?

•  Does an ALE implementation structure exist at all levels of implementation (for primary duty bearers)? 
Is it functional?

•  Describe the structures at each level of implementation, in the form of a hierarchy or 
organogram, showing which positions exist for ALE at each level of implementation.

•  Indicate the reporting lines, division of labour and mandates across the levels/tiers of 
implementation/governance?

•  How does the structure incorporate other sectors in relation to the defi nition of ALE in the 
country (e.g., from health, agriculture, etc.)?

•  How does the structure incorporate the roles of other stakeholders in ALE at each level 
of implementation?

Suffi cient and qualifi ed human 
resources available to imple-
ment the ALE programme at 
all levels.

•  Are suffi cient human resources/staff allocated for ALE (referring specifi cally to primary 
duty bearers, e.g., government)?

•  Are these positions institutionalised and approved by the offi cial, responsible 
body/institution in the country?

• How many staff members are in place for ALE at each level of implementation? Is this suffi cient?

• Are there clear job descriptions for ALE personnel? What are the contents?

• What are the academic and other qualifi cations and requirements of this personnel?

• Which opportunities exist for the professionalisation of the sector?

Leadership & management 
that gives direction, mandate 
and instruction related to theand instruction related to the 
implementation of ALE.

•  What is the level of awareness/commitment related to ALE among senior managers/political leaders 
at each level of implementation?

Wh i h l l f b h l /CSO l i ALE?• What is the level of awareness about the role non-state actors/CSOs play in ALE?

• How do managers give direction regarding ALE implementation to staff (Informal, offi cial, etc.)?

•  How do managers interpret ALE policy, strategy and long-term plans (e.g., ESDP) to guide 
implementation?

• How do managers ensure the allocation of budget, resources and time for ALE?

Accountability mechanisms 
and procedures related to the 
allocation of responsibilities 
and follow-up on tasks com-
pleted up to the expected 
result. 

•  What accountability and reporting mechanisms and procedures exist within the ALE 
implementation structure? Describe.

• Are there written guidelines in place? Describe.

•  Who is held accountable for budget utilisation, the achievement of objectives, etc., at 
each level of implementation?

• Which measures exist to address poor performance?

• How is it implemented across sectors and tiers of governance?

• Which accountability mechanisms exist for non-state actors?

Existence of effective partner-
ship and networking structures 
with different non-state actors 
for the implementation of ALE 
programmes.

M i u n d o  y a  K i t a a s i s i

Uwepo wa miundo ya kitaasisi 
yenye ufanisi ya utekelezaji wa 
EUWAWA.

•Ni akina nani wabeba wajibu wa msingi wanaohusika katika utoaji wa huduma za EUWAWA na    
wanafanya majukumu gani?
•Je, kuna muundo wa utekelezaji wa EUWAWA katika ngazi zote (kwa wabeba wajibu wa msingi)?  
  Je, inafanya kazi?
•Elezea muundo wa kila ngazi ya utekelezaji, katika mtindo wa chati ya muundo wa taasisi (kutoka  
  juu kwenda chini) ukionesha nafasi zipi zipo kwa ajili ya EUWAWA katika kila ngazi ya utekelezaji.
•Onesha mipaka ya kuripoti, mgawanyo wa kazi, na mamlaka kwa ngazi zote za utekelezaji/utawa  
  la?
•Ni kwa namna gani mfumo unajumuisha sekta nyingine kulingana na dhana ya EUWAWA katika      
  nchi (mfano, kutoka afya, kilimo, n.k.).
•Kwa namna gani muundo unajumuisha majukumu ya wadau wengine wa EUWAWA katika kila      
  ngazi ya utekelezaji?

•Je, kuna rasilimali watu/wafanyakazi kwa ajili ya EUWAWA (kwa kumaanisha wanaobeba 
majukumu ya msingi, mfano serikali)?
•Je, kuna nyadhifa za kitaasisi zilizoidhinishwa na maafisa au chombo husika katika nchi?
•Ni wafanyakazi wangapi waliopo katika kila ngazi ya utekelezaji wa EUWAWA? Je, wanatosha?
•Je, kuna majukumu bainifu ya kikazi kwa wafanyakazi wa EUWAWA? Maudhui yake ni yapi?
•Ni sifa zipi za kitaaluma, na nyinginezo na mahitaji ya wafanyakazi hawa?
•Ni fursa zipi zilizopo kiweledi katika sekta?

Uwepo wa rasilimali watu 
toshelevu na wenye sifa kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu za 
EUWAWA katika ngazi zote za 
utekelezaji.

Uongozi na usimamizi wenye 
kutoa maelekezo, mamlaka na 
maelezo yanayohusiana na 
utekelezaji wa programu za 
EUWAWA.

Mbinu na taratibu za uwajibikaji 
kuhusu upangaji majukumu na 
ufuatiliaji wa shughuli zilizofanyi-
ka kulingana na matokeo 
yaliyotarajiwa.

Uwepo wa miundombinu bora 
ya ushirikiano na kimtandao kati 
ya serikali na watendaji mbalim-
bali wasio wa serikali kwa ajili ya 
utekelezaji wa EUWAWA. 

•Nini uelewa wa mameneja wakuu, viongozi wa kisiasa kuhusu EUWAWA katika kila ngazi ya       
  utekelezaji?
•Nini uelewa wa watendaji wasio wa serikali (AZAKI) kuhusu majukumu yao kuhusu EUWAWA?
•Ni kwa namna gani mameneja wanatoa maelekezo kwa wafanyakazi (yasiyo rasmi, rasmi, n.k.)       
  kuhusu utekelezaji wa EUWAWA?
•Namna gani mameneja wanafasili sera, mkakati na mipango ya muda mrefu (mfano, Mpango wa     
  Maendeleo ya Sekta ya Elimu - ESDP) ya EUWAWA katika kuongoza utekelezaji?
•Ni namna gani mameneja wanahakikisha kuwa bajeti, rasilimali na muda vimetengwa kwa ajili ya     
  EUWAWA?

•Kuna njia gani iliyopo kuhusu uwajibikaji, kutoa ripoti na taratibu ndani ya muundo wa      
  utekelzaji wa EUWAWA? Elezea. 
•Je, kuna mwongozo ulioandikwa? Elezea.
•Nani anahusika na matumizi ya bajeti, ufanikishaji wa malengo, n.k. katika kila ngazi ya   
  utekelezaji?
•Ni hatua gani zilizopo dhidi ya utendaji mbovu?
•Ni kwa namna gani inavyotekelezwa katika sekta zote na katika ngazi za vyombo vya serikali?
•Ni mbinu gani iliyopo kuhusu uwajibikaji wa watendaji wasio wa serikali?

•Ni watendaji gani wasio wa serikali wanaojihusisha na EUWAWA katika nchi?
•Nini mchango/majukumu ya watendaji mbalimbali wasio wa serikali?
•Ni mfumo gani uliopo wenye kuhusisha watendaji wasio wa serikali? Elezea.
•Nini majukumu, malengo na mamlaka ya mfumo/mifumo iliyopo?
•Je, miundo hii inatambulika kama miundo isiyo rasmi au rasmi kama ushauri na vyombo vya 
shirika/muundo wa serikali?
•Je, kuna kanuni ambazo miundo inatakiwa kuzifuata? 
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Management Processes

Regular planning in a participa-
tory manner to achieve 
objectives and milestones. 

•  Which kind of regular planning exercises take place to plan for the implementation of the 
ALE programme?

• Who is involved in these planning exercises?

• How are these plans adopted and adapted at each level of implementation?

•  Are all stakeholders (including non-state actors) aware of the contents of the strategic and 
annual plans? Do they participate and play a role?

• Are the plans cross-sectoral in nature? How?

• Who takes the main responsibility for the implementation of the plans?

Existence of appropriate and 
suffi cient budget and resource 
allocation.

• What percentage of the education budget is allocated for ALE (at each level)?

•  How do other sectors (at each level) contribute budget and/or resources towards integrated 
ALE service delivery, e.g., at CLCs, etc.?

•  Do ALE personnel have suffi cient resources to carry out their tasks and duties 
(e.g., computers, printers, transport means, etc.)?

• Is the allocated budget suffi ciently used on an annual basis? How?

•  Do ALE personnel participate in planning and budgeting processes to represent the sector? 
To what extent are their concerns refl ected in the budget?

•  What are the main ALE budget items included in the budget, e.g., community facilitators, 
material development, etc.?

Monitoring and Evaluation 
(M&E) system that collects and 
analyses data and information 
regularlyregularly.

•  Does a national monitoring and evaluation system for ALE exist? Is it cascaded to all 
implementation levels?

•  What does it measure (the type of indicators, e.g., literacy progress, other forms of ALE e.g., 
kill i i )?skills training)?

• How are the data collected (e.g., through reports) and by whom?

• How often are the data collected?

• How are the data analysed and used?

•  What kind of M&E system is in place for non-state actors and how does it link with the 
national system?

Management Information 
System (MIS) that stores and 
allows access to information to 
track programme progress.

• Does a national MIS for ALE exist?

• How is it connected to regional and district MIS?

•  What kind of ALE information does it contain and manage 
(literacy related, non-formal skills related, etc.)?

• Is there a responsible person or unit at each level to manage the MIS? Describe.

• How is the MIS and M&E system connected/related? Is it manual or digital?

• Does the MIS also collect and store data from non-state actors?

Coordination processes for 
internal and external communi-
cation and cooperation within 
and between institutions.

•  What kind of internal/ institutional coordination takes place concerning ALE, e.g., 
within the MoE’s national, regional and district education offi ces (vertical coordination)?

•  What kind of cross-sectoral coordination takes place between sector offi ces at each 
level of intervention? How often (horizontal coordination)?

•  Do the above-mentioned coordination processes have a standard body/structure, e.g., 
technical team/board/working committee?

•  What is the purpose and benefi t of the above-mentioned types of coordination? 
Does it lead to specifi c cooperation, e.g., on curriculum and material development, etc.?

•  What types of coordination processes and structures exist to coordinate ALE interventions 
with other institutions, e.g., NGOs, universities, etc.? (See also institutional arrangements)

•  What is the purpose of these structures, how often do they meet and what are the benefi ts? 
How are their contributions incorporated into the implementation of ALE programmes at 
each level of implementation?

M i c h a k a t o  y a  U s i m a m i z i

Mipango shirikishi ya mara kwa 
mara kufikia malengo na hatua 
muhimu. 

•Ni aina gani ya mazoezi ya mara kwa mara ya mipango yanafanyika kwa ajili ya utekelezaji wa 
programu za EUWAWA?
•Nani wanahusika katika zoezi la kupanga mipango?
•Ni kwa namna gani mipango hii inafanywa na kuboreshwa zaidi katika kila ngazi ya utekeleza-
ji?
•Je, wadau wote (wakijumuisha watendaji wasio wa serikali) wanafahamu maudhui ya mkakati 
na mpango wa mwaka? Je, wanashiriki na kufanya majukumu yao?
•Je, mipaka hiyo inahusu sekta zote? Kwa namna gani?
•Nani anachukua jukumu kubwa la kutekeleza mipango hiyo?

Uwepo wa bajeti na rasilimali 
sahihi na toshelevu.

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
za mara kwa mara ambazo 
zinakusanya na kuchambua 
takwimu na taarifa.

Mfumo wa Usimamiaji Taarifa 
wenye kuhifadhi na kuruhusu 
ufuatiliaji wa maendeleo ya 
programu na upatikanaji wa 
taarifa.

Michakato ya kuratibu mawasi-
liano ya ndani na  nje na ushiriki 
wa ndani na miongoni mwa 
taasisi.

•Ni asilimia ngapi ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya EUWAWA? (kwa kila ngazi)?
•Namna gani sekta nyingine (katika kila ngazi) zinachangia bajeti au rasilimali za uchangaman-
ishaji wa utoaji huduma za EUWAWA, mfano, katika Vituo vya Ujifunzaji vya Kijamii, n.k.?
•Je, wafanyakazi wa EUWAWA wana rasilimali za kutosha za kuwawezesha kutekeleza kazi 
na majukumu (mfano, kompyuta, printa, usafiri, n.k.)?
•Je, bajeti iliyotengwa inatosheleza matumizi ya mwaka mzima? Kwa namna gani?
•Je, wafanyakazi wa EUWAWA wanashirikishwa katika michakato ya upangaji na bajeti kama 
wawakilishi wa sekta? Ni kwa kiasi gani matakwa yao yamewekwa kwenye bajeti?
•Ni vitu gani vikubwa vilivyopo katika bajeti ya EUWAWA, mfano, wawezeshaji jamii, utengen-

•Je, kuna mfumo wa ufuatiliaji na tathimini wa EUWAWA katika nchi? Je, umeshuka katika 
ngazi zote za utekelezaji?
•Inapimaje (aina ya vigezo kama vile maendeleo ya kisomo, aina nyingine za EUWAWA kama 
vile mafunzo ya ujuzi)?
•Takwimu zinakusanywaje (mfano, kwa njia ya ripoti) na nani anazikusanya?
•Je, takwimu zinakusanywa mara ngapi?
•Namna gani takwimu zinachambuliwa na kutumiwa?
•Ni aina gani ya mfumo wa ufuatiliaji na tathmini uliopo kwa ajili ya watendaji wasio wa serikali 
na unaunganishwaje na mfumo wa taifa?

•Je, kuna mfumo wa ufuatiliaji taarifa wa nchi?
•Je, umeunganishwaje kwenye mfumo wa ufuatiliaji taarifa wa mkoa na wilaya?
•Ni aina gani za taarifa za EUWAWA zilizomo na zinazosimamiwa (zinazohusiana na kisomo, 
ujuzi unaopatikana nje ya mfumo rasmi, n.k.)?
•Je, kuna mtu au kitengo katika kila ngazi kinachohusika na usimamizi wa Mfumo wa Ufuatiliaji 
Taarifa? Je, ni ya kizamani au kisasa (kidigitali)?
• Je, mfumo wa Ufuatiliaji Taarifa unakusanya na kuhifadhi takwimu kutoka kwa watendaji 
wasio wa serikali?

•Ni aina gani ya uratibu kitaasisi unaofanyika kuhusu EUWAWA, mfano, ndani ya wizara ya 
elimu katika ofisi za kitaifa, kimkoa na kiwilaya (uratibu wima)?
•Ni aina gani ya uratibu wa sekta mtambuka unaofanyika kati ya ofisi za sekta katika kila ngazi 
ya utekelezaji? Mara ngapi (uratibu mlalo)?
•Je, mchakato wa uratibu uliotajwa hapo juu una muundo bora, mfano, timu ya ufundi, bodi, 
kamati tendaji?
•Nini malengo na faida za aina ya uratibu uliotajwa hapa juu? Je, unasababisha uhusiano 
mahsusi, mfano, mtaala na kutengeneza vifaa, n.k.?
•Ni aina gani ya mchakato na mfumo wa uratibu uliopo katika kuratibu utekelezaji wa 
EUWAWA na taasisi nyingine, mfano, Taasisi Zisizo za Kiserikali, vyuo vikuu, n.k.? (pia, tazama 
muundo wa kitaasisi).
•Lengo la miundo hii ni nini, na ni mara ngapi wanakutanana faida zake ni nini? Michango yao 
ni ipi iliyowekwa kwenye programu za utekelezaji wa EUWAWA katika kila ngazi ya utekelezaji?
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Technical Processes

Localised curricula that take 
into account the needs and 
interests of learners.

•  What kind of curricula exists for ALE?

• How do the curricula ensure that the needs and interests of the learners are captured?

• How do the curricula incorporate topics, contents and functionality from other sectors?

•  Does the country have a national curriculum framework for ALE? Is it used? 
When and how was it developed?

• How is the curriculum localised at regional /provincial and district levels?

•  What is the role of local government and other stakeholders in giving direction to and 
operationalising the curricula, e.g., incorporating it into manuals and learning materials?

Clear ALE programme design 
& methodology to meet the 
needs of the learners. (Includes 
specifi ed programme compo-
nents and facilitation/learning
process/cycle)

•  What does the ALE programme design and methodology look like? 
Is it clearly described in any document? Explain.

• What are the components of the programme (e.g., literacy, non-formal skills training, etc.)?

•  Does it have a clear facilitation methodology captured in the training of trainers/supervisors 
and facilitators’ manuals (e.g., a clear learning process/cycle with outcomes, etc., e.g., 
Functional Adult Literacy, Refl ect)?

•  How is the programme delivered? What is the implementation modality 
(e.g., in learner groups, at CLCs, etc.)?

•  What is the duration of the ALE programme for learners 
(e.g., two years of adult literacy, three months of non-formal TVET, etc.)?

• How are the interests and needs of learners captured in the programme?

Capacity development at 
all implementation levels. 
(ToT, ToF, etc.)

•  What kind of training and capacity development takes place for ALE implementation 
personnel at each level of intervention? Which sectors are targeted?

• What is the objective of the training and what topics does it cover?

•  In the case of Training of Trainers (ToT); is opportunity and funding provided to cascade 
training to the lower levels, e.g., to conduct a training of facilitators?

•  What other forms of capacity building exist beyond training workshops at each level of intervention? 
Which pre- and in-service training opportunities exist?

•  What evidence exists that the capacity building interventions resulted in improved capacity 
and programme quality? 

• Which ALE education opportunities (andragogy) are offered by universities?

Development of all types of 
materials needed to implement 
an ALE programme.

•  What kind of materials have been developed for the ALE sector 
(e.g., training manuals, facilitator guidelines, M&E manuals, etc.)?

• Who develops the materials at each level of intervention? What is the role of non-state actors?

• What evidence exists that the materials are still relevant and used at each level of intervention?

• How do the materials incorporate cross-sectoral interests/needs and participatory methods?

• What gaps/challenges exist in ALE material development?

• Have any digital materials been developed? For which purpose and target group?

Learner assessments that are 
conducted regularly to track the 
progress of learners and to feed 
into the M&E system.

•  Do regular learner assessments take place related to the ALE programme? 
Are assessments uniform and regulated in the country?

• Which ALE components do the assessments cover and how?

• Who conducts these assessments?

• Which assessment methodology is used (e.g., LAMP and Numeracy scales, any others)?

• How is the information recorded and how does it link with the M&E system and MIS?

• Are baseline studies conducted and compared with learners’ graduation assessment data?

M c h a k a t o  w a  k i u f u n d i

Mtaala uliohuishwa kulingana na 
mahitaji na maslahi ya wanafun-
zi.

•Ni mtaala gani wa EUWAWA uliopo?
•Je, mtaala unahakikishaje kuwa maslahi na mahitaji ya wanafunzi vimejumuishwa?
•Namna gani mtaala umejumuisha mada, maudhui na utendaji wa sekta nyingine?
•Je, nchi ina mtaala wa kitaifa wa EUWAWA? Je, unatumika? Je, ulitengenezwa lini na kwa 
namna gani?Ni kwa namna gani mtaala unaendana na mahitaji ya ngazi za mkoa/ majimbo 
na wilaya?
•Nini kazi ya serikali za mitaa na wadau wengine katika kutoa miongozo na uendeshaji wa 
mitaala, mfano, kuiweka katika vijitabu elekezi na vifaa vya kusomea?

Kusanifu programu za 
EUWAWA na mbinu zake ili 
kukidhi mahitaji na maslahi ya 
wanafunzi (ikijumuisha vipengele 
na uwezeshaji/ujifunzaji/m-
chakato/mzunguko) vya 
programu zilizoanishwa 

•Je, programu za EUWAWA zinafananaje katika utengenezaji wa mbinu? Je, imeelezwa 
kinagaubaga katika nyaraka yoyote ile? Elezea. 
•Vipengele vya programu ni vipi (mfano, kisomo, mafunzo ya ujuzi usio rasmi, n.k.)?
•Je, ina mbinu zinazoeleweka za mafunzo ya uwezeshaji wa wawezeshaji/wasimamizi na 
vitabu vya wawezeshaji (mfano mzuri wa mchakato wa uwezeshaji na matokeo yake, n.k. 
kisomo chenye manufaa cha watu wazima, REFLEKTI)?
•Je, ni namna gani programu zinatolewa? Je, utaratibu wa utekelezaji ukoje (mfano, katika 
makundi, Vituo vya Ujifunzaji vya Umma, n.k.)?
•Ni muda gani wanafunzi watatumia katika EUWAWA (mfano, miaka miwili kwa kisomo cha 
watu wazima, miezi mitatu ya Mafunzo ya Elimu ya Ufundi isiyo rasmi, n.k.)?
•Ni kwa namna gani mahitaji na matamanio ya wanafunzi yemewekwa katika grogramu?

Uwezeshwaji katika ngazi zote 
za utekelezaji (Mkataba wa 
makubaliano, Mafunzo kwa 
Wawezeshaji, n.k.)

•Ni mafunzo na uwezeshaji gani unaofanyika kwa kila mtu kuhusu utekelezaji wa EUWAWA 
katika kila ngazi ya utekelezaji?
•Nini madhumuni ya mafunzo na ni mada gani zilizomo?
•Kwa mafunzo ya wafunzaji, je, fursa na ufadhili vinatolewa ili kupeleka mafunzo katika ngazi 
za chini, mfano, kufanya mafunzo ya wawezeshaji?
•Mbali ya warsha ni fursa gani zilizopo za uwezeshaji wa kuwajengea uwezo unaofanyika 
katika kila ngazi ya utekelezaji ya mafunzo kabla ya kuanza kazi na wakiwa kazini?
•Ni ushahidi gani uliopo unaonesha kuwa mkakati wa kuwajengea uwezo umesababisha 
ubora wa programu na uwezo wao?
•Ni fursa zipi za programu za elimu ya EUWAWA zinatolewa na vyuo vikuu?

Kutengeneza aina zote za vifaa 
vinavyohitajika katika kutekeleza 
programu za EUWAWA.

•Ni aina gani ya vifaa vilivyotengenezwa kwa ajili ya sekta ya EUWAWA (mfano, vitabu vya 
mafunzo, miongozo ya wawezeshaji, vifaa vya ufuatiliaji na tathmini, n.k.)?
•Nani alitengeneza vifaa katika kila ngazi ya utekelezaji? Nini majukumu ya watendaji wasio 
wa serikali?
•Ni ushahidi gani unaonesha kuwa vifaa vilivyopo bado vinaenda na wakati na vilitumika 
katika kila ngazi ya utekelezaji?
•Namna gani vifaa hivyo vinajumuisha maslahi/mahitaji ya sekta mtambuka na wadau?
•Ni changamoto zipi zilizopo katika kutengeneza vifaa vya EUWAWA?

Upimaji kwa wanafunzi ambao 
hufanyika mara kwa mara ili 
kufuatilia maendeleo ya 
wanafunzi na kuyaingiza katika 
mfumo wa ufuatiliaji na tathmini.

•Je, upimaji kwa mwanafunzi unafanyika kulingana na programu za EUWAWA? Je, upimaji 
unafanana na unadhibitiwa nchini?
•Ni vipengele vipi vya EUWAWA vinavyofanyiwa kazi na kwa namna gani?
•Nani anayefanya upimaji?
•Ni mbinu gani zinazotumiwa katika kufanya upimaji (mfano, programu ya tathmini na ufuatiliaji 
wa kisomo (LAMP) na mizani ya kuhesabu, na nyinginezo)?
•Je, taarifa zinarekodiwaje na zinahusiana vipi na ufuatiliaji na tathmini na mfumo wa usimamiaji 
taarifa (MUT)?
•Je, tafiti za awali zinafanyika na kulinganishwa na upimaji takwimu za wanafunzi wanaomaliza?

Maswali ya utafiti yaliyotajwa hapo juu yatatoa taarifa 
kuhusu kutengeneza na kutekeleza mchakato wa upitiaji 
taalimu kwa ajili ya kupima hali ya mfumo wa EUWAWA. 
Zana ya upimaji wa taarifa iliyoelezwa hapa chini inatoa 

fursa ya kufanya uchambuzi wa kina kwa kuweka alama 
kwa kila kijenzi, mfumo wa kipengele na mfumo mzima na 
inatoa picha ya hali ya mfumo wa EUWAWA ambao 
unaweza kuibua mjadala na maslahi. Upimaji wa taarifa 
na takwimu vinasaidiana na kujengana. 
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Data zilizokusanywa kulingana na maswali ya utafiti hapo 
juu, sharti zichambuliwe na kuripotiwa kulingana na utoaji 
taarifa wa kimuundo. Taarifa za maelezo zinatoa ufafanuzi 
wa kina kuhusu hali ya kila kijenzi katika mkoa husika 
ambamo upimaji umefanyikia. Pia, wadau wa MKMEU-
WAWA wanaweza kutumia kifaa cha kupimia alama 
kilichofafanuliwa katika sehemu hii katika kutoa takwimu 
zinazoonesha mtazamo kuhusu kiasi cha kila kijenzi 
kilichopo na ni mfumo gani wa kipengele ambao ni dhaifu 
kuliko mwingine.
 
Mara ripoti za data za taarifa zinapokamilika, matokeo 
yanaweza kuwasilishwa kwa wadau wa MKMEUWAWA 
(pia ikijumuisha wadau kutoka mikoa na wilaya zilizosam-
pulishwa kwa ajili ya uchambuzi na majadiliano ya kina. 
Muundo wa uchambuzi unaweza kutengenezwa kulinga-
na na maswali ya utafiti, mfumo unganishi miongoni mwa 
mfumo wa vijenzi n.k. Aina hizi za mikutano/warsha inatoa 
nafasi ya kutumia na kukamilisha kifaa cha kupimia alama. 
Kuweka alama sharti kufanywe kwa uwazi na kwa 
njia shirikishi kwa kuhusisha wabia wote wa 
MKMEUWAWA (hasa wasimamizi wakuu) kwa 
mijadala na makubaliano kuhusu alama za kila 
kijenzi.

Kifaa cha kupimia alama sharti kikamilike kwa kila mkoa 
ambao upimaji ulifanyika. Uchambuzi wa taarifa katika 
ngazi za wilaya na mkoa hazina budi kutoa maelezo ya 
hali ya mkoa mzima. Taarifa zilizokusanywa katika ngazi 
ya kitaifa (zilizopambanishwa na kulinganishwa katika 
ngazi za chini za serikali) zitaelezea mazingira wezeshi ya 
mkoa husika pamoja na kutoa taarifa za vijenzi. Pindi 
nyenzo inapokamilika kwa kila mkoa uliochaguliwa kama 
mfano, wadau wa MKMEUWAWA wanaweza kuamua 
kukokotoa wastani wa alama kwa ajili ya nchi husika na 
kutoa muhtasari wa alama za mikoa yote kwa kipengele 
cha kijenzi katika jedwali linganishi.

1.4.3 Kufanya upimaji wa kitakwimu (kufanya uchambuzi na kuweka alama)

Je, kifaacha kupimia alama kinatumikaje?
Kifaa cha kupimia alama kina viashirio endelevu kwa kila 
kijenzi cha mfumo wa EUWAWA. Ni alama moja tu 
inaweza kupatikana kwa kila kijenzi, kwa maana ya 
kuchagua kiashirio kimoja tu kinachoweza kuelezea kwa 
usahihi hali ya vijenzi kwa mkoa/jimbo husika. Kila 
kiashiria sharti kisomwe kwa makini na kujadiliwa kwa 
mujibu wa matokeo ya upitiaji taalimu ya upimaji. Kwa 
maana hiyo, kila kijenzi kina alama moja kati ya 5. 
Kila alama ya kiashiria itakuwa inapanda juu, kwa 
maana kuwa inajumuisha maelezo ya vigezo vya 
awali (mfano, alama 4 inajumuisha maelezo ya 
alama 1-3 na kuendelea. Hivyo, alama ya juu kwa 
kijenzi ni 5.

Vijenzi vitano vitamaanisha jumla ya alama 25 kwa kila 
kipengele. Mifumo minne ya vipengele ikizidishwa mara 
25 ni sawa na jumla ya alama 100 katika kuelezea hali ya 
sasa ya EUWAWA kwa njia ya alama. Jambo la kuzingatia 
ni kuwa alama hizi hazisimani pake yake bali zinaambat-
ana na takwimu na taarifa zilizokusanywa katika upitiaji 
taalimu kulingana na maswali ya utafiti ya sehemu 
iliyotangulia. Angalia mfano wa alama zilizokamilika katika 
kiolezo katika sehemu ya viambatanisho vya kijitabu.

Alama ya kiolezo inaweza kutolewa katika mfumo wa MS 
Word na Excel ili kurahisisha matumizi. Safu ya mwisho 
inaacha nafasi kwa ajili ya alama za wabia wa MKMEU-
WAWA. Idadi ya vigezo vilivyochaguliwa kwa kijenzi 
inaweza kuandikwa katika safu hii na alama za kila 
kipengele juu ya 25 zinaweza kukokotolewa baada ya 
kijenzi. Jumla ya alama juu ya 100 kwa kila mfumo 
zitakuwa mwishoni.
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Jimbo/Mkoa/Nchi:

Tarehe ya kuweka alama:

Kijenzi cha Mfumo Kiashiria Alama
Alama 
halisi

Alama za jumla za mazingira wezeshi 25
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Sera ambazo zinazungumzia 
mabadiliko ya mahitaji ya 
wanafunzi katika njia 
shirikishi na mbinu za utoaji 
fedha na yenye majukumu 
yaliyoanishwa kwa usahihi.

Mkakati unaohusisha maana 
na kuzingatia EUWAWA na 
mchango wake katika 
kutekeleza sera katika ngazi 
zote za utekelezaji.

Uwepo wa miongozo ya 
utekelezaji wa programu za 
EUWAWA kwa wadau na 
watendaji wote kulingana na 
dhana na mwelekeo wa 
programu za EUWAWA.

Mwongozo wa viashiria 
unaoelezea umahiri wa 
kiwango cha chini, upimaji 
mitaala, ufanano na maele-
kezo ya kuhama/kuhamisha.

Uwepo wa mwongozo 
wezeshi wa kisheria kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu 
EUWAWA.

Hakuna sera.

Hakuna sera mahsusi ya EUWAWA.

Kuna sera mahsusi ya EUWAWA.

Sera ina sehemu changamani inayohusisha sekta mbalimbali/vipengele 

Sera imetengenezwa kwa kuhusisha wadau mbalimbali.

Sera iliyoelezewa hapo juu inaonesha vipengele vya maslahi ya wanafunzi na inaonesha namna 
itakavyogharimiwa/mbinu za kuitekeleza.

vya EUWAWA.

Hakuna mkakati.

Kuna makakati wa EUWAWA.

Mkakati umezingatia kipengele kimoja, mfano kisomo cha watu wazima.

Mkakati umejumuisha vipengele anuwai vya EUWAWA, mfano, mafunzo 
ya ujuzi, n.k.

Mkakati unaendana na wakati kwa kuzingatia maana na mawanda ya 
sera ya EUWAWA na muundo wake unahusisha vipengele vyote vya EUWAWA katika utekelezaji wa 
kila ngazi.

Mkakati (ulioelezwa hapo juu) uliorithiwa na kufanyiwa marekebisho ya utekelezaji
katika ngazi zote.

Hakuna miongozo.

Kuna miongozo ilioyoparaganyika ya utekelezaji wa programu katika nyaraka 
mbalimbali.

Kuna miongozo iliyopangwa vizuri ya utekelezaji wa programu kulingana na dhana na njia 
za EUWAWA yenye hatua za utekelezaji, marejeleo ya vitabu vya mafunzo, n.k.

Miongozo ya utekelezaji wa programu kama ilivyoelezwa hapo juu inajumuisha wajibu wa 
wadau wote kulingana na mawanda na dhana ya programu za EUWAWA.

Miongozo ya utekelezaji wa programu (kama ilivyoelezwa hapo juu) zimesambazwa kwa 
wadau wote na katika ngazi zote za utekelezaji.

Miongozo ya utekelezaji wa programu (kama ilivyoelezwa hapo juu) inatumiwa na wadau 
wote kwa ajili ya utekelezaji wa programu zenye ubora.

Hakuna mfumo wa kutambua sifa. 

Kuna aina nyingine za maelekezo ya kuhama/kuhamisha.

Kuna juhudi zinazofanyika katika kuanzisha mfumo wa kutambua sifa.

Kuna mfumo wa kutambua sifa.
Mfumo wa kutambua sifa unajumuisha ujifunzaji wa watu wazima na elimu nje ya mfumo 
rasmi.

Mfumo wa kutambua sifa unatoa mahali pa kuanzia kwa wahitimu wa programu za 
EUWAWA.

Hakuna mfumo wa kisheria.

Kuna sheria zinazohusiana na elimu na aina nyingine za elimu nje ya mfumo rasmi, lakini si 
za programu za EUWAWA.

Kuna juhudi zinafanyika kutengeneza sheria kwa ajili ya EUWAWA.

Kuna sheria/mwongozo wa kisheria wa EUWAWA, lakini hautekelezwi.

Kuna sheria/mwongozo wa kisheria unaotekezwa wa EUWAWA.

Upo mwongozo wa kisheria unaotekelezwa wa programu za EUWAWA na kutoa haki kwa 
watu wazima wanaojifunza kuhusu kudai haki zao. 

Kiolezo alama cha MKMEUWAWA (Belete, 2018)
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Kijenzi cha Mfumo Kiashiria Alama
Alama 
halisi

Alama za Jumla za Miundo ya Kitaasisi: 25
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Uwepo wa muundo wenye 
ufanisi wa utekelezaji 
EUWAWA (wenye kuzingatia 
wajibu wa msingi wa 
wahusika kwa ajili ya 
EUWAWA.)Uwepo wa 
muundo wenye ufanisi wa 
utekelezaji EUWAWA (wenye 
kuzingatia wajibu wa msingi 
wa wahusika kwa ajili ya 
EUWAWA.)

Uwepo wa rasilimali watu 
toshelevu na wenye sifa kwa 
ajili ya utekelzaji wa 
programu za EUWAWA 
katika ngazi zote za 
utekelezaji. 

Uongozi na usimamizi wenye 
kutoa maelekezo, mamlaka 
na maelezo yanayohusiana 
na utekelezaji wa programu 
za EUWAWA.

Mbinu na taratibu za 
uwajibikaji zinahusiana na 
upangaji majukumu na 
ufuatiliaji wa shughuli 
zilizofanyika kulingana na 
matokeo yaliyotarajiwa.

Uwepo wa miundo yenye 
ufanisi ya ushirikiano na 
kimtandao kati ya serikali na 
watendaji mbalimbali wasio 
wa serikali kwa ajili ya 
utekelezaji na utoaji huduma 
za EUWAWA. 

Hakuna mkakati wa kitaasisi wa utekelezaji wa EUWAWA.

Kuna muundo usio rasmi wa utekelezaji wa EUWAWA.  

Kuna muundo rasmi wa utekelezaji wa EUWAWA.

Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unahusisha tawala zote kwa kuonesha mamlaka na 
majukumu ya kazi kwa kila ngazi ya utekelezaji.
Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unaojumuisha sekta nyingine zenye majukumu 
mbalimbali ya utekelezaji wa vipengele vya EUWAWA (mfano, mafunzo ya ujuzi katika ngazi 
zote za utawala).
Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unatambua ujumuishwaji wa sekta na tawala na unatoa 
mwongozo wa majukumu ya wadau mbalimbali kwa kuonesha mamlaka, wajibu na uwajibikaji 
wake.

Hakuna rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA.

Rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA hupatikana pale tu inapohitajika au wanafanya kazi 
kwa muda. 
Kuna rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA lakini idadi yake haitoshi.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya kutekeleza EUWAWA.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji EUWAWA na ina sifa na uzoefu wa 
kutosha katika ngazi zote.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa EUWAWA wenye sifa na uzoefu 
wa kutosha katika ngazi zote na nafasi za kazi zimethibitishwa na mamlaka husika.

Hakuna maelekezo ya uongozi/menejimenti kwa ajili ya utekelezaji wa EUWAWA.

Uongozi/menejimenti ndani ya wizara husika/sekta wana ufahamu kuhusu mikakati/mipan-
go/miongozo ya programu za EUWAWA.

Uongozi/menejimenti ndani ya wizara husika/sekta wanagawa majukumu yanayohusiana 
na EUWAWA kwa watu wanaohusika katika ngazi zote za utekelezaji wa EUWAWA.

Uongozi/menejimenti inawajulisha wadau na sekta zinazohusiana na EUWAWA kuhusu 
wajibu wa programu, mikakati na mipango ya EUWAWA.

Uongozi/menejimenti hutafsiri mikakati na mipango ya muda mrefu ya EUWAWA katika 
mipango na shughuli za utekelezaji kwa wakati, wajibu na rasilimali/bajeti. 

Hakuna mkakati uliopo wa uwajibikaji.

Kuna utaratibu wa uwajibikaji usio rasmi.

Kuna utaratibu rasmi wa uwajibikaji.

Kuna utaratibu rasmi wa uwajibikaji wenye muundo na mwongozo muhimu. 

Utaratibu rasmi kama ilivyoelezwa hapo juu, umetekelezwa na hatua zimechukuliwa kwa 
utendaji hafifu.

Utaratibu rasmi kama ilivyoelezwa hapo juu, umetekelezwa na watendaji wa asasi za kiraia 
wanaweza kuiwajibisha serikali. 

Hakuna muundo wa ubia/mtandao wa watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wenye watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo wa ubia/mtandao wa watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali ambao hukutana 
mara kwa mara.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali ambao hukutana 
mara kwa mara, na wanatekeleza ajenda walizokubaliana/malengo yaliyofikiwa.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali inayofanya kazi 
na michango yao imejumuishwa katika mipango na MUT ya kitaifa/kimkoa/kiwilaya.

Uongozi/menejimenti itoe maelekezo, kazi na mamlaka kwa watu, sekta na wadau 
wanaohusika na EUWAWA na kufuatilia utekelezaji wa malengo na kiutendaji.
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Kijenzi cha Mfumo Kiashiria Alama
Alama 
halisi

Alama za Jumla za Michakato ya Kiutawala: 25
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Mipango ya mara kwa mara 
iliyo katika namna shirikishi 
ili kufikia malengo na 
matarajio. Hii inajumuisha 
uandaaji wa mpango 
mkakati, kufanya mipango ya 
kila mwaka, n.k.

Uwepo wa bajeti na utengaji 
wa rasilimali kwa usahihi na 
kiasi cha kutosha.

Mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini ambao hukusanya 
na kuchambua data na 
taarifa mara kwa mara.

Mfumo wa usimamizi wa 
taarifa unaohifadhi na 
kuruhusu kufikiwa kwa 
taarifa ili kufuatilia maende-
leo ya programu.

Michakato ya uratibu na 
ushirikiano kwa ajili ya 
mawasiliano na ushirikiano 
wa ndani ya taasisi na kati ya 
taasisi na taasisi.

Hakuna mipango kwa ajili ya EUWAWA.

Kazi za kufanya mipango ya EUWAWA hufanyika kwa njia isiyo rasmi.

Kufanya mipango mara kwa mara k.m. mipango ya mwaka kwa ajili ya EUWAWA inafanywa 
na watu wanaobeba majukumu ya msingi.
Ufanyaji wa mipango wa angalau kwa mwaka kwa ajili ya EUWAWA inafanywa na wahusika 
wa majukumu wa msingi pamoja na sekta na wadau wengine wanaohusika.
Upangaji wa mipango mkakati (k.m. mipango ya miaka 5) na mipango ya matukio ya kila 
mwaka ya EUWAWA hufanyika kwa kushirikisha wadau wote na sekta zote zinazohusika na 
ngazi zote za utekelezaji.

Mipango mkakati kwa ajili ya EUWAWA inachukuliwa na kufanyiwa kazi katika ngazi zote za 
utekelezaji kupitia mipango ya mwaka na hufuatiliwa na wadau wote.

Hakuna bajeti iliyotengwa na watu wanaobeba majukumu ya msingi ya EUWAWA.

Utengaji wa bajeti usiopangiliwa kwa ajili ya EUWAWA unafanywa na watu wanaobeba 
majukumu ya msingi.
Utengaji wa bajeti ya kila mwaka kwa ajili ya EUWAWA hufanyika katika wizara/sekta husika.

Utengaji wa bajeti kwa ajili ya EUWAWA hufanyika katika kila sekta husika kwa mujibu wa 
tafsiri na mawanda ya EUWAWA nchini (kwa kuhusisha wabeba majukumu ya msingi wote).

Utengaji wa bajeti na rasilimali kwa kiasi cha kutosha hufanyika kwa ajili ya EUWAWA ikihusisha mambo yote 
yanayohitaji bajeti katika ngazi zote za utekelezaji, ikiwemo bajeti inayohitajiwa na wahusika wasio katika 
serikali kwa ajili ya utoaji wa huduma za ziada/sambamba.

Utengaji wa bajeti na rasilimali kwa kiasi cha kutosha hufanyika kwa ajili ya EUWAWA ikihusisha mambo 
yote yanayohitaji bajeti katika ngazi zote za utekelezaji. Inakidhi kuonyesha kujitoa kwa taifa kwenye asilimia 
stahiki na/au viwango vya kuanzia vya kimataifa kwa ajili ya EUWAWA.

Hakuna mfumo uliopo wa ufuatiliaji na tathmini.

Mfumo usio rasmi wa ufuatiliaji na tathmini upo katika kila ngazi ya utekelezaji.

Mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini upo katika kila ngazi ya utekelezaji.

Mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini unaojumuisha sekta zote zinazohusiana na 
EUWAWA upo katika kila ngazi ya utekelezaji.

Mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini kama ulivyoelezewa hapo juu upo na unafanya kazi 
(hukusanya data kwa wakati n.k.).

Hakuna mfumo wa usimamizi wa taarifa. 

Mfumo wa usimamizi wa taarifa usio rasmi upo katika wizara/sekta inayohusika.
Mfumo wa usimamizi wa taarifa upo ukiwa unajihusisha kwa kiasi tu na mambo ya EUWAWA 
(k.m. unahusika zaidi na elimu ya jumla).

Mfumo wa usimamizi wa taarifa upo katika sekta zote za kiutawala zinazohusika na 
mawanda ya programu za EUWAWA.

Mfumo wa usimamizi wa taarifa upo kama ulivyoelezewa hapo juu na unajumuisha taarifa 
na michango ya wadau wengine wa EUWAWA katika sekta.

Mfumo wa usimamizi wa taarifa upo kama ulivyoelezewa hapo juu ukiwa na kitengo/wa-
tumishi wanaouwajibikia kikamilifu.

Hakuna uratibu unaofanyika kwa ajili ya EUWAWA.

Mchakato usio rasmi wa uratibu unafanywa na wahusika wa majukumu ya msingi (k.m. 
wizara/sekta).
Mchakato rasmi wa uratibu unafanywa katika wizara/sekta inayohusika na EUWAWA ukiwa 
na vikao na matukio/michakato iliyo katika ratiba.
Mchakato rasmi wa uratibu unafanywa miongoni mwa wahusika wa majukumu ya msingi 
na sekta nyingine kwa mujibu wa mawanda ya EUWAWA nchini (uratibu unaohusisha 
sekta mbalimbali).
Mchakato rasmi wa uratibu kama ulivyoelezewa hapo juu unafanyika ukijumuisha sekta na 
ngazi zote za kiutawala ukiwa na mikutano, matukio na michakato ya kiratiba (k.m. 
upangaji wa pamoja, ufuatiliaji na tathmini).

Mchakato rasmi wa uratibu kama ulivyoelezewa hapo juu unafanyika ukijumuisha sekta 
zisizo za kiserikali na miundo ya kimtandao ili kuwashughulisha katika mikutano ya mara 
kwa mara.

Mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini, ulio changamani na unaofanya kazi upo na 
unakusanya na kuchambua data kwa ajili ya matumizi/maboresho ya programu na 
umeunganishwa na mfumo wa habari.
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Mitaala ya mahalia inayoakisi 
maslahi na mahitaji ya 
kundi/wanafunzi walengwa 
wa EUWAWA.

Mpangilio wa wazi wa 
programu za EUWAWA na 
njia ya kufikia matakwa/mah-
itaji ya wanafunzi. (Hujumui-
sha maeneo mahsusi ya 
programu na mchakato wa 
uwezeshaji/ujifunzaji).

Kujenga uwezo katika ngazi 
zote za utekelezaji (Mafunzo 
kwa wakufunzi, mafunzo kwa 
wawezeshaji n.k.)

Uandaaji wa aina zote za 
vifaa vinavyohitajika katika 
kutekeleza EUWAWA.

Upimaji wa mara kwa mara 
wa wanafunzi ambao 
unafanyika kufuatilia 
maendeleo ya wanafunzi na 
kuhabarisha kazi ya ufuatiliaji 
na tathmini.

Hakuna mitaala ya EUWAWA.

Ipo mitaala isiyo rasmi ya EUWAWA. 

Mitaala ya kitaifa ya EUWAWA ipo.

Mitaala ya kitaifa kwa ajili ya EUWAWA ipo ikiruhusu kuweka maudhui yanayogusa jamii 
mahalia ili kukidhi mahitaji ya mwanafunzi.
Mitaala ya kitaifa na/au mitaala ya maeneo mahalia kama ilivyoelezwa hapo juu, ikijumuisha 
michango kutoka sekta na wadau mbalimbali kwa mujibu wa mawanda ya EUWAWA.

Mitaala ya kitaifa na/au mitaala ya maeneo mahalia kama ilivyoelezwa hapo juu, na huhuishwa 
mara kwa mara ili kukidhi mahitaji ya mwanafunzi.

Kutokuwepo kwa muundo wa programu za EUWAWA.

Ufafanuzi wa jumla wa muundo wa programu za EUWAWA na njia upo katika nyaraka 
mbalimbali.
Ufafanuzi wa jumla wa muundo wa programu za EUWAWA na njia upo katika waraka rasmi.

Ufafanuzi wa muundo wa programu za EUWAWA na mbinu upo katika waraka rasmi ukiwa 
na ujumuishi wa wazi wa maeneo yote (k.m. kisomo cha watu wazima, mafunzo ya stadi kwa 
mfumo ulio nje ya mfumo rasmi n.k.).
Ufafanuzi wa muundo wa programu za EUWAWA na mbinu upo ukiwa na ujumuishi wa wazi 
wa maeneo yote, na habari za kina kuhusu mbinu ya uwezeshaji katika vikundi vya 
kujifunzia. (k.m. Elimu Tumizi ya Watu Wazima, REFLEKTI n.k).

Ufafanuzi wa muundo wa programu za EUWAWA na njia upo ukiwa na ujumuishi wa wazi 
wa maeneo yote, na umeshirikisha wadau wote wa utekelezaji ukiwa na miongozo muhimu 
ya kutoa mafunzo na kuwezesha madarasa ya EUWAWA.

Hakuna ujengaji wa uwezo unaofanyika.

Ujengaji wa uwezo unafanyika pasipo mpango maalum katika ngazi mbalimbali za 
utekelezaji.

Ujengaji wa uwezo uliopangiliwa unafanyika katika ngazi na sekta mbalimbali za 
utekelezaji.

Ujenzi wa uwezo kama ulivyoelezewa hapo juu unahusisha mafunzo kazini, mafunzo kwa 
wakufunzi, mafunzo kwa wawezeshaji na aina nyingine za mafunzo kazini ya wataalamu wa 
EUWAWA na wasimamizi wa mfumo huo wanaofanya kazi za utekelezaji.

Ujenzi wa uwezo kama ulivyoelezewa hapo juu ukijumuisha mada za msingi za EUWAWA 
na taasisi za elimu ya juu zinazofundisha EUWAWA kama somo (kwa watu wazima).

Hakuna uandaaji na uzalishaji wa vifaa unaofanyika.

Kazi za kuandaa vifaa vya EUWAWA hufanyika kwa nyakati kadhaa pasipo 
mpangilio maalum.

Uandaaji wa vifaa kwa maeneo ya EUWAWA yaliyochaguliwa hufanyika.

Uandaaji wa vifaa kwa maeneo ya EUWAWA yaliyochaguliwa hufanyika yakijumuisha 
miongozo ya mafunzo kwa wakufunzi, mafunzo kwa wawezeshaji, vifaa vya kusomea vya 
ziada kwa ajili ya wanafunzi, n.k.

Uandaaji wa vifaa kwa maeneo ya programu za EUWAWA yaliyoelezwa hapo juu 
hufanyika na yanajumuisha utaalamu kutoka sekta na wadau mbalimbali kwa kadiri ya 
mawanda ya EUWAWA ulivyo katika nchi.

Vifaa kama vilivyoelezwa hapo juu vinahuishwa mara kwa mara, na kusalia kustahili na 
vinashirikishwa na kutumiwa na wadau wa EUWAWA.

Hakuna muundo wa ubia/mtandao wa watendaji wasio wa serikali.

Upimaji wa wanafunzi wa vipindi kadhaa na usio rasmi unafanyika.

Upimaji wa wanafunzi uliopangiliwa wa mara kwa mara unafanyika.

Upimaji wa wanafunzi unafanyika katika kisomo cha watu wazima kwa kutumia programu 
ya tathmini na ufuatiliaji wa kisomo na mizani ya hesabu au zana kama hizo.

Upimaji wa wanafunzi unafanyika katika kisomo cha watu wazima (kwa kutumia programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo na mizani ya hesabu) pamoja na kupima matokeo ya maeneo 
mengine ya programu ya EUWAWA k.m. stadi za maisha, stadi za biashara, n.k.

Upimaji wa wanafunzi kama ulivyoelezewa hapo juu katika 4 unahifadhiwa katika ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa usimamizi wa taarifa na kuchambuliwa ili kupima matokeo na 
athari za programu.

Mkakati wa ujenzi wa uwezo ambao umeandikwa vizuri kwa ajili ya EUWAWA upo 
ukizingatia mambo yote ya hapo juu kuifanya sekta hii kuwa ya weledi.

100Jumla ya alama za EUWAWA
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1.4.4. Kuweka kumbukumbu na kuwasilisha matokeo ya upimaji

1 . 4   K U P I M A  M F U M O  W A  E L I M U  N A  U J I F U N Z A J I  W A  W A T U  W A Z I M A  ( U P A N D E  W A  U T O A J I  H U D U M A )

Reporting Format Explanation of contents

Report on what, conducted where, by whom, during which time (date), etc.

Table of Contents Contents of report.

Acknowledgements and other 
preliminary pages needed Acknowledgement of team members, foreword, abbreviations page, etc.

Executive Summary E.g., key fi ndings and recommendations from the review as per the system elements and building 
blocks, including analysis of fi ndings and ALE system scores.

1.  Introduction and 
Background

Giving a brief introduction to and the background/rationale for the ALESBA system review or 
demand assessment. Give an overview of what the report contains.

2. Overview of ALESBA Short description of the conceptual framework, system elements, building blocks and key 
principles of ALESBA.

3. Assessment methodology Overview of supply-side or demand-side assessment methodology followed. Description of the 
assessment objectives, major research questions, sample areas, peer review composition and process, 
and limitations, etc.

4. Assessment Findings Demand-side: As per the research questions provide a summary of perceptions, interests, needs

element and building g gs as per the research questions .

5. Analysis of Findings Based on the research questions, present an analytical view on the fi ndings across all levels of 
implementation, system building blocks and elements.

6. System Scoring Present the completed scoring template. It can be complemented by a narrative elaboration referring 
to the scores for each building block and element and the analysis of the data collected that led to this 
score, in other words, a rationale for the score achieved using analytical information. Sections 5 and 6 
of the report can be combined.

7. Recommendations Provide recommendations for each system element across all levels, referring to the system building 
blocks, and the ALE System overall. For the demand assessment, recommend what kind of ALE 
programmes may be needed, which contents should be covered, and what type of implementation ppy,,ygp
modality is suggested. Recommendations will have to be revisited once the diagnostic study is 
completed – so this section of the report may be preliminary or can be left until the diagnostic 
study is completed.

8.  Conclusion and Next Steps Concluding remarks and reference to next steps, e.g., diagnosis, alternatives analysis, etc.

9. Appendices Relevant appendices as needed based on the contents, e.g., peer review schedule, etc.

Ukurasa wa nje Taarifa kuhusu nini, kilifanywa wapi, na nani, wakati gani (tarehe), n.k.

Muundo wa Taarifa Ufafanuzi wa maudhui

Yaliyomo Yaliyomo katika taarifa.

Kuwatambua wanatimu, dibaji, ukurasa wa vifupisho, n.k.

K.m. matokeo makuu, mapendekezo yatokanayo na uhakiki kulingana na vipengele na vijenzi vya mfumo, 
pamoja na uchambuzi wa matokeo na alama zilizopatikana za mfumo wa EUWAWA.

Kutoa utangulizi mfupi na usuli/mantiki ya kufanya mapitio ya mfumo wa MKMEUWAWA or upembuzi wa 
mahitaji. Toa ujumla wa kile kilicho katika taarifa.

Ufafanuzi mfupi kuhusu kiunzi cha dhana, vipengele vya mfumo, vijenzi vyake na kanuni za msingi za 
MMEUWAWA.

Kwa kujikita kwenye maswali ya utafiti, wasilisha mtazamo wa jumla wa matokeo kwa ngazi zote, vijenzi 
vya mfumo na vipengele.

Ufupisho wa njia ya upimaji ya kufuata upande wa kutoa huduma au kupata huduma. Ufafanuzi kuhusu 
malengo ya upimaji, maswali makuu ya utafiti, maeneo ya sampuli, mjumuisho na mchakato wa upitiaji 
taalimu, vizuizi, n.k.

Upande wa wapokea huduma: Kulingana na maswali ya utafiti toa muhtasari wa mitazamo, shauku, 
mahitaji na maslahi ya watumiaji/makundi ya walengwa wa sasa na watarajiwa wa huduma mpya za 
EUWAWA. Upande wa watoa huduma: Kulingana na kila kipengele cha mfumo na kijenzi, toa ufupisho 
mahsusi wa matokeo ya upimaji (kulingana na maswali ya utafiti).

Wasilisha violezo vilivyojazwa alama. Alama zinaweza kujazwa kwa maelezo ya simulizi kwa kurejelea kwa 
alama za kila kijenzi au kipengele na uchambuzi wa data zilizokusanywa zilizoleta alama hizi, kwa maneno 
mengine, uhalali wa alama hizi kwa kutumia taarifa za kiuchambuzi. Sehemu ya 5 na 6 katika taarifa 
zinaweza kuwekwa pamoja.

Toa mapendekezo kwa kila kipengele cha mfumo katika ngazi zote, kwa kurejea kwa vijenzi vya mfumo, 
na ujumla wa mfumo wa EUWAWA. Kwa ajili ya upande wa mahitaji, pendekeza aina ya programu za 
EUWAWA zinazoweza kuhitajika, maudhui gani yajumuishwe, na ni aina gani ya muundo wa utekelezaji 
inayopendekezwa. Mapendekezo yatapaswa kupitiwa upya wakati upimaji wa utambuzi utakapokamilika – 
kwa hiyo, sehemu hii ya taarifa inaweza kuwa ya awali au inaweza kuachwa kwanza mpaka upimaji wa 
utambuzi ukamilike.

Maneno ya kuhitimisha na rejea kwa hatua zinazofuata k.m. utambuzi au uchambuzi wa mibadala, n.k.

Viambatisho sahihi vinatakiwa kwa kuzingatia maudhui k.m. ratiba ya upitiaji taalimu, n.k.

Shukurani na kurasa nyingine za 
utangulizi

Muhtasari mkuu

1. Utangulizi na Usuli 

2. MKMEUWAWA kwa ufupi

3. Mbinu za upimaji

4. Matokeo ya upimaji

5. Uchambuzi wa matokeo

6. Alama za mfumo

7. Mapendekezo

8. Hitimisho na hatua zinazofuata

9. Viambatisho

Upimaji wote iwe unatoka upande wa mahitaji au wa 
watoa huduma, lazima uwekewe kumbukumbu vizuri. 
Inafaa kushirikishana muundo wa uandishi kabla timu za 
upitiaji taalimu kutawanyika kwenda kukusanya data 
(kwa ajili ya upimaji wa upande wa ama upande wa 
mahitaji au wa watoa huduma). Miundo hiyo inaweza 
kushirikishwa na kufafanuliwa wakati wa mafunzo kwa 
timu za upitiaji taalimu. Taarifa ziandikwe kwa ajili ya kila 
mkoa/jimbo lililosampulishwa zikichukua data za taasisi 
na michakato katika mkoa/jimbo pamoja na wilaya 
zilizosampulishwa. Hali kadhalika kwa taasisi zinazotem-
belewa katika ngazi ya taifa na kama kuna upitiaji 
mahususi wa data za upili uliofanywa. Hatimaye, taarifa 
zote hizi zinapaswa ziwekwe pamoja na kuwa taarifa 
moja ya nchi nzima. Izingatiwe kuwa kila mkoa/jimbo 
litahitaji taarifa yake kama msingi wa utafiti wake. 

Taarifa hizo zinapaswa kuwa na habari za kitaamuli na 
kitakwimu (upande wa watoa huduma) na habari zote 
zilizopo kuhusu makundi lengwa/watumia huduma 
husika kwa mujibu wa muundo wa upimaji wa upande 
wa mahitaji.

Muundo huo hapo chini ni mfano wa jumla, na hatimaye 
kila nchi itabuni muundo wake na miongozo yake ya jinsi 
ya kuweka kumbukumbu ya taarifa za upimaji wa mfumo 
wa EUWAWA. Taarifa hizi zitatumika wakati wa mchaka-
to wa utambuzi na awamu nyingine zaidi za utekelezaji 
wa MKMEUWAWA. Taarifa hizi pia zinajumuisha data za 
msingi kuhusu mfumo zitokazo katika mtazamo wa ama 
upande wa mahitaji au wa watoa huduma. Uunganishaji 
wa taarifa hizo kuunda taarifa moja ya nchi nzima ni kazi 
kubwa ambayo inaweza kuhitaji msaada wa washauri 
wataalamu.
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SEHEMU YA PILI:
UTAMBUZI
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2.1  UTANGULIZI KUHUSU UTAMBUZI WA VIZUIZI 
NA CHANGAMOTO KATIKA MFUMO

2.2  UWASILISHAJI WA MATOKEO YA UPIMAJI WA MFUMO 
WA EUWAWA: CHANGANUZI KIFANI KUTOKA AFRIKA

Sehemu ya Kwanza ya kijitabu hiki inafafanua 
namna ya kupima hali ya sasa ya mfumo wa 
EUWAWA kutokea kwa pande zote mbili, upande 
wa mahitaji na upande wa utoaji huduma. Kazi hizi 
za upimaji zinapokamilika zinatoa taarifa na habari 
maridhawa kuhusu mitazamo, maslahi na mahitaji 
ya watumia huduma za EUWAWA na kiasi 
ambacho mfumo wa EUWAWA unaweza kutoa 
huduma hizo. Upimaji wa upande wa kutoa 
huduma utatoa taarifa kuhusu kila kijenzi cha 
mfumo kupitia taarifa za kitaamuli na kitakwimu. Ili 
kushughulikia changamoto, vizuizi na mapengo 
katika mfumo, kufanya upimaji wa hali ya mfumo 
tu hakutoshi. Zoezi la utambuzi ni la lazima ili 
kuchambua sababu kuu kutoka katika mtazamo 
wa kimfumo. Hii inamaanisha kuelewa kwamba 
sababu kuu za kizuizi kimoja cha mfumo zinaweza 
zikahusisha vipengele na vijenzi kadhaa vya 
mfumo. Uhusiano huu ni lazima ueleweke ili kuja 

na mibadala na machaguo mbalimbali ya kubuni 
mfumo katika Awamu ya Tatu ya mchakato wa kujen-
ga mfumo. Kwa hiyo, lengo sasa linahamia kwenye 
matokeo ya upimaji wa upande wa utoaji huduma. 
Namna huduma hizi zinavyoshughulikia mahitaji na 
maslahi ya watumiaji itashughulikiwa kwa mara 
nyingine tena katika Awamu ya Tatu ya mchakato.

Sehemu ya Pili ya kijitabu hiki inaanza kwa kutoa mifano ya 
matokeo ya upimaji wa mfumo uliofanyika katika nchi za 
Kiafrika zilizochaguliwa (sehemu ya 2.2). Ufafanuzi huu wa 
matokeo na alama mahsusi za upimaji kwa ajili ya vijenzi vya 
mfumo huweka msingi wa kuuelewa mchakato na zana za 
kubainisha na kutambua vizuizi na changamoto za mfumo 
(sehemu ya 2.4). Kabla ya kuzitumia zana hizo, inafaa 
kukumbushwa kuhusu kile kinachomaanishwa na mkabala 
na fikra za mifumo na hivyo kuvaa miwani ya kimfumo wakati 
wa kuchambua na kutambua sababu kuu za kushindwa kwa 
mfumo (sehemu ya 2.3). Kijitabu kinahitimisha kwa kutoa 
muhtasari wa hatua zinazofuata katika awamu zijazo.

Sehemu hii inachukua mifano ya upimaji wa kina 
wa mfumo wa EUWAWA iliyofanywa kwa upitiaji 
taalimu nchini Ethiopia (Ethiopia Peer Review 
Team, 2018) na utafiti kuhusu ujenzi wa mifumo ya 
elimu ya watu wazima katika muktadha wa Kiafrika 
(IDM Consulting and Associates, 2018). Lengo ni 
kuwapatia watumiaji wa seti ya zana picha ndogo 
ya matokeo halisi yanayoweza kuibuka kutokana 
na upimaji na msisitizo ukiwa katika sehemu ya 
2.4, yaani jinsi ya kutumia mifano ya matokeo 
kama hayo ya upimaji kubainisha na kutambua 
sababu kuu za changamoto na vizuizi. Kwa hiyo, 
matokeo yanawasilishwa kama mifano kutoka 
katika upimaji tofauti kwa kila kijenzi pasipo 
kufanya rejea mahususi kwa nchi au kanda ndani 
ya nchi, kwa kuhusisha mfano mmoja kamili wa 
kiolezo cha alama cha MKMEUWAWA. Matokeo 
hayo yamewasilishwa pekee kwa makusudi ya 
kujifunzia na kutolea ufafanuzi ili kupata msingi wa 
kuonesha matumizi ya zana katika kijitabu hiki na 
vingine vilivyosalia katika seti hii ya zana.
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Mazingira Wezeshi
Sera inayoshughulikia mahitaji ya wanafunzi 
yanayobadilika daima kwa namna shirikishi na 
utaratibu wa kugharimia na majukumu yaliyobain-
ishwa vema ya wadau.
EUWAWA imeingizwa ndani ya sera ya elimu ya jumla na 
haina sera yake yenyewe tofauti na haionekani katika 
sekta nyingine ambazo huwa zina vipengele vya 
EUWAWA k.v. kilimo, EMAU, n.k. Ukosefu wa sera huru 
ya EUWAWA unaathiri dira, malengo ya kimkakati na 
uchangamani wake na sekta nyingine. Katika muundo 
wake wa sasa, sera hii pia haijasambazwa katika ngazi 
zote za chini za utekelezaji.

Mkakati unaobeba fasili na kiini cha EUWAWA na 
unachangia katika utekelezaji wa sera katika ngazi 
zote za utekelezaji.
Mkakati uliopo wa EUWAWA umepitwa na wakati, na 
ingawa baadhi ya mamlaka za serikali za mtaa zilisamba-
za mkakati huo, bado haujazingatiwa na sekta zote 
zinazohusika katika EUWAWA, au kutafsiriwa katika 
mipango ya utekelezaji ya mwaka au robo mwaka ili 
kufikia viwango vya juu vya malengo yaliyoainishwa katika 
mkakati husika. Mkakati wenyewe hauakisi aina tofauti za 
huduma za EUWAWA zitolewazo sasa, wala 
haujachangamanishwa na sekta na wadau wengine. Pia, 
mkakati hautegemezwi kwa vifungu vya bajeti ya 
utekelezaji.

Uwepo wa Miongozo dhahiri ya Utekelezaji wa 
Programu ya EUWAWA kwa ajili ya wadau/washiriki 
wote kwa kuzingatia fasili na kiini cha EUWAWA.
Serikali za mikoa na wilaya zilithibitisha kuwepo kwa 
miongozo kadhaa ya utekelezaji wa programu k.m. 
kuhusu Kiwango cha Chini cha Umahiri. Jaribio lilifanywa 
la kuchukua miongozo na kuirekebisha iendane na 
muktadha wao, lakini kama ilivyo sasa, haijaweza 
kuwekwa katika muktadha na haitoi machaguo ya 
kutosha ya kuchangamanishwa na sekta na wadau 
wengine. Mtindo wa utekelezaji, majukumu ya wadau na 
sekta mbalimbali katika ngazi tofauti na njia za ujifunzaji 
havijabainishwa waziwazi.

Mfumo wa Sifa za Kitaaluma zinazoonesha umahiri 
wa kuanzia, upimaji wa mtaala, ulinganishaji wa sifa 
na maelekezo ya namna ya kuhamisha sifa.
Hakuna mfumo rasmi wa sifa za kitaaluma unaojumuisha 
EUWAWA. Maelekezo ya kuhamisha yanayowapatia 
wanafunzi wa EUWAWA machaguo ya kuendelea katika 
miundo mingine ya ujifunzaji ipo, k.m. EMAU nje ya 
mfumo rasmi au mafunzo ya stadi za kilimo, lakini sio 
mikoa na wilaya zote zinafahamu maelekezo hayo. 
Hakuna vipimo rasmi vya kutambua stadi na umahiri wa 
wanafunzi ambapo hutatiza utekelezaji wa maelekezo. 
Wanafunzi hawawezi kupata vyeti ambavyo huwaruhusu 
kuendelea katika fursa nyingine za kujifunza katika taasisi 
nyingine.

Uwepo wa mfumo wezeshi wa kisheria kwa ajili ya 
utekelezaji wa programu za EUWAWA.
Hakuna mfumo huru wa sheria kwa ajili ya EUWAWA 
na mfumo uliopo sasa unajikita hasa kwenye elimu 
kwa ujumla na unaifunika EUWAWA kama sekta. 
Miundo ya utekelezaji wa EUWAWA inaongozwa na 
Mkataba wa Makubaliano ambao haulazimishi 
utekelezaji kanuni na taratibu ambapo kama ambavyo 
mfumo wa kisheria ungefanya.

Mipangilio ya Kitaasisi
Uwepo wa miundo madhubuti ya kitaasisi ya 
utekelezaji wa EUWAWA inayozingatia wadau wote 
wa EUWAWA.
Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA upo tangu ngazi 
ya taifa hadi ngazi ya mkoa na wilaya ukiwa na 
hairakia inayobainisha mamlaka na majukumu ya kila 
ngazi ya utekelezaji ndani ya mawanda ya wahusika 
halisi wenye majukumu ya EUWAWA. Hawa wanaju-
muisha kurugenzi na vitengo pamoja na watumishi na 
wasimamizi wa EUWAWA. Katika ngazi za chini za 
serikali, waangalizi muhimu wa EUWAWA wanateuli-
wa na wawezeshaji wanafunzwa na kufanya kazi kwa 
mkataba. Hata hivyo, muundo haukupangwa kulinga-
na na mkakati wala miongozo na kirasmi haijumuishi 
sekta na wadau wengine. Kwa kiasi kikubwa, muundo 
unasalia usio rasmi na unatatizika kwa sababu 
unautegemea mfumo jumla wa elimu. Ni taswira ya 
kile kinachotakiwa kuwepo, badala ya kuwa muundo 
halisi unaofanya kazi.

Rasilimali watu ya kutosha na wenye sifa waliopo 
kwa ajili ya kutekeleza programu za EUWAWA 
katika ngazi zote za utekelezaji.
Idadi ya watumishi waliopangwa katika majukumu ya 
EUWAWA kimsingi hawatoshi katika ngazi zote za 
utekelezaji na kwa kiasi kikubwa, hawana sifa rasmi 
za EUWAWA. Wametwishwa mzigo wa majukumu ya 
elimu ya jumla na kwa hiyo hawawezi kujikita katika 
majukumu mahususi ya EUWAWA. Muundo na 
tathmini za ajira za utumishi wa umma katika nchi 
husika pia vinauweka utumishi wa EUWAWA katika 
nafasi ya chini kuliko ilivyo kwa sekta ya elimu ya jumla 
(elimu ya msingi na ya sekondari).

Uongozi na usimamizi unaotoa mwelekeo, madara-
ka na maelekezo yanayohusiana na utekelezaji wa 
EUWAWA.
Wanaohusika na menejimenti wana mzigo mkubwa 
wa majukumu na wanakosa maslahi na kujituma 
kuhusu EUWAWA. Utendaji wao unapimwa kwa 
kuangalia zaidi kufikiwa kwa matarajio na malengo ya 
elimu ya jumla ambayo ni ile ya msingi na ya sekond-
ari kwa watoto na vijana. Uongozi na usimamizi wao 
katika mambo ya EUWAWA hutokea tu pasipo 
mipango ya kudhamiria. Kazi ya kutafsiri mikakati na 
mipango ya muda mrefu inayohusu sekta hii hufanyika 
kwa kiasi kidogo. Ukosefu wa mara kwa mara wa 
bajeti katika utekelezaji wa EUWAWA huchangia 
ukosefu wa kuijali EUWAWA. 
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Njia na taratibu za uwajibikaji zinazohusu kupanga 
wajibu na ufuatiliaji wa kazi zilizokamilika kwa 
matokeo yanayotarajiwa.
Wizara za sekta husika zimetia saini Mkataba wa 
Makubaliano wa kutekeleza EUWAWA katika sekta na 
ngazi zote za utekelezaji. Mtiririko wima wa majukumu 
umefafanuliwa, lakini huu ni utaratibu wa majukumu ya 
jina tu. Majukumu yametolewa kwa njia isiyo rasmi na 
hayafuatiliwi, jambo linalosababisha kuwa na utendaji 
hafifu.

Uwepo wa miundo madhubuti ya ubia na mtandao 
kati ya serikali na wahusika wasio wa serikali katika 
kufanya utekelezaji wa EUWAWA.
Hakuna chombo au mtandao rasmi kwa ajili ya 
kuwezesha wahusika wasio wa serikali kujishughulisha 
pamoja na serikali. Mikutano huitishwa pasipo mipan-
go ya utaratibu ili kushughulikia mambo mahususi ya 
kazi na kufanya michakato ya uratibu inayohitajika. 
Wahusika wasiokuwa wa serikali hawajaunda chombo 
au mtandao wa namna hiyo na kwa sehemu kubwa 
hufanya kazi na serikali wakiwa mmoja mmoja. 
Ushirikiano hutokea tu pale kunapokuwa na matukio 
au kazi mahususi.

Michakato ya Usimamizi
Kufanya mipango ya mara kwa mara kwa njia 
shirikishi ili kufikia malengo na matarajio.
Kupanga mipango shirikishi hufanyika pasipo kupang-
wa na huwa hakushirikishi sekta na wadau wengine. 
Pia, michakato ya kufanya mipango haihusishi ngazi 
zote za utekelezaji kuhakikisha ili kwamba huduma 
zinatolewa kwa kundi lengwa. Michakato ya mipango 
ya kila mwaka haitokani na mipango mkakati ya muda 
mrefu. Mchakato wa kupanga mipango unahusiana 
kwa karibu na utendaji wa muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA katika sekta na ngazi zote za utawala. 
Watendaji wasio wa serikali huhusishwa kwa nadra.

Uwepo wa utengaji sahihi wa bajeti na rasilimali 
toshelevu kwa ajili ya EUWAWA. 
Mhusika mkuu ametenga asilimia ya bajeti ya elimu ya 
mwaka kwa ajili ya EUWAWA, lakini haiwi hivyo katika 
uhalisia. Kukosa kutenga bajeti na rasilimali nyingine 
kwa ajili ya EUWAWA bado ni kikwazo kikubwa cha 
EUWAWA katika ngazi zote za utekelezaji. Juhudi za 
kutosha hazijafanyika kuchangamanisha sekta 
nyingine zinazohusika kwa EUWAWA katika maeneo 
ya mikakati, 

mipango na uchangiaji wa bajeti. Ngazi za chini za 
serikali mikoani na wilayani zilizochaguliwa, zimejaribu 
kutenga bajeti na rasilimali nyingine ili kuajiri 
wawezeshaji wa jamii, kuanzisha maeneo ya kujifun-
zia, n.k. Hata hivyo, hili halikushuhudiwa katika 
maeneo yaliyo mengi ya miundo ya serikali za mitaa.

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ambao hukusanya 
na kuchambua data na taarifa mara kwa mara.
Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa EUWAWA 
umesukwa pamoja na mfumo wa elimu ya jumla 
ambao unaweka mkazo zaidi katika ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji wa shule za msingi na sekondari. 
Mfumo huo wa ufuatiliaji na tathmini haujumuishi 
maeneo yote ya EUWAWA na hasa huangalia kiasi 
cha uandikishaji na viwango vya kujua kusoma na 
kuhesabu. Mfumo wenyewe ni dhaifu na hauakisi hali 
halisi ya EUWAWA. Hakuna utaratibu unaofanana wa 
kufuatilia na kufanya tathmini ya upatikanaji wa stadi 
za kisomo na hesabu na namna stadi hizo zinavyotu-
mika. Uaminikaji na uhalali wa takwimu zilizopo 
unatiliwa shaka. 

Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa unaohifadhi data 
na taarifa zilizokusanywa kwa njia ya ufuatiliaji na 
tathmini na unaoruhusu kufikiwa kwa taarifa ili 
kufuatilia na kuchambua maendeleo ya programu 
kwa ajili ya kuzifanya huduma za EUWAWA kuwa 
bora zaidi.
Mfumo wa taarifa uko ndani ya mfumo wa elimu ya 
jumla na unatatizwa na ukosefu wa wataalamu wa 
EUWAWA, vifaa na bajeti ili kuufanya ufanye kazi 
vizuri. Upitiaji wa taarifa kati ya ngazi tofauti za 
kiutawala, sekta na wadau ni hafifu. Kwa hiyo, mfumo 
haupati na kuhifadhi data husika na haufikiki na 
kutumiwa katika kufanya uchambuzi na kuongeza 
ubora wa utoaji wa huduma.

Michakato ya uratibu na ushirikiano kwa ajili ya 
mawasiliano/uratibu wa ndani ya taasisi pamoja na 
mawasiliano/uratibu wa nje unaofanywa pamoja na 
miundo ya sekta nyingine na wadau wengine.
Mhusika mkuu anachukua wajibu mkubwa wa 
kufanya uratibu wa EUWAWA ndani ya taasisi na 
katika ngazi za chini za serikali. Jitihada zinafanywa ili 
kuratibu pamoja na sekta nyingine kwa njia ya kuanzi-
sha bodi za EUWAWA na timu za kitaalamu ili 
kuwaweka humo wasimamizi na wataalamu watokao 
katika sekta mbalimbali. Ingawa huo ni uongezaji wa 
ubora, linabaki kuwa jambo lisilo rasmi na hakuna 
utaratibu wa kulitekeleza. Mara nyingi vyuo vikuu na 
AZISE si sehemu ya kufanya michakato ya uratibu. 
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Michakato ya Kiufundi
Mitaala mahalia inayoakisi maslahi na mahitaji ya 
kundi/wanafunzi walengwa wa EUWAWA
Mtaala wa kitaifa upo na mamlaka nyingi za serikali za 
mitaa zimeuweka mtaala katika muktadha wa mahali 
husika ili kuwezesha kuwepo kwa mada zinazokidhi 
maslahi na mahitaji ya wanafunzi wa EUWAWA k.m. jamii 
za wafugaji. Hata hivyo, ukuzaji wa mitaala ya mahalia na 
kuiweka mitaala ya kitaifa katika muktadha wa mahitaji 
ya jamii mahalia haisasishwi mara kwa mara na kusaba-
bisha kuwepo kwa maudhui yaliyopitwa na wakati katika 
nyenzo za kufundishia na kujifunzia na matokeo yake ni 
wanafunzi kupoteza hamu na kuachana na madarasa ya 
EUWAWA.

Mundo mzuri wa programu ya EUWAWA na mbinu 
za kufikia maslahi/mahitaji ya wanafunzi wenye 
vipengele mbalimbali vya EUWAWA na mbinu za 
kuwezesha ujifunzaji (k.m. Kisomo Chenye Manu-
faa cha Watu Wazima, Mbinu ya Freire ya REFLEK-
TI, n.k.).
Programu ya sasa ya EUWAWA inaonyesha maeneo 
tofauti ya maudhui ya sekta nyingi k.m. afya, kilimo, 
elimu ya uraia, ufundi awali, mafunzo ya stadi za kutafuta 
riziki n.k. Programu imeandaliwa kwa ajili ya vijana na 
watu wazima wa umri wa miaka 15-60 na huhamasisha 
lugha ya mama kama lugha ya kufundishia na kujifunzia. 
Hata hivyo, mbinu ya kufundishia/kujifunzia inaonekana 
kuwa ni ile ya mfumo wa kawaida iliyozoeleka. Maudhui 
ya kisomo na kuhesabu hayakuchangamanishwa vema 
katika mada za mtaala mahalia ambazo zina matumizi ya 
haraka kwa vijana na watu wazima. Hakuna njia 
mahususi ya elimu ya watu wazima/kufundishia, yenye 
mchakato mahususi wa kujifunzia unaoakisiwa katika 
miongozo ya mafunzo na ya wawezeshaji, pamoja na 
vitabu vya wanafunzi.

Kujenga uwezo katika ngazi zote za utekelezaji 
kwa ajili ya waelimishaji wa EUWAWA na wasi-
mamizi wa mfumo.
Vyuo vikuu vilivyo vingi vinatoa mafunzo ya kozi za 
kuanzia ngazi za shahada ya kwanza mpaka shahada ya 
uzamili. Hata hivyo, fani hiyo haijulikani sana au haitam-
buliwi miongoni mwa taaluma au watendaji kama fani ya 
kuchaguliwa na mtu. Taasisi nyingine kama vile vyuo vya 
ualimu hutoa aina mbalimbali za kozi za diploma na 
cheti. Mafunzo kwa walio kazini, kama vile warsha za 
Mafunzo kwa Wakufunzi na Mafunzo kwa Wawezeshaji 
yanafanyika lakini mara nyingi hayashuki mpaka katika 
ngazi za chini za utekelezaji. Mazingira ya kufanyia kazi 
pia hayaruhusu kutumia maarifa na stadi mpya zilizopati-
kana. Hakuna mkakati rasmi wa kujenga uwezo.

Uandaaji wa vifaa kwa ajili ya vipengele na 
michakato yote ya EUWAWA.
Baadhi ya vifaa kama vile miongozo ya Mafunzo kwa 
Wakufunzi yanaandaliwa katika ngazi ya kitaifa wakati 
vingine kama vile vitabu vya miongozo ya mafunzo kwa 
wawezeshaji vinaandaliwa katika ngazi ya serikali za 
mikoa pamoja na wataalamu kutoka sekta nyingine 
zinazohusiana na EUWAWA. Vifaa vya kuwaongoza 
wataalamu kuendesha mafunzo ya stadi za kutafuta riziki 
na stadi za biashara, pamoja na za mifuko ya akiba 
vimeandaliwa pia na kuwasilishwa. Si maandiko yote ya 
vifaa hivyo ambayo yametafsiriwa katika lugha za 
wenyeji. Vifaa hivyo haviakisi njia za kujifunzia zilizo wazi 
kwa ajili ya kuwezesha madarasa ya EUWAWA.

Upimaji wa wanafunzi katika maeneo yote ya 
EUWAWA unafanyika mara kwa mara.
Upimaji wa wanafunzi unafanyika kwa namna ambayo 
haipo katika mpangilio wa mara kwa mara na haitumii 
zana zinazofanana kama vile programu ya tathmini na 
ufuatiliaji wa kisomo na mizani ya hesabu. Upimaji wa 
wanafunzi huangalia maendeleo katika kisomo na 
hesabu tu na haupimi maeneo mengine ya EUWAWA na 
umahiri mwingine uliopatikana k.m. stadi za biashara. 
Tafiti za msingi huwa hazifanyiki sana, na hivyo kusaba-
bisha ugumu wa kupima maendeleo mwanzoni na 
mwishoni mwa kipindi cha ujifunzaji. Mikoa iliyochaguliwa 
ina mifumo kamili ya upimaji ambayo hujumuisha Umahiri 
wa Kiwango cha Chini cha Kuanzia na viwango katika 
maeneo yote ya EUWAWA pamoja na zana mahususi za 
kupimia.

Mfano wa Kiolezo cha kuweka alama 
cha MKMEUWAWA kilichokamilika.
Mfano wa kiolezo cha kuweka alama cha MKMEUWA-
WA kilicho kamilika. umejumuishwa katika sehemu ya 
viambatisho ya kijitabu hiki. Unaonyesha alama ambazo 
zinaweza kutokana na majibu ya upimaji wa mfumo.
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2.3  KUVAA MIWANI YA KIMFUMO: 
THAMANI YA FIKRA NA ZANA ZA KIMFUMO

Fikra za kimfumo zinaleta njia ya kuongeza uelewa 
wa mambo panapokuwa mgongano wa kifikra 
katika mfumo. Zinaleta zana na njia za kupima 
mchangamano, zinatambua kuendana kwa 
michakato na misukumo, na huona ruwaza za tabia 
kwa wakati. Ni mkabala ulioundwa unaosisitiza 
kupima matatizo kwa ukamilifu na usahihi zaidi 

kabla ya kutengeneza na kutekeleza suluhisho. 
(CPS HR Consulting). Kwa hiyo, fikira za kimfumo 
zinaweza kuwa na ufanisi katika kuwasaidia wabia 
wa MKMEUWAWA kuelewa mwunganiko wa mfumo 
wa EUWAWA pamoja na viungo na vijenzi vyake 
vyote na kuleta suluhisho la muda mrefu la kuleta 
mfumo endelevu unaoweza kutoa huduma.

Fikra za kimfumo huzijaribu njia za mawazo yetu – jinsi 
tunavyoona na kufikiri kuhusu tatizo na kutambua 
maeneo yaliyojitokeza – maeneo ambapo kuingilia kati, 
mabadiliko au marekebisho yataleta maana zaidi. Kwa 
kutumia fikra za kimfumo, mzizi wa tatizo unafukuliwa ili 
kwamba maeneo yaliyojitokeza kuliko mengine yapate 
kuonekana na kushughulikiwa, na kutengeneza matokeo 
chanya yatakayovuma katika mfumo mzima. Ili kufanya 
hivyo ni lazima wadau wote washirikishwe katika mchaka-
to. Kufikiri pamoja kwa njia ya kudhani, tukiuhoji uelewa 
wetu na mitazamo yetu na kuunda uelewa wa pamoja ni 

kanuni za msingi. Mabadiliko yenye maana hayaji kwa njia 
ya kutoka juu kwenda chini au kutoka chini kwenda juu, 
bali ni kwa mchakato wenye ushirikishi katika ngazi zote 
ulio katika uelewa wa pamoja wa mfumo wote. Yanajeng-
wa kwenye timu za utaalamu mbalimbali (wa sekta na 
wadau) kufanya kazi pamoja kuchambua majibu kutoka 
katika upimaji wa mfumo (pande zote mbili wa wapokea 
huduma na watoa huduma), kubaini chanzo cha tatizo, 
kuelewa uhusiano kabla ya kubaini maeneo yaliyojitokeza 
ambayo yatashughulikiwa katika Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA (Uchambuzi wa Mibadala na Kubuni 
Mfumo).
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Mifumo ya EUWAWA inazo sifa za kuwa inayofanya kazi 
na ili kufanya kazi kwa ufanisi inahitaji utaratibu wa 
sehemu zake kufanya kwa pamoja. Mara nyingi mfumo 
hushindwa kutoa huduma bora kwa sababu ya sehemu 
za mfumo kushindwa kuunganika kwa ufanisi. Kama 
ilivyoelezwa katika Awamu ya Kwanza – Kujenga 
Makubaliano, mifumo ya EUWAWA huhusisha wadau 
tofauti-tofauti na sekta tofauti-tofauti na hutekelezwa 
katika madaraja yote ya kiutawala tangu ngazi ya kitaifa 
mpaka ngazi ya chini kabisa ya serikali ya mtaa. Namna 
mfumo ulivyojengwa na unavyowahusisha wadau 
mbalimbali ndivyo itaathiri utendaji kazi wake na itakuwa 
sehemu ya kazi ya uchambuzi na utambuzi wa vizuizi.

Ni muhimu kujikita katika mfumo mzima, kujikita katika 
sehemu chache tu kunaleta hatari mbili: tunapuuza 
sehemu nyingine ambazo zinaweza kuathiri matokeo 
tarajiwa na hatujui matokeo hasi yanayoweza kutokea 
katika sehemu nyingine za mfumo. Kwa mfano, kuuimari-
sha mfumo katika uwezo wa waelimishaji wa EUWAWA si 
lazima kulete matokeo tarajiwa katika kuongeza ubora wa 
matokeo ya ujifunzaji kwa wanafunzi. Sehemu nyingine za 
mfumo zinapaswa kuzingatiwa pia k.m. ni kwa masharti 
gani waelimishaji katika EUWAWA wanaajiriwa, kulipwa, 
kuwa na rasilimali za kutendea kazi na kuwajibishwa. 
(DEVCO B4 Education discussion paper, 2014).  Inafaa 
kuutazama mfumo kama “mnyororo wa utoaji” wa 
huduma na sehemu zake zote zinavyofanya kazi pamoja 
kufanya hivyo.

Mifumo ya EUWAWA ni sehemu ya mifumo mikubwa na 
mazingira ya ndani na ya nje yote yanaweza kuiathiri. Si tu 
kwamba miundo na michakato rasmi inapaswa kuangali-
wa na kuchambuliwa bali lazima pia mazingatio yafanywe 
kuhusu uchumi wa kisiasa, kwa maana ya maslahi ya 
msingi, motisha, vivutio na uhusiano miongoni mwa 
wadau katika MKMEUWAWA. Mara nyingi inafafanuliwa 
kama tofauti iliyopo kati ya utawala rasmi na usio rasmi, 
kipi kinachotakiwa kutokea dhidi ya kile kinachotokea. 
Uchambuzi na utambuzi wa mfumo unapaswa upeleleze 
nguvu hizi ambazo mara nyingi zinazuia huduma kutole-
wa. (DEVCO B4 Education discussion paper, 2014). 

Kuwezesha mchakato huu, fikra za kimfumo zinahitaji 
zana mbalimbali ili kuuona bayana muundo, michakato na 
tabia za mfumo. Kijitabu hiki kitawasilisha zana zilizo-
chaguliwa ambazo zinaweza kuwasaidia watumiaji wa 
kablasha la zana kufanya yafuatayo:

•Fafanua mfumo wa sasa ulivyo kwa kuonyesha – kama 
ulivyodhihirishwa kwa njia ya upimaji wa mfumo wakati wa 
upitiaji taalimu na ubainishe eneo la changamoto na vizuizi 
katika mfumo. (Zana za kufafanulia – ramani za mchaka-
to, michoro ya utiririkaji).

•Chambua na tambua mfumo kwa kutafuta sababu za 
msingi za vizuizi/changamoto (Zana za kuchambulia – 
michoro ya sababu na matokeo, uchambuzi wa alama 
n.k.).

•Peleleza tabia mahususi ya viungo na vijenzi vya mfumo 
kwa kina zaidi na kwa kutumia zana za kipelelezi zinazo-
jikita katika vitu mahususi vya kimfumo k.m. ushirikiano 
kati ya wadau wa MKMEUWAWA kutoka sekta tofauti na 
makundi ya wadau, tahadhari ya uchumi wa kisiasa n.k. 
(Zana za kichunguzi –jedwali la uchangamani, uchambuzi 
wa uwezo wa uwandani n.k.). Hii inaweza kujumuisha 
vizuizi katika mfumo ambavyo ni vigumu kufungua au ni 
vihatarishi katika kutengeneza na kuufanya bora zaidi 
mfumo mpya katika Awamu ya Tatu.

Zana nyingi zaidi zinaweza kuhitajika katika mchakato wa 
kuchambua na kutambua changamoto na vizuizi vya 
mfumo. Wabia wa MKMEUWAWA na wawezeshaji wa 
mchakato wanahimizwa kutumia zana mbalimbali za 
kuonekana na za kichambuzi wanazozifahamu. Kiini cha 
mchakato ni kwamba wadau wa MKMEUWAWA:

•Wafanye kazi kwa ushirikiano – hakuna “sisi” dhidi “yao”, 
bali ni utendaji wa mfumo mzima. Kwa kujikita kwenye 
mfumo, ujiteteaji unaweza kupunguzwa na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka.

•Wajenge mtazamo wa pamoja na kustawisha mazingira 
ya ujifunzaji ili kuongeza uzalishaji wa mawazo.
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2.4  UBAINISHAJI NA UTAMBUZI WA VIZUIZI NA 
CHANGAMOTO ZA MFUMO

1)Elezea ufanyaji kazi wa mfumo uliopo kwa namna inayoonekana 
   kwa macho na onesha mahali penye vizuizi/changamoto za mfumo 
   katika viungo na vijenzi vya mfumo.

Mara upimaji wa mfumo wa EUWAWA unapokamili-
ka, wabia wa MKMEUWAWA wanaweza kuhisi kuwa 
na taarifa za kina zinazoonesha hali na changamoto 
zilizopo katika mfumo, pamoja na majedwali ya 
alama ya mikoa/majimbo tofauti-tofauti na ya nchi 
yote. Mchakato wenye muundo unahitajika ili kutafsi-
ri majibu yote kutokea katika mtazamo wa kimfumo 
kama ilivyooneshwa katika sehemu ya 2.3 hapo juu. 
Wabia wa MKMEUWAWA wanaweza kutumia 
mfululizo wa zana na michakato 

Ili kuwa na msingi wa uchambuzi, hatua zifuatazo zinap-
endekezwa:
1.Kufanya warsha/kongamano ili kuwasilisha na kuidhini 
   sha majibu (muhimu kwa kundi kubwa la wabia,     
   wakiwemo viongozi wa ngazi za juu).

2.Kuchagua kikundi cha wataalamu kutokana na wabia  
   ambao wanaweza kufanya uchambuzi na utambuzi wa   
   kina wa majibu.

3.Kuwasilisha kwa mara nyingine kazi iliyokamilika ya  
   uchambuzi na utambuzi kwa kundi kubwa la wabia wa  
   MKMEUWAWA ili kuthibitisha na kuidhinisha.

Kazi ya kwanza ina hatua tatu na inaweza kuchukua siku 
moja au mbili kukamilisha katika mazingira ya warsha.

Hatua ya Kwanza
Hatua ya kwanza katika mchakato huu ni kuchimbua 
changamoto kuu kwa kila kijenzi cha mfumo kutoka 
katika taarifa ya upimaji wa EUWAWA. Inashauriwa 
kwamba kikosi cha wataalamu kinachopewa kazi hii:

•Kigawanyike katika vikosi vinne vidogo – ili kwamba kila 
kikosi kichukue jukumu kuhusu kiungo kimoja cha 
mfumo.

•Kila kimoja cha vikosi hivyo kisome taarifa ya upimaji wa 
mfumo wa EUWAWA na kuandika kwenye kadi kwa 
uchache changamoto kuu tatu mpaka tano kwa kila 
kijenzi cha mfumo kama ilivyowasilishwa katika taarifa – 
changamoto moja kwa kila kadi, isemwe kwa kueleweka. 
Hii inamaanisha kwamba kikosi kinaweza kuishia kuwa na 
kadi 25 kwa vijenzi vilivyo katika viungo vya mfumo 
wanavyofanyia kazi.

•Kila kikosi kinatakiwa kutumia rangi moja ya kadi kwa 
kiungo cha mfumo k.m. rangi ya kijani kwa vijenzi vyote 
vilivyo katika mpangilio wa kitaasisi, rangi ya manjano kwa 
michakato ya kiutawala, n.k.

•Mara kazi inapokamilika vikosi vinaweza kuwasilisha kadi 
zao kwa kubadilishana kwa kila kikosi na kuzibandika 
ukutani/mbao za pini kwa matumizi ya baadaye – kwa 
kuonesha kwamba kadi hizo ni za kiungo kipi cha mfumo.

•Kadi zilizokamilika kujazwa ziwekewe kumbukumbu kwa 
ajili ya taarifa ya warsha na kuwekewa nakala, kwa kuwa 
kadi hizi zitatumika tena katika mazoezi ya baadaye. Ni 
vema kuacha seti moja ukutani na kuhifadhi seti nyingine 
mbili kwa ajili ya mazoezi yanayofuata (ramani ya mchaka-
to na mchoro wa sababu na matokeo).

pamoja na mazungumzo na mdahalo katika warsha 
na mikutano mbalimbali kufikia uelewa wa pamoja 
kuhusu maeneo makuu ya mfumo yaliyoshindwa, 
udhaifu na mapengo kama yaonekanavyo katika 
viungo vyote vya mfumo. Hii inaweza kuvihitaji vikosi 
vifanye kazi ya kutumia namna ya kawaida ya zana 
za kishirikishi, kama vile kutumia kadi, bango kitita, 
stika na michoro. Vifaa hivi vya kuonekana vinasaidia 
katika mchakato wa mazungumzo na mdahalo kwa 
kuwa vinaweza kubadilishwa na kusogezwa kwa 
urahisi.

Kwa hatua ya pili, lile kundi dogo la wataalamu 
lililochaguliwa linaweza kufanya warsha ya siku 5 ya 
kukamilisha zana zote za kufanyia utambuzi na/au likawa 
na mfululizo wa warsha/mikutano midogo midogo 
kukamilisha zana zilizowasilishwa hapa chini. Ili kufikia 
hatua ya kuwa na uelewa wa pamoja, zana kadhaa za 
uchambuzi zinaweza kutumika. Inafaa kutumia zana hizi 
kwa namna endelevu ili kurahisisha mchakato na 
kuruhusu ufungukaji wa utambuzi na mitazamo mipya 
katika kila hatua ya mchakato. Mfuatano ufuatao wa kazi 
na zana unapendekezwa (na unaweza kujazilizwa kwa 
zana za nyongeza na michakato ya mazungumzo):
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Hatua ya Pili
Hatua ya pili ni kuchora ramani/mchoro wa mtiririko au 
mnyororo wa utoaji wa huduma za EUWAWA:

•Washiriki wa timu wanapaswa washirikishane majukumu 
kwa kuandika kwenye kadi vijenzi vyote vya mfumo wa 
MKMEUWAWA, kijenzi kimoja kwa kila kadi, wakitumia 
kadi za rangi zilezile walizotumia katika hatua ya kwanza 
kuonesha kwamba kijenzi husika kiko katika kiungo gani 
cha mfumo. Kutakuwa na kadi 20.

•Katika kikao, wataalamu wote wanapaswa kutengeneza 
mchoro wa mtiririko (ambao unaitwa pia mnyororo wa 
utoaji wa huduma) wakitumia kadi zote za vijenzi vya 
mfumo. Hili ni zoezi la jumla ambalo halijalishi kama vijenzi 
hivyo vipo katika nchi husika au havipo. Linapaswa 
lioneshe mtiririko wa mchakato unaotakiwa kutoka katika 
vijenzi vya mfumo katika mazingira wezeshi mpaka 
huduma za kuchora ramani/mchoro wa mtiririko au 
mnyororo wa utoaji wa huduma za EUWAWA zinapolifikia 
kundi lengwa – kwa kawaida mahali vijenzi vya mfumo 
katika michakato ya kitaalamu vinapokutana na wanafunzi 
wa kuchora ramani/mchoro wa mtiririko au mnyororo wa 
utoaji wa huduma za EUWAWA. Hii inamaanisha 
kwamba, ikiwa vijenzi vyote vingekuwa vipo (katika hali ya 
kawaida), michakato iliyo kati ya vijenzi ingeweza kutiririka 
katika namna iliyowasilishwa.

•Ramani za mchakato/michoro ya utiririkaji haiko katika 
mstari mnyoofu na timu inaweza kutumia mishale kuone-
sha utiririkaji wa mchakato. Ikiwa wanatimu wanaona 
kwamba kadi fulani zilizo ndani ya michakato ya kiutawala 
zinahitajika kurudiwa kuonesha mtiririko wa mchakato – 
wanaweza kurudia-rudia kadi hizo au kuongeza za kwao 
kuonesha shughuli za mchakato kati ya vijenzi vya 
mfumo. Hii itaanza kuuweka mchoro wa mtiririko katika 
muktadha unaoihusu nchi husika.

•Vijenzi vya mfumo vinapaswa kuonesha mtiririko wa 
michakato unaotakiwa – kwa hiyo, kadi kutoka katika 
viungo vyote vya mfumo zitachanganywa katika ramani ya 
mchakato. Wazo hapa si kukamilisha kadi zote ambazo ni 
za kiungo husika cha mfumo kabla ya kuhamia kwa 
kinachofuata, bali ni kuhakikisha kwamba ramani ya 
mchakato inaonesha namna ambavyo huduma zinapas-
wa kutiririka kwenda kwa wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Viungo siyo jambo la kuzingatia katika zoezi 
hili.

Hatua ya Tatu
Mara timu inaporidhishwa na ramani ya mchakato/m-
nyororo wa utoaji wa huduma wanaweza kukamilisha 
upande wa maelezo wa kazi za utambuzi kwa kufanya 
yafuatayo:

•Kufanya tafakuri kuhusu zile kadi za changamoto za 
mfumo zilizofanywa awali (kwenye ukuta/ubao).

•Kuweka/kubandika kadi za changamoto za mfumo 
kwenye ramani ya mchakato kuonesha mahali ambapo 
vikwazo hujitokeza katika mfumo na kuzuia utiririkaji mzuri 
wa huduma kwenda kwa wanafunzi wa EUWAWA. Ikiwa 
mkakati wa EUWAWA hauna njia ya kugharimia kazi zake, 
kadi ile inayoelezea changamoto hii inaweza kuwekwa 
karibu na mkakati katika ramani ya mchakato, ikionesha 
jinsi inavyothiri bajeti.

•Hakiki ramani ya mchakato pamoja na vizuizi vya mfumo 
na jishughulishe na mjadala kuhusu:

-Jinsi ambavyo vikwazo vya mfumo vinaathiri vijenzi 
mbalimbali vya mfumo katika viungo vyote.

-Eneo ambalo linaonesha vizuizi vilivyo vingi na kwa hiyo 
linalotarajiwa kuwa ndilo lenye kuleta mabadiliko makub-
wa katika mfumo.

-Majukumu ya wabia mbalimbali wa MKMEUWAWA 
katika mchakato, n.k.

Mfano wa chati ya mtiririko inaoneshwa katika sehemu ya 
kiambatanisho cha kijitabu hiki. Zingatia kwamba hakuna 
chati ya mtiririko iliyo kamilifu, umuhimu wake ni kwa ajili 
ya timu kuelewa jinsi vijenzi vya mfumo hutiririka kama 
sehemu ya mfumo mzima na mahali ambapo vizuizi 
huathiri mtiririko wa utoaji wa huduma.
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Shughuli iliyopita inaonesha namna gani mfumo wa 
EUWAWA unavyotiririka katika kutoa huduma na mahali 
changamoto/vizuizi vinapotokea katika mtiririko wa 
mchakato. Haioneshi uhusiano kati ya changamoto/vizuizi 
vya mfumo. Hivyo, ni muhimu kumalizia mchoro wa 
visababishi na matokeo kuonesha uhusiano kati ya 
changamoto za mfumo. Ili kumalizia zoezi hili, timu ya 
wataalamu inaweza kufanya kazi kama kundi moja kubwa 
katika kikao au wanaweza kujigawa katika vikundi vidogo 
kwa ajili ya kumalizia mchoro wa visababishi na matokeo 
ambao unaweza kulinganishwa na kujalidiwa baadae ili 
kukubaliana na mchoro wa mwisho. Ili kukamilisha 
mchoro wa visababishi na matokeo, kila timu inapaswa 
kufanya yafuatayo:

•Kuwa na seti nzima ya kadi za changamoto za mfumo 
(Kama zilivyotengenezwa na kunakiliwa katika shughuli ya 
kwanza).

•Bainisha ‘chanzo’ tatizo - kwa kawaida hili ni tatizo 
katika kiini au uzoefu na mahitaji ya kundi 
lengwa/wanafunzi wa EUWAWA. Linaweza kuwepo 
kwenye kadi kutoka katika ripoti ya tathimini ya mfumo – 
au kama siyo, wajumbe wa timu wanaweza kujiuliza ni 
changamoto gani kubwa inayolitatiza kundi lengwa. Hii 
inaweza pia kutokana a tathmini ya mahitaji iliyofanyika. 
Kwa mfano, inaweza kuwa kwamba “wanafunzi wa 
EUWAWA hawapati huduma sahihi na bora ya 
EUWAWA.” Tatizo la mwanzo lililobainishwa (kama bado 
halipo kwenye kadi) linapaswa kuandikwa na kuwekwa 
katikati ya nafasi ambapo mchoro wa visababishi na 
matokeo utachorwa. 

•Timu inapaswa sasa kuangalia kadi zote za changamoto 
za mfumo walizo nazo na kuuliza swali KWA NINI? Kwa 
nini wanafunzi wa EUWAWA hawapati huduma wanayo-
taka? Timu inapaswa kuangalia sababu za moja kwa 
moja kutoka katika kadi za changamoto za mfumo walizo 
nazo. Inawezekana ni kwa sababu vitabu vya kujifunzia 
haviakisi maslahi na mahitaji yao, au kwa sabubu 
wawezeshaji hawajafunzwa vizuri, n.k. Kila moja ya 
sababu hizi kwa mara nyingine zitakuwa na visababishi 
vyake. 
•Kwa hiyo, timu itaendelea kujiuliza ‘KWA NINI’ na kadi 
za ufafanuzi wa kwa nini zitawekwa katika mpangilio 
unaofaa chini ya kila mmoja. (mishale inaweza kutumika 
kuonesha uhusiano). Swali la kwa nini litazalisha visaba-
bishi vya matatizo/changamoto. Wakati mwingine, 
changamoto moja inaweza kuwa na sababu moja au mbili 
katika ngazi ileile. Hizi zinaweza kuwekwa moja baada ya 
nyingine kwa kufahamu kwamba ‘a’ ‘b’ na ‘c’ husaba-
bisha tatizo hili. 

•Changamoto pia huzalisha matokeo. Kama wanafunzi 
ambao ni watu wazima hawapokei huduma bora 
hawawezi kuhitimu, kama hawahitimu, hawawezi kupata 
fursa zaidi za kujifunza na kutambuliwa katika Mfumo wa 
Taifa wa Sifa za Kitaalamu (MTSK). Timu pia inapaswa 
kwenda juu zaidi kutoka katika tatizo la awali na kuangalia 
kadi zinazoweza kuelezea, ‘iwapo hili litatokea, KWA 
HIYO, hilo litatokea’. Matokeo yanapatikana kwa kuuliza 
swali ‘KWA HIYO’.

•Mchoro wa sababu na matokeo unaweza kusomwa na 
kueleweka kwa njia tofauti;

-Kadi chini ya nyingine inaonesha sababu za changamoto 
hapo juu. 

-Kadi kuhusu nyingine zinaonesha matokeo ya changa-
moto hapa chini. 

-Kadi zinazokaribiana zinaonesha changamoto tofauti 
katika ngazi moja zikiunganishwa kwa ‘na’.

•Mara baada ya mchoro wa sababu na matokeo kukami-
lika na kukubaliana kuhusu hilo (aidha katika kikao au 
katika timu mbalimbali na hatimaye kujumuishwa katika 
mchoro moja), timu inapaswa kujikita katika kujiuliza:
 
-Ni kwa namna gani vijenzi kutoka katika vipengele 
mbalimbali vinaunganishwa katika mchoro. Utofautisho 
wa rangi uliotumiwa na timu utasaidia kubainisha vipenge-
le vya mfumo vinavyohusiana na kadi husika. 

-Vipengele vipi vya mfumo vinahusiana na kadi za 
changamoto na sehemu gani ya chini ya mchoro vinaan-
gukia?, kwa mfano, sababu za msingi?

-Vipengele vipi vya mfumo vina kadi nyingi eneo la juu la 
mchoro wake, kama vile matokeo yake?

-Kuna wajibu gani kila kipengele cha mfumo kinajaribu 
kutimiza katika kuunda vizuizi vya mfumo, n.k?

-Je, mchoro wa sababu na matokeo unaendana/unaakisi 
alama katika jedwali la alama la MKMEUWAWA? Kwa 
mfano, kipengele cha mfumo kinachosababisha vizuizi 
vingi au sababu kuu pia zitakuwa na moja ya alama 
ndogo katika jedwali la alama la MKMEUWAWA.
Mfano wa mchoro wa sababu na matokeo hutokea katika 
sehemu ya kiambatisho ya kijitabu hiki. Kukamilisha na 
kukubaliana kuhusu mchoro kamili wa sababu na 
matokeo unaweza kuchukua siku moja au mbili, ikijumui-
sha mdahalo na majadiliano kati ya wajumbe wa timu au 
kikosi kazi. 
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3)  Chunguza uhusiano kati ya vizuizi maalumu 
      vya mfumo kwa uelewa wa kina 
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A
Level of integration

Functional Adult Literacy Livelihood skills training Business skills training

Kutoka katika mchoro wa sababu na matokeo na jedwali 
la alama la MKMEUWAWA, inaweza kuwa wazi kabisa 
kwamba baadhi ya vipengele na/au vijenzi vina matatizo 
zaidi kuliko vingine na vinaweza kuhitaji uchambuzi zaidi 
na wa kina. Zana tofauti zinaweza kutumika kuchambua 
kwa mapana na kubainisha sababu za mielekeo/changa-
moto hizi ndani ya mfumo na tabia ya watendaji wake. 
Kwa mfano, iwapo EUWAWA ni programu changamani 
na vipengele mbalimbali kama vile kisomo chenye 
manufaa cha watu wazima, mafunzo ya stadi za kujikimu, 
mafunzo ya ujuzi wa biashara, n.k., lakini vipengele hivi 
havitolewi na/au haviwezeshwi na mbinu ya kujifunzia 
ambayo inakuza uchangamani kati ya vipengele, timu 
inaweza kutumia zana za  ziada kuchambua hali hii. 
Mifano miwili inaelezewa hapo chini lakini wabia na 
wawezeshaji wa MKMEUWAWA pamoja na wataalamu 
washauri katika mchakato, 

wanahamasishwa kutumia zana mbalimbali za kuona, 
shirikishi kutoka kwenye Tathmini Shirikishi ya Kijijini 
(PRA), REFLEKTI, na zana ndani ya fani za maendeleo ya 
kiasasi, usimamizi wa miradi, n.k.

Jedwali la Uchangamani 
Kwa kuzingatia asili ya EUWAWA kuwa inahusisha sekta 
mbalimbali na kwamba mara nyingi wanafunzi wanahitaji 
mchanganyiko wa huduma za EUWAWA zinazotolewa 
kwa namna ya uchangamani, ni muhimu kufahamu ni kwa 
kiwango gani mfumo wa EUWAWA unatoa elimu 
changamani katika ngazi mbalimbali. Jedwali la 
uchangamani ni zana muhimu ya kuwezesha kuchanga-
nua ni kwa kiwango gani uchangamani unatokea katika 
ngazi mbalimbali ndani ya vijenzi vya mfumo. Jedwali hilo 
linaweza kurekebishwa kutokana na mahitaji na maslahi 
ya watendaji, kubadilishana vipengele vya EUWAWA, n.k. 

Sera/Mkakati

Vipengele EUWAWA ngazi za 
uchangamani 

Kisomo chenye manufaa cha 
watu wazima 

Mafunzo ya mbinu za kujikimu
Mafunzo ya biashara

Utengenezaji wa programu

Mpangilio wa kitaaasisi

Ufuatiliaji na tathmini

Matokeo

Timu ya wataalamu itachambua kiwango cha uchangam-
ani kati ya vipengele vya EUWAWA kinavyotokea katika 
kila ngazi na kuelezea uwezo na udhaifu wa mfumo 
wenye mapendekezo muhimu sana. 

Uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
Uchambuzi wa uwezo uwandani ni zana inayotumika 
kuchambua changamoto zozote katika mfumo wa 
EUWAWA. Katika muundo wake rahisi kabisa, uchambuzi 
huu unaangalia lengo mahususi ambalo linapaswa 
kutimizwa na ni nguvu gani husaidia kulitimiza lengo hilo 
na nguvu zipi huzuia lengo hilo lisitimizwe. Kwa mfano, 
iwapo lengo linahusu uwajibikaji kama kijenzi cha mfumo, 
washirika wa MKMEUWAWA wanaweza kuchambua 
nguvu ipi inaweza kusaidia kuwafanya wataalamu na 
mameneja wawajibike kuendesha mfumo wa EUWAWA 
katika kufanya kazi na majukumu (mfano mfumo wa 
taarifa, n.k.), na nguvu zipi zinazuia uwajibikaji, mfano hizi 
zinaweza kupatikana katika eneo la ‘uchumi siasa’ l

ililoelezwa awali ambapo utamaduni wa kitaasisi 
uliojengeka hausaidii kukuza uwajibikaji. Tathmini ya 
mfumo wa EUWAWA ingekuwa imewasilisha baadhi ya 
masuala haya, lakini wakati wa awamu ya utambuzi, timu 
ya wataalamu ingetakiwa kuchimba zaidi na kuuliza 
maswali ili kubainisha sababu za msingi za mambo haya. 
Zoezi hili linaweza kuendeshwa kwa kutumia kadi 
ambapo wataalamu watabungua bongo kuhusu nguvu 
zinazochangia kutimiza lengo (limefasiliwa na kuandikwa 
kwenye kadi) na nguvu zinazozuia lengo kutimizwa.

Zana na michakato yote ya warsha/mikutano ya awali 
zinapaswa kuandikwa vizuri ili kuwasilishwa kwa kundi 
kubwa la washirika wa MKMEUWAWA ikijumuisha 
watendaji wakuu na kwa matumizi zaidi ya baadaye 
katika Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA.
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2.5 HITIMISHO NA HATUA ZINAZOFUATA

Awamu ya Pili (Sehemu ya Kwanza na Pili) ya 
MKMEUWAWA inaweza kuzalisha:
 
•Maelezo ya kina kuhusu hali ya sasa ya mfumo wa 
EUWAWA kwa kila kijenzi na kipengele ndani ya 
kiunzi cha dhana cha MKMEUWAWA (kwa mujibu wa 
upitiaji taalimu – upande wa utoaji huduma).

•Alama kwa kila kijenzi, kipengele na mfumo mzima 
kupitia zana ya utoaji alama ya MKMEUWAWA.

•Kubainisha vizuizi na changamoto za kimfumo na 
mahali zilipo ndani ya mnyororo wa utoaji wa 
huduma.

•Uchambuzi wa sababu kuu za vizuizi vya mfumo na 
namna zinavyohusiana katika vipengele vyote vya 
mfumo. 

•Uchambuzi na uelewa wa kina wa vizuizi mahususi 
ambavyo vinaweza kuzalisha changamoto zaidi na 
hatari kuhusu ufanyaji kazi wa mfumo.

•Ripoti ya kina kuhusu maslahi na mahitaji ya 
wanafunzi wa EUWAWA (upande wa mahitaji) 
ambayo itatumika katika Awamu ya Tatu.

Mwishoni mwa Awamu ya Pili, washirika wa MKMEUWA-
WA wanapaswa kuwa na ripoti inayoonesha hali ya 
mfumo wa EUWAWA kama inavyoonekana kwa upande 
wa watoa huduma, ikiwa na maelezo ya kina (taarifa 
maelezo) na majedwali yaliyojazwa alama (tathimini ya 
kitakwimu). Wanapaswa pia kuwa na ripoti ya uchambuzi 
na utambuzi wa mfumo kama inavyoelezwa katika 
Sehemu ya Pili ya kijitabu hiki. Ripoti hii ni chanzo 

kikubwa cha mwenendo kuelekea Awamu ya Tatu, 
ambapo washirika wa MKMEUWAWA watafikiria njia 
mbadala na kubainisha hoja za kupanga mfumo mpya 
ulioboreshwa ambao unaweza kujaribiwa kabla ya 
kupanuliwa. Ili kuelekea Awamu ya Tatu, ripoti ya tathimini 
ya upande wa mahitaji kuhusu maslahi na mahitaji ya 
wanafunzi wa EUWAWA, inapaswa kuwa tayari. 



Maandiko ya kijitabu hiki yanagusia mifano mbalim-
bali ya zana na miundo iliyokamilika ili kuhakikisha 
kwamba zana na michakato vilivyoelezwa katika 
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Jedwali la Maelezo

•Taarifa za msingi
•Wanafunzi wa 
  EUWAWA

Vikundi vya 
majadiliano

Wilaya A na B, 
katika mkoa X

Jumatatu

Ubainishaji

Taarifa nyingine: 
Orodha za 
mahudhurio, 
tathimini za wanafunzi

Uchambuzi na 
upitiaji wa nyaraka 

Jumanne

Wawezeshaji wa 

N.K.

Mfano wa Ratiba ya Mafunzo ya Upitiaji Taalimu ili kufanya tathmini ya mfumo wa EUWAWA 
(Upande wa utoaji huduma) 

 
    

08h30  – 10h30 • Welcome
• Introductions
• Expectations
• Objectives
• W/shop Programme
•  Background to peer 

review (rationale,
objectives, etc.) 

•  Agreement on ALE scope

•  Introduction of peerr
review: rationale,
objectives, methodoology,
principles

•  Research design for
peer review

Technical processes:
Research questions & tools 
– refi ne and contextualise

•   

h dology: 
q y, 
etc.

10h30  – 11h00 TeTea/Coffee Break

11h00  – 13h00 Presentation on
ALESBA: (principles, 
conceptual framework, 
system elements & 
building blocks, etc.)

Enabling environment: 
Research questions && tools 
– refi ne and contextuaalise 
for country and each level 
of governance

Management processes: 
Research questions & 
tools- refi ne and 
contextualise

•  Team members:
bilityRoles & responsib

logistical•  Fieldwork and lo
sarrangements

13h00  – 14h00 Lunch

14h00  – 16h00 •  Group Exercise 
on ALESBA 
(to test understanding)

•  Plenary presentation 
& discussion

Institutional arrangemeents:
Research questions && tools 
– refi ne and contextuaalise…

Document & reporting 
framework: Explanation & 
application

eams in peer Smaller tea
teams – preparereview te

eldwork.for fi eld

16h00  – 16h30 Tea/Coffeee Break and End of Day

Viambatisho

Awamu ya Pili vinaeleweka na vinatumika kwa 
urahisi. Haya yamewasilishwa hapa chini.

Jedwali la maelezo ni zana inayotumika kupanga tathmini 
shirikishi kama vile tathmini ya mahitaji, lakini inaweza 
kutumika kupanga utafiti wowote ule, tathmini na upitiaji 
taalimu. Jedwali la hapo chini linaeleza hatua ya kuanzia 
kwa utafiti wa kina zaidi na pia inaweza kutumika kujumui-
sha kazi za mpango wa kazi za uwandani. Wataalamu 
wanapaswa kuamua wanahitaji maelezo kuhusu mada ipi 
muhimu. Maswali makuu ya kitafiti yataelezea mada 

kuu. Ndani ya kila mada, mada ndogo/maswali kadhaa 
yanahitaji taarifa, ambazo zinaweza kukusanywa kutoka 
vyanzo mbalimbali kwa kutumia zana na mbinu tofauti za 
kukusanyia data. Lakini pia, uamuzi unatakiwa kufanyika 
kuhusiana na eneo gani la kijiografia, asasi n.k., taarifa hizi 
zitakusanywa wakati wa mpango wa kazi za uwandani. 

Mada Taarifa za kukusanya Chanzo Namna gani/Zana Mahali/Eneo Lini 

Uwepo mitazamo 
wa wanafunzi wa 
EUWAWA

•Ubora wa 
madarasa
•Ufikikaji
•Umuhimu 
•Maslahi na 
mahitaji zaidi

EUWAWA

Siku
Siku ya kwanza

kipindi
Siku ya pili Siku ya tatu Siku ya nne

02:30-04:30 
Asubuhi

05:00 – 07:00

04:30- 11:00

10:00- 10:30

08:00 – 10:00

•Ukaribishaji
•Utangulizi
•Matarajio
•Malengo
•Ratiba ya mafunzo
•Usuli wa upitiaji taalimu 
(umuhimu, malengo)
•Makubaliano kuhusu 
mawanda ya EUWAWA

•Utangulizi wa upitiaji 
taalimu: umuhimu, 
malengo, mbinu/kanuni

•Muundo wa utafiti wa 
upitiaji taalimu.

•Michakato ya kiufundi: 
Maswali na zana za utafiti
– zihakiki na kuziwekea 
muktadha

 Pitia na kuyafanya 
yaendane na mazingira

•Upitiaji wa MKMEUWA-
WA na mbinu za upitiaji 
taalimu, maswali kwa ajili 
ya usahihi, n.k.

Wasilisho la MKMEUWA-
WA. (Kanuni, fikra za 
kimfumo, vipengele vya 
mfumo na vijenzi nk

Mazingira wezeshi:   
Maswali ya utafiti, zana, 
elezea na weka katika 
mazingira ya nchi husika na 
katika ngazi zote za utawala

Hatua za usimamizi:
Maswali ya utafiti & zana. 
Elezea na weka kadiri ya 
mazingira

•Wanakikundi
Kazi na Wajibu.
•Kazi za vitendo na 
mpangilio wa mahitaji

Mapumziko ya Chai/Kahawa 

Chakula cha mchana

Chai/Kahawa na Kufunga siku ya kwanza.

Kazi za kikundi kuhusu 
MKMEUWAWA (Kupima 
uelewa)
Wasilisho la awali na 
majadiliano

Kabrasha, mpangilio wa 
ripoti, maelezo na matumizi 
yake.

Vikundi vidogo vidogo 
katika upitiaji. Andaa kazi 
za vitendo
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Mfano wa Ratiba ya Upitiaji Taalimu wa Kazi za Uwandani ili kufanya tathmini ya mfumo wa
EUWAWA (Upande wa utoaji huduma) 

14  –17 November

18 November (Sunday)

19 Nov. Monday

20 Nov. Tuesday

21 Nov. Wednesday

22 Nov. Thursday

23 Nov. Friday

24  – 25 Nov. Saturday &
Sunday

26 Nov. Monday

27 Nov. Tuesday

28 Nov. Wednesday

29 Nov. Thursday

30 Nov. Friday

1 Dec. Saturday

3  – 7 Dec. (week)

16 Dec. Sunday

17 Dec. Monday

18  – 20 Dec.
Tuesday – Thursday

2121 Dec. Friday

24  – 26– 26 December (3 days)

Viambatisho

14-17 Novemba

18 Novemba

19 Novemba 

20 Novemba (Jumanne)

21 Nov. Jumatano

22 Nov Alhamisi

23 Nov Ijumaa 

24-25 Nov Jumamosi na 
Jumapili.

26 Nov Jumatatu

27 Nov Alhamisi

28 Nov Jumatano

29 Nov Alhamisi

1 Desemba. Jumamosi 

3-7 Desemba 

16 Desemba, Jumapili

17 Desemba 

18-21 Desemba 

21 Desemba, Ijumaa 

24-26 Desemba (siku 3)

30 Nov Ijumaa

Vikundi vyote kushiriki mafunzo ya upitiaji taalimu Addis Ababa.

Timu zote kutembelea mkoa husika.

Ukusanyaji taarifa za elimu katika ngazi ya mkoa zinazohusiana na elimu changamani na yenye manufaa kwa 
watu wazima ECYMWAWA) na KJK. 
Uandishi na majadiliano kuhusu takwimu zilizokusanywa ngazi ya mkoa.
Kukutana na wawakilishi wa kanda na kukusanya taarifa. (Kama inatumika).

Kutembelea wilaya ya Woreda / ukusanyaji data ngazi ya wilaya.

Kukusanya data katika wilaya ya Woreda/Wilaya ya Kwanza.

Uandishi wa taarifa zilizokusanywa katika wilaya ya Woreda.
Uchambuzi na majadiliano, kujiandaa na Woreda ya pili.

Upitiaji wa taarifa za pili zilizokusanywa wakati wa kutembelea wilaya ya Woreda, majadiliano, uchambuzi, 
mgawanyo na kuzijumuisha katika tafiti na ripoti.

Ukusanyaji wa Taarifa, Wilaya wa Woreda 2.

Uandishi na uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa katika wilaya ya Woreda 2 
Maandalizi ya kikao kazi na wanaworeda watano na watu wa mkoani. 

Kikao kazi kidogo na wanaworeda watano (Wilaya na kanda).
(Makundi lengwa mawili na ongeza majirani wa wilaya ya Woreda.

Kikao kazi cha uandishi wa taarifa zilizokusanywa, uchambuzi wa mwisho na makubaliano kuhusu ripoti ya mwisho.

Kutembelea jiji la Addis Ababa.

Safari ya mwisho kutembelea mkoani /Makazi ya Woreda.

Washauri elekezi wanaandika ripoti moja jumuishi, uchambuzi wa matukio, n.k.

Kikundi cha upitiaji taalimu kinarejea jijini Addis Ababa

Maandalizi ya mkutano na washauri elekezi na Wizara ya Elimu na Wafanyakazi wa DVV

Mkutano wa siku mbili kuhusu MKMEUWAWA- Addis Ababa

Washauri elekezi wanakutana kwa ajili ya uchambuzi wa mwisho na mapendekezo (Inajumuisha wafanyakazi wa DVV).

Washauri elekezi wanaandika ripoti ya mwisho ya uchambuzi.
Washauri elekezi wanahitimisha kuandika ripoti ya mwisho na kuweka mambo ya msingi yaliyoibuka kutoka katika mkutano 
wa pamoja, mapendekezo toka DVV/ Wizara ya Elimu, n.k. Mwisho wa kuandika ripoti na Tarehe 26 Desemba 2018.

Mfano huu wa ratiba ya kazi za uwandani umechukuliwa 
nchini Ethiopia na unalenga timu ndogo za upitiaji taalimu 
zenye watu sita ambapo kila timu itafanya utafiti katika 

mikoa/majimbo. Inaonyesha upitiaji taalimu uliokamilika 
mpaka kufikia hatua ya kushirikishana matokeo na wadau 
katika ngazi ya taifa na washauri waelekezi kukamilisha 
ripoti ya mwisho. 

Siku/Tarehe Shughuli
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Mkoa, Jimbo, na Wilaya: 

Tarehe ya kuweka alama:

Vijenzi Kiashiria Alama
Alama 
halisi

Alama za jumla za mazingira wezeshi 25

0

1

2

3

4

5

0

1

2

3

4

5

0

1

2

3

4

5

0

1

2

3

4

5

0

1

2

3

4

5

Sera inayoelezea mahitaji ya 
wanafunzi katika njia 
shirikishi, njia ya kupata 
fedha na maelezo ya wajibu 
wa wadau. 

Mkakati ambao unajumuisha 
maana ya EUWAWA na 
unachangia utekelezaji wa 
sera katika ngazi zote.

Uwepo wa EUWAWA sahihi, 
utekelezaji wa programu, 
miongozo kwa wadau wote, 
watimiza wajibu kutokana na 
hali na kujikita katika 
programu za EUWAWA. 

Mpango wa sifa/vigezo 
unatambua uwezo, tathmini 
ya mtaala, uwiano na 
maelekezo ya uhamishaji. 

Uwepo wa mwongozo 
wezeshi wa kisheria kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu 
EUWAWA.

Hakuna sera.

EUWAWA inaandikwa katika sera nyingine mfano Sera ya Elimu.

Kuna sera ya EUWAWA.

Sera ina asili ya kuchangamana na sera nyingine mbalimbali/Vipengele vya 
EUWAWA.
Sera imetengenezwa kwa kushirikisha wadau mbalimbali.

Sera imeelezea kuhusu kufikiria maslahi ya wanafunzi na ipo wazi kuhusu 
upatikanaji wa fedha na utekelezaji wake.

Hakuna mkakati.

Kuna makakati wa EUWAWA.

Makakati umejikita katika kipengele kimoja mf. Kisomo cha watu wazima.

Mkakati unajumuisha vipengele mbalimbali vya EUWAWA Mf. Mafunzo ya ujuzi n.k.

Mkakati umeboreshwa, kutokana na mawanda na maana ya EUWAWA na 
umeundwa kuhakikisha uendeshaji wa EUWAWA katika ngazi zote za utekelezaji.

Mkakati (Ulioelezewa juu) unaweza kurithiwa na kuathiriwa na utekelezaji katika 
ngazi zote (Umeakisi mazingira ya wenyeji).

Hakuna miongozo.

Kuna muongozo wa utekelezaji programu uliparaganyika katika makabrasha 
mbalimbali. 

Uwepo wa mpango mzuri wa utekelezaji, umejikita katika maana sahihi na mbinu za 
EUWAWA, na hatua stahiki za utekelezaji, rejea katika miongozo ya kufundishia, n.k. 

Muongozo wa mpango wa utekelezaji wa programu kama ulivyoelezewa hapo juu 
unajumuisha wajibu/kazi za wadau wote kutokana na mawanda na maana ya EUWAWA. 

Mwongozo wa programu (kama ulivyoelezewa hapo juu) unatambulishwa kwa wadau 
wote katika ngazi zote za utekelezaji. 

Muongozo wa utekelezaji wa programu (Ulioelezewa hapo juu) unatumika na wadau wote 
kuelekea utekelezaji bora wa programu. 

Hakuna mpango wa sifa/vigezo. 

Kuna mpango mwingine wa maelekezo ya /uhamishaji.

Kuna jitihada za kuanzisha mpango wa sifa za ufaulu.

Uwepo wa mfumo rasmi wa uwazi yenye mpango maalum na muongozo. 
Mpango wa sifa za ufaulu unajumuisha ujifunzaji wa watu wa wazima na elimu isiyo rasmi.

Mpango wa sifa za ufaulu ni tendaji/unatoa sifa za kujiunga na masomo ya juu kwa 
programu za EUWAWA.

Hakuna mfumo wa kisheria.

Kuna sheria zinazohusiana na elimu na aina nyingine za elimu nje ya mfumo rasmi, lakini si 
za programu za EUWAWA.

Kuna juhudi zinafanyika kutengeneza sheria kwa ajili ya EUWAWA.

Kuna sheria/miongozo ya kisheria ya EUWAWA, lakini haitekelezwi.

Kuna sheria/mwongozo wa kisheria unaotekezwa wa EUWAWA.

Upo mwongozo wa kisheria wa EUWAWA, unatekelezwa na kutoa haki kwa watu wazima 
wanaojifunza na kutoa mibadala ya kudai haki zao. 

Jedwali la Alama za MKMEUWAWA (Belete, 2018)

Viambatisho

Mfano wa jedwali kamili la MKMEUWAWA 

3

7

1

1

1



Viambatisho

Kijenzi cha Mfumo Kiashiria Alama
Alama 
halisi

Alama za jumla za mazingira wezeshi 25
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Uwepo wa muundo wenye 
ufanisi wa utekelezaji wa 
EUWAWA (wenye kuzingatia 
wajibu wa msingi wa 
wahusika kwa ajili ya Elimu 
na Ujifunzaji Watu Wazima)

Uwepo wa rasilimali watu 
toshelevu na wenye sifa kwa 
ajili ya utekelzaji wa 
programu za EUWAWA 
katika ngazi zote za 
utekelezaji. 

Uongozi na usimamizi wenye 
kutoa maelekezo, mamlaka 
na maelezo yanahusiana na 
utekelezaji wa programu za 
EUWAWA.

Mbinu na taratibu za 
uwajibikaji zinahusiana na 
upangaji majukumu na 
ufuatiliaji wa shughuli 
zilizofanyika kulingana na 
matokeo yaliyotarajiwa.

Uwepo wa miundo yenye 
ufanisi ya ushirikiano na ya 
mtandao kati ya serikali na 
watendaji mbalimbali wasio 
wa serikali kwa ajili ya 
utekelezaji na utoaji huduma 
za EUWAWA. 

Hakuna mkakati wa kitaasisi wa utekelezaji wa EUWAWA.

Kuna muundo usio rasmi wa utekelezaji wa EUWAWA.

Kuna muundo rasmi wa utekelezaji wa EUWAWA.

Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unahusisha tawala zote kwa kuonesha 
mamlaka na majukumu ya kazi kwa kila ngazi ya utekelezaji.

Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unaojumuisha sekta nyingine zenye majukumu mbalimbali ya utekelezaji 
wa vipengele vya EUWAWA (mfano, mafunzo ya ujuzi katika ngazi zote za utawala)

Muundo wa utekelezaji wa EUWAWA unatambua ujumuishwaji wa sekta na tawala 
na unatoa mwongozo wa majukumu ya wadau mbalimbali kwa kuonesha mamlaka, wajibu na 
uwajibikaji wake.

Hakuna rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA.

Rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA hupatikana bila mpangilio au hupatikana kwa pale 
tu inapohitajika kwa muda. 
Kuna rasilimali watu kwa ajili ya EUWAWA lakini idadi yake haitoshi.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya kutekeleza EUWAWA.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji EUWAWA na ina sifa na 
uzoefu wa kutosha katika ngazi zote.

Kuna rasilimali watu ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa EUWAWA wenye sifa stahiki na 
uzoefu wa kutosha katika ngazi zote na nafasi za kazi zimethibitishwa na mamlaka husika.

Hakuna maelekezo ya uongozi/menejimenti kwa ajili ya utekelezaji wa EUWAWA.

Uongozi/menejimenti ndani ya wizara husika/sekta wana ufahamu kuhusu 
mikakati/mipango/miongozo ya programu za EUWAWA.

Uongozi/menejimenti ndani ya wizara husika/sekta wanagawa majukumu yanayohusiana 
na EUWAWA kwa watu wanaohusika katika ngazi zote za utekelezaji wa EUWAWA.

Uongozi/menejimenti inawajulisha wadau na sekta zinazohusika na EUWAWA kuhusu 
wajibu wa programu, mikakati na mipango ya EUWAWA.

Uongozi/menejimenti utafasiri mikakati na mipango ya muda mrefu ya EUWAWA katika 
mipango na shughuli za utekelezaji kwa wakati, wajibu na rasilimali/bajeti. 

Uongozi/menejimenti hutoa maelekezo, kazi na mamlaka kwa watu, sekta na wadau 
wanaohusika na EUWAWA na ufuatiliaji wa utekelezaji wa malengo unafikiwa.

Hakuna mkakati uliopo wa uwajibikaji.

Kuna utaratibu wa uwajibikaji usio rasmi.

Kuna utaratibu rasmi wa uwajibikaji.

Kuna utaratibu rasmi wa uwajibikaji wenye muundo na mwongozo unaotakiwa. 
Utaratibu rasmi kama ilivyoelezwa hapo juu umetekelezwa na hatua zimechukuliwa kwa 
utendaji hafifu.

Utaratibu rasmi kama ilivyoelezwa hapo juu umetekelezwa na watendaji wa asasi za kiraia 
wanaweza kuiwajibisha serikali.

Hakuna muundo wa ubia/mtandao wa watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wenye watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo wa ubia/mtandao wa watendaji wasio wa serikali.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali ambao hukutana 
mara kwa mara.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali ambao hukutana 
mara kwa mara, na wanatekeleza ajenda walizokubaliana/malengo yaliyofikiwa.

Kuna muundo rasmi wa ubia na mtandao wa watendaji wasio wa serikali inayofanya kazi 
na michango yao imejumuishwa katika mipango na MUT ya kitaifa/kimkoa/kiwilaya.
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Upangaji wa mara kwa mara 
katika njia shirikishi kufaniki-
sha malengo na matokeo. Hii 
inajumuisha mpango 
mkakati, mpango wa mwaka. 

Uwepo wa bajeti na rasilimali 
zinazokidhi mahitaji. 

Mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini unaokusanya na 
kuchambua taarifa mara kwa 
mara.

Mfumo wa kusimamia 
usimamizi wa taarifa ambao 
unahifadhi na unaoruhusu 
kuangalia maendeleo ya 
programu.

Hatua za uratibu wa 
mawasiliano za ndani na nje 
na ushirikiano kati ya taasisi

Hakuna mipango ya EUWAWA inayofanyika

Mipango isiyo rasmi kwa EUWAWA inafanywa mara kwa mara.

Mipango ya mara kwa mara kama EUWAWA inafanyika na watekelezaji wengine.

Mipango ya mara kwa mara walau kwa mwaka kuhusu EUWAWA inafanywa na 
watendaji wa msingi na watendaji na wadau wa sekta nyingine.

Mikakati ya mara kwa mara (kama mipango ya miaka 5), matukio ya mipango ya EUWAWA yanaendeshwa 
kwa kushirikisha wadau, sekta na ngazi za utekelezaji.

Mipango mkakati ya EUWAWA imerithiwa na kupokelewa na ngazi zote za utekelezaji kupitia mipango ya 
mwaka na kusimamiwa na wadau.

Hakuna bajeti ya EUWAWA iliyotengwa kwa watoa huduma wa msingi.

Kutengwa kwa dharura kwa bajeti ya EUWAWA kwa watoa huduma wa msingi. 

Bajeti ya EUWAWA imetengwa na Wizara na Sekta husika (Watekelezaji wa msingi).

Kutengwa kwa bajeti ya EUWAWA na sekta tofautitofauti kadiri ilivyoelezwa na mawanda ya EUWAWA 
katika nchi (Ikihusisha watendaji wote).

Kutengwa kwa bajeti ya kutosha ya EUWAWA ikijumuisha mahitaji ya vipengele vya utekelezaji. Ikiwamo 
bajeti inayotakiwa na watendaji wasio serikali kwa kuongezea utoaji wa huduma. 

Bajeti ya kutosha na utengaji wa rasilimali za EUWAWA ukijumuisha mahitaji yote ya utekelezaji. 
Inakidhi vigezo vya kitaifa na asilimia za kimataifa za EUWAWA. 

Hakuna mfumo wa ufuatiliaji na tathmini.

Uwepo wa mfumo usio rasmi wa ufuatiliaji na tathmini katika ngazi mbalimbali.

Uwepo wa mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini katika kila ngazi ya utekelezaji.

Mfumo rasmi wa ufuatiliaji na tathmini kama unavyoelezwa hapo juu upo na unafanya kazi (Ukusanyaji wa 
taarifa kwa wakati n.k).

Mfumo rasmi, changamani na hai wa EUWAWA unatumika kukusanya na kuchambua taarifa kwa 
matumizi ya programu/maboresho na umeunganishwa na TEHAMA inayofanya kazi. 

Hakuna mfumo wa usimamizi wa taarifa.

Uwepo wa mfumo wa taarifa usio rasmi wa ufuatiliaji na tathmini katika kila ngazi.

Mfumo wa taarifa upo na unatoa fursa chache za EUWAWA.

Mfumo wa usimamizi wa taarifa unaojumuisha sekta zote zinazohusiana na EUWAWA upo katika ngazi 
zote za utekelezaji.

Mfumo wa usimamizi taarifa upo katika sekta zote za utawala zikihusiana na mawanda ya programu za 
EUWAWA.

Mfumo wa usimamizi wa taarifa umeundwa kama inavyoelezwa hapo juu ukiwa na idara na wafanyakazi 
wa kutosha. 

Hakuna utaratibu wa EUWAWA unaoendelea.

Utaratibu usio rasmi unaendelea kwa watoa huduma husika. Mf. Wizara au sekta.

Utaratibu rasmi unatekelezwa na wizara husika au sekta kwa ajili au EUWAWA na ratiba maalum na hatua za 
matukio. 

Hatua za uratibu zinaendelea kwa watoa huduma na sekta nyingine kadiri ya mawanda ya EUWAWA 
katika nchi (Maingiliano ya kisekta).

Hatua za uratibu zinachukua mkondo kati ya watoa huduma vilevile na sekta nyingine na ngazi za 
utawala zikiwa na mipango ya mkutano, matukio na michakato (k.m mpango wa pamoja, Tathimini na 
ufuatiliaji). 
Hatua rasmi za ufuatiliaji kama zilivyoelezwa hapo juu ikijumuisha watoa huduma wasio serikali, hatua za 
muundo wa mtandao zinawashirikisha katika mikutano mbalimbali na matokeo yake. 
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Mitaala mahalia inayozinga-
tia mahitaji na maslahi ya 
watu wazima. 

Mpango ulio bayana wa 
EUWAWA na mbinu zake 
zinazokidhi mahitaji ya watu 
wazima (ikijumuisha 
vipengele mahususi na 
uwezeshaji/hatua za 
kujifunza)

Kuendeleza uwezo katika 
ngazi zote za utekelezaji 
(kuwajengea uwezo 
wakufunzi, wawezeshaji n.k).

Maendeleo ya aina zote za 
vifaa vya kufundishia 
vinavyohitajika kutekeleza 
programu ya EUWAWA. 

Tathmini ya mara kwa mara 
inaendeshwa kwa kupima 
maendeleo ya wanafunzi na 
kujazwa katika mfumo wa 
taarifa wa ufuatiliaji na 
tathmini. 

Hakuna mtaala wa EUWAWA

Upo mtaala wa EUWAWA usio rasmi.

Upo mfumo wa mtaala wa taifa wa EUWAWA. 

Uwepo wa mfumo wa mtaala wa kitaifa wenye mbadala na unaozingatia mahitaji na mazingira ya elimu ya 
watu wazima.

Uwepo wa mtaala wa kitaifa unaozingatia mahitaji ya jamii husika kama ilivyoelezwa hapo juu, ukijumuisha 
mchango wa sekta na wadau tofauti tofauti ‘kadiri ya mawanda ya EUWAWA. 

Uwepo wa mtaala wa kitaifa wenye kuzingatia mazingira husika. Kama ilivyoelezwa hapo juu na unahuishwa 
mara kwa mara kwa kuzingatia mahitaji na maslahi ya wanafunzi watu wazima. 

Hakuna programu, mpango na mbinu za EUWAWA.

Maelezo ya jumla ya programu ya mpango na mbinu ya EUWAWA yapo katika maandiko mbalimbali.

Maelezo ya jumla ya programu ya mpango na mbinu ya EUWAWA katika nyaraka rasmi. 

Maelezo ya muundo na mbinu za EUWAWA zipo katika nyaraka rasmi ikiwa na muhtasari wa vipengele vyote 
(mf. kisomo cha watu wazima, mafunzo ya ujuzi nje ya mfumo rasmi, n.k).

Uwepo wa maelezo ya mpango na mbinu za EUWAWA na maelezo ya wazi ya vipengele vyote, na 
maelekezo ya njia za uwezeshaji/hatua za kujifunza katika makundi ya wanafunzi, m.f. Mbinu ya Freire ya 
REFLEKTI, Kisomo chenye manufaa. 

Uwepo wa maelekezo ya mpango wa programu ya EUWAWA kama ilivyoelezwa hapo juu, na uwasilishaji 
kwa wadau wote kukiwa na miongozo ya programu ya kufundishia na kuwezesha EUWAWA. 

Hakuna maendeleo katika kujenga uwezo.

Ujengaji uwezo wa dharura upo katika ngazi mbalimbali za utekelezaji. 

Ujengaji uwezo unaendelea katika ngazi zote na sekta za utekelezaji. 

Ujengaji uwezo kama ilivyoelezwa hapo juu unajumuisha mafunzo ya awali kabla ya huduma kwa 
wataalamu, wafanyakazi wa mfumo unaofanya kazi katika ngazi mbalimbali za EUWAWA. 

Ujengaji uwezo kama ulivyoelezwa hapo juu unaendeshwa ukijumuisha mada kuu za EUWAWA na taasisi 
za elimu ya juu zinazotoa Elimu ya Watu wazima kama somo (mbinu za kufudnishia watu wazima - 
andragogy). 

Hakuna maendeleo ya uzalishaji wa vifaa vya kufundishia. 

Uzalishaji wa zana za kufundishia unafanyika kwa dharura tena  mara chache. 

Uendelezaji wa zana kwa vipengele vilivyochaguliwa vya EUWAWA unatekelezwa. 

Uendelezaji wa zana za EUWAWA unatekelezwa, ikijumuisha vitabu kiongozi vya mafunzo wa wakufunzi, 
wawezeshaji na vitabu vya ziada kwa wanafunzi n.k

Undelezaji wa zana kwa vipengele vyote vya EUWAWA kama inavyoelezwa hapo juu, unatekelezwa na 
ukujumuisha wataalamu toka sekta mbalimbali na wadau kadiri ya mawanda katika nchi.

Zana za kufundishia na kujifunzia zinahuishwa mara kwa mara, zikiwa sahihi na kuwasilishwa na kutumika 
na wadau wote wa EUWAWA. 

Hakuna tathmini ya wanafunzi.

Tathmini rasmi na isiyo rasmi inatekelezwa mara chache.

Tathmini iliyopangwa rasmi inatekelezwa mara kwa mara.

Tathmini ya mara kwa mara inachukua nafasi kwa kisomo cha watu wazima kwa kutumia (programu ya 
tathmini /ufuatiliaji wa kisomo) (PTAKI)

Ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa kisomo cha watu wazima unatekelezwa (PTAKI/uwiano wa kuhesabu) 
vilevile kupima matokeo ya vipengele vingine vya programme za EUWAWA kama vile stadi za maisha, 
ujuzi wa biashara, n.k. 

Upimaji wa wanafunzi kama ulivyoelezwa hapo juu (katika 4) zinarekodiwa katika ufuatiliaji na tathmini na 
usimamizi wa mfumo wa taarifa na uchambuzi kupima matokeo ya athari.
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Uwepo wa mkakati wa kujenga ujuzi ulioandikwa vizuri kwa sekta ya EUWAWA, ukijumuisha masuala 
yote ya yaliyoandikwa hapo juu ili kujenga sekta ya kitaalamu. 
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Maelekezo ya uhamishaji/Mpango 
wa sifa/vigezo havitekelezeki kwa 

taarifa sahihi

 

Maelekezo ya uhamishaji/Mpango wa 
sifa/vigezo havitekelezeki kwa taarifa sahihi

 

 

 

 

 

Mfano mchoro wa visababishi na matokeo 

Hatua za usimamizi

Hatua za kitaalamu 

Mazingira wezeshi

Mpangilio wa kitaasisi

Ufunguo:

Viambatisho
Alama katika kila kipengele zinaonesha kipengele kipi ni 
dhaifu kuliko vingine. Katika mfano, hapo chini alama zipo 
chini katika vipengele vyote, lakini hasa zaidi kwa mazingi-
ra wezeshi. 

Wakati wa uchambuzi zaidi, kwa mfano inaweza kujulika-
na kwamba ukosefu wa mwelekeo, miongozo na mifumo 
ya athari za utekelezaji vinaathiri vipengele vingine vya 
mfumo. 

Hakuna ufanano na ufanyikaji mara 
kwa mara wa  tathmini ya wanafunzi 

katika EUWAWA.

Tafiti za awali na ya tathmini 
ya mwisho hazifanyiki.  

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini haufanyi 
kazi na vipengele vyote vya EUWAWA

Vifaa vya kujifunzia havina vipengele vyote na mbinu za kujifunzia

Mtaala haujazingatia mahitaji ya 
wanafunzi 

EUWAWA haina njia bayana 
ya kujifunzia ya EUWAWA

Muongozo wa utekelezaji wa programu hauna 
sehemu ya majukumu/uwajibikaji kwa sekta /wadau

Hakuna sera ya 
kujitegemea ya 

EUWAWA

Hakuna sheria ya 
kujitegemea ya 

EUWAWA

Hatua za Uratibu/ushirikiano 
sio rasmi

Mipango haijuimuishi sekta 
zote/wadau 

Mfumo wa uwajibikaji ni dhaifu 
na hautekelezwi

Muundo wa utekelezaji hauna mpango wa namna ya utendaji

Uongozi na wasimamizi hawana moyo wa 
kujitolea kwa EUWAWA

Sekta na wadau wengine hawachangii katika  bajeti na rasilimali 
kwa ajili ya  EUWAWA

Mafunzo hayajafikia ngazi zote 

Hakuna mkakati wa kitaasisi 
wa kujenga uwezo 

Kutojitosheleza kwa idadi ya wawezeshaji  
wa EUWAWA wenye sifa 

Kutengwa kwa bajeti finyu katika 
ngazi zote za EUWAWA
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Mfano wa Ramani ya Mchakato /Mnyororo wa Utoaji Huduma

Tathimini na utoaji vyeti Uandaaji wa zana za 
tathimini

Nguvu kidogo 
iliyowekezwa 
katika mkoa 

Ufanyaji wa majaribio ya 
EWAWA katika ngazi 

ya jamii.

Utafutaji fedha Uandaji wa mipango –ngazi
  ya mkoa

Maandalizi ya bajeti 
katika ngazi ya chini

Andaa mipango

Utafutaji fedha Ushawishi kwa vyombo
  vya habari

Ukosefu wa fedha za utekelezaji 
wa EWAWA

Uhamasishaji jamii&ushawishi 
katika ngazi za chini

Usajili wa wajifunzaji wa 
EWAWA

Uandaaji wa mpango 
wa mtaala

Sanifu programu

Utengenezaji miongozo

Uwekaji viwango

Uratibu wa AZAKI 
zinatotoa EWAWA

Mikakati ya kukutana 
na walemavu

Mgawanyo wa silicura 
kwa Serikali za mitaa

Fuatilia na tathimini EWAWA 
katika ngazi ya mkoa
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Viambatisho

Train facilitators 
& supervisors 
at centre level

M
W

A
N
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FU

N
ZIUsajili wa wajifunzaji 

wa EWAWA

utafutaji wa rasilimali 

Uandaaji wa mpango 
wa mtaala

Maandalizi ya bajeti 
katika ngazi ya chini

Ununuzi wa vitabu na 
mahitaji mengine 

Andaa vitabu vya 
kufundishia na kujifunzia

Ngazi ya mkoa 
haihusishwi 
na mafunzo 

Ufuatiliaji utekelezaji 
katika ngazi ya chini 

Ufundishaji wawezeshaji 
& wasimamizi katika 

ngazi ya kituo

Uratibu na ufuatiliaji wa 
Serikali za mitaa katika 

kutoa EWAWA

Ukosefu wa 
maelekezo ya 

uhamishaji

Jumuisha taarifa toka 
katika vituo.

Toa usaidizi wa kitaalamu 
kwa wawezeshaji 

& wasimamizi

Mgawanyo wa mahitaji ya 
kufundishia na kujifunzia

vituoni

Kuingiza data kwenye 
kanzi data (Ngazi ya juu)

Ukusanyaji wa data
kutoka serikali za mitaa

Hakuna kamati
za EUWAWA 

katika ngazi zote

Wawezeshaji hawalipwi
kwa wakati

Njia ya mrejesho

Mikakati ya 
kuwahudumia 
wenye ulemavu
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Faharasa

Seti ya zana ya MKMEUWAWA inatambua na kurejelea istilahi ya 
EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational defi nition of Lifelong Learning: 
UIL Working Papers No.1 (UNESCO Institute for Lifelong Learning, 2015)

•  European Adult Learning Glossary, Level 2: 
Study on European Terminology in Adult Learning for a common language 
and common understanding and monitoring of the sector 
(National Research and Development Centre for adult literacy and numeracy, 2008)

•  Terminology of European education and training policy: 
A selection of 130 key terms (second edition) 
(European Centre for the Development of Vocational Training, 2014)
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Shirika la DVV International

DVV Internation ni Taasisi ya Ushirikiano wa Kimataifa ya Deutscher 
Volkshochschul-Verband e. V. (DVV), Chama cha Elimu ya Watu 
Wazima cha Ujerumani. Shirika la DVV  International linawakilisha 
maslahi ya vituo vya elimu ya watu wazima (Volkshochschulen) 
na vyama vyake vya majimbo vipatavyo 900, ambao ni watoaji 
wakubwa wa elimu nje ya mfumo rasmi nchini Ujerumani. Kama asasi 
kiongozi na yenye wataalamu katika fani ya elimu ya watu wazima 
na ushirikiano wa kimaendeleo, DVV International limejizatiti kusaidia 
ujifunzaji bila kikomo kwa zaidi ya miaka 50. Shirika la DVV International 
hutoa misaada duniani kote kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 
miundo na mifumo endelevu ya elimu ya watu wazima kwa vijana 
na elimu na ujifunzaji wa watu wazima. Ili kufanikisha hili, Shirika la 
DVV International hushirikiana na asasi za kiraia, serikali na washirika 
wa kitaaluma katika nchi zaidi ya 30 katika Afrika, Asia, Amerika ya 
Kusini na Ulaya. Shirika la DVV International hufadhili kazi zake kupitia 
fedha kutoka Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya 
Shirikisho la Ujerumani (MBZ), Ofisi ya Masuala ya Kigeni ya Shirikisho 
la Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na wafadhili wengine.

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) ni zao la Shirika la DVV International ambalo linaweza 
kusaidia nchi mbalimbali katika kujenga mifumo endelevu ya Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) ambayo inaweza kutoa 
huduma mbalimbali kwa vijana na watu wazima. Seti ya Zana za 
MKMEUWAWA inajumuisha kiunzi cha dhana cha mkabala pamoja 
na miongozo na zana za utendaji ili kutekeleza mkabala katika awamu 
tano.

Seti ya Zana inajumuisha vitabu vifuatavyo:

1.  Utangulizi wa Mkabala na Seti ya Zana

2.  Awamu ya Kwanza - Kujenga Makubaliano 

3.  Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

4.  Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu

5.  Awamu ya Nne - Utekelezaji na Majaribio

6.  Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Kwa taarifa zaidi tembelea:

www.mojaafrica.net

www.dvv-international.de/en/ale-toolbox 

DVV International              Simu: +49 (0) 228 97569-0

Mtaa wa Königswinterer 552 b      Nukushi: +49 (0) 228 97569-55

53227 Bonn              info@dvv-international.de

Ujerumani                           www.dvv-international.de


