
Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa 
Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete
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Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
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kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
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mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).
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• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

• Timu iliyofanya tathmini kwa 
upande wa wapokea huduma 

kuhusu mahitaji na masilahi ya 
wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka  

2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa 
msingi wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili 
na  kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti 
ya Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya 
Kifaransa na GASTDESIDN kwa mpangilio na 
usanifu wa picha, na wafasiri wote katika lugha 
zilizosalia; kazi yenu bora ya kitaalamu sana 
ilisaidia maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya 
kuwa halisi.
Sonja Belete

chapishaji wa Seti ya 
Zana hii na mfululizo wa 
kuandaa vitabu hivi, 
usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa 

wafanyakazi wa shirika la DVV Kimataifa katika 
ofisi za nchini Ethiopia na Uganda. Walitumia 
muda wao mwingi kusoma, kujadili, kupima, 
kutafakari na kutoa maoni na mawazo mpaka 
kile kilichoanza kama mfululizo wa warsha 
kadhaa kiliibua mkabala madhubuti unaotoa 
mwelekeo wa kazi za DVV Kimataifa katika 
Kanda wa Mashariki/Pembe ya Afrika na zaidi 
ya mipaka hiyo. Mwandishi anatoa shukurani 
kwa Eshetu Abate, Amanuel Hedera na Caesar 
Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na 
Maendeleo ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, 
wamekuwa mstari wa mbele katika kuthamini 
uwezo mkubwa wa mkabala huu hata katika 
hatua zake za awali. Wakishirikiana na wenzao 
katika ngazi ya serikali za mitaa na ofisi zingine 
ambazo zilishiriki warsha za mafunzo na 
tafakuri. Walizofanya za upitiaji taalimu, 
walichangia mawazo, na kuzijaribu Seti ya 
Zana, nadharia pamoja na awamu za mkabala 
huu. Wanaendelea kuutumia mkabala huu 
katika kazi zao za kila siku ili kujenga mifumo 
bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

U



Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.

Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

.....................................................................................................................................................................................................................................

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

na uzoefu ambao umeandaliwa 
kwa muda mrefu. Tuliuita 

“Mkabala wa Kujenga Mfumo wa 
Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 

(MKMEUWAWA)” na umejikita katika 
misingi anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 

muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.

• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. Wadau wa 
ndani wanapaswa kuandaa mchakato na 
kutengeneza mfumo. Utaalamu wa nje 
unaweza kuwa na manufaa lakini 
haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.

• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; 
Hivyo, kinapaswa kuwekwa tangu 
mwanzo na kiendelee kutumika katika 
mchakato wote.

Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo 
ili kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na 
tunamatumaini kwamba uzoefu wetu 
unaweza kuchangia katika kuboresha kazi 
yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
5                 

akati Baraza Kuu 
la Umoja wa 
Mataifa lilipopitisha 
Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 

mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi cha 
shangwe katika sekta ya elimu. Kwa mara 
ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali 
ni tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia 
ndivyo ilivyo kwa michakato ambayo 
inategemea zaidi utaalamu wa kigeni na 
mifumo ya kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

.....................................................................................................................................................................................................................................

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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i
katika mchakato 

Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

2. TAFAKURI KUHUSU MATOKEO YA AWAMU YA 
     KWANZA NA YA PILI YA MKMEUWAWA

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Dira ya EUWAWA

Tathimini

&

Utambuzi

Uchambuzi

wa Mibadala

&
Usanifu

Utekelezaji

&

Majaribio

Kagua, 

Rekebisha

&
Panua 

Wigo



• 

mfumo pia.

wa huduma bora.

•
•

•

•

•

•

Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

3. MUHTASARI WA MCHAKATO WA
 UCHAMBUZI WA MIBADALA NA USANIFU

.....................................................................................................................................................................................................................................

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

4. KUWEZESHA MCHAKATO WA UCHAMBUZI WA
    MIBADALANA USANIFU: HATUA NA ZANA

Hatua Matokeo/Uamuzi Michakato/Zana

Hatua ya Kwanza:
Tafuta na toa 
kipaumbele kwa 
sehemu bora zaidi ya 
kuingilia ili kuboresha 
mfumo wa EUWAWA

Uamuzi kuhusu:
• Aina ya huduma za 

EUWAWA zilizopewa 
kipaumbele ambazo  
zit atolewa na mfumo

• Vijenzi/vipengele 
vilivyopewa kipaumbele 
katika uboreshaji wa mfumo 
wa EUWAWA

• Pangilia tathmini ya upande wa mahitaji na 
utoaji huduma 

• Panga kwa mtiririko huduma za EUWAWA 
• Fasili/zipe kipaumbele huduma za EUWAWA

zitakazotolewa. 
• Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu zaidi

(alama za MKMEUWAWA, michoro ya sababu
na matokeo, ramani za mchakato    

• Vipe kipaumbele vijenzi/vipengele vilivyocha
guliwa (matriksi ya athari tofauti, matriki ya
uchambuzi wa mibadala)   

Hatua ya Pili:
Zingatia mibadala kwa ajili ya
usanifu mpya wa vijenzi/
vipengele vilivyopewa
kipaumbele.    

Uamuzi kuhusu njia njia/namna/
utaratibu bora wa kuboresha utendaji
wa kila kijenzi/kipengele cha mfumo
kilichopewa kipaumbele.     

• Tafuta machaguo ya usanifu mbadala 
(bungua bongo, utafiti, na ushawishi wenye 
ushahidi, n.k.)  

• Pima machaguo/mibadala (k.m.,mbinu tofauti
za kisomo, na mikabala ya upimaji wa
mwanafunzi, n.k.), dhidi ya vigezo vilivyocha
guliwa (matriksi ya uchambuzi wa mbadala)     

• Fanya uamuzi kuhusu njia bora zaidi 
ya kufuatwa

Hatua ya Tatu:
Tathmini athari za 
uundaji upya kwenye 
mfumo mzima

Uamuzi kuhusu:
• Ni vijenzi gani vingine vimeathiriwa

kwa sababu ya mabadiliko katika
hatua ya pili   

• Ni vijenzi gani vilivyoathiriwa
vinapewa kipaumbele katika
usanifu mpya  

• Njia/namna/utaratibu bora wa
kuboresha utendaji wa vijenzi hivi.  

• Tafuta vijenzi vilivyoathiriwa (Mti wa malengo,
ramani za mchakato, mchoro wa matukio)  

• Kuamua kuhusu njia/namna/utaratibu bora wa
kuboresha vijenzi vilivyoathiriwa:(Tafuta 
machaguo mbadala ya usanifu, pima mibadala
kwa kutumia matriksi ya uchambuzi wa mibadala
na ufanye uamuzi kuhusu chaguo bora zaidi,
yaani, kurudia hatua ya pili)         

Hatua ya Nne:
Unganisha usanifu 
mpya wa mfumo katika 
muundo imara wa 
mfumo wa EUWAWA 
unaotoa majibu 

Muundo imara wa mfumo wa EUWAWA
unaotoa majibu uliokamilika:  
• Orodha kamili na iliyopewa 

kipaumbele ya vijenzi/vipengele
vyote vilivyosanifiwa upya vya
mfumo, ikijumuisha namna hili
litakavyofikiwa.     

• Dira iliyopitiwa tena
• Majukumu na wajibu wa wadau 
• Mpango wa utendaji kwa ajili ya

utekelezaji na majaribio.  

Muundo imara wa mfumo wa EUWAWA unaotoa
majibu: Jedwali la yaliyomo lililopendekezwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

4.1: Hatua ya Kwanza: Tafuta na zipe kipaumbele sehemu bora zaidi
       za kuingilia ili kubadilisha/kuboresha mfumo wa EUWAWA

Je, mfumo wa EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo 
watumiaji wa EUWAWA wanahitaji/ wanavutiwa nazo?

(Pangilia tathmini za upande wa mahitaji/utoaji)

Ndiyo, aina za sasa za huduma zinazopatikana 
zinashughulikia mahitaji/maslahi yote ya watumiaji 
wapya wa huduma za EUWAWA waliopo na wajao

Je, huduma zinapatikana, zina bei nafuu, zinazotolewa kwa ubora wa juu 
na zinazojumuisha maeneo yote na makundi lengwa?

(Orodhesha huduma za EUWAWA dhidi ya vigezo vilivyotajwa)

Bainisha na toa kipaumbele kwa huduma zitakazotolewa na mfumo wa 
EUWAWA (huduma zilizopo na mpya)

Je, upande wa usambazaji wa mfumo unaweza kutoa huduma hizi?
(Tambua/tafuta vizuizi/vipengele dhaifu vya ujenzi kama sehemu za 

kuingilia za kuboresha mfumo: )
Rejelea alama za michoro ya sababu na athari, mchakato wa ramani)

Kutanguliza miundo ya mifumo/vipengele vinavyohitaji kuangaliwa
mara moja na/au vinaweza kutoa huduma kwa mabadiliko mengine

(Matriksi ya athari kinzani, matriksi ya uchanganuzi mbadala).  

Hakuna/kwa uchahe, huduma zilizochaguliwa pekee 
zinafaa kwa maslahi/mahitaji ya watumiaji. Huduma 

za ziada zinahitajika kuanzishwa

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

17                 

4 .  K U W E Z E S H A  M C H A K A T O  W A  U C H A M B U Z I  W A  M I B A D A L A N A  U S A N I F U :  H A T U A  N A  Z A N A

Huduma za EUWAWA
zinazotolewa

Maswali ya Uchunguzi
● Je, mfumo wa EUWAWA 
   unatoa huduma ambazo 
   walengwa wanahitaji/kuomba?

● Je, ni msambao na upatikanaji 
   wa huduma zinazotolewa
   ukoje?

●  Je, ubora wa huduma 
    zinazotolewa ukoje?

●  Je, huduma zinafaa?

Maslahi, mahitaji na
mitazamo ya kundi 
lengwa la EUWAWA



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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4 .  K U W E Z E S H A  M C H A K A T O  W A  U C H A M B U Z I  W A  M I B A D A L A N A  U S A N I F U :  H A T U A  N A  Z A N A

Huduma zote
Vigezo vyote 
vya huduma

Kisomo cha 
watu 

wazima

Mafunzo ya 
ujuzi nje ya 

mfumo rasmi

Mafunzo ya 
stadi za 
maisha

Mafunzo ya 
stadi za 

biashara

Jumla ya 
alama kwa 

vigezo

Ufikivu kwa 
kundi lengwa

4 2 1 2 9

Ufikivu kwa 
kundi lengwa

1 4 3 4 12

Ubora wa 
huduma

2 3 2 3 10

Msambao wa 
huduma nchini

4 3 1 3 12

Alama za Jumla: 
Huduma

11 12 7 11 Tazama 
orodha chini



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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4 .  K U W E Z E S H A  M C H A K A T O  W A  U C H A M B U Z I  W A  M I B A D A L A N A  U S A N I F U :  H A T U A  N A  Z A N A

Mazingira wezeshi Mipango ya kitaasisi Michakato ya 
usimamizi

Michakato ya 
kiufundi

Sera ya EUWAWA Miundo ya utekelezaji 
wa EUWAWA

Michakato ya 
mipango shirikishi 

Mitaala mahalia

Mkakati wa EUWAWA Rasilimali watu Bajeti na ugawaji 
wa rasilimali inayofaa  

Usanifu na mbinu 
sahihi za programu 
ya EUWAWA

Miongozo ya utekelezaji 
wa programu za EUWAWA   

Uongozi na usimamizi Mfumo wa ufuatiliaji
na tathmini  

Kujenga uwezo 
katika ngazi zote za 
utekelezaji

Mfumo wa kutambua 
sifa za kitaaluma/ujuzi

Taratibu za uwajibikaji Usimamizi wa 
mfumo wa habari 

Kuandaa vifaa

Mfumo wa kisheria Miundo ya ubia kati ya
watendaji wa serikali/
wasio wa serikali   

Michakato ya
uratibu na 
ushirikiano  

Upimaji wa wanafunzi 



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

21                 

4 .  K U W E Z E S H A  M C H A K A T O  W A  U C H A M B U Z I  W A  M I B A D A L A N A  U S A N I F U :  H A T U A  N A  Z A N A



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Mazingira wezeshi
Michakato ya kiufundi

Sera Mkakati Miongozo ya 
programu 
ya EUWAWA 

Mfumo wa 
sifa/vigezo

Sheria 
wezeshi ya 
mfumo

Mtaala mahalia

Usanifu wa programu

Kujenga uwezo

Kutengeneza 
zana/nyenzo

Upimaji wa wanafunzi

Jumla ya alama za 
mazingira wezeshi kwa 
michakato ya kiufundi

Jeduali la matokeo mtambuko

Imepitoishwa na kuchukuliwa kwa ajili ya MKMEUWAWA kutoka SACI Methodology for Capacity Transformation (Southern Africa Capacity Inititative, 2006).



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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4 .  K U W E Z E S H A  M C H A K A T O  W A  U C H A M B U Z I  W A  M I B A D A L A N A  U S A N I F U :  H A T U A  N A  Z A N A

Vijenzi

Sifa 

Kujenga 
uwezo katika 
ngazi zote 

Sera ya 
EUWAWA 

Muundo wa 
utekelezaji wa 
EUWAWA

Bajeti 
shirikishi

Muda unaohitajika 
kuboresha kijenzi

3 1 3 2

Gharama za kufanya 
mabadiliko

1 3 1 3

Unafuu kwenye vijenzi 
vingine

3 4 4 5

Athari ya moja kwa 
moja katika utoaji huduma 

5 3 3 5

Alama/hitimisho 12 11 11 15



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

4.2 Hatua ya Pili: Fikiria mibadala ya usanifu mpya wa vijenzi/vipengele 
vya mfumo vilivyopewa kipaumbele Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 

itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Katika kuwezesha kubanguabongo na kutafiti ili kupata masuluhisho mbadala, wadau wanashauriwa 
kufanya yafuatayo:-

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Usanifu wa 
machaguo 
mbadala

Vigezo   

Kurekebisha
mfumo wa 
mtaala wa kitaifa
katika ngazi ya 
chini    

Kutengeneza
mitaala katika
ngazi za 
ughatuzi   

Kutafsiri na kuweka
muktadha mitaala
iliyopo na 
iliyojanibishwa     

Unyumbufu na
utengenezaji wa
mara kwa  mara
wa mitaala na
uhuishwaji wake
ngazi ya chini      

Gharama nafuu

Uwezo wa
wafanyakazi 
Muda

Kushughulikia
mahitaji ya kundi
lengwa  
Alama / hitimisho

Kijenzi: Mitaala mahaliayenye kuzingatia mahitaji na maslahi ya wanafunzi



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

4.3 Hatua ya Tatu: Kutathmini athari za usanifu mpya kwa mfumo mzima Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

4.4 Hatua ya Nne: Imarisha usanifu mpya wa mfumo kwa
      kufanya kiunzi mrejesho imara cha mfumo wa EUWAWA Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 

malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA: Yaliyomo Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Mada Ufafanuzi

Ufupisho mkuu Ufupisho wa jumla wa kile kinachofuata katika waraka

Utangulizi Kusudi la waraka na habari kwa ufupi kuhusu MKMEUWAWA, n.k.

Usuli Habari za jumla kwa ufupi kuhusu awamu  zilizopita za 
MKMEUWAWA na matokeo makuu kwa kurejea kwenye 
 viambatisho, shukurani kwa wadau na wabia wa MKMEUWAWA, n.k. 

Dira na kanuni zinazoongoza/msukumo Dira iliyokubaliwa na wote na kurejelewa, kanuni zinazoongoza 
zilizokubaliwa na wadau wa MKMEUWAWA wakati wa Awamu
ya Kwanza. 

Ufupisho wa changamoto za mfumo
wa EUWAWA kama zilivyobainishwa
katika Awamu ya Pili   

K.m. jedwali na alama la MKMEUWAWA, matokeo kutoka kwa
utafiti wa uchunguzi, na tathmini ya mahitaji n.k. Maudhui 
yaliyofupishwa yanayoonesha kwamba mfumo ulioundwa upya
unarejelea kwa nini.   

Mahali pa kuanzia kwa ajili ya 
kuboresha mfumo wa EUWAWA

Ufafanuzi wa vijenzi vyenye kipaumbele vilivyochaguliwa na
maelezo mafupi ya mchakato wa kuvichagua na marejeo ya 
taarifa za warsha katika kiambatisho. (Matokeo ya hatua ya kwanza).    

Vipengele vya mfumo vilivyosanifiwa 
upya

Ufafanuzi wa kila kipengele cha mfumo ulioundwa upya – kwa
vyote viwili vijenzi vya mfumo vya kipaumbele kutoka hatua ya
kwanza na vijenzi vingine vilivyoathiriwa kutoka hatua ya tatu. 
Ufafanuzi wa kina wa jinsi vijenzi vitakavyofanya kazi, kwa 
mfumo upi, kwa njia gani, muundo, sera, n.k.     

Majukumu na wajibu wa wadau Kama ilivyokubaliwa – tazama sehemu ya sita ya kijitabu hiki.  

Mpango kazi wa utekelezaji Mpango unafafanua namna kiunzi mrejesho utakavyofanya kazi
na kutekelezwa wakati wa Awamu ya Tano. Unaonesha ni kijenzi
kipi kitashughulikiwa kwanza na jinsi vingine vitakavyofuata kwa
wakati, n.k. Toleo la kwanza la mpango linaweza kutengenezwa
wakati wa Awamu ya Tatu, lakini undani wa Awamu ya Nne. 
Tazama kijitabu cha Awamu ya Nne kwa maelezo ya kina kuhusu
namna ya kufanya zoezi la kupanga na kutengeneza mpango.        

Hitimisho Kauli za kuhitimisha na hatua zinazofuata.

Viambatisho Taarifa za warsha kutoa awamu zilizopita na nyaraka zingine 
za kuambatisha. 



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 
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wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Mipangilio ya
Kitaasisi



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

38                 

5 .  K U Z I N G A T I A  M A C H A G U O  M B A D A L A  Y A  U S A N I F U  W A  M F U M O  W A  E U W A W A

Michakato ya 
Kiutawala



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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5 .  K U Z I N G A T I A  M A C H A G U O  M B A D A L A  Y A  U S A N I F U  W A  M F U M O  W A  E U W A W A

Michakato ya
 Kiufundi



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    AWAMU YA TATU – 
    UCHAMBUZI WA 
    MIBADALA 
    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

6. KUPANGA WAJIBU WA WADAU KWA AWAMU
    ZIJAZO ZA KUJENGA MFUMO

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

42                 

6 .  K U P A N G A  W A J I B U  W A  W A D A U  K W A  A W A M U  Z I J A Z O  Z A  K U J E N G A  M F U M O



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).

43                 

6 .  K U P A N G A  W A J I B U  W A  W A D A U  K W A  A W A M U  Z I J A Z O  Z A  K U J E N G A  M F U M O

Wadau
Wajibu / Kazi

Serikali 
Kuu

Serikali 
ya Mkoa

Serikali za 
Mtaa

AZAKI 
X

Chuo 
Kikuu

Mfadhili 
Y

Mazingira Wezeshi 
Tunga sera ya EUWAWA 
Tekeleza mwongozo wa
utekelezaji 
Mipangilio ya Kitaasisi 

Michakato ya Usimamizi

Michakato ya Kitaalamu
Andaa mwongozo wa 
mafunzo ya wawezeshaji
na ya mwezeshaji   

x x x x

Endesha mafunzo ya
wawezeshaji 

Shirikiana kuendesha 
mafunzo ya wawezeshaji 

Wasamamie wawezeshaji Shirikiana kuteua na 
kuwalipa wasimamizi  

Jedwali la ushiriki na ushirikishwaji wa wadau

xx

x

x x x



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Mdau Sababu
unganishi 

Vijenzi vya
mfumo 

Sababu
vizuizi 

Mapendekezo ya
mabadiliko 

Imetolewa kutoka Uchambuzi wa Zana za Utawala wa Serikali za Mitaa (Dijk n.d)



Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

7. HITIMISHO NA HATUA ZINAZOFUATA  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.
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Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.
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zinazotoa EUWAWA.

Uhamasishaji 
na ushawishi katika

ngazi ya jamii.

Andaa mpango kazi

Simamia na tathmini
EUWAWA programu 
katika ngazi ya mkoa.

Utengenezaji
wa sera.

Ukosefu wa 
maelezo 
hamishi

Ngazi za Mikoa
haziusiki katika

mafunzo

Hakuna muunganiko
wa AZAKI, 

kimkoa na wilaya.

Nguvu kidogo 
imewekezwa ngazi 

ya mkoa

Mikakati ya kukutana
na walemavu

Wawezeshaji 
hawalipwi
kwa wakati

Hakuna kamati za 
EWW ngazi zote

Fedha kidogo ya kutekeleza
programu za EUWAWA M
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Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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    NA USANIFU

1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Kiambatisho
.....................................................................................................................................................................................................................................

Ufunguo:

Mfano wa Mchoro wa Visababishi na Matokeo

Mazingira wezeshi

Mipangilio ya kitaasisi

Michakato ya Usimamizi

Michakato ya Kitaalamu

Matini za EUWAWA hazina vipengele vyote 
 njia na mbinu sahihi za kufundishia 

Maelezo ya kuhamisha /mfumo wa taifa wa sifa za 
taaluma hauwezi kutekelezwa kwadata halali

Mfumo wa usimamizi wa taarifa haukusanyi 
na kuhifadhi Taarifa husika

Wadau wengine hawachangii rasilimalina 
bajeti za EUWAWA

Mwongozo wa utekelezaji wa programu hautengi 
vifungu vya majukumu / wajibu wa sekta / wadau

Uongozi hauna matamanio na 
kujitoa kwa ajili ya EUWAWA

Muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA hautengi -fungu

Mipango haishirikishi 
sekta zote/wadau 

Uratibu / ushirikiano 
usio rasmi

Hakuna sheria 
za EUWAWA

Hakuna sera moja 
ya EUWAWA

Muundo wa uwajibikaji ni 
dhaifu na hautekelezwi

Mtaala haujatengenezwa 
kutokana na mahitaji 

ya wenyeji

Hakuna mfumo wa pamoja 
wa upimaji wanafunzi 

mara kwa mara

Tathmini ya awali 
na ya mwisho haifanyiki

Bajeti pungufu ya EUWAWA Mafunzo hayajasambazwa katika ngazi zote

Hakuna mkakati wa kitaasisi wa kujenga 

Upungufu wa wafanyakazi wa EUWAWA

Mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini 
haufanyi kazi na vipengele 

vyote vya EUWAWA

Mtaala hauna njia 
sahihi za kujifunzia

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Faharasa
.....................................................................................................................................................................................................................................

Seti ya Zana ya Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (MKMEUWAWA) inatambua na 
kurejelea istilahi za EUWAWA katika machapisho yafuatayo:

•  Towards an operational definition of Lifelong Learning: 
    UIL Working Papers No. 1 (UNICEF Institute for Lifelong 

Learning, 2015).

•  European Adult Learning Glossary, level 2: 
    Study on European Terminology in Adult Education for a 

common language and common understanding and monitoring 
of the sector.  (National Research and Development Centre for 
Adult Literacy and Numeracy, 2008).

•  Terminology of Europen education and training policy: 
    A selection of 130 key terms (second edition) (European Centre 

for the Development of Vocational Training, 2014).
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Shukurani

Uchapishaji wa seti ya zana hii na mfululizo 
kuandaa vitabu hivi, usingeweza kukamilika bila 
ya ushiriki wa karibu wa wafanyakazi wa shirika 
la DVV Kimataifa katika ofisi za nchini Ethiopia 
na Uganda. Walitumia muda wao mwingi 
kusoma, kujadili, kupima, kutafakari na kutoa 
maoni na mawazo mpaka kile kilichoanza kama 
mfululizo wa warsha kadhaa kiliibua mkabala 
madhubuti unaotoa mwelekeo wa kazi za DVV 
kimataifa katika Ukanda wa Mashariki/Pembe ya 
Afrika na zaidi ya mipaka hiyo. Mwandishi 
anatoa shukurani kwa Eshetu Abate, Amanuel 
Hedera na Caesar Kyebakola.
Washirika wa Shirika la Kimataifa la DVV katika 
kanda, yaani Wizara ya Elimu (WyE) nchini 
Ethiopia na Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo 
ya Jamii (WJKMJ) nchini Uganda, wamekuwa 
mstari wa mbele katika kuthamini uwezo 
mkubwa wa mkabala huu hata katika hatua zake 
za awali. Wakishirikiana na wenzao katika ngazi 
ya serikali za mitaa na ofisi zingine ambazo 
zilishiriki warsha za mafunzo na tafakuri. 
Walifanya upitiaji taalimu, walichangia mawazo, 
na kuzijaribu Seti ya Zana, nadharia pamoja na 
awamu za mkabala huu. Wanaendelea kuutumia 
mkabala huu katika kazi zao za kila siku ili 
kujenga mifumo bora ya EUWAWA.
Shukurani za pekee ziende kwa timu mbili 
zilizofanya upitiaji ya taalimu kuhusu Mfumo wa 
Mafunzo na Elimu ya Watu Wazima nchini 
Ethiopia katika ngazi zote za utekelezaji. Rejea 
maalumu inafanywa kwa:

•  Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa utoaji 
huduma wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu 
Wazima (EUWAWA) na utoaji wa huduma ya 
EUWAWA mwaka 2018. Timu hii ya upitiaji 
taalimu haikutoa tu taarifa nyingi za msingi 
kuhusu mfumo huu nchini Ethiopia, bali pia 
kuzifanyia majaribio zana za Awamu ya Pili 
katika Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA).

• Timu iliyofanya tathmini kwa upande wa    
wapokea huduma kuhusu mahitaji na maslahi  
ya wanafunzi wa EUWAWA kwa mwaka   
2019/2020. Matokeo ya utafiti yalitoa msingi  
wa uchambuzi zaidi wa Awamu ya Pili na      
kusaidia uandaaji wa Awamu ya Tatu.

• Wafanyakazi wa makao makuu ya Shirika la 
Kimataifa la DVV waliona umuhimu wa 
mkabala huu na kuwekeza muda wao mwingi 
katika kusoma na kutoa maoni yao. Bila 
msaada wao na kutoa kipaumbele katika 
kuboresha kazi hii, uandaaji wa Seti ya Zana 
hii usingekamilika. Neno la shukurani 
linaelekezwa kwa wafuatao:

• Naibu Mkurugenzi, Uwe Gartenschlager, 
ambaye alisimamia maandalizi ya Seti ya 
Zana hii na kutoa mwongozo, mchango, 
maoni na muda mwingi katika mchakato 
mzima. Msaada wake ulikuwa wa thamani 
sana.

• Mkurugenzi Mtendaji, Christoph Jost, kwa 
kutoa fursa ya kuandaa na kuchapisha Seti ya 
Zana hii.

• Frauke Heinze, Gerhard Quincke na Esther 
Hirsch kwa kuwa tayari kupokea na 
kuendeleza mkabala huu.

• Wafanyakazi wote wa Shirika la Kimataifa la 
DVV katika Kanda ya Afrika kwa kuthibitisha 
na kuujaribu mfumo wa dhana, awamu na 
zana za MKMEUWAWA.

Zaidi ya hayo, ningapenda kuwashukuru 
washiriki wote, yaani Prof. Heribert Hinzen, kwa 
msaada wa kiutafiti na mchango kuhusu misingi 
ya kinadharia ya mkabala huu; Penny Ward kwa 
kufafanua zana ili kuwezesha michakato na 
uhariri wa lugha ya Kiingereza (kwa aili ya toleo 
la Kiingereza); Zerihun Gebrewold aliyeboresha 
kwa kupunguza maandishi kwa vielelezo vya 
rangi; Houssem Bel Hadj kwa tafsiri ya Kifaransa 
na GASTDESIDN kwa mpangilio na usanifu wa 
picha, na wafasiri wote katika lugha zilizosalia; 
kazi yenu bora ya kitaalamu sana ilisaidia 
maandalizi ya nyenzo hii na kuifanya kuwa 
halisi.

Sonja Belete

 

Wakati Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
lilipopitisha Malengo ya Maendeleo 
Endelevu mwaka 2015, kilikuwa ni kipindi 
cha shangwe katika sekta ya elimu. Kwa 
mara ya kwanza Jumuiya ya Kimataifa ilikiri 
kwamba, kujifunza hakuna kikomo, na fursa 
za kutosha za kujifunza zinapaswa kutolewa 
kwa watu wa rika, jinsi, jamii na makabila 
yote. Maendeleo haya yameleta matumaini 
kwamba wafanya uamuzi wa wadau 
wakubwa watapanua sera za elimu na 
kuweka msisitizo mkubwa katika Elimu na 
Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA). 
Hata hivyo, japo ni dhahiri kwamba 
maboresho kadhaa yamefanyika, EUWAWA 
ndiyo sekta ndogo iliyopuuzwa zaidi katika 
mifumo mingi ya elimu kitaifa.
Changamoto kubwa ambayo taasisi nyingi 
za serikali na zisizo za serikali za elimu ya 
watu wazima zinakumbana nayo ni ukosefu 
wa mfumo wa kuendeleza, kufadhili, 
kufuatilia na kusaidia ujifunzaji wa elimu ya 
watu wazima (EUWAWA) katika ngazi ya 
taifa, kanda na ngazi za chini. Wakati nchi 
nyingi zikiwa na mifumo thabiti kwa ajili ya 
shule za msingi, sekondari, elimu ya juu na 
wakati mwingine elimu ya ufundi stadi, hali ni 
tofauti kwa upande wa EUWAWA.
Shirika la Kimataifa la DVV lina uzoefu wa 
zaidi ya miaka 50 katika kusaidia 
uanzishwaji na uboreshaji wa mifumo ya 
EUWAWA. Tulichojifunza katika jitihada hizi 
ni kwamba, kufanya kazi bila ushirikiano 
kuna hatari kubwa ya kushindwa. Pia ndivyo 
ilivyo kwa michakato ambayo inategemea 
zaidi utaalamu wa kigeni na mifumo ya 
kuiga.
Kwa kuzingatia utangulizi huu, timu ya 
kimataifa ya DVV ya Mashariki/Pembe ya 
Afrika chini ya uongozi wa Sonja Belete, 
ilianza mchakato wa kutengeneza modeli 
kamili ya uboreshaji endelevu wa mifumo ya 
EUWAWA. Vijitabu hivi vinawasilisha mbinu 

na uzoefu ambao umeandaliwa kwa muda 
mrefu. Tuliuita “Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA)” na umejikita katika misingi 
anuwai ya ukweli:
• Ujenzi wa mfumo endelevu unatumia 
muda mwingi, mchakato wa muda mrefu 
ambao unahitaji uvumilivu na unyumbufu 
mkubwa.
• Umiliki ndiyo nguzo ya msingi. 
Wadau wa ndani wanapaswa kuunda 
mchakato na kutengeneza mfumo. 
Utaalamu wa nje unaweza kuwa na manufaa 
lakini haupaswi kuongoza mchakato au 
kulazimisha masuluhisho.
• Ujenzi wa mfumo unahitaji ujenzi wa 
makubaliano kati ya washirika muhimu. 
Kigezo hiki ni muhimu kwa mafanikio; hivyo 
kinapaswa kuwekwa tangu mwanzo na 
kiendelee kutumika katika mchakato wote.
Sonja Belete na wenzake walibuni 
MKMEUWAWA kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu (bottom-up manner) hasa 
kutokana na uzoefu wa nchi za Ethiopia na 
Uganda. Wakati huohuo, mkabala huo pia 
umetumiwa na nchi nyingine kumi barani 
Afrika. Mchakato huo umeboreshwa kwa 
kuzingatia kanuni za kujifunza kwa vitendo ili 
kuhakikisha kwamba miundo na zana 
zimeandaliwa na kuboreshwa zaidi katika 
mchakato huu. Kujifunza kwa vitendo ni 
kigezo muhimu cha mafanikio ya mkabala 
huu na kinapaswa kutumika wakati wa 
utekelezaji wa mchakato. MKMEUWAWA ni 
mkabala ambao unaweza kuwaongoza 
wadau katika kazi ngumu ya kujenga 
mifumo na wakati huohuo unaruhusu 
maboresho, ulinganisho na mabadiliko!
Tunakutakia mafanikio makubwa katika 
kujenga na kuboresha mifumo ya Ujifunzaji 
wa Elimu ya Watu Wazima na tunamatumaini 
kwamba uzoefu wetu unaweza kuchangia 
katika kuboresha kazi yenu!

Uwe Gartenschlaeger.
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1. UTANGULIZI

Awamu ya Tatu ya Mkabala wa Kujenga Mfumo 
wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) unawazamisha watumiaji wa 
mkabala katika nyanja ya upangaji wa elimu 
na uelewa mpana wa mifumo ya elimu. 
Mawanda ya mipango ya elimu yamepanuliwa 
ili kujumuisha juhudi nyingine zote muhimu za 
elimu katika mazingira yasiyo rasmi na mfumo 
rasmi wa elimu. Upanuzi wa uelewa wa 
mifumo ya elimu unaungwa mkono na Benki 
ya Dunia katika Mkakati wa Elimu 2020 kwa 
kuthibitisha kwamba mifumo ya elimu 
inapaswa kujumuisha fursa zote kamili za 
kujifunza zinazopatikana katika nchi, ziwe 
rasmi au zisizo rasmi, zinazofadhiliwa au 
zinazotolewa na umma au sekta binafsi, 
AZISE, n.k., na safu kamili ya wanufaika na 
wadau mbalimbali. Inapaswa kujumuisha 
sheria, sera na taratibu za uwajibikaji 
zinazounganisha pamoja mfumo wa elimu 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Ukuaji na upanuzi wa mifumo ya elimu 
unakamilishwa na wasiwasi unaoongezeka 
kuhusu ubora wa mchakato mzima wa elimu. 
Watunga sera, watendaji, wataalamu wa mipango 
na wasimamizi wa EUWAWA wanapaswa 
kuzingatia umuhimu wa mikakati ya utekelezaji, 
jukumu la taratibu za udhibiti, ikiwa ni pamoja na 
uchaguzi wa njia za ufadhili, taratibu za 
uthibitishaji, na vipengele vyote vya mfumo 
(Oxenham, 2008). Wafanya uamuzi kutoka kwa 
wadau wote wanakabiliwa na chaguzi tofauti 
wakati wa kupanga na kubuni mifumo, programu, 
miradi na huduma za EUWAWA. Kwa mfano, 
wanapaswa kufanya uamuzi kuhusu:

•  Jukumu ambalo serikali itatekeleza na      
    majukumu ya wadau wengine katika mfumo  
    mzima wa EUWAWA.
•  Maudhui ya programu (yatajumuisha stadi za  
    kujipatia riziki, kisomo, n.k.?). 
•  Uchaguzi wa lugha, nyenzo, wawezeshaji,  
    wasimamizi.
•   Taratibu za ufuatiliaji na tathmini, n.k.

Aina mbalimbali za mifumo, programu, mikabala, 
na mbinu ambazo zimebuniwa hadi sasa katika 
nchi mbalimbali zimetoa matokeo mbalimbali 
(Oxen ham, 2008). Uzoefu na masomo haya 
yaliyopatikana vinaweza kuongoza muundo wa 
mifumo mipya na iliyoboreshwa. Somo moja 
kubwa ni kwamba hakuna suluhisho moja 
litakaloendana na aina mbalimbali za hali za 
kibinadamu na mahitaji kutoka kwa vikundi 
mbalimbali vinavyolengwa vinavyohitaji huduma 
za EUWAWA. Wadau na wafanya uamuzi 
wanaweza kuhisi kuelemewa na mchakato huo. 
Pia, wanakabiliwa na matokeo ya mahitaji yao 
wenyewe na tathmini za mfumo zilizofanywa 
wakati wa Awamu ya Pili ya MKMEUWAWA na 
uchambuzi wa uchunguzi wa vikwazo na 
changamoto za mfumo.

Kiunzi cha dhana, vipengele na vijenzi vya 
MKMEUWAWA hutoa muundo na mchakato 
uliopangwa vizuri na wa kimfumo kwa ajili ya 
machaguo ya uamuzi na usanifu unaozingatiwa. 
Kwa hiyo, Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
inahusu kuzingatia matokeo ya Awamu ya 
Kwanza na ya Pili na kuyaingiza katika mchakato 
wa kufanya uamuzi ili kubuni mfumo bora na 
ulioboreshwa. Kwa kila uamuzi unaochukuliwa, 
kuna machaguo mbadala ya kuzingatiwa na 
kupimwa kila moja dhidi ya jingine.

Kijitabu hiki kinatoa muhtasari wa uchambuzi  
mbadala na mchakato wa usanifu kabla ya hatua 
za vitendo na zana kuwasilishwa ili kuwezesha 
mchakato. Machaguo mbadala ya muundo wa 
mfumo wa EUWAWA kwa kila kipengele cha 
mfumo huonyesha uwezekano uliopo kwa 
wafanya uamuzi wa EUWAWA. Uamuzi huu na 
muundo wa mwisho wa mfumo pia huathiri 
kugawa majukumu na wajibu mpya kwa wadau 
wa EUWAWA kwa awamu zinazofuata za ujenzi 
wa mfumo.

 

Katika hatua hii ya mchakato wa kujenga 
mfumo, washirika wa MKMEUWAWA tayari 
wameshafanya safari ndefu pamoja. 
Wanapaswa kufahamu vema kiunzi dhana cha 
MKMEUWAWA, vipengele na vijenzi vyake, na 
jinsi haya yanavyowekwa kimuktadha katika 
nchi zao. Dhana na utendaji muhimu, kama 
vile fikra za kimifumo, utoaji huduma kama 
inavyotazamwa kutoka kwa upande wa 
mahitaji na utoaji huduma, pamoja na kanuni 
za msingi zinazoelekeza mkabala zitakuwa 
zimekuwa sehemu ya utendaji wao wa kila 
siku na msamiati wa MKMEUWAWA.

Kila moja ya awamu tano za MKMEUWAWA 
hukua kwa kasi yake katika nchi mbalimbali, 
kulingana na hali ya mfumo mwanzoni mwa 
mchakato na kiwango cha makubaliano na asili 
ya uhusiano kati ya wadau. Mchakato wa kujenga 
makubaliano (Awamu ya Kwanza), unaweza 
kuchukua hadi mwaka kufikia makubaliano ya 
kutosha kabla ya kuanza kufanya tathmini ya hali 
ya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Kwanza) 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji huduma kwa 
njia ya upitiaji taalimu na tafiti shirikishi. Tathmini 
inaweza kuchukua miezi kadhaa kukamilika au 
inaweza kufanywa kwa kipindi cha miaka miwili. 
Aya nyingine kwa kutumia taarifa, ripoti na alama 
za tathmini ili kutambua sababu za msingi za 
vizuizi vya mfumo (Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) 
na kuelewa mielekeo ya kimfumo kati ya vijenzi 
vya mfumo kama zoezi kubwa ambalo si lazima 
likamilike katika warsha moja, bali linaweza 
kuhitaji tafakuri endelevu ili kuzalisha maarifa 
mapya baada ya muda. 

Hili linaweza kutokea wakati wa vikao vya 
mazungumzo kati ya washirika wa 
MKMEUWAWA, au wakati wanakubali njia mpya 
ya kufikiri kimifumo na uhusiano mpya na 
washirika katika miradi na programu za 
EUWAWA. Kwa hiyo, inaweza kuchukua muda 
mrefu kabla ya washirika wa MKMEUWAWA 
kufikia Awamu ya Tatu na kuzingatia machaguo 
tofauti mbadala ya kubuni mfumo mpya na 
ulioboreshwa wa utoaji huduma za EUWAWA.

Awamu ya Tatu (Uchambuzi wa Mibadala na 
Usanifu) kimsingi inapaswa kuanza tu pale 
matokeo fulani kutoka Awamu ya Kwanza na ya 
Pili yanapokuwa yamefikiwa. Yafuatayo 
yanapendekezwa kwa kila awamu:

Awamu ya Kwanza: Kujenga Makubaliano
•  Uhusiano kati ya washirika wa MKMEUWAWA  
    unaangaliwa upya, kurekebishwa, kufafanuliwa  
    na kufasiliwa kulingana na mamlaka na     
    majukumu ya kila mdau.
•  Makubaliano makubwa yanafikiwa kuhusu wigo  
    ulioainishwa wa mfumo wa EUWAWA     
    unaohitaji uboreshaji/uimarishaji ili kushughulikia  
    changamoto za utoaji huduma.
•  Makubaliano yanawekwa kuhusiana na     
    matumizi ya MKMEUWAWA kama mkabala,  
    ikijumuisha matumizi ya zana muhimu katika  
    awamu tano ili kujenga mfumo ulioboreshwa  
    wa EUWAWA ndani ya mawanda na muktadha  
    uliokubaliwa.
•  Dira ya awali ya mfumo wa EUWAWA inafasiliwa,  
    ingawa inaweza kurejelewa katika hatua ya  
    baadaye.
•  Mpango wa awali wa mchakato wa kujenga  
    mfumo unakubaliwa na mmoja au kikundi  
    kidogo cha wadau waliochaguliwa kuwa     
    waendeshaji wa mchakato.
•  Washirika wa MKMEUWAWA wanachukua  
    vipengele vya mafanikio kama vile ushirikiano,  
     kazi ya pamoja, udhibiti wa migogoro,     
     ushawishi na mazungumzo, na usimamizi wa  
     vihatarishi kwenye mchakato.

Awamu ya Pili: Tathmini na Utambuzi
•  Uelewa wa kina wa masilahi na mahitaji ya  
    walengwa na mitazamo yao ya huduma za  
    sasa za EUWAWA upo (kama ilivyoripotiwa  
    katika tathmini ya mahitaji ambayo      
imefanywa).

•  Data za msingi zimeshakusanywa, kuhusiana  
    na hali ya kila kijenzi na kipengele katika     
    mfumo uliopo na zinapatikana katika mfumo  
    wa ripoti za masimulizi na maelezo kutokana  
    na utafiti wa kitaamuli na utaratibu wa alama;  
    ambao unaonesha maeneo dhaifu      
    yanayohitaji kushughulikiwa.

•  Ufahamu wa vyanzo vikuu na vizuizi vya      
    mfumo vinavyosababisha utoaji duni wa     
    huduma na kupungua kwa mwitikio wa    
    mahitaji ya walengwa umetambuliwa.

Awamu ya Kwanza ya MKMEUWAWA (Kujenga 
Makubaliano) huandaa msingi wa ushirikiano wa 
wadau na kuanzia Awamu ya Pili na kuendelea, 
kila awamu ya MKMEUWAWA inachuja taarifa 
katika mfumo ili kuzingatia vipengele muhimu na 
vijenzi vinavyohitaji kuboreshwa, na kubuniwa 
upya; kutengeneza fursa za kutekeleza na 
kujaribu muundo mpya, na kupitia, kurekebisha, 
na kuongeza jitihada zinazotakiwa ili kuweka 
mfumo bora wa EUWAWA ambao unaweza kutoa 
huduma kwa muda mrefu.

 
 

Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA inaanza na 
dhana kwamba matokeo ya Awamu ya Kwanza 
na ya Pili yanaweza kuwa yamewashawishi 
wadau wa EUWAWA kuwa:

• Mfumo wa sasa wa EUWAWA haukidhi 
mahitaji na maslahi yote ya kundi lengwa.

• Si vijenzi vyote vya mfumo vilivyopo kwamba 
vinafanya kazi.

• Utoaji huduma wa EUWAWA unatatizwa na 
vikwazo na changamoto ndani ya mfumo.

• Alama za vipengele vya mfumo wa EUWAWA 
na vijenzi zinaonyesha udhaifu na 
upungufu.

Hatua katika uchanganuzi mbadala na 
mchakato wa kubuni

• Hatua ya Kwanza: Kulingana na matokeo ya 
tathmini kutoka Awamu ya Pili, tafuta sehemu 
bora za kuingilia ili kubadilisha na kuboresha 
mfumo. Sehemu za kuingilia zinamaanisha 
kutafuta vizuizi/vipengele vya mfumo 
vinavyohitaji mabadiliko na uboreshaji na vina 
uwezo wa kutoa msukumo wa kubadilisha 
vizuizi/vipengele vingine kwenye mfumo pia. 
Huenda isiwezekane au kumudu kubadilisha 
vijenzi/vizuizi na wadau wanaweza kulazimika 
kuweka vipaumbele na kufanya uamuzi kuhusu 
vipengele vipi na vijenzi vipi vinahitaji 
mabadiliko makubwa zaidi na vinavyoweza 
kutoa ushawishi kwa mabadiliko mengine ya 
mfumo pia.

• Hatua ya Pili: Kwa kuzingatia sehemu za 
kuingilia zilizopewa kipaumbele 
(vijenzi/vipengele), vilivyobainishwa katika 
hatua ya kwanza, wadau watazingatia na 
kulinganisha njia na mbinu mbalimbali za 
kusanifu upya vijenzi na vipengele vya mfumo 
vilivyopewa kipaumbele. Wanaweza kutakiwa 
kuzingatia njia tofauti za kutunga sera, kufikiria 
upya taratibu na miundo ya uratibu, na mbinu 
mbalimbali za utoaji huduma, n.k., ili 
kuhakikisha kwamba vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele vinasanifiwa upya kwa ajili ya utoaji 
wa huduma bora.

  Wadau wa EUWAWA inawezekana 
   hawajalazimika kutimiza maagizo na 

majukumu yao.

• Wadau wa EUWAWA hawashirikiani vya 
kutosha ili kuongeza rasilimali na utoaji wa 
huduma, n.k.

Hoja zilizotajwa hapo juu ni mifano yamatokeo 
yanayotarajiwa ya tathmini ya mfumo kutoka 
upande wa mahitaji na wa utoaji huduma. 
Iwapo wadau wanakubali kwamba mfumo wa 
sasa unahitaji maboresho au kusanifiwa upya 
kabisa, wataanza mchakato unaojumuisha 
hatua kuu nne: 

• Hatua ya Tatu: Tathmini athari za mabadiliko 
katika vijenzi/vipengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye mfumo kwa ujumla (vijenzi va vipengele 
vilivyobaki katika mfumo). Vijenzi na vipengele 
vingine vinaweza pia kuhitaji marekebisho kwa 
sababu ya mabadiliko yaliyofanywa. Wadau 
watalazimika kurudia mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na kufanya uamuzi wa vijenzi hivi 
pia (rudia hatua ya pili). Zingatia kwamba usanifu 
mpya au urekebishaji wa mfumo unahitaji 
marekebisho na mabadiliko yanayogusa kipindi 
chote cha utoaji huduma za EUWAWA (Magrath 
B, 2019).

• Hatua ya Nne: Kuunganisha usanifu mpya wa 
vipengele na vijenzi tofauti vya mfumo kuwa 
katika muundo imara wa mfumo wa EUWAWA 
ambao utaelezea jinsi mfumo mpya wa EUWAWA 
unavyoonekana na jinsi unavyotarajiwa kufanya 
kazi - pamoja na mchakato wa kuwezesha 
muundo mpya wa mfumo na kumbukumbu ya 
awamu ya Nne ya MKMEUWAWA, ambayo ni 
kutekeleza na kupima muundo mpya katika 
maeneo ya majaribio yaliyochaguliwa na makundi 
yaliyoainishwa.

Uundaji wa mfumo ulioboreshwa unahitaji 
kuzingatiwa kwa makini kwa chaguzi/mbadala 
mbalimbali zinazopatikana pamoja na kufikia 
uamuzi kwa uwazi na maelewano yanayohitajika 
kuhusu chaguo lipi litakuwa bora zaidi. Hili 
linaonekana katika hatua zote nne zilizotajwa 
hapo juu.

Kuchambua mibadala na kufanya uamuzi
Uchambuzi wa mibadala ni njia ya kimfumo ya 
kutafuta na kuamua kuhusu masuluhisho. 
Inafuata uchambuzi wa tatizo na ni sharti la kubuni 
mikakati ya hatua za kiutendaji na mifumo mipya. 
Mibadala inaweza kuchambuliwa kama njia tofauti za 
kufikia mwisho wa awali (Lohmeier, 1994). Uchambuzi 
wa Mibadala kwa kawaida hugawanywa katika hatua 
tatu:

• Tafuta mibadala (tuna chaguzi gani?)
• Pima mibadala kulingana na vigezo vilivyochaguliwa.
• Amua kuhusu mibadala itakayofuatwa.

Hatua ya kwanza inaweza kumaanisha kuwa tumetaja 
au kuorodhesha machaguo au njia tofauti ambazo 
kwazo hali au lengo lililofasiliwa linaweza kufikiwa ili 
kutatua changamoto zilizopo au vizuizi. Mwishoni mwa 
hatua ya pili, tungekuwa tumetathmini mibadala 
inayowezekana kwa kutumia vigezo vinavyofaa ili 
kupima mibadala mbalimbali iliyopo/iliyopatikana. 
Mchakato wa kuchagua kati ya mibadala kadhaa 
unakuwa na ufanisi zaidi wakati:

• Uelewa wa hali ya tatizo linalohusika uko wazi.
• Kuna dira wazi kuhusiana na masuluhisho 

mbalimbali.
• Vigezo vya uteuzi wa kufanya uamuzi viko wazi 

(Lohmeier, 1994).

Unapozingatia machaguo mbadala, ni muhimu kwa: 
(DEVCO B4 Education Discussion Paper, 2014).

• Kufanya kile ambacho tayari kipo kifanye kazi vizuri 
zaidi, yaani, kuweka mikakati ya kukiwezesha 
kilichopo kufanya kazi vizuri zaidi.

• Kuepuka kupandikiza suluhu za nje ambazo huenda 
zisizingatie vigeu vingi vya ndani na muktadha.

• Kutafuta majibu ya matatizo ndani ya mfumo uliopo.
• Kukumbuka kwamba ‘muundo hufuata utendakazi’ 

na usijaribiwe kuanza kupanga upya kabla ya 
kuchanganua ni aina gani za huduma ambazo 
mfumo unapaswa kutoa na ni vijenzi gani 
vinahitajika ili kufanya hivyo.

• Tambua pointi za nyongeza ambazo zinaweza 
kuharakisha mabadiliko ya mfumo kwenye vijenzi na 
vipengele vingi kwa wakati mmoja (Southern Africa 
Capacity Initiative, 2006). 

Kubadilisha mfumo kulihitaji wadau wakuu kufanya 
uamuzi kwa ujasiri. Hii inaweza kuhitaji kuvipa 
changamoto vipengele mbalimbali, kama vile, jukumu 
la taasisi za sekta ya umma, desturi za kiutendaji za 
asasi zilizodumu kwa muda mrefu, na wajibu na 
uhusiano wa wadau pamoja na kupitisha kanuni na 
maadili ya utoaji huduma unaosukumwa na mahitaji, 
mikabala changamani na inayohusisha sekta nyingi, na 
mifumo iliyoboreshwa ya utawala katika nyanja zote za 
utawala. Umuhimu wa fikira za kimfumo katika 
mchakato unapaswa kusisitizwa tena kwa ukumbusho 
mfupi.

Athari za mienendo ya mfumo 
Kwa kuwa vipengele na vijenzi vyote katika 
mfumo wa EUWAWA vimeunganishwa kupitia 
miundo, michakato na njia za mrejesho, badiliko 
katika muundo wa kijenzi kimoja linaweza kuibua 
mfululizo wa matokeo katika vijenzi vingine. Kuna 
kuongezeka kwa makubaliano kwamba njia nafuu 
za kuboresha fursa na matokeo ya ujifunzaji 
lazima zibuniwe na kujulikana kama sehemu ya 
mfumo mpana wa elimu. Utoaji wa huduma za 
EUWAWA na fursa za kujifunza zinazotolewa 
huathiriwa na mtandao tata wa mienendo 
inayohusisha nyenzo tofauti, watendaji, 
michakato na muktadha wa kijamii na kisiasa. 
Mtazamo umehama kutoka kwa uingiliaji kati na 
programu za mtu binafsi hadi kwa mfumo mzima. 
Kuna mifano mingi ya sera na mipango yenye nia 
njema ambayo imesababisha matokeo 
yasiyotarajiwa ambayo yanajitokeza katika 
sehemu nyingine za mfumo au kushughulikia 
dalili bila kushughulikia sababu kuu za tatizo 
(Magrath B, 2019).

Usanifu upya wa mfumo wa EUWAWA au vijenzi 
vilivyochaguliwa kawaida hufanyika wakati 
mfumo ukiwa bado unafanya kazi. Haiwezekani 
kusitisha utoaji wa huduma zote hadi mfumo 
utakaposanifiwa upya na kuanza upya. 
Mabadiliko ya mfumo yanapaswa kuletwa katika 
mfumo ambao tayari unafanya kazi, jambo 
ambalo linaweza kutatiza mambo zaidi. Zingatia 
kwamba mfumo huu unagusa nyanja zote za 
utawala na unaweza kujumuisha sekta na wadau 
mbalimbali. Utata wa mfumo unahitaji mbinu za 
kiubunifu ili kuchunguza matatizo ili kuja na 
ufumbuzi mbadala na uamuzi wa kijasiri ambao 
kimsingi unaweza kuboresha hali ya sasa.

 

Kuwezesha Awamu ya Tatu ya MKMEUWAWA 
kunajumuisha hatua kuu nne, kila moja ikiwa 
na michakato na zana zake. Machaguo tofauti 
ya muundo wa mfumo yanapatikana kwa 
wadau na machaguo yatakazofanywa 
yataathiri jukumu lao wenyewe katika mfumo. 
Kwa hiyo, sehemu ya nne inapaswa kusomwa 
pamoja na

Njia ya kuwezesha mchakato wa uchambuzi 
wa mibadala na usanifu
Kiasi cha data na taarifa zinazotolewa wakati wa 
Awamu ya Pili zinahitaji kuchakatwa ndani ya 
muundo wa mifumo ili kupata sehemu bora zaidi 
za kuingilia kubadilisha/kuboresha mfumo wa 
EUWAWA. 

sehemu ya tano, ambayo inafafanua chaguzi 
za muundo wa vipengele vya mfumo, na 
sehemu ya sita, ambayo inahusu majukumu 
mbalimbali ya wadau katika mchakato ambao 
wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa kuweka 
muktadha na kukamilisha zana na michakato 
iliyopendekezwa hapa chini.

Hii inatoa uelekeo wa moja kwa moja kwenda 
Awamu ya Tatu. Njia iliyowasilishwa kwenye 
jedwali hapa chini inaweza kuongoza uwezeshaji 
wa hatua nne zinazohusika katika mchakato wa 
uchambuzi wa mibadala na usanifu katika warsha 
na mikutano, n.k.

Ili kupata sehemu bora zaidi za kuboresha 
mfumo wa EUWAWA, swali la kwanza kuuliza ni 
iwapo upande wa utoaji huduma wa mfumo wa 
EUWAWA unatoa aina ya huduma ambazo kundi 
lengwa la EUWAWA linazihitaji na kuziomba au la 
(upande wa mahitaji).

Majibu ya swali hili husaidia katika kutambua 
sehemu za kuingilia kwa ajili ya kuboresha 
mfumo kwa upande wa utoaji huduma wakati 
huohuo ukishughulikia haja za walengwa kwa 
upande wa mahitaji. Mchoro wa mtiririko hapa 
chini unaelezea michakato inayohusika katika 
hatua ya kwanza.

Michakato katika hatua ya kwanza
Kulingana na mchoro wa mtiririko hapo juu, 
sehemu kuu ya uboreshaji wa mfumo wa 
EUWAWA ni swali la kama mfumo uliopo wa 
EUWAWA unatoa aina za huduma ambazo 
walengwa wa EUWAWA/watumiaji wa huduma 
wanahitaji au wanavutiwa nazo. Ikiwa huduma za 
sasa hazikidhi mahitaji ya wanafunzi wa 
EUWAWA, basi mfumo hautimizi madhumuni 
yake na uundaji upya wa upande wa utoaji wa 
mfumo unakuwa hausaidii. Kwa hivyo, sehemu za 
kuingilia za uboreshaji wa mfumo haziwezi 
kutengwa na kurejelea tathmini za mahitaji 
zilizofanywa katika Awamu ya Pili. Ikiwa 
haijakamilika wakati wa tathmini ya mahitaji ni 
muhimu kuorodhesha huduma kulingana na 
vigezo kama vile ubora, na upatikanaji, n.k., 
kama inavyotazamwa na wanafunzi/watumiaji wa 
EUWAWA. Kuorodhesha hutoa maarifa kuhusu 
huduma zipi zinahitajika sana, lakini pia pale 
ambapo upungufu upo kuhusiana na ubora duni, 
na msambao wa huduma, n.k. Iwe jibu la swali la 
kwanza ni ndiyo, hapana au kiasi fulani, aina za 
huduma zinazotakiwa na watumiaji wa EUWAWA, 
inapaswa kufasiliwa na kupewa kipaumbele kwa 
msingi wa kile ambacho mfumo unaweza 
kuhimili, kumudu na utatoa kuanzia hapa na 
kuendelea.

Swali linalofuata la kujiuliza ni kama upande wa 
utoaji huduma unaweza kutoa au la aina ya 
huduma zinazoombwa na kuhitajiwa na kundi 
linalolengwa. Ikiwa vijenzi vyote havipo na/au 
havifanyi kazi inavyopaswa, hili halitawezekana. 
Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kuhoji matokeo kutoka Awamu ya Pili kwa njia ya 
alama za MKMEUWAWA (na data za kitaamuli 
zinazoambatana), michoro ya sababu na 
matokeo, ramani za mchakato na mazoezi 
mengine yoyote ya uchambuzi yaliyokamilishwa 
wakati wa mchakato wa uchunguzi 

(Awamu ya Pili, Sehemu ya Pili) kutambua vijenzi 
dhaifu zaidi na vipengele vinavyohitaji uangalizi 
wa haraka na/au vinaweza kutoa unafuu wa 
mabadiliko katika vijenzi vingine (mfano 
kuboresha taratibu za uratibu na michakato 
kunaweza kusaidia katika utoaji wa huduma 
jumuishi zaidi, na katika kupunguza gharama za 
kifedha katika sekta moja, n.k.). Kwa sababu 
mbalimbali, huenda isiwezekane au isiwe na 
unafuu kuanza mchakato wa uundaji mpya na 
uboreshaji wa vijenzi vyote vya mfumo, na wadau 
wa MKMEUWAWA wanaweza kulazimika kuweka 
vipaumbele na kuamua ni kipi kinapaswa kuwa 
cha kwanza na kipi kinaweza kushughulikiwa 
baadaye. Hii pia itarekodiwa katika mfumo wa 
majibu wa mfumo wa EUWAWA katika hatua ya 
nne.

Kwa hiyo, Kifungu cha 4.1. kitashughulikia hatua 
na zana zinazohitajika kuwezesha mchakato 
ulioainishwa katika mchoro wa mtiririko na ramani 
ya Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na 
Mchakato wa Usanifu.

Pangilia tathmini za upande wa mahitaji na wa 
utoaji wa huduma

Ili kujibu swali la kama mfumo wa EUWAWA 
unatoa aina za huduma ambazo 
wanafunzi/watumiaji wa EUWAWA wanahitaji au 
wanavutiwa nazo au la, matokeo ya tathmini ya 
mahitaji (ikiwezekana kwa watumiaji waliopo na 
vilevile wapya wanaotarajiwa) inabidi 
yalinganishwe na huduma za sasa zinazotolewa 
na mfumo kwa upande wa utoaji kama 
ilivyonakiliwa katika tathmini iliyofanywa wakati 
wa Awamu ya Pili (mfano, kupitia upitiaji taalimu).

Zoezi linaweza kuwezeshwa kwa kuwasilisha 
muhtasari wa matokeo kutoka katika tathmini ya 
mahitaji na kutofautisha kati ya: a) mitazamo ya 
vikundi vinavyolengwa vya EUWAWA kuhusu 
huduma za sasa zinazotolewa (kwa kuzingatia 
umuhimu, kukubalika, upatikanaji na ubora n.k.) 
na b) maslahi na mahitaji ya watumiaji wote wa 
sasa na wapya wanaotarajiwa wa huduma za 
EUWAWA ambazo huenda hazitolewi kwa sasa. 
Mahitaji/haja/maslahi haya yanaweza kuandikwa 
kwenye kadi na kuwekwa chini kabisa ya mchoro, 
kama inavyooneshwa hapa chini 

(orodhesha mahitaji/maslahi  kwa kila kadi). 
Tofauti lazima ifanywe kati ya maslahi na mahitaji 
yaliyooneshwa kwa huduma za sasa dhidi ya 
huduma mpya kwa kutumia kadi za rangi mbili 
tofauti. Huduma za sasa za EUWAWA 
zinazotolewa na wadau mbalimbali zinaweza 
kuandikwa kwenye rangi nyingine ya kadi 
(orodhesha huduma moja kwa kila kadi na 
kuwekwa upande wa juu wa mchoro.

Wasilisho hili linaweza kufichua tofauti za moja 
kwa moja kati ya utoaji na mahitaji ya huduma 
tangu mwanzo. Hata kama mahitaji na huduma 
zinazotolewa zimeendanishwa, kwa mfano, kundi 
linalolengwa linaomba madarasa ya kisomo na hii 
inatolewa na mfumo wa sasa, maswali yanabaki 
iwapo madarasa hayo yanafikiwa na wanafunzi 
wote wa EUWAWA,

ubora wa huduma unatosheleza, mtaala unafaa, 
sehemu za nchi au makundi lengwa mahususi 
yanahudumiwa kwa kiwango cha chini (mfano, 
vijana, wanawake, walemavu, wafanyakazi 
viwandani, n.k.). Majadiliano yanawataka wadau 
wa MKMEUWAWA kufanya uchambuzi na 
wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
mapema maswali muhimu ya uchunguzi. Kwa 
msingi wa jibu la ndiyo/hapana kwenye kielelezo 
cha mtiririko, wadau wataendelea na mazoezi 
yaliyobaki ili kupata na kuzipa kipaumbele 
sehemu za kuingia kwa ajili ya mabadiliko na 
uboreshaji wa mfumo.

Uorodheshaji wa huduma za EUWAWA dhidi 
ya vigezo
Ni muhimu kujua jinsi wanafunzi wa EUWAWA 
wanavyozitazama huduma. Pia, inasisitiza katika 
kubainisha udhaifu wa mfumo unaoweza 
kuhusishwa na alama za mfumo na utambuzi wa 
tathmini ya upande wa utoaji huduma. Utoaji wa 
huduma za sasa na mpya za EUWAWA unaweza 
kuchambuliwa kwa kutumia matriksi kama vile 
hapa chini (mfano). Safu ya alama inaweza 
kutumika, kwa mfano kutoka 1-5, huku 1 
ikionesha ‘chini’ na 5 ikionesha ‘juu/vizuri sana’. 
Wadau pia wanaweza kuamua kukamilisha 
jedwali kwa kuandika kwa muhtasari wa hitimisho 
kwa kila ulinganisho na kujadili matokeo ya 
mwisho ili kufikia hitimisho la mwisho.

Katika hatua hii, huduma zinaweza 
kuorodheshwa bila kujali wadau wanaotoa 
huduma hizo bali kulingana na matokeo kutoka 
kwa tathmini ya upande wa mahitaji na wa utoaji 
huduma. Huduma na vigezo vya kuorodheshwa 
vinapaswa kuainishwa katika muktadha, 
kukubaliana na kuelezewa kwa uwazi kwa wadau 
wote kabla ya mchakato wa kuorodhesha alama 
kuanza. 

Katika mifano iliyooneshwa hapo juu, tafsiri yake 
ni kama ifuatavyo:
• Kati ya huduma nne zinazotolewa na wadau, 

utoaji wa mafunzo ya stadi zisizo rasmi na stadi 
za kibiashara zimepata alama za juu kuliko zile 
za kisomo cha watu wazima na mafunzo ya 
stadi za maisha ukilinganisha na vigezo vyote. 
Hii inamaanisha mitazamo mizuri ya huduma 
kwa watumiaji wa mfumo wa EUWAWA na 
inaonesha mahitaji na maslahi, ubora na 
msambao wa huduma nchini kuwa ni wa 
wastani (alama 3), ambayo inaonesha kwamba 
sababu ya msingi kwa utoaji hafifu/wastani wa 
huduma unatakiwa ufafanuliwe.

Zana inafaa zaidi kuorodhesha huduma za sasa. 
Kuorodhesha huduma mpya kunaweza kuhitaji 
vigezo vipya, mfano, maslahi ya wanafunzi, na 
upatikanaji wa wadau ili kutoa huduma hizo 
(msambao, n.k), n.k.

• Alama zinaonyesha kukubalika kwa alama za 
juu na za chini kwa huduma zote nne. Vyanzo 
vikuu vya hali hiyo lazima vifafanuliwe kwa 
undani zaidi kabla ya uamuzi haujafanyika 
kuhusiana na kuboresha mfumo wa utoaji 
huduma.

Matokeo ya zoezi la utoaji alama kuhusu utoaji wa 
huduma linaweza kuchambuliwa kwa undani 
zaidi kwa kuzingatia muktadha wa udhaifu wa 
mfumo na changamoto kama ilivyooneshwa 
kwenye jedwali la alama la MKMUEWAWA na 
tafiti gunduzi zilizofanyika katika Awamu ya Pili.

Bainisha na weka kipaumbele aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo wa EUWAWA
Mpangilio wa mahitaji (masilahi/mahitaji) ya 
wanafunzi wa EUWAWA (watumiaji wa huduma) 
na huduma zinazotolewa sasa kwa upande wa 
utoaji zingeweza kuwa zimeonesha kwamba 
huduma pekee zilizochaguliwa na zinazotolewa 
ndiyo bado zinafaa na kwamba huduma mpya 
zinaweza kuanzishwa ili kukidhi mahitaji ya 
wanafunzi. Zoezi la kuorodhesha huduma 
lingekuwa limeonesha maslahi na vipaumbele 
zaidi vya wanafunzi wa EUWAWA. Inaweza 
kudhaniwa kuwa;

• Huduma za sasa zinazotolewa zinasimamiwa 
na wadau waliopo (watoa huduma wa 
EUWAWA).

• Ubora, ufikiaji, uwezo wa kumudu, na 
msambao, n.k. wa huduma za sasa, unaweza 
kukidhi/usikidhi mahitaji ya watumiaji wa 
EUWAWA na utahitaji mabadiliko na uboreshaji 
katika upande wa utoaji katika mfumo.

• Huduma mpya zitakazoanzishwa zinaweza 
kuhitaji wadau waliopo kupanua machaguo ya 
utoaji wa huduma na/au kuleta wadau na sekta 
wapya. Kwa mfano, iwapo kuna haja na 
maslahi ya huduma za EUWAWA 
zinazohusiana na afya, sekta ya afya inaweza 
kujumuishwa katika kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA.

• Huduma mpya zinaweza pia kuhitaji ushirikiano 
na sekta binafsi na ubia kati ya sekta binafsi na 
umma, n.k.

• Kupanua ubora na msambao wa huduma 
zilizopo na/kuanzisha huduma mpya kunaweza 
kusiwe na unafuu kwa upande wa utoaji 
huduma na huenda kukalazimika kuondolewa 
baada ya muda.

• Wadau pia wanapaswa kuzingatia sera, 
malengo ya kitaifa na mipango ya maendeleo 
ambayo inaelekeza aina za huduma 
zitakazotolewa (ingawa kwa namna fulani hizi 
zinaweza kuwa zimepitwa na wakati kulingana 
na mahitaji ya sasa ya wanafunzi wa 
EUWAWA).

Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA wanapaswa 
kufasili na kuwekea kipaumbele aina ya huduma 
za EUWAWA ambazo zitaendelea na huduma 
mpya zitakazoanzishwa kama sehemu ya mfumo 
wa utoaji huduma wa EUWAWA. Ili kufasili na 
kuweka kipaumbele aina ya huduma ambazo 
zitatolewa katika mfumo wa EUWAWA, zana 
tofauti za uchambuzi zinaweza kutumika. Hii 
inaweza kuonyesha juhudi zitakazohitajika ili 
kuboresha mfumo wa EUWAWA. Tathmini ya 
upande wa utoaji huduma pia itakuwa imeonesha 
changamoto zilizopo ndani ya mfumo uliopo wa 
utoaji huduma na namna itakavyoathiri uanzishaji 
wa huduma.

Kwa hiyo, siyo zoezi rahisi kufasili na kuwekea 
kipaumbele huduma za EUWAWA ambazo 
zitatolewa na mfumo. Wadau wanaweza kupanga 
huduma zilizopo na mpya dhidi ya vigezo kama 
vile:

• Mahitaji makubwa ya huduma kwa wanafunzi 
wa EUWAWA.

• Kipaumbele cha huduma katika sera na 
mipango ya maendeleo ya taifa, n.k.

• Gharama/unafuu kuhusu kutoa huduma.

• Dhamira ya wadau na sekta katika kutoa 
huduma.

• Uwezekano wa mabadiliko yanayohitaji mfumo 
wa EUWAWA ili kutoa huduma kwa ubora 
unaotakiwa, n.k.

Kuorodhesha huduma dhidi ya vigezo kunaweza 
kufanywa kupitia majadiliano na wadau na kwa 
kutumia utaratibu rahisi wa alama 1 - 5 na/au 
kukamilisha matriksi kwa kuandika uchambuzi wa 
kila huduma kulingana na vigezo na kufikia 
hitimisho kwa kujadili majibu (yaani kuzingatia 
faida na hasara). Mpaka mwisho wa zoezi hili, 
wadau watakuwa wameweka kipaumbele, 
wamefasili na kufanya uamuzi kuhusu namna 
huduma za EUWAWA zitakavyokuwa zinatolewa 
na kuwa sehemu ya usanifu mpya wa mfumo. 
Huduma ambazo haziwezi kutolewa mara moja 
zinaweza kuingizwa baada ya muda na utoaji 
unaweza kufanywa katika muundo wa majibu wa 
mfumo wa EUWAWA kwa chaguo hili.

Bainisha/tafuta vijenzi/vipengele dhaifu kama 
sehemu za kuingilia ili kuboresha mfumo
Kwa kuwa sasa imeshatambulika kuwa ni 
huduma zipi zitatolewa na mfumo wa EUWWA, 
swali linalofuata ni kama inawezekana kwa 
mfumo uliopo (upande wa utoaji huduma) 
unaweza au la kutoa huduma hizi katika namna 
iliyoboreshwa. Kumbuka kwamba utoaji wa 
huduma za EUWAWA unategemea mfumo 
unaojumuisha vipengele vya mfumo na vijenzi.
Namna vijenzi vilivyopangiliwa, kuundwa na 
kufanya kazi kwa pamoja kupitia vipengele vinne 
na nyanja za kiutawala zitaamua kiwango na 

Washirika/wadau wa MKMEUWAWA wanaweza 
kuonesha alama za upimaji kutoka kwenye 
upimaji wa mfumo wa MKMEUWAWA kwa namna 
tofauti, kwa mfano, majedwali ya ulinganishaji 
yakionesha alama kwa kila kijenzi na kipengele 
kwa undani kwa muhtasari kwa kutumia grafu ili 
kulinganisha mikoa au majimbo kila moja dhidi ya 
lingine. Hoja kuu ni kubaini vipengele na vijenzi  

ubora wa huduma zitakazowafikia wanafunzi wa 
EUWAWA. Kwa kuboresha huduma zitolewazo na 
EUWAWA, wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
warejelee matokeo ya upimaji wa mfumo upande 
wa utoaji huduma uliofanyika Awamu ya Pili. 
Vijenzi dhaifu na vipengele ambavyo vinaweza 
kuzuia utoaji mzuri wa huduma za EUWAWA 
zilizo vipaumbele vinapaswa kubainishwa ili viwe 
kama sehemu za kuingilia katika kuboresha 
mfumo. Jedwali la hapa chini linawakilisha 
ukumbusho wa vipengele vinne vya MKMEUWAWA, 
kila kipengele kikiwa na vijenzi vitano. 

vipi vya mfumo vinavyofanya vibaya kati ya jumla 
ya alama 25 kwa kipengele na jumla ya alama 5 
kwa kijenzi. Hii inawataka wadau warejelee 
maelezo ya taarifa ya ripoti ili kujua ni vijenzi vipi 
vilikumbwa na changamoto na ni kwa nini. Pia, 
wadau wanatakiwa kurejelea tafiti za kiuchunguzi 
zilizowasilishwa katika Awamu ya Pili kama vile 
michoro na ramani ya mchakato wa sababu na 
matokeo. Tazama mifano katika viambatanisho 
vya kijitabu hiki. 
Kwa mara nyingine inapendekezwa kwamba 
zoezi hili linaweza kufanyika bila ya kurejelea 
majukumu na michango ya wadau binafsi, bali 
msisitizo uwe kwenye tathmini ya mfumo mzima, 
ikisisitizwa kwamba ni wajibu wa wadau wote. 
Matokeo ya upimaji wa mfumo (Hatua ya Pili) 
yanapaswa kuwasilishwa kwa kuonekana, 
ikiwezekana kwa kutumia ukuta au ubao kwa 

muda wote wa warsha ili wadau waweze 
kurejelea, kuchambua na kujadili.

Wawezeshaji wa mchakato wanapaswa kuandaa 
maswali ya kiuchunguzi ili kuendesha mchakato 
wa uchambuzi, kwa mfano:
 
• Ni vipengele vipi vya kimfumo vilivyopata alama 

dhaifu zaidi?

• Je, hili linatokea katika maeneo yote ya 
kijiografia? (Kumbuka kwamba upimaji 
umefanyika kwenye maeneo 
yaliyosampulishwa).

• Ni vijenzi vipi ndani ya kipengele vilipata alama 
za chini? Kwa nini? (Rejea kwenye ripoti 
simulizi).

• Je, alama dhaifu zinaendana na sababu kuu 
kama inavyooneshwa kwenye mchoro wa 
sababu na matokeo?

• Ni kwa namna gani vijenzi hivi vyenye alama 
dhaifu vinaathiri mchakato wa utoaji huduma? 
(Angalia ramani za mchakato).

• Ni vipengele na vijenzi vipi vya mfumo 
vinavyopaswa kupewa kipaumbele ili 
kuimarisha mfumo?

• Je, hii inaweza kutatua tatizo la utoaji huduma 
kwa sasa? Thibitisha ni kwa nini na kwa namna 
gani?

• Je, uimarishaji wa vijenzi na vipengele hivi 
unaweza kujumuisha aina mpya ya huduma za 
EUWAWA au huduma ambazo tayari zipo?

• Nini kitahitajika ili kujumuisha huduma mpya? 
(Mfano, kutanisha wafanyakazi wapya wa sekta 
na wadau, na kubadilisha taratibu za utoaji wa 
huduma).

Mara tu mjadala unapokamilika, muhtasari wa 
makubaliano ya kundi kuhusu vipengele na 
vijenzi dhaifu vinavyohitaji umakini unapaswa 
kuandikwa kwenye ripoti ya warsha, na pia 
kuonekana kwenye kadi na bangokitita ili 
kuwezesha majadiliano ya zoezi linalofuata. 

Zingatia kuwa mchakato wa uchambuzi na 
usanifu ni kitu kinachojirudiarudia na mawazo 
mapya yanaweza kuibuka wakati mchakato ukiwa 
unaendelea. Mbinu mseto kutoka alama za 
MKMEUWAWA, michoro ya sababu na matokeo 
na ramani za mchakato zilizomalizika katika 
Awamu ya Pili pamoja na uorodheshaji wa 
huduma kutoka tathmini ya mahitaji utasaidia 
kuthibitisha ni vijenzi na vipengele vipi ni dhaifu 
na vinasababisha vizuizi katika utoaji wa huduma. 
Katika hatua hii, orodha ya vijenzi na vipengele 
inatosha. Utoaji kipaumbele utafanyika katika 
hatua inayofuata. Wawezeshaji inabidi wawe 
wanyumbufu na tayari kuruhusu mvutano wa 
kiubunifu kati ya kilichopo na kinachoweza 
kutengenezwa. Kumtumia mshauri elekezi katika 
kuwezesha mchakato kunaweza kufaa zaidi, ila 
umiliki, wajibu na mwelekeo wa mchakato 
vinapaswa kuwa vya wadau wa MKMEUWAWA. 

Vipe kipaumbele vijenzi vya mfumo 
vinavyohitaji umakini/vinavyoweza kutoa 
unafuu
Wadau hawawezi kuzingatia tu orodha ya vijenzi 
na vipengele dhaifu vya mfumo vilivyobainishwa 
katika zoezi lililopita bali wanapaswa kuvipa 
kipaumbele vijenzi na vipengele vyenye mahitaji 
makubwa ya maboresho na/au vinaweza kutoa 
unafuu mkubwa katika kuondoa changamoto za 
mfumo katika mnyororo wa utoaji wa huduma za 
EUWAWA (yaani, vina athari kwenye 
vijenzi/vipengele vingine vya mfumo).

Kutokana na mtazamo unaozingatia muda na 
gharama, huenda isiwezekane kushughulikia 
vijenzi na vipengele vya mfumo kwa mara moja. 
Kwa hiyo, wakati wa kuviwekea kipaumbele 
vijenzi na vipengele vya mfumo, wadau 
watatakiwa kuzingatia yafuatayo:-

• Lenga huduma za EUWAWA zitakazotolewa- ni 
vijenzi/vipengele vipi vinavyohitaji msaada wa 
haraka ili kupanua na kuboresha utoaji wa 
huduma?

• Ni vijenzi/vipengele vipi vinavyoweza kutoa 
nafuu katika kufungua changamoto nyingine za 
mfumo na hivyo kutoa fursa nzuri kwa utoaji wa 
huduma?

• Muda, gharama na uwezo wa kushughulikia 
vijenzi na vipengele dhaifu. Hii ina athari kwa 
wadau wa MKMEUWAWA na kwa kiasi gani 
wanaweza kujitolea kwa ajili ya mchakato, 
lakini pia kwa kuzingatia kuwa mfumo wa 
EUWAWA unafanya kazi na mabadiliko na 
maboresho yanapaswa kuingizwa katika 
mfumo unaofanya kazi.

Kutafuta sehemu bora za kuingilia katika kutatua 
na kuboresha utoaji wa huduma mara nyingi 
unategemea uchambuzi wa sababu kuu za 
mfumo kama ilivyooneshwa katika michoro ya 
sababu na matokeo. Hata hivyo, ni ngumu zaidi. 
Kwenye michoro iliyoambatashwa ya sababu na 
matokeo (tazama viambatasho) ni wazi kuwa 
sababu kubwa zinatokana na mazingira wezeshi. 
Ukosefu wa sera na sheria zinazojitegemea 
katika uendeshaji wa EUWAWA huchochea 
changamoto ndani ya mfumo. Kuanzisha sera na 
sheria na kuzithibitisha ni mchakato mrefu, na 
wakati huohuo kuanzisha mchakato huo 
kunaweza kupewa kipaumbele kama hatua 
muhimu ya kuanzia katika kuboresha mfumo; 
wadau pia wanaweza kuangalia kwa haraka, 
mahali panapowezekana kuboresha katika utoaji 
wa huduma na kuongeza nguvu katika kuboresha 
maeneo mengine ya mfumo, huku wakiendelea 
kutafuta ushahidi wa matukio ya kisera yenye 
kushawishi kupitia utekelezaji mzuri wa kiufundi 
na kiusimamizi, n.k. Hivyo, sababu na vigezo 
tofauti vitaweza kushawishi uamuzi kuhusu vijenzi 
kama kipaumbele cha kuanzia kwa lengo la 
kuimarisha mfumo.

Uchambuzi wa matokeo-mtambuko
Zana muhimu ya kuchunguza uhusiano, matokeo 
na unafuu ambao upo kwenye vijenzi kwa kila 
kimoja na kingine ni uchambuzi wa 
matokeo-mtambuko. Inaweza kufanyika kwa 
mfumo wa vijenzi au kwa mfumo wa vipengele au 
kwa mfumo mzima. Mfano wake umewasilishwa 
hapo chini ili kulinganisha athari za mazingira 
wezeshi kuhusu michakato ya kiufundi. Wadau 
inabidi wajiulize maswali mara kwa mara 
wanapokuwa wanalinganisha vijenzi, yaani, kuna 
matokeo gani ya kiufanisi wa kijenzi X kwa ufanisi 
wa kazi wa kijenzi Y. Swali linaweza kuwekwa 
katika muktadha wa viashirio vya utendaji 
vilivyoko katika jedwali la alama la 
MKMEUWAWA. Kwa mfano ufuatao maswali 
yanaweza kuulizwa namna hivi:

• Ni athari gani za kuwa na sera madhubuti katika 
kuhakikisha kuwa mitaala mahalia iliyopo, 
inakuzwa na kutumika?

• Kuna athari gani ya kuwa na sera madhubuti 
katika kuhakikisha muundo wa programu 
husika, na mbinu za ujifunzaji zinazotegemea 
matokeo shirikishi (kwa mfano., FAL, Mbinu ya 
Kisomo ya Freire ya Kuwezesha Jamii 
Kujikomboa (REFLECT), n.k.)?

Hii inamaanisha kuanza na kijenzi kimoja kutoka 
mazingira wezeshi na kukilinganisha na 
mchakato wa kiufundi wa vijenzi vingine. Wakati 
wa mchakato, alama kati ya 1-5 inaweza 
kujadiliwa na kukubaliwa na wadau wote. Alama 
‘1’ ingemaanisha kuwa na athari ndogo na alama 
‘5’ ingemaanisha athari kubwa. Wadau 
wataendelea na kijenzi cha pili kutoka mazingira 
wezeshi na kulinganisha na mchakato wa vijenzi 
vya kiufundi. Vijenzi kutoka katika mazingira 
wezeshi vitakavyopata alama za juu vitakuwa na 
athari kubwa katika utendaji kazi wenye mafanikio 
katika michakato ya kiufundi na lichukuliwe kama 
suala lenye uharaka. Hii inamaanisha kuwa bila 
kuwapo kijenzi hiki, vijenzi vingine haviwezi 
kushughulikiwa au kufanya kazi vizuri. 

Kwa kutumia matokeo kutoka katika jedwali la 
matokeo-mtambuko au nyenzo zingine 
zilizochaguliwa, wadau inabidi wafikirie matokeo 
yote ya zoezi la uchambuzi na kuboresha 
vipaumbele vya vijenzi vilivyochaguliwa dhidi ya 
vigezo vingine muhimu. Wadau pia wanaweza 
kuamua kujumuisha vijenzi vyote na alama fulani 
kama vijenzi vya kipaumbele.

Jedwali linaweza kukamilishwa kwa kuandika 
mahitimisho ya hoja na mantiki ya kauli hizi katika 
kila chumba badala ya kutumia alama.
Zoezi kama hili inabidi lifanyike kwenye mchakato 
wa kiufundi na kiusimamizi, miundo ya kitaasisi, 
n.k. Hii inamaanisha kwamba kila kipengele cha 
mfumo kinaweza kulinganishwa na mazingira 
wezeshi na pia kila kipengele cha mfumo 
kulinganishwa na mchakato wa usimamizi, na 
kadhalika. Matokeo yanatakiwa kulinganishwa, 
kujadiliwa na yatoe mwanga kuhusu sehemu za 
kuingilia na vijenzi ambavyo vinaweza kutoa 
unafuu – kumaanisha kwamba iwapo kijenzi 
kimeimarishwa kinaweza kufungua njia ya 
kuimarisha au kuondoa changamoto ili 
kuimarisha vijenzi vingine. Angalia mfano katika 
jedwali lifuatalo.

Uchambuzi wa mibadala kama ilivyoelezwa hapa 
chini, unaweza kusaidia kutoa kipaumbele zaidi 
sehemu za kuingilia zilizochaguliwa kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vilivyokubaliwa kwa 
pamoja.

Jedwali la uchambuzi wa mibadala
Tukianza na vijenzi vilivyochaguliwa awali kwa 
kutambuliwa kutumia jedwali la athari mtambuko,

Alama kuanzia 1 – 5 zinaweza kutumika au 
kuandikia hitimisho kwa mpangilio na kuhitimisha 
kwa kujua faida na hasara kwa kila chaguo. 
Katika mfano wa hapo juu, kuweka mfumo wa 
bajeti shirikishi na kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa EUWAWA katika ngazi zote kuna 
alama za juu na huchukuliwa kama kipaumbele 
cha kuanzia ambacho kinaweza kuimarisha 
mfumo wa EUWAWA.

jedwali la uchambuzi wa mibadala lina uwezo wa 
kuboresha zaidi uchaguzi wa mahali pa kuanzia 
kwa kutumia seti ya vigezo vya uchambuzi 
yakinifu kama mfano wa hapa chini 
unavyoonesha:-

Kwa kuhitimisha uchambuzi, uamuzi wa mwisho 
inabidi ufanyike kuhusu vijenzi ambavyo 
vinatakiwa kuchaguliwa kwa ajili ya mchakato wa 
haraka wa usanifu (angalia hatua ya pili hapa 
chini) na ambao utafanyika hatua inayofuata. Kwa 
kawaida, uamuzi inabidi ufikiwe kupitia maongezi 
na makubaliano sharti yatokane na wadau walio 
wengi au vinginevyo, wadau wanaweza kupiga 
kura kwa ajili ya kukubaliana sehemu bora za 
kuingilia. Hii itajumuishwa kwenye muundo wa 
kiunzi-mrejesho cha mfumo wa EUWAWA.

Ukamilifu wa hatua ya kwanza utakuwa 
umewafanya wadau kutengeneza orodha ya 
vijenzi vya kupewa kipaumbele ambavyo 
vitatakiwa kuboreshwa na kuundwa upya ili 
kuhakikisha mfumo unafanya kazi vizuri. Baadhi 
ya vijenzi vitashughulikiwa kama jambo la haraka, 
wakati vingine vitashughulikiwa baadaye. Hatua 
ya pili inajihusisha na kuunda upya au kuboresha 
vijenzi vya kipaumbele. Hii inahusiana na 
njia/namna/taratibu ipi kijenzi kitafanya kazi kwa 
kuzingatia njia zingine za kukiimarisha. Kwa 
mfano, utekelezaji wa muundo wa EUWAWA 
unaweza kuwa imerasimishwa mtendaji 
anayesababisha vikwazo katika utengenezaji wa 
mtaala, utengenezaji wa nyenzo na mafunzo 
yaliyofanyika, au mfumo wa usimamizi wa taarifa 
(MUH) unahusika tu na taarifa za miradi ya 
serikali, na kuacha juhudi za watendaji wasio wa 
serikali kama vile asasi zisizo za serikali (AZISE).

Muundo mpya wa vijenzi hivi unahitaji wadau wa 
MKMEUWAWA kuzingatia usanifu wa machaguo 
mbalimbali kupitia bunguabongo, uzoefu wao 
wenyewe na ushahidi wa tafiti zilizopo (kwa 
mfano, tathmini na tafiti, n.k), kubadilishana 
uzoefu kutoka nchi nyingine au kuwapatia 
wataalamu ambao watafanya tafiti na kuja na 
majibu mazuri ya usanifu huo kwa ajili ya vijenzi 
vilivyopewa kipaumbele. Hatua hii ya pili 
inawataka wadau kuzingatia:-

• Kubungua bongo, kutafiti na kutafuta 
machaguo tofauti kwa kila kijenzi cha 
kipaumbele.

• Kupima machaguo ya usanifu dhidi ya vigezo 
vilivyochaguliwa (kwa kutumia zana kama vile 
uchambuzi mbadala wa majedwali).

• Kuamua kuhusu chaguo mbadala bora zaidi la 
kuunda upya kila moja ya vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele.

• Kuzingatia mahitaji na maslahi ya kundi lengwa 
la EUWAWA. Mfumo inabidi uundwe ili kutoa 
huduma zinazoendana na mahitaji na maslahi 
yao.

• Zingatia dira ya mfumo wa EUWAWA.

• Kuzingatia pande zote mbili za mahitaji na 
usambazaji wa mfumo.

• Kuzingatia vijenzi na vipengele vyenye 
kipaumbele kwa kuviangalia kama 
vinajitosheleza.

• Bunguabongo na tafiti kuhusu machaguo 
mbadala kwa ajili ya vijenzi vyote ili kuwa na 
machaguo yatakayotumika katika kukabiliana 
na mabadiliko yanayoweza kuathiri mfumo 
mzima (wakati wa hatua ya tatu).

• Kusanya mawazo mengi iwezekanavyo kutoka 
kwa wadau kuhusu masuluhisho mbadala kwa 
kila kijenzi. Wadau wa MKMEUWAWA 
wanaweza kutekeleza miradi na programu 
tofauti, kujifunza na wanaweza kuwa na mifano 
ya utendaji bora inayoweza kutambulisha 
usanifu wa mfumo mpya. Uzoefu huu wote 
inabidi uheshimiwe na kuletwa mbele ya 
wadau kwa tafakari.

Hivyo, inashauriwa kuwa wadau waandae 
bangokitita kwa kila kijenzi cha MKMEUWAWA 
kilichopewa kipaumbele na kuanza mchakato wa 
/kutafuta machaguo mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo kilichopewa kipaumbele. Machaguo haya 
mbadala yanaweza kuandikwa kwenye kadi na 
kubandikwa kwenye bangokitita kwa vijenzi 
husika. Katika hatua hii, mapendekezo yote ni 
sahihi na yanaheshimiwa. Sehemu ya tano ya 
kijitabu hiki, inawasilisha machaguo mbadala ya 
uundaji wa mfumo kwa kuzingatia michakato 
saidizi kutoka katika machapisho yanayohusiana 
nayo. 

• Kufanya tafiti zaidi au kubadilishana uzoefu 
kuhusu masuluhisho ya baadhi ya vijenzi, kama 
itatakiwa. Wadau mbalimbali wanaweza 
kupewa jukumu la kufanya tafiti na 
kuziwasilisha kwa kundi la wadau wa 
MKMEUWAWA wakiwa na machaguo 
mbadala. Katika eneo hili, vyuo vikuu vinaweza 
kufanya jukumu hili muhimu.

• Kuzingatia umuhimu wa sekta mbalimbali na 
utoaji wa huduma changamani. Mahitaji na 
maslahi ya makundi lengwa ya EUWAWA 
yanaweza kuhusisha sekta mbalimbali. Hii 
inahitaji uchangamanishi wa sera, mikakati, 
programu, na mbinu za utoaji huduma pamoja 
na muundo wa taasisi.

• Zingatia mfumo wa kiutawala wa nchi na 
kwamba machaguo mbadala ya vijenzi 
yanaweza kutumika katika kila awamu ya 
utekelezaji.

• Hakikisha kwamba wadau wote wa 
MKMEUWAWA wanatimiza wajibu katika 
mchakato wa mfumo. Tengeneza kazi na 
zingatio inabidi liwe kwenye utengenezaji upya 
wa mfumo na namna bora ya ufanyaji kazi 
wake kabla ya kuamua kuhusu majukumu ya 
wadau ambayo yataongelewa kwenye sura ya 
sita ya kijitabu hiki.

Madhumuni ya uchambuzi wa mibadala ni 
kubainisha uwezekano wa kupata machaguo 
mbadala ili kuwa na chaguo moja au mkakati 
mmoja wa utekelezaji. Chaguo mbadala 
linatakiwa kujadiliwa na makundi lengwa ambayo 
yanaathiriwa nayo na kubainisha changamoto 
zilizopo ndani ya mfumo (DFID, 2002). Lengo la 
kufanya mchakato wa uamuzi ni kuja na mbadala 
utakaowezesha:-

• Uhitaji na nini kundi lengwa na wadau wa 
MKMEUWAWA wanahitaji.

• Kutimizika kiuhalisi.

• Kuwa na uwezo wa kuwezesha mfumo wa 
EUWAWA wa kutoa huduma bora.

Kuna mbinu na zana tofauti ambazo wadau 
wanaweza kutumia katika kutoa uamuzi kuhusu 
machaguo bora mbadala kwa kila kijenzi cha 
mfumo. Mojawapo ya zana inayotumika sana na 
kwa uhodari inabaki kuwa jedwali la uchambuzi 
wa mibadala. Jedwali hili linahusianisha mibadala 
mbalimbali inayopimwa na vigezo mahususi. 
Kufanya kazi kwenye makundi madogo na 
kugawana majukumu kwa ajili ya vijenzi, wadau 
wanaweza kupanga kila mbadala na seti ya 
vigezo kwa kila kijenzi. Kundi linaweza kutumia 
vigezo vya kawaida kwa ajili ya vijenzi vyote 
kama vile:-
• Gharama nafuu.
• Upatikanaji wa rasilimali vifaa.
• Upatikanaji wa wafanyakazi.
• Upatikanaji wa ujuzi na uwezo kwa ajili ya 

utekelezaji.
• Mawanda ya uwezo wa kushughulikia 

changamoto zilizopo kwenye mfumo.
• Faida za moja kwa moja au zisizo za moja kwa 

moja kuhusu mahitaji ya makundi lengwa.

Mwishoni mwa hatua ya pili, uamuzi kuhusu 
uundaji upya wa kila kijenzi cha kipaumbele 
utakuwa umeshafanyika na kuwekwa katika 
kumbukumbu. Ni muhimu kueleza machaguo 
yaliyokubaliwa na namna ambavyo kijenzi 

Kukubaliana kuhusu vigezo ni muhimu iwapo 
itasaidia kubunguabongo na kutafuta machaguo 
mbadala kwa ajili ya kutengeneza upya na 
kuboresha vijenzi vya mfumo. Vigezo ndivyo 
vitaamua kipi kichaguliwe au kisichaguliwe 
(Lohmeier, 1994). Wadau pia wanaweza 
kuchagua kutumia vigezo tofauti kwa kila 
kipengele cha mfumo kwa kuzingatia asili ya 
kipengele, mfano., vile vijenzi vitano kwenye 
mazingira wezeshi vinaweza kuhitaji vigezo 
tofauti vya vijenzi katika michakato ya kiufundi. 
Huu ni uamuzi ambao wawezeshaji wa mchakato 
na wadau wa MKMEUWAWA inabidi wafanye. 
Jedwali lifuatalo ni mfano wa machaguo tofauti 
kwa uchambuzi wa utengenezaji upya wa kijenzi. 
Kumbuka kuwa, jedwali linaweza kujazwa kwa 
kutumia alama na sifa mbadala dhidi ya ya 
vigezo na/au kwa kuandika maelezo ya ufafanuzi 
kuhusu faida au hasara ya kila kibadala kwa kila 
chumba cha jedwali ili kuchochea mjadala na 
uamuzi sahihi. Alama au mahitimisho yanabidi 
yaorodheshwa katika safu ya mwisho ya jedwali.

kitafanya kazi kwa usahihi zaidi. Uamuzi 
utawekwa kama kumbukumbu kwenye mfumo 
sanifu wa utoaji majibu wa EUWAWA (hatua ya 
nne), wakati ambao taarifa zingine zinaweza 
kuongezwa.

Kila kijenzi na kipengele katika mfumo wa 
EUWAWA inabidi kitimize wajibu wake na 
kufanya kazi yake ili kuhakikisha mfumo wa 
EUWAWA unatoa huduma zenye ubora. Ili 
kushughulikia changamoto, vijenzi vilivyopewa 
kipaumbele katika hatua ya kwanza na ya pili 
havijitoshelezi katika kuhakikisha mfumo mzima 
unafanya kazi vizuri. Athari za mabadiliko katika 
vijenzi na vpengele vilivyopewa kipaumbele 
kwenye vijenzi/vipengele vinavyobaki nayo 
inabidi kupimwa na kushughulikiwa. Kwa mfano, 
uamuzi wa kutekeleza mfumo mpya wa kitaifa wa 
sifa za kitaaluma/ujuzi kama mojawapo ya 

Kupima athari za mabadiliko katika vijenzi 
vilivyobaki na ufanyaji kazi wa mfumo, zana tatu

kipaumbele cha sehemu za kuingilia/vijenzi ili 
kuboresha mfumo, inaathiri namna ya kuwapima 
wanafunzi, zana zinatengenezwa, na namna 
zoezi la kumjengea mfanyakazi uwezo ili 
kusimamia kijenzi kipya litakavyofanyika, n.k. 
Hivyo, hatua ya tatu inahusika na:-
• Kupima athari za mabadiliko ya vijenzi 

vilivyosanifiwa upya (hatua ya pili) kwenye 
vijenzi vinavyobaki na ufanyaji kazi kwa mfumo 
mzima.

• Kurudia hatua ya pili ili kutafuta njia 
/namna/mtindo bora wa kusanifu tena na 
kuimarisha ufanyaji kazi wa vijenzi/vipengele 
vilivyoathirika.

zinaweza kuhitajika, ambazo ni ramani za 
mchakato, miti ya malengo na mchoro wa 
matukio.

Ramani za mchakato
Wakati wa Awamu ya Pili, ramani za mchakato 
zilitumika kutambua vizuizi vya mfumo na 
visababishi vikuu vya changamoto. Tazama 
viambatanisho kama mfano. Ramani ya mchakato 
inaonesha mtiririko mzima wa mfumo kati ya 
mazingira wezeshi na huduma zinavyofika kwa 
makundi lengwa. Wakati wa Awamu ya Pili, 
mchakato wa sasa ulibainishwa na kipengele cha 
shughuli za uchambuzi kiliongezwa, kama vile 
utambuzi wa vizuizi na changamoto ndani ya 
mtiririko wa mfumo kuhusu utoaji wa huduma. 
Vilevile, ramani za mchakato zinaweza kutumika 
kuonesha namna vijenzi vilivyoundwa upya 
vitakuwa kwenye mtiririko ndani ya (visivyoundwa 
upya wala kupewa na kipaumbele) vijenzi ili 
kutoa huduma. Wadau wa MKMEUWAWA inabidi 
waandike maelezo kwenye kadi kuhusu namna 
gani kila kijenzi kinafanya kazi (kijenzi kimoja kwa 
kila kadi)- ikijumuisha vijenzi vilivyoundwa upya 
na vilivyopo ili kuwa na ramani ya mchakato au 
kuwa na mnyororo wa utoaji wa huduma ili 
kuonesha mtiririko wa mchakato mzima.

Wakati wa kutengeneza ramani ya mchakato, 
majaribio yanatakiwa kufanyika ili kuepuka 
mchoro wa aina moja bali kujikita kwenye mchoro 
wenye mtiririko mzima wa mchakato ndani ya 
mfumo. Hii inaweza kuhitaji urudiaji wa baadhi ya 
vijenzi vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja, 
kwa mfano, mchakato wa uratibu. Ramani ya 
mchakato inaweza kusaidia wadau kutambua 
kama vijenzi vilivyopo vinafanya kazi au la na 
kama bado vinaweza kupokea mabadiliko 
yaliyofanywa ndani ya usanifu wa vijenzi vya 
kipaumbele. Kama itaonekana kuwa vijenzi 
vilivyopo vitazuia mtiririko kwa sababu ya 
mabadiliko, vijenzi vitakavyoathirika 
vitaorodheshwa na mchakato kurudiwa kama 
hatua ya pili, ili kupata chaguo sanifu mbadala 
kwa kupima chaguo bora dhidi ya vigezo na 
kufanya uamuzi kuhusu namna gani ya 
kutengeneza upya vijenzi vilivyoathirika. Rejea 
kwenye kijitabu cha Awamu ya Pili ili kupata 
undani zaidi kuhusu ramani za mchakato.

Miti ya malengo   
Katika sehemu ya uchunguzi Awamu ya Pili, 
wadau wa MKMEUWAWA wangekuwa 
wamemaliza mchoro wa mti wa matatizo (pia 
unajulikana kama michoro/uchambuzi wa sababu 
na matokeo). Miti ya matatizo inaonesha 
uhusiano uliopo kati ya sababu na matokeo kati 
ya changamoto za mfumo kupitia vipengele na 
vijenzi vya mfumo. Kubadilisha  changamoto hizi 
kuwa miti ya malengo kunawapa nafasi wadau 
kuona taswira ya hapo baadaye kuhusu mfumo 
utakavyokuwa baada ya maboresho. Inahusisha:-

• Kufanya kazi kuanzia juu ya tatizo (mti) 
kuelekea chini na kugeuza maneno yote 
yanayoonesha matatizo kuwa fursa (malengo).

• Kama kuna taarifa haieleweki baada ya 
kuigeuza kuwa fursa, ni bora likatengenezwa 
lengo lingine na kuwa mbadala wake.

• Tumia rangi iliyotumika kwenye mchoro wa mti 
wa matatizo katika kuonesha vipengele vya 
mfumo (Tazama sehemu ya viambatisho kama 
mfano wa sababu na matokeo).

• Mti wa malengo inabidi kutazamwa ili kujua 
kama malengo katika ngazi moja yatatosha ili 
kufikia malengo katika ngazi inayofuata (DFID, 
2002).

Wakati wa ‘kusoma’ mti wa matatizo, mtu 
anaweza kuelewa kuwa kama kisababishi ni A, 
matokeo yake yatakuwa B. Ukiwa unasoma na 
kutafsiri mti wa malengo, jambo la kufahamu ni 
kwamba ‘njia ya X kupata Y.’ Unapokuwa 
unasoma mti kuanzia chini kwenda juu, uhusiano 
wa njia-matokeo unaonekana wazi na viungo kati 
ya vijenzi na vipengele unaweza kuonekana. 
Zana hii siyo lazima kwamba inasaidia katika 
kuchagua usanifu bora mbadala kwa kila kijenzi, 
bali inaonesha kama mabadiliko yamefanyika 
kushughulikia changamoto moja, nyingine 
‘inamaanisha’ inaweza ku  hitajika ili kufika 
mwisho. Hivyo, zoezi hili ni muhimu katika kupima 
matokeo ya mabadiliko ndani ya kijenzi kimoja 
yatasababishwa katika kijenzi kingine.

Kuchora matukio
Inaweza kuwa muhimu kwa wadau wa 
MKMEUWAWA kuchora matukio tofauti na 
kuyalinganisha ili kuona jinsi mfumo mpya 
unavyoweza kufanya kazi au kujua kinachoweza 
kuhitajika ili kuufanya ufanye kazi, kwa maana ya 
gharama, rasilimali, uwezo wa watu, n.k. Ramani 
za mchakato na mti wa malengo kama 
ilivyofafanuliwa hapo juu ni zana muhimu katika 
kuonesha uhusiano wa njia-matokeo katika 
mfumo na mipangilio ya vijenzi ili kufanya 
mnyororo madhubuti wa utoaji wa huduma. 
Uchoraji wa matukio unaweza kutumika kama 
zana ya kujazilizia au kama zana inayosimama 
peke yake katika kupima matukio tofauti. Inaweza 
kuonyesha namna:

• Vijenzi vilevile (vilivyoundwa upya na vilivyopo 
tayari) vinaweza kupangiliwa katika muundo 
tofauti kwa ajili mtiririko wa huduma bora zaidi.

• Ni jinsi gani njia tofauti za muundo wa vijenzi 
zinaweza kuleta mbadala wa njia za ufanyaji 
kazi wa mfumo.

Njia nyepesi kuliko zote ya kuchora matukio ni 
kuuliza swali, ‘ikiwa hivi, halafu nini?’ huku mfumo 
wa EUWAWA ukiendelea kujengwa kuanzia chini 
kwenda juu, kwa mfano:

• Anza na michakato ya kiufundi na panga vijenzi 
vilivyosanifiwa upya na vile vilivyokuwapo kwa 
namna ambayo vitafanya kazi pamoja – na 
uulize swali kuona kama mambo yote 
yanayohusika yameshughulikiwa, kuna pengo 
lolote, au vipo vijenzi vyovyote vinavyohitaji 
marekebisho?

• Endelea na mipangilio ya kitaasisi na michakato 
ya kiutawala na uulize swali lilelile. Husianisha 
vijenzi hivi na michakato ya kiufundi  kama 
uandaaji wa vifaa utafanywa na kundi lenye 
mchanganyiko wa wadau wa sekta mbalimbali, 
kama tuna muundo wa wabia na mchakato wa 
uratibu?

• Hitimisha na mazingira wezeshi na uhakiki 
kuhusu kinachotakiwa kuwapo ili kufanya 
vipengele na vijenzi vingine vitatu kufanya kazi 
vizuri?

Matukio yote yanapaswa kujadiliwa kwa kutumia 
vigezo kama vile:

• Je, mfumo huu utashughulikia mahitaji ya kundi 
lengwa?

• Je, ni gharama nafuu kuutekeleza katika sekta 
na maeneo mbalimbali ya kiutawala?

• Je, kuna uwezo na ujuzi wa kuwezesha mfumo 
huu kufanya kazi?

Uchoraji wa matukio utasaidia kujua athari ya 
matokeo ya vijenzi vilivyosanifiwa upya kuhusu 
vile vilivyokuwapo, na pia (kama ilivyo kwa 
ramani za mchakato) kujua kama mfumo mzima 
unaweza kufanya kazi kikamilifu.

Hatua ya tatu inahitimishwa kwa kuunda upya 
vijenzi vya mfumo uliopo ambavyo vimeathiriwa 
kutokana na mabadiliko yaliyofanywa katika 
vijenzi vilivyopewa kipaumbele (kurudia hatua ya 
pili).

Hatua za kwanza, mbili na tatu zinatoa habari 
zote kuhusu kusanifu upya mfumo wa EUWAWA 
ulio bora zaidi. Hili linajumuisha kutafuta sehemu 
za kuingilia, kuzingatia machaguo ya mibadala, 
kupima matokeo kwenye mfumo na muhimu zaidi 
kufanya uamuzi kuhusu namna mfumo 
utakavyoonekana na kufanya kazi. Usanifu wa 
mfumo mpya wa EUWAWA unahitaji kuoneshwa 
katika waraka unaoitwa ‘kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA’.

Kiunzi mrejesho hiki ni waraka muhimu wa 
kuweka kumbukumbu za michakato yote na 
namna uamuzi ulivyofikiwa pamoja na uamuzi 
halisi na usanifu wa mfumo mpya wa EUWAWA 
katika Awamu ya Tatu. Ni kiunganishi pia kwenda 
Awamu ya Nne, yaani kutekeleza na kujaribu 
mfumo mpya uliosanifiwa katika maeneo ya 
majaribio yaliyochaguliwa na kwa kutumia 
makundi ya majaribio. Uandishi katika kiunzi 
mrejesho hutoa fursa nzuri ya kuhakiki dira na 
malengo kwa ajili ya mfumo wa EUWAWA 
uliofasiliwa wakati wa Awamu ya Kwanza, 
(Kujenga Makubaliano.)

Kuhakiki dira na malengo kwa ajili ya mfumo 
wa EUWAWA
Wadau wa MKMEUWAWA walitoa tamko la awali 
la dira kwa ajili ya mchakato wa kujenga mfumo 
wakati wa Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) na pia walikuwa na chaguo la 
kutengeneza tamko la dhima. Tangu wakati huo, 
mengi yamebadilika. Awamu ya Tatu imechukua 
na kutumia matokeo ya Awamu ya Pili ili kuufanya 
mfumo wa EUWAWA kuwa bora zaidi. Usanifu 
mpya wa mfumo unatokana na kazi za upimaji 
kutoka upande wa mahitaji na utoaji wa huduma 
na pia kwa kuzingatia machaguo mbalimbali ya 
kushughulikia changamoto za mfumo. Habari hii 
na uamuzi huo unaofanywa vinaweza kuwa na 
matokeo katika tamko la dira na malengo vya 
kwanza kwa mfumo ulioundwa katika Awamu ya 
Kwanza. Kwa hiyo, wadau wa MKMEUWAWA 
wanapaswa wahakiki dira na waamue kama bado 
ina ukweli au la na wafanye mabadiliko muhimu 
kama yanahitajika. Tamko la dira na malengo 
ambavyo mfumo unataka kuvifikia huongoza 
utendaji kazi wa mfumo mpya uliosanifiwa na 
unaopaswa kuzingatiwa katika usanifu wa kiunzi 
mrejesho cha mfumo.

Kutengeneza dira ni mbinu ambayo hutumika 
katika kusaidia kikundi cha wadau kuwa na dira 
yao wote kwa ajili ya siku za usoni. Inajumuisha 
kukiuliza kikundi kupima mahali kilipo sasa na 
mahali kinapotarajia kuwa katika muda ujao 
(DFID, 2002). Kuwa na dira kwa ajili ya mfumo wa 
EUWAWA na namna utakavyobadili maisha ya 
kundi lengwa kunatumika kama kipimo na 
husaidia katika mchakato wa kupima machaguo 
mbadala kwa kuyalinganisha yenyewe kwa 
yenyewe na kufanya uamuzi bora zaidi. Zana 
zilizo katika Awamu ya Kwanza (Kujenga 
Makubaliano) zinatoa ufafanuzi wa kina kuhusu 
namna ya kuwezesha zoezi la kutengeneza dira 
na namna ya kutengeneza tamko la dhima.

Dira inaweza kurejelea kwenye matamko na 
malengo kutoka katika nyaraka za kitaifa za 
mipango ya maendeleo kitaifa, sera na mikakati 
kutoka katika sekta tofauti ambazo zitahusika 
katika kutoa huduma za EUWAWA. Inaweza pia 
kuhusianishwa na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu. Dira itatumika kama kitu 
kinachowashirikisha wadau wote wa 
MKMEUWAWA na itakuwa kauli ambayo wote 
watapenda kuifuata.

Maudhui  ya kiunzi mrejesho cha usanifu wa 
mfumo wa EUWAWA yaliyopendekezwa
Kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA ni waraka unaoonesha michakato na 
uamuzi wote wakati wa Awamu ya Tatu ya 
MKMEUWAWA. Ni msingi na ufafanuzi wa 
usanifu mpya wa mfumo wa EUWAWA na 
unaitwa ‘kiunzi mrejesho’ kwa sababu huo ni 
waraka pia utakaoongoza Awamu ya Nne kuhusu 
namna ya kutekeleza na kupima usanifu mpya wa 
mfumo. Kwa mfano, taarifa za warsha kwa ajili ya 
hatua ya kwanza na ya pili zitaonesha jinsi 
mibadala ilivyolinganishwa na kuchambuliwa na 
kwa nini uamuzi fulani ulifanyika. Hata hivyo, 
taarifa hizi zinaweza kurejelewa tena wakati wa 
Awamu ya Nne wakati utekelezaji unapoanza. 
Taarifa hizi za warsha, nukuu za mikutano na 
matukio mengine vinaweza kuambatanishwa 
kwenye waraka mkuu wa kiunzi mrejesho cha 
usanifu wa mfumo wa EUWAWA. Itakiwavyo, 
waraka huo unapaswa uwe na taarifa zifuatazo.

Ni muhimu kuanza mchakato wa uandishi wa 
kiunzi mrejesho cha usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA wakati wa hatua ya kwanza ili waraka 
huo uwe tayari mwishoni mwa Awamu ya Tatu. 
Kila mdau wa MKMEUWAWA awe na nakala yake 
na warsha au mkutano unaweza kufanywa ili

kuwashirikisha watawala wa ngazi za juu usanifu 
huo kwa ajili ya kuutambua na kuuidhinisha. 
Waraka huo unapaswa kupitishwa rasmi na 
wadau wote wa MKMEUWAWA ili uwe kiunzi 
mrejesho rasmi cha kuongoza awamu ya upimaji 
na utekelezaji wa mfumo huo mpya.

Hatua ya pili na ya tatu katika sehemu ya nne, 
zinafafanua mchakato wa kubungua bongo na 
kutafiti kuhusu machaguo mbadala ya usanifu 
kwa ajili ya vijenzi na vipengele vya mfumo. 
Wadau wa MKMEUWAWA wanahimizwa 
kutumia mambo waliyojifunza wao wenyewe 
na uzoefu wa njia bora za kutenda mambo na 
pia kutegemea majibu ya utafiti yaliyopo au 
kuagiza tafiti zifanyike kama inahitajika. 
Maandiko yaliyopo kuhusu EUWAWA na 
mifumo ya elimu yanatoa pia mapendekezo 
mengi na  

5.1 Mazingira Wezeshi

Vijenzi vya mazingira wezeshi vinajumuisha sera, 
mkakati, miongozo ya utekelezaji wa programu 
kwa ajili ya wadau wote, mfumo wa sifa na  wa 
kisheria wa EUWAWA. Mfumo madhubuti wa 
utawala na mazingira wezeshi ni mambo muhimu 
ili kuwa na ujifunzaji wa watu wazima na mfumo 
wa elimu ulio madhubuti (OECD, 2018). Serikali 
na wadau wa EUWAWA wanapaswa kushirikiana 
katika kuandaa sera ya EUWAWA kama haipo. 

yanachambua faida na hasara ya kila mmoja 
kwa kutumia mifano kutoka nchi tofauti. 
Hatimaye, wadau wa MKMEUWAWA 
wanakabiliwa na machaguo mengi ili kufanya 
uamuzi. Sehemu hii ya kijitabu hiki inatoa 
baadhi ya machaguo na chaguzi zilizopo 
katika vipengele vinne vya mfumo pamoja na 
mazingatio ambayo yanapaswa kuangaliwa, 
kama inavyopendekezwa na vyanzo 
mbalimbali vya maandiko. 

Sera inaweza kufasiliwa kama ni ‘tamko pana 
linaloweka malengo makuu na vipaumbele vya 
serikali na ambalo linabainisha msimamo 
mahsusi, likilenga kupata suluhisho la suala 
fulani’ (UNESCO, 2018). Hii ni muhimu hasa 
ikizingatiwa kuwa EUWAWA ina sura na namna 
anuwai. Wizara za sekta mbalimbali zinahusishwa 
katika maeneo mbalimbali na kwa kiasi kikubwa 
ujifunzaji wa watu wazima unafanyika nje ya 
mfumo rasmi, ambao unashirikisha kwa ufanisi 
wabia wa kijamii. Hali ya kuwa anuwai inaweza 
kuongeza ombwe na kupishana (OECD, 2018). 
Kwa hiyo, mchakato wa kuunda sera unapaswa 
uwe shirikishi na wa wazi. Ni muhimu kuzingatia 
miradi na programu mbalimbali zilizopo ambazo 
zinaweza kuwa na vitu vinavyoathiri mchakato wa 
kutengeneza sera. Ushiriki wa wadau wa 
EUWAWA katika awamu zote za MKMEUWAWA 
unaweza kuleta mchakato shirikishi wa 
kutengeneza au kurekebisha sera.

Sera zinapaswa zifasiliwe katika mikakati ambayo 
itarahisisha utekelezaji wa sera. Kila kipaumbele 
cha waraka wa sera kinapaswa kunyumbulishwa 
na majawabu ya kimkakati yaoneshwe. Zoezi hili 
linapatana na kiunzi mrejesho kilichotajwa katika 
sehemu ya 4 ya kijitabu hiki. Kiunzi mrejesho 
hicho au waraka wa usanifu wa mfumo wa 
EUWAWA vinaweza kutoa taarifa muhimu za 
kutumika katika utengenezaji wa EUWAWA, 
kikionesha namna ambavyo kila kijenzi cha 
kipaumbele kinaweza kutekelezwa. Hata hivyo, 
mikakati inapaswa ifasiliwe kuwa vitendo na 
miongozo ya utekelezaji wa programu inapaswa 
iandaliwe ikizingatia njia zote za utekelezaji, 
vigezo na viwango (UNESCO, 2018).
Miongozo ya utekelezaji wa programu kwa ajili ya 

wadau wote wa EUWAWA ni muhimu katika 
kuhakikisha kwamba majukumu yote ya wadau 
yako katika utoaji wa huduma za EUWAWA, 
viwango muhimu vya ubora wa programu 
vinafikiwa na miradi na programu 
vinavyotekelezwa vinachangia katika mfumo 
mzima wa EUWAWA wa kitaifa ukiwa na dira na 
malengo yake. Miongozo hii inachukua mkondo 
wake katika nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA na inapaswa ioneshe maeneo 
yafuatayo: (African Development Bank, 2003).

•  Dira na malengo ya mfumo wa EUWAWA na 
makundi yanayolengwa.

•  Rejea si tu kwa nyaraka za sera na mkakati wa 
EUWAWA bali pia kwa sera na mikakati ya 
sekta zinazohusiana nayo. Hili linaimarisha 
uchangamani, umiliki na nia ya kutekeleza.

•  Wadau wa EUWAWA na nafasi yao katika 
kutekeleza sera, mkakati na mfumo. Hii 
inamaanisha kwamba wakati wadau wapya wa 
AZISE au wabia wa maendeleo wanapokuja 
wanaweza kukuta majukumu yao na mchango 
wao katika mfumo kwa ajili ya uratibu mzuri na 
ufanyaji wa jitihada za pamoja.

•  Maelezo kuhusu njia mbalimbali zinazotumika 
kwa ajili ya maeneo yote ya EUWAWA k.m; njia 
za kisomo zinazotumika katika nchi husika (kwa 
mfano, mbinu ya kisomo ya Freire ya 
kuwezesha jamii kujikomboa (REFLEKTI), 
Kisomo chenye Manufaa, Kisomo cha Familia 
n.k.) na jinsi mafunzo mengine ya stadi za 
mfumo usio rasmi zinavyochangamana na 
maeneo ya EUWAWA na kuwa mfumo mmoja 
wa huduma za EUWAWA.

•  Mbinu za utekelezaji kwa mfano, je, madarasa 
yanaendeshwa kwa makundi, makundi 
yanaundwa na kupangwaje? Madarasa 
yanaendeshwa katika vituo vya jamii kujifunzia, 
ni aina gani ya madarasa na yanaendeshwa na 
nani?

•  Masomo yanachukua muda gani na je, kuna 
tuzo yoyote, je, tuzo hiyo ina muunganiko na 
utaratibu wa sifa za taaluma wa nchi? (k.m. 
programu ya miaka 2, na kozi ya miezi 3, n.k.).

•  Kuna vigezo gani vinavyotumika vya mafunzo, 
wafanyakazi (sifa na uzoefu, n.k.)? Kwa mfano, 
kiwango cha kuanzia cha chini mafunzo ya 
majuma mawili pamoja na kozi fupi za kila 
mwaka kwa wawezeshaji wa kisomo.

•  Hatua za utekelezaji ni zipi, kwa mfano, 
tathmini ya mahitaji, utafiti wa awali, utekelezaji, 
na ufuatiliaji na tathmini?

•  Maelezo kuhusu ufuatiliaji na tathmini na 
mfumo wa taarifa za utawala, n.k.

Kwa hiyo, miongozo ya utekelezaji wa programu 
inachukua sera na mkakati na kuvipeleka katika 
hatua ya mbele zaidi kwa kuviweka katika 
maelezo au kijitabu cha kueleweka zaidi kwa ajili 
ya wadau na watoa huduma wa EUWAWA katika 
nchi. Hii inatengeneza fursa ya kuongeza urahisi 
wa kuratibu na kuleta kiunganishi cha wadau 
wote katika mfumo mmoja wa ufuatiliaji na 
tathmini na mfumo wa taarifa za utawala. Kukipa 
mazingatio kijenzi hiki kunaamanisha kukifasili 
kiunzi mrejesho kipya cha mfumo na kukifanya 
kuwa mwongozo mpya unaofaa kutekeleza 
mfumo.

Mwongozo wa utekelezaji wa programu 
utashughulikia pia mambo yanayohusu mfumo 
wa sifa za taaluma. Kutengeneza mfumo wa 
kitaifa wa sifa za taaluma ni kazi kubwa na 
haiwezi kuwezeshwa na sekta ndogo ya 
EUWAWA peke yake. Inahitaji ushiriki wa mfumo 
mzima wa elimu wa nchi, ikiwamo EMAU, na 
elimu ya juu, n.k. Wakati wa mchakato wa 
kusanifu mfumo, wadau wa EUWAWA 
watachambua njia mbadala mbalimbali kuhusu 
namna ya kuchangamanisha sekta ya EUWAWA 
katika mfumo wa sifa za taaluma uliopo (kama 
upo) au kuona ni hatua zipi za muda za kutumia 
kutambua ujifunzaji uliokwisha kufanyika, kutoa 
tuzo kwa ujifunzaji au mafunzo n.k. Wanaweza 
wakaona uwezekano wa kuhamisha maelekezo 
yanayowaruhusu wanafunzi kuendelea katika sifa 
inayofuata baada ya kupata sifa inayotangulia. 
Machaguo mengine hujumuisha mfumo wa alama 
au viwango vya ufaulu.
 
Mfumo wa kisheria ni miongoni mwa taratibu za 
kuendesha mfumo, ukiwamo mfumo wa 
EUWAWA. Unaweza kuhakikisha uwapo wa 
majukumu yaliyo wazi na utolewaji wa rasilimali 
za lazima. Sheria hufasili baadhi ya sifa muhimu 
za mfumo wa EUWAWA, kwa mfano wajibu wa 
dola dhidi ya ule wa watoa huduma wengine 
kama vile AZISE. Mfano mwingine ni mchakato 
wa kusajili na kuidhinisha watoaji wa mafunzo. 
Ikiwa mfumo wa kisheria kwa ajili ya EUWAWA 
haupo, wadau wanaweza wakaona vema kutumia 
hati za makubaliano na makubaliano ya 
kimkataba ili kusimamia uhusiano na wajibu 
(OECD, 2018). Mfumo wa kisheria kwa ajili ya 
EUWAWA utaimarisha mkabala unaozingatia 
haki, kwa kuwapatia wanafunzi wa EUWAWA haki 
ya kupata huduma na kuwafanya watoa huduma 
wawajibike kutoa huduma hizo.

5.2 Mipangilio ya Kitaasisi

Vijenzi vya mfumo chini ya mipangilio ya kitaasisi 
vinajumuisha muundo wa utekelezaji wa 
EUWAWA, rasilimali watu, uongozi na utawala, 
mbinu za uwajibikaji, na muundo wa ubia kati ya 
serikali na watendaji wasio wa serikali. Machaguo 
ya mpangilio wa kitaasisi yanapaswa kuzingatiwa 
tu baada ya wadau wa MKMEUWAWA kuwa 
wamezingatia vipengele vya usanifu wa 
mchakato wa kiufundi, na aina za huduma 
ambazo zitatakiwa kutolewa na mfumo. Kuna 
mazoea ya kusanifu muundo na kuajiri 
wafanyakazi kabla ya kujua aina ya huduma 
zitakazotolewa na mfumo na kwa mbinu gani na 
njia zipi. Usanifu wa huduma pamoja na vijenzi 
vilivyo chini ya mchakato wa kiufundi vitatoa 
mwelekeo wa aina ya muundo wa utekelezaji 
unaohitajika. Kwa mfano, ikiwa uamuzi ulifanywa 
wa kutoa huduma changamani za EUWAWA kwa 
kuhusisha sekta mbalimbali na wadau 
mbalimbali, muundo tofauti utahitajika kuliko ule 
unaotoa programu ya kisomo tu.

Kitu kingine cha kuzingatia chini ya mpangilio wa 
kitaasisi ni nyanja au ngazi za kiutawala. Mfumo 
na muundo wa EUWAWA unapaswa kuhakikisha 
kwamba huduma zinatolewa tangu ngazi ya 
kitaifa mpaka ngazi ya eneo mahalia pamoja na 
rasilimali muhimu na mtiririko wa taarifa, na njia 
za kutoa mrejesho, n.k. Vyote viwili, yaani 
mipangilio wima (nyanja mtambuka) na ya mlalo 
(sekta mtambuka) vinapaswa kuzingatiwa 
pamoja na kuhusisha watendaji wasio wa serikali.

Kwa hiyo, muundo wa utekelezaji wa EUWAWA 
unapaswa uzingatie kuwa na mipangilio ya 
muundo au mipangilio ya madaraka iliyo na 
watumishi wenye sifa ndani ya watoaji wa msingi 
wa huduma za EUWAWA kwa mfano wizara ya 
serikali inayohusika na utoaji wa huduma za 
EUWAWA au mtendaji asiye wa serikali kulingana 
na mfumo wa nchi husika. Hii ina maana ya 
kitengo cha EUWAWA, kurugenzi au wakala 
katika ngazi ya kitaifa, yenye watumishi wenye 
wajibu, uwezo na mamlaka ya kutekeleza 
EUWAWA katika ngazi ya mkoa/jimbo na serikali 
za mitaa.

Katika kuzingatia ushirikishwaji wa sekta nyingi 
katika EUWAWA, usanifu wa muundo wa 
utekelezaji unakuwa tata zaidi na wadau 
wanapaswa kuzingatia timu za uratibu wa 
kiufundi, vikundi vya utendaji na muundo 
mwingine kama huo ili kupanga, kuandaa bajeti 
na kutekeleza kwa pamoja. Jitihada hii 
inayoratibiwa inapaswa iakisiwe katika ngazi ya 
uongozi wa juu kama vile bodi za EUWAWA ili 
kufanya usimamizi wa jumla wa utekelezaji wa 
huduma za EUWAWA. Mchakato wa 
MKMEUWAWA unaweza ukaleta uamuzi wa 
kuunda wakala au kupanga upya kabisa sekta 
nzima.

Ushirikishaji wa watendaji wasio wa serikali katika 
muundo wa utekelezaji wa EUWAWA haupaswi 
kuja kama jambo la kushtukiza, bali uwe ni 
mpango wa makusudi wa kuchangamanisha 
muundo kwa kuzingatia majukumu na wajibu kwa 
kila mdau. Sehemu inayofuata ya kijitabu hiki 
inachunguza njia hizo kwa undani zaidi.

Kijenzi cha rasilimali watu kinahitaji kufikiriwa kwa 
makini zaidi na kinaunganika kwa ukaribu sana 
na kijenzi cha kujenga uwezo katika mchakato wa 
kiufundi. Usanifu wa mfumo unapaswa 
kujumuisha uamuzi kuhusu aina ya wafanyakazi 
wanaohitajika katika kila ngazi ya utoaji wa 
huduma ya EUWAWA, sifa zao, taarifa zao binafsi 
na uzoefu wao. Hili linapaswa kuanzia katika 
ngazi ya mwezeshaji na linahusisha 
wakufunzi/wasimamizi, wataalamu wa kiufundi, 
wanamipango na wasimamizi wa mifumo, n.k. 
Inapaswa pia ijumuishe namna wafanyakazi 
wanavyopatikana, kuajiriwa, na kulipwa, n.k. 
(World Bank Group Education Strategy 2020, 
2011).

Vijenzi vya uongozi na utawala, na njia za 
uwajibikaji vinahusiana kwa karibu. Wadau 
wanapaswa kuzingatia wajibu tofauti tofauti na 
njia za kupima utendaji kuhakikisha kwamba 
viongozi wanatekeleza wajibu wao na wanaweza 
kuwajibishwa. Vipimio vya utendaji vinapaswa 
kuundwa kwa ushirikiano vikiwa na malengo 
kamili ya wazi na vikiwa na nia ya kutimiza 
matarajio (OECD, 2018). Hili linaendelea kuwa 
moja ya mambo magumu zaidi, lakini ni vijenzi 
muhimu sana na kwa hiyo kuna uhitaji wa kuwa 
na makubaliano thabiti na kujitoa miongoni mwa 
wadau wote wa MKMEUWAWA.

5.3 Michakato ya Kiutawala

Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiutawala ni 
pamoja na michakato shirikishi ya upangaji wa 
mipango, upangaji wa bajeti na utoaji wa 
rasilimali stahili, kuwa na mfumo wa ufuatiliaji na 
tathmini, Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MUT), 
na michakato ya uratibu na ushirikiano miongoni 
na kati ya miundo ya utekelezaji wa EUWAWA 
(ndani ya taasisi moja) na miongoni mwa sekta 
na wadau na ngazi za utekelezaji.

Wadau wa EUWAWA wanahitaji kuzingatia 
namna mchakato wa kufanya mipango ya mfumo 
wa EUWAWA utakavyofanywa, kwa mfano 
itajumuisha kufanya mipango kwa pamoja kila 
mwaka kwa kuwajumuisha wadau wote muhimu, 
na itajumuisha ufanyaji wa mipango ya pamoja 
wa mara kwa mara katika timu za kiufundi na 
kamati/vikosi kazi vya uratibu katika ngazi za 
chini za utekelezaji, n.k.? Vyovyote 
inavyoamuliwa, chaguo la mipango inapaswa 
kuakisi aina ya usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
na kile unachotaka kwa mfano uchangamani wa 
wima na ulalo na unapaswa uwe shirikishi.

Bajeti na utoaji wa rasilimali ni moja kati ya 
changamoto kubwa zaidi za sekta ya EUWAWA 
ikiwa na kilio cha wakati wote cha kuhitaji kupewa 
fedha na rasilimali nyingine kama watu na 
miundombinu inayohusika, n.k. Kwa hiyo, awamu 
ya kuchambua mbadala na usanifu inawahitaji 
wadau wa EUWAWA kufikiri kiubunifu na kufanya 
kile kilichopo kifanye kazi nzuri zaidi. Wanaweza 
kufikiria njia kama vile:

•  Kufanya bajeti changamani – ambapo kila 
sekta na mdau anachangia sehemu ya bajeti 
ya EUWAWA kulingana na jukumu lake na 
wajibu wake katika mfumo.

•  Kutumia njia changamani za kutoa huduma, 
kama vile kutumia vituo vya kujifunzia vya jamii 
ambapo ofisi za sekta za serikali na wadau 
wengine wanaweza kutoa huduma mbalimbali 
kwa bajeti ileile ambayo imeshapangwa.

•  Kuepuka kurudia rudia au kufanya mambo 
yanayofanana kwa kuunganisha michakato na 
shughuli.

•  Kuingia ubia na sekta binafsi.

•  Kuhamasisha ili kupata rasilimali na fedha zaidi 
kwa ajili ya EUWAWA kutoka katika bajeti ya 
kitaifa, n.k.

Moja ya mambo ambayo sekta ya EUWAWA 
inashutumiwa nayo ni ukosefu wa data 
kuthibitisha mafanikio, matokeo na malengo 
yaliyofikiwa. Kwa hiyo, kuwekeza katika mfumo 
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini ni uwekezaji 
wa thamani sana, ukifungamanishwa na mfumo 
wa taarifa unaoweza kutunza na kuzifanya data 
zipatikane kwa ajili ya kufanya uamuzi, na 
kuandaa bajeti, n.k. Kuweka mfumo wa ufuatiliaji 
na tathmini na mfumo wa taarifa kunahitaji 
rasilimali, ujuzi na muda. Wadau wa EUWAWA 
wanaweza kufikiria njia mbadala za gharama 
nafuu kwa kuanzia na kujenga mifumo hii kwa 
wakati, wakianzia na mifumo ya kawaida katika 
ngazi za chini za utekelezaji na kuratibu data na 
taarifa kati ya wadau.

Uratibu na ushirikiano ni mchakato wa msingi 
unaouweka mfumo wa EUWAWA pamoja. 
Hauwezi kupuuzwa tu au ukaachwa kwamba 
utatokea wenyewe. Kuwa na muundo wa uratibu 
(tazama mpangilio wa kitaasisi) hauleti uthibitisho 
kwamba muundo utafanya kazi na kwamba 
mchakato utatokea. Si tu kwamba muundo 
unapaswa usanifiwe, bali mchakato wa uratibu 
pia usanifiwe, k.m, kuamua kwamba muundo wa 
uratibu uwe unakutana mara ngapi, na malengo 
ya mikutano hii /warsha hizi ni yepi (kwa mfano 
kupanga, kuandaa bajeti, na kufanya ufuatiliaji, 
n.k.), n.k. Mbali na mikutano na warsha hizo 
uratibu unaweza kuchukua sura yenye nguvu 
zaidi ya ushirikiano, kama vile ufuatiliaji wa 
pamoja na kazi za mafunzo zinazofanywa na 
wadau.

5.4 Michakato ya Kiufundi
Vijenzi vya michakato ya kiufundi vinajumuisha 
kuwa na mitaala mahalia kwa ajili ya maeneo yote 
ya EUWAWA (kisomo na mafunzo ya ujuzi kwa 
njia ya mfumo usio rasmi, n.k.), programu sanifu 
ya wazi ya EUWAWA na njia za ujifunzaji, ujenzi 
wa uwezo katika ngazi zote za utekelezaji, 
uandaaji wa vifaa na upimaji wa wanafunzi. 
Vijenzi vilivyo chini ya michakato ya kiufundi viko 
kwenye kiini cha usanifu wa mfumo wa EUWAWA 
kwa kuwa viko katika makutanio ya utoaji wa 
huduma za EUWAWA na vikiwa karibu zaidi na 
watumiaji wa huduma za EUWAWA. Ni kipengele 
cha mfumo pia mahali ambapo wadau wa 
EUWAWA walio wengi (wa serikali na wasio wa 
serikali) wanaweza kushirikishana uzoefu na 
utendaji bora na wanapata fursa ya kusanifu 
huduma za pekee za EUWAWA zenye gharama 
nafuu ambazo zinakidhi mahitaji ya walengwa.

Wadau wa EUWAWA watahitaji kuzingatia:
•  Ni aina gani ya mtaala utengenezwe au ambao 

tayari upo kwa ajili ya vipengele VYOTE vya 
EUWAWA – na muhimu zaidi kuzingatia njia 
mbadala za kuhakikisha kwamba mtaala 
unadumu kukidhi mahitaji na matarajio ya 
walengwa wa EUWAWA yaliyojulikana wakati 
wa tathmini ya mahitaji. Hii inamaanisha 
kuzingatia njia za kujenga uwezo katika ngazi 
za serikali za mitaa (na kwa wahusika wasio 
serikali pia) kuandaa mtaala katika muktadha 
mahalia. Inaweza kuangaliwa namna ya kuwa 
na kiunzi cha mtaala wa kitaifa na kuhusianisha 
mitaala ya eneo mahalia na kiunzi hiki cha 
kitaifa. 

•  Kuwa na programu sahihi ya EUWAWA na njia 
za kujifunzia hazipaswi kuchanganywa na 
miongozo ya utekelezaji programu za kitaifa 
zilizojadiliwa katika mazingira wezeshi. Rejea 
zinafanywa katika njia za kujifunza kwa vitendo 
na mbinu za kisomo, Mafunzo ya ujuzi usio 
rasmi n.k., kama vile Mbinu ya Kisomo ya 
Freire ya Kuwezesha Jamii Kujikomboa 
(REFLEKTI), FAL, Kisomo cha Familia na mbinu 
changamani n.k. na vilevile njia za kuwezesha 
ujuzi usio rasmi wa mbinu za kujikimu na stadi 
za maisha n.k. Pia inahusisha mpango wa 
utekelezaji au muundo wa utoaji wa huduma 
kwa mfano katika makundi vituo vya ujifunzaji 
vya kijamii, na wawezeshaji wenyeji na wajibu 
wa msimamizi, n.k. Hivyo, vijenzi 
vinaunganishwa na mazingira wezeshi kwa 
sababu maelezo yake yatachukuliwa katika 
muongozo wa utekelezaji wa kitaifa. Pia, 
inaathiri vijenzi vingine chini ya hatua za 
utekelezaji, kama vile utengenezaji wa vitabu 
na kujenga uwezo. Itajumuisha uchaguzi 
kuhusu lugha, n.k.

•  Machaguo ya kujenga uwezo yanapaswa 
kujadiliwa chini ya mwavuli wa kupanga 
mkakati wa kina wa EUWAWA kuwezesha 
mfumo. Chini ya vijenzi hivi, wadau watapaswa 
kuzingatia aina ya mafunzo yanayohitajika 
katika ngazi zote za utekelezaji kuanzia kwa 
wawezeshaji wenyeji na kujumuisha 
wasimamizi wa mfumo na wasimamizi 
waandamizi, vilevile kipindi kipi na masomo ya 
mafunzo/elimu hii na taasisi itakayoyaendesha.

•  Uandaaji wa vitabu vya kufundishia unazingatia 
mahitaji yanayotakiwa kutekeleza mfumo wa 
EUWAWA. Hivyo, itajumuisha mahitaji ya 
vipengele kwa ajili ya EUWAWA na miongozo 
ya kusimamia mfumo wa usimamizi, na mfumo 
wa ufuatiliaji na tathmini n.k. Wadau 
wanapaswa kufikiria mahitaji/vitabu vilivyopo, je 
vinapaswa kuandaliwa upya na kufasiliwa n.k. 
Kumbuka kwamba uandaaji wa programu na 
mbinu za vijenzi zilizojadiliwa hapo juu 
zitachangia katika kutambua aina ya vitabu 
vinavyohitajika. Wadau hawawezi kupanga 
mbinu mpya bila kuzingatia mabadiliko ya 
vitabu vinavyohitajika.

•  Vijenzi vya tathmini ya mjifunzaji vinahitaji 
uamuzi na upangaji mbadala wa aina ya 
upimaji utakaotumika (Mfano programu ya 
tathmini na ufuatiliaji wa kisomo (LAMP) na 
Upimaji wa Kuhesabu) kwa vipengele vyote 
vya EUWAWA, zinasimamiwa kwa njia gani, 
mara ngapi na mara ngapi matokeo yatajazwa 
katika mfumo wa ufuatialiaji na tathimini na 
MUT n.k.

Kipengele cha michakato kitaalamu na vijenzi 
vyake vinaweza kusimamiwa vizuri wakati wa 
kupanga utoaji huduma za EUWAWA kutoka 
katika ngazi ya chini na kuhakikisha yaliyomo 
katika vijenzi yanashughulikiwa. 

Ukitazama mfumo kwa ujumla wake badala ya 
kuutazama kama kulinganisha sehemu zake, 
kunaruhusu mtazamo bora ambao matokeo 
makubwa yanaweza kufikiwa. Pia inahitaji 
usanifu kujikita katika namna taasisi, 
watendaji na michakato walivyojipanga vilevile 
inahitaji uhusiano mkubwa kati ya wadau na 
watendaji wote walio ndani na katika sekta 
nzima ili kufanikisha matokeo tarajiwa 
(Magrath B, 2019). Ushikiri katika uchambuzi 
wa machaguo mbadala na kupanga mfumo 
ulioboreshwa kwa kawaida kutaathiri wajibu, 
majukumu, uhusiano na mpangilio wa 
kimuundo kati ya wadau wa MKMUEWAWA. 
Kama ilivyotajwa sehemu mbalimbali ‘muundo 
hufuata kazi’ na wadau wanapaswa kujizuia 

Wakati wa awamu ya upangaji, wadau wa 
MKMEUWAWA wanatakiwa kuzingatia aina ya 
mipangilio ya kitaasisi na hatua za usimamizi 
watakazoziweka kama vile zifuatavyo 
zinavyohusika:

•  Miundo wima, uhusianao na mwingiliano katika 
maeneo yote ya utawala.

•  Miundo mlalo, uhusiano na mwingiliano kati ya 
sekta ambazo ni sehemu ya mfumo wa 
EUWAWA.

•  Miundo ya uratibu na wajibu kati ya serikali na 
watendaji wasio wa serikali. 

Mipangilio Wima  
Katiba na muundo wa utawala wa kila nchi 
unaelezea kwa namna gani siasa na utawala 
zinaratibiwa au kupangiliwa. Hii ina matokeo 
katika utoaji wa huduma. Kutokana na mtazamo 
wa nchi, kila eneo la utawala lina mamlaka na 
wajibu ambao unakuwa katika nyaraka na sheria. 
Ngazi za Taifa au shirikisho inakuwa na wajibu 
wa kujenga vijenzi katika mazingira wezeshi, 

kuingia katika upangaji muundo au kupanga 
majukumu na wajibu kabla ya kuhitimisha 
upangaji wa michakato ya kitaalamu na 
mazingira wezeshi. Usanifu wa vipengele vya 
mfumo vinavyohusiana na michakato ya 
usimamizi na mipangilio ya kitaasisi 
vinaathiriwa na vijenzi katika mazingira 
wezeshi na michakato ya kitaalamu. Kumbuka 
hii inahusiana na mchakato wa kupanga tu, 
linapokuja suala la utekelezaji na majaribio ya 
mfumo mpya katika Awamu ya Nne, vijenzi 
vyovyote au vipengele vinaweza kuwa mahali 
pa kuanzia kutegemeana na hadhi ya mfumo 
uliopo, vipaumbele vilivyobainishwa na 
sehemu za kuingilia vinavyoweza kutoa 
unafuu wa mageuzi ya mfumo. 

wakati ngazi za chini zinafasili sera na mikakati 
na kuchukua wajibu wa kutoa huduma. Ingawa 
miundo hii na uhusiano ipo katika sheria, maelezo 
ya upangaji na utekelezaji mfumo wa EUWAWA 
bado unaweza na unapaswa kuelezewa katika 
mazingira hayo, kuchukua uelekeo kutoka katika 
mamlaka na wajibu wa kiofisi. Katika hatua hizi za 
utawala na muundo kuna ofisi nyingi za kisekta 
za serikali na wadau wengine ambao wanapaswa 
kujumuishwa. 

Wakati wa kufikiria ngazi ambayo utoaji huduma 
za EUWAWA unafanyika, serikali za mitaa huwa 
ndio eneo la mkazo katika utoaji huduma (Dijk, 
n.d). Tofauti zinaweza kuwapo katika yafuatayo:

•  Utawala wa serikali za mitaa, ambayo 
inajumuisha wakala wenyeji na wizara za 
serikali kuu/idara ambazo kwa kawaida 
zinawajibika kwa wasimamizi katika ngazi za 
jimbo na mkoa. Wawakilishi hawa wa sekta kwa 
kawaida wanabeba wajibu mkubwa wa utoaji 
huduma. 

•  Asasi zisizo za serikali kama vile AZISE za 
mahali au AZISE za kitaifa zenye watumishi 
wenyeji wanaotekeleza miradi mbalimbali sawa 
na ya serikali au kwa niaba ya serikali. (Tazama 
Awamu ya Kwanza kuhusu wajibu wa wadau)

•  Asasi za kijamii na za kidini, vyama vya 
ushirika, n.k. 

Serikali za mitaa katika kurejelea eneo lake la 
utekelezaji, inawajibika kutoa huduma sawa kwa 
watu wote na hivyo zinajiendesha tofauti na 
Mashirika ya Kijamii /AZAKI yanayofanya kazi na 
kundi lengwa. Serikali za mitaa pia zinajiendesha 
ndani ya muundo wa urasimu katika kufanya 
uamuzi kutokana na hatua za awali, ambapo 
AZAKI zinaweza kuwa na muundo rafiki wa 
ufanyaji uamuzi. (Djik, n.d.).

Mipangilio mlalo 
EUWAWA kama sekta inakaribisha sekta 
mbalimbali kutoa huduma. Hii ingeweza 
kujumuisha wizara ya elimu, afya, maliasili, kilimo, 
jinsia, kazi, maendeleo ya jamii, vijana na ushirika 
n.k. AZISE zinaweza kufanya kazi na wataalamu 
maalumu kutoka katika sekta hizo, wakati 
washirika wa maendeleo wana vipaumbele vyao 
wenyewe na maeneo ya kujikita. Kuwaweka 
wadau wote hawa pamoja katika mpangilio mzuri 
na mawasiliano mazuri na hatua za uratibu siyo 
kazi rahisi hata kidogo.

Zana mbalimbali kama inayoelezwa hapo chini, 
zinaweza kusaidia kuwezesha uelewa wa 
maeneo mengine, mamlaka na hatua za 
ushirikiano/uratibu na njia za uwazi na muundo 
unaohitajika kati ya wadau kwa ufanyaji kazi wa 
mfumo wa EUWAWA. Zana zitumike kwa umakini 
kuzama katika uelewa na kuwezesha hatua za 
mpango. 

Jedwali la ushiriki na ushirikiswaji wa wadau 
(Djik, n.d.)
Jedwali linahusianisha majukumu mbalimbali 
ndani ya kila kijenzi cha mfumo na wadau husika. 
Jedwali linaonesha kila mdau anapohusishwa na 
siyo lazima wawe wanatekeleza au hawatekelezi 
jukumu la kuendesha wajibu maalumu. Majukumu 
yote yanayohusu ufanyaji kazi wa mfumo wa 
EUWAWA yanaweza kuorodheshwa kushoto kwa 
mpango na wadau tofauti wanaweza 
kuorodheshwa juu. Upangaji wa mpango kwa kila 
vijenzi itaelezea aina ya kazi ambazo zinatakiwa 
kutekelezwa. Kinacholengwa siyo tu kuorodhesha 
vijenzi, lakini pia jukumu halisi au kazi za ndani ya 
vijenzi. 

 

Kwa kuzingatia kwamba ushiriki na ushirikishwaji 
wa watu unaweza kutofautiana katika 
maeneo/ngazi mbalimbali za utawala na hata 
maeneo ya kijiografia (Kwa mfano baadhi ya 
AZISE hazifanyi kazi katika nchi nzima), 
majedwali tofauti yanaweza kuchorwa 
kutengeneza muhtasari bora, kwa mfano katika 
kila ngazi ya utawala inayoonesha wadau wakuu, 
na kujumuisha sekta. Mara majedwali 
yanapokamilika, uchambuzi wa kina na 

majadiliano yanaweza kufanyika na wadau 
wanaweza kukubaliana kuhusu wajibu mkuu wa 
kila mdau na wajibu wa wadau wengine; aina ya 
miundo na michakato ambayo inahitajika katika 
kila ngazi ya utekelezaji na namna 
itakavyokamilisha wajibu wake. Jedwali linakuwa 
na maana zaidi pale linapokuwa limekamilishwa 
na maelezo ya wajibu halisi na ushirikishwaji wa 
wadau. Jedwali mlalo la ziada linapaswa 
kuongezwa kwa kila kazi/wajibu. Angalia mfano 
hapo chini:

 

Ushirikiano wa wadau –Uchambuzi wa Uwezo 
wa Uwandani 
Zana ya uchambuzi wa uwezo wa uwandani 
inaweza pia kutumika kutathmini sababu zipi 
zinazowaunganisha wadau pamoja katika lengo 
moja, masilahi au thamani ya mfumo n.k. kama 
vile vipengele vya mfumo na vijenzi 
vinavyohusika, na sababu zipi zinazuia 
ushirikiano. Hii inaweza kutokana na uhusiano, 
mahitaji, au makwazo na kutoelewana kwa 
majukumu ya kila moja, wajibu na mamlaka. 
Mwezeshaji anaweza kuweka vijenzi vyote 
(Kupata jumuiko linalovutia) au namba 
zilizochaguliwa zinazokumbana miongoni mwa 
wadau, kwa kuandika jina la vijenzi katika kadi, 
na kuziweka katika kolamu ya katikati. Wadau 
wanaweza kufanya kazi katika asasi zao au 
kuwekwa pamoja kwa kadiri ya eneo la ubobezi, 

Watumiaji wa zana za MKMEUWAWA wanaweza 
kutafiti njia mbalimbali shirikishi na zana za 
kutazama kuelewesha na kujenga matamanio ya 
pamoja miongoni mwa wadau wa EUWAWA ili 
kuja na muundo hai wa utekelezaji na mchakato 
wa uratibu. Zana za MKMEUWAWA zilizoelezewa 
awali kama vile Mchoro wa Venn na zana 
nyingine katika Awamu ya Kwanza, Ujenzi wa 
makubaliano zinaweza kuwa na manufaa katika 
hatua ya kufafanua uhusiano wa wadau na 
majukumu ndani ya mfumo wa EUWAWA. 
Kumbuka 

kama serikali au AZISE, n.k, kukamilisha jedwali 
kwa kujaza katika kadi mitazamo kuhusu sababu 
zinazounganisha na sababu za kuleta vizuizi, 
ziwekwe katika upande wowote wa vijenzi. Kwa 
mfano, sababu unganishi zinajumuisha kukubali 
malengo ya kitaifa na mkakati wa utekelezaji wa 
nyaraka ya EUWAWA na wote au kundi la wadau. 
Wakati sababu zinazozuia zinaweza kuwa 
kutokukubaliana kuhusu utekelezaji muundo wa 
EUWAWA, kukosa furaha kuhusu muundo wa 
uhusiano na wadau wasio serikali, au mfumo 
dhaifu wa uratibu n.k. Mara baada ya kumaliza 
mwezeshaji ni lazima awezeshe majadiliano ya 
kina yanayolenga kuleta uelewa mzuri kati ya 
wadau na kuibuka na mapendekezo ya namna ya 
kusonga mbele. Angalia mfano hapo chini:

kwamba wadau wanaweza kuanza wajibu mpya 
na majukumu ndani ya mfumo mpya 
ulioboreshwa. Hii inaweza kuhitaji kujenga 
uhusiano mpya na wadau wengine ambao haupo 
huru nao. Kama ilivyoelezwa katika Awamu ya 
Kwanza ya kijitabu, mchakato wa ujenzi wa 
makubaliano inabaki kuwa muhimu katika hatua 
zote hizo. Maelezo ya kina ya wajibu na 
majukumu ya wadau yataelezwa zaidi katika 
Awamu ya Nne, wakati yakiunganishwa na 
utekelezaji na majaribio ya mfumo wa mpango 
wa mrejesho wa EUWAWA. 

Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu 
unapaswa kutekelezwa na kuendeshwa na 
kundi wakilishi muhimu kutoka katika wadau 
wa MKMEUWAWA. Hili linapaswa kushirikisha 
sekta zote (kadiri ya mawanda ya EUWAWA) 
na vilevile wawakilishi wote katika maeneo ya 
utawala kama (kwa mfano wawakilishi kutoka 
serikali ya kitaifa na 

Hatimaye, usanifu wa mfumo mpya unapaswa 
kuthibitishwa na viongozi waandamizi kutokana 
na wadau wawakilishi wa MKMEUWAWA. Iwe 
uamuzi umefanyika wa kusanifu upya mfumo 
mzima wa EUWAWA au kuboresha vijenzi na 
vipengele vilivyochaguliwa, matokeo ya 
mabadiliko haya katika vijenzi vingine yanapaswa 
kufuatiliwa na kuzingatiwa katika usanifu. 
Mchakato wa uchambuzi mbadala na usanifu  

serikali za mitaa wanapaswa wawapo), 
wakiwamo watendaji mbalimbali wasio wa 
serikali. Ni vigumu kuwezesha mchakato huu 
wenye washiriki wengi. Hata hivyo, katika hoja 
za msingi katika mchakato, kundi hili la 
wataalamu linapaswa kushirikishana, 
kurasimisha na kuomba maoni kwa wadau wa 
kundi pana la MKMEUWAWA na viongozi 
waandamizi.

hauwezi kukamilishwa katika warsha moja, lakini 
huenda ikachukua katika warsha, mikutano 
kadhaa na itachukua miezi kadhaa kukamilisha 
usanifu wa mwisho na kiunzi mrejesho cha 
mfumo mpya wa EUWAWA. Nyaraka mpya 
zinazotokana na shughuli hiyo zitakuwa mazao 
makuu yanayoivuvia Awamu ya Nne ya 
MKMEUWAWA, yaani utekelezaji na majaribio ya 
muundo mpya wa mfumo.

Marejeleo
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Shirika la DVV International

DVV Internation ni Taasisi ya Ushirikiano wa Kimataifa ya Deutscher 
Volkshochschul-Verband e. V. (DVV), Chama cha Elimu ya Watu 
Wazima cha Ujerumani. Shirika la DVV  International linawakilisha 
maslahi ya vituo vya elimu ya watu wazima (Volkshochschulen) 
na vyama vyake vya majimbo vipatavyo 900, ambao ni watoaji 
wakubwa wa elimu nje ya mfumo rasmi nchini Ujerumani. Kama asasi 
kiongozi na yenye wataalamu katika fani ya elimu ya watu wazima 
na ushirikiano wa kimaendeleo, DVV International limejizatiti kusaidia 
ujifunzaji bila kikomo kwa zaidi ya miaka 50. Shirika la DVV International 
hutoa misaada duniani kote kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 
miundo na mifumo endelevu ya elimu ya watu wazima kwa vijana 
na elimu na ujifunzaji wa watu wazima. Ili kufanikisha hili, Shirika la 
DVV International hushirikiana na asasi za kiraia, serikali na washirika 
wa kitaaluma katika nchi zaidi ya 30 katika Afrika, Asia, Amerika ya 
Kusini na Ulaya. Shirika la DVV International hufadhili kazi zake kupitia 
fedha kutoka Wizara ya Ushirikiano wa Kiuchumi na Maendeleo ya 
Shirikisho la Ujerumani (MBZ), Ofisi ya Masuala ya Kigeni ya Shirikisho 
la Ujerumani, Umoja wa Ulaya pamoja na wafadhili wengine.

Mkabala wa Kujenga Mfumo wa Elimu na Ujifunzaji wa Watu Wazima 
(MKMEUWAWA) ni zao la Shirika la DVV International ambalo linaweza 
kusaidia nchi mbalimbali katika kujenga mifumo endelevu ya Elimu 
na Ujifunzaji wa Watu Wazima (EUWAWA) ambayo inaweza kutoa 
huduma mbalimbali kwa vijana na watu wazima. Seti ya Zana za 
MKMEUWAWA inajumuisha kiunzi cha dhana cha mkabala pamoja 
na miongozo na zana za utendaji ili kutekeleza mkabala katika awamu 
tano.

Seti ya Zana inajumuisha vitabu vifuatavyo:

1.  Utangulizi wa Mkabala na Seti ya Zana

2.  Awamu ya Kwanza - Kujenga Makubaliano 

3.  Awamu ya Pili - Tathmini na Utambuzi

4.  Awamu ya Tatu - Uchambuzi wa Mibadala na Usanifu

5.  Awamu ya Nne - Utekelezaji na Majaribio

6.  Awamu ya Tano - Kagua, Rekebisha na Panua Wigo

Kwa taarifa zaidi tembelea:

www.mojaafrica.net

www.dvv-international.de/en/ale-toolbox 

DVV International              Simu: +49 (0) 228 97569-0

Mtaa wa Königswinterer 552 b      Nukushi: +49 (0) 228 97569-55

53227 Bonn              info@dvv-international.de

Ujerumani                           www.dvv-international.de

                 


